jambo na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii miongoni ni pamoja na kikosi cha wanajeshi wa burundi chini ya jumuiya ya afrika mashariki huko drc kujiondoa katika maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo mapigano kati ya jeshi la serikali ya drc frdc na waasi wa m23 yaendelea kushika kasi katika maeneo kadhaa mkoani kivu kaskazini hotuba ya rais wa kenya william ruto wiki hii ilizua hisia mseto hali ya kibinadamu nchini sudan ya usikitisha umoja wa mataifa mkutano wa afrika na saudi arabia ngoa nanga lakini pia kongamano la kimataifa kuhusu hali inavyoendelea kule gaza israeli lafunguliwa nchini ufaransa wiki hii tutaangazia matukio kadhaa yaliyoshuhudiwa kwengineko duniani naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni kukaribishe msikilizaji aambatana nami hadi tamati ya makala haya tuanzie kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo ambako wiki hii wanajeshi wa burundi wanaohudumu chini ya jumuiya ya afrika mashariki eac waliripotiwa kuanza kuondoka katika baadhi ya maeneo kama masisi kichanga mweso na kilolirwe wakati huu jeshi la serikali frdc likikabiliana na waasi wa m23 eneo hilo benson wakoli je kuna tamko lolote kutoka kwa uongozi wa kijeshi ndani ya jumuiya ya afrika mashariki hadi kwenda hewani uongozi wa jeshi ya jumui ya afrika mashariki au umetoa sababu za wanajeshi wa burundi kujiondoa katika maeneo hayo lakini uongozi wa jeshi nchini burundi umesema ni kutokana mwingiliwa kazi yao eneo la masisi hali inayosababisha wanajeshi wake kupitia hali ngumu msemaji wa jeshi la burundi kanal florib birieke amesema vita kati ya makundi ya vijana waliojihami na wasi3 eneo la masisi imefanya kuwa ngumu kwa wanajeshi wa jumuiya afrika mashariki kutekeleza wajibu wao na hivyo wanalazimika kuondoka jeshi la burundi pia limedai kuwa imekuwa vigumu kwao kutoa misaada kwenyeji eneo la kichanga na mweso kutokana na waasiw3 kuharibu miundo mbinu jeshi la burundi lina makao yake eneo la mubambiro kilomita 20 kutoka mji wa goma na wanajeshi wake wamekuwa wakishika doria maeneo hayo yote kutoka mshaki kilolirwe hadi mweso kutumwa kwa wanajeshi wa jumuia ya afrika mashariki mashariki mwa jamhuri ya ya kongo kulilenga kushawishi waasi whemu tatu kuachilia maeneo waliokuwa wanawashikilia ila siku kadhaa waasi hawo emu23 wameripotiwa kuchukua udhibiti tena kwa baadhi ya vijiji vilivyokuwa vinakaliwa na wanajeshi wa jumuiya ya afrika mashariki tukisalia huko drc mapema wiki hii jeshi la serikali la nchi hiyo alhamis ya novemba 9 lilifanya mashambulio kwa kutumia ndege kulenga maeneo yaliyodhibitiwa na waasi wa m 23 siku ya jumatano katika eneo la kilolirwe na viunga vyake undani wa taarifa hii na minzilet ijai kulingana na vyanzo katika eneo hilo mashambulio ya frdc yalilenga maeneo ya kausa na mwyange katika eneo la masisi jimboni kivu kaskazini aidha vyanzo vimeripoti mapigano katika vijiji vya rubona na sisa huku vingine vikiripoti hali ya utulivu kushuhudiwa katika maeneo ya kibumba na nyiragongo katika hatua nyingine maelfu ya watu wameripotiwa kuendelea kukimbia makazi yao kufuatia kuzuka kwa mapigano mapya kati ya waasi wa m 23 na makundi yenye silaha yanayounga mkono sirika siku ya jumaatano watu walikimbia vijiji kadhaa huko kilolirwe huku mashirika kiraia, ya kiraia yakisema zaidi ya watu elfu tatu waliokimbia nyumba zao wanaripotiwa kuasili mjini sake kulingana na umoja wa mataifa watu laki mbili zaidi wamekimbia nyumba zao tangu mapigano kuzuka tena mwezi uliopita tukiachana na hali ya usalama inayozidi kuzorota kule mashariki mwa drc na sasa tugusie hali ya kisiasa inayojiri kuelekea uchaguzi wa mwezi desemba ambapo wiki hii tume ya uchaguzi seni ilisema imekamilisha awamu ya kwanza na ya mwisho kuwafunza maofisa wake watakaotumwa kwenye majimbo ili kuwaelekeza wasimamizi wa vituo wa vya kupigia kura namna ambavyo taratibu za kupiga kura zitakavyofanyika paul muhindo vaumawa ni naibu ripota wasinitume huru ya taifa ya uchaguzi imejiweka tayari na kuhakikisha uchaguzi unafanyika katika muda uliowekwa kikatiba kufikia hapo ilibidi kufanya tendo fulani kuwa na mafundi waliobora na kweli mumepewa nyenzo na mafunzo muhimu jamhuri itawajivunia nyie sababu kile ambacho mmepewa mutawapa wengine basi muwe watu waaminifu jueni utaratibu mtakaoenda kuwaelezea wengine ndio utawaruhusu wale watakaochagua waangalizi pamoja na mashuhuda kutathimini ubora wa mafunzo muliopewa sauti yake paul muhindo va umawa naibu ripota wa tume ya uchaguzi nchini drc sen FM. wiki hii serikali ya rwanda kupitia kwa waziri wake wa mambo ya nje vincent biruta aliwanyooshea kidole viongozi wa serikali ya drc kwa kujaribu kutumia mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo kuwa wa rwanda katika taarifa yake vincent biruta alisema imekuwa kawaida sasa kwa utawala wa kinshasa kuihusisha nchi yake katika kila tatizo linaloikabili drc vincent biruta ninatumia fursa hii kuonyesha kusikitishwa na kuyakanusha yote ambayo mwakilishi wa drc ametoka kusema imekuwa tabia katika mikutano yote ya kimataifa serikali ya dirac imekuwa ikishtaki rwanda kama sababu ya kushindwa kwao amesahau kuwaambia kwamba kuna makundi ya waasi zaidi ya 20 huko drc miongoni mwao kundi la wanaoshiriki mauaji ya kimbari kama fdlr na kwamba mashariki mwa dirc yanafanyika mauaji ya watu wa kabila moja tu suluhu ya kisiasa ndiyo inahitajika kuendelea kuishtaki rwanda hakutasaidia kuleta suluhu kwenye shida ambazo dirac inapitia maelezo biruta, ya biruta yalikuja wakati huu drc ikiendelea kuituhumu kigali kuwasaidia waasi wa m23 ambao wameendelea kuchukua maeneo zaidi mashariki mwa nchi hiyo tangu juma lililopita kigali nayo imeendelea kuituhumu serikali ya kinshasa kwa kuunga mkono waasi wa fdlr katika mapigano hayo nchini burundi waendesha mashtaka wa serikali wiki hii waliiomba mahakama kumhukumu kifungo cha maisha gerezani aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo alan guilaume bunyoni vyanzo nchini humo vimeripoti na kutoka burundi na sasa tuje nchini kenya ambako siku ya alhamis ya novemba 9 rais williamu ruto alihutubia taifa mbele ya mabunge yote mawili ambapo aliendelea kutetea hatua ngumu za kiuchumi alizochukua ikiwemo kuongeza tozo na kuondoa ruzuku katika baadhi ya bidhaa akisema ilikuwa lazima kufanya hivyo ili kunusuru taifa hilo kuwa mufilisi hata hivyo kauli yake imekuwa kama pigo kwa baadhi ya raiya wanaolalamika kuhusu ugumu wa maisha kutokana na hatua hizo As a to our security, peace and kama eneo la kutegemewa kuhusu usalama na utulivu katika ukanda wetu tunaendelea kujibu majukumu yetu na kujitolea kutuma rasilimali zetu kwenye ukanda na majirani wetu wa swa kama njia moja ya kuzuia kuanguka kwa, kwa mji wa goma mashariki mwa drc tulituma wanajeshi wetu chini ya vikosi vya eac tumeendelea na vita dhidi ya alshabab nchini somali ambapo pia kwa ushirikiano na saudi arabia marekani tumezingatia mchakato wa jeda kama kuweka mpango the utakaorejesha amani nchini sudan. Be sudan wachambuzi wa siasa za kenya wao wana mtazamo gani kwa hotuba yake javas bigambo anangazia hili akiwa jijini nairobi kuna mambo ambayo naweza sema hotuba ya mweshimuwa rais imepungukiwa kuweza kueleza kwa sababu haijaweza kutambua hali halisi ya uchumi na matakwa na makusudio ambayo ni ya wananchi wa kawaida hajaweza kuonyesha kwamba amesadikika na kuweza kuwasadiki wananchi wa kawaida hasua jinsi ambavyo hali ilivyo ya kiuchumi na jinsi ambavyo yeye kama rais anahakikisha kwamba katika siku ambazo sio ndefu sana ama muda ambao sio mrefu sana ataboresha hali ya uchumi mbali na hali ya uchumi rais ruto pia alizungumzia kuhusu mchango wa nchi hiyo katika ulinzi na usalama wa kikanda na dunia tukiwa bado nchini kenya mwanzoni mwa jumahili watu zaidi ya na 15 walikufa kutokana na mafuriko baada ya mvua kubwa kunyesha katika maeneo mbalimbali kulingana na shirika la msalaba mwekundu ni kuwa nyumba nyingi zaidi ya 15 ziliharibiwa na mifugo kubebwa na maji mataifa mengi ya afrika mashariki yanaendelea hata hivyo kushuhudia mvua kubwa wa kunyesha hadi sasa msikilizaji vita nchini sudan kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa rsf vimesababisha mazungumzo yaliyokuwa yakiendelea kati ya sudan na sudani kusini kuhusu eneo lenye mzozo la ab kukwama hili likichangiwa na swala la usalama ambalo limetatiza mazungumzo hayo kama anavyoeleza hapa mwakilishi wake katibu mkuu wa umoja wa mataifa kuhusu maswala ya amani nchini sudan jean pierre lacroix ABA, Sudan kula mzuzo wa sudani umesababisha raia wengi kukimbilia mji huu washirika wetu wa hali ya kibinadamu wamesajili zaidi ya raia 9 ambao wamekimbia sudani na kuja ABA. ABA. Kwa sila, kwa wengi, kwa ba mzuzo huu pia umechangia kuwepo kwa silaha kwa wingi huku waba juhudi za pamoja zinahitajika wakati huu kusaidia kupunguza taharuki na kusaidia kwa mapatano ni sauti yake jean -pierre la croix wake katibu mkuu wa umoja wa mataifa kwenye maswala ya amani nchini sudan huko ethiopia chama cha upinzani katika jimbo la tigray asimba democratic party adp kilipinga mpango wa serikali wa kutaka kuandaa kura ya maoni kuhusu maeneo yaliyokaliwa na vikosi vya amhara eneo la kusini na maghribi mwa nchi hiyo jimboni tigray namna sasa tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia huko guini ambako utawala wa kijeshi ulisema watu tisa waliuawa siku ya jumamosi ya wiki iliyopita wakati watu waliokuwa wamejihami walipojaribu kumtorosha rais wa zamani wa nchi hiyo musa dadis kamara kutoka jela na watu wengine watatu wanaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya halaiki ya makawa 29 usman gaual dialo ni msemaji wa serikali ya mpito ya yaginikile ambacho tunaweza kusema ni kwamba hatua zote zimechukuliwa ili waliotoroka wote warejeshwe ndani ya gereza na huyu pia arejeshwe akiwa hai ili awezi kueleza ukweli kuhusu tukio la septemba 28 sasa asipyopatikana kwa uharaka hilo haliwezi kuathiri kesi bali ana bahati finyu ya yeye kutoweka bora apate namna ya kuonekana mbele ya vyombo vya sheria yani inaomba yote ifanyike ili kesi iendelee sauti yake usman gaual dialo msemaji wa serikali ya mpito nchini geni Rf. wiki hii serikali ya chad kupitia kwa waziri wake wa mambo ya nje mahamad saleh anadif ilisema kuwa haikufurahishwa namna ambavyo wanajeshi wa kikosi cha kulinda amani cha umoja wa mataifa minusma walivyoondoka katika kambi ya kidal iliyoko kaskazini mwa nchi hiyo ya mali ambako kwa miaka kadhaa walikuwa wakikabiliana na makundi ya kigaidi katika mahojiano maalum na idhaa mama ya rfi saleh anadif alisema wao kama serikali ya chad walitamani kuona kikosi cha minisma kinaondoka huko mali kwa amani mahamad saleh anadif tungependa utengano kati ya minusuma na serikali ya mali ufanyike katika hali ya amani zaidi kwa bahati mbaya mambo ya jinsi ilivyopaswa unafahamu tangu kutumwa kwa minusuma mwaka15 wachadi ambao wamekufa ni thuludhi moja vifo vyote ambavyo minusuma imepitia lakini kwa jumla ningependa na ningetamani kwa kwavyovyote vile kutengana kati ya umoja wa mataifa na serikali ya mali kufanyika katika hali ya kirafiki zaidi ni sauti yake mahamad saleh anadif waziri wa mambo ya nje wa chad pale alipozungumza katika mahojiano maalum na mwandishi wa rfi idhaa ya kifaransa christohe bwabouvier nchini burkina faso waandishi kadhaa wa habari wanasiasa na wanaharakati wamekuwa wakikamatwa na idara za usalama tangu juma moja lililopita wakidaiwa kupinga mpango wa serikali ya mpito kulazimisha raia kujiunga na jeshi sheria hii tata ilipitishwa na utawala wa mpito kwa lengo la kuhamasisha uzalendo na kuongeza nguvu katika vita dhidi ya makundi ya kijihadi <tune> kwengineko duniani tukiangazia huko ufaransa ni kuwa ijumaa ya novemba 1 rais emmanuel macron alisema misaada kima ya kimataifa ya kifedha inaweza kusaidia nchi zilizo katika hali mbaya zaidi kuepuka kuingia kwenye migogoro kama ilivyo huko gaza kauli ambayo aliitoa katika kongamano la kibinadamu kwa ajili ya gaza ambalo liling'oa nanga jijini paris huko ufaransa siku ya ijumaa macron aliseseteza kuhusu usitishaji wa mapigano huko gaza e ili kuruhusu misaada ya kibinadamu notre umoja wetu azimio letu na huruma yetu vimekamilika mateka lazima waachiwe huru bila ya masharti kitendo cha hamas kuichokoza israeli kimewaweka wapalestina katika hatari sana leo raia wa gaza ndio wanaoteseka tuiseme wazi kuhusu swala la ugaidi israeli ina haki ya kujitetea na uwajibu pia jukumu la kuwalinda walio wake leo hali ya kibinadam ni mbaya sana na ina zidi kuharibika kila siku hivyo inatubidi tufanyie kazi swala la kuwalinda raia inaomba kuwe na mapumziko ya kibinadamu usitishwaji wa vita na hii lazima iwezekane saa chache baada ya rais wa ufaransa emmanuel macron kuandaa mkutano wa kimataifa huo kuhusu misaada ya kibinadamu kwenye eneo la gaza marekani yenyewe ilisema imefikia makubaliano na israeli kuhusu usitishwaji mapigano wa kila siku kwa saa 4 tu ili kupisha misaada ya kibinadamu kuwafikia raia mkuu wa ofisi ya misaada ya kibinadamu wa umoja wa mataifa mataifaun martin griffith alisema njia pekee ya kuwafikia raia wengi zaidi walionaswa kwenye mapigano huko gaza ni kwa israeli kusitisha kwa muda mashambulio yake It is a that we allow a ni onywe kwamba hatuwezi kurusu ongezeko la vita vya aina hii katika ukanda huu tayari tumeona dalili za ongezeko kama hilo katika ubadilishanaji wa risasi na maneno kati ya izabola na israeli tumeona risasi na roketi zikirushwa kutoka yemen nafasi yangu ya zamani ya kazi kabla ya kuelekea israeli tumeona dalili za maandamano makubwa duniani kote katika nchi yetu yote na mzozo wa sasa ni moto wa dunia ambao naweza kuteketeza eneo lote hata hivyo israeli kwa upande wake imesema makubaliano yoyote ya usitishaji wa mapigano kwa muda mrefu kufikiwa ni lazima kwanza kundi la hamas liwaachie mateka wote bila masharti benjamin netanyahu ni waziri mkuu wa israeli I think it's clear nafikiri ni wazi namna mustakabali a baadaye wa gaza unatakiwa kuwa baada ya mapigano haya ya kukamilika hamas itatokomezwa tutaiharibu kabisa hamas sio tu kwa ajili yetu bali kwa ajili ya kila mtu kwa ajili ya ustaarabu kwa ajili ya wapalestina na waisrael kile tunataka ni kuondolewa kwa makundi ya kijeshi kuondoa misimamo mikali na gaza kujengwa upya haya yote yanaweza kufikiwa hatutafuti kuichukua gaza wala kuidhibiti gaza hatutafuti kuitawala gaza. gaza itatubidi tutafute serikali ya kiraia lakini katika siku za usoni lazima tuhakikishe hili halitokei tena katika hatua nyingine mkuu wa tume haki za binadamu ya umoja wa mataifa volkar tark ambaye anafanya ziara kwenye eneo la mashariki ya kati wakati huo kukiripotiwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu vinavyotekelezwa na majeshi ya israel pamoja na kundi la hamas alielezea masikitiko yake na tumalizie na kilichojiri katika umoja wa ulaya wiki hii ambapo siku ya jumata ya novemba 8 kamati ya utendaji ya umoja wa ulaya ilipendekeza kuanza rasmi kwa mazungumzo kuhusu maombi ya wanachama wa nchi ya ukrain na moldova hatua inayotajwa kama kuonesha mshikamano na kiev wakati huu ikipigana na urusi nam msikilizaji hivi ndivyo nami nafikia tamati ya makala haya yayaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka hadi tutakapokutana tena panapo majaliwa baada ya mapumziko ya wiki kadhaa ni kushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi na kwa heri kutoka nairobi nchini kenya