ujambo na karibu kujiunga nami ruben lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya wiki hii hapa rf kiswahili miongoni ni pamoja na mashambulio yaliyofanywa na yanayoendelea kufanywa na kundi la hamas huko israeli siasa za kenya uganda tanzania na kulegezwa kwa hali ya dharura iliyowekwa kwenye majimbo mawili ya kivu kaskazini na ituri huko drc tutaangazia sudan na kuondoka kwa awamu ya kwanza ya wanajeshi wa ufaransa nchini niger na pia tutagusia kwengineko duniani naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni msikilizaji tuambatane hadi tamati ya makala haya msikilizaji kwa sehemu kubwa makala hii itaangazia hali inayojiri kwa sasa na ilivyojiri pia huko israeli baada ya kushuhudia mashambulio yaliyoanza kutekelezwa na kundi la hamas juma lililopita ijumaa ya oktoba 13 jeshi la israeli lilitoa muda wa saa 24 kwa wakazi wa eneo la gaza likijiandaa kwa uvamizi wa ardhini kujibu mashambulio hayo ya kundi la hamas maelezo yakina, kuhusu tangazo hili na mwandishi wetu Hillary ingati msikilizaji wito wa israeli unaolenga raia zaidi ya milioni moj wanaoishi kaskazini mwa gaza onyo hilo likija wakati huu israeli ikiendelea kutekeleza mashambulio kulenga ngome za hamas israeli vimeonekana katika eneo la mpaka na gaza hatua inayokuja baadaye hapo jana waziri wa ulinzi wa israeli kusema ni niwakatiwavitazadi ya raia tatu, kutoka upande wa israeli wamethibitishwa kuuawa katika mashambulio ya tangu siku ya jumamosi wengiwao wakiwa ni raia wa kawaida katika taarifa yake jeshi la israeli limesema linatarajia kutekeleza operesheni kubwa katika eneo laanakwamaitatoatangazo engieaaureeane huo onyo la israeli la kuwataka raia wa gaza kuondoka limetupiliwa mbali na wapiganaji wa hamas hamas ikisema tangazo hilo ni feki haya yanajiri wakati rais wa kamisheni ya umoja wa ulaya ursula von der leyen akisema kitendo cha wapiganaji wa hamas kuwakiholela raia wa israeli ni sawa na uhalifu wa kivita na hakikubaliki katika hatua nyingine mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa ulaya joseph borel alisema hawaungi mkono ukiukwaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na israeli josep borel This barbaric, uh, shambulio hili baya la like kigaidi so li ambalo limesababisha maafa na ambalo limesababisha israel kujibu the, pia itasababisha the, maafa the kwa raia sisi tunasisitiza haya yafanyike chini ya sheria za kimataifa za kibinadamu lakini ukweli ni kwamba idadi ya wanaofariki gaza inaongezeka sio wapalestina wote ni magaidi kwa hivyo kutoa adhabu dhidi ya raia wote wa palestina si sawa na sidhani kama ni jambo lenye afya siku ya jumatano ya oktoba 11 rais wa marekani joe biden alitangaza msaada zaidi kwa nchi ya israeli ambapo hakusi takulaani wapiganaji wa hamas akilitaja kundi hilo kama la kigaidi biden alisema washington itaendelea kutoa msaada wa kijeshi na zaidi ya msaada mwingine wa dola bilioni3.8 shambulio hili ni mbaya zaidi kuwai kutokea tangu mawaji ya wayahudi ya holaas niseme tu kuwa israel pamoja na changamoto hasira na mashaka yote sharti iheshimu sheria za vita hata hivyo kundi la hamas lilipuzi li mbali hotuba hiyo ya rais biden likisema matamshi yake ni ya kichochezi kwa upande wake rais wa ufaransa emmanuel macron akilihutubia taifa au usiku wa alhamis kwa mkia ijumaa ya oktoba 13 alisema raiya 13 wa ufaransa wamepoteza maisha katika mashambulio hayo huko israeli no. Francis. sisi wafaransa tunafahamu uchungu huu unamaanisha nini mwilini mwetu tunaungana na israeli kupitia uchungu wa msiba huu wakati huu raia wenzetu kumi natatu wamekufa katika mashambulio haya tangu mashambulio ya nis m6 idadi kubwa ya wafaransa namna hii wameuawa na magaidi kama ambavyo tunasikitikia hatma ya wenzetu kumi na saba watoto na watu wazima wamepotea na wengi wao sasa ni matekanitawaambia kwamba ufaransa inafanya yote pamoja na wakuu wa israeli kuhakikisha kwamba wanarudi wanarejeshwa nyumbani wakiwa salama sababu kamwe ufaransa haiwezi kuwaachilia watoto wake ni sauti yake emanuel macron rais wa ufaransa hata hivyo kumekuwa na miito ya kimataifa kuhusu kuzitaka pande zote zinazohasimiana huko israeli kusitisha mapigano na kusikiliza wito wa umoja wa mataifa na, na sasa tuje nchini kenya ambako wiki hii kenya ilijiunga na ulimwengu katika kuadhimisha siku ya mtoto wa kike wakati huo wito ukitolewa wa haja ya wasichana kupewa nafasi ya uzoefu wa uongozi na kutoa maoni yao kuhusu maswala yanayowahusu jupiter mayaka aliandaa ripoti ifuatayo katika hafula iliyowaleta pamoja mashirika ya kiraia na watetezi wa haki za kibinadamu este mudhew alijifungua akiwa na miaka 16 hapa anatoa wito wa kuwepo kwa maeneo maalum ya sodo kama ilivyo kwa mipira ya kiume mwenye alinipewa mimba tulikuwa ni yeye darasa moja but the moment i got pregnant aliniambia ni mama easy associate na mimi naye martin lunalo akiwakilisha mashirika yasiyo ya kiserikali kuhusu afya amesema muda umefika wa masuala ya mtoto wa kike kujumuishwa katika ajenda za kisiasa na kisheria peana nafasi pasipo na upakuzi vile ambavyo chinzi yetu ya kike inaweza pata huduma hizi vile ambavyo oh, imewekwa katika sheria aidha wito umetolewa kwa serikali kuhakikisha sera zilizopo zinatekelezwa masin jeroge kutoka shirika la journalist for human rights anasema muda bado upo wa haki za mtoto wa kike kulindwa We need to that wale ambao wanadhulumu wasichana kulindwambao wanahulumu kauli mbiu ya mwaka huu ni kuwekeza katika haki za mtoto wa kike ambapo kwa mjibu wa unicef takribani asilimia 1t5 ya wasichana walio chini ya umri wa miaka 18 walifanywa kuwa wazazi tukisalia nchini kenya ni kuwa kamati ya maridhiano ya serikali na ile ya upinzani ijumaa ya wiki hii ilikubaliana masuala kadhaa ikiwemo kuundwa kwa ofisi ya katibu wa baraza la mawaziri na kiongozi rasmi wa upinzani hata hivyo waliendelea kutofautiana kuhusu muundo wa tume wa uchaguzi na uhakiki wa kisayansi wa seva iliyotumika kujumuisha matokeo ya uchaguzi mkuu uliopita wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani mark bichachi ni mchambuzi wa siasa za kenya akiwa jijini nairobi nairobiutengenezaji wa kiti cha mkuu wa upinzani kinatengneza nafasi ya wkenya ambao kwa mara nyingi wanagaabi piga jeki mwanasiasa fulani kisha akiangu kura hana ofisi katika nchi ya kenya kwa hiyo ona kwamba hiyo ofisi ya leader of opposition itaweza kuwapa sauti wale ambao wakiona kwamba wakipoteza kura wanapoteza sauti katika nchi kwa hivyo italeta al- usalama na zaidi ya hapo itawapa nafasi ya wale ambao walikuwa katika upinzani Sauti kubwa zaidi. ni sauti yake mark bichachi mchambuzi wa siasa za kenya akiwa jijini nairobi nchini kenya kule uganda jumanne ya oktoba k polisi waliokamata wafuasi kadhaa wa chama cha upinzani nup kinachoongozwa na bobiwin akiwemo msemaji na katibu mkuu wa chama hicho tukio hili likijiri wakati nchi hiyo ikiadhimisha kumbukizi ya miaka stinamoja ya uhuru bob wn kiongozi wa chama cha nup alisema tunaamini kwamba vitendo hivi vimechochewa na uoga pamoja na hofu ni wahalifu na wako ofisini kinyume cha sheria kwa hivyo tutaendelea kusukuma hadi watu wache katika uhuru wetu so we aidha polisi walivamia na kuzingira makao makuu ya chama hicho cha nup 7kutoka uganda na sasa tuangazie yaliyojiri nchini drc ambapo ni juma ambalo serikali ilitangaza kulegeza makataa ya hali ya dharura iliyowekwa katika majimbo ya kivu kaskazini nituri ambako jeshi limekuwa likipambana na makundi yenye silaha katika hotuba yake kwa taifa kupitia televisheni rtnc usiku wa alhamis ya oktoba 12 rais felix chisekedi alitangaza kulegeza makataa haya hatua kwa hatua katika majimbo hayo mawili kivu kaskazini naituri ikiwa ni pamoja na kurejesha utawala wa kiraia Felix katika kuchukua kipimo sahihi cha lazima kuhusu kurejeshwa kwa usalama wa raia wetu kurejeshwa kwa maisha ya kiraia lakini pia katika kutambua maendeleo chanya ya utawala wa hali ya dharura nimeamua kupunguza hali hii ya dharura ambapo kwanza itakuwa kurejesha polepole mamlaka kirai ya kiraia kwenye majimbo ambayo tayari yanadhibitiwa na uh, wanajeshi wetu na yanashuhudia usalama ikimaanisha sasa kutakuwa na uhuru wakikatiba wa, wa wananchi wote na kwa namna ya kipekee kusitishwa kwa doria tukisalia huko drc mwakilishi maalum wake katibu mkuu wa umoja wa mataifa bintu keita kwenye nchi hiyo alilaani kukithiri kwa mapigano kati ya makundi ikiwemo yale ya wazalendo ambao ni wapiganaji maimai na makundi mengine yenye silaha ambayo yameungana kupigana dhidi ya waasi wa m2 huko masisi na ruchuru katika kipindi cha wiki mbili sasa keita alizitaka pande husika kutekeleza maazimio ya luanda na nairobi kama suluhu ya machafuko yanayoendelea hak ni naibu msembaji wa umoja wa mataifa operesheni Congolese... za pamoja na wanajeshi wa kongo dhidi ya wanamgambo wa kodeko zinaendelea katika eneo la jugu na ituri operesheni hizi zilianzishwa wiki jana kujibu vitisho dhidi ya raia na uwepo wa wanachama wa kodeko katika eneo hilo ushirikiano huu na vikosi vya jeshi la congo unahusisha doria za pamoja kubadilishana taarifa muhimu kuimarisha uwepo wa kijeshi katika maeneo yaliyoathirika na kuanzisha eneo la ulinzi kuzunguka maeneo yanayohifadhi wakimbizi wa, wa ndani juhudi za pamoja zinalenga kusitisha mapigano yanayoendelea kulinda raia na kulinda maeneo yanayohifadhi makumi ya maelfu ya watu waliokimbia makazi yao katika jimbo la ituri katika hatua nyingine jumuiya ya afrika mashariki eac imeeleza wasiwasi wake kutokana na kuzuka upya kwa uhasama huo kwenye eneo la kivu kaskazini huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo katika kile kinachoweza kuashiria ukiukwaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano ripoti iliyotolewa na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la human rights watch wiki hii ilisema kwamba serikali ya rwanda imehusika na mauaji mashambulio na kupotea kwa wakosoaji wa serikali hata walioko nje ya nchi hiyo na kwamba vitendo hivi lazima vikemewe lewis Muj, ni mkurugenzi wa shirika hilo ukanda wa afrika mashariki na kati alikuwa na kauli hii wapo watu waliouawa katika mazingira ya kipekee na yaliyotatanishi mpaka sasa lakini pia kuna kesi zinazofahamika tangu mwaka wa elfumbili kwa mfano mauaji ya kayumba nyamwasa yaliyotekelezwa na watu waliotokea kigali kuna wengine ambao walitoweshwa katika hali isiyoeleweka bali kuna dalili unaona hii imetokea rwanda kuna watu wengine wametekwa na wengine wanatishiwa kutekwa wakiwa barani afrika iwe msumbiji inashindikana na wapo watu walioko ulaya australia unapata familia zao zinalengwa hata hivyo kabla hata ya ripoti hii kuchapishwa tayari viongozi wa rwanda waliikashifu ambapo wamekuwa wakisisitiza kuwa inabagua ukweli wa mambo yolande makolo ni msemaji wa serikali ya kigali tch imeendelea kutengeneza picha mbaya kuhusu rwanda ambayo iko tu katika fikira zao tathminiyo yote ya haki kuhusu rekodi ya rwanda katika ulinzi wa haki mstakabali na utu wa raia wake katika kipindi cha miaka 29 inaweza kusema ni maendeleo makubwa yamepigwa rwanda haitarudishwa nyuma kutokana na kazi hizi zinazofanywa na watu wenye nia mbaya kujitengenezea ajenda zao za kisiasa hii siyo ripoti ya kwanza ya human rights watch kuzinyooshea kidole mamlaka za rwanda kuwanyanyasa wapinzani wakosoaji na hata kuminya uhuru wa watu kutoa maoni msikilizaji alhamis ya oktoba 120 shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka msf lilijitokeza na kusema kuwa vita nchini sudan na mwitikio wa jumuia ya kimataifa umeonyesha kufeli kushughulikia janga la kibinadamu linaloshuhudiwa na niaibu kwa taifa hilo namna sasa tuangazie aliyojiri katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia huko niger ambako tarehe 1in 1oj mwezioktoba ilikuwa ni siku ya jumatano makao makuu ya jeshi la ufaransa iliithibitishia rfi kuwa msafara wa kwanza wa wanajeshi wa ufaransa iliondoka kwenye nchi hiyo ambapo jeshi la ufaransa lililazimika kutumia ardhi kuelekea chad likisindikizwa na vikosi vya usalama vya niger undani wa taarifa hii na mwandishi wetu hilary ingati kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na makao makuu ya jeshi la ufaransa kwa vyombo vya habari huko niamei ni kuwa wanajeshi waliokuwa katika kambi ya ualamu katika eneo la tilaberi magharibi mwa niger wameondoka ikiwa ni operesheni ya mwanzo inawoashiria awamu ya kwanza ya kuondoka kwa wanajeshi wa ufaransa nchini humo utawala wa kijeshi wa wanam umebainisha kuwa msafara wa kwanza waardhini wa jeshi la ufaransa ukielekea cha ulisindikizwa na vikosi vya ulinzi vya usalama vya nia taarifa iliyosomwa jumanne jioni kwenye televisheni ya taifa mbali na kuondoka huku kwa wanajeshi wa ardhini wa ufaransa ndege tatu maalum zilikuwa tayari kwenye uwanja wa ndege wa wanami ambapo vikosi maalum na vifaa vya kijeshi vilikusanywa kuondolewa kwa imekubaliwa na zote kule mali utawala wa kremlin ulisema rais vladimir putin wa urusi alikuwa na mazungumzo ya simu na kiongozi wa kijeshi wa mali kanali asimi goita mwanzoni mwa juma ambapo walijadiliana kuhusu kuimarisha ushirikiano wao wa kiusalama biashara na uchumi na kwa mktasari tu ni kuwa siku ya jumatano raia wa liberia walishiriki uchaguzi mkuu uchaguzi ambao rais wa sasa george wea anawania kuongoza taifa hilo kwa muhula wa pili uchaguzi ulifanyika katika hali ya utulivu na sasa matokeo rasmi yanasubiriwa jukwaa la siku mbili la kibiashara katika umoja wa ulaya na botswana lilikamilika siku ya ijumaa wiki hii jijini gaboron ambapo mwandishi wetu victo abuso alipata fursa ya kuhudhuria na akasema kwamba kila upande uliondoka na matumaini kuwa kiwango cha biashara kati ya nchi hiyo ya kusini mwa afrika na umoja wa ulaya kitaimarika mwenzangu victo abuso alizungumza na miriam Ferran, kutoka tume ya umoja ulaya na wa ulaya naishughulikia uwekezaji wa kimataifa miriam feran So nina matumaini makubwa sana kwamba jukwaa hili litaleta matokeo chanya tulikuwa na kampuni kutoka ulaya, 50 kutoka umoja wa ulaya wakiwemo w wafanyabiashara 150 kutoka ulaya na tumekutana na kufanya mazungumzo ya kampuni zaidi ya 40 kutoka botswana tumekuwa na wakati mzuri sana kulikuwa na mahudhirio mazuri na maswali yaliyoulizwa pia yalikuwa ni kiwango cha juu sasa tunaondoka tukiwa na imani kwamba jukwaa hili lilikuwa na manufaa lakini nitakuwa na uhakika tu iwapo nitaona matokeo chanya kufikia mwisho wa mwaka222 biashara kati ya umoja wa ulaya na botswana ilikuwa na thamani ya dola bilioni 148 kwa mujibu wa takwimu za benki ya dunia almasi ikiwa bidhaa inayoendelea kuongoza kwenye soko la ulaya kwengineko duniani tukianza kwa kupiga tochi yetu kule marekani ni kwamba wiki hii bunge la laongress lilishindwa kwa mara nyingine kupata spika baada ya mbunge wa chama cha republican steve chaees kujiondoa kwenye kinyanganyiro hicho siku moja baada ya chama chake cha kumteua hii ikijiri baada ya kushindwa kupata kura akidi ya wabungi 217 nam msikilizaji muda umeniruhusu kuwa na hayo katika makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana na kwa heri kutoka nairobi