jambo hapo ulipo natumai uboheri wa afya karibu kwenye makala yaliyojiri wiki hii na kwa niaba ya ruben lukumbuka ukiniita juita mayaka nitaitika baadhi ya habari ambazo tutaziangazia wiki hii ni uchaguzi kule drc wakati huu shughuli ya kuhesabu kura ikiendelea kikosi cha jumuia ya afrika mashariki chaondoka rasmi nchini drc tutaangazia mapigano kule sudan kadhalika uhusiano wa kidiplomasia kati ya ufaransa na niger pia siasa za afrika kusini na kwingineko ulimwenguni tutaangazia masaibu yanayomkabili donald trump lakini pia hali kule gaza popote pale ulipo karibu na asante kwa kuichagua arifa kiswahili nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo shughuli ya kuhesabu kura inaendelea baada ya mamilioni ya raia kushiriki zoezi hilo kwenye uchaguzi mkuu uliokumbwa na changamoto mbalimbali mbali siku ya ijumaa tume ya uchaguzi seni ilianza kutangaza matokeo kutoka vituo mbalimbali vya kujumlisha kura baada ya kutangaza rasmi kumalizika kwa zoezi hilo siku alhamisi kutokana na changamoto za kiufundi ambazo zilifanya baadhi ya vituo kufunguliwa kuchelewa katika baadhi ya sehemu kwenye uchaguzi huu wa disemba ishiin kufikia sasa ijai hali ikoje kulingana na matokeo ya awali rais felix chisekedi anayetafuta kuongoza kwa muhula wa pili amepata ushindi mkubwa katika matokeo ya raiya wa drci waliopiga kura wakiwa katika nchi za kigeni ambapo uchaguzi huo uliandaliwa uchaguzi wa drc ulikumbwa na changamoto kadhaa ikiwemo vituo vya kupigia kura kuchelewa kufunguliwa kufeli kwa mashine za kupigia kura hali iliyowafanya baadhi ya wagombea wa urais kuitaka senii kuandaa uchaguzi mwingine siku ya tano seni iliongeza muda wa zoezi la upigaji hadi alhamisi hata hivyo ripoti zinasema kuwa hadi kufikia ijumaa zoezi hilo liliendelea katika baadhi ya maeneo licha ya tume hiyo kutangaza zoezi hilo kukamilika siku ya alhamisi shukran minlt ijai kwa taarifa hiyo ambayo pia inaendelea kufuatiliwa na wandishi wetu ambao wako nchini nchinid kikosi cha mwisho cha wanajeshi wa jumuiya ya afrika mashariki jumatano juma hili kimeondoka mashariki mwa nchi ya drc baada ya serikali ya kinshasa kukataa kuongeza muda wa kikosi hicho nchini humo na badala yake kukaribisha kikosi kutoka nchi za jumuiya ya kusini mwa afrika sadek mwandishi wetu vikta moturi anaeleza zaidi katika ripoti hii aliyoiandaa kwa ushirikiano na mwandishi wetu wa goma chube ngorumbi <tinyo> kwenye uwanja wa ndege wa goma wanajeshi wa kikosi cha mwisho kinachoundwa na wanajeshi kutoka kenya wanaabiri ndege maalum kurudi nyumbani kabla ya kuondoka kamanda wa kikosi cha jumuiya ya afrika mashariki meja jenerali afaksad kiugu anawahutubia wanajeshi hao na kuwaaga raia wa drcmjue mefanya kazi kwasavyo mefanya kazi kulingana na mamraka ambayo tulikuwa tumepewa na narudi nyumbani ukiwa najivunia naye mwwakilishi wa jeshi la fardc brigedia jenerali emmanuel kaputa naye alikuwa na kaulii kwa kikosi cha kenya tunaleta shukrani kwa kenya as contribution country ya kuwa ametua hapa kufanya kazi na nasi pamoja tunashukuru na kwa hiyo tunawatakia kurudia njema kwa famili na kazi na tunaweza kukutana kwa misha nyingine ya baada ya kuasili jijini nairobi kikosi hicho kilikaribishwa na mkuu wa majeshi jenerali franci sogola sio mwisho wa kusaidia kutafuta usalama na amani ya kikanda kazi mliofanya chini ya ushirikiano wa jumuia ya afrika mashariki ni ushahidi tosha wa ushirikiano wetu na sisi kama kenya tutaendelea kuwa tayari iwapo tutaitwa tena kusaidia kurejesha amani kwenye ukanda To peace in the kikosi cha jumuia ya afrika mashariki kiliundwa na wanajeshi kutoka kenya uganda burundi na sudan kusini na kutumwa mashariki mwa drc mwishoni mwa mwaka w 222 kusaidia kuleta amani kuhusu kikosi hiki cha jumuia ya afrika mashariki ambacho kilijumuisha wanajeshi kutoka burundi sasa wanajeshi hao wa burundi waliotumwa jimboni kivu kusini nchini drc mwishoni mwa 21 wamedaiwa kuwabaka wanawake kuwateka na kuwatesa raia wa kawaida kwa mjibu wa ripoti iliyotolewa mwishoni mwa wiki iliyopita na shirika la kutetea haki za binadamu la burundi human aidha kwa mjibu wa shirika hilo vuguvugu la vijana kutoka chama tawala nchini burundi walihusika na visa vya ukiukaji wa haki za binadamu huko kivu kusinir bujumbura msikilizaji serikali ya tanzania imesema ipo tayari kupeleka askari wake kujiunga na kikosi maalum cha jumuiya ya maendeleo kusini mwa africa sdic kitakachotumwa mashariki mwa drc kukabiliana na makundi ya waasi wakati u vikosi vya jumuiya ya afrika vikiwa vimeondoka januari makamba ni waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa afrika mashariki kaamuliwa kwamba uh, zifanyike jitihada za kijeshi za kushughulika na vikundi mbalimbali vyenye silaha ambavyo vinahatarisha amani na usalama uh, mashariki mwa congo na kwa hiyo ikaamuliwa kwamba sadek ipeleke jeshi na tanzania imetoa mchango wa vikosi katika jeshi hilo uh, ambalo uh, litapelekwa uh, mashariki mwa, mwa kongo haya mamlaka nchini humo zinachunguza ripoti kuwa nchi jirani ya malawi imepiga marufuku uagizaji wa, wa mahindi kutoka tanzania kwa msingi wa uwepo wa ugonjwa hatari unaoathiri mahindi karo korel anaangazia hili wizara ya kilimo nchini tanzania ikithibitisha hatua hiyo imeahidi kutoa taarifa kamili kuhusu ugonjwa huo hivi karibuni kwa upande wake serikali ya malawi imesema imelazimika kuchukua hatua hiyo kwa sababu za kiusalama na marufuku hiyo itakuwa ni ya muda aidha malawi imesema marufuku hiyo pia itaathiri uagizaji maindi kutoka kenya hali ambayo inazua wasiwasi wasi, wakati huu nchi ya malawi ikikabiliwa na uhaba wa maindi baada ya kimbunga cha fredi kilichozuka nchini humo mwezi machi na kusababisha uharibifu mkubwa kenya na tanzania zimekuwa nchi tegemezi kwa nchi ya malawi wakatiwa uhaba wa chakula na sasa malawi sasamalawbadaa kutoka nchi kama afrika kusini ambayo pia haina chakula cha kutosha kwa sasa tuelekea kule kenya ambapo nchi hiyo na umoja wa ulaya jumatatu juma hili jijini nairobi zimetia saini makubaliano ya kibiashara baada ya majadiliano ya muda mrefu makubaliano yanayolenga kuongeza ubadilishanaji wa bidhaa kati ya masoko hayo mawili busl ikiendelea kukita mizezi ya ushirikiano na bara la afrika makubaliano haya ya ushirikiano wa kiuchumi yataipa kenya nafasi kulifikia soko la ulaya kirahisi bila ya baadhi ya bidhaa zake kutoza ushuru huku bidhaa kutoka ulaya zikipata punguzo la ushuru william ruto ni rais wa kenyalicha ya kuwa siku ya leo inawakilisha tukio la ahadi ya kipekee pia ni mwanzo wa ushirikiano wa kihistoria kwa mabadiliko ya kihistoria eu siyo tu ni kubwa kwa soko ni soko adhimu ambalo linatoa hakikisho la mapato makubwa kwa bidhaa zetu na kuchochea uzalishaji wa kuuza bidhaa zetu nje na zikaongeza ushindani wa hali ya juu haya ni makubaliano ya kwanza ya kibiashara kati ya eu na taifa la afrika tangu mwaka elfublnkns ursula von der leyen ni rais wa kamisheni ya umoja wa ulayamakubaliano haya yako wazi kwa wanachama wengine wa jumuia ya yeah, afrika mashariki Miss mkataba huu umeifanya kenya kuwa kipimo unaonyesha namna ya kusonga mbele tunazihamasisha nchi African nyingine za afrika mashariki kujiunga kwenye ushirikiano huu wa kibiashara na uchumi tanufaika zaidi kutokana na utangamano wa kikanda na ni muhimu hasa kwa ninyi wenyewe kwenye ukanda kufungua soko zaidi ni sauti yake ursula von der rais wa kamisheni ya umoja wa ulaya nchini uganda polisi walisema wanajihadi wanaohusishwa na kundi la lalam waliwaua watu kumi kwa kuwateketeza moto katika mji wa kusini maharibi mwa nchi hiyo len kibu na taarifa hiyo polisi wamewataja wanajihadi hao kuwa waasi wa adf ambao walivuka mpaka na kuingia uganda na kuvamia mji wa kamwenge mbali na mauaji msemaji wa polisi katika eneo hilo vincent twesige amesema waasi hao wameteketeza moto pikipiki pikipikina bidhaa katika mji huo baada ya tukio hilo jeshi limeripotiwa kuwasaka wanajihadi hao wa kiislamu waliotekeleza shambulio hilo jumatatu usiku shambulio hili limekuja baada ya rais yoweri museveni kusema kuwa jeshi la uganda lilikuwa limefanikiwa kuwaua waasi wa adf zaidi ya m2 mwezi septemba nchini drc nchini rwanda kampuni ya ujerumani inayotengeneza chanjo chanjobynte wiki hii ilitangaza rasmi kukamilika kwa ujenzi wa kiwanda hicho nchini rwanda akizungumzia umuhimu wa kiwanda hicho rais wa rwanda paul kagame amesema nchi za afrika sasa hazitalazimika kuwa umbaumba umba kwa mataifa tajiri ili kupata chanjo za magonjwa kwa wakati hakika tuna nguvu kuliko matatizo ukosefu wa usawa wa chanjo uliathiri sana bara la afrika wakati wa mlipuko tulijikuta tukigonga kila mlango kutafuta dozi kile ambacho ushirikiano wa byontek na afrika unaonyesha ni kwamba teknolojia ya chanjo inaweza kuwa ya kidemokrasia hata hivyo natungeweza kufikia hatua hii bila ushirikiano sababu nilitaka kutaja haya yote ni kwa kuwa ukweli wa mafanikio katika hatua ya leo ni uaminifu na ushirikiano Is trust and ni sauti yake a paul kagame rais wa rwandarfi kigali 9kule somalia vyombo vya usalama hatimaye vilichukua rasmi jukumu la ulinzi wa makazi ya rais ikulu na bunge kutoka kwa waliokuwa wanajeshi wa umoja wa afrika artemis artemis kwenye taarifa yake kuwa makabidhiano hayo yalifanyika siku ya jumapili mjini mogadisho wakati awamu ya pili ya kuondoa wanajeshi wake ikianzawacambwmamboamazamaia akiwa nchini kenya kwa kiwango fulani tasema majeshi haya yamepata ukakamavu na uwezo ya kuweza kudhibiti usalama ya zile critical national zileosema kama makao makuu ya serikali ikulu ya rais majengo ya parliament judiciary lakini kidogo ile tutakuwa nayo ni confidence ya kwamba kwa kiwango gani wataweza kufanya kazi hiyo manake kama amisom imeondoka uh, amisom haikwa tu wale askari wamechunga majengo hayo ama isoletho hizo za serikali amisom imekuwa ni wale askari pamoja na ile tasema, support from other entities ya au ni mtazamo wake agostin lokwang mtaalamu masole, usalama, wa maswala ya usalama akiwa nchini kenya kule sudan kwa mara nyingine tena raia waliokuwa wamehamia eneo la wadmadani jimboni aljazira wamelazimika kuhama tena katika eneo hilo kutokana na ukosefu wa usalama ambapo zaidi ya watu250 walikuwa wamekimbia eneo hilo wakilazimika kutumia miguu georj ajoi na maelezo zaidi shirika la msalaba mwekundu limelazimika kuaondoa wafanyakazi wake wiki jana wakati ambapo yalipozidi kuongezeka mapigano mjini humo na linatoa wito wa juhudi za kuwaokoa maisha na mpango wa kusambaza misaada ya kibinadamu kuna hofu kwamba eneo la wadmadani ambayo wakati fulani lilikuwa kimbilio salama kwa watu wanaokimbia ghasia kutoka am linageuka kuwa eneo lingine la mapigano na vilevile vile vifo kuripotiwa kufikia sasa watu zaidi yali5 wamekimbia makazi yao ndani ya nchi na wengine milioni hifadhi ya nchi umoja wa mataifa unaonya kuwa kuna uwezekano wa mzozo kuenea hali ambayo itawalazimisha watu kuzidi kuhama makwao umoja wa afrika juma hili umeeleza kuguswa na kuendelea kuzorota kwa alia usalama nchini humo na kutaka mapigano kusitishwa mara moja <mulia> kwingineko afrika katika makala yaliyojiri wiki hii kiongozi wa kijeshi nchini guini kanali mamadi dumboya alitangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia alhamisi baada ya kutokea kwa mlipuko wa moto jijini conakry na kusababisha vifo vya watu 23 na wengine zaidi ya 20 wakiachwa na majeraha katika kipindi hiki cha maumivu na huzuni inatoa salamu za rambirambi kwa familia ambazo zimepoteza upenda wao katika tukio hili kwa waliojeruhiwa na wasiokuwa na makazi linaohakikishia kwamba nawaunga mkono kwa ushirikiano wa wananchi wagini natumia fursa hii kuwashukuru wananchi wote na marafiki wagini kwa kutunga mkono katika kipindi hiki ambacho tunakipitia kutokana na hali hii inatangaza sikutatu za maombolezo katika kuwaenzi wale wote waliopoteza maisha kuanzia disemba teh 21kumekuwa na, na ukosoaji mkubwa kutoka kwa mashirika ya kiraia ambayo anaikosoa serikali kuweka gala kubwa la mafuta katikati ya jiji ufaransa inapanga kufunga ubalozi wake nchini niger kwa muda usiojulikana baada ya kushindwa kutekeleza majukumu ya kidiplomasia kutokana na vizuizi vilivyowekwa na serikali ya kijeshi inayotawala hayanajiri wakatoo kikosi cha mwisho cha wanajeshi wa ufaransa nchini humo wakiondoka ijumaa baada ya operesheni ya zaidi ya mwongo mmoja dhidi ya wapiganaji wa kijihadi katika eneo la sahel maharibi mwa afrika ali bilali nini kimetokea uhusiano kati ya niger na ufaransa mtawala wake wa zamani wa kikoloni umevunjika tangu pale maafisa wa jeshi walipompindua rais mohamed bazum na kutoa mamlaka katika mapinduzi mwezi julai kufuatia mkataba wa wanajeshi kati ya nchi jirani za mali na burkina faso waliamuru polisi kumfukuza balozi wa ufaransa lvn ite na kutoa wito wa kuondoka kwa wanajeshi wa ufaransa ufaransa mwanzoni ilipuuza agizo hilo lakini mwezi mmoja baadaye rais emmanuel macron alitangaza kwamba balozi huyo atarejea paris na wanajeshi wa ufaransa wataondoka kulingana na waraka waliosambazwa kwenye mitandao ya kijamii mamlaka ya niger haikujibu vyema ombi la ubalozi wa ufaransa wa kufanya kazi chini ya hali ya kawaida kufuatia mapinduzi maafisa wa ufaransa hawakuthibitisha au kukanusha ukweli wa uwaraka huo wamesema hata hivyo hali katika ubaluzi huo imekuwa ngumu tangu majira ya joto na vikwazo vinavyofanya kuwa vigumu kutekeleza shughuli zake nchini burkinafaso ufaransa imefutilia mbali uamuzi wa wake ulioamuru wa kurejesha nyumbani kwa paul francois ndugu yake aliyekuwa rais wa burkina faso blas compaure ili kushtakiwa kwa mauaji ya mwandishi wa habari mnamo 198 compaure na alituhumiwa kwa mauaji mwandishi nobert zongo aliyekuwa mkurugenzi wa jarida moja nchini humo mauaji yake yakisababisha maandamano na ukosoaji mkubwa kutoka jamii ya kimataifa ule afrika kusini rais serina maposa amesema kauli ya mtangulizi wake jacob zuma kuwa hatakipiga kura chama cha anc wakati wa uchaguzi mkuu ujao ni uamuzi wa wake wa kidemokrasia na ana uhuru wa kufanya hivyo mwishoni mwa wiki iliyopita zuma alitangaza kuwa atakiunga mkono chama kipya kwingineko ulimwenguni baraza la usalama la umoja wa mataifa ijumaa limepiga kura na kutaka misaada ya dharura kupelekwa kule gaza wakati huu mkuu wa shirika la afya duniani who akionya kuhusu njaa itakayolikabili eneo liliyozingirwa na palestina hata hivyo baraza hilo limekosa kukubaliana kuhusu kusitishwa kwa mapigano ambayo yamedumu takribani miezi miwili linda thomas grnfield ni mjumbe wa marekani kwa umoja wa mataifa We were... azimio hilo sio kwamba ni kamilifu baadhi ya wanachama wetu wamekataa kulaani vikali vitendo vya kigaidi vya vyaam oktoba 7 israeli imejitolea kufikia makubaliano mengine na hivyo hamas lazima likubali pia awamu nyingine ya usitishwaji mapigano hatua ambayo tumeichukua leo ni hatua chanya ni sauti yake linda thomas grnfield mjumbe wa marekani kwa umoja wa mataifa msikilizaji rais wa marekani donald trump ameukosoa uamuzi wa mahakama ya juu mjini colorado ambao umemzuia kuania urais katika uchaguzi ujao uamuzi ambao sasa ni wazi hatashiriki katika kura ya mchujo kwenye jimbo hilo kule china idadi ya watu waliofariki baada ya kutokea tetemeko la ardhi la usika wa kwa mkia jumanne kaskazini maharibi mwa nchi imefikia 148 kwa mjibu wa shirika la habari la taifa wakatupia mamlaka zikizidisha juhudi za kuwatafutia makazi mapya maelfu ya watu walioathirika na janga hilo takribani watu zaidi ya la lakim na 39 wakiamishwa kwenye makazi ya muda na rais wa ufaransa emmanuel macron ametetea mswada tata uliopitishwa na bunge kwa lengo la kuwadhibiti wahamiaji wanaokuja katika nchi hiyo akisema ni kinga ambayo wafaransa wanahitaji victo abuso anaeleza zaidi wabunge 349 wameunga mkono mswada huo huku 16 wakiopinga hatua inayokuja baada ya maseneta kuupitisha mswada huo unalenga kudhibiti wahamiaji wanaokuja nchini ufaransa kwa kile serikali ya rais macro inasema inataka kuwalinda raia wa taifa hilo kwa mujibu wa mswoda huo uliofanyiwa mageuzi kabla ya kupigiwa kura tena wahamiaji wanaokadiriwa kuwa kati ya na 7,1 watalazimika kupewa vibali vya kuwaruhusu fanyakazi kila mwaka hata hivyo mswada huo umeendelea kupingwa vikali na utetezo binada, na wa haki za binadam na baadhi ya wabunge wa chama cha macro kwa kile wanachokisema kwamba unakandamiza haki za wahamiaji niishie hapo na taarifa yake vikto abuso kwa sababu muda umenipa kisogo ni kushukuru kwa kuichagua arifa ya kiswahili nikutakie heri njema za krismasi na mwaka mpya umekuwa name jupiter mayakam