jambo na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii miongoni ni pamoja na kauli ya rais wa rwanda paul kagame ambaye wiki hii alisema kwamba ataitetea nchi yake kwa gharama yoyote ile upinzani nchini tanzania ulifanya maandamano kupinga mabadiliko ya sheria za uchaguzi na upinzani kule drc waendelea kuhoji kuhusu uchaguzi wa desemba 20 lakini pia watu zaidi ya kumi waliuawa katika shambulio la bomu kwenye mji wa mweso huko mashariki mwa nchi hiyo tutaangazia yaliyojiri nchini kenya sudan na vilevile vile kwenye visiwa vya komoro na hali kadhalika hali katika ukanda wa afrika magharibi lakini pia uchaguzi mdogo huko marekani ambapo rais wa zamani donald trump aliongoza dhidi ya mpinzani wake huko new hampshire ya, na matukio mengine yaliyoshuhudiwa kwingineko duniani naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni msikilizaji andamana nami hadi tamati ya makala haya tuanzie nchini rwanda ambako mwanzoni mwa jumahili rais wa nchi hiyo paul kagame alisema hatahitaji ruhusa ya mtu au nchi yoyote linapokuja swala la kuilinda na kuitetea nchi yake kauli aliyoitoa katika kukosoa matamshi aliyotolewa na rais wa burundi evaristend aieshimie alipokutana na vijana wa drc jijini kinshasa mwishoni mwa juma lililopita akionekana kuwa mwenye ghadhabu rais wa rwanda aliwaonya watu waliosema wanajaribu kutatiza usalama wa nchi yake rwanda, rwanda haikuanzisha vita hivi vinavyoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo lakini kadri muda unavyokwenda kumekuwa na juhudi za kufanya started, vita hivi vive vyetu kwamba sisi ndio tulivyovianzisha linapokuja suala la kulinda nchi hii ambayo imeteseka kwa muda mrefu na hakuna mtu aliyekuja kutusaidia sihitaji ruhusa kutoka kwa mtu yeyote kufanya kile ambacho tunapaswa kufanya ili kujilinda hakuna kitu kitakachovuka mipaka ya nchi yetu hii ndogo matamshi ya kagame yamekuja siku chache kupita tangu burundi itangaze kufunga mipaka yake na nchi hiyo ikidai kwamba kigali inawasaidia waasi wa red tabara huku rais wa drc felix chisekedi naye pia wakati mmoja alidai kwamba ataingia vitani na rwanda RF wiki hii rais wa burundi evariste ndaishimier akizungumza kwenye mkutano na vijana jijini kinshasa alifafanua kwa undani hatua ya serikali yake kufunga mipaka yake na nchi jirani ya rwanda akisema ni kwa sababu za kiusalama na maslahi ya wananchi wa burundi evariste ndaishimie si, tukiwa yetu, mamuzi, otokana, na jirani yetu anayetushambulia nafikiri kwamba siyo maamuzi yanayotokana na wananchi wa rwanda nimefanya miaka miwili ya majadiliano na utawala wa rwanda na wananchi wa taifa hilo wamegadhabishwa sana kufungwa kwa mipaka pindi tu tulipofungua mipaka yetu kwa kutaka kwetu bila masharti tunaonyesha dhamira yetu ya dhati na njema ya amani wenye rwanda walisukumana kwa kuja kwenye ziwa tanganyika wakati viongozi wao wakiendelea kuwapa chakula makao makuu yaretabara yako rwanda na viongozi hawakanushi hilo kwa upande wake rwanda ilisema kwamba inasikitishwa na hatua hiyo ya burundi ambayo inakiuka utaratibu wa jumuiya ya afrika mashariki wa kuwataka watu kutembea na kufanya biashara kwa uhuru baina ya nchi wanachama tuangazie yaliyojiri wiki hii kule jamhuri ya kidemokrasi ya kongo hususan eneo la mashariki ambapo watu zaidi ya kumi waliuawa katika shambulio la bomu wakati wa mapigano kati ya jeshi la serikali frd na waasi wa m23 kwenye mji wa mweso mkoani kivu kaskazini taarifa ya jeshi ikisema kwamba bomu hilo lilirushwa na waasi wa m23 tuhuma ambazo hata hivyo waasi hao walizikanusha mwandishi wetu wa goma chube ngorombi daniel alitutumia ripoti ifuatayo ni majira ya saa8 jioni hapo jana ndipo mabomu roketi kutoka upande wemi 2s3 yalirushwa maeneo matatu mweso ambapo yalibomoa nyumba na kuwaua zaidi ya raia 1 miongoni mwao watoto kama alivyoeleza kiongozi wa shirika la raia masisi sadiki batundi wamekufa na wengine wamezeruhiwa ati azua edadi ya wenye walierizeria pae sababu ile bomu bamekimbia kwanza iko tu ni kutafuta ele ma, ma maite na bablesse mas enye walipiga ile bomu ni m23 wakigombana na wazalendo na maelfu ya raia maeneo hayo yapata hifadhi katika parokia na wengine kuelekea mpati busumba kutafuta usalama hata hivyo ndaishimi egiste mbunge mchaguliwa wa masisi naye amesema wanabombarde mumungini ya, ya mwesho wakitumikisha maasiraha nzitonzito ambako kuna kufa zaidi ya watu kumi na watano na wengine wengi wamekuwa blese ndalomba serikali hatupashe wakia ya kujidefendre yaku hali hii hairuhusu wafanyakazi wa kibinatamu kusalia katika eneo hili kusaidia wakazi isipokuwa shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka msf ambalo linaendelea kusaidia hospitali kuu ya mweso itakumbukwa tangu mwanzoni mwa juma hili mapigano yalianza tena kati ya m23 na efrd kabla ya kufika muji wa mweso tukiwa bado huko drc ujumbe wa kikosi cha kulinda amani kutoka jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa afrika sadec kilichotumwa hivi karibuni kwenye jimbo la kivu kaskazini ulisema kwamba una mamlaka ya kukabiliana na makundi ya waasi wakiwemo m23 elias magosi ni katibu mtendaji wa jumuiya hiyo There is need for all the kuna haja ya kila mshikadao nchini drc kushirikiana nasi ili kuhakikisha tunapata matukio yanayofanana tardik inatambua kwamba kuna wenzetu ambao wanaendeleza juhudi za kuleta amani na tupo hapa kubishana na yeyote wawe wale wanajeshi wa monusko au wale wa afrika mashariki lakini tuko hapa kuendeleza juhudi ambazo zinaendelezwa zikiwemo zile za serikali sisi tuna jukumu maalum na mahala pa kufanya kazi tunafanikisha majukumu yetu kikosi cha sadec kitakachofahamika kama sami drc kinaenda kuchukua nafasi ya vikosi vya jumuiya ya afrika mashariki kilichoondolewa mwishoni mwa mwaka jana jumatano ya tarehe 24 mwezi huu chama kikuu cha upinzani cha nchini tanzania chadema kiliandaa maandamano ya amani jijini dar daressalam kudai ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwaka ujao ni naibu mwenyekiti wa chama hicho alikuwa na kauli hii baada ya rais samia na sisiemu yake kukataa maridhiano ya kisiasa na mabadiliko ya kikatiba na ya kisheria wakati umefika sasa wa kuyadai mabadiliko haya kwa njia za kidemokrasia za amani zinazokubalika duniani kote yaani maandamano ya amani na njia nyingine za kidemokrasia za kushinikiza mabadiliko ya kisiasa tangu alipochukua hatamu za uongozi wa nchi hiyo rais samia suluhu hasan amekuwa akiruhusu vyama vya upinzani kushiriki kwenye mikutano ya kisiasa kinyume na ilivyokuwa hapo awali chini ya mtangulizi wake hayati josef pombe magufuli 9mahakama ya rufaa nchini kenya ijumaa ya januari 26 iliamua kuwa mpango wa utozwaji kodi unaotekelezwa na serikali ya rais william ruto ili kujenga makazi yenye bei nafuu ni kinyume cha sheria nambenson wa koli uamuzi huu unakuja wakati rais uh, william ruto akidai kuwa wapinzani wake wanatumia mahakama kukwamisha miradi yake mpango huu wa ujenzi wa nyumba za kisasa ni moja ya ajenda kuu ya raiswilliam ruto na umepata pigo baada ya mahakama ya rufaa kutilia mkazo wa uamuzi wa mahakama kuu kwamba pesa inayotozwa ni kinyume na katiba serikali ilikuwa imewasilisha rufaa kutaka mahakama hiyo ifute uamuzi wa mahakama kuu iliyozuia kutekelezwa kwake mahakama ya rufaa katika wa uamuzi wake imesema sheria hiyo ilikosa kuhusisha wakenya kabla ya kubuniwa mbali na kuwa ya kibaguzi kwani inawalenga wakenya walioajiriwa pekee licha wa uamuzi huuris mrutu ameapa kutorudi nyuma hati kuna watu wameenda kotini ya kwamba tusimamishe ograu ya housing mnataka isimame iendelee sisi tumewambia wale wako kotini tunaheshimu mahakama na tutaenda kufanya apil tupange hii kazi mnasema iendelee isiendelee si nyinyi ndio kusema kenya hii si amri yenu ndio amri ya mungu kwa hivyo mimi niko na amri ya kutosha nitasongesha mbele kinachosubiriwa sasa ni kuona mahakama ya juu zaidi itatoa uamuzi gani baada ya serikali kukata rufaa na, daima na yaliyojiri nchini kenya wiki hii ni kuwa kiongozi wa kidini aliyewashawishi waumini wake kufunga chakula hadi kufa ili waende mbinguni kumwona yesu paul makenzye alikanusha mashtaka ya kuwapiga na kuwaua watoto kwa njaa na kuwatesa msikilizaji taifa la norway ambalo ni mmoja ya mataifa patanishi kwenye vita ya sudan wiki hii ilisema juhudi za kupatikana mwafaka nchini humo ni ngumu kutokana na kukosa mwelekeo kwa wahusika wakuu wa vita nchini sudan lugete musa lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa hapa anatoa mtazamo wake akiwa nchini tanzania wote mgogoro wa sudani umetengenezwa na mataifa makubwa kwa hiyo ni vigumu kutatua mgogoro wa sudani kama marekani na urusi hawajakaa meza moja kujaribu kuwaamrisha viongozi wa sudani wakae kae kimya au waweke silaha chini na kusaini mkataba wa amani kwa hiyo hapa lazima atafutwe nani muhusika mkubwa na nani mwenye masilahi katika migogoro hiyo ndipo tunaweza tukafikia katika suluhisho la pamoja mm mtazamo wake lugete musa lugete mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini tanzania na, na sasa tuangazie yaliyojiri huko komoro ambako wiki hii mahakama ya juu kwenye visiwa hivyo iliidhinisha ushindi wa rais azali asumani aliyetangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika karibu wiki mbili zilizopita kwa kupata asilimia572 ya kura matokeo ambayo wapinzani katika nchi hiyo wameyakataa na kudai kuwepo kwa wizi wa kura humed msaidie ni waziri wa kilimo na msemaji wa kamati ya kampeni ya rais asumani ni furaha kubwa mahakama ya juu imemwidhinisha na kuthibitisha matamanio ya wakomoro kumwona bwana azali asumani akiendelea na kazi aliyoianza yeye ni mgombea pekee aliyefanikiwa kushawishi wakomoro haswa vijana leo unaweza kusema kwamba wananchi wakomoro wana imani kuhusu nia ya azali na kuimarisha nchi yao kuinua hadi mwaka 2baada ya kuona kampeni za maasimu wetu siweziutilia shaka ushindi wa rais azali ni mtu aliye wazi kuna uwezekano wa kukaa pamoja na kujadili juu ya mstakabali wa komoro ni sauti yake humed msaidie waziri wa kilimo na msemaji wa kamati ya kampeni ya rais azali asumani na katika kanda ya afrika magharibi na kaskazini tukimulika huko burkina faso kwanza moja kwa moja ambako shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la human rights watch wiki hii alhamisi ya tarehe 25 liliwatuhumu wanajeshi wa nchi hiyo kwa kuhusika na mauaji ya raia 60 katika shambulio la ndege zisizo na rubani taarifa za awali zikionyesha jeshi kwamba lilikuwa likilenga ngome za wanajihadi wa kiislamu undani wa taarifa hii na hilary ingati human rights watch inasema jeshi lilitekeleza mashambulio matatu ya ndege zisizo narubani tangu mwezi agosti mwaka jana moja likilenga soko lenye watu wengi na jingine katika ibada ya mazishi tangu kuingia madarakani mwaka22 kiongozi wa kijeshi kapteni ibrahim traure aliahidi kupambana na makundi ya watu wenye silaha asiwa katika maeneo yanaokaliwa na waasi wanaofungamana na kundi la alqaida na isis traure amekuwa akikashifiwa kwa mbinu zake maofisa wake wakidaiwa kukiuka haki za binadam ya hivi punde kufanya hivyo shirika hilo la kimataifa linasema limewahoji mamia ya mashahidi kati ya mwezi septemba na novemba 22 pamoa na kuchunguza na kala za video kuthibitisha madai yake waziri mkuu wa niger aliyeteuliwa na jeshi ali mh laminezein alhamis ya jumahili aliushutumu uongozi wa jumuia ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi ama ad kwa makusudi kutoshiriki kwenye mkutano uliokuwa umepangwa kufanyika aehe 25 mwezi huu wa januari kujadili mustakabali wa nchi hiyo togo pekee ndiyo iliyotuma mwakilishi wake kwenye mkutano huo ambao waziri mkuu zein amesema baadhi ya nchi zenye ushawishi ndiyo chanzo haswa cha kikao hicho kutofanyika mwanzoni walikataa na kusema kwamba hawatatumia idhini ya ndege yetu kuruka na kutua ni kwa sababu tumeona kwamba hatua hiyo haina msingi wowote inaonyesha kwamba jumua hii haina nia njema na pia nchi wanachama wanajaribu kufanya kila wanachoweza ili nchi yetu isiondokane na vikwazo vyao vya kiuchumi adhabu ambayo wametulazimishia nijaa imefanya kila kinachowezekana ili tupate kuelewana kwa bahati mbaya hatujafika hapo ilitumai kutumia kikao hicho kuzungumza na wawakilishi wa Ekoas, ili kuondolewa vikwazo vya kiuchumi ilivyowekewa mwaauliopita baada ya jeshi la nchi hiyo kumwondoa madarakani rais mohamed bazum kule mali uongozi wa kijeshi ulitangaza kusitisha mara moja mkataba muhimu wa amani uliosainiwa na makundi ya waasi kaskazini mwa nchi hiyo baada ya kushuhudiwa makabiliano miezi kadhaa kati ya jeshi na waasi wa kaskazini mwa nchi hiyo minilet ijai na taarifa zaidi msemaji wa serikali abdulahi maiga amesema kuwa hatua hiyo imetokana na baadhi ya makundi yaliyosaini mkataba huo kubadili msimamo lakini pia kile ametaja kuwa vitendo vya uadui kutoka kwa mpatanishi mkuu algeria algeria imekuwa mpatanishi mkuu katika jitihada za kurejesha amani nchini mali kufuatia makubaliano ya amani ya mwaka elub makubaliano ambayo wachambuzi wengi waliutazama kuwa ya muhimu katika kuleta amani nchini mali hata hivyo makubaliano hayo yaliingia doa mwaka uliyopita wakati mapigano yalizuka ya wa waasi hao na vikosi vya serikali baada ya kushuhudiwa utulivu wa miaka minane pande zote ziking'ang'ania kuja za pengo lililoachwa na walindamani wa umoja wa mataifa hata kabla ya tangazo hili waasi hao chini ya mwamvuli wa cme mnamo julai 222 walishutumu utawala wa kijeshi ulionyakua madaraka 220 kwa kutoonesha nia ya kutekeleza mkataba huo wa amani <totipa> kwengineko duniani tukianzia nchini marekani ni kwamba rais wa zamani wa nchi hiyo donald trump wiki hii alishinda uchaguzi wa mchujo katika mmoja ya jimbo muhimu la new hampshire akielekea kupewa bendera ya chama chake kuchuana kwa mara nyingine na rais joe biden katika uchaguzi ujao kufuatia ushindi huo wake donald trump alisema This is a great, great state. hili ni jambo muhimu sana kwangu tumeshinda hapa new hamsha mara ya tatu sasa wakati wa kura za mchujo na uchaguzi mkuu mw216 tulishinda tena hapa uh, hapanleo nimekuja hapa na nimejipongeza kwa kupata ushindi wow, mkubwa aidha mpinzani wake aliyesalia katika kinyanganyiro cha chama cha republican niky hali yeye aliapa kuendelea na kampeni hadi mwisho akiwa na imani ya kupata ushindi katika jimbo lake la nyumbani la south lasucrolina new hampshire ni kwanza kwa nchi siyo la mwisho kwa nchi uteuzi huu haukamiliki sasa hivi bado kuna majimbo mengi kabla ya chaguzi hizi kukamilika kukamilikana jimbo linalofata ni ngome yangu ya yascrolina tayari kumekuwa na hofu miongoni mwa wanasiasa wa nchi hiyo na baadhi ya nchi jirani kuhusu uwezekano wa trump kuchaguliwa tena kuwa rais wa nchi hiyo ni wiki ambayo israeli ilizidisha mashambulio zaidi kwenye eneo la an unic mjini gaza wakati huu kundi la hamas likidai kuwa mamia ya watu wameuawa kwenye mashambulio hayo benjamin netanyahu ni waziri mkuu wa israeli alisema tutaendelea kuwa na dhamira ya kumshinda adui beno, katili aliye mbele yetu zoy, vita hivi ni kwa ajili ya nchi yetu ni sharti Nini vimalizike ni na vitamalizika kwa kutokomeza uchokozi visha, na uovu wa wanazi wapya wale waliotushambulia wali utekanyara watu na kubaka na kuua walijiletea uharibifu wenyewe mji wa wa ni nyumbani kwa mkuu wa kundi la hamas yahya sinwara anayetuhumiwa na israeli kupanga shambulio la oktoba 7 mwaka wa jana na msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala yayaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana kwa muda wako hadi tutakapokutana tena panapo majaliwa nikutakie kila laheri na kwa heri kutoka nairobi nchini kenya