jambo na karibu kujiunga nami ruben lukumbuka katika makala yaliyojiri ya wiki hii tukikukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa rf kiswahili msikilizaji miongoni ni pamoja na ziara ya mfalme charles watatu wa uingereza nchini in kenya pia kule tanzania rais wa shirikisho la ujerumani franco walter steinmyer alitembelea nchi hiyo wiki hii na hali ya kisiasa na kiusalama nchini drc kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka huu mkutano kuhusu utalii barani afrika ulitamatika jijini kigali nchini rwanda tutaangazia pia matukio mengine yaliyoshuhudiwa kwenye ukanda huu wa afrika mashariki na kati na kwingineko duniani naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni msikilizaji andamana nami hadi tamati ya makala haya tuanzie nchini kenya na ziara ya mfalme charles watatu uingereza hii ikiwa ni ziara ya kwanza barani afrika tangu kutawazwa kwake kama mfalme na nchi ya kwanza ametembelea ni kenya ambapo ziara hiyo iligubikwa na shinikizo kutoka kwa waathiriwa wa vitendo vya ukatili wakati wa ukoloni ambapo walitaka kiongozi huyo kuomba radhi hadharani mwandishi wetu vikta moturi alikuwa katika ikulu ya nairobi siku ya kwanza alipolakiwa mfalme kushuhudia ziara hiyo ya kihistoria na katuandalia ripoti ifuatayo ujio wa mfalme charles watatu ambapo ameweka shada la maua kwenye bustani ya huru kabla ya kutembelea maktaba iliyofadhiliwa na uingereza aidha kukutana na wajasilia mali kutoka sekta tofauti pamoja na mkutano wa wawakilishi wa vijana kenya ndiyo nchi ya kwanza mfalme charles watatu kuzuru nje ya bara ulaya tangu atawazwe kwa mfalme hata hivyo katika siku yake ya pili ya ziara mfalme wa uingereza charles watatu alisema hakuna sababu inayoweza kuunga mkono mateso waliyoyapitia wakenya wakati wa kipindi cha ukoloni kabla ya nchi hiyo kupata uhuru mnamo mwaka wa1963 kauli aliyoitoa wakati wa dhifa ya taifa iliyoandaliwa kwa heshima yake na rais william ruto katika ikulu ya nairobi mfalme charles watatu alisema mabaya yaliyotekelezwa hapo mwanzo ni chanzo cha huzuni pamoja na majuto kurudi kwangu kenya ni muhimu na hivyo kuelewa mabaya yaliyotekelezwa na kukutana na walee pamoja na jamii zilizoathirika hili haliwezi badilisha yaliyopita lakini kwa kuangazia historia kwa uaminifu tunaweza kuonyesha nguvu ya urafiki wetu uliopo leo tukiwa bado nchini kenya rais william ruto alipuuziliya mbali ukosoaji kutoka kwa baadhi ya wakenya kuhusu safari zake za nje ya nchi akisema kuwa yeye ye ndiye balozi wa maendeleo ya nchi hiyo na ziara zake zinalenga kuwatafutia vijana ajira matamshi yake aliyatoa baada yake wiki iliyopita kutangaza kuwa serikali itapunguza bajeti ya safari za nje ya nchi kwa asilimia 50 ili kuhakikisha pesa zinatumika kwa manufaa ya wananchi hakuna kazi itapatikana kiholela kazi itapatikana kwa kupanga nilikuwa e, wiki iliyopita pale saudi tumekubaliana na wao wanahitaji watu wanataka kufanya kazi huko kwao watu 30 na wanasema watu wa kenya ndio wako mbele zaidi kwa so mujipange. kuna watu wengine wanapigia makelele mbona umeenda safari hii mbona umeenda safari hii hiyo ndio kazi yangu ya rais mimi ndio chief agent ya kenya mimi ndio ambasad ya kenya ya kupanga vile kenya ikasonga mbele sauti yake william ruto rais wa kenya kenyajumanne ya wiki hii rais wa tanzania samia suluhu hassan alikuwa na mazungumzo na rais wa jamhuri ya shirikisho la ujerumani frank olter steinmeier ambapo walikubaliana masuala kadhaa ya ushirikiano ikiwemo ya kiuchumi kiusalama afya na nishati kutoka dar es essalam mwandishi wetu stephen mumbi alitutumia ripoti ifuatayo rais samia suluh hasan mara baada ya mazungumzo ya faraga yani tete atete na raisi steinmeer ikulu jijini humo amesema ujerumani imewasaidia tanzania katika sekta mbalimbali usambazaji mbali. wa maji safi na salama lakini maswala ya kilimo elimu pamoja na ulinzi tunashirikiana vizuri pia na ujerumani mbali na kudumisha ushirikiano uliodumu kwa miaka sti rais samia amesema demokrasia nayo imeimarika maradufu maswala ya demokrasia haki za binadamu utawala wa sheria na utawala bora tumezungumza na mwenyewe mweshumuwa rais ametupongeza kwamba tanzania tunaonekana tumetulia thamani ya bidhaa zinazouzwa nchini ujerumani kutoka tanzania ni dola za kimarekani milioni 420 huku zinazoingia nchini tanzania kutoka ujerumani thamani yake ikiwa ni dola milioni 237 a prezidentin ibdk rais stenmeyer anasema atatembelea makumbusho ya vita vya majimaji mjini songea kuzungumza na waathirika wa vita hivyo vita iliyopigana wakati ya95 hadi 97 ziara hii inakuja wakati ambapo urusi imesitisha usafirishaji wa gesi katika mataifa ya ulaya kufuatia vita na ukraine hivyo ujerumani kama ilivyo kwa mataifa mengine barani ulaya inasaka washirika wapya barani afrika huku tanzania ikiwa ni miongoni mwa mataifa yenye visima vya mafuta na gesi stephen mumbi dar es salam aref kiswahili kutoka tanzania tuelekee nchini uganda ambako jumatano ya novemba mosi jeshi la nchi hiyo updf lilisema limefanikiwa kumuua mmoja wa kamanda wa juu wa kundi la waasi la adf aliyehusika na mauaji ya watalii wawili wa kigeni mwezi uliopita walipokuwa kwenye fungate katika mbuga ya wanyama ya malkia elizabeth karibu na mpaka wa drc kanali deo akiiki ni naibu msemaji wa jeshi la uganda updf baadhi ya magaidi wa adf ambao uh, tumekuwa tukiwafuatilia tangu shambulio hili ya watalii ilipopatikana na baadhi yao waliuawa wenye edward karibu na eneo la kayanja landing site wilayani kasese uh, operation iliyoongozwa na kijasusi ilishuhudiwa baadhi yao wakiangamia chini ya milipuko ya pamoja ya wanamaji waupd vikosi maalum vya askari wa miguu katika opereshoni iliyoratibiwa vizuri usiku usikukamanda moja wa adf ambao anaitwa njovu amekufa kwa hii ni sauti yake kanali deo akiiki naibu msemaji wa jeshi la uganda pale alipozungumza na mwandishi wetu wa kampala kenneth lukwago pia wiki hii rais wa marekani joe biden alisema nchi yake itasitisha ushirikiano wa kibiashara na mataifa kadhaa ya afrika chini ya makubaliano ya agoa ikiwemo uganda akisema hatua hii inatokana na mataifa hayo kukiuka haki za msingi za binadamu hata hivyo waziri wa mawasiliano wa uganda d cris bariomusi yeye alisema nchi yake haitotetereka na uamuzi huo akisisitiza kutolegeza kamba kuhusu masuala ya ushoga kinachowaumiza ni uamuzi tuliochukua wa kupitisha sheria dhidi ya ushoga lakini hatuhisi kusukumwa kwa sababu ni lazima tulinde maadili yetu wenyewe ikiwa nchi za magharibi zinaamini katika kukuza na kufanya ushoga kwetu sisi hatufanyi hivyo hakuna kiasi ya vitisho au kitu kingine kitakachotulazimisha kuacha maadili yetu wanasema hakuna heshima kwa haki za binadamu nchini uganda je wana ukweli soko likifungwa tunaweza kutafuta mengine kama kule uchina ulaya na nchi za kiarabu amerika siyo ulimwengu mataifa mengine yatakayoondolewa katika mkataba huo ni pamoja na gabon niger uganda na jamhuri ya afrika ya kati RFI, 7kule diaraci mahakama ya katiba wiki hii ilimwidhinisha mwanasiasa moise katumbi chapwe kuwa miongoni mwa watu 26 walioonyesha nia ya kuwania urais wakati wa uchaguzi wa mwezi desemba mwaka huu katumbi kupitia kwa wakili wake jervéi diakese alikuwa na kauli hii kutokana na ombi la noel chiani kwenye uamuzi wa mahakama ya katiba ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ilikubali ombi lake lakini ikatupilia mbali kwani halina msingo wote ni kusema kwamba matamshi yote hayo kusema kwamba moiz katumbi ana uraia mwingine na sio wa drc haukubaliki tena na kuanzia leo ukisheria hautakuwa tena mzozo kuhusu uraia wa moiz katumbi chapwe kwa hivyo hoja ya kuania urais kwa moiz katumbi imekubalika ni sauti yake herve diakese wakili wa mgombea kiti cha urais nchini drci moisi katumbi kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo namna kabla ya kulikunja jamvi kuhusu yaliyojiri wiki hii kule drc ni kuwa wakuu wa nchi za jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa afrika sade walikutana jumaa hili kwa njia ya mtandao kujadili hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo maelezo ya kina kuhusu kilichojadiliwa kwenye mkutano huo wa mtandaoni huyu hapa mwanahabari wetu victo moturi mkutano huo unaelezwa ulitatizwa kwa sababu ya kiufundi na sasa waku hawa wanajiandaa kukutana ana kwa ana siku ya jumamosi jijini rwanda nchini angola kuendeleza mazungumzo hayo lengo kuu la mkutano huo itakuwa kutathmin maandalizi ya kutumwa kwa kikosi cha sadik mashariki mwa drc kusaidia kupambana na waasi baada ya hatua hiyo kukubalika mwezi mei afisa wa serikali ya drc amesema kikosi cha sadik kinatarajiwa kuwasili nchini dr ndani ya wiki kadhaa zijazo baada ya nchi za afrika kusini malawi na tanzania kutangaza kuonyesha utayari wa kutuma wanajeshi wao na hii inakuja baada ya kinshasa kusema muda wa kikosi cha pamoja cha nchi ya jumuia ya afrika mashariki kinafika mwisho mwezi wa disemba wiki hii rais wa rwanda paul kagame alisema gharama kubwa ya usafiri wa anga barani afrika zimeendelea kuwa kikwazo kwa ukuaji wa sekta ya utalii barani humo akitaka nchi kutekeleza mkataba wa soko moja la usafiri wa anga barani afrika kagame aliyasema haya wakati akifungua kongamano la kimataifa kuhusu utalii lililofanyika jijini kigali jumaa hili ambapo alizitaka nchi kuondoa vikwazo kwa raia wa bara hilo paul kagame alisema African can get on a plane to Rwanda whenever they wish. raia yyote wa afrika anaweza kuabiri ndege na kuingia nchini rwanda wakati wowote wanapohitaji na hautalipishwa chochote kuingia nchini mwetu tusipoteze lengo kuhusu soko letu la afrika raia wa afrika ndio hatima ya utalii wa kidunia wakati huu idadi ya raia wenye kipato cha wastan ikiendelea kukua kwa haraka katika miongo ijayo lazima tufanye kazi kwa ukaribu na kwa pamoja kuijenga afrika iwe kivutio kwa wasafiri duniani mkutano huo ulihudhuriwa na viongozi kadhaa wa ukanda akiwemo rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania samia suluhu hasan na makamu wa rais wa burundi namna <muchilis> sasa tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia huko cote d'ivoire ambako alhamisi ya novemba pili ilitimia miaka kumi kamili tangu kuuawa kwa wanahabari wa rfi idhaa ya kifaransa giselain dupont na claude verlon mikononi mwa wanajihadi wanaoshirikiana na al alqaida huko kidal kaskazini mwa mali victo abuso na maelezo zaidi miaka kumi baadaye familia za dupo na velo zina maswali mengi kuhusu kilichotokea marie solanj pusuo ni mamake mzazi jislei dupo nina kumbukumbu kumbu mbaya sana kwa sasa mimi tangu miaka kumi nimekuwa nikimlia binti yangu kila siku kila siku kila siku, siku ninamkumbuka alikuwa ni mwanangu wa mwisho na alikuwa na upendo sana alikuwa ndiye furaha yangu ya kuishi unajua hakuna maneno sahihi ya kuelezea kifo cha mtoto wakati uchunguzi ukiendelea ambapo wataalamu wanachunguza mawasiliano ya simu ya watekaji na wauaji uhusiana wa kidiplomasia kati ya ufaransa na mali unaelezwa kuyumbisha uchunguzi huo wakati huu familia zikiendelea kusubiri kufahamu ukweli apline velo ni binti yake claud velo ningependa kumpata mtu atakaye ni dakika kwa dakika nini kilichotokea ili ukweli ufahamike ninahisi kwamba kuna mambo hawajatuambia kulikuwa na sauti zikisikika kwa nini umetupilia bidhaa bidhaa hapa ilikuwa ni gisln dupoi pamoja na baba lakini kwa nini alikana matamshi yake alipojiwa na jaji herboumoja mataifa ulitangaza kila tarehe mbili novemba kuwa siku ya kimataifa ya kupambana na kumaliza vitendo vya jinai dhidi ya wanahabari duniani kwa kuwakumbuka gisli dupo na cloud velou usiku wa siku hiyo ya novemba pili mwaka huu jose kahongo raia wa drc mkazi wa lubumbashi ndiye alitajwa kuwa mshindi wa tuzo ya mwandishi habari bora huku ange joel agbala kutoka benin akishinda tuzo ya fundi mitambo bora kahongo na fundi wa mitambo wetu vital mugisho ambapo mugisho naye pia ni mshindi wa tuzo giselain dupont claude verland mwaka 219 naye pia alihudhuria tuzo hiyo iliyotolewa jijini ya abidjan mwaka huu joseph kahongo alikuwa na kauli hii baada ya kupokea tuzo hiyobrs ln du pont claude verland aina paka bati na ni responsabilité mukubwa sana kama vile mupasharabari kijana kuendelesha Il est ma il et à Dupont, à Claude Verlon, qui pacha Bari, Watuote, qui est Dupont, Claude Verlon, Il est il est a sacrifice et édition, il est inaonyesha kwamba ugomvi uh, wa wajournaliste wa wpasha wa habari njuu ya libert au sie wageneraion inafuata don tutejitolea tena sana njuu yakuwaonore eh, kuendelesha ii uh, kazi ya uh, habari tuzo hii hutolewa kila mwaka kwa wanahabari ama kwa mwanahabari na fundi mitambo bora barani afrika baada ya kupewa mafunzo na erfi wakumbukumbu ya ilin dupon na claude verlonkule nigeria aliyekuwa mgombea urais kupitia chama kikuu cha upinzani cha pdp atiku abubakar kwa mara ya kwanza alizungumzia uamzi wa mahakama ya juu kutupilia mbali kesi ya kupinga ushindi wa rais bola tinubu akisema hatua hiyo itaondoa uaminifu wa, wa kufanyika kwa uchaguzi nchini humo lakini pia akataka mabadiliko ya sheria ya uchaguzi ili kuhimiza uwazi kwengineko duniani tukianzia huko israeli ni kwamba umoja wa mataifa ijumaa ya novemba t ulizindua harambei ya dharura kuchangia kiasi cha dola bilioni mj na laki 2 kwa ajili ya kuwasaidia watu karibu milioni na laki 10027 wanaohitaji msaada wa kibinadamu kwenye eneo la gaza na ukingo wa magharibi katika hatua nyingine jeshi la israeli wiki hii lilisema limeendelea kukabiliana na wapiganaji wa hamas kwenye ukanda wa gaza likilenga ngome zaidi ya 3 za kundi hilo wakati huo pia waziri mkuu benjamin netanyahu akikataa wito wa kusitisha mapigano tuko katika vita ngumu hii itakuwa ni vita ndefu tumepata mafanikio mengi lakini pia maumivu tunafahamu kuwa kila mwanajeshi wetu ni sawa na dunia kwa familia watu wa israel wako na nyinyi tuko nanyi wakati huu wa huzuni mwanajeshi wetu wamekufa katika vita inayoeleweka vita kwa ajili ya nyumba yetu na waahidi na raia wote wa israel tutakamilisha kazi hii tutaendelea hadi pale tutakapopata ushindi Ad, vikosi vya wanajeshi wa ardhini wa israeli ijumaa ya novemba 3 viliripotiwa kuzingira mji wa gaza wakati huu waziri wa mambo ya nje wa marekani anthony blinken akirejea mjini tel avive ziara inayolenga kuangalia namna ya kupunguza maafa zaidi kwa raia anthony blinken alisema kama ambavyo tumesema kutoka mwanzo israel sio tu haki lakini pia wajibu wa kujilinda lakini pia kuchukua hatua za kuhakikisha hili halijirudii vilevile tumesema wazi kwamba namna israeli itafanya hili ni muhimu tutaangazia pia hatua zinazotakiwa kuchukuliwa kuwalinda raia wakati huo huo tunadhamiria kuwa mzozo huu hautaenea na tunazungumza na washirika wa serikali ya israeli katika ukanda huo kuhusu kile ambacho sote tunakifanya kuzuia hilo kufanyika katika hatua nyingine israeli kwanzia jumatano ya wiki hii ilianza kuwafukuza wafanyakazi wa kipalestina kurudi gaza licha ya mashambulio inayoendeleza nam msikilizaji muda umeniruhusu kuwa na hayo katika makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana na kwa heri