na karibu kujiunga nami ruben lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rfi kiswahili msikilizaji miongoni ni pamoja na ziara ya rais wa ufaransa emmanuel macron huko israeli maombi kutaka bunge la kenya aliidhinishi mpango wa kutumwa kwa askari wake 1 nchini haiti utaangazia hali ya kiusalama huko jamhuri ya, ya kidemokrasi ya kongo nchini sudan lakini pia hali tete ya kiafya kinara wa upinzani nchini senegal usman sonko na matukio mengine yaliyoshuhudiwa kwengineko duniani karibu tuandamane hadi tamati msikilizaji kwa sehemu kubwa makala hii itaangazia hali inayojiri kwa sasa na inavyoendelea huko israeli tangu kutokea kwa mashambulio ya kundi la hamas oktoba7 lakini kubwa ni kuhusu ziara ya rais wa ufaransa emmanuel macron huko israeli jordan na misri ambapo mwanzoni mwa juma akiwa israeli alipendekeza vita vya kimataifa dhidi ya kundi la kigaidi la islamic state nchini iraq na siria kwamba vinastahili kujumuisha kundi la palestina la hamas kule gaza na kusisitiza kwamba taifa lake litasimama na israeli na kwamba israeli na ufaransa wanapambana na adui wa pamoja ambaye ni ughaidiemmanuel macron I'm here to niko hapa kuwaakikishia kwamba tuko pamoja leo na hata kesho wito wetu mwanzo ni kuachiliwa kwa, kwa mateko yote bila kuwabaguamaana ni hatia kucheza na maisha ya watoto raia na wanajeshi nataka uwe na uhakika kwamba haupo peke yako katika vita hivi dhidi ya ugaidi maana anazungumuza kwa niaba ya taifa mbalu hushuhudia mashambulizi haya ya kigaidi na nafikiri ni wajibu wetu kupambana na makundi ya kigaidi na tutafanya kile tunachoweza kurejesha usalama kwa nchi yako na kanda hii nzima katika hatua nyingine alhamis ya oktoba 26 waziri mkuu wa israeli benjamin netanyahu alisema wanajeshi wake wanajiandaa kutekeleza operesheni za kijeshi za ardhini kwenye eneo la gaza ingawa hakusema ni lini itaanza wakati huu ndege zake zikitekeleza mashambulio zaidi dhidi ya hamas na hii licha kuongezeka kwa shinikizo dhidi yake ambapo nchi washirika na zile za ukanda ziliitaka israeli kusitisha mashambulio dhidi ya raia wasio na hatia hata hivyo benjamin netanyahu alikuwa na kauli hii tuko katika vita ya uwepo wetu tumeweka malengo mawili kuiangamiza hamas kwa kuharibu uwezo wake kijeshi na kufanya kila linalowezekana kuarejesha nyumbani salama mateka tunawashambulia hamas kwa nguvu kubwa tumeshaua mamia ya magaidi na huu ni mwanzo tu wakati huo huo tunajiandaa kwa uvamizi wa ardhini lakini sitasema ni lini utafanyikaje na wanajeshi wangapi watahusika akiwa cairo nchini misri siku ya alhamis ya oktoba 26 juma hili rais wa ufaransa emmanuel macron alisema kwamba meli kubwa ya nchi yake itasafirisha misaada ya dawa na chakula kwa watu walio katika uhitaji huku hayo yakijiri namna hiyo umoja wa mataifa kupitia tume yake katika mamlaka ya palestina ilionya kuwa idadi ya wapalestina wanaopoteza maisha itaendelea kuongezeka kufuatia mashambulio ya wanajeshi wa israeli na hali mbaya ya kibinadam karibu wiki tatu baada ya kuzuka kwa vita kati ya jeshi la israeli na wapiganaji wa hamas kwenye ukanda wa gaza mmoja wa viongozi wa juu wa kundi la hamas alisema mateka waliochukuliwa israeli wanaweza kuachiwa tu iwapo kutakuwa na usitishaji wa vita vinavyoendelea ni wakati gani aliitoa kauli hii vict abuso kauli hiyo ya kiongozi wa hamas ameitoa wakati wa ziara yake jijini moscow wakati alipogusia suala la mateka waliochukuliwa kutoka israeli wakati wa uvamizi uliofanyika oktoba 7 wakati huu israeli inapojiandaa kutekeleza uvamizi wa ardhini kura za maoni wa raia wake zinaonyesha kwamba nusu ya waisraeli wanataka jeshi lao lisitekeleze uvamizi huo kwa hofia usalama wa mateka wapatao 22 na umoja wa mataifa kupitia tume yake katika mamlaka ya palestina imeonya kwamba idadi ya wapalestina wanaopoteza maisha itaendelea kuongezeka kufuatia mashambulio ya wanajeshi wa israeli na hali mbaya ya kibinadamu katika hatua nyingine wizara ya afya katika mamlaka ya palestina imesema raia zaidi 7 wameuawa kufuatia mashambulio yanayotekelezwa na jeshi la israeli kwenye ukanda huo wa gaza takwimu ambazo zimetolewa baada ya rais wa marekani joe biden kutilia shaka idadi hiyo idadi ya watu waliopoteza maisha upande wa israeli ni 4 nam asante sana vikta abuso na hivi ndivyo mambo yalivyokuwa wiki hii huko israeli na sasa tuje barani afrika moja kwa moja tuangazie yaliyojiri nchini kenya ambapo wiki hii baraza la usalama wa taifa la nchi hiyo kupitia waziri wa mambo ya ndani kithure kindiki liliwasilisha rasmi maombi kutaka bunge liidhinishe mpango wa kutumwa kwa askari wake 1 nchini haiti ni maombi ambayo hata hivyo yaliibua mjadala mkali miongoni mwa wabunge wanaopinga na wabunge wanaounga mkono kimani ichungwa ni kiongozi wa wengi katika bunge la kenya And the as you have katika kamati mweshimiwa spika kama ulivyoagiza tunapaswa kulijadili hili na kujibu haya maswali muhimu na swali kuu hapa ambalo hata mimi najiuliza hatujawahi kutenga rasilimali zozote kutuma wanajeshi nje nchi hii zaidi ya kile tulichoidhinisha tulipowatuma wanajeshi drc kwa hivyo kama tunatuma polisi wetu haiti nani anaenda kulipa gharama na subiri kamati itazame swala hilo na ituambie je tunatakiwa kutenga fedha zaidi au kuna mtu mwingine atalipia kwa sababu kama ni mission ya un basi mataifa yote duniani yanapaswa kulipia hatua hii imekuja msikilizaji baada ya mwezi uliopita baraza la usalama la umoja wa mataifa kupitisha azimio kuruhusu kenya kuongoza vikosi vya kimataifa nchini haiti tukiwa bado nchini kenya kenya inajiandaa kumpokea mfalme wa uingereza at itakuwa siku ya jumanne wiki ijayo katika ziara yake ya kwanza kwenye nchi za jumuiya ya madola baada ya kutawazwa kwenye nafasi hiyo jumatano ya oktoba 25 wiki hii rais wa uganda yoeri museveni aliyashutumu mataifa ya magharibi yali ya bara ulaya na marekani kwa madai kuwa wanaingilia maswala ya ndani ya nchi yake na hata kumpa maelekezo juu ya namna ya kuandaa uchaguzi mkuu nchini uganda aidha museveni aliyataka mataifa hayo kuacha kuingilia swala kuhusu namna nchi yake inavyoshughulikia swala la mapenzi ya jinsia moja yoeri museveni These watu hawa kutoka ulaya na wahurumia sana walikuwa na fursa nzuri ila hawakuitumia eti wanakuja kuniambia namna ya kuandaa uchaguzi mimi ndiyo mtaalam napokuja suala la kuandaa uchaguzi kwa hivyo waniache kabisa najua namna ya kuandaa uchaguzi na kushughulikia watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja mniache uhusiano wa rais museveni na mataifa ya magharibi umeiumba kufuatia hatua ya kutiwa saini sheria kali ya kupambana na vitendo vya mapenzi ya jinsia moja nchini uganda Tatu, saba, FM. kule drc mapigano kati ya waasi wa m 23 na, na makundi mengine yenye silaha yanayosaidiwa na serikali ya kinshasa mashariki mwa nchi hiyo yaliripotiwa jirani na mji wa goma jimboni kivu kaskazini baada ya mashuhuda kudai milio ya risasi ilisikika katika maeneo ya kibumba umbali wa kilomita 2 ambapo mapigano yanaendelea wakati huo huo msemaji wa serikali ya kinshasa patrick muyaya alisema wanao ushahidi tosha kwamba rwanda imewapeleka wanajeshi wake katika ardhi ya drc kuwasaidia waasi wa m23 patrick muyaya aliyasema haya mbele ya mabalozi kadhaa wanaowakilisha nchi zao nchini drc ushahidi ni pamoja na picha zilizonaswa na ndege zisizokuwa na rubani za uchunguzi kutoka kituo cha pamoja na monusko ikiwa na maana kwamba monusko ina picha kama tulizonazo sisi na hata ofisi za balozi zote za magharibi wanazo taarifa kuhusu tabia hiyo chafu ya rwanda na jua kimataifa inahamasishwa kuhusu tukio hili jipya la uvamizi kupitia tarafa ya rushuru ni karibu batalian nzima hakika ni zaidi ya 1 iwapo utaangalia picha za waliokuja kusaidia wenzao waliotangulia na ambao walikuwa wamekuja kuwasaidia waasi wa 3 wa ambao walikuwa wamebanwa madai haya ya drac yameendelea kukanushwa na rwanda ambayo pia imekuwa ikisema haiwaungi kamwe mkono waasi wa m23 huku ikisema kwamba serikali ya drc ndiyo inawaunga mkono waasi wa fdlr na makundi mengine ya wapiganaji yolande makolo ni msemaji wa serikali ya rwanda yeye alisema jeshi la nchi yake limeimarisha usalama kwenye maeneo ya mipaka na drc hasa ule mpaka wa rubavu baada ya kujeruhiwa kwa raia wa rwanda na risasi kutokea upande wa kongo congo alisema tukio la jumaa hili linazidisha wasiwasi wa usalama kwa nchi yake na eneo la mashariki mwa drc akidai wanafuatilia kwa karibu yanayoendelea kwa jirani yake What is going on in the DRC? tunaguswa na kinachoendelea drc kwa kweli serikali sio tu kuwaunga mkono lakini kutoa vifaa na zana nyingine kwa makundi ya waasi wakiwemo waliohusika na mauaji ya kimbari fdlr ni hatari kwa raia wa drc na usalama wa rwanda na pia ni kinyume na makubaliano ya amani ya lwanda na nairobi serikali ya drc imeshindwa kutimiza wajibu wake kuheshimu kuheshi Saini <muchos> na Matokeo yake ni mzozo matamshi yake yoland makolo aliyatoa saa chache baada ya kinshasa kuituhumu rwanda kuingia kwenye ardhi yake kusaidia mashambulio ya waasi wa m 23 msemaji wa serikali ya kinshasa patrick muyaya akichapisha kile alichosema picha zilizochukuliwa na drones za jeshi kwenye mji wa tongo na ruchuru huku hayo yakijiri namna hiyo waasi wanaudhaniwa kuwa ni adf waliwaua raia 26 nje kidogo ya mji wa oicha wilayani beni jumanne usiku kama alivyoturipotia mwandishi wetu wa beni erikson kule burundi kwa muktasari tu ni kwamba tovuti ya sos media ilichapisha taarifa kwamba vituo kadhaa kwenye jiji la bujumbura havikuwa na mafuta kabisa au kuwa nayo kidogo wakati huu idadi kubwa ya raia wakijitokeza kununua kwa wingi bidhaa hiyo hali inayotishia kuadimika tena kwa mafuta haya yalijiri jijini bujumbura huko burundi wakati huu raia kwenye mataifa mengine wakishuhudia bei za petroli na dizeli zikiendelea kupanda kukienda sambamba na mfumuko wa bei unaoongeza makali kwa raia msikilizaji mazungumzo kati ya jeshi la sudan na wanamgambo wa rsf yalirejelewa tena wiki hii jijini jeda huko saudi arabia kujaribu kutafuta mwafaka wa kumaliza vita vya zaidi ya miezi sita ambavyo vimesababisha vifo vya watu zaidi ya 9 namna sasa tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukipiga tochi yetu katika jiji la legos kule nigeria ambako mahakama kuu ilitupilia mbali kesi iliyokuwa imewasilishwa na waliokuwa wagombea wakuu wawili wa upinzani waliotaka ushindi wa rais bola ahmed tinubu kufutwa kwa madai kuwa uchaguzi wa mwezi februari haukuwa huru na haki —vict abuso na maelezo zaidi uamuzi huo uliotolewa na majaji saba wa mahakama hiyo unamaanisha kuwa ushindi wa tinubu ni halali waliokuwa wagombea wawili wa urais wa upinzani atiku abubakar na peter obi waliwasilisha kesi wakidai kuwa tinubu aliiba kura na sheria za uchaguzi zilikiukwa wakati wa uchaguzi huo na kumpendelea mpinzani wao aidha upinzani hao walitaka mahakama kubaini kwamba cheti cha tinubu kutoka chuo kikuu cha chicago nchini marekani alichotumia kuomba nafasi ya kugombea urais hakikuwa halali jaji john yang okoro amesema baada ya kusikiliza kesi hiyo kutoka kwa upinzani hakukwa na ushahidi ambao ungebadilisha ushindo tinubu kule senegal kinara wa upinzani usman sonko wiki hii alilazwa hospitalini katika chumba cha wagonjwa wanaoangaliwa kwa ukaribu mawakili wake wakisema hali yake siyo nzuri sana kutokana na kuendelea na mgomo wa kula siré kledor ni wakili wakesonko nilimkuta amedhoofika sana huku akiendelea kupokea matibabu yaani kuna wito unaotolewa kwa wakuu wa nchi sababu ni wazi kuna namna ya kumwachia huru hili liko wazi na kuzuiliwa kwa usumani sonko kama sio kwa sababu za kisiasa hakuna faida yoyote wenyewe wa kumaliza swala hilo hii ni mara ya pili kwa sonko kulazwa tangu alipohukumiwa kifungo gerezani ambapo siku nane zilizopita alianza mgomo wa kula kupinga na kushinikiza kuachiwa kwa wanasiasa wanaoshikiliwa kiholela na kuminywa kwa demokrasia nchini humo wiki hii kule msumbiji watu wawili waliuawa wa jijini maputo baada ya wa waandamanaji kutoka vyama vya upinzani kukabiliana na polisi wakati wa maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa viongozi wa manispaa ambao upinzani ukiongozwa na chama kikuu cha upinzani renamo unasema demokrasia nchini humo imeuliwa kwengineko duniani tukiangazia huko marekani ambako wiki hii makamu wa rais kamala harris siku ya alhamis aliwataka wabunge kuchukua hatua haraka ikiwemo kupitisha sheria kali kuhusu umiliki wa bunduki wakati huu watu na 18 wakithibitishwa kuuawa katika shambulio la risasi kwenye mji wa lewiston kamala haris utawala wa bin na haris utaendelea kutoa usaidizi kwa mamlaka za ndani na wakati huu tunapopokea taarifa zaidi lazima tuendelee kuongea ukweli kuhusu nyakati tuliopo leo hii katika nchi yetu kitu kinachoongoza kusababisha vifo kwa watoto wa marekani ni vurugu za kutumia bunduki vurugu za kutumia bunduki zimetishia na kuathiri saikolojia na jamii nyingi za watu wengi na hebu tuwe wawazi kwa hili haihitaji wa polisi wameripotiwa kuzingira makazi ya mshukiwa wa tukio hilo robert cart ambaye hata hivyo haijafahamika ikiwa alirejea nyumbani baada ya kutekeleza mauaji hayo au la tumalizie makala haya na kilichojiri huko haiti ambako umoja wa mataifa wiki hii ulisema kwamba hali ya usalama katika nchi hiyo imeendelea kuzorota kwa kiwango cha juu wakati huu makundi yenye silaha ambayo yanamiliki maeneo mengi ya nchi yakiendelea kuteka na kutekeleza vitendo vya ubakaji katika maeneo kadhaa kwa mujibu wa mjumbe maalum wake katibu mkuu wa umoja wa mataifa un kwenye nchi ya haiti maria isabel salvador ni kwamba vikosi vya kimataifa vinahitaji kupelekwa haraka nchini humo kudhibiti hali ya mambo huku wanasiasa wakitakiwa kuonesha utashi katika kuandaa uchaguzi maria salvador kwa bahati mbaya hali ya usalama imeendelea kuzorota wakati huu vurugu za makundi yenye silaha zikitatiza ustawi wa watu wa haiti na kuwaweka kwenye hali mbaya huku matukio makubwa ya uhalifu yakiwa ya kiwango cha juu kuwahi kurekodiwa nimeendelea kujadiliana na wadau mbalimbali kuwahamasisha kushiriki majadiliano ya kitaifa ili kuandaa mazingira ya uchaguzi kurejesha taasisi za kidemokrasia na utawala wa sheria ripoti ya umoja wa mataifa UN kuhusu haiti imekuja mwezi mmoja kupita tangu baraza la usalama liidhinishe rasmi kutumwa kwa kikosi cha kimataifa kinachotarajiwa kuongozwa na kenya ambayo ilijitolea nam msikilizaji muda umeniruhusu kuwa na hayo katika makala haya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana na kwa heri