na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii tukikukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rfi kiswahili miongoni ni pamoja na rwanda na uingereza zilitiliana saini mkataba mpya kuhusu kuwahamisha wahamiaji kutoka uingereza kwenda huko rwanda makumi ya watu wapoteza maisha katika mafuriko nchini tanzania na kampeni za uchaguzi mkuu za shika kasi kuelekea uchaguzi wa desemba 20 huko drc wakati waasi wa, wa m 23 wakizidisha mapigano eneo la mashariki mwa nchi hiyo utasikia hali ya kisiasa nchini kenya sudan uganda na mataifa mengine ya afrika magharibi lakini pia kongamano la kimataifa kuhusu hali ya hewa linaloendelea kule dubai kwenye nchi ya falme za kiarabu tutaangazia matukio kadhaa yaliyoshuhudiwa kwengineko duniani naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni kukaribishe msikilizaji aandamana nami hadi tamati ya makala haya makala hii inaanzia nchini rwanda ambako wiki hii nchi hii na uingereza zilitiliana saini mkataba mpya unaolenga kufufua mpango wa awali ambao london itawatuma waomba hifadhi kwenye taifa hilo la afrika mashariki watetezi wa haki za binadamu wana mtazamo gani francis auma anatoka shirika la muhuri nchini kenya sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu tumesikitishwa sana na vile uaingereza wanafanya mambo haya na ao ndio waatakana wahifadhi kuangalia haki za kibinadam hapa duniani kama vile demokrasia o imekuwa machua na nwanajipiga kifua wakisema kuwa wanaa haki za kibinadamu kwayo wa waziri wao wa waria kwenda rwanda kuweka mkataba huu huulicha ya koti kusema kuwa inakeuka haki za kibinadamu ni jambo la uzuni mno ni jambo la kusikitisha manake imekuwa ni kama site jaa, taka, taka, ni pali jaa takataka pelekeeni afrika mbona watu wasiweka kwa nchi zao wenyewe kule kwa hivyo sisi tunaona hii yote inaitwa impunity ni kutumia ubabe kutumia nguvu aye waziri mkuu wa uingereza rishi sunak siku ya alhamis wiki hii alisisitiza kuwa mpango mpya wa serikali yake kuhusu uhamiaji utafanya kazi licha ya kuwa mpango huo unatishia kuwagawa wabunge wa, wa chama chake kauli hii sunak aliitoa baada ya waziri wake wa uhamiaji robert jenerik kutangaza kujiuzulu kwa kilee alisema haoni mpango huo ukifanikiwa rihi sua So, tumeweka masharti ya juu sana kiasi ambacho itakuwa ni vigumu kwa mtu yoyote kuyatimiza na ukishafukuzwa utazuiwa maisha yako yote kurudi uingereza kuishi au kupewa uraia hata hivyo pamoja na sheria hizi bado tunaweza kukabiliwa na changamoto kutoka kwenye mahakama ya haki ya umoja wa ulaya kwa hivyo hebu nirudie kile nilikisema wiki mbili zilizopita sitaruhusu mahakama ya kigeni kuzuia ndege za wahamiaji kuruka na ikiwa mahakama ya srasb itaamua kuingilia utashi wa bunge letu ambalo ni huru nitafanya kila linalowezekana kuhakikisha ndege hizo zinaondoka ikiwa sheria hii itapitishwa basi itaifanya uingereza kukiuka hata sheria zake za ndani za haki za binadamu ambapo pia hakuna mahakama yoyote itakayoweza kuzuia serikali kutekeleza kuutekeleza kutoka rwanda tuelekee nchinir huko ambapo tarehe 8 mwezi huu wa k b ndiyo tarehe ya mwisho ambayo vikosi vya jumuiya ya afrika mashariki eac vilitakiwa kuwa vimeondoka nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo katika nchi hiyo ambapo tayari mamia ya wanajeshi wa kenya waliokuwa wakihudumu kwenye kikosi hicho waliondoka eneo la mashariki siku ya jumapili kama inavyoeleza taarifa ya mwandishi wetu minlet ijai mwishoni mwa wiki iliyopita wanajeshi wa kenya apatao miatatu waliondoka mashariki mwa nchi hiyo wanajeshi hao wakiwa miongoni mwa kundi la kwanza la vikosi vya eac vilivyowasili rasmi jimboni kivu kaskazini mwaka uliopita tangu kuondoka kwa wanajeshi hao wa kenya wanajeshi wa sudani kusini uganda na burundi wanaohudumu katika kikosi cha eac bado hawajaondoka nchini humo katika mkutano uliofanyika wiki iliyopita jijini arusha viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki walithibitisha uamuzi wa serikali ya kinshasa wa kutaka vikosi hivyo kuondoka kuondokacii hum kwa kushindwa kurejesha usalama mashariki mwa nchi hiyo haya ya yanaajiri wakatihuu mkuu wa ujumbe wa kulinda mani wa umoja wa mataifa monusco bintu keita akielezea wasiwasi wake juu ya mapigano yanayoendelea mashariki mwa nchi hiyo huku akitoa wito kwa pande zinazopigana kusitisha vitaijumaa ya desemba8 wanajeshi 250 wa sudani kusini waliondoka asubuhi mjini goma likiwa ni kundi lingine la wanajeshi wa jumuiya hiyo ya afrika mashariki eac kuondoka huko drc huku hayo yakijiri namna hiyo waasi wa m23 waliripotiwa kuchukua mji wa kimkakati wa mushaki wilayani masisi wakati huu mapigano kati ya kundi hilo na jeshi la serikali frdc wakisaidiwa na wapiganaji wa zalendo yakishika kasi licha ya taarifa hizi jeshi la serikali frdc halijathibitisha taarifa yoyote kuhusiana na mapigano hayo huko mshake alekxi bahunga ni mbunge wa eneo hilo la masisi raia mshaki wanatuita na kutufasha kwamba wa ajui wamihitatu waliingia hapo asubuhi baada ya mapambano na jeshi letu la kumu na hivi sasa wako wanajierekeza ngambo ya karuba hiyo eh. inaleta hofu kupopulasio yetu ya masisi yaani njia ya kwenda masisi sasalikali rubaya imefungwa na hivi sasa chakula goma itapanda bei biashara huko masisi na hivyo vile vile tangu kuanza kuondoka kwa wanajeshi wa afrika mashariki kundi la m23 lilidai litachukua maeneo iliyokuwa imewakabidhi walinda amani wa eac na, tukiwa bado huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo na sasa tuangazie maswala ya kisiasa wakati kuelekea uchaguzi unaopangwa kufanyika nchini humo desemba 20 changamoto kadhaa zinagubika mchakato huo wakati huu mamia ya raia wakijitokeza kutaka kubadili kadi za kupiga kura zilizoharibika kuangazia swala hili kwa kina hii hapa taarifa yake jupita mayaka katika mji mkuu wa kinshasa na maeneo mengine ya nchi wapiga kura wanaonekana wakipanga foleni katika dakika za mwisho ili kubadilisha kadi zao za usajili wakati kadi hizi zinatakiwa kuwasilishwa bila malipo kuna taarifa zilizoenea kuwa mawakala wa rushwa wanadai fedha kwa ajili ya kuzibadilisha licha ya changamoto hizi za kiufundi zoezi hili pia linakabiliwa na lawama za mchakato wa uchaguzi huku wapinzani wakishtumu serikali kwa kuingilia shughuli ya tume ya uchaguzi seni na pia mahakama ya katiba ambayo ni msuluhishi wa mwisho katika kesi ya migogoro ya uchaguzi nchini kenya waziri wa fedha juguna ndungu aliiambia kamati ya fedha ya bunge la kitaifa kuwa taifa hilo linakabiliwa na hali mbaya ya kiuchumi akiongeza kuwa serikali inapata wakati mgumu kuwalipa mishahara wafanyakazi wa umma kulingana na waziri ndungu serikali haijaweza kukusanya mapato ya kutosha katika kipindi cha msimu wa elnino kenya imekumbwa na misimu miwili ya ukame mbaya zaidi na sasa kuna mvua ya elino hali hii pia inachangia mdororo wa uchumi hatupati mapato ya kutosha kutokana na ushuru na kwa sasa tunapata taabu kulipa mishahara lakini kwa sasa tunaomba muda kidogo tutafanya kila tuwezalo kusuluhisha hili kauli yake inaashiria nini johnson denge ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa jijini nairobi nafikiria kuna sababu ambazo tunaweza sema ni ukweli kwamba tuko katika crisis ukiangalia kwamba katika shilingi mia moja ambayo tunaokota kama ushuru karibu themanini inaenda kulipa deni na nafikiria zinazobaki eh, ishirini hazitoshi na nafikiria kuna utafauti kati ya eh, vile serikali inaishi na vile inasema inafaa tuishi serikali inasisitiza kwamba tukaze kamba lakini ukiangalia serikali yenyewe haika Kamba. na tutachukua muda ili kurudi tena sawasawa sawa. uh, labda madeni mengine yafutiliwe mbali ni mtazamo wake johnson denge mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa jijini nairobi nchini kenya kenyaombasakule tanzania idadi ya watu waliofariki kufuatia mafuriko na maporomoko ya udongo yaliyotokea mwishoni mwa juma ililopita wilayani hanang huko manyara ilifikia watu zaidi ya siti huku wale waliojeruhiwa 1 na kumi na sita kasim majaliwa ni waziri mkuu wa tanzania tumepoteza ndugu dug tat wanaume ni 2 na wanawake ni arba lakini mweshmua raisi anaengelea kutoa pole kwa wana hanang wana manyara na, na watanzania wote kufuatia tukio hili kubwa ambayo limetokea nchini katika kipindi hiki kilichoelekea kuwa mwisho wa mwaka na mweshimua rais kwa maelekezo yake kwamba serikali iwajibike kusimamia kwa namna yeyote ile ili wafiwa na wahanga wote waweze kuhudumiwa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania samia suluhu hasan alilazimika kuondoka jijini dubai ambako alikuwa akihudhuria mkutano wa mazingira wa cop 28 na kurejea nchini haraka iwezekanavyo ili kushughulikia janga hilo mara tu alipofika nchini mwake bi samia aliamrisha uchunguzi wa kina ufanywe kuhusu maporomoko yaliyosababisha vifo vya watu 76 mwishoni mwa wiki iliyopita katika eneo la hanang huko manyara rais samia alisema nimeelekeza kufanya taarifa za uchunguzi wa kina wa janga hili maeneo ambayo tunaweza tukahamisha watu na kwa bahati nzuri tumeshapata eneo wataalamu wameweza kupata eneo ambalo tunahisi serikali tutahamishia watu huko na tunaweza tukawa nao bega kwa bega katika kukamilisha ujenzi wao na kuhakikisha wamepata makazi ambayo yatakuwa ni makazi yao ya kudumu na waweze kuondoka kwenye makambi kwa hiyo taarifa za uchunguzi uh, kupata kiini lakini na kina cha janga hili ziharakishwe zipatikane kwa mapema ili tujue tunachukua hatua zipi rais samia aidha aliitaka wizara ya afya kufuatilia hali yoyote inayoweza kusababisha milipuko ya magonjwa wiki hii serikali ya uganda ilikashifu uamuzi wa marekani wa kuongeza vikwazo vya visa dhidi ya maafisa wake ikishutumu washington kwa kushinikiza ajenda ya ushoga barani afrika taarifa ya kina na mwandishi wetu emanuel makundi vikwazo hivi vipya vilivyotangazwa jumaatatu vinalenga maafisa wasiojulikana ambao marekani inawaona wanawajibika kudhoofisha demokrasia na kukandamiza makundi yaliyotengwa nchini uganda ikiwa ni pamoja na jumuiya ya lgbtq uganda ilipitisha moja ya sheria kali zaidi duniani dhidi ya mashoga mwezi mei ambayo inatoa hukumu ya kifo kwa watakaobainika kujihusisha na mapenzi ya jinsiya moja kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu tangu sheria hiyo kupitishwa imeibua wimbi la unyanyasaji dhidi ya mashoga waziri wa mambo ya nji wa uganda okelo orieme amesema kitendo cha marekani ni wazi kinaashiria kushinikiza ajenda ya ushoga kwa mataifa ya afrika akihoji kwa nini hatua kama hizo hazichukuliwi kwa mataifa mengine ya mashariki ya kati yenye sheria kama ya uganda vikwazo vya marekani vinaenda sambamba na vile vya benki ya dunia ambayo ilitangaza kusitisha misaada yake kwa nchi hiyo msikilizaji nchi ya marekani jumaatano ya wiki hii ilisema pande zinazohasimiana nchini sudan zimetekeleza makosa ya uhalifu wa kivita ikionya pia kuhusu ripoti za mauaji ya kikabila kwenye eneo la darfur baada ya karibu mwezi ikieleza kuguswa na kusikitishwa na kasi ndogo ya mazungumzo ya kusaka amani waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken. blinken kupitia kwa msemaji wake matthew miller anasema wanaoushahidi kuthibitisha madai yao <muchas> na, na sasa tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia huko misri ni kuwa raia wa nchi hiyo wanajiandaa kupiga kura wikiendi hii kuchagua rais wao katika uchaguzi ambao rais wa sasa abdel fatah al sisi anatarajiwa kushinda kwa muhula tatu licha ya ukosolewaji na hali mbaya ya uchumi inayoikabili nchi hiyo taarifa zaidi na paul nzioki kwanzia jumapili hadi jumanne raia wa misri wenye umri wa miaka 18 na zaidi watapiga kura kwa mmoja kati ya wagombea wanne akiwemo rais wa sasa abdel fatah ar sisi wafanyikazi wa mahakama 15 watafanya kazi kwa siku tatu za kupiga kura katika vituo 94 katika nchi hiyo yenye watu wengi zaidi miongoni mwa mataifa ya kiislamu matokeo yanatarajiwa kutangazwa disemba tarehe 18 kama duru ya pili ya upigaji kura haitahitajika hata hivyo karibu wakazi milioni 16 wa misri wanaona hili kama lisilowezekana kutokana na rekodi ya alsisi ya kupata zaidi ya asilimia 96 ya kura katika chaguzi zote mbili za mwaka 2014 na 218 tayari viongozi wawili wakuu wa, wa kuo upinzani waliotegemewa na wananchi kuangazia sauti za wapinzani wakati wa kampeni wako gerezani huko gui bissau alhamis ya wiki hii jeshi la nchi hiyo lilionyesha hadharani zana kadhaa za kijeshi ikiwemo risasi na roketi inazosema zilikamatwa katika kile serikali imekielezea kuwa ni jaribio la mapinduzi la wiki iliyopita jaribio lililotibuka akizungumuza kwa mara ya kwanza tangu arejee nchini rais umarosi soko embalo alitetea uamuzi wa kulivunja bunge akiwashutumu wapinzani kwa kuhusika katika jaribio hilo la mapinduzi lililoshindikana umarosi soko embalo hakuna tena vitisho kila kitu kimedhibitiwa mikononi wapo watu sabini na watano wamekamatwa wakati huu na hii leo mkuu wa majeshi ametuonyesha silaha zote zilizochukuliwa ilikuwa jaribio la mapinduzi ya serikali upinzani umekuwa ukipanga haya spika wa bunge alitoa maagizo kwa kamanda wa kikosi cha ulinzi wa kitaifa na nakuviendea vyombo vya sheria sasa kwa kuwa bunge liliingilia hali hii nimeamua kulivunja bunge hili mimi ni mwanasiasa wa demokrasia wiki ijayo tutatangaza baraza jipya la mawaziri na sasa serikali hiyo mpya ndiyo itakayopendekeza tarehe mpya ya kufanyika kwa chaguzi za wabunge ni sauti yake umaro sisoko embalo rais wa guine bissau kule niger mahakama ya ecoas alhamis ya juma ilikataa ombi la serikali ya kijeshi katika nchi hiyo la kuondolewa kwa vikwazo vilivyowekwa baada ya mapinduzi ikisema kuwa utawala huo wa kijeshi ni kinyume na katiba na hivyo kukosa mamlaka ya kutoa ombi kama hilo kwingineko duniani tukianzia huko israeli ni kuwa wakati huu vikosi vya nchi hiyo vikiendelea kuzingira mji wa gaza ikiwa ni miezi miwili tangu hamas ifanye mashambulio kwenye ardhi yake kitendo kilichosababisha israeli kutekeleza mfululizo wa mashambulio kulenga mji huo ambao kwa sasa umeharibiwa vibaya haya najiri wakati huu baraza la usalama la umoja mataifa wiki hii lilitarajiwa kuketi kupiga kura kuhusu kushinikiza usitishwaji wa mapigano kwenye eneo hilo la gaza antony blinken ni waziri wa mambo ya nje yeye alisema bayana kwamba wameitaka israeli kuwalinda raia is ni muhimu na inasalia muhimu kwa kwaisrael kuipa kipaumbele ulinzi wa raia bado kuna pengo kati ya nia ya kuwalinda raia na matokeo halisi tunayoyaona tunaendelea kutambua ugumu wa zaidi katika kazi hii kwani israel inakabiliana na magaidi ambao wanatangamana kwa makusudi na raia hata hivyo israel ina wajibu wa kufanya kila linalowezekana kulinda raia na kuongeza msaada zaidi ni sauti yake antony blinken waziri wa mambo ya nje wa marekani wiki hii waziri wa mambo ya nje wa uingereza david cameron alisema nchi yake itaendelea kuisaidia ukraine hata kama marekani itashindwa kutoa msaada mpya kwa taifa hilo ingawa amesisitiza kuwa anaamini washington itapitisha bajeti inayotakiwa kauli ya david cameron imekuja wakati huu urusi ikiendelea kurusha makombora zaidi kutokea baharini kiev ikisema ilifanikiwa kudungua makombora kadhaa alikuwa na kauli hiitulikuwa We wa kwanza kutoa silaha za kuharibu vifaru wakati watu walipokuwa na wasiwasi tulikuwa wa kwanza kutoa vifaru vya kivita wakati watu walipokuwa wanajuuliza kama ni jambo zuri tulikuwa wa kwanza kutoa risasi na maroketi ya masafa marefu kwa hivyo nadhani unaweza kuona mchango wa uwajibikaji wa nchi ya uingereza sio tu kwa idadi lakini uthabiti wa vifaa hivyo na hili litaendelea kuhusu nini kitatokea ikiwa marekani haitotoa msaada naamini marekani itatoa katika bunge la laongress kuna wengi wanaounga mkono ukraine kusaidiwajumaa hili bunge la senate la marekani lilishindwa kupitisha bajeti nyingine kuisaidia ukrain jambo ambalo limeibua maswali ikiwa nchi washirika ziko tayari kuendelea kuisaidia nchi hiyo name na msikilizaji hivi ndivyo naami nafikia tamati ya makala haya ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka hadi tutakapokutana tena panapo majaliwa uwe na wakati mwema na kwa heri kutoka nairobi