ujambo na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii miongoni ni pamoja na kuhapishwa kwa rais feliks chisekedi wa drc baada ya mahakama ya katiba ya nchi hiyo kuidhinisha ushindi wake katika uchaguzi wa desemba i mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa igad ulitamatika wiki hii jijini kampala huku viongozi wakitoa wito wa, wa kusitishwa mapigano nchini sudan waziri mkuu wa uingereza rishi sunak akabiliwa na wakati mgumu kuhusu swala la kuwasafirisha waomba hifadhi huko rwanda tutaangazia yaliyojiri kwenye visiwa vya komoro baada ya uchaguzi uliompa ushindi azali ya sumani hali katika eneo la ukanda wa afrika magharibi lakini pia kauli ya benjamin netanyahu waziri mkuu wa israeli ambaye alikataa mpango wa kuwepo taifa linaloitwa palestina siasa za ufaransa matukio adha yaliyoshuhudiwa kwengineko duniani naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji andamana nami hadi tamati ya makala haya swatakta tuanzie nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako alhamis ya wiki hii wanasiasa wa upinzani na waliokuwa wagombea urais martin fayulu floribert anzuluni na mois katumbi chapwe wiki hii walisisitiza kuwa uchaguzi wa desemba 20 haukuwa huru na haki na waliitisha maandamano jijini kinshasa na maeneo mengine ya nchi wakati rais feli chisekedi anapohapishwa juma mosi ya januari 20 mwaka huu katumbi alimaliza nafasi ya na pili kwenye uchaguzi huo yeye alisema chama chake hakina mpango wa kukata rufaa kulalamikia uchaguzi wa wabunge kwenye mahakama ya katiba na ameeleza wazi kwamba chama chake hakitawakilishwa bungeni kwa sababu itakuwa ni kama kuunga mkono wizi wa kura uliofanyika mois katumbi sio mimi peke yangu ninayaamua tutakutana hivi karibuni na washirika wetu wakati huu tumeamua kwamba hakuna mtu tutakayemtuma kutuwakilisha katika bunge la kitaifa karibuni hapa tutakuwa na mkutano ambapo tutatoa msimamo wetu rasmi wakati hawo ya kijiri namna hiyo msikilizaji baraza la maskofu wa kanisa katoliki senco kwa mara nyingine lilikosoa namna uchaguzi huo ulivyofanyika padre donancien ancien chole ni katibu mkuu wa sinco maskofu walitoa tathmini yao inayosikitisha kwamba tunakabiliwa na janga la uchaguzi maandalizi mabaya kukosekana kwa uwazi mambo yasiyoelezeka kupatikana kwa mashine za kupiga kura karibu na mkoa vifaa vya kupiga kura mkononi mwa watu binafsi wamesikitikia uchaguzi huu ambao umekuwa ukisubiriwa sana kanisa hata hivyo halitakosa kushirikiana na taasisi ya rais wa jamhuri kwa rais felix chisekedi jumaa mosi ya januari 20 kumepokelewa kwa hisia mseto kutoka kwa baadhi ya wanasiasa wa ndani na nje ya nchi hiyo ambao wengi wamekosoa kile wanachokiita udanganyifu wa kura uliofanyika na tume uchaguzi seni, ya uchaguzi senii chini ya bwana denis kadima nchini humo nam tukiwa bado huko drc ni kuwa jumatano ya wiki hii kundi la waasi wa m23 lilikiri kuuawa kwa makamanda wake wawili wa juu katika mapigano kati yake na vikosi vya serikali frdc vinavyosaidiwa na baadhi ya makundi yenye silaha wazalendo kwenye mji wa kichanga mkoani kivu kaskazini mashariki mwa nchi hiyo leopol mwisha ni kiongozi wa shirika moja la kiraia katika mji wa sake mashariki mwa nchi hiyo imekuwa karibu mwaka mzima mapambano yanakuwa ndani ya pembeni ya mkoa wetu na wakimbizi wamekuwa wengi ndani ya mji huu na wakati vita inaendelea pembeni hapa karuba na ndani ya njia ya mshaki e wasiwasi haiwezi kukosa ndio lakini raia hawana makimbilio unajua wengi wanapenda kuishi hapa sake maana wanafanya dplaema kidogo kuenda ndani ya mashamba zao na wanarudi hapa sake hata kama mabomu inasikilikana kabisa raia wanabaki kwa msimamo wakiomba tu ipiganishe ili weze kufukuza aende mbali ili watu warudi adub kwa mujibu wa mashirika ya kiraia ni kwamba mamia ya raia wameendelea kuingia kwenye mji wa sake ulioko kilomita kama 27 kutoka goma wakikimbia mapigano yanayoendelea katika vilima vya karuba wilayani masisiwiki hii jeshi la rwanda rdf lilisema kwamba limemuua mwanajeshi mmoja wa drc na kuwakamata wengine wawili baada ya kuvuka mpaka wa rubavu tukio hili likitarajiwa kuongeza joto la mvutano baina ya mataifa hayo mawili jirani kuangazia kilichotokea hii hapa taarifa yake emmanuel makundi katika taarifa yake jeshi la rwanda limesema wanajeshi hao walivuka mpaka kutokea goma na kwamba mwanajeshi aliyeuawa aliwafatulia risasi askari waliokuwa doria aidha taarifa ya rdf imeongeza kuwa wanajeshi hawo walikamatwa na silaha moja aina ya ak47 iliyokuwa na risasi 15 kwa mujibu wa vyanzo vya usalama kutoka jeshi la congo vimethibitisha kutokea kwa tukio hilo ingawa wameshindwa kuthibitisha ikiwa kweli ni mwanajeshi wa frdc au ni wapiganaji wa kundi la wazalendo wachambuzi wa mambo wanasema kuwa tukio hili huenda likachochea zaidi mzozo uliopo baina ya nchi hizo mbili ambapo kinshasa inaituhmu kigali kuwasaidia waasi wa m23 tuhuma ambazo rwanda inakanusha huku ikinyoshea kidole drc kushirikiana na waasi wa fdlr eneo la mashariki mwa drc kwa miongo kadhaa sasa linashughudia utovu wa usalama ambapo makundi ya waasi zaidi ya 1 yamekuwa yakiua raia kiholela huku jeshi la serikali likishindwa kuwadhibiti machafuko mashariki mwa nchi hiyo yamezidisha hofu ya kiusalama kwenye eneo hilo hasa wakati hu walinda amani wa umoja wa mataifa na wale wa jumuia ya afrika mashariki wakiwa wameanza kuondoka baada ya agizo la serikali ya kinshasa kinshas tukiwa bado huko rwanda na sasa tuangazie mambo mengine as haswa kuhusu waomba hifadhi ambapo waziri mkuu wa uingereza rishi sunak wiki hii alisisitiza kuwa anaamini mswada wa makubaliano na nchi ya rwanda kuhusu wahamiaji utapitishwa katika bunge la senate maarufu nchini humo kama house of loads ni vyema sasa katika baraza la bunge kutambua kwamba lazima wapitishe sheria hii bila kufanyiwa marekebisho haraka iwezekanavyo ili tuanze kufanya safari za ndege ndegeinachoweza kusema ni kwamba hatungoji muda huo tayari tumeanza kufanyia kazi hili kuandaa mipango yote ambayo ingehitajika kupata ndege hizo na kuna mengi yataingia katika hilo lakini mimi nataka tu watu wajue kuwa tumekuwa tukilifanyia kazi kwa sababu tumedhamiria kuanza kupata safari za ndege ili tuweze kutekeleza hiki na ujumbe wangu kwa baraza la bunge waangalie kilichotokea jana usiku na tunaimani sheria hii ni thabiti na inaendana na majukumu yetu wote na itafanya kazi vizuri kwa sasa tunahitaji kuendelea nayo utasomwa kwa mara ya pili januari 29 kabla ya mapendekezo ya maboresho kujadiliwa na kamati ya sheria kuanzia februari 120 na kisha utasomwa kwa mara ya tatu mach 120 haya yanajiri wakati huu rais wa rwanda paul kagame akisema kwamba atalazimika kurudisha fedha ambazo nchi yake ilishapewa kwa ajili ya mpango huo ikiwa hautaungwa mkono na wabunge mashirika ya kibinadamu yakikosoa makubaliano hayo kwa kileo wanasema yanakiuka sheria za kimataifa msikilizaji <mulia> polisi nchini uganda wiki hii walizingira makazi ya viongozi wa upinzani bobiwi kiabesiji na mea wa jiji la kampala erias lukwago hatua iliyolenga kuwazuia wanasiasa hao kuongoza maandamano waliokuwa wameyaitisha kupinga ubovu wa barabara za jiji hilo na maeneo mengine ya nchi bobi win alisisitiza kuwa hatua ya polisi ni haramu This that the police... hili ambalo polisi na wanajeshi wamefanya ni ishara ya uoga kutuzuia na kutufungia ndani ya nyumba zetu kinyume cha sheria kwa kweli hii ni kinyume cha sheria lakini kuna mamilioni ya waganda ambao tumewahita kuonyesha kutoridhika kwao na hali mbaya ya barabara zetu kwa hiyo maandamano yataendelea hata kama hatutakuwepo kwa upande mwingine serikali kupitia kwa waziri wa habari chris bariomusi ilisema polisi waliwajibika kisheria akiwatu humu wanasiasa hao wa upinzani kujaribu kufanya siasa za maji taka Is of... hili ni suala la kutafuta umaarufu kwa sababu tu tuna mkutano wa kimataifa unaoendelea polisi wamewazuia kufanya uhalifu wakati polisi wana habari za kijasusi kwamba wanakaribia kufanya uhalifu inaidhinishwa na sheria kuzuia uhalifu huo kwa hiyo walichokifanya kinaitwa uzuiaji kwa kuwakamata na sheria inaruhusu wanasiasa hao waliwataka raia kupanda ndizi au mimea mingine popote pale watakapokuwa na mashimo kwenye barabara za maeneo yao tukiwa bado nchini uganda jijini kampala ni kwamba viongozi wa nchi za jumuiya ya kikanda ya yaad walikutana alhamis ya wiki hii jijini kampala hapo kule uganda na kutoa wito wa usitishaji wa vita nchini sudan huku akitaka kuheshimiwa kwa uhuru na mipaka ya somalia somaliawiki hii nchini kenya mchungaji mwenye utata ambaye inadaiwa aliwaagiza waamini wake kufunga chakula hadi kufa alishtakiwa kwa makosa ya ugaidi mwanahabari wetu Emmanuel makundi aliandaa ripoti ifuatayo hata hivyo paul makenzi na washukiwa wengine 94 walikana mashtaka ya itikadi kali kiongozi huyo akishtakiwa pia kwa makosa ya kupangwa kutekeleza uhalifu hii ni kwa mujibu wa stakabadhi zilizowasilishwa mahakamani makenzi yanadaiwa kuwachochea wafuasi wake kufa kwa njaa ili kukutana na kile alichosema yesu katika kesi ambayo ilivuta hisia za watu wengi duniani mtuhumiwa huyu na wenzake walikamatwa mwezi aprili mwaka jana baada ya miili kugunduliwa katika msitu wa shakahola pwani ya kenya uchunguzi wa maiti ukionyesha kuwa wengi walifariki kutokana na njaa huku baadhi ya miili ya watoto iliyopatikana ikiwa na alama za kunyongwa makovu ya kupigwa na kukosa hewa mashtaka haya yamefunguliwa baada ya wiki iliyopita mahakama kuwaonya waendesha mashtaka kuwa itawaachia huru watuhumiwa hao ikiwa wasingefunguliwa mashtaka aidha jumaa hili pia mahakama yameagiza makenzi na wenzake kufanyiwa tathmini ya afya ya akili kubaini ikiwa wanaweza kujibu mashtaka ya mauaji katika mahakama ya malindi msikilizaji serikali ya tanzania na kenya zilikubaliana kufanya mazungumzo kujaribu kuondoa tofauti iliyojitokeza juma baada ya mamlaka ya anga ya tanzania kutoa zuio la safari za ndege za kenya kufika dar es salaam hatua ya tanzania ilikuja baada ya mamlaka ya anga ya kenya kukataa kutoa kibali cha ndege za mizigo za tanzania kutua kwenye uwanja wake mvutano huu unaashiria nini kwa jumuiya ya afrika mashariki na mataifa haya jirani profesa wetengere kitojo ni mtaalamu wa maswala ya uchumi anaangazia hili akiwa tanzania hii migogoro ya kiuchumi ambayo ni kibiashara haina dalili nzuri kwenye mahusiano na ukuaji wa uchumi wa nchi zinazohusika kwa hiyo zinapotokea kama hivi ilivyotokea njia bora na pekee ni wahusika kukaa mezani na kuangalia njia mbora ya kutatua tatizo hilo swala mbili linatokea kwa sababu kuna upande ambao unataka unufaike zaidi ya upande mwingine na ndivyo ilivyokuwa kwenye mashirikiano haya sasa matokeo yake ni kwamba inazuka hii migogoro sasa wanapokaa mezani watafika mahali ambapo wataangalia mmoja na mwingine aweze kunufaika hii si mara ya kwanza kwa mataifa hayo ya tanzania na kenya kuingia katika mvutano unaohusu biashara baina ya nchi hizo mbili mjumbe wa umoja wa ulaya kwenye nchi za pembe ya afrika anet weber jumatano ya juma hili alizuru jiji la juba mji mkuu wa sudan kusini ambako alikutana na rais alvakir ambapo walijadiliana kuhusu maswala mbalimbali kikubwa kikiwa ni kuhusu uchaguzi mkuu wa kwanza uliopangwa kufanyika nchini sudan kusini mwezi desemba jumbe wetu ni ule ule nini kinahitajika kufanikisha uchaguzi wa kuaminika nini kinahitajika kuandaa uchaguzi wa amani uchaguzi ulio wazi nini kifanyike kukuepusha vurugu tutazamie nini kuhusu ufadhili Kvetu, kwetu ni swala la dharura nini kifanyike kwa mfano kufikia aprili mikakati ya kuhakikisha hakuna vurugu tunahitaji Hili publicly, ni mjumbe wa umoja wa ulaya kwenye nchi za pembe ya afrika annet weber akizungumuza akiwa juba sauti yake ilitumwa kwetu na mwandishi wetu wa maswala ya sudan kusini james shimanyula msikilizaji kama ndiyo kwanza umejiunga nasi unasikiliza makala ya yaliyojiri wiki hii hapa rfi kiswahili tukikukumbusha baadhi ya ripoti za uaandishi wetu uchambuzi wa habari za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili uko nami ruben lukumbuka Rf. Na, na sasa tuangazie aliyojiri huko komoro ambako alhamis ya januari 18 wapinzani watano walioshindwa katika uchaguzi wa urais wenye utata uliofanyika hivi karibuni kwenye visiwa hivyo vya komoro waliitisha maandamano ama siku ya kitaifa ya kupinga kuchaguliwa tena kwa rais azali asumani baada ya kutangazwa mshindi azali asumani yeye alikuwa na ujumbe huu Atasifakso tumeridhika lakini kubwa zaidi bado hatujafanya kwa sasa naangalia hatima ya baadaye tumepambana na kipindi cha miezi na miaka mitano kuna changamoto za kuzifanyia kazi kwanza tumeridhika lakini tunatakiwa kudumisha uaminifu tuliopewa na raia wa komoro hatuna sababu ya kuwaangusha kwa sasa kubwa la kufanya ni kuonesha kwamba walituamini na hawajakosea mimi pamoja na washirika wangu wakiwemo magavana ambao wamechaguliwa tutashirikiana kwa pamoja ili kuwatimizia haja raia wa komoro daudu abdallah mohamed hiye aligombea kutoka chama cha orange na kuibuka watatu kwa kupata asilimia 6 alisema atakwenda mahakamani kupinga ushindi wa rais asumani serikali ya visiwa vya komoro ilitangaza agizo la watu kutotoka nje kufuatia wito wa kupinga kuchaguliwa tena kwa rais azali asumani na, na katika kanda ya afrika magharibi na kaskazini tukimulika huko burkina faso ambako serikali ya kijeshi wiki hii ilisema imezuia jaribio la kuhatarisha usalama wa taifa hilo ambalo limeyumbishwa na mashambulio kadhaa undani wa taarifa hii na victa abuso ripoti iliyotumwa kwenye vyombo vya habari imewashutumu baadhi ya wanajeshi wakiwemo wale walioachishwa kazi na raia wa kawaida kupanga kushambulia taasisi mbalimbali za serikali serikali inasema watu hao walikuwa wamepanga kuvamia kambi kadhaa za kijeshi nchini bukinafaso lakini wamekamatwa kabla ya kutekeleza mpango huo aidha serikali hiyo imeeleza kwamba mpango huo unafadhiliwa na watu walio nje ya nchi kwa lengo la kuhakikisha kwamba mashirika ya kiraia yanachukua madaraka kutoka kwa jeshi jumapili iliyopita aliekuwa mkuu wa majeshi na maafisa kadhaa wa juu wajeshi walikamatwa wakihusishwa na jaribio la lanne la kutaka kufanya mapinduzi nchini humo ni wiki ambayo waziri mkuu wa niger ali lamin zein alizuru iran baada ya kutembelea uturuki na sabia katika ziara inayolenga kuimarisha uhusiano wake na mataifa ya nje salifu modi ni waziri wa ulinzi wa niger hapa anaeleza kilichokubaliwa wakati wa ziara hiyo ya waziri mkuu ali lamin zein mambo yamekwenda haraka tumekuwa na mikutano kadhaa tangu hapo mwanzoni mjini ni ya mei na sasa tumekamilisha miradi yote hapa mosko katika kuimarisha uwezo wetu na kazi itaanza hivi karibuni ni sauti yake salifu modi waziri wa ulinzi wa niger kwengineko duniani tuanzie nchini ufaransa msikilizaji ambako wiki hii rais emmanuel macron aliapa kutumia kipindi chake kinachosalia madarakani kujenga nchi thabiti ahadi aliyoitoa baada ya kuunda serikali mpya na kumteua gabriel atal kuwa waziri mkuu macron kwenye kikao na wanahabari wiki hii alizungumzia pia maswala mbalimbali yanayotokea duniani akisisitiza umuhimu wa kuijenga ufaransa yenye nguvu na nguvunaiomba serikali ipitishe sheria namba mbil ya ongezeko la fursa za shughuli za kiuchumi ili tuwaachie zaidi wabunifu wanaothubutu wanaofanya kazi sauti yake emmanuel macron rais wa ufaransa waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu wiki hii aliambia marekani kwamba anapinga pendekezo la kuundwa kwa taifa la palestina pindi tu vita katika ukanda wa gaza vitakavyomalizika nam msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ndio nami inafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana kwa muda wako hadi tutakapokutana tena panapo majaliwa uwe na wakati mwema na kwa heri.