ujambo na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii miongoni ni pamoja na tume ya uchaguzi nchini drc seni wiki hii ilisisitiza kuwa uchaguzi utafanyika desemba 20 kama ulivyopangwa licha ya changamoto zilizopo wakati huo huo aliyekuwa mwenyekiti wa seni kule drc kornell nanga wiki hii alizindua chama kipya cha afc alliance fleuve congo wabunge wa uingereza walipiga kura kuunga mkono mpango wa kuwahamishia uhamiaji nchini rwanda uhaba wa mafuta washuhudiwa nchini burundi siasa za kenya tanzania lakini pia tutaangazia siasa za senegal na huko niger ambako mahakama ya ecoas wiki hii iliamuru kuachiwa huru mara moja kwa kiongozi aliyepinduliwa mohamed bazum jeshi la israeli laendeleza mashambulio mjini gaza na vilevile vile kutamatika kwa kongamano la kimataifa kuhusu hali ya hewa cop 28 kule dubai naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni msikilizaji tuandamane hadi tamati ya makala haya So, makala hii inaanzia nchini drc ambako wiki hii mwenyekiti wa tume ya uchaguzi seni deni kadima alisema uchaguzi mkuu utafanyika kama ulivyopangwa jumatano ya desemba 20 mwaka huu licha ya kuwa seni inashuhudia changamoto mbalimbali mbali. kadima vilevile aliwataka raia wa nchi hiyo kupuuza taarifa zinazosambaa kuwa huenda uchaguzi huo ukaahirishwa tumesikia mambo mengi katika mitandao ya kijamii na kwenye vyombo vya habari ukweli ni kwamba seni inafanya kila linalowezekana ili chaguzi zifanyike katika tarehe iliyopangwa yaani desemba 20tunawahimiza watu wote wajitokeze ili kushiriki katika zoezi hili lililo na muhimu sana ifahamike kwamba kinshasa iliomba tume ya umoja wa mataifa monusco na angola kuisaidia ndege za kusafirisha vifaa vya kupigia kura ripoti zinasema ndiyo kwanza monusco imepata kibali kutoka kwa baraza la usalama la umoja wa mataifa kuisaidia drc lakini angola haijajibu ombi hilo wakati hawa yakijiri namna hiyo umoja wa mataifa kupitia kwa kiongozi wa tume yake ya kulinda amani kule drc monusco bintu keita umeeleza wasiwasi wake kuhusu kuendelea kuzorota kwa usalama mashariki mwa nchi hiyo na hasa tishio la mapigano kati ya nchi hiyo na rwanda wakati huu pia kinshasa ikitaka walinda amani wa monusco kuondoka bintu keita ripoti provides... iliyoko mbele yenu inaeleza namna hali ilivyo kwa sasa pamoja na hatua zilizopigwa katika mchakato wa uchaguzi pia inaainisha kuendelea kuzorota kwa usalama kwenye eneo la mashariki na hasa uasi mpya ulioanzishwa na kundi la m2 lakini pia uwezekano wa kutokea mapigano katika maeneo mengine ya nchi mzozo wa kikanda kati ya dirasi na rwanda umeendelea kushika kasi na kutishia uwezekano wa vita ambavyo huenda ukajumuisha nchi ya burundi That could also draw in katika hatua nyingine zikiwa zimebaki siku chache sana tu ili ufanyike uchaguzi mkuu huko kongo kampeni za uchaguzi zinaelekea kutamatishwa siku ya jumatatu ya desemba 18 huku wagombea wa urais wakilalamikia kunyanyaswa kisiasa na wengine hata kunyimwa ruhusa ya kufanya kampeni zao katika uwanja mkubwa wa mpira wade martir mfano muungano wa lamuka kama walivyosema mgombea martin fayulu hata hivyo waziri wa michezo katika nchi hiyo kabulo mwana kabulo yeye alifahamisha kwamba kazi za ukarabati uwanja huo zimeendelea na haiwezekani kuzisimamisha sababu ambayo chama cha fayulu chalamuka kilisema haina msingi kama anavyoeleza msemaji wake prince epenge sababu za uongo za kisiasa zinazotolewa hapa hazina msingi wowote siku kama kumi na mbili zimepita bwana felix antoine chilombo alikuwa na mkutano katika uwanja wa demartir sababu kama hizi hazikutolewa inabidi sote tuwe sawa kusema ukweli wameogopa kwamba martin fayulu atakuja kuwaonyesha kwamba anao wafuasi wengi hizi ni mbinu za kisiasa za kuwazuia baadhi ya wagombea haswa martin fayulu kufanya mikutano yake ili kukutana na uautaa hivi karibuni fayulu alisema kwamba amekwama kuendelea kupiga kampeni kwa sababu ndege yake ilikosa mafuta baada ya serikali kujikusanyia mafuta yote katika viwanja vya ndege madai ambayo hata hivyo serikali ya kinshasa iliyakanusha namna kabla kulikunja ya kulikunja aviayaliyojiri huko DRC, ni nikuwa aliyekuwa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi katika nchi hiyo cornelle nanga akiwa jijini nairobi wiki hii alizindua vuguvugu vugu la kisiasa linalofahamika kwa jina la alliance fleuve congo afc nanga alionekana akiambatana na kiongozi wa kundi la waasi la m 23 bertrand bisimwa mamlaka jijini kinshasa kupitia kwa msemaji wake patrick muyaya ambaye yeye ndiye waziri wa habari ilisema imegadhabishwa na hatua ya kenya kuruhusu kuzinduliwa kwa vuguvugu vugu hilo afc kwenye ardhi yake kutoka huko drc tuelekee nchini rwanda huko ambako wiki hii waziri mkuu wa uingereza rishi sunak jumanne ya disemba 120 alisema kwamba amefanikiwa kumaliza uwasi uliokuwa ndani ya chama chake cha conservative ambapo alifanikiwa kupata uungwaji mkono wa wabunge kuhusu mipango yake kuwatuma wahamiaji nchini rwanda emmanuel makundi na undani wa taarifa hii wabunge walipiga kura 313 kwa 29 kuunga mkono mswada huo ambao uliundwa kushughulikia maswala yaliyotolewa na mahakama ya juu ya uingereza ambayo mwezi uliopita ilitangaza sera hiyo kuwa kinyume cha sheria matokeo ya kura hii yamekuwa ni ushindi wa kwanza mkubwa wa waziri mkuu sunak ambaye tangu aingie madarakani aliweka ajenda ya kushughulikia uhamiaji haramu kama kipaumbele hata hivyo licha ya kupata uungwaji mkono huenda mwakani akalazimika kufanya marekebisho katika baadhi ya vipengele vya mkataba huo ambavyo watetezi wa haki za binadamu wameonya vinaenda kinyume na sheria za kimataifa muswada huu utalazimisha mahakama za nchi hiyo kuiona rwanda kama nchi salama huku pia ikiondoa nafasi yoyote ya waomba hifadhi kufungua kesi katika mahakama yoyote kupinga kufukuzwa kwao RF msikilizaji wiki hii nchi ya kenya ilifanya kumbukizi ya miaka 60 ya uhuru kutoka kwa waliokuwa wakoloni wake uingereza raia wakitaka taifa hilo kuwajibika kutokana na ukatili uliofanywa na askari wake kuadhimisha siku hii rfi kiswahili ilikupa nafasi ya kujikumbusha hotuba aliyowahi kuitoa rais wa kwanza wa taifa hilo hayati mzee jomo kenyatta katiba ambayo sisi tumekwisha itengeza ni katiba ya kila mwafrika ni katiba ya serikali ya mwafrika hapana katiba ya kabila hii au ya taifa hii ni katiba ya afrika yetu hii ya kenya ni katiba ya kuendesha kazi yetu ya serikali ikiwa na madaraka kwa hivyo ndugu zanguni mziende nyumbani na kushindana tumeshindwa nam hiyo ni sauti yake rais wa kwanza wa kenya baada ya uhuru hayati jomo kenyatta na katika hafla ya maadhimisho ya kumbukizi ya miaka 60 ya uhuru rais william ruto alitangaza kuwa haitakuwa lazima kwa mtu yeyote anayetaka kuingia nchini humo kubeba mzigo wa maombi ya visa kauli yake ni mwendelezo wa kile ambacho hivi karibuni amekuwa akikihubiri kuhusu nchi yake kuachana na mpango wa malipo ya viza kwa wageni wanaoingia nchini kenya ili kuongeza utangamano Mombasa, FM. wiki hii kule tanzania wizara ya mambo ya nje ilithibitisha kifo cha mmoja wa raia wake aliyeuawa baada ya kutekwa na kundi la hamas lililovamia kusini mwa israeli oktoba tarehe 7 mengi zaidi na florence kivuva waziri wa mambo ya nje januari makamba kupitia ukurasa wake wa kijamii wa x amethibitisha kifo cha raiya huyo wa tanzania alietajwa kuwa joshua molel aliyekuwa anasoma nchini israel makamba ameeleza kuwa serikali ya israel imeiambia tanzania kuwa molel mwenye umri wa miaka 21 ambaye alipoteza mawasiliano na ndugu zake aliuawa mara tu baada ya kutekwa na kundi la hamas serikali ya tanzania imesema imewasiliana na familia ya molel na inatarajiwa kutuma ujumbe nchini srael zaidi wao. mkuu wa tume ya umoja wa mataifa nchini sudan kusini unms nicolas hysom jumatano 5 disemba 13 alisema dalili zinaonyesha kuwa nchi hiyo haiko tayari kuhakikisha kuwa uchaguzi mkuu wa kwanza uliopangwa kufanyika mwaka ujao unakuwa huru haki na wa kuaminikatumeshasema met- wazi kwamba vile hali ilivyo kwa no sasa need- nchi bado haiko tayari kufanya uchaguzi unaoweza kuaminika mtazamo ambao unakubaliwa karibu na wadau wote wa kisiasa mambo kadhaa ambayo lazima yatimizwe ili kufanya uchaguzi huu kama yalivyoainishwa kwenye ripoti ya katibu mkuu ni pamoja na mfumo mpya wa kikatiba kusambazwa kwa vikosi vya usalama vya pamoja vyenye uwezo kwa hivyo kutimizwa kwa vigezo hivi ni sharti muhimu ili kuwezesha kufanyika kwa uchaguzi mzuri aidha katika taarifa yake mkuu huyo wa tume ya umoja wa mataifa kule sudan kusini nicolas haysom alisema hali mbaya ya kiuchumi na ile ya kibinadamu kwenye taifa hilo inazidi kutishia kulitumbukiza taifa hilo kwenye migogoro zaidi tuangazie yaliyojiri katika kanda ya afrika magharibi na kaskazini tukimulika tochi yetu huko senegal ambako wiki hii mahakama jijini dakar iliagiza jina la mwanasiasa wa upinzani usman sonko lirejeshwe kwenye orodha ya wagombea urais kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao hatua hii ya mahakama inamrejesha sonko ambaye ana umaarufu mkubwa hasa kwa vijana kwenye kinyanganyiro kusaka uongozi wa hiyo uamuzi huo ulipokelewa kwa shangwe na wafuasi wa kiongozi huyu na sasa atakuwa miongoni mwa wagombea kwenye uchaguzi ujao kama anavyoeleza sire cledor li wakili wa upinzani haki imethibitishwa kwa hivyo jaji amesema kwamba kuondolewa kwake ilikuwa ni unyanyasaji na kwamba kuna ulazima wa kulirejesha jina la usman sonko kwenye orodha ya wapiga kura hii ilikuwa ni athari za kisheria ina maana kwamba ni mtu ambaye lazima awe na fomu zake za udhamini mtu ambaye lazima awe mgombea wurais na ikiwa hatua hii itachukuliwa basi atagombea katika uchaguzi wa februari 25 ni haki imetendeka na hii ni fahari kwetu sonko ambaye kwa sasa yuko gerezani ameendelea kusisitiza kuwa mashtaka dhidi yake yalichochewa kisiasa msikilizaji kule chad kinara wa upinzani mwanzoni mwa juma alitoa wito kwa raia kupiga kura ya ndiyo kuhusu mabadiliko ya katiba inayotarajiwa kufanyika wikendi hii kauli ambayo anaashiria kubadili msimamo wake wa awali ambapo alikuwa anapinga marekebisho hayo suk masra katiba jinsi inavyowasilishwa leo kwenye kura ya maoni inaonekana kuwa katiba ambayo ni bora kuliko ile ya mwak1996 kwa sababu inaruhusu uchaguzi wa magavana kwa mfano na ni bora kuliko ile ya mwakw22 ambapo iliainisha umri wa mgombea hadi miaka 4 mambo ambayo yaliwagawa wachadi katiba hii inayowasilishwa si kamilifu bali ni bora zaidi tulipowauliza wananchi wa iwapo wangependa kipindi cha mpito kirefushwe jibu ni hapana masra amesema uamzi wake umetokana na maombi ama maoni aliyopokea kutoka kwa wafuasi aliyokutana nao katika nchi nzima kwengineko duniani tukianzia kule urusi ni kwamba rais vladimir putin katika mkutano wake wa kwanza na wa mwisho wa mwaka na wanahabari alisema malengo ya nchi yake nchini ukraine hayajabadilika na hakutakuwa na amani hadi pale yatakapotimia kutakuwa na amani pale tutakapotimiza malengo yetu na malengo haya hayabadiliki hebu nikumbushe kile tulikisema kumaliza ubaguzi wa ukraine kutojiimarisha kijeshi na kutoegemea upande kama tutafikia makubaliano ya kuhusu kijeshi basi lazima tukubaliane katika misingi nikukumbushe tu katika mazungumzo ya istanbul tulikubaliana haya lakini hata hivyo makubaliano haya yali putin aliitoa kauli hii siku chache baada ya kutangaza kuwania tena urais mnamo mwezi mach mwaka ujao huo utakuwa muhula wake wa tano kwa kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 71 ambaye amekuwa madarakani kwa myaka 24 alhamis ya desemba 14 ilisema inapanga kuendelea na vita yake dhidi ya kundi la hamas kwenye ukanda wa gaza hata kama itakosa uungwaji mkono wa kimataifa wakati huu ikiendelea kupokea shinikizo hata kutoka kwa mshirika wake wa karibu marekani john kirby ni msemaji wa baraza la usalama la marekani Hamas... hii ni vita ambayo hamas ilijiletea yenyewe na wakati sote tunataka vita isimame kwa sababu inaleta madhara hamas imesisitiza kurudia kile ilikifanya oktoba saba tena na tena na tena imeapa kuiharibu israel na kuuwa wayahudi wengi kadiri kadiriinavyoweza kwa hivyo wakati tukitaka vita imalizike haraka iwezekanavyo kumaliza madhila ya raia na kutengeneza mpango utakaoleta amani makubaliano ya kusitisha mapigano na kundi la kigaidi kama hamas siyo jibu Is not the hayo yakijiri wakati mshauri wa maswala ya usalama wa rais joe biden jake sullivan alikuwa amekutana na waziri mkuu benjamin netanyahu na kuwasilisha ujumbe wa marekani ambapo jake sullivan alisema serikali ya israeli imedokeza kuwa haina mpango wa muda mrefu wa kuikalia gaza na kwamba hatimaye udhibiti wa gaza utawala wa gaza na usalama wa gaza lazima ubadilike kwa wapalestina sasa swali la jinsi ya mabadiliko hayo yanatokea kuhusu ratiba gani kufuatwa pia ni jambo ambalo tunajadiliana sana lakini msimamo wa jeshi la marekani liko wazi hatuamini right kwamba ni sawa kwa israel kukalia gaza kwa muda mrefu ni sauti yake jake sullivan mshauri wa maswala ya usalama wa rais wa marekani joe biden msikilizaji kongamano la umoja wa mataifa kuhusu hali ya hewa lilitamatika wiki hii baada ya nchi za magharibi pamoja na watetezi wa mazingira kuonesha ghadhabu zao baada ya nchi mwenyeji kutoa rasimu ambayo ilionekana haina hatua za uhakika kumaliza matumizi ya mafuta ya visikuku hata hivyo wanaharakati wa wanyamapori walipongeza mkataba uliofikiwa kwenye mkutano huo wa cop 28 ambao wanasema utasaidia kuwalinda wanyamapori ambao wanaathiriwa pakubwa na mabadiliko ya tabiya nchi philip kuavoga ni mkurugenzi wa mipango kutoka shirika la kuhifadhi wanyamapori la international found for animal welfare ef Very... tunafuraha sana na hatua ambazo zimepigwa kwenye mkutano wa kopi 28 na hasa kuweka mezani dhana ya bayoanuwai na wanyama pori kama suluhisho kuu katika majanga ya hali ya hewa kwa hivyo nafikiri kitendo cha kuamua kutumia viumbe hai kama sehemu ya suluhisho la athari za hali ya hewa nadhani ni jambo muhimu sana pia suala la utoaji fedha kusaidia nchi zilizoathirika na hali ya hewa nadhani hili limekuwa ushindi mkubwa kwetu angalau tuna kitu kwa ajili ya jamii zilizoko hatarini ambazo zitaweza kujikwamua kutokana na madhara yanayohusiana na mabadiliko ya hali ya hewa awali katibu mkuu wa umoja wa mataifa un antonio guteresh alizionya nchi dhidi ya kushindwa kufikia makubaliano kuhusu kumaliza matumizi ya mafuta ya petroliop8 inahusu is... kubadilisha mambo lakini serikali za kitaifa haziwezi kufanya hivyo peke yake ajenda ya kuongeza kasi kwa serikali na watendaji wasiowa serikali kuharakisha kwa kiasi kikubwa juhudi za kuzuia uzalishaji ulimwengu wetu auwezi kumudu kucheleweshwa au kurudi nyuma Ni kutoka kwa ahadi hadi mkutano huo wa kope 28 ulimalizika huku kukiwa na matumaini ya kufikia utekelezwaji wa mkataba uliokubaliwa na pande zote zilizoshiriki kongamano hilo nam msikilizaji hivi ndivyo nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojeri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana kwa muda wako nikutakieni krismasi njema kwa watakawoisherehekea majaliwa lakini pia heri ya mwaka mpya wa 224 pia tukijaliwa ninaenda mapumzikoni tukutane tena mwakani mungu akipenda