ambo msikilizaji na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rfi kiswahili miongoni ni pamoja na wanajeshi wawili wa afrika kusini waliuawa katika shambulio la bomu huko mashariki mwa drc nchini kenya kinara wa upinzani raila odinga atangaza nia ya kuwania uwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika maandamano ya chama cha upinzani nchini tanzania cha chadema huko mwanza lakini pia mazishi ya mwanasiasa mkongwe wa nchi hiyo edward loasa tutaangazia yaliyojiri kule sudani na pia kwenye kanda ya afrika magharibi nalo shinikizo la kimataifa dhidi ya israeli ili ikubali kusitisha vita dhidi ya hamas kifo cha mwanasiasa wa upinzani nchini urusi aleksei navalni siasa za marekani na kwingineko duniani naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni msikilizaji andamana nami hadi tamati ya makala haya tuanzie nchini drc ambako wiki hii wanajeshi wawili wa afrika kusini waliuawa nchini humo baada ya kushambuliwa na bomu karibu na mji wa goma siku ya jumatano hilary ingati alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake jeshi la afrika kusini limethibitisha mauaji ya maafisa wake na kuongeza kuwa wengine watatu wamejeruhiwa katika shambulio hilo ripoti zinasema kifaa hicho cha bomu kililipuka ndani ya kambi wanajeshi wa afrika kusini waliotumwa mashariki mwa drc kusaidia kupambana na makundi yenye silaha haya ndiyo mauwaji ya kwanza katika kikosi cha afrika kusini ambacho kimeanza kutuma wanajeshi wake29 chini ya kikosi cha pamoja cha nchi za kusini mwa afrika sadak kupambana na waasi haijafahamika ni nani aliyerusha bomu hilo kwenye kambi hiyo ya afrika kusini ambayo pia imejiunga na wanajeshi wengine kutoka malawi na tanzania kusaidia drc kupambana na waasi wa 2 na makundi mengine katika hatua nyingine baraza la usalama la umoja wa mataifa jumaa kwa kauli moja lililaani kile limesema mashambulio haramu yanaotekelezwa huko mashariki mwa drc inchi wanachama zikiyataka makundi yote yenye silaha kukomesha mapigano kauli ya baraza la usalama la umoja wa mataifa imekuja wakati ambapo dr marekani na umoja wa mataifa wakiituhumu rwanda kuwasaidia waasi wa m23 kutatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo madai ambayo hata hivyo kigali imekuwa imekuekiakanusha carolyne rodriguez birket ni rais wa baraza hilo kwa mwezi wa februari wajumbe wa baraza wamelaani mashambulio ya m 23 karibu na mji wa goma mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wamerejelea tena kulaani makundi yote yenye silaha yanayofanya shughuli zao nchini humo wameelezea hofu yao kuhusu kuongezeka kwa machafuko na kuendelea kwa mivutano kwenye eneo la ukanda wamesisitiza uungaji mkono wao kwa uhuru umoja na mamlaka ya drci wametoa wito kwa pande zote kuanza tena mazungumzo ya kidiplomasia na kwamba wanaga mkono juhudi zote zinazolenga kufikia usitishaji wa uhasama hasa juhudi za kikanda haya yanajiri baada ya juma lililopita waasi hawo kufanya mashambulio yaliyolazimisha mamia ya raia kukimbia mji wa sake kuelekea goma mji mkuu wa jimbo la kivu kaskazini msikilizaji miezi michache kabla ya uchaguzi mkuu nchini rwanda mwezi julai mwanasiasa wa upinzani victoire ingabire juma alifika mahakamani kuomba kurekebishwa kwa haki zake za kisiasa ili aruhusiwe kugombea katika uchaguzi wa mwezi julai mwaka huu victoire ingabire ninahudhuria kwenye shughuli za umma katika mikutano ya kijiji changu ninakoishi nafuatilia shughuli zote na maelekezo yote ya serikali masharti matatu ambayo niliambua kuwa nayo ili kuomba kurejeshewa haki nimetimiza dafa ni chama kilicho mbioni kuundwa huwezi kulazimisha kiwe na masharti kama vile ni chama kimekwisha sajiliwa na kuhusu mashtaka yaliyofunguliwa na rib hatupaswi kuwa na uchunguzi usiokuwa na kikomo ili kumzuia mtu kufurahia haki zake kwa sababu mashtaka hayo yamefunguliwa sasa ni zaidi ya miaka mitano nimemwonyesha jaji kwamba niko huru na mpaka sasa sina hatia ingabire ambaye alihukumiwa kifungo gerezani mwaka mwkw2 kwa tuhuma za uhaini aliachiwa mwaka mwakwa28 na kupitia msamaha wa rais ambapo hata hivyo wamemzuia kugombea kutokana na hukumu hiyo ambayo sasa anayomba iondolewe tukisalia nchini rwanda jumanne ya februari 13 ripoti ya jopo la waangalizi wa bunge la uingereza ilionyesha kuwa sheria ya serikali ya uingereza kufufua mpango wake wenye utata wa kupeleka wahamiaji nchini rwanda haiendani na uwajibu wa haki za nchi hiyo kufahamu zaidi hii hapa taarifa ya mwandishi wetu carol corir kamati hiyo imesema pendekezo la mswada huo kuwa na kipengele cha kuzuia wahamiaji hao kwenda mahakamani kupinga kupelekwa nchini rwanda haiendani kabisa na jukumu la kimataifa la uingereza kuheshimu haki za binadamu aidha kamati hiyo inayoundwa na wabunge watano wa chama tawala cha imeonya kuwa iwapo mswada huo utapitishwa namna ulivyo utakiuka utamaduni wa uingereza wa kutoa uhuru kwa watu kulalamikia ukiukaji wa haki zao na, na na sasa kutoka rwanda tuje nchini kenya ambako kiongozi wa upinzani raila odinga wiki hii alieleza utayari wake kuhudumu kama mwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika iwapo atachaguliwa. Benson wakoli na taarifa zaidi odinga amesema baada ya mashauriano ya kina amekata kauli ya kuwania kiti cha mwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika ili kufanikisha malengo ya bara la afrika Aye. Um, nimelikubali ni hili iwapo uongozi wa bara la afrika utahitaji huduma zangu mimi nipo tayari kutumika na leo natangaza mbele ya umma kwamba niko tayari kuwania wenyekiti wa tume ya umoja wa afrika rais wa zamani wa nigeria ulesgunobasa njomandani wa jadi wa odinga ameataka mataifa ya afrika mashariki kumuunga mkono odinga akisema odinga nichaguo sahihi kumridhi musa faki mahamat anayekamilisha kipindi chake machi mwaka huu ukitazama wale ambao wameshikilia wadhifa huo naamini kwamba sasa ni wakati wa afrika mashariki Not too long ago, we had South, awali so, tulikuwa okay, na mwakilishi, mwakilishi kutoka afrika kusini mtu kama huyo hastahili kuwa mwakilishi, mwakilishi, mwakilishi wa nchi yake bali wakanda na sina wasiwasi kwamba rafiki yangu atakuwa mwaniaji sahihi hatua ya odinga imechambuliwa na wachambuzi wa masalo ya kisiasa nchini kenya kwamba itaacha pengo kubwa kwa siasa za kenya iwapo kweli odinga ataidinishwa kuhudumu kama mwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika tunajua wakati hii hiyo nafasi imepewa eneo la afrika mashariki na rais ruto na msalia tayari wameonyesha ishara kwamba kama serikali watakuwa wanamuunga mkono odinga pia amewahi kuhudumu kaa wakilishi maalum wa umoja wa afrika kuhusu miundo barani afrika kati ya katiya 218 hadi mwaka uliopita wakati kipindi chake kilikamilika kwa njia tatanishi um, katika hatua nyingine benson shilingi ya kenya imeendelea kuimarika dhidi ya dola ya marekani kwa kipindi cha wiki moja sasa hali ambayo inahusishwa na hatua ya serikali kuimarisha miundo mbinu ili kulipia deni la awali la euro hili likichochea wakenya wengi kutumia dola kununua dhamana hiyo lakini kuimarika kwa shilingi ya kenya kutadumu kwa kipindi gani rfi kiswahili ilizungumza na johnson denge ni mchambuzi wa uchumi nchini kenya kwa muda mfupi ama ile ilee shilingi itaweza ku, kucheza kidogo ili ku uh, kwa muda mfupi starajii itarudi mahali ilikuwa labda shilingi mia moja kwa dola lakini ita kwa muda mfupi kama maswala mengine hayatatimizika eh, ama eh, mambo mengine ambayo yanafanywa na central bank na serikali hasa kama uh, uh, policy basi inaeza pia didimia eh, katika muda wa kadri mtazamo wake johnson denge mtaalamu wa uchumi akiwa nchini kenya kule e tanzania wiki hii chama kikuu cha upinzani cha chadema kiliandaa maandamano jijini mwanza kushinikiza mabadiliko ya katiba kufutwa kwa miswada ya mabadiliko ya sheria za uchaguzi na kupanda kwa gharama ya maisha na kama ilivyokuwa jijini jijinidar essalam mwezi uliopita maandamano haya yaliongozwa na wakuu wa chama hicho tundu lisu ni naibu mwenyekiti wa chadema aliwahutubia waandamanaji na kusema tumechoka na maisha magumu yanayotokana mapezo za samia tumechoka na kodi zinazotutia umaskiri imetoka madi na dizaa mudima kapuna hakuliti tna sukari hata maputu ena hapuli imegota mango imetoka mamgo a uneno yasisieni baada ya mwanza huko chama hicho kimeandaa maandamano mengine kama hayo <coughs> <coughs> katika miji ya arusha na mbeya baadaye mwezi huu umoja wa mataifa ulisema wanajeshi wake wa kulinda amani nchini sudani kusini kwenye eneo lenye utajiri wa mafuta la aba wameongeza doria kutokana na ongezeko la vurugu za kikabila kwenye eneo hilo stephane dijaric ni msemaji wa umoja wa mataifa kikosi cha kulinda amani cha umoja mataifa cha unisfa kinaendelea na kuimarisha doria wakatiu mivutano baina ya jamii ikiendelea askari walituma huko rumamiei hapo jana kudhibiti usalama baada ya makabiliano ya risasi raia waliripotiwa kuuawa wakati wa gasia hizo vikosi vilishika doria na kurejesha utulivu kwa kuwalinda raia is pia inaendelea kushirikiana na wadau ili kutatua mizozo na kuratibu zoezi la usalama kuhakikisha utulivu wa kudumu unapatikana na kurejea kwa raia kwenye maeneo yao waliokimbia watu zaidi ya 60 waliripotiwa kuuawa juma moja lililopita katika mzozo wa ardhi kati ya jamii za dinka na nuer alhamisi ya februari 15 serikali ya ethiopia ilikanusha madai kuwa wanajeshi wake waliwaua raiya wengi mwezi uliopita katika eneo lenye machafuko la amhara wakati huo mataifa ya magharibi yakitaka uchunguzi uliohuru kufanyika kuhusu mauaji hayo na, na sasa tuende katika kanda ya afrika magharibi na kaskazini tuanzie kwa kuimulika nchi ya senegal ambapo alhamis ya februari 15 mahakama ya kikatiba ilitoa ahweni kwa raiya na wadau wa uchaguzi nchini humo baada ya kutoa uamuzi kwamba hatua ya serikali kuakhirisha uchaguzi mkuu ulikuwa kinyume cha katiba seidu geye ni katibu mkuu wa baraza la mawaziri alisema wenyewe watatathimini kwanza uamuzi huo wa mahakama ya katiba Le droit a été dit. tutajifunza kulingana na tunavyoona na umakini wa kuamua upangaji wa tarehe ya uchaguzi kutapangwa na viongozi husika ambao baraza la katiba limeomba huandaliwe kwa muda mfupi baraza limesema muda mfupi haifai kulinganisha kasi na uharaka nafikiri muda mfupi inaamuru kutathmini hali kuangalia kile kinachohitajika ili kuandaa uchaguzi mzuri seidu geye katibu mkuu wa baraza la mawaziri nchini senegal msikilizaji wakuu wa mataifa ya afrika wanakutana jijini adisababa nchini ethiopia katika kikao cha kawaida cha 37 cha wakuu wa nchi kikao cha siku mbili jumamosi ya februari 17 na jumapili ya februari 18 ni nini hasa kinawafanya viongozi hawa w kukutana kwanza kikao hiki kinafanyika baada ya wanachama wake wawili gabon na niger kushuhudia mapinduzi ya kijeshi kwa kipindi cha mwaka moja uliopita lakini pia mzozo wa kisiasa nchini senegal baada ya uchaguzi uliokuwa ufanyike mwezi huu kuahirishwa wakuwa nchi za gabon na niger hawatakuwepo jijini adis ababa baada ya nchi zao kusimamisha wanachama kama ilivyo kwa mwali guinea Sudan, na bukina faso namna ya kutatua mizozo ya kisiasa na usalama katika nchi hizo bila kusahau kinachoendelea mashariki mwa drc na somalia ni swali kubwa linalotarajiwa kutawala kikao hicho lakini wachambuzi wa mambo wanahoji uwezo wa wakuu hao kuja na maamuzi yatakayosaidia kuleta suluhu ya kudumu kikao hiki kinafanyika pia kwenye mwaka ambao kuna uchaguzi mkuu kuminatis katika nchi mbalimbali za afrika mwaka huu wab swala ambalo lina a kuzua changamoto kuhusu uthabiti wa kisiasa wa nchi hizo suala lingine tata ni kuhusu namna umoja wa afrika unavyoweza kuanza kujitegemea kifedha kutoka nchi wanachama badala ya kuwategemea wahisani wa kimataifa mwenyekiti wa sasa wa umoja huo rais wa komoro azali asumani anatarajiwa kukabidhi kijiti kwa rais wa mauritania mohamed ul kazuni kushika nafasi hiyo kwa mwaka moja ujao mjumbe maalum wa umoja wa mataifa kwa nchi ya libia abdulahi bathili hii alionya kuhusu mizozo ya kisiasa inayoendelea kushuhudiwa kwenye taifa hilo akisema ikiwa haitatatuliwa mapema huenda ikalitumbukiza taifa hilo katika machafuko zaidi leader... kwa mara nyingine inatoa wito kwa viongozi wa libya kuweka kando maslahi yao binafsi na kuja katika meza a majadiliano kwa nia njema kuwa tayari kujadili maswala yote yanayozazaniwa kutofanya hivyo kutaibua maswali sio tu kwa uwajibikaji wao kwa uchaguzi lakini kwa mustakabali wa umoja wa nchi yao na kwa kweli wakishindwa ni lazima wawajibishweni sauti yake abdulahi ebatili mjumbe maalum wa umoja wa mataifa kwa nchi ya libya kwengineko duniani tuangazie huko urusi ambako siku ya ijumaa dunia ilitikiswa na habari ya kifo cha kiongozi mkuu wa upinzani nchini humo aleksei navalni akiwa gerezani kwa mujibu wa ripoti za maafisa wa magereza alikokuwa amefungwa hilary ingati anaeleza zaidi ripoti kutoka kwenye huduma ya magereza zimesema navalni alijisikia vibaya gafla baada ya matembezi ya siku ya ijumaa na kupoteza fahamu na jitihada za kumzindua hazikufua dafu aidha maafisa nchini urusi wanasema wanachunguza kufahamu nini kilichomuua mwanasiasa huyo maarufu wa upinzani n alifungwa jela miaka t tangu mwaka baada ya kupatikana na makosa ya rushwa na wizi wa dola milioni 47 zilizokuwa zitumike kwenye mashirika yake ya kisiasa aliyo hata hivyo mashtaka dhidi ya mwanasiasa huyo yamekuwa yakiaminiwa kuchochewa kisiasa kwa sababu ya ukosoaji wake kwa rais vladimir putin kansela wa ujerumani olaf scholz amesema navalny alipitia ujasiri wake kupoteza maisha yake huku katibu mkuu wa jeshi la nato james stoltenberg akisema kuna maswali mengi kuhusu kifo cha mwanasiasa huyo navalny aliwahi kuponea kifo baada ya kupewa sumu lakini akatibiwa nchini ujerumani na baadaye kuamua kurejea urusi alipokamatwa jijini moscow wiki hii rais emmanuel macron wa ufaransa aliongoza maombolezo ya kitaifa kufuatia kifo cha aliyewahi kuwa waziri wa sheria robert badinter ambaye alipambana wakati wa uongozi wake kuondoa adhabu ya kifo nchini humo mwaka wa 191 macron alikuwa na kauli hii onyesho hili inaloudhi fikra ya mwanadamu ro9bert badilter alishuhudia novemba 8 mwaka72 katika ukumbi wa mahakama ya la sante kabla asubuhi hiyo alikuwa mfuasi wa kukomeshwa kwa hukumu ya kifo tangu siku hiyo akawa la mwanaharakatiwazo rahisi ambaloliliongoza maisha yake ni ambalo lilifaa kutupoteza imani ndani ya mwanadamu ilikuwa ni usikatishe maisha unite ya mtu hata kama amepatikana na hatia akawa unfoy mtetezi wa kuipenda haki ili kuokoa maisha yake yakebaadaye akawa mwanaharakati wa kupigania kukomeshwa wa hukumu ya kifo badinter ambaye alifariki dunia ijumaa iliyopita akiwa na umri wa miaka 95 alizikwa kwenye eneo la mnara wa kihistoria la panteon jijini paris na, na sasa tuelekee kule marekani ambako siku chache baada ya rais wa zamani wa nchi hiyo donald trump kutoa matamshi ya vitisho dhidi ya jumuiya ya nato ikiwa atachaguliwa tena rais joe biden alimjibu akimkashifu kwa kushindwa kujua umuhimu wa jumuiya hiyo kwa usalama wa marekani tumalizie na kilichojiri huko israeli wiki hii ya alhamis ya februari 15 viongozi mbalimbali mbali wa dunia walitoa wito kwa israeli kuhachana na mpango wake wa kutuma vikosi vya ardhini kwenye mji wa rafa katika operesheni dhidi ya kundi la hamas na badala yake kutanguliza masilahi ya wananchi wa kawaida ambao hawana sehemu ya kukimbilia nam msikilizaji nika taarifa hiyo ndiyo nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana kwa muda wako hadi tutakapokutana tena panapo majalwa huwe na wakati mwema