ujambo na karibu kujiunga nami ruben lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rf kiswahili miongoni ni pamoja na ziara ya rais wa marekani joe biden huko israeli kuuawa kwa watalii katika mbuga ya wanyama queen elizabeth huko uganda mpakani na drc siasa za kenya na siku ya mashujaa iliyoadhimishwa oktoba 20 mwaka huu tutaangazia hali ya kisiasa na usalama huko drc kuelekea uchaguzi wa disemba tutapiga tochi nchini burundi na pia kule sudan lakini pia ziara ya rais wa chad mahamat idris debi nchini ufaransa na kwingineko duniani naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni msikilizaji tuandamane hadi tamati ya makala haya msikilizaji kwa sehemu kubwa makala hii itaangazia hali inayojiri kwa sasa na inavyoendelea huko israeli wakati na baada ya ziara ya rais wa marekani joe biden punde baada ya kuwasili nchini humo siku ya jumanne rais biden alisema nchi yake itashirikiana kwa karibu na israeli kuhakikisha raia zaidi hawauawi kwenye eneo la gaza wakati huu telaviv ikizidisha mashambulio dhidi ya hamas biden aliitoa kauli hiyo katika mkutano wake na waziri mkuu benjamin netanyahu oktoba 17 ambapo mwandishi wetu emmanuel makundi alifuatilia ziara hiyo na kuandaa ripoti ifuatayo licha ya kutoilaumu moja kwa moja nchi ya israel kwa shambulio lililolenga hospitali mjini gaza biden ameitaka nchi hiyo kutekeleza operesheni zake kwa umakini kuepusha madhara zaidi kwa raia I want you to know you're not alone. ninataka ujue hauko peke yako hauko peke yako kabisa kama awali tutaendelea kusimama na israeli kuwalinda raia wenu tutaendelea We kufanya kazi nanyi na washirika wengine katika eneo hili kuzuia mateso kwa raia wasio nahatia kwa upande wake waziri mkuu benjamin netanyahu amedai kundi la hamas ndilo limehusika na shambulio kulenga hospitali akisisitiza kuwa majeshi yake yatawasaka wapiganaji hao kokote waliko israeli itafanya kile inachoweza kuwalinda raia tumewaomba na tunaendelea kuwaomba waende katika maeneo salama ndugu rais njia ya kuelekea kushinda itakuwa ndefu na ngumu lakini kwa kuungana kutaka haki na kwa nguvu isiyotetereka ya wanajeshi na watu wetu israeli itashinda Israel. We'll aidha katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteresh mbali na kukashifu shambulio dhidi ya hospitali amesisitiza wito wa kusitisha mapigano ili kuruhusu misaada kuwafikia raia waliokwama kwenye eneo la gaza nasikitishwa na, na vifo vya mamia ya watu waliowawa katika shambulio lililolenga hospitali ya alhali natoa wito wa usitishwaji mapigano ili kutoa muda na nafasi ya kutekelezwa mwito huu na kuelekea kumaliza madhila yanayowakuta raia ziara ya biden nchini israel imekuja saa chache tangu nchi za kiarabu zitangaze kusitisha mkutano wao na marekani ambayo inajaribu kuzishawishi nchi hizo kulilaani maandamano zaidi yalishuhudiwa kwenye mataifa mbalimbali kulaani uvamizi wa israeli dhidi ya raiya wa palestina kwenye ukanda wa gaza ijumaa ya oktoba 20 rais wa marekani joe biden alikutana na viongozi wa jumuiya ya ulaya charles michel na ursula von der leyen katika mkutano unaolenga kutuma ujumbe wa umoja kwa mzozo wa gaza na ukraine mkutano wake na viongozi hawa ulikuja saa chache kupita tangu atangaze msaada zaidi kwa israeli na ukraine huku akiukashifu utawala wa urusi joe biden Sure and is vital for kuhakikisha ukraini Israel, you know, na israeli zinafaulu ni muhimu sana kwa usalama <coughs> wa marekani hujue historia imetuambia kwamba iwapo magaidi hawagharamii vitendo vyao wausababisha hasara vurugu na maafa kule israeli sharti tuhakikishe wanakila wanahitaji kuwalinda watu wao leo na siku zote bajeti ya usalama inayoituma kwa bunge na analitaka ipitishwe ni ahadi yetu kwao kuhusu la usalama ambayo itaimarisha utendakazi wa jeshi la israeli tutahakikisha ulinzi wa hewa wa israeli unalindwa na kuhakikisha kuwa maadui wa israeli wanafahamu kwamba njiyo ni dhabiti na kuzuia mzuzohuus ni sauti yake jobn rais wa marekani hata hivyo hali inaendelea kuwa tete katika eneo la gaza huku jeshi la israeli likizidisha mashambulio dhidi ya hamas katika eneo hilo namna sasa tuje barani afrika tuanzie kwenye ukanda wetu huu wa afrika mashariki na moja kwa moja nchini uganda ambapo watu wenye silaha waliwaua watu watatu wakiwemo watalii wawili raia wa uingereza na afrika kusini siku ya jumanne ya oktoba 17 majira ya jioni polisi nchini uganda walisema waliotekeleza shambulio hilo ni waasi wa adf wanaohusishwa na kundi la islamic states baada ya kuwaua watalii hao gari lao liliteketezwa moto bashir hangi ni msemaji wa mamlaka ya wanyamapori ya uganda mtalii mmoja na dreva walishambuliwa nje ya gari wajigwa risasi alafu mwingine aliwekwa moto ndani ya gari tunafanya na eensi za serikali za ulinzi polisi na vikosi vingine vya ulinzi kuona kama tunajua watu ambao wako nyuma ya kitendo hiki cya kigaidi huweza na kujua wengi kuhusu na watu hawa ambao walifariki hatujajua sehemu ambayo wametoka kwa sababu gari imewekwa moto hatujapata maandishi yoyote mbuga hiyo ya wanyama inayopatikana kusini magharibi mwa uganda inapakana na nchi jirani ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo siku moja baada ya tukio hilo rais wa uganda oeri museveni pamoja na kulaani shambulio hilo idara za usalama zilisema kwamba zinaendesha msako dhidi ya watu waliohusika na mauaji ya wanandoa hao wawili waliokuwa kwenye fungate katika mbuga ya queens elizabeth nchini uganda kenneth lukwago ni mwandishi wetu wa kampala alitutumia ripoti ifuatayo rais yoweli museveni anasema kuwa mauaji hayo ni kitendo cha uoga huku akisitiza haja ya kufuatilia vikundi vyote vidogo vya adf brigedi ya fli kulaije ni msemaji wa jeshi la uganda ud tunauhakika kwamba tutawapata na watalipa tutazidi kuhudumisha usalama kuhakikisha kwamba huvu vukundi vudogo vudogo tuvumalizieniimezunumza na AMOS kesa mmoja wa wadau wakuu katika sekta ya utalii kuhusu usalama katika mbuga za wanyamapori wanyamaporimauaji um, ya watalii hao pamoja na dereva wao ni tishio kwa sekta ya utalii nchini uganda kwani ukosefu wa usalama huenda ukawatia hofu watalii wengine kenneth lukwago kampala wengineenneh luagamplar na kutoka uganda tuje sasa nchini kenya ambako wiki hii rais william ruto alisaini kuwa sheria miswada minne itakayofanikisha mpango wa afya kwa wote ambapo wafanyakazi wote watachangia asilimia 275 ya mishahara yao kufadhili mpango huo undani wa taarifa hii na caol corir rais ruto amesema mfuko huo utahakikisha wakenya wote wanapata huduma za afya ambapo wafanyikazi wote watachangia mfuko huo utakaochukua nafasi ya bima ya afya yanhi ambapo wakenya wamekuwa wakichangia kati ya shilingi 150 hadi 17 kutibiwa katika hospitali za umma na binafsi waziri wa Afia, susan nakumicha akipigia upatu mpango huo amesema sema ni bora zaidi kwa kuwa hautawabagua wakenya kwa msingi wa mapato yao hata hivyo wakenya wengi wameupinga baadhi wakiutazama kama ushuru mpya ambao ni wa ukilinganisha na hali ngumu ya maisha kwa sasa na, na kabla ya kulikunja jamvi la yaliyojiri wiki hii nchini kenya ni kuwa ijumaa ya oktoba 20 polisi walithibitisha kufariki kwa wanawake wanne katika mkanyagano mjini kericho magharibi mwa nchi hiyo baada ya kutokea vurugu miongoni mwa umati wa watu uliokuwa nje ya uwanja ambapo sherehe za siku ya mashujaa zilikuwa zinafanyika wakidhani kuwa chai iliyokuwa imemwajika motoni na kusababisha moshi ilikuwa bomu la kutoa machozi tarehe 2 mwezi oktoba ya kila mwaka wakenya huwaadhimisha sikukuu ya mashujaa kule r kulishuhudiwa maandamano yaliyoitishwa na vuguvugu vugu. linalopinga kile linasema uvamizi wa rwanda siku ya jumatano ambapo pia walitaka kuondoka kwa wanajeshi wa vikosi vya jumuiya ya afrika mashariki eac kwa kile raia wanachokisema kikosi cha eac hakijasaidia kurejesha amani na usalama katika eneo lao hata hivyo maandamano yao hayakufanikiwa kufika ofisi ya gavana wa kivu kaskazini baada ya kuzuiwa na polisi na, tukiwa bado rc wiki hii mwenyekiti wa zamani wa tume huru seni corney nanga wiki hii alisema mwaka wa na 218 kulikuwa na makubaliano ya kisiasa baina ya rais wa sasa felix chisekedi na rais wa zamani joseph kabila kabla ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi uliopita akihojiwa na kituo mama cha franc 24 nanga alisema siku zijazo ataweka wazi yaliyomo ndani ya makubaliano hayo ambayo lengo lake ilikuwa ni kugawana madaraka baada ya muungano wa fcc kuongoza wakati mshindi wa urais sio kutoka muungano huo —corney nanga nathibitisha kwamba mwaka 218 kulikuwa na makubaliano nathibitisha kuwa rais wa jamhuri alisema uongo ni uongo mtupu angeniangalia usoni ningemuuliza kwa nini hukuyasema hayo ukiwa ukiwadr kulikuwa na makubaliano na makubaliano hayo ndiyo yaliyorahisisha kuwepo kwa ubadilishanaji wa madaraka kwa amani kwa mara ya kwanza baada ya miaka 6 ya uhuru upeanaji wa madaraka kati ya marais wawilimoja ingia mwingine anayeondoka nathibitisha kuwa makubaliano hayo yalisainiwa chini ya mashahidi wa kijeshi mashahidi wa kisiasa na baadaye makubaliano hayo yakaidhinishwa na kukubaliwa na marais watatu wa afrika ikiwa ni pamoja na rais wa afrika kusini rais wa zamani wa kenya na rais wa misri Katika hatua nyingine corney nanga alisema haoni iwapo uchaguzi mkuu utafanyika mwezi desemba mwaka huu kutokana na dosari nyingi zinazoendelea kuripotiwa haya yalijiri wakati ujumbe wa jumuiya ya nchi za kusini mwa afrika sade kutathmini utayari wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo kuelekea uchaguzi mkuu wa desemba huku ujumbe huo wa sadec ukielezea kile ulichokiona kuhusiana na mchakato mzima wa uchaguzi kule drc kauli walioitoa wa siku ya ijumaa pale walipotamatisha ziara yao kule drc Rf msikilizaji huko burundi wiki hii mamlaka zilimkamata mmoja wa viongozi wa upinzani kefa nibizi wa chama cha kodebu anayetuhumiwa kuhujumu usalama wa taifa benson wa koli na maelezo zaidi kwa mujibu wa vyanzo vya habari kutoka idara ya mahakama nchini burundi ni kwamba ni bizi alikamatwa baada ya chama chake kuonekana kuikosoa serikali kupitia mtandao wa kijamii wa ex awali ukifahamika kama twitte chama hicho juma lilopita kiliwataka raia wa burundi kutovunjika moyo kutokana na kile kilitaja kuwa uongozi mbayo unaowasababishia mateso raia na kuwataka kuiga mfano wa mwanamfalme luis rwagasore aliyekuwa kinara wa uhuru wa burundi na ambaye aliwawa miaka b iliyopita chama cha kodebuu kimetuhumu serikali kwa kumkamata kiongozi wake kikidai ujumbe wao ulieleweka visivyo na kutaka ni bizi kuachiliwa mara moja rais wa sudan kusini salvakir juma alisisitiza kauli yake kuwa serikali itahakikisha uchaguzi wa mwaka ujao unafanyika katika mazingira ya uhuru na haki licha ya ukosoaji kutoka kwa wanadiplomasia wa kimataifa na wadau wa uchaguzi wa ndani na nje ya nchi hiyo kiir alisema utawala wake umejipanga kuhakikisha uchaguzi unafanyika kumekuwa na mvutano ndani ya serikali ya mpito kuhusu maandalizi ya uchaguzi huo ambao mpaka sasa haifahamiki ikiwa utafanyika katika muda uliopangwa au la kutokana na maandalizi finyu <tune> Na, na sasa tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia huko chad ambako kiongozi wa serikali ya mpito ya nchi hii mahamat idris deby alitembelea huko ufaransa wiki hii katika ziara inayolenga kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili mbali na kutaka kufadhiliwa kumaliza kipindi cha mpito benson wakoli na taarifa zaidi debi ambaye tayari amekutana mwenyeji wake rais emmanuel macro analenga kushawishi ufaransa kuendelea kuisaidia nchi yake kukabili makundi ya wanajihadi na kufadhili uandaaji wa kura ya maoni nchini humo kuhusu katiba mpya mwezi disemba kuelekea kukamilika kwa kipindi cha mpito taarifa kutoka afisi ya rais yacha imesemaebi analenga kuheshimu makubaliano ya kumalizika kwa kipindi cha mpito mwaka ujao baada ya kuandaliwa kwa kura ya maoni baadaye mwaka huu wakati huu ufaransa ikiendelea kuunga mkono utawala wake wa kijeshii analenga msaada kutoka kwa ufaransa kusaidia nchi yake kukabili idadi kubwa ya wakimbizi wanaotoroka vita kutoka taifa jirani la sudan ni wiki ambayo kituo chetu mama cha rfi radio france international na idhaa zote kwa pamoja tunaadhimisha kumbukizi ya miaka 20 tangu alipouawa mwanahabari mwenzetu christian baldensperger almaarufu jean-helen ambaye alipigwa risasi kichwani na afisa wa polisi na kufa mara moja alipokuwa akiripoti karibu na kurugenzi kuu ya polisi ya kitaifa huko abidjan mji mkuu wa cote d'ivoire mnamo oktoba 2123 miaka 2 mtawalia tangu alipofariki dunia mwandishi mwenzetu wa jean jeanlen roho ya marehemu naiendelee kupumzika kwa amani RF. kule niger kulitokea kizungumkuti usiku wa siku ya alhamis kwa mkia ijumaa mahali aliko rais aliyepinduliwa mohamed bazum ambapo yadaiwa alitaka kutoroka lakini mawakili wake walitupilia mbali madai hayo wakasema ni uongo uliotolewa na utawala wa kijeshi maelezo zaidi na victor abuso msemaji uongozi wa kijeshi amadu abdrahmane amesema jaribio la bazum kutoroka lilitokea siku ya alhamis lakini likazuiwa ameeleza kwamba bazum aliondolewa madarakani mwezi julai pamoja na familia yake wapishi wake wawili na maafisa wa usalama wanaomlinda walijaribu kutoroka saa 9 usiku lakini wakakamatwa aidha jeshi linasema kwamba rais huyo wa zamani akiwa na mke wake haziza na mtoto wake wa kiume salem walikuwa wamepanga kutorokea nchini nigeria kwa usaidizi wa usafiri wa helikopta kutoka nchi ya kigeni aidha uongozi wa kijeshi umesema umeanzisha uchunguzi kuhusu tukio hilo lakini haujaeleza anakozuiwa bazum kwa sasa <mucho> kwengineko duniani tukianzia huko marekani ni kwamba jeshi la majini siku ya alhamis ya oktoba 19 lilisema kwamba lilifanikiwa kudungua roketi na ndege kadhaa zisizo na rubani zilizokuwa zimerushwa na wapiganaji waasi wa huthi wa, wa nchini yemen wanaoungwa mkono na serikali ya iran jenerali patrick reyder ni msemaji wa wizara ya ulinzi ya marekani Crew of the USS Kearney, wahudumu the wa kazi meli ya kuharibu makombora wa uss usskany wanaofanya kazi kaskazini mwa bahari nyekundu wameharibu makombora matatu ya ardhini na ndege kadhaa zisizo narubani ambazo zilirushwa na vikosi vya huthi nchini yemen, yemen. hatuwezi kusema kwa hakika makombora haya na ndege zisizo narubani zilikuwa zikilenga nini lakini zilirushwa tunajua kuwa alirushwa kuelekea israeli ambapo tuna uwezo wa kutetea maslahi yetu mapana akanda ka na kuzuia kuongezeka kwa mzozo ambao ulianza na shambulio la hamas dhidi ya raia wa israeli mnamo oktoba 7 kane ilifanya hivyo na kwa nguvu zote tunaendelea kuwa macho kutokana na vitisho vingine vyote vinavyoweza kutokea ni sauti yake jenerali patrick ride msemaji wa wizara ya ulinzi wa marekani na msikilizaji ni wiki ambayo umoja wa ulaya ulitangaza kuanzisha uchunguzi dhidi ya wamiliki wa mitandao ya kijamii ya facebook na tiktok eu umoja wa ulaya yaani unataka kupewa taarifa zaidi kuhusiana na hatua walizochukua kuzuia kuenea kwa maudhui na taarifa za uongo baada ya shambulio la kundi la hamas nam msikilizaji muda umeniruhusu kuwa na hayo katika makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana kwa muda wako hadi tutakapokutana tena panapo majaliwa nikutakie kila laheri na kwaheri kutoka nairobi nchini kenya