jambo na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii miongoni ni pamoja na mahakama ya katiba huko drc iliidhinisha ushindi wa rais felis chisekedi baada ya uchaguzi wa desemba 20 rais wa uganda yoeri museveni wiki hii aliwatahadharisha waasi wa adf na waziri mkuu wa uingereza rishi sunak akabiliwa na wakati mgumu kuhusu swala la kuwasafirisha waomba hifadhi nchini rwanda tutaangazia yaliyojiri katika ukanda huu wa afrika mashariki afrika magharibi kwenye visiwa vya komoro lakini pia uteuzi wa gabriel atal kuwa waziri mkuu wa kwanza kijana nchini ufaransa mashambulio ya jeshi la israeli ya waathiri raia wa kawaida mjini gaza na matukio kadhaa yaliyoshuhudiwa kwengineko duniani naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu nikukaribishe kukaribishe aandamana nami hadi tamati ya makala haya tuanzie nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako juma ya januari 9 jioni mahakama ya katiba iliidhinisha ushindi wa rais feliks chisekedi wa kuhudumu kwa muhula wa pili mahakama hiyo ikitupilia mbali kesi aliyekuwa mgombea urais theodor ngoy ambaye alipinga kuchaguliwa kwa rais chisekedi kwa madai kwamba uchaguzi uligubikwa na dosari nyingi na udanganyifu mwandishi wetu benson wa koli alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ihapa ripoti yake rais wa mahakama ya kikatiba jaji kamleta badibanga diudone amesema rais chisekedi alichaguliwa kama rais kwa kucizolea kura nyingi zilizopigwa mahakama hiyo ikisema ombi la ngoi kutaka kura kuhesabiwa upya halia msi kwa huuamaanaais wa pili tarehe huwaptaeh mwezi huu kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa afis yake zaidi ya raia, milioni nane wa drc walishiriki uchaguzi huo wa mwaka ila wengine tisa. katumbi na wagombewegi akiwemoisaumbaauu ambao walishiriki uchaguzi wa urais kutambua matokeo wamektakutamboke kitaka matokeo ya futwe kwa misingi kwamba uchaguzi ulikumbwa na matatizo ya kiufundi pamoja na udanganyifu nji ya drc ina historia ya vurugu za baada ya uchaguzi raia pia akieleza kukosa imani na tasisi huru za serikali kwa upande wake kupitia msemaji wake prince epenge mpinzani kiongozi wa chama cha ecid martin fayulu yeye alionesha kutofurahishwa na uamuzi huo prince epenge alisema baada ya vurugu za uchaguzi lani zilizopangwa lani lani na bwanakadima mahakama lani ya kikatiba kama ingekuwepo kongo ingeokoa lani lani lani demokrasia lani lani mahakama ya kikatiba iligeuzwa kuwa ya kikabila nchini Uwe ili kukamilisha mpango wa wizi wa uchaguzi wa 22 bwanakadima kwa kawaida anapaswa kukamatwa kwa kuhujumu matakwa ya raia na kwa hivyo tabaka la kisiasa liungane kutafuta suluhu katika uchaguzi huo rais chisekedi alipata asilimia 7334 ya kura zote akifuatiwa na mois katumbi aliyepata asilimia 18 huku martin fayulu akipata chini ya asilimia tano nam tukiwa bado huko drc na sasa tuangazie aliyojiri eneo la mashariki mwa nchi hiyo ambapo mwanzoni mwa juma watu kumi waliuawa miongoni mwao raia saba na wanajeshi watatu katika mji wa mangina ulioko kwenye umbali wa kilomita 30 magharibi mwa jiji la beni katika mapambano ya siku nne kati ya vijana wa zalendo na askari jeshi wa frde mwandishi wetu wa beni erikson luhembwe alitutumia ripoti ifuatayo mapambano hayo yaliripuka ijumaa jumaa jana pale vijana walipopinga hatua ya jeshi la taifa kwa kuwazuia kwenda kutafuta msituni waasi wanaozaniwa kuwa ni adf na washirika wao mkuu kiongozi wa wilaya ya beni alilazimika kuingilia kati na kutoa amri kushika baadhi ya askari wanaoshukiwa kufanya mauaji ya raia njini mangina kanali eutaomeonga mkuu kiongozi wa wilaya ya beni tunazungumza na raia na vile vile na majeshi na maofisa na raia nao vile vile wako tayari kuaminia jeshi ya kwao kuna majeshi walifungwa kwa hali mbaya walionyesha mbele ya raia shughuli zote zimesimama katika kipindi cha siku nne kituo cha redio cha pahali kilivamiwa vifaa vyote kuchukuliwa na wanajeshi waandishi watano kushikwa kisha kuachwa siku moja baadaye kakule mwongozi raia wa maeneo hayo hwapendekeza kesi ya adharani dhidi ya askari wanaokabiliwa na tuhuma ya kutekeleza mauaji hawa watu wenye wameua watu wamepiga masasi ovyoovyo ovyo, wapate kuhukumiwa na kuhukumiwawamilitrna wabaki wa kwenye kamiliter huko hiyo itatusaidia jeshi inatuumu mbunge alesi wako kuchochea vurugu hiyo tuhuma ambazo mbunge huyo ametaja kwamba hazina wote. Luhemboe, msikilizaji alhamis ya januari 11 serikali ya rwanda ilisema kwamba inasikitishwa na hatua ya nchi ya burundi ya kufunga mipaka inayounganisha nchi hizo mbili pamoja na kuwafukuza raiya wake kwa kile utawala wa gitega umesema kuwa taifa hilo ni jirani mbaya ikiwautuhumu utawala wa kigali kuwasaidia waasi wa red tabara kutekeleza mauaji katika ardhi yake nambenson benson wakoli hali ipoje hali ni ya wasiwasi baada ya waziri wa mambo ya ndani wa burundi martin niterese kutoa tangazo hilo akidai kuwa rwanda imekuwa ikiwalinda uhalifu wanaouzuru burundi akimaanisha waasi wa red tabara ambao rais sndaisi a mwaka uliopita alidaiwa wnapokea msaada kutoka kwa serikali ya rwanda madae ambayo rwanda imeendelea kukanusha waasi wa red tabara ambao ana makao yao katika mkoa wa kivu kusini nchini drc walibuka mwaka 211 na kwa sasa wanadaiwa kuwa na wanachama zaidi ya 80 huku mwishoni mwa mwaka jana wakitekeleza mauaji ya raia 20 wakiwemo wanawake na watoto kwenye mpaka wa nji ya drc hivi karibuni burundi na rwanda zimekuwa na uhusiano baridi licha ya mwanzoni utawala wa rais ndaishimie kuonekana kuimarika lakini ukaanza kuiumba tena baada ya bujumbura kutuma wanajeshi wake mashariki mwa drc kukabiliana na waasi waemu 23 wanaodaiwa kusaidiwa na rwanda ni wiki ambayo serikali ya uingereza ilikiri kwamba nchi ya rwanda bado ina historia ya kukosa kuheshimu haki za binadamu licha ya waziri mkuu wa uingereza rishi sunak kusisitiza kwamba rwanda ni salama hifadhi maelezo zaidi na ingati kwa mujibu wa wastakabadhi kutoka kwa afisi ya waziri wa mambo ya ndani wa uingereza james a amekiri ni kweli kwamba serikali ya rwanda bado ina historia ya kuminya uhuru wa wanasiasa wa upinzani na uhuru wa kujieleza licha ya kwamba nchi hiyo imeendelea kushuhudia amani ni taarifa iliyotolewa kwa bunge ili kuushawishi wabunge wa uingereza kuunga mkono juhudi za serikali kuunda sheria itakayoruhusu kuwatuma watafuta hifadhi kutoka uingereza hadi nchini rwanda bila kushuhudia pingamizi baada ya mahakama ya juu kusema mpango huo ni kinyume na sheria za kimataifa za kuwalinda watafuta hifadhi aidha taarifa hiyo imeongeza kuwa nchi ya rwanda pia inahitajika kupitisha sheria mpya kuhusu watafuta hifadhi ili iuiane na mpango wa serikali ya uingereza ambao waziri mkuu ameufanya kuwa kipaumbele chake hilary katika hatua nyingine waziri wa zamani wa uhamiaji wa uingereza robert jenrick yiye alitoa wito kwa serikali ya waziri mkuu richi sunak kuimarisha sheria ya uhamiaji ya rwanda inayolenga kuhakikisha ufanisi wa mpango wa serikali hiyo wa kuwapeleka wahamiaji huko rwanda robert jenrick alikuwa na kauli hii The heart of our are two moyo wa mabadiliko yetu ni mambo mawili muhimu kwanza ni namna ya kumaliza suala hili la wahamiaji haramu wanaotetewa na, na mawakili wao wakiwa na pingamizi la kutotaka waondoke lakini pia ni kutaka kuzuia kesi kupelekwa kwenye mahakama ya nje ya nchi ili kwazuia watu hawa wasitumwe nchini rwanda kama na iwapo hili halitotatuliwa basi tutashuhudia zuio kama hili kwa hivyo nilazima turekebishe hili kabisa mpango huo wa kuwapeleka waomba hifadhi nchini rwanda kutoka uingereza umekosolewa vikali na watetezi wa haki za binadamu kote duniani RFI moja, tisa, FM. wiki hii rais wa uganda yoeri museveni alisema kwamba nchi yake itaendelea kufanya biashara na mataifa ya kigeni ambayo hayatakuwa yakiingilia uhuru wake matamshi aliyoyatoa majuma kadhaa tangu marekani iondoe nchi yake katika mkataba wa kibiashara agoa huku hayo yakijiri namna hiyo rais museveni alizungumzia vita ya, ya nchi yake dhidi ya waasi wa adf ambao wamekuwa wakiua watu kule DRC. The adf hawana no, no wa nafasi ya kufaulu tumewangamiza wote kwa awamu ya kwanza mbili tatu na sasa tupo kwa awamu ya nne na wananji wa mashariki mwa drc wamerejea kwa vijiji vyao nimekuja hapa kuambia kwamba koma au mtaangamia kama wenzeni muhimu hapa ni kuambia kile kinafanyika dhidi ya ADF, adf na kuambia wakome na kujitokeza lasi vyo tutawaangamiza wote cha muhimu ni kwamba rais chisekedi ameturuhusu na hawana nafasi tutawaangamiza ni sauti yake yoeri museveni rais wa uganda twelekee nchini kenya hapa sasa ambako watu 1a wa walifariki katika ajali iliyohusisha magari mawili ya abiria katika daraja kwenye barabara kuu ya nakuru na eldoret siku ya juman ya januari 9 tume ya umoja wa mataifa nchini sudan kusini unmis jumatano ya wiki hii ililaani vurugu zilizosababisha vifo vya raia 28 kwenye mji wa duk kaunti ya jongley florencia soto nino ni kaimu msemaji wa umoja wa mataifa alisema Yunmis, inawataka viongozi wa eneo la jongly na pibor kukutana kwa mazungumzo ili kuepuka mashambulio ya ulipizaji kisasi baada ya vijana wa mrl kutekeleza mauaji hayo there, ujumbe wetu umelaa ni vurugu ambazo zimeshuhudiwa hivi karibuni katika jimbo la jongli hasa eneo la duk vurugu zilichochewa na wizi wa mifugo na kusababisha maafa ya raia kadhaa ujumbe wetu umesema unashirikiana na, na serikali kuu kutafuta suluhu na pia kutaka wahusika kujiepusha na vurugu na badala yake kutumia njia zifaazo kusuluhisha tofauti zao ni sauti yake florencia soto kaimu msemaji wa umoja wa mataifa nchini sudan kwa muktasari tu mamlaka eritrea zilionyesha kuiunga mkono nchi ya somalia katika kutetea uhuru wake baada ya hivi karibuni kuibuka mgogoro baina ya utawala wa mogadishu na ethiopia kuhusu makubaliano ya matumizi ya bandari yake kwenye eneo la somaliland mvutano huu unatishia kutokea mgogoro katika eneo la pembe ya afrika hali ambayo imemfanya katibu mkuu wa umoja wa mataifa un kupitia msemaji wake stefan dusarich kuonya na kusema He took note of the of the Republic... katibu mkuu aliangazia mkataba kati ya ethiopia na eneo la somaliland mkataba ambao ulitangazwa tarehe moja mwezi huu katibu mkuu amesitiza kwamba baraza la usalama la umoja wa mataifa linaheshimu uhuru uadilifu na amani ya taifa la lasomaliakatibu mkuu anaamini kwamba pande husika zitajadiliana ili kupata mwafaka ambao utazuia makabiliano zaidi ni sauti yake stefan dizarich msemaji wa umoja wa mataifa namna sasa tuangazie yaliyojiri huko komoro kwenye visiwa hivi ambako wananchi wanatarajiwa kupiga kura jumapili ya januari 14 kumchagua rais lakini pia wabunge huku muungano wa upinzani ambao hata hivyo umegawanyika ukiwataka wafuasi wake kususia uchaguzi huo mahamudu ahamada ni msemaji wa muungano wa upinzani wa common front na mwanachama wa chama cha jua hapa alieleza ni sababu zipi zinazowafanya kuwahimiza wafuasi wao kutoshiriki uchaguzi huo tunapinga chaguzi ambazo ni za udanganyifu wa mapema utakuta kuna vyombo vinavyohusika na uchaguzi ambavyo ni vya kuchukiza tu upinzani una haki ya kushiriki katika taasisi yote hata pia wasimamizi wa vituo vya kupigia kura kuna tatizo ili mgombea asiwaakilisha upinzani umekuwa ikikosoa mchakato wa uchaguzi huo kwa kileo umedai kwamba hakujawa na usawa wa ufanyaji kampeni pamoja na wenzao wengine kuzuiliwa kurejea nchini na katika kanda ya afrika magharibi na kaskazini tumulike kule senegal ambako licha ya upinzani mkubwa kutoka kwa afrika kusini na baadhi ya nchi wanachama taifa la moroko ni rasmi sasa limechaguliwa kuongoza baraza la tume ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa mengi zaidi na victa abuso omar znipa amepata kura 3 na kumshinda mpinzani wake monsili nkosi kutoka fkakusini aliyepata kura 17 huu ni mwaka wa afrika kuwa rais wa tume hiyo lakini kabla zoezi la kupiga kura mataifa ya afrika yalishindwa kuelewana ni mgombea yupi aungwe mkono baada ya ushindi huo balozi huyo kutoka moroko ameahidi kutetea mkataba huo wa haki za binadamu kwa ajili ya mataifa yote duniani wizara ya mambo ya nje ya moroo imesema mgombea wake ameibuka mshindi licha ya upinzani mkali kutoka kwa afrika kusini na nchi ya algeria moroo inasema ushindi wa balozi wake ni ujumbe mzito kwa jumua ya kimataifa kuhusu rekodi yake ya kupambana na tofauti za kidini ubaguzi wa rangi lakini pia inavyoshughulikia swala la uhamiaji haramu nchini côte d'ivoire ni kwamba zinafunguliwa rasmi fainali za mataifa ya afrika afgon mwaka huu katika jiji la abijan ambako tayari mwandishi wetu jason sagini amepiga kambi akiungana na waandishi wenzetu wa rfi wa idhaa ya kifaransa wakishuhudia mechi kadhaa katika viwanja vilivyoteuliwa kwa hivyo nikujiuze msikilizaji wetu usikose kutembelea tovuti yetu maridadi rf kiswahlcom kupata mengi zaidi kuhusu afcon kule niger mwanzoni mwa jumahili januari nn mahakama ya kijeshi katika nchi hiyo ilimwachia huru kwa muda salem bazum aliyekuwa akizuiliwa nyumbani ambapo wamekuwa akizuiliwa pamoja na wazazi wake tangu yafanyike mapinduzi ya julai i6 mwaka jana yaliyomwondoa madarakani baba yake rais mohamed bazum kwengineko duniani gabriel atal amekuwa waziri mkuu wa kwanza kijana zaidi nchini ufaransa na wa kwanza kujitangaza hadharani kuwa yeye ni shoga baada ya kuteuliwa na rais emmanuel macron aliyetarajia kijana huyo kuwaunganisha wanasiasa waliogawanyika kwenye taifa hilo akizungumza mara baada ya uteuzi wake gabriel atal alimsifu mtangulizi wake elizabeth wakeelizabeth aliyetangaza kujiuzulu kufuatia shinikizo na ukosolewaji wa serikali yake gabriel atal alisema cher elizabeth pendant près de 20 mois bi elizabeth kwa kipindi cha bezi ishirini umechangia kujenga ufaransa ya kesho kando na rais wa jamhuri umekuwa waziri mkuu wa mfano na mwenye bidii historia yako binafsi na kanuni zako za kisiasa zimekufanya kuwa mfano kwa mawaziri wako na wabunge na kwa undani zaidi kwa wafaransa tunajua tuna deni gani kwako kwa kwa. elizabet bi waziri mkuu asante kwa yote wakati huu unachukua jukumu la kuwa waziri mkuu kwanza natua shukrani za dhati kwa rais rais kijana katika historia ya jamhuri amemteua waziri mkuu kijana wa historia ya jamhuri ninachotaraji kukiona ni ujasiri na harakati siku mbili baada ya uteuzi huu rais emmanuel macron alitangaza mabadiliko zaidi ya mawaziri wake huku gabriel akitajwa na wadadisi wa mambo kuwa ataarithi nafasi hiyo atakapomaliza muhula wake mwaka wa 227 wiki hii nchi ya afrika kusini januari 11 yani iliwaambia majaji wa mahakama ya kimataifa ya haki kuwa israeli imekiuka mkataba wa kimataifa kuhusu mauaji ya kimbari ikidai kuwa hata shambulio la oktoba 7 lililotekelezwa na hamas haliwezi kuhalalisha uhalifu inayohufanya dhidi ya wapalestina miongoni mwa waliohudhuria ufunguzi wa kesi hiyo dhidi ya israeli ni pamoja na ronald naronaldl ambaye yeye ni waziri wa sheria wa afrika kusini na ambaye alikuwa na kauli hii wapalestina wamevumilia operesheni za mara kwa mara na gasia kwa miaka 76 iliyopita no, hakuna and shambulio and la silaha dhidi ya ardhi ya nchi hataliwe kubwa kiasi gani hata and shambulio linalohusisha uhalifu wa kikatili and linaweza kuhalalisha au kutetea ukiukwaji wa mkataba wa umoja mataifa hata iwe kwa misingi ya sheria au maadili majibu israeli israeli ya israeli baada ya shambulio la oktoba tarehe 723 yamevuka mstari huu na kuzidisha ukiukwaji the wa mkataba of the licha ya kuanza kwa kesi hiyo wiki hii israeli imeendeleza mashambulio kwenye eneo la gaza ikisisitiza kutorudi nyuma katika vita yake ya kulitokomeza kundi la hamas nam mm, msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala yyaliyojiri ya wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana kwa muda wako hadi tutakapokutana tena panapo majaliwa uwe na wakati mwema