jambo msikilizaji na karibu katika makala yaliyojiri wiki hii tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rf kiswahili miongoni ni pamoja na hali ya wasiwasi ilivyoshuhudiwa kwenye mji wa goma baada ya waasi wa m3 kuonekana kuukaribia mji huo ulioko eneo la mashariki mwa mwadrc lakini pia ziara ya rais wa poland nchini kenya na huko rwanda huhapishwa kwa rais mpya kwa muda nchini namibia baada ya kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo hage haggengob kutokana na saratani yaliyojiri kwenye kanda ya afrika magharibi lakini pia uteuzi wa baraza jipya la mawaziri nchini ufaransa siasa za marekani na hali kadhalika huko israeli na kwingineko duniani naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni kukaribishe msikilizaji tuandamane hadi tamati ya makala haya tuanzie nchini drc ambako wiki hii kulishuhudia mapigano makali kati ya waasi wa m23 na wanajeshi wa serikali frdece hali ambayo ilikatisha shughuli za usafiri kwenye barabara kati ya goma kuenda bukavu jimboni kivu kusini mapigano bado yanaendelea kuripotiwa huko mashariki mwa kongo huku wananchi walioko maeneo ya goma wakiendelea kukumbwa na hali ya wasiwasi kutoka goma huko chube ngorombi ni mwandishi wetu alitutumia ripoti ifuatayo mashiriki ya kireya pamoja na baadhi ya viongozi wa serikali wilayani masisi mkuani kivu kaskazini wamethibitisha kwamba barabara inayounganisha muji wa goma na kijiji cha sake kuelekea minova imekatwa kufuatia mapigano makali ya tangu ijumaa hadi leo dalas partric kutoka sherika la raiya minova amesema watu wawili waed wa kufariki kufuatia mapigano hayo ya kati ya m ishiiatatu na frdc wilayani masisi ambapo pia mabomu ya rushwa na kusababisha wasiwasi jijini goma na sake na kwa sasa kunaendelea kuwa mabomu ambazo zinaripuka kwamba maeneo za shasha yadhibitiwa hakuna mtu yeyote yule anaweza toka maeneo za minova na kujielekeza goma ndiyo maana kwa saa hizi tena kunakuwa changamoto nyingine kuzungumuza ndiyo huluhisho ya hii mambo ambayo yanatendeka Jambo ambalo limepelekea pia baadhi ya wa wafanyakazi wa madaktari wasiokuwa na mipaka wa msf kuondoka kwenye hospitali kuu ya mweso chalar tairog mmoja wa viongozi wa msf huko mweso hapa amejulisha kulikuwa na bomu lililolipuka mita tatu katika kituo chetu lakini hata hivyo tulielekeza sehemu kubwa ya wafanyakazi watu pale kichanga kwa muda ili kuweza kutazama hali ndiyo hiyo nani sababu ya bomu haya yajiri wakati mkuu wa operesheni za ulinzi wa amani za umoja wa mataifa jean pierre lacroix akiwa ziarani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congonam chube ngorombi, goma, na ngorombi wakati hayo yakijiri namna hiyo shirika la madaktari wasio na mipaka msf lilidhihirisha hali ya wasiwasi kutokana na kuongezeka kwa majeruhi lakini pia vifo vilivyosababishwa na mapigano hayo ambapo natalie torant mratibu katika shirika hilo huko goma alisema tumetambua zaidi sana uh, maeneo ya mweso wiki mbile, mbile zimepita tulipokea majeruhi wengi sana kwa sababu mapigano yalifanyika karibu sana na mji ambapo mizinga na mabomu ilianguka katikati ya mji sehemu za minova pia tulipokea majeruhi walioathiriwa na mapigano karibu na shasha na hadi sasa hali ni mbaya sana kwa sababu raia wa kawaida ndio wanaoteseka zaidi wanawake na watoto wamelazimika kuyahama makazi yao kutafuta maeneo yenye salama sauti yake natalie torant mratibu wa maswala ya afya katika shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka msf mjini goma RSI. tukiwa bado huko drc juman ya februari 6 chama cha upinzani cha ensemble pour la laubi kinachoongozwa na mois katumbi aliyemaliza wapili kwenye uchaguzi wa urais mwaka uliopita kiliamua kushiriki kwenye vikao vya bunge la kitaifa majimbo na manispaa kama kawaida hatua inayokuja baada ya mashauriano yao ya kisiasa namna kabla sijalikunja jamvi la yaliyojiri huko drc ni wiki ambayo mashabiki wa timu ya taifa ya leopard walikatishwa tamaa baada ya matumaini yao makubwa kwa timu ya nchi hiyo kufika fainali ambapo wenyeji wa michuano ya afgon cote divoire kushinda leopard bao moja kwa nunge tuwasikilize walivyozungumza nasi ushindi wa hivorioskianja ikionekana kumwanzo ya maich ya kwamba dfensi yetu ilikuwa so s wacongo walikuwa kama wamezembea sa zingine wakiwa wakifikiria mengi kuhusu mambo ambayo kunapitikana huku kwetu ndani ndaniya Uh, r ila ndani ya mechi ya soka mnamshinda na mnaluza so saa zingine kwenye afn ningine najijua kwamba sisi kama drc utaweza kukashindanimeesikitishwa sana jinsi tunavyoweza kushindwa kucheza vizuri alafu hatufungi hakukwa na mawasiliano ya kutosha kati ya wachezaji walikuwa kana kwamba hawapo uwanjani kambo kasirika nikiwa mkoani kivu kaskazini na mnashukuru timu la leopard kulingana na michuano ya nusu fainali ambao walihudzuria japokuwa wamepigwa bao moja na timu ya ivory coast na imani kwamba siku zijazo kwenye michuano mingine tutapashwa ibuka washindi na hata kunyankua kombe la afrika jumaa mosi ya februari kmi r na afrika kusini wanawania mshindi wa kwenye nafasi ya tatu huku mechi ya fainali ikipigwa jumaa ya februari 11 kati ya cote duvoir na nigeria wiki hii shirika la kupambana na utesaji barani ulaya liliitaka serikali ya uingereza kushughulikia madai ya waomba hifadhi nchini humo badala ya kuwatuma rwanda kwa sababu ya hatari ambayo wanaweza kukabiliwa nayo ikiwemo haki zao kuvunjwa undani wa taarifa hii na naha ingati kwa mujibu wa baraza hilo wa wambahifadhi wanaotumwa nchini rwanda huenda wakafanyiwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadam pamoja na kuteswa katika ripoti yake baraza hilo limeibua baadhi ya mambo inayosema yanazua hofu kuhusu mpango huo baada ya kufanya ziara ya siku 11 nchini uingereza kati ya mwezi machi na aprili mwaka uliyopita ripoti hiyo inaonya kuwa mswada wa uhamiaji wa london wa kuwatuma omba wambahifadhi nchini rwanda ambao wametajwa kuwa kinyume na sheria siyo sawa na kwamba ni hatari kwa sasa sehemu za kuwazuia omba hifadhi nchini uingereza ziko 2245 na serikali inapanga kuongeza vituo 1 zaidi tarehe 8 mwezi huu wa februari ilikuwa ni jumatano idara za usalama nchini kenya zilifanikiwa kukamata zaidi ya lita 7 za pombe haramu iliyotengenezwa kwa kutumia etanoloperehen iliyofanyika katika eneo la ruaka kaunti ya kiambuu operesheni hii ilifanyika baada ya watu kuinawatatu kupoteza maisha katika vijiji vya kirinyaga jumanne ya wiki hii kutokana na pombe hiyo dr victo ngani ni mtaalamu wa afya ya binadamu akiwa nchini kenya mthanl ni sumu mth siyo pombe tu kawaida kuna aina uh, zote zinaitwa alcohol lakini pombe aina ya methanol ni sumu kwa binadamu ni kitu ambayo inajulikana hivyo kwa hivyo hamasisho ni muhimu bila kujua kwamba kuweka methanol ni kuweka sumu ambayo itasababisha vifo na maafa katika jamii uh, methanol inajulikana kabisa kusababisha uh, ma, maafa haya na ni kitu ambayo tunafaa kuepukana nayo kabisa mtu yeyote ambaye anaweza methanol kwa kujua aweke katika kitu ambacho mwanadamu mwana anapaswa kunywa huyo ni mtu ambaye anapaswa kwenda kwenda jela nam ni sauti yake dr vict ngani mtaalamu wa afya ya binadamu akiwa kenya na habari njema kwa wakenya wiki hii msikilizaji ni kuwa zaidi ya wakenya milioni7b sasa watanufaika kwa kupata matibabu ya bei nafuu kupitia teknolojia bunifu udhibiti na chano kufuatia ushirikiano kati ya serikali ya kenya na shirika la umoja wa mataifa la RFI, Mombasa, tano, tano, FM. shirika la umoja wa mataifa linalohusika na watoto watotounicef alhamis ya februari 8 lilisema watoto karibu milioni 14 nchini sudan wanahitaji msaada wa dharura kuokoa maisha yao wakati huu zaidi ya watu milioni 0 tatu na laki tan wakikimbia mapigano yanayoendelea james eldar ni msemaji wa shirika hilo Then is a that... vita hivi vinaharibu mfumo wa afya na lishe na hiyo ni kuua watu hii ni vita ambayo inaharibu dhana ya kuheshimu sheria ya vita na hiyo ni kuua watu hii ni vita inayoharibu uwezo wa familia kujilisha na kujilinda na hiyo ni kuua watu hii pia ni vita inayoharibu fursa na hiyo inaharibu nchi gharama ya kweli ya vita haipimwi tu kwa kuangalia madhara lakini pia upotevu wa wasomi na vita hivi vinahatarisha kuwafanya raia wa sudan kushindwa kujifunza kufanya uvumbuzi kupiga hatua na kuua kabisa matumaini yao aidha shirika la uice limeonya kuhusu vita inayoendelea kusababisha madhara zaidi siku za usoni na nakwa muktasari tu ijumaa ya februari 9 nchi ya marekani ilionesha kuguswa na ripoti za mauaji ya kiholela ya raia kaskazini mwa nchi ya ethiopia ikitoa wito kwa mamlaka nchini humo kuruhusu waangalizi wa haki za binadamu kwenda kuchunguza <muchiliza> msikilizaji kama ndiyo kwanza umejiunga nasi unasikiliza makala ya yaliyojiri wiki hii hapa rfi kiswahili uko nami ruben lukumbukal na nchini namibia nangolo mbumba aliyeapishwa kuwa rais mpya saa chache baada ya kutangazwa kwa kifo cha aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo hage gengob aliyefariki jumamosi iliyopita akiwa na umri wa miaka 8w0 baada ya kuugua saratani mbumba ambaye alikuwa makamu wa rais wakati wa uhai wa rais gengob alisema anamalizia muhula wa mtangulizi wake na hata wania urais wakati wa uchaguzi wa urais mwezi novemba nangolo mbumba nawashukuru wananchi wa namibia kwa heshima na imani be yao kwangu kuwa rais to wao to kwa kipindi kifupi sana msiwe so na shaka mimi sitokuwepo kuwania urais mimi nitatumikia kipindi kinachosalia cha dr dno of wananchi wa namibia wanaendelea kuomboleza kifo cha gengo ambaye atakumbukwa kama mmoja wa mashujaa waliopigania uhuru wa nchi yake na kusaidia kupatikana kwa katiba ya nchi hiyo <muchos> na sasa tuende katika kanda ya afrika magharibi na kaskazini tuimulike nchi ya senegal ambapo mwanzoni mwa jumaa hili wabunge katika nchi hiyo walipiga kura ya kuchelewesha uchaguzi wa urais hadi mwezi desemba mwaka huu uamuzi uliofikiwa baada ya wabunge wa upinzani kuondolewa kwa lazima bungeni alhamis ya februari 8 wapinzani pamoja na mashirika ya kiraia walipanga kufanya maandamano ya nchi nzima kupinga hatua hiyo huku wakisema kwamba hawatokubali kuanguka katika mtego wa mazungumzo yaliyoitishwa na rais ya anayemaliza muda wake makisal gael babakar ndiay ni msemaji wa mashirika hayo ya kiraia kule senegal no! iraia na rakati za kidini mashirika ya kijamii na kitaaluma wawakilishi wa asazi za kiraia tunalazimisha kurejeshwa kwa kalenda ya uchaguzi inayokubalika na wote tunaomba vyombo vya sheria hasa zaidi baraza la kikatiba na mahakama kuu kuchukua majukumu yote mbele ya historia katika kurejesha mara moja utaratibu wa kisheria na wa kikatiba wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu kilichojiri katika bunge la senegal wiki hii mali ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa alizungumza na rfi kiswahili akiwa huko ufaransa ni hatua ambayo inatakiwa ichukuliwe kwa kutahadhari na kutathmini madhara ambayo yangetokea kama uchaguzi ungiofanyika mwezi huu wa pili kama uwa ilipangw lakini pia uamuzi e, wa bunge huo unaweza kuonekana kwamba ni ushirikiano au kuunga mkono uamuzi wa rahisi tayari ambaye alikuwa alishaonekana kama hataki e, kutoa nafasi kwenye uchaguzi bila yeye kuendelea na uamuzi huu ukaonekana kwama ni njia mojawapo ya mapinduzi ya kikatiba jamii ya kimataifa ikiwemo ufaransa imetilia shaka hali inayoshuhudiwa nchini humo huku ikizitaka mamlaka kumaliza sintofahamu iliyopo na msikilizaji wiki hii mawaziri wa mambo ya nje kutoka jumuiya ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi ecoas ambao walikutana jijini abuja kule nigeria siku ya alhamis wiki hii walisema kuwa mataifa ya burkina faso mali na niger hayakuheshimu sheria inayohusu kujiondoa katika jumuiya hiyo lugete musa lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mwanza tanzania hapa anautoa mtazamo wake kuhusiana na mkutano huo wa mawaziri wa mambo ya nje wa ecoas imeshapoteza ushawishi wake kwa miaka mingi imekuwa ikijiendesha tu kutimiza itifaki za kisiasa mfano swala la senego ni tete kwa sababu ah, rais wa senego bwana sali amekuwa akimfanya mambo ambayo si mazuri kwa ule mpinzani bwana osman sonko kwayo nadhani ni muda mwafaka kwa demokrasia kuchukua mkondo wake nchini senegal ingawa sasa viongozi wengi wa jumuiya ya afrika ya magharibi ya wanamlinda rais wa senego, na wataki kumweleza ukweli ni mtazamo wake lugete musa lugete mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mwanza nchini tanzania <mulia> kwingineko duniani tuanzie huko ufaransa ambako wiki hii aliyekuwa waziri wa sheria robert badinter ambaye alisifika kwa kuwa mstari wa mbele kupiga vita adhabu ya kifo na kuokoa maisha ya watu wengi kwa kujitolea maisha yake mwenyewe katika mapambano dhidi ya adhabu hiyo amefariki akiwa na umri wa miaka tisini na mitano mwandishi wetu emmanuel makundi alituandalia ripoti ifuatayo baada ya kuteuliwa kama waziri wa sheria katika serikali ya kisosialisti ya rais francois mitterrand mwezi juni ma981 bardinter alifanya swala la kukomesha adhabu ya kifo kuwa kipaumbele chake cha kwanza hata hivyo harakati zake zilibadilika na kuchukua sura mpya mwaka97 baada ya mmoja wa wateja wake roger bontem kukatwa kichwa baada ya kukutwa na hatia ya kuhusika na mauaji ya muuguzi na mlinzi wakati alipokuwa akitoroka gerezani wakili huyo ambaye alisema hawezi kufuata mfumo wa utoaji haki kwa kuua alijikuta kikashifiwa na hata kutukanwa kwa kujaribu kusukuma sheria inayopiga marufuku hukumu ya kifo wakati ambapo wafaransa wengi bado wanaiunga mkono badinter alizaliwa jijini paris mach 3928 na mfanyabiashara wa kiyahudi ambaye alikuwa amehamia kutokea basaribia ambayo sasa ni moldova na alipokuwa na miaka 1 na minne baba yake alikuwa miongoni mwa kundi la wayahudi waliotolewa kusini mashariki mwa lyon na kuhamishwa katika kambi ya mateso ya sobibo nchini poland wakati wa utawala wa kinazi jumaa ya februari sit waziri mkuu wa uingereza rishi sunak alisema saratani aliyogunduliwa nayo mfalme charles watatu ilibainika mapema kauli aliyotoa siku moja tangu kiongozi huyo aanze matibabu miezi 18n tangu atawazwe. F- msikilizaji kule marekani rais joe biden kwa hasira alilaani uchunguzi maalum uliofanywa na wakili robert hur aliyeongoza jopo la kubaini madai ya kukutwa na nyaraka za siri katika uchunguzi huo jopo hilo lilifikia uamuzi wa kutomfungulia mashtaka rais biden kwa madai ya kutokuwa na kumbukumbu imara na hata kushindwa kubaini ni mwaka gani alifiwa na mtoto wake hili lilimkasirisha biden hadi akasema Apu. hakika mimi ni mzee lakini nafahamu ninachokifanya nimeirejesha nchi hii kwenye mstari kwa hivyo sihitaji maoni ya uchunguzi wowote kumbukumbu zangu ziko vizuri sana angalieni mambo ambayo nimeyafanya kama rais hakuna anayeamini kwamba kazi hii kubwa ingefanyika hivi nitawania tena urais kwa sababu nina sifa zote nataka kumalizia kazi nilizoanzisha biden mwenye umri wa miaka 81 amesema hajapoteza kumbukumbu kumbu. yoyote ile na umri siyo kikwazo kwake kuwania tena uongozi wa nchi hiyo nam msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ndiyo nami nafikia tamati ya makala yayaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana kwa muda wako hadi tutakapokutana tena panapomajaliwa majaliwa kwa heri kutoka nairobi nchini kenya