wiki yako imekwendea vizuri basi ni katika makala ya yaliyojiri wiki hii tunaangazia matukio mbalimbali mbali ambayo yaligonga vichwa vya habari wiki nzima tutaangazia mafuriko yalivyoathiri nchi nyingi hali ya usalama na kisiasa nchini drc kadhalika kule kenya kuidhinisha polisi kutumwa haiti tutaangazia uamuzi wa mahakama ya uingereza kuhusu sera ya uhamiaji nchini rwanda kadhalika usalama nchini mali na chaguzi nchini liberia na madagaskar na hali halisi katika vita vinavyoendelea huko gaza na pia tutangazia mkutano kati ya rais joe biden na s jinping iliyeshika zamu hivi leo ni jupiter mayaka tuanzie na yaliyojiri katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo rais felis chisekedi alitoa hotuba yake ya mwisho katika mhula wake wa kwanza na baada ya hotuba hiyo chisekedi alifanya mahojiano na kituo cha televisheni cha an 24 ambapo alizungumzia mzozo kati yake na rwanda akiendelea kusisitiza kuwa nchi hiyo inahusika pakubwa na machafuko ya mashariki mwa nchi hiyo nd son... ni akina nani hawa wazalendo au ilpa ni kundi la watu wanaoipenda nchi raia wa kawaida walioamua kulinda kwa hali yoyote maslahi ya jamii yao kwa sababu walikuwa hawana uaminifu na jeshi kwamba linaweza kuwalinda na wakaamua kuingia vitani huu ni ushujaa pale ambapo jeshi la frdc linaweza kuwasaidia wakiwa kwenye eneo lao amri imetolewa ili jeshi liwasaidie hili sio la kuficha sababu sio uhalifu wanaotekeleza wanatetea nchi yao kwa haki na ujasiri hawa ni mashujaa sio wahalifu kama m 23 na rdf ya rwanda E, tukisalia nchini drc mamia ya raia wanaokimbia mapigano kati ya jeshi la drc na waasi wa mishina tatu wilayani maasisi wanahangaika kwenye mji mdogo wa sake wakimbizi hao hawana sehemu za malazi wala chakula benjamin kasembe na taarifa kamili kutoka sake baadhi ya raia hao ni watoto na wanawake wanaokimbia mapigano yanayoendelea hadi sasa wilayani masisi kati ya jeshi la serikali na waasi wa m23 wakiwa na mizigo yao hususan magodoro kando na barabara za mji huu wa sake wanatoa ushuhuda wa hali wanayoipitiaunaona hey, ginzi mwaishi meigeuka kumwili juu ya kuzia kusina ndiko tunaovevaavenye tunaoveva hatuwezetulikimbia jana tukafikiahapasak hapasa mbone mko inji tuko nje juu tunakosa fasi ya kulala tunakosa na chakula njio shida yetu ametutosha mu mashamba yetu kwenye tulikuwa tunaikala wakimbizi hao wanaoishi hali mbaya wamekuwa na uhitaji mkubwa wa msaada wa dharura jiste tukuzwe ni kijana mkimbizi anayehangaika sasa kufuatia ukosefu wa chakula unaona watoto wanalia hawezishi bila chakula na, na vyungu tulitoka kunyumba hakuna kitu ambacho tulileta priska luanda mshauri wa gavana kijeshi wa maswala ya kiutu aliotembelea mji huu mwishoni mwa juma iliyopita aelezea hofu yake yakewatirizi wote ukawauliza wanakuwa na haja ya amani na kuhutia kwao lakini kwa leo inaluma sana kuroho kuangalia ya kwamba wanaendelea kukuwa mhali ya ukimbizi asasi za kiraia kwenye eneo hili zimekadiria kuwa zaidi ya wakimbizi elfu tatu wamepata hifadhi kwenye mji huu ambamo hali imekuwa mbaya zaidi baada ya kundi la uasi wa m23 kuongeza kasi ya kuviteka baadhi ya vijiji wilayani masisi benjamin kasembe sake rfi kiswahili katika nchi jirani ya rwanda mahakama ya juu nchini uingereza imetupilia mbali mpango wa serikali wenye utata wa kupeleka wahamiaji nchini rwanda uamuzi ambao ni pigo kwa waziri mkuu rishi sonak kufahamu kwa kina kuhusu uamuzi huo hii hapa taarifa yake emmanuel makundi jopo la majaji watano waliunga mkono kwa kauli moja uamuzi wa mahakama ya rufaa kwamba sera hiyo haikubaliki na ni kinyume na wajibu wa uingereza chini ya mikataba ya kimataifa katika uamuzi wao majaji hao wamesema wamejiridhisha pasipo na shaka kuwa nchi ya rwanda haiwezi kuwa salama kwa wahamiaji hao jambo ambalo kigali imesema inaguswa na inapinga chama tawala cha waziri mkuu richsuna conservative kimesisitiza kuwa mpango huo ni muhimu katika kukabiliana na wimbi la wahamiaji haramu uamuzi ambao hata hivyo ni pigo kwake suala la kukabiliana na wahamiaji haramu lilikuwa ni ajenda kuu ya waziri mkuu rich sunak alipoingia madarakani na kushindwa katika kesi hii kunamweka katika shinikizo zaidi tusalie nchini humo mshikio mwingine wa saba anayehusishwa na mauaji ya kimbari ya w194 nchini rwanda amefikishwa kizimbani wiki hii daktari sostin mnyemana amekanusha madai dhidi yake na ikiwa atapatikana na hatia anakabiliwa na kifungo cha maisha jela FI kigali 919 fm wakongomani zaidi ya elfu km wameomba hifadhi katika wilaya ya bundibugio nchini uganda baada ya vijiji vyao vya kishanga wilayani beni kushambuliwa na waasi wa adf kutoka kampala mwandishi wetu kenneth lkwago ametutumia ripoti ifuatayo mamlaka katika wilaya ya bundibujo ambapo wakimbizi wamevuka imethibitisha francis senyondo ndiye mkuu anayeshughulikia wakimbizi katika wilaya hiyotumepata idadi kubwa ya wakimbizi kutoka pongo yeah. wao wow, yeah. ni zaidi ya yeah. elfu moja wengi ni watoto na wanoa nimeona watoto wasio na wazazi mukongwe wasioweza hata kutembea na makundi mengine hatadishi mmoja wa wakimbizi hao wilson bazala anaeleza kwa nini walilazimika kukimbilia uganda hii vita yenye ilitukuta hapa kwetu vitaiteketisa batu vyenye jiana vyamekufa manake kifo njo inaacha si wengine vote tunakimbia kukuya hapa uganda mumwenjeka kukuchinja saa kuku nanaangalia hivi ile njoo inatukimbiza kufitia wote kufika hapo hifo basi njoo ile kuteketea kuchinja benjetu na oga kutuka, mata, njue, wapi utukamtauletawapmwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama katika wilaya ya bundibujo lutni kanali alex bri amesema kwa sasa wanalenga wa kuwasaidia wakimbizi hao haojana usiku wa manane adf walishambulia sehemu itwayo kachanga katika wilaya ya beni nchini drc habari za hivi punde tulizo nazo ni kwamba takriban watu 1 i 6 waliuawa matokeo yake raiya wengi wa drc wamekimbilia uganda tunafanya maandalizi ya jinsi ya huulikia ili kuwapeleka mahali wanapoweza kupata chakula makazi matibabu na usalamaongezeko hili la wakimbizi linakuja wakati serikali ya uganda ililalamika kuhusu ukosefu wa rasilimali za kutosha kuhudumia wakimbizi zaidi ya milioni moja na lakitan wanaohifadhiwa kwa sasa kenneth lukwago kampala arafa yakiswahili naye rais wa uganda eeri mseveni ameutuhumu umoja wa mataifa kwa kile amedae unawalinda magaidi nchini drc pamoja na kuchochea mizozo kwenye nchi kadhaa za ukanda wa sahel kule nchini kenya wiki hii mkutano wa plastiki umefanyika jijini nairobi ambapo wajumbe kutoka mataifa takribani s5 wameendelea na majadiliano yanayolenga kuja na mkataba wa kwanza wa kisheria kimataifa kuhusu uchafuzi wa plastiki mwandishi wetu menla tijai alihudhuria mkutano huu na hii hapa taarifa yake uingereza kenya na japan ni miongoni mwa nchi zinazotaka mkataba huo kuzingatia upunguzaji wa uzalishaji wa plastiki huku marekani na saudi arabia zikiwa miongoni mwa nchi zinazopendelea uchakataji na matumizi ya tena ya plastiki hata hivyo mkurugenzi wa p inga anderson amesema wawakilishi wa sekta ya kibinafsi wanataka kuwepo na usawa katika majadiliano for... for... for... hayo na kujua namna soko litakuwa katika miaka mitano au kumi ijayo kile ambacho wanapinga ni mkataba huu kuwa kizuizi cha biashara swala lingine linalozua mjadala ni kuhusu kufadhili upunguzaji wa taka za plastiki katika mataifa yanayoendelea kupitia mapato ya plastiki helen dena ni kiongozi wa mradi wa plastiki katika shirika la gpeace africa sisi kama wanaharakati wa Greenpeace, tunasema kwamba uh, plastic sio suluhu kwa huu uchafuzi wa mazingira kutokana na plastiki aidha inga anderson amesisitiza umuhimu wa mchango wa wawakilishi kutoka sekta binafsi na viwanda sayansi wanaokusanya taka jamii za asili vijana na viwanda wanajukumu katika hili na kile tunataka sekta ya viwanda kufanya ni kuleta ubunifu kufikiria tena na kuchochea suluhu kuelekea tamati ya majadiliano haya siku ya jumapili mashirika ya kimazingira yamezionya serikali dhidi ya kuweka mbele maslahi ya makampuni yanayotengeneza kemikali zinazotokana na petroli badala ya afya ya dunia kadhalika mahakama nchini humo iliongeza muda wa amri ya kuzuia kutumwa kwa maafisa wa polisi wa pata elu nchini haiti uamuzi huo wa mahakama ulikuja saa chache baada ya bunge la kenya kupitisha pendekezo la kuruhusu kutumwa kwa maafisa hao wa usalama msikilizaji mvua zinaendelea kunyea katika nchi mbalimbali na sasa serikali ya tanzania imewataka wakazi wa dar es salam wanaoishi maeneo ya mabundeni kuhama kuepuka athari ya mafuriko mwandishi wetu stehen mumbi kutoka dar es salam ametutumia ripoti ifuatayo mvua kubwa zilizonyesha jijini humo zimepelekea makazi ya watu kukumbwa na mafuriko maeneo mbalimbali mbali ya jiji hili ukienda bunju tunakaya nyingi pia maji kwa kweli tumeona yamekuja kwa wingi na yameingia kwenye nyumba mvua nazidi kunyesha na maji ni mengi wasizarau maji licha ya kuathirika na mvua kubwa za elninyo wengine wanasema katu hawapo tayari kuhama atari ni kubwa sana lakini swala la kuhama kuhamisha makazi ni gumu hali hiyo imepelekea waziri wa ujenzi nchini humo inosenti bashungwa kuwataka wakazi wa jiji hili hutoathiri miundo mbinu ya kupitisha maji huku mkuu wa mkoa wa dares salamu albert charamila akiwataka kuhama vinginevyo uamuzi ni wao waoa kwa kuwa kiwanja hiki ulinua mwenyewe ulitoa fedha mwenyewe hukupewa bule mwenyewe sasa lazima pia katika jicho la kawaida wanze kuangalia athari ya mvua hizi zinajitokeza jijini humo wakati ambapo mkutano wa kimataifa kujadili athari ya plastiki baharini aridhini na angani ukiwa umengwananga jijini nairobi kujadili mkataba umoja wa umoja wa mataifa wa kupiga marufuku matumizi ya plastiki stee mumby dares salaam rf kiswahili wakati haya ya kijiri nchini humo kuliibuka mjadala mkali miongoni mwa wanasiasa kuhusu ni kipi kingepewa kipaumbele kama ni marekebisho ya katiba au sheria za uchaguzi kule sudan mataifa, umoja wa mataifa juma hili umeonya kuhusu kuongezeka kwa gasia za kikabila ukisema una taarifa za kuaminika zinazoonesha mauaji ya kupangwa dhidi ya kabila la masalit joja joi na taarifa zaidi kwa mujibu wa msemaji wa umoja wa mataifa wana ripoti za kuaminika ambazo zinaonyesha uwepo wa vurugu zinazoelekezwa kwa watu wa jamii ya masalit huko dafu ambao sio waarabu taarifa za un zinaonyesha vurugu zinazodaiwa kufanywa na makund ya wanamgambo wa kiarabu kati ya novemba 46 ambayo huenda yaliungwa mkono na kundi la rsf umoja wa mataifa unasema matukio hayo yanaonyesha kuongezeka kwa migogoro ya kikabila nchini sudan ukitoa wito kwa pande zote kuwalinda raia vita vilizuka nchini sudan aprili 15 vikihusisha mkuu wa jeshi abdel fatah al burhan na makamu wake wa zamani kamanda wa vikosi vya rsf mohamed amdan dagalo katika mapigano ambayo yamesababisha vifo vya watu 9 msikilizaji kuanzia ya mwezi ujao itakuwa ni afweni kwa raia nchini ethiopia baada ya marekani kupitia shirika la usaid kusema litaanza tena kutoa msaada wa chakula nikujuze pia msikilizaji kuwa matangazo pia vile vile vipindi vyetu unaweza ukatupata mbashara kupitia ukurasa wetu wa facebook rifi kiswahili na vile vile kwenye mtandao wa youtube jeshi la mali limesema limefanikiwa kukumboa mji wa kidal kaskazini mwa nchi hiyo ambao umekuwa ukidhibitiwa na wasi wa treg kwa zaidi ya mwongo moja arorel lipoji hili akithibitisha taarifa hii kupitia mtandao wake wa x kiongozi wa utawala wa kijeshi kanali asimi goita amesema operesheni eneo hilo bado haijamalizika na serikali bado itaendelea kupigania imaya yake jeshi la mali kwa ushirikiano na wapiganaji wa kirusi vgn limekuwaliki na waasi hao kwa siku tatu zilizopita na siku ya jumatatu wanajeshi hao waliripoti kufanikiwa kwa kiasi kikubwa kwa upande wake muungano wa waasi kwa jina csp unaoundwa na waasi wa turek umesema uliondoka kidal kwa sababu za kimkakati kidal imekuwa mji muhimu kwa waasi wa turec baada ya serikali kupoteza zaidi ya miaka kumi iliyopita baada ya kundi la turek kuanzisha mapinduzi wakitaka kujitenga na kuunda nchi tofauti awali katika mkataba uliosainiwa mwaka elfub k5 waasi wa terek walipaswa kujumuishwa katika jeshi ili mji wa kidal kurudishwa kwa serikali ya mali makubaliano ambayo hayakutekelezwa wakati mapigano haya yakiendelea kulingana na umoja wa mataifa wanajeshi zaidi ya e 7 wameondoka nchini humo kufuatia maagizo ya utawala wa kijeshi wa nchi hiyo sasa tuangazie mambo na chaguzi katika nchi mbalimbali mbali, kule liberia mgombea george wa amekubali kushindwa katika duru ya pili ya uchaguzi baada ya matokeo kuonyesha kiongozi wa upinzani josephbwaka anaongoza kwa karibu almi ya kura akitoa hotuba yake kwenye kituo cha redio cha kitaifa w amesema kuwa chama cha cdc kimepoteza uchaguzi lakini nchi ya liberia imeibuka na ushindi nyota wa zamani wa kandanda raiswea amekuwa madarakani tangu mwaka alfu mbili na kumi nanane na atachia madaraka mwezi januari mwaka ujao na kuelekea uchaguzi mkuu nchini senego mwakani wanasiasa kadhaa wa upinzani wameungana chini ya mwavuli wa fite unajumuisha wanasiasa zaidi ya 35tunatoa wito kwa vyama vya kisiasa vinavyoazimia kurejesha demokrasia ya senegal ambayo imekuwa ikitumiwa vibaya na serikali ya makisal kuunganisha juhudi zetu na kuhakikisha ushiriki wa wgombea wote hili litalinda uwazi uaminifu wa urais februari 252 haya kijeria osman sonko amerejeshwa jela baada ya kulazwa kwa miezi mitatu kutokana na afya yake na pia amepata pigo baada ya mahakama kumzuia asigombee katika uchaguzi mkuu ujao kule madagascar shughuli ya kuhesabu kura inaendelea katika uchaguzi uliofanyika wiki hii wapinzani wa kisusia katika kilewa nadae mgombea andre rajuelina kuwa na uraia mara mbili pamoja na kukasirishwa na uamuzi ulioruhusu mshirika wa rais kuchukua hatamu za uongozi wa taifa kwa muda baada ya rajuelina kujiuzulu kwa mjibu wa katiba ili ilikuwania tena urais wa nchi hiyo kwingineko ulimwenguni etuanze na hivi vita vinavyoendelea kati ya jeshi la israeli na kundi la hamas waziri mkuu wa israeli benjamin netanyahu amesema nchi yake inafanya kila iwezalo kupunguza maafa zaidi ya raia kwenye eneo la gaza tunafanya kila linalowezekana kuwaondoa raia katika hatari lakini hamas inafanya kila inaloweza kuwaweka katika hatari tunatuma vipeperushi na hata tunawapigia simu kuwaambia ondokeni na wengi wameondoka lakini hamas inawazuia kwa mitutu ya bunduki na kuwaweka katika njia salama tulizotangaza kwa hivyo wao hawajali chochote kuhusu palestina baadhi wanafikiri wako salama chini ya mikono ya makatili na kusema wata jua sisi hatusemi hivyo tunafanya kila tunachoweza kuwafanya waondoke nalo baraza la usalama la umoja w mataifa limeridhia kwa pamoja kuunga mkono azimio linalotaka kusitishwa kwa mapigano ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kufika kwa raia walionaswa kwenye mapigano hayo hata hivyo nchi za marekani uingereza na urusi hazikupiga kura katika kile balozi wa marekani kwenye umoja wa mataifa linda thomas grenfield amesema hawawezi kuunga mkono azimio lisilolani uhalifu wa kundi la hamas Let's be clear. hebu tuwe wazi kabisa kwamba hamas ndio walianzisha mgogoro huu hata hivyo marekani haiwezi kupiga kura ya ndiyo kwa azimio ambalo halijawashutumu hamas au kuthibitisha haki ya nchi zote wanachama kulinda raia wao tumekuwa wazi tangu mwanzo vitendo vya hamas havipunguzi jukumu la israel kulinda watu wasio na hatia mwisho wa siku haya yote yanakuja kwenye lengo moja la dharura kuokoa maisha ya watu wasio na hatia china imelaani kile imesema matamshi ya kejeli ya rais wa marekani joe biden kumwita kiongozi wao kama dikteta matamshi aliyotoa saa chache baada ya viongozi hao kukutana wiki hii hata hivyo licha matamshi ya matamshi yake biden amesema nchi yake itarejesha mawasiliano ya kijeshi na china na kujaribu kupunguza mivutano iliyoko wachambuzi wa mambo wana mkutano wao d nikodemas minde anaangazia hili akiwa nchini kenya nadhani ni mkutano ambao umekuwa ukingojia kwa muda mrefu hasa kutokana na uhalisio wa uhusiano kati ya marekani na, na uchina na mkutano huu umewakutanisha uh, viongozi hao ambao kwa kiasi kikubwa ndo wanaongoza katika ni ambao wanaongoza ki- uchumi kidunia na nadhani makubaliano na majadiliano ambayo yameendelea katika baina yayo nni yahusu uchumi pamoja na kuimarisha umo, usalama katika dunia nadhani ni mkutano ambao ulikuwa unategemewa na naulikuwa unakaribishwa kwa kiasi kikubwa ni sauti yake d ni minde mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini kenya msikilizaji waziri wa mambo ya nje nchini uingereza david cameron amezuru kiv na kukutana na rais wa ukraine volodimir zelenski ambapo aliahidi nchi yake itaendelea kutoa msaada wa kijeshi kuisaidia nchi yake kupambana na urusi msikilizaji kilicho na mwanzo akikosi mwisho muda umeniruhusu ni kuwa na hayo kwa niaba ya ruben lukumbuka mimi ni jukpita mayaka kwa hevi