jambo na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizokuletea katika matangazo yetu ya juma hili hapa rfi kiswahili miongoni ni pamoja na watu watatu wafariki dunia katika mlipuko wa gesi jijini nairobi nchini kenya wiki hii kundi la waasi wa uganda adf naendeleza mauaji ya raia wa kawaida nchini drc tutaangazia yaliyojiri kwenye kanda ya afrika mashariki afrika magharibi lakini pia mgomo wa wakulima nchini ufaransa hali ya israeli na matukio kadhaa yaliyoshuhudiwa kwengineko duniani naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu karibu msikilizaji tuandamane hadi tamati ya makala haya tuanzie nchini kenya ambako usiku wa alhamis kuamkia ijumaa ya wiki hii watu watatu walithibitishwa kupoteza maisha na wengine karibu 3 kujeruhiwa baada ya lori lililokuwa limebeba gesi kulipuka na kusambaa kwenye kiwanda cha nguo katika mtaa wa embakasi jijini nairobi mwandishi wetu jason sagini alitembelea eneo hilo la tukio na kutuandalia ripoti ifuatayo hizi ni ambulensi ambazo zinaendelea kuwakimbiza mamia ya watu waliojeruhiwa kwenye hospitali mbalimbali mbali. baada ya milipuko ya mitungi ya gesi iliyosababisha moto mkubwa uliosambaa angani saa tan na nusu usiku katika mtaa wa embakasi ndugu huyu aliyejeruhiwa alikuwa amelala wakati aliposikia milipuko hiyo mimi nimeadhirika zaidi ukete ukiona na maumivu kwa kichwa huku kwa tumbo mgongo miguu kwa maumivu niko nayo mingi kwa chakula nyumba nayo na sasa ilichomeka kuna kitu ndio maana unaona nazungukazunguka hapa na nimetoka hospitali moto huo ulisambaa katika makazi ya watu yaliyokuwa karibu na kuharibu pia magari na maeneo ya biashara mkazi huyu mwingine pia alishuhudia kilichotokea satne kulikuwa kuna lik gas sasa au masoja hapo akasema mtu asipita hapa nasigara kitu yoyote gari ikakuja ikazimikia hapo huyo mtu akaambiwa asiakishe gari lakini na yake akaenda kujamtat gari hiyo kakospak okukalipuka hivo abdurahman dialo mwakilishi wa shirika la afya duniani who ametembelea eneo la tukio anaeleza inachofanya kuwasaidia walioathirika pindi tuu tuliposikia tukio hili tulianza mchakato wa kusambaza vifaa vya dharura takriban 5 kwa waliochomeka na wanaohitaji upasuaji na tumeendelea kushirikiana na wizara ya afya ili kujua mahitaji zaidi isak mwaura msemaji wa serikali ya kenya amesema serikali inachunguza tukio hilo hii gasi linaseshoni iko hapa ilikuwa iligo ainapamit alikuwa amejaribu kupata leseni lakini hakupewa na hiyo soli tutafuatilia kama gavaa maswali yamesalia kuhusu ni vipi lori hilo lenye gesi lilipuka katika makazi ya watu huku serikali ikiahidi kuwasaidia walioathirika jason sagini embakasi rfi kiswahili zaidi ya watu ishirini walioko kwenye hali mbaya wanaendelea kupokea matibabu katika hospitali mbalimbali mbali jijini nairobi mwandishi wetu ali bilali ni mkazi wa eneo hilo la embakasi alishuhudia tukio hilo mimi pia nilikuwa miongoni mwa waathiriwa minendo ya nenda rudi watu wanapishana sehemu moja hali ikawa hivyo na mapema asubuhi ndipo tukaja kupata taarifa sasa uh, rasmi kabisa kwamba kuna maafa ametokea na kuna watu ambao wameungua e, na moto wengine wakiwa katika hali mbaya kuna watu walishuhudiwa wakikimbia tayari wakiwa na majeraha ya moto isac mwaura ni msemaji wa serikali yeye alisema serikali itawasaidia waathiriwa huku uchunguzi ukiendelea wa kuwapata wamiliki wa, wa eneo hilo serikali ikiungana pamoja na mashirika haya itahakikisha kwamba kuna uh, matibabu katika hospitali zetu za, za, za, za umma garama hizo zitaweza kuchukuliwa na kaunti na pia kuna mpango wa kuhakikisha wale ambao wamepoteza makao kama hawa wakina mama ti na watoto wa 2h1 ambaao katika kenya School of aviation wamepatiwa makao na pia kenya red cross iko tayari kupatiana shilingi lst kila mwezi eh, kwa miezi miwili mitatu hivi ili watu waweze kujimudu kama ni ya kodi na mambo naye naibu rais rigadhi gashagwa ni baadhi ya maofisa wa serikali ambao walizuru eneo hilo la tukio ambapo walitoa pole kwa waathiriwa serikali inasema pole tutashughulikia hii maneno tutaiangalia hawa wenye kuathirika watasaidiwa wenye wako hospitali watasaidiwa na wale ambaye biashara zao zimepotea mali yao imechomeka tutatafuta jia na namna ya kusaidia na mimi nataka kuuliza un agencies, na wale watu wengine wote of goodwill to support the in these interventions kubalian ni sauti yake rigadhigashagwa naibu rais wa kenya wiki hii kule tanzania wabunge walijadili marekebisho ya sheria ya uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao mapendekezo kadhaa yalitolewa huku chama kikuu cha upinzani cha chadema kikiyapinga na hivyo kuandaa maandamano katika jiji la dar es essalam wiki iliyopita kushinikiza miswada hiyo kuondolewa bungeni kwa madai kuwa mabadiliko hayo yanatishia uchaguzi ulio huru na wa haki mapendekezo hayo yalisomwa kwa mara ya pili bungeni na waziri wa nchi sera bunge na uratibu jenista mhagama lengo la mswada ni kuwasilisha mapendekezo ya kutunga sheria ya tume ya taifa ya uchaguzi ya mwaka elfu na ishirini na tatu aidha serikali inapendekeza jina la sheria lifanyiwe marekebisho kwa kuongeza maneno huru baada ya maneno tume kama inavyoainishwa katika aya a ya jedwali la marekebisho mwenyekiti na makamu mwenyekiti watateuriwa na raisi kwa kuzingatia mashate yaliyopo katika ibara ya sabina ya katiba ni waziri wa nchi sera bunge na uratibu jenista mhagama pale alipokuwa bungeni jijini dodoma nchini tanzania tanzaniana sasa tuelekee nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ambako wananchi hususan mashabiki wa soka wanaendelea kusherehekea ushindi wa timu ya taifa hilo leopard ambayo imetinga hatua ya nusu fainali kwenye michuano ya mataifa ya afrika afgon huko cote divoir baada ya kuitandika guini mabao matatu kwa moja hongera kwao lakini tukimulika tochi yetu katika yaliyojiri wiki hii huko drc ni kwamba rais felix chisekedi siku ya jumanne ya januari 3 alisisitiza msimamo wake wa awali wa kutupilia mbali uwezekano wa kuketi katika meza ya mazungumzo na waasi wa m23 aliowaita magaidi na hali kadhalika kutofanya mazungumzo yoyote na rais wa rwanda paul kagame kwa misingi kuwa rwanda inawaunga mkono waasi hao wa m23 licha ya kuwa nchi hiyo inaendelea kukanusha madai hayo matamshi ya chisekedi aliyatoa wakati akizungumza na mabalozi wa kigeni nchini mwake mwanzoni mwa juma januari 30 chiseiutatuzi diplomatik... wa mzozo kwa njia ya kidemokrasia unawezekana kufanyika na rwanda lakini siyo kwa hali yoyote hakuna mazungumzo yanayoweza na hayatoweza kufanyika kati ya mvamizi wetu pindi anakalia kwa vyovyote vile sehemu ya eneo letu na muda wote hali hii itaendelea frdc itabaki kuwa makini kujitolea kwa harakati za kuwatimua na hadi ngome yao ya mwisho lakini je kauli ya chisekedi ina maana gani françois alwende ni mchambuzi wa siasa za congo diara akiwa nairobi rai chisekedi badi yuko katika msimamo wake wa kwamba hakuna faida yoyote ikiwa atazungumza na bado wanajeshi wa rwanda wakiwa bado wako katika maeneo ya nchi yake lazima awe na msimamo kama huo kwa sasa kwa sababu ni juzi tu uchaguzi umepita na lazima ajue kwamba wananchi wanamtizamia waone atachukua mlengo gani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kuna waasi zaidi ya mia moja na ishirini ambao wameendelea kutatiza amani na usalama wa eneo hilo hilonamtukiwa bado huko drc ni kuwa wanajihadi wenye uhusiano na kundi linalojiita islamic state waliripotiwa kutekeleza shambulio mashariki mwa nchi hiyo kwenye eneo la baeti ambapo watu zaidi ya wanane waliuawa kwa kukatwa shingo wakiwa kanisani wiki hii rais wa rwanda paul kagame alisema matukio ambayo nchi yake imepitia hasa mauaji ya kimbari ya mak1994 ni onyo kwa dunia na kwamba nchi yake imejifunza kutokana na mauaji kwa kugharamika kagame aliyasema haya akiwa washington kule marekani alipohudhuria maombi ya kitaifa ambapo aliyataka mataifa Kukemea vitendo vya kibaguzi na uchochezi uzoefu wa rwanda, rwanda ni zaidi ya hadithi pia ni onyo A onyo kuhusu kile kinachotokea tunaporuhusu chuki kuwashinda wanadamutunaona migawanyiko ikiongezeka kote ulimwenguni katika kila nchi haijalishi hadhi yake pia hakuna watu katika ulimwengu huu ambao ni wa kipekee kuliko wengine ni sauti yake paul kagame rais wa rwanda kule uganda mwanasiasa wa upinzani robert kiagulanyi maarufu kama boby win wiki hii alitoa wito kwa raia kufanya mgomo dhidi ya serikali kupinga utawala wa rais yoeri museveni aliyekaa madarakani kwa zaidi ya miaka 380 katika mahojiano na kituo chetu mama cha televisheni france 24 bobi weine alitaka kufanyika kile alichosema upinzani wa amani huku akidai kwamba anahofia usalama wake tunaoahamasisha raiya wa uganda mamla kuonyesha mamlaka yao kusimamia haki bila silaha wala vurugu kwa sababu tunaruhusiwa na katiba yetu ili kumtoa jenerali museveni kwa hivyo ndiyo tunatoa wito wa watu kugoma tunataka maandamano yenye maadili tunataka ukombozi na hivi vyote ndio maana unaona wananinyamazisha na kunidhibiti na ni ukweli kama tukienda kwenye uchaguzi tutaenda kama chombo na harakati ya kutaka ukombozi ambao tuna uhitaji sana kwa sasa ni sauti yake bobi wn mwanamziki na mwanasiasa wa upinzani nchini uganda umoja wa mataifa juma hili ulisema raia zaidi ya milioni nane wa sudan wamekimbia makazi yao kutokana na vita inayoendelea kati ya wanajeshi wa serikali wanaoongozwa na jenerali abdel fatah al burhan na hasimu wake kiongozi wa wapiganaji wa rsf mohamed hamdani dagalo na, na sasa tuangazie aliyojiri katika kanda ya afrika magharibi na kaskazini tukimulika huko senegal ambako kampeni kuelekea uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika tarehe 25 mwezi huu zinatarajiwa kuanza siku ya jumaapili kiongozi wa ujumbe wa waangalizi kutoka umoja wa ulaya malin jurk alitaka wagombea kuruhusiwa kufanya kampeni kwa uhuru ni muhimu sana wagombea walioidhinishwa na baraza la kikatiba huruhusiwa kufanya kampeni kwa usawa usawatunatarajia kwamba hilo linawezekana kwa sababu katika mchakato wa kidemokrasia ni muhimu kila mgombea afanye kampeni kwa usawa ushirikiano wetu ni kwa ajili ya demokrasia na mchakato wa uchaguzi jumuishi na wa wazi unaowezekana wagombea 20 wameidhinishwa kuwania urais huku mwanasiasa maarufu katika nchi hiyo usman sonko akifungiwa baada ya kuhukumiwa jela mwaka uliopita na, ni wiki ambayo waziri mkuu wa burkina faso alisema uamzi wa nchi yake uamuzi wa mali na nchi ya niger kujitoa kama wanachama wa jumuiya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi ecoas haukuchukuliwa kwa kukurupuka na kwamba ulilenga kuongeza uhuru wa mataifa hayo jupita mayaka na maelezo zaidi burkina inasema hatua ya kujiondoa kwenye jumuiya ya ecoas pamoja na nchi za mali na nigeri ni kitendo kilichofikiwa baada ya tathmini ya kina ili kulinda uhuru wa ndani ya mataifa hayo waziri mkuu wa Bukina faso apoliner joacimson kelem de tambela amesema hatua hii ilikuja baada ya viongozi wa nchi hizo tatu kutafakari kwa kina hatma ya wananchi wake wanaotaka uhuru nje ya jumuiya hiyo jumapili iliyopita nchi hizo tatu kwa pamoja zilitangaza kujiondoa kwenye jumuiya hiyo waliokuwa miongoni mwa waanzilishi 5 kwa madai kuwa inatumiwa na nchi za nje kuingilia uhuru wao nlt baada ya mapinduzi ecoas ilitangaza vikwazo kwa nchi za mali na niger kitendo ambacho kimeyumbisha uchumi wa mataifa hayo ya afrika maharibi umoja wa afrika nao umesema umesikitishwa na uamuzi huo na kutaka viongozi wa kikanda kujadiliana alhamis ya februari mosi uongozi wa kijeshi nchini mali uliagiza kufungwa kwa kituo cha televisheni cha ufaransa france ranc kwa kipindi cha miezi minne kwa kupeperusha ripoti kuhusu hali ya usalama nchini humo undani wa taarifa hii na mwandishi wetu hilary ingati hii ni hatua ya hivi punde kwa mali kuendelea kukata ushirikiano wake na mkoloni wake wa zamani ufaransa baada ya jeshi kuchukua madaraka 221 tume ya mawasiliano nchini humo kwenye tangazo lake inasema ripoti iliyopeperusha kwenye kituo hicho cha ufaransa ililenga kusifu ugaidi pamoja na hilo ripoti hiyo pia imekosolewa na uongozi wa kijeshi kwa kuwapotosha wananchi kuhusu hali ya usalama nchini mali na kuwakatishia tamaa wanajeshi wengineko duniani tukianzia huko israeli ni kwamba jeshi la nchi hii wiki hii liliapa kuendeleza mashambulio zaidi dhidi ya kundi la hamas kwenye mji wa rafa kwenye ukanda wa gaza karibu na misri baada ya kudai kuwaondoa kabisa wa wapiganaji hao kwenye mji wa khan yunis mengi zaidi na Victor abuso uamuzi wa jeshi la israeli umekuja baada ya mashambulio yake ya ijumaa kuwaua watu 15 katika mji wa canyunis kusini mwa gaza tume ya umoja wa mataifa inayoshughulikia misaada ya binadamu kupitia msemaji wake jean lik inasema hali inaendelea kuwa mbaya kwenye ukanda huo wakati huu watu wengi wakiendelea kukosa chakula maji na dawa We hear that this, even though tunasikia kuwa washirika wetu wamejitahidi lakini bado kuna uhaba wa chakula na maji safi ya kunywa Kukwili, kwa kweli hali inaendelea kuwa mbaya licha ya jitihada zote zinazofanyika watu wanaotoa misaada hawana ulinzi wowote na hawafahamu kinachotokea kwa sababu hali inaendelea kuwa mbaya kila siku hakika hali ni mbaya wakati hayo ya kijiri uongozi wa kundi la mas unasema unatathmini mapendekezo kutoka paris ya kusitisha vita na kuachia huru mateka wa israeli wiki hii jiji la paris nchini ufaransa lilishuhudia makabiliano makali kati ya polisi na wakulima waliodhamiria kupiga kambi kwenye mji huo kushinikiza mabadiliko ya sera za kilimo zikiwemo kuhusu kodi na ruzuku ya mafuta waziri wa mambo ya ndani Gerald armane aliito a kaulihi maagizo yaliyotolewa ni dhahiri maagizo ambayo kwa kiasi kikubwa ni kama nilivyofanya tangu mwanzo wa maandamano haya ya kijamii kuhusu jukumu la vyombo vya usalama mbele ya wa waandamanaji e, mbele ya wakulima hatupo hapa kwa kupimana nguvu bali tupo hapa kuheshimu na kuwalinda hasa zaidi kuwalinda maafisa wa usalama na mali yao kuzuia madhara kwenye ofisi za serikali ama majumba ya kibiashara pia malori yanayobeba bidhaa kwenda nje yanayo kushambuliwa hivyo vyombo vya usalama havina budi kuingilia ili kuzuia madhara yanayoweza kutokea kwa sababu wanaweza kutenda kama watu wa msituni bila ushirikiano kwa majuma kadhaa sasa serikali imekuwa ikivutana na wakulima kuhusu sera zake ambapo imeapa kuwazuia kusimamisha shughuli jijini paris tumalizie makala haya na kilichojiri huko ukraine ambako rais volodimir zelenski aliwashukuru viongozi wa umoja wa ulaya baada ya kuidhinisha msaada wa uro bilioni 50 ambazo ni sawa na dola ya marekani bilioni 54 akisema hatua hiyo imetuma ujumbe mzito kwa rais wa urusi vladimir putin I'm for your ninawashukuru kwa uamuzi wenu kutoa fedha kwa ajili yetu kwa watu wetu kwa kr hii ni ishara tosha kwamba ukrain itastahimili na kwamba ulaya itastahimili pia ni muhimu sana kwamba uamuzi huu ulichukuliwa kwa kauli moja na nchi zote wanachama ir7 na ni ishara nyingine ya wazi ya umoja wenu mkubwa na uungaji mkono wenu kwa ukrain ni sauti yake volodimir zelenski rais wa ukraine nam msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ndiyo nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana kwa muda wako hadi tutakapokutana tena panapomajaliwa uwe na wakati mwema