na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hapa rf kiswahili miongoni ni pamoja na mkutano wa kilele wa kimataifa kuhusu hali ya tabia nchiop 28 ambao wanafanyika huko dubai kwenye falme za kiarabu baadhi ya mateka waliokuwa wameshikiliwa na hamas waachiwa huru huko gaza wiki hii drc ilisema muda wa kuwepo kwa vikosi vya jumuiya ya afrika mashariki eac hautaongezwa baada ya desemba 8 na umoja ulaya wa ulaya waamua kusitisha mpango wa kuwasambaza waangalizi wake wa uchaguzi nchini drc tutaangazia madhara yaliyosababishwa na mafuriko nchini kenya na maeneo mengine lakini pia siasa za ukanda wa afrika mashariki na magharibi pia matukio kadhaa yaliyoshuhudiwa kwingineko duniani naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni msikilizaji tuambatane hadi tamati ya makala haya tuanzie mashariki ya kati hasa huko gaza ambako mateka wengine wanane wa israeli miongoni mwao mwanamke mmoja raia wa ufaransa waliachiwa huru siku ya alhamis ya novemba 30 na kufanya idadi ya mateka walioachiwa huru na ambao walikuwa mikononi mwa kundi la hamas kufikia watu kum huku mazungumzo ya kurefusha muda wa kusitisha mapigano yakiendelea undani wa taarifa hii na mwandishi wetu jason sagini na ijumaa saa chache baada ya hamas kuachilia huru mateika zaidi wa israel chini ya makubaliano dakika za mwisho ya kuongeza muda wa kusitisha mapigano kwa siku nyingine saba huko gaza hata hivyo bado changamoto inayozungumziwa kwa sasa ni kuwa hamas imetangaza kuwa inatarajiwa kuweka bei ya juu kwa mateka wengine waliosalia hamas iliwaachilia mateka sita saa chache baada ya kuwachilia wanawake wawili wa israel alhamisi mchana mateka hao wote walikabidhiwa kwa shirika la msalaba mwekundu huko gaza baada ya wiki nane wakiwa utumwani mazungumzo ya kurefusha muda wa kusitisha mapigano yaendelea huku marekani ikisema inashirikiana na katar misri na israel waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken ambaye yuko ziarani mashariki ya kati amesema israel lazima ichukua hatua madhubuti zaidi kulinda maisha ya raia kauli yaliyoitoa baada ya kukutana kwa mazungumzo na waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu msikilizaji licha ya makubaliano haya waziri mkuu wa israeli benjamin netanyahu hiyi alisisitiza kuwa majeshi yake yatarejelea vita punde baada ya kuachiwa kwa mateka wote wanaoshikiliwa na hamas katika hatua nyingine katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guterres yeye alisisitiza kwamba suluhu kwa mzozo wa israeli na hamas ni kuundwa kwa taifa la palestina And and gaza inahitaji msaada wa kibinadamu ikiwemo chakula maji na mafuta ni vyema kutambua kuwa eneo la mpakane la rafa halitoshi kupitisha wanaokimbia hasa kutokana na sababu za kiusalama kutoa misaada pekee hakutoshi pia tunataka sekta binafsi kutoa mchango wao wa vitu vinavyohitajika vya dharura ili kukabiliana na uharibifu wa maduka ambao umeshuhudiwa kule gazawapatanishi wa pande hizo hasimu wanashinikiza ku Mgezo muda wa kusitisha mapigano ili kuruhusu kundi la hamas kuwachilia mateka zaidi na misaada kuingia azatukisalia eneo hilo msikilizaji tuangazie yaliyojiri kule dubai ambako mkutano wa umoja wa mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi ulifunguliwa wiki hii kwenye mji za kiarabu huku mataifa yakihimizwa kuongeza kasi ya kuchukua hatua za kupambana na ongezeko la joto duniani maelezo zaidi na hilary ingati licha ya kongamano la mwaka huu kufanyika katika ardhi ya umoja wa falme za kiarabu yenye utajiri mkubwa wa mafuta watetezi wa mazingira wanahisi kuwa huenda itakuwa ngumu kuwafikia baadhi ya malengo ya mkutano huo mkutano huo wa wiki mbili unakuja wakati huu umoja wa mataifa ukionya kuwa huenda mwaka huu ukawa wenye viwango vya juu vya joto katika historia kwa sababu ya uharibifu wa tabaka la hewa kutokana na gesi hamijoto viongozi mbalimbali wa dunia wanahudhuria mazungumzo hayo akiwemo mfalme wa uingereza charles watatu wadau wa mazingira ambapo pia zaidi ya wajumbe 90 wanahudhuria kongamano la mwaka huu limetajwa kuwa kubwa zaidi kuliko la mwaka jana ambapo un inasema lina umuhimu zaidi tangu lile la mwaka wa jijini paris wakati wa kikao cha paris mataifa yalikubali kupunguza ongezeko la joto duniani hadi chini ya nyuzi joto mbili na ikiwezekana kupunguzwa hadi kiwango salama cha nyuzi joto 1.5 nchi ya falme za kiarabu yenyewe ilitangaza kuzindua mfuko wa uwekezaji binafsi wenye thamani ya dola za marekani milioni li 30 mpango utakaojikita katika miradi ya hali ya hewa kwenye nchi zinazoendelea katika hatua nyingine mfalme wa uingereza charles watatu akizungumza katika kongamano hilo yeye aliyoonya mataifa kuelekea kubaya kutokana na kushindwa kuwajibika kudhibiti athari za mabadiliko ya tabia nchi ambazo zinatatiza ama zitatatiza uchumi wa dunia mfalme charles mfalmerwatatu wa uingereza alikuwa na kauli hii kwa moyo wangu wote kwamba cop itakuwa nukta nyingine muhimu 10. kuelekea hatua 10. ya kweli 10. ya mageuzi wakati ambapo tayari kama mageuziwakatboa si wamekuwa wakionya kwa muda mrefu tunaona vidokezo vya kutisha vinavyofikiwa aidha nchi ya iran imejiondoa kwenye mkutano huo kutokana na uwepo wa israeli huku viongozi wa letvia poland na lithuania wakisusia picha ya pamoja na viongozi wengine kutokana na uwepo wa rais wa belarus aleksandar lukashenko msikilizaji kama ndio kwanza umejiunga nasi unasikiliza makala a ya yaliyojiri wiki hii hapa rfi kiswahili tukikukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu uchambuzi wa habari za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hilina kutoka huko mashariki ya kati tuje sasa barani afrika na moja kwa moja tumulike yaliyojiri nchini drc ambako wananchi wanajiandaa kushiriki uchaguzi mkuu wa tarehe ishrii mwezi huu wa desemba na wakati huu wagombea wa urais sasa wameelekeza kampeni zao katika eneo linaloshuhudia machafuko kutokana na makundi ya waasi wakifanya mikutano yao licha ya hofu ya usalama kwenye baadhi ya maeneo kuangazia taarifa hii kwa kina huyu hapa immanuel makundi taifa hilo lenye ukubwa sawa na ulaya ya magharibi limejaa madini na vito vya thamani lakini vita rushwa na utawala mbaya vimefanya taifa hilo kuendelea kushughudia umasikini wakati huu sehemu kubwa ya nchi ikiwa imerejea katika hali ya utulivu baada ya vita kwenye miaka ya na 99200 wanamgambo na makundi ya waasi yanazunguka sehemu kubwa ya mashariki mwa drc ambayo inapakana na uganda rwanda na burundi kwa takriban miaka 30 miji ya bunia bukavu butembo beni oicha na goma ambayo ina majimbo matatu yenye hali tete ya kivu kusini kaskazini Naituri, na ituri yamekumbwa na ghasia zisizokwisha huku kampeni za kuelekea uchaguzi wa desemba 20 mwaka huu zikishika kasi maelfu ya watu wamekuwa wakijitokeza katika viwanja vya ndege na katikati ya miji kuwasikiliza wagombea wa kinadi sera zao watu milioni4 kati ya milioni 1 wamejiandikisha kupiga kura katika uchaguzi wa mwezi ujao nam makundi huku hayo ya kijiri uamuzi wa umoja wa ulaya kuamua kusitisha mpango wa kuwasambaza waangalizi wake wa uchaguzi kule drac wiki hii uliibua hisia mseto kutoka kwa wanasiasa na raia wa nchi hiyo siku chache tangu umoja huo uzindue timu ya waangalizi wake katika taarifa yake eu ilisema uamzi wake umetokana na sababu za kiusalama na pia kushindwa kuruhusiwa kutumia vifaa vyake vya mawasiliano kama simu za satelite ndaima na habari kutoka drc ni kuwa shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka la msf wiki hii lilithibitisha kwamba familia zaidi ya 50 zinazoishi katika kambi shabindu kandoni mwa mji wa goma linakabiliwa na uhaba wa maji safi pamoja na magonjwa ya kipindupindu na utapia mlo kutoka kutokadrc na sasa tuangazie yaliyojiri nchini kenya ambako mahakama ilifuta sheria kuhusu kodi ya makazi ikisema ni kinyume cha katiba uamzi ambao ni pigo kwa serikali ya rais ruto ambayo kwa mujibu wake inajaribu kuliondoa taifa hilo kwenye changamoto za kiuchumi hata hivyo rais william ruto alisema watafanyie marekebisho sheria hiyo ili kuwe uwiano na katiba ya kenya na hivyo kusisitiza serikali yake kamwe haitaifuta sheria hiyo hatua hii ilikuja baada ya serikali mwezi juni ya mwaka huu kuanza kuchukua kwenye mishahara ya wafanyakazi i15 ya mishahara yao ili kufadhili mpango wa ujenzi wa makazi ya bei nafuu william ruto alikuwa na kauli hii niko na mambo kama matano hivi nitasema hapa siyo yale matatu leo ni matano mimi nataka niwatangazie wakenya ya kwamba sasa tumedhibiti uchumi wa taifa letu la kenya uchumi wetu ulikuwa katika hali mbaya sana madeni yalikuwa yametusonga kama taifa matatizo ya hata kugaramia kulipa hiyo madeni ilikuwa ni ndoto chafu na tukiwa bado nchini kenya rais ruto alifanya kikao cha dharura na maafisa wa serikali yake kuweka mikakati ya kukabiliana na athari za mafuriko makubwa ambayo mpaka sasa yamesababisha vifo vya watu zaidi ya 70 huku familia zaidi ya 36 zikipoteza makazi yao wiki hii mahakama ya kikatiba nchini uganda ilitenga tarehe 11 ya mwezi huu kuanza kutoa uamuzi katika mapingamizi manne kuhusu uhalali wa sheria tata kuhusu shoga iliyopitishwa na serikali mwezi mei mwaka huu huuumoja wa afrika jumaa hili ulipitisha rasmi msimamo wa pamoja wa afrika kuhusu urejeshaji wa mali wakati wa mkutano wa 45 wa bodi ya ushauri ya au ya rushwa uliofanyika arusha nchini tanzania chombo hiki kinachofahamika kama kamaar kiliundwa maususi kurejesha mali zilizoibiwa kutoka afrika tukiendelea kuangazia yaliyojiri kule tanzania ni kuwa mahakama ya afrika mashariki siku ya jumatano ya novemba 29 ilisema haina mamlaka ya kusikiza kesi inayopinga ujenzi wa bomba la mafuta ghafi la afrika mashariki unaofanywa na kampuni ya total energies na ileya ya Sinok, kutoka uganda kwenda tanzania hata hivyo rais oeli museveni alisisitiza kuwa mradi huo utaendelea licha ya pingamizi wiki hii taasisi ya udhibiti wa dawa barani afrika iliyonyakukithiri kwa dawa bandia barani afrika hali inayokwamisha mapambano ya usugu wa vyemelea vinavyosababisha magonjwa na hivyo kuongeza gharama ya huduma za afya <tune> namna sasa tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia huko niger ambako mawakili wa familia ya rais wa zamani wa nchi hiyo mohamed bazum aliyepinduliwa alhamis ya novemba 30 waliwasilisha malalamiko ya familia ya rais huyo kwenye mahakama ya haki ya ecoas kuhusu kuondolewa kwake madarakani katika mapinduzi ya julai 26 mawakili hao walisema bazum alinyangʼanywa madaraka na kuwekwa kizuizini kiholela wakili uld salem mustafa said ni wakili wa familia ya rais wa niger aliyepinduliwa mohamed bazum huwa mwanamemba wa familia ya bazumu siyokosa hao ni wananchi wa niger miongoni mwa wengine na ikizingatiwa kwamba wameikosea sheria ya nchi kuna njia za kisheria zinazotakiwa kufuatwa sisi tumeomba kwamba utaratibu wa kisheria uheshimiwe kwa wananchi wote wa niger kwa sababu kukamatwa kwake bazum ni kinyume na sheria hairuhusiwi na haikubaliki mwisho tumemwomba mwendesha mashtaka mkuu wa serikali kuzifuata taratibu zote za kisheria ili kukomesha ukiukaji wote wa haki za binadamu kwa familia ya yari bazum ati yake wakili uld salem mustafa said wakili wa familia ya rais wa niger aliyepinduliwa julai 26 mohamed bazum na maafisa wa usalama nchini sierra leon jumatano ya novemba 28 walisema kwamba wanajeshi 1 inw 3 ni miongoni mwa watu 19 ambao walifariki pale watu waliokuwa wamejihami walipoivamia kambi ya kijeshi jijini freetown nchini humo wiki hii ujumbe wa ngazi ya juu wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi ecoas ulitamatisha ziara yake huko freetown sierra leon kuchunguza tukio la hivi karibuni linaloelezwa kuwa jaribio la mapinduzi ya kijeshi lililotibuka ambapo taasisi ya jumuiya hiyo inasubiri kupata hitimisho la uchunguzi uliofanywa kwa sasa tume hiyo ya ecoas inayoshughulikia maswala ya kisiasa pamoja na kulaani kile kilichotokea iliweka neno kupitia kwa mwenyekiti wake dr omar alieu turey huko tow tulirejelea msimamo wetu kulaani kilichotokea novemba 26na kama mnavyojua ecoas ilipambana sana ili kurejesha usalama huko sierra leon miaka kadhaa iliyopita amani iliyomo nchini ni muhimu kwetu kwetundiyo maana Ekoas, inawatahadharisha wale wote ambao wanajaribu kuvuruga amani nchini ni sauti yake dr omar alieu ture raic wa tume ya yaecoas inayoshughulikia maswala ya kisiasa kwingineko duniani tukiangazia kule marekani ni kwamba viongozi mbalimbali mbali wa dunia akiwemo rais wa ufaransa emmanuel macron rais wa urusi vladimir putin na wa uchina si jinping walitoa salamu za pole kwa serikali ya marekani na familia ya mwanadiplomasia mashuhuri aliyefanikisha makubaliano kadhaa baada ya vita ya pili ya dunia henry kisinger ambaye alifariki siku ya alhamis ya novemba 30 akiwa na miaka 1 mia mwandishi wetu benson wakoli na maelezo zaidi kisinga ambaye pia alikuwa mshauri wa mambo ya usalama wa marais richard nixon na gerald ford wa marekani amefariki jumatano akiwa nyumbani kwake kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa wakfu wake sababu za kifo chake zikikosa kutolewa mara moja mwanadiplomasia huyo mwenye utata alizaliwa nchini ujerumani m ya marekani mwaka dk vitabu 23 kuhusiana na usalama hatua ambayo ilifanya maraisi kadhaa wa marekani kutafuta ushauri kutoka kwake ikiwemo hata ule wa kisiasa baada yake kukamilisha huduma kwa taifa 1977ni wiki ambayo dunia iliadhimisha siku ya ukimwi na ambayo kama ilivyoada huadhimishwa kila tarehe mosi ya mwezi wa desemba ni takribani miongo sita sasa tangu virusi vya ukimwi vilipothibitishwa kuwepo mamilioni ya watu wamekufa kutokana na ugonjwa huo na wengine wakiwa wanaishi na virusi hivyo vya ukimwi hiv mwandishi wetu florence kivuva na taarifa zaidi wakati yahumeza daa nasikianga tu zura aula kukula ndio naonanga nguvu yangu kama inaishi ile wakati nilimaliza shule nikapata mpenzi wangu wa kwanza vyenye azikio niko na virusi vya ukimwi akaniambia aeziolewa na mtu mwenye na virusi vya ukimwi ni sauti za baadhi ya waathiriwa kulingana na maelezo yao wengine walizaliwa na virusi hivyo na wengine waliambukizwa damaris kawira ni mwathiriwa wa virusi vya ukimwi nilijua kupitia marafiki kwa sababu yule yule mpenzi nilikuwa naye alikuwa na na ugonjwa lakini mimi atu kupimwa nayemi alikataa tupimwa nayeye naulendi nilikuwa nishalala na yeye na umeishi na ugonjwa huu kwa muda gani kwa sasa ni miaka si safari rahisi uh, inahitaji kujikubali mololo ni mwathiriwa na pia mhamasisha jirika kuhusu maambukizi ya virusi hivi mimi nilizaliwa nikiwa na virusi za ukimwi nimeishi nao miaka thelathini na sita watu waanze kuelimishwa kuhusu mambo ya krepe. kadri muda unavyoenda wanasayansi wakiwa wanapambana kupata tiba au hata chanjo ya virusi hivyo watu wamejifunza jinsi ya kuishi navyo lakini unyanyapaa bado ni changamoto kubwa hata hivyo daktari dktrisam kinyju mkwamba ni vyema kila mtu apimwe ili aijue hali yake ni muhimu sana kila mtu kujua hali yake ya hiv kenya wanasema mapema ndio best na kwa hivyo wanaweza kuanza matibabu mapema kabla hali yake ya afya ile tunasema immunity ja takwimu zilizotolewa na umoja wa mataifa mwaka huu zinaonyesha kuwa watu milioni 856 wameambukizwa virusi vya ukimwi tangu kuanza kwa janga hili na takribani watu milioni40 wamekufa nam msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ya mwandishi wetu florenc kivuva ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante na kwaherini