mbona karibu katika makala ya kwanza ya mwaka huu mpya wa22 yaliyojiri wiki hii heri ya mwaka mpya kwako msikilizaji na, na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa r kiswahili miongoni ni pamoja na dunia kuukaribisha mwaka mpya wa22 lakini pia mvutano kati ya rais wa kenya william ruto na idara za mahakama katika nchi yake wapinzani kule drc waendelea kuonesha kutofurahishwa na ushindi wa rais feliks chisekedi ambaye alitangazwa mshindi na tume ya uchaguzi senii kufuatia matokeo ya uchaguzi wa desemba 20 nchini humo tutaangazia yaliyojiri katika ukanda huu wa afrika mashariki kule afrika magharibi lakini pia mashambulio yanayoendelea huko gaza israeli na matukio kadhaa yaliyoshuhudiwa kwengineko duniani jina langu ruben lukumbuka kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji andamana nami hadi tamati ya makala hayasdk so, ni wiki ambayo ilianza ambapo dunia iliukaribisha mwaka mpya wa 224 kwa wamoja ilikuwa kwa furaha na kwa wengine katika hali isiyo nzuri wengine waliukaribisha mwaka huu mpya kwa maombi na fataki kama anavyotujuza mwandishi wetu florenc kivuva jiji la sidney na okland yalikuwa maeneo ya kwanza kuukaribisha mwaka mpya watu walifurika katika makanisa kurbi za starehe na maeneo mengine kuuaga mwaka 22 na kuukaribisha mwaka eb hali imekuwa hivyo kwa wananchi wa nchi za afrika mashariki huku viongozi wa nchi mbalimbali wakiwahutubia raia wao na kueleza mipango ya mwaka mpya samia suluh hassan ni rais wa tanzania mwaka 224 tutaadhimisha miaka 60 ya muungano na miaka 6 ya mapinduzi matukufu ya zanzibar uchaguzi wa serikali za mitaa ni tukio jingine tunalolitarajia mwakani kwa tarehe itakayotangazwa na mamlaka husika nchini kenya rais william ruto alikuwa katika ikulu ndogo ya nakuru aliwahutubia wakenya ambao mwaka 223 wamelalamikia ugumu wa maisha ruto amekuwa na ujumbe huu kwa wanaopinga sera za serikali yake yaketuhakikishe kuwa uhuru wa taasisi zetu hauzuii watu kuchukuliwa hatua na kuwajibika lazima tuwe makini ili tusitumie katiba vibaya kwa kuwatesa wananchi walio wengi lazima tuhakikishe kuwa haki, haki za kuwapigania wananchi hazigeuzwi kuwa fimbo their ya kuwachekelea naye rais wa rwanda paul kagame ametumia hotuba yake ya mwisho wa mwaka 223 kukanusha madai ya nchi jirani za burundi na drc kuwa kigali inayumbisha usalama wao The world of today, we are used to dunia sasa tumezoea kuambiwa kuwa watu wana maslahi hakuna hata suala la uthibitisho wala ushahidi hawajali kama ni kweli au hapana rwanda tumewahi kuwa peke yetu hatuogopi a huenda siku moja tutabaki time, peke yetu tena we will be on our own again. nchini ufaransa rais emmanuel macron amesema mwaka huu wa 224 utakuwa wa kujivunia kwa taifa lake kwa sababu nchi hiyo itakuwa mwenyeji wa michezo ya olimpiki na kufunguliwa kwa kanisa la notredam na, na sasa tuje nchini kenya ambako wiki hii rais william ruto alisema serikali yake haitatii amri za mahakama zinazozuia utekelezwaji wa miradi ya maendeleo baada ya kuwashutumu baadhi ya maafisa wa mahakama kuwa wafisadi huku akiwataja wanasiasa wa upinzani kuwa wanatatiza mipango yake william ruto itabidi sasa tuwe na mjadala, na mjadala watu ambao wana leka makesi kotini kuzuia maendeleo katika taifa letu la kenya itabidi tuulizane maswali haiwezekani ya kwamba kenya maendeleo ambayo tumekuwa tukingojea miaka nyingi mipango ambayo iko katika katiba ya kenya mipango imepitishwa katika bunge la kenya mipango ambayo wananchi wa kenya wamepigia kura katika manifesto ya chama wamechagua ati watu wachache wawili watatu wameenda kotini wakahongana kotini mpango hiyo ikasimamishwa barabara ikasimamishwa universal health coverage inasimamishwa mambo ya housing inasimamishwa lazima tuwe na mjadala naye kiongozi wa upinzani raila odinga januari 0 alisema uamuzi wa ruto ni hatari kwa demokrasia ya nchi hiyo But this is not about the vita hivi sio tu kuhusu mahakama bali ni mpango wa ruto kuipotosha kenya baada ya kuliteka bunge sasa anataka kuiteka mahakama anataka kwamba majaji usisikilize kesi ambazo zinapinga sera zake na wakubaliane naye hizi ni dalili za udikteta katika hili lazima tumwambie kwamba amevuka mstari si mara ya kwanza kwa rais aliyeko madarakani nchini kenya kuishutumu au kuitishia idara ya mahakama rais wa zamani uhuru kenyatta pia aliwahi kuapa kulipiza kisasi dhidi ya idara hiyo baada ya mahakama ya juu kufutilia mbali uchaguzi wake mnamo maawa2017 tuelekee nchini uganda huko ambako rais oeri museveni kwa mara nyingine alitoa wito wa kuheshimiana na ushirikiano ndani ya jumuiya ya madola akizitaka nchi zenye nguvu kuheshimu uhuru na maadili ya nchi zinazoendelea mseveni akizungumza katika mkutano wa 37 wa masipika na maafisa wasimamizi wa bunge kutoka nchi zilizo chini ya jumuiya ya madola kenneth lukwago ni mwandishi wetu wa kampala alitutumia taarifa ifuatayo rais oweli museveni alisitiza kwamba enzi ya ukoloni iliisha na kwamba ni wakati wa kuzichukulia nchi zote kama washirika sawa badala ya kuwawekeza mawazo na vitendo mbaya ambayo hayakubaliani nayo hebu tuondoe mawazo yote ubaguzi ikiwa unataka uhuru thamini uhuru wa kila mtu uache upotoshaji na madharau kwa jamii ambazo ni tofauti na zako ishawishi watu kwa mfano kwa nini unataka kunidhulumu Want to me. uingereza imesusia mkutano huo ikipinga sheria dhidi ya ushoga iliyopitishwa na bunge la uganda lakini imependekeza kuwa mwenyekiti wa mkutano kama huo mwaka wa elfu mbili na nane spika wa bunge la kenya moses wetangula alipinga pendekezo hilo whether... lakini nashangaa kama ni busara kuipa uingereza fursa ya kuandaa mkutano wakati imesusia na kuimiza nchi zengine kususia mkutano huo nchi kama hiyo isiruhusiwe kuwa mwenyeji mwenyekiti wa mkutano huo kwa sasa akiwa pia ni spika wa bunge la uganda anita among alimujibu mwenzake wetangula kwa kuwa mmoja wa wale waliopigwa marufuku kusafiri kwenda uingereza singependa kuwa mwenyekiti wa mkutano ambao unafanya uamuzi wa kukataa uingereza huwa mwenyeji itakuwa kwama kulipiza kisasi like mkutano huo unawaleta pamoja wakuu wa mabunge katika nchi zinazojiungana muya ya madola ambayo ni inchi ziliyokuwa zikitawaliwa na uingereza wakati wa ukoloni keneth lukuago kampala r kiswahilini wiki ambayo kenya ilishitakiwa na uganda katika mahakama ya afrika mashariki kwa kuinyima leseni ya mafuta jumaa pili ya desemba 31 rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya congo felix chisekedi alitangazwa mshindi na tume ya uchaguzi senii kwa kupata ushindi wa asilimia 7334 baada ya uchaguzi uliofanyika desemba 20 mwaka uliopita rais chisekedi akizungumuza mara baada ya tangazo hilo alisema ni rais wa wakongomani wote na kwamba ataendelea kuwa mtetezi wa wananchi wote wa nchi hiyo na hivyo kutenda haki kwa wote katika mhula wake wa pili felis chisekedindugu zangu wananchi huu ni ushindi wenu ni ushindi wa umoja wa wakongomani wa magharibi kati kaskazini kusini na mashariki mwa drc pia ni imani yenu kwangu kunipa muhula huu ambao niliwaomba ili nchi yetu ipate nafasi yake katika nchi zinginekwa upande wake kiongozi wa chama cha upinzani cha ecd martin fayulu hiye alijipatia asilimia tano ya kura zilizopigwa akatoa wito kwa wafuasi wake kuandamana kupinga matokeo haya aliyoyaita kuwa ni kichekesho kila mntu anafahamu kwamba chisekedi chilombo hawezi kwa vyovyote vile kushinda uchaguzi uliyoandaliwa kihalali nchini drc ndiyo maana natupilia mbali matokeo ya uchaguzi wa udanganyifu na matokeo ya kichekesho ya senii wananchi wa kongo popote mlipo ninawaomba kuandamana dhidi ya mapinduzi haya mapya yaliyotekelezwa na senii kwa faida ya bwana chisekedi chilombo mahakama ya kikatiba inatazamiwa kuthibitisha matokeo hayo januari 1 kwa upande wake kiongozi wa chama cha ensemble pour la publie moise katumbi alikashifu ulaghai aliyosema uliandaliwa na kambi inayomuunga mkono felix chisekedi ambaye alitangazwa mshindi kwenye uchaguzi huo mois katumbipeple ongolis wananchi wa kongo kweni tayari muda wa vitendo umewadia kupitia vitendo vya amani vya kidemokrasia tutaambatana kupata haki yetu halali ya kuzuia uwizi wa kura na kuchukulia mikononi hatima yetu kupitia viongozi tuliowachagua marafiki na washirika ndugu afrika wa afrika wakongomani hawana haki ya kufanya uchaguzi wa kweli niambieni ni katika nchi gani duniani mashine za kupiga kura zinapatikana mkononi mwa wagombea wa utawala na kukimbia kutangaza na kupongeza mshindi katika uchaguzi nitajieni jina la nchi hiyo viongozi mbalimbali walimpongeza rais chisekedi kwa ushindi huo na miongoni mwao rais wa tanzania bisamia suluhu hassan rais wa burundi aishimie na rais wa komoro azalia sumani ambaye yeye ndiye mwenyekiti wa umoja wa afrika u miongoni mwa wengine lakini pia hrit ndange huyu ni mwanaharakati wa huko hukor akiwa mjini goma mkoani kivu kaskazini akaweka neno sana mungu kusaidia kwamba as amechaguliwa na narai wote wakongomani wamemchagua kwa shambrashambra hiyo ndio ilikuwa ombi letu tumpate rais mzalendo ambaye anashughulikia kwanza anaangaikia kwanza taifa lake inji lake ili lipate samani heshima na soverent ya kwetu ya kamilifu sio hao viongozi ambao wanajifanya makomishona ya manci jirani kwa kuizurumi taifa lao sana, sana na katika hatua nyingine tume ya kutetea haki za binadamu huko drc cn deh iliamua kufungua kesi ya madai ya kuwepo kwa vitendo vya udanganyifu wa kura na machafuko wakati wa uchaguzi huo mkuu uliofanyika desemba 20 mwaka uliyopita paul nsapu ni rais wa tume hiyo malalamiko haya yanasisitiza kuhusu kukamatwa kwa mashine za kupiga kura mikononi mwa watu binafsi bila shaka kwa ushirikiano na baadhi ya wafanyakazi wa tume a uchaguzi seni vyombo vya sheria tuliyowasilisha malalamiko na tumai lazima viendeshe uchunguzi na kufuatilia watu waliotajwa nalo baraza la maskofu wa kanisa katoliki senko na waprotestanti wenyewe wametaka uchunguzi wa kina kufanyika kuhusu udanganyifu ulioripotiwa wakati wa uchaguzi huo kutoka drc tuelekee nchini sudan ambako kiongozi wa kikosi cha wanamgambo cha rsef mohamed hamdan dagalu wiki hii alikutana na kuzungumza na rais wa kenya william ruto katika mwendelezo wa jitihada za kidiplomasia za kikanda ili kujaribu kutafuta mwafaka wa usitishwaji wa vita kati ya kikosi chake na wanajeshi wa taifa wiki hii nchi ya uingereza ilitoa wito kwa serikali ya mogadishu na somaliland kujiepusha na vitendo vyovyote vinavyoweza kuchochea mgogoro mkubwa baada ya makubaliano ya hivi karibuni kati ya serikali ya ethiopia na somaliland kuhusu eneo lake la bahari na, na sasa tuangazie yaliyojiri katika kanda ya afrika magharibi na kaskazini tukimulika huko senegal ambako mahakama ya juu kwenye nchi hiyo alhamis ya januari 4 ilithibitisha hukumu iliyotolewa mei mwaka wa jana na mahakama ya rufaa ya kifungo cha miezi sita jela dhidi ya kiongozi wa upinzani usman sonko kwa kumkashifu waziri wa utalii mamembai niang ali bilali tuambie je uamzi huu unaathiri kwa kiasi gani niya ya kiongozi huyo kuwania urais nam kulingana na, na sheria za nchi hiyo uwezekano wa kuwania urais kwa kiongozi huyo katika uchaguzi wa mwezi ujao umeingia dosari licha ya mawakili watetezi kusalia kuwa na matumaini uamwuzi huo wa mahakama juu ulitolewa jana jioni muda mfupi kabla ya saa sita usiku baada ya takriban saa kumina mbili za kusikilizwa kwa kesi hiyo jumla ya mawakili kumi na watatu wa usman sonko waliomba isipokuwa ukiukwaji wa katiba hiyo na kuitaka mahakama ya juu kuondoa kesi hiyo kwa kupendelea baraza la kikatiba kisha wakaomba kubadilisha kwa hukumu ya mahakama ya rufaa ya mei nane wakitaja dosari nyingi za kiutaratibu kubwa zaidi ilikuwa ni uhalali wa mpinzani huyo kuwania uraisi kulingana na mawakili wake na kanuni za uchaguzi hukumu hii ya mwisho inamfanya usman sonko kutostahiki kushiriki uchaguzi kwa miaka mitano hivyo hataweza kushirikia uchaguzi wa rais wa februari 25 nci ni mali baadhi ya makundi ya waasi waliotia saini makubaliano ya mwaka w215 katika nchi hiyo yalipokea kwa hisia mseto mpango wa rais wa mali kanali asimi goita wa kuitisha mazungumuzo ya moja kwa moja yatakayohusu wananchi wa mali kwa ajili ya amani na maridhiano ambayo yatahusu pekee wananchi wa taifa hilo hata hivyo kundi la movement of azawad msa na mshirika wa serikali ya mpito lilipongeza hatua hiyo kama anavyoeleza elias age sigwidi msemaji wa kundi hilo mazungumzo kati ya wananchi wa mali tunafikiri kwamba ndiyo njia thabiti ya kupatikana kwa amani wananchi wa mali wameamini kwamba suluhu ya mzozo haiwezi kutoka nje ndiyo maana tunaona hili ndiyo suluhu la kuondokana na tatizo linaloendelea na kuwaathiri wananchi wa mali katika nyanja ya kiuchumi kiusalama na hata kijamii kama kiongozi wa msa ninafikiri kwamba mazungumzo haya ni ya kupongeza tutayaunga mkono kwa ajili ya manufaa ya wananchi katika maeneo yote ya nchi ya mali kama wananchi wa mali wakikaa pamoja wenyewe wanaweza kujadili na kumaliza mzozo haya yanajiri wakati mji wa menaka eneo la kaskazini mashariki mwa mali ukikumbwa na shambulio la kigaidi lililogharimu maisha ya watu watatu gari moja la jeshi liliteketezwa na lingine likiondoka na waasi nkuula afrika kusini kwa muktasari tu ni kwamba mwanariadha wa zamani katika michezo ya olmpi kwa watu wenye ulemavu oscar pistorias alieachiwa huru siku ya ijumaa ya januari tan baada ya kukaa jela kwa karibu miaka kum nmj ambapo alikuwa wanatumikia kifungo kwa kosa la kumuua aliyekuwa mchumba wake river stincam kwengineko duniani naibu kiongozi wa kundi la hamas saleh al aruri aliuawa wiki hii jijini beirut nchini lebanon baada ya kutekelezwa kwa shambulio na jeshi la israeli maelezo zaidi na victa abuso ripoti zinasema al aruri ameuawa pamoja na walinzi wake na watu wengine sta katika shambulio hilo linalokuja baada ya israeli kuapa kulifuta kabisa kundi la hamas kufuatia mashambulio ya oktoba tarehe saba mwaka uliopita kusini mwa nchi yake israeli imesisitiza kwamba kuwawa kwa naibu kiongozi huyo wa hamas alikuwa shambulio dhidi ya lebanon bali lililenga uongozi wa kundihilo. kundi hilo kundi la hamas limelaani kuawa kwa ukiongozi wake huku kundi la hezbolah lenye makao yake nchini lebanon likisema kitendo hicho cha israeli ni kama kuivamia nchi jirani sasa hamas na hezbolah zimetishia kulipiza kisasi huku serikali ya lebanon kupitia waziri wake mkuu najib mikati akiilaumu israeli kwa kujaribu kuingiza nchi yake kwenye vita vyake na hamas kumekuwa na wasiwasi kwamba vita vinavyoendelea huenda vikasambaa na kuwa vya kanda iwapo vitaendelea kwa muda mrefu katika hatuo nyingine jeshi la israeli limeendelea kushambulia gaza na kulenga hospitali katika mji wa canunis na kuendeleza kusababisha maafa ambayo yamepita 22 tumalizie makala haya na kilichojiri kule korea kusini ambako wiki hii kiongozi wa upinzani katika nchi hiyo lijeu anaendelea kupata afweni baada ya kuchomwa kisu katika mkutano na waandishi wa habari kwenye mji wa busan nam msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana na kwa heri