na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa rf kiswahili msikilizaji miongoni ni pamoja na hali ya usalama kuendelea kuzorota pembezoni mwa mji wa goma lakini pia sake kule mashariki mwa drc na hali kadhalika kauli za rais wa nchi hiyo felis chisekedi mbele ya wanahabari wiki hii jijini kinshasa maandamano ya chama cha upinzani cha chadema nchini tanzania kwenye mji wa mbeya mazishi ya mwanariadha wa kenya aliyekuwa anashikilia rekodi ya dunia katika mbio za marathon kelvin kiptum yaliyojiri nchini rwanda na pia kwenye kanda ya afrika magharibi na kaskazini hali ya israeli na kwingineko duniani naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji andamana nami hadi tamati ya makala haya tuanzie nchini drc ambako wiki hii rais felix chisekedi alisema yuko tayari kusitisha mpango wake wa kuanzisha vita na jirani yake rwanda ili kutoa nafasi kwa jitihada zinazoendelea za kupata suluhu ya mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo chisekedi akiwaambia waandishi wa habari kuwa yuko tayari kuchukua njia ya amani amanirwanda so iliendelea kuamsha hawanisiseme hata kuamsha mbali niseme kwamba iliendelea kujificha nyuma ya m23 na ndiyo sababu chitake kufanya mazunguzomazungumzoau majadilianibora ni seme majadiliano nayopennayotaka <coughs> yafanyike nawa sababuni yeye diye mvamizi wangu na hata ilimwambia f kagame bukuu ais kwamba ni wewe nataka tukutaneanakwa ana ni kuulize swalimfahamu unataka nini na nchi yangu na watu wangu kwa nini unaendelea kuwaua watu wangu na kupora na selemali za nchi yamu hii ndio sababu sitakkufanya mazungumzo na kanda hilitupu linaloitwa katika hatua nyingine rais chisekedi alizungumzia kesi ya mwanahabari stanis bujakera ambaye ameendelea kusota jela katika kesi inayotajwa kuwa ya kisiasa na kuahidi kuitazama upya vyombo vyetu vya sheria vina hidanadhani ni mwathirika wa hali hiyo e, nami nimeamua kuingilia ni kweli sipendi kufanya hivyo mniamini na hapa sijawahi kumpigia simu jaji ninawaaminia ninawaaminianasistiza wahakikishe haki inafuata mkondo wake kama inavyofaa sababu ni hapo tutajenga taifa la haki tunalolihitaji na sababu ya mambo hayo huenda ndiyo sababu kijana huyo anaendelea kuteseka ninawaambia rasmi nimeamua nitajitolea kufuatilia mambo hayo yomuali nifahamu yomuali zaidi kuanzia kesho yomuali. matamshi yake yamekuja siku chache kupita tangu marekani ufaransa na washirika wao kuitaka rwanda kuacha kuwasaidia waasi wa, wa m3 na kuondoa wanajeshi wake mashariki mwa nchi hiyo nmsikilizaji haya alijiri wakati mapigano yanayoendelea kati ya wanajeshi wa serikali ya drc frd wakishirikiana na wazalendo wakipambana na waasi wa m23 wanaosaidiwa na nchi ya rwanda mashariki mwa nchi hiyo mapigano hayo yani yametatiza usambazaji na upatikanaji wa bidhaa za chakula kwenye mji wa goma ambapo watu zaidi ya milioni ilio 00 ni waathiriwa akiwa kwenye jiji la goma mwandishi wetu chubengorombi daniel alitutumia ripoti ifuatayo <coughs> rf kiswahili ilitembelea soko ya kituku soko hiyo inabaki kuwa muhimu zaidi kwa wafanyabiashara ya vyakula wanawake walioamua kupitia njia ya bahari kwenye ziwa kivu baada ya kufungwa kwa barabara kufuatia vita vya vyameishitatu wameeleza shida wanazozipitia mateso shere mateso ya mnjia ni kufungwafungwa tunalalamikia vakuwa vevako bariere mbahari ziwa hilo linasalia kuwa njia pekee muhimu mhimu afirisha vyakula kutoka minova hadi goma hali hii ndiyo msingi wa uhaba na kupanta kwa bei ya bidhaa za chakula jijini goma Tunateseka sana Mufano, kilo ya bunga, ilikuwa nauza na sauti zinapaswa kuitaka serikali ya kongo kuingilia kati kwa haraka mbina bangwi kutoka sherika la raia jijini goma amesema erkali ina uwezo juu ya kila kitu tungeliomba watusaidie wasitatize tena raia kwa njia ya ushuru mashirika yanayohutumia waathiriwa wa vita yasemaje kwa upekee abdulahi baril ni kiongozi wa unhcr mkwani kivu kaskazini unhcr inashughulikia kwa karibu hali hii tunaweza tu kuwaalika wapiganaji kuheshimu kanuni za kibinadamu na kutafuta njia za kutatua mgogoro njia ya amani haya yanaripotiwa pia wakati raia waliondoka makadhi yao walalamikia uhaba wa chakula kampini mkoani kivu kaskazini chiubengo rombi goma refi kiswahili wiki hii rais wa rwanda paul kagame alikutana na mwenyekiti wa jumuiya ya afrika mashariki na rais wa sudani kusini salvakir ambapo walijadiliana kuhusu ushirikiano wa kikanda na usalama kwenye eneo la ukanda wadadisi wa mambo wanamtazamo gani baada ya kikao hicho profesa macharia munene ni mtaalamu wa maswala ya ushirikiano wa kimataifa akiwa kenya nafikiria ndiyo ni maana mzozo ambao uko kati ya bujumbura na chigali ni mkubwa na hizi ni nchi jirani ambazo watu ni wale wamo, wale wale na kama wana kutoka zamani wamekuwa wakizozana kiwa anaweza kuwapatinisha basi atakuwa wamefanya jambo nzuri uni mtazamo wake profesa macharia munene mtaalamu wa maswala ya ushirikiano wa kimataifa akiwa kenya rfi mombasa Tano, tano, FM. msikilizaji mazishi ya mwanariadha kelvin kiptum aliyevunja rekodi ya dunia kwenye mbio za marathon ambaye alifariki dunia februari 11 kufuatia ajali ya barabarani yalifanyika siku ya ijumaa ya taehe 23 februari katika kaunti ya uwasingishu na kuhudhuriwa na maelfu ya waombolezaji wakiongozwa na rais william ruto na rais wa shirikisho la riadha duniani sebastian co mwandishi wetu paul nzioki alihudhuria mazishi hayo na katutumia ripoti ifuatayoni ka wakazi wa mji wa eldoret wanaoendelea kutuma pole kwa familia ya kelvin kiptum mwanariadha wa mbio ndefu aliaga kutokana na ajali ya barabarani familia marafiki na majirani kupewa muda wa kuwaga mwili wake kiptum ibada ya mwisho ya mazishi ya mwanariadha huyo ifanyika katika uwanja wa chepkorio na baadaye kuzikwa nyumbani kwake naiberi na vijana wote hapa azingishiaunti wa wameungana nasi kutoka kule kulelgeoarawt kutoka kule nandi wamekuja hapa kuomboleza na sisi kiptum alikuwa ametuonyesha kulikuwa na kubwa sana kwa, kwa tuma, chungu sana kwa sisi wote tulikuwa tuna sisiwote uliu tunatarajio mngi sauus wa Olympic, kwa, kwamba, yeah, kwa familia jamaa na marafiki wa kelvin kiptum tunasema pole sana itakumbukwa kiptum aliaga miezi michache baada ya kuvunja rekodi ya dunia ya mbio ndefu paul puzoki na, na kabla ya kulikunja jamvila yaliyojiri nchini kenya wiki hii ni kuwa washirika wa mchungaji mwenye utata paul paulmz ambaye hivi karibuni alishtakiwa kwa makosa ya ugaidi na mauaji wafuasi wake ani waliendelea na mgomo wa kula hali ambayo iliwawia vigumu kutembea kuingia mahakamani kusikiliza mashtaka dhidi yao kutoka kenya tuelekee nchini tanzania msikilizaji ambako kukosekana kwa sukari katika nchi hiyo kulizua hali ya wasiwasi kwa wananchi ambapo licha ya bidhaa hiyo kuwa adimu baadhi ya wa wafanyabiashara walilalamikiwa kuhodhi na kuuza kinyume na bei elekezi iliyotolewa na serikali hali ambayo inazidisha ukali wa maisha kutoka jijini mwanza mwanahabari wetu martin nyoni alitutumia ripoti ifuatayo ni mamia ya wafanyabiashara katika jiji la mwanza lililopo kaskazini magharibi mwa tanzania kilio kikubwa kwao ni sukari sukari sukari kaya nyingi sana sasa sasahivi hazinywichai kabisa kutokana na gharama kuwa juu haishikiki kwa siku za usoni tanzania kumeripotiwa uwepo wa waba wa sukari jambo linalowaumiza si tu wafanyabiashara wa maduka ya jumla na rejareja reja nchini humu bali pia mamalishe ambao hutegemea bidhaa hii kuwafikia uhalaji wao tunapata changamoto katika uuzaji wa chai chai zinabaki wateja wamepungua katika kupambana na walanguzi wa sukari serikali katika pembe mbalimbali nchini tanzania kupitia viongozi wake imekuwa ikifanya ziara katika maduka makubwa amina makelage ni mkuu wa wilaya ya nyamagana tarifa, kwa hiyo mara baada ya kupata taarifa kwamba kuna changamoto na hasa kwenye bei ilibidi turudi hapa na mkoo wa mkoa alitoa maelekezo kwamba tujitahidi kwa kuhakisha tunadhibiti sukari ili siwe ni kiwango kile ambacho akikuelekezwa na serikali nchini tanzania kiwango cha uzalishaji wa sukari kimeongezeka kutoka miaka 19sb lakini bado hajitosherezi kwa mahitaji ambapo kwa sasa mahitaji ya sukari ni tani l686 kwa mwaka Yoni, Arafi, Kiswahili. daima na yaliyojiri nchini tanzania tarehe 20 mwezi huu kulifanyika maandamano yaliyoitishwa na chama kikuu cha upinzani cha chadema katika jiji la mbeya kushinikiza mabadiliko ya katiba miswada ya sheria ya uchaguzi na kulalamikia kupanda kwa hali ya maisha hata hivyo mkutano wa hadhara ambao ulikuwa ufanyike jioni ya siku ya jumanne hiyo ulitatizwa na mvua na kumlazimu mwenyekiti wa chama hicho freman mboe kuahirisha kazi kubwa iliyotuleta mbea ilikuwa ni maandamano kazi ambayo tumeimaliza sawa jamani asanteni sana ndugu zangu wa mbea kwa hali ya hewa ilivyo na kwa namna ambavyo wengine wanaharibiwa kamera zao waandishi wetu habari wa mimi naomba kwa leo tumshukuru mungu kwamba angalao maandamano yetu yameweza kutoka kuanzia mbalizi mpaka hapa na mengine yametoka uyole mpaka hapa hizo ni baraka kubwa sana kwa mungu Pee, hii ni mara ya tatu kwa chama cha chadema kuandaa maandamano baada ya kufanya hivyo jijini dar essalam na pia mwanza na sasa wanatarajiwa kuelekea arusha shirika la umoja wa mataifa linaloratibu uhamisho wa wakimbizi iom pamoja na washirika wake 27 lilitoa wito wa msaada wa dola milioni 112 katia kusaidia msaada wa kibinadamu utakaopewa wahamiaji haramu kutoka pembe ya afrika yemen na afrika kusini vilevile vile mataifa yanayowahifadhi calcori na maelezo zaidi iom imesema mwaka uliyopita kulishuhudiwa wakimbizi zaidi ya laki n walivuka kwenye yemen na nchi za mashariki ya kati kutumia nchi ya pembe ya afrika kupitia kenya tanzania na afrika kusini njia ambayo imetajwa kuwa yenye hatari zaidi aidha shirika hilo limeeleza ongezeko la zaidi ya wakimbizi 0 waliotumia nchi ya afrika kusini kuvuka bahari mkurugenzi wa iom ukanda wa mashariki ya pembe ya afrika rana jebert anasema wahamiaji hao wanazikimbia nchi zao kwa sababu ya mizozo au kutafuta maisha bora hulazimika kupitia hali ngumu wanapokuwa kwenye safari hizo hatarishi hivyo kuna haja ya kuongeza msaada wa kuwapa chakula afya na ulinzi kwa mujibu wa ta- muza iom watu wasiopungua 698 ufariki katika safari hizo hatarishi hususan wale wanaotumia mashariki mwa afrika unaotokea jibuti na, na sasa tuelekee katika kanda ya afrika magharibi na kaskazini tuimulike nchi ya senegal ambapo wiki hii muungano wa mashirika ya kiraia zaidi ya 20 ulikataa kauli ya rais makisal kuwa tarehe ya uchaguzi wa urais uliohairishwa haiwezi kupangwa kwa sasa muungano huo ukasisitiza ni lazima ufanyike kabla ya aprili p wakati muhula wake utakapofika mwisho undani wa taarifa hii na minzilet ijai kauli hii imekuja baada ya rais yarais kupitia mahojiano maalum yatelevisheni Kani kufikia aprili tarehe mbili lakini hakueleza ni lini uchaguzi utafanyika baada ya shinikizo za ndani na nje kutaka uchaguzi ulioahirishwa kufanyika haraka iwezekanavyo sal alisisitiza kuwa tarehe ya uchaguzi huo inaweza kutangazwa tu baada ya mazungumzo ya kisiasa na wadau wengine yaliyopangwa kuanza siku ya jumaa aidha sal ameahidi kutafakari uwezekano wa kuwaachia uhuru wanasiasa waliofungwa wakiongozwa na usman sonko aliyekuwa ameonyesha nia ya kuwania lakini akazuiwa pamoja na basiru jomae fe election muungano wa mashirika ya kiraia umesema kauli ya rais sal haiwezi kuaminika na ni mbinu ya kuchelewesha zaidi uchaguzi huo ili aendelee kukaa madarakani na mkuu wa tume walinda amani wa umoja wa mataifa nchini jamhuri ya afrika ya kati wiki hii aliitaka jumuiya ya kimataifa kuiunga mkono nchi hiyo katika kulijenga jeshi lake na idara nyingine za usalama aidha valentine ruguabiza alitaka kuwekwa kwa mikakati ya kudhibiti upatikanaji wa kiholela wa silaha zinazotumiwa na makundi ya waasi yanayotatiza usalama —valentine ruguabisa nchi za ukanda zinahitaji kuongeza ushirikiano kusimamia na kudhibiti mipaka ili kukomesha kuenea kwa silaha hizi vifaa vya mlipuko na silaha nyingine nyepesi sio tu ni tishio kwa raia na walinda amani lakini pia ni kikwazo kikubwa katika utoaji wa misaada ya kibinadamu tunahitaji kufanya kila linalowezekana kuzuia kuenea kwa silaha hizi ndogo ndogo katika maeneo mengine ya jamhuri ya afrika ya kati ni sauti yake ntr mkuu wa tume walinda amani wa umoja wa mataifa nchini jamhuri ya afrika ya kati wakuu wa nchi za ecoas wanakutana katika mkutano wa dharura wikendi hii ili kujadili hatua za mataifa matatu wanachama kujitoa kwenye jumuiya hiyo hatua ya mali burkina faso na niger imeitumbukiza jumuiya hiyo katika mzozo zaidi huku mmoja wa waasisi wa jumuiya hiyo kiongozi wa zamani wa nchi ya nigeria yakub gowon akitaka mataifa hayo kuondolewa vikwazo called... West... natoa wito kwa viongozi wote wa afrika haraka sana zifikirie upya mpango wa kuondoa vikwazo vyote dhidi ya burkina faso guini mali na niger ecoas ni jumuiya iliyoanzishwa kwa ajili ya watu wetu hakuna kizazi cha sasa au kijacho ambacho kitaelewa au kusamehe ikiwa jumuia yetu itavunjika ni sauti yake ya yakubu gon kiongozi wa zamani wa kijeshi nchini nigeria kwengineko duniani tutue huko ufaransa ambako wiki hii wakulima walirejelea tena maandamano yao kulalamikia sera wanazosema zinayumbisha shughuli zao maandamano hayo yalifanyika kuelekea siku ya kitaifa ya maonyesho ya kilimo ambayo yalifanyika siku ya ijumaa februari 23 jijini paris kuendeleza shinikizo kwa serikali kusikiliza kilio chao waziri mkuu wa ufaransa gabriel atal alikuwa na ujumbe huu kwa wakulima hao ili kuwatuliza la et notre cap huru kwenye kilimo ndio lengo letu na hili kufikia hilo tunatakiwa kuzalisha zaidi na kuwa na ulinzi bora nilitoa taarifa wiki tatu zilizopita taarifa ambazo zilirahisisha kuondolewa kwa vizuizi lakini hazii kuondoa shaka hilo najua taarifa ya kutuliza lakini ambayo inatakiwa kuheshimiwa na kushikiliwa maanani kwa wiki tatu tumefikia katika hatua ya kutekeleza hatua 8 kati ya 1 na katika hatua nyingine kuhusu hombi la wakulima tumepiga hatua kwenye umoja wa ulaya kwa ajili ya kuwalinda kuhusu uagizaji wa, wa kuku na sukari kutoka ukran ni sauti yake gabriel atal waziri mkuu wa ufaransa kule uingereza msikilizaji jumatanoa februari 21 mahakama kuu ya nchi hii ilimaliza siku mbili za kusikiliza kesi kuamua ikiwa iruhusu au kukataa ombi la marekani kutaka muasisi wa tovuti ya wikleks julian assange kupelekwa nchini humo hata hivyo mamia ya wafuasi wa assange walijitokeza kuongeza shinikizo kwa serikali kukataa ombi la washington akiwemo mke wake stela assange inabidi wakubali kuwa wanachokifanya ni uhalifu dhidi ya wanahabari na ni makosa ya jinai ukweli ni kwamba liars, ni waongo ni wahalifu na wanamtesa julian mwandishi wa habari aliyefichiwa uovu wao kwa kuwa ni mkweli ni mfunga wa kisiasa na dunia inawatazama pamoja na mahakama jinsi wanavyoshughulikia kesi hii assange anatakiwa nchini marekani kujibu mashtaka ya kuhatarisha usalama wa taifa hilo baada ya kuchapisha taarifa za siri kuhusu vita yake nchini irak na afghanistan ni rasmi sasa kwamba israeli itashiriki kwenye mazungumzo mwishoni mwa wiki hii ambayo atafanyika jijini paris nchini ufaransa pamoja na wasuluhishi kutoka marekani qatar na misri kujaribu kupata mkataba wa kusitisha vita vinavyoendelea kwenye ukanda wa gaza nchini israeli na kuachiwa huru kwa mateka walio mikononi mwa kundi la hamas nam msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana kwa muda wako hadi tutakapokutana tena uwe na wakati mwema