jambo na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii miongoni ni pamoja na kifo cha ja rais wa zamani wa tanzania ali hassan mwinyi kauli za rais feli chisekedi kwamba yupo tayari kwa mazungumzo na rais mwenza wa rwanda paul kagame ziara ya waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed nchini tanzania na nchini kenya maandamano ya chama cha upinzani cha chadema nchini tanzania na ya pia yaliyojiri kule sudan burundi na kwenye kanda ya afrika magharibi hali ya israeli urusi na kwengineko duniani naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji aandamana nami hadi tamati ya makala haya makala hiyi msikilizaji itaangazia kwa sehemu kubwa kifo cha rais mstaafu wa awamu ya pili hayati ali hasan mwinyi katika nchi ya jamhuri ya muungano wa tanzania ambako watanzania wanaomboleza kifo chake kilichotokea siku ya alhamis ya februari 29 mwaka huu majira ya jioni akiwa na umri wa miaka 9 na minane katika hospitali ya mzena jijini dar es salam wakati alipokuwa akipatiwa matibabu ya saratani ya mapafu rais samia suluhu hasan ametangaza siku saba za maombolezo hayati mzee ali hasani mwinyi amekuwa akipatiwa matibabu tangu novemba mwaka jana huko london nchini uingereza na baadaye kurejea nchini ambapo aliendelea na matibabu katika hospitali ya mzena hadi leo umauti ulipomfika kwa niaba ya serikali ya jamhuri ya muungano wa tanzania ninatoa pole kwa familia ndugu jamaa marafiki na watanzania wote kwa msiba huu mkubwa kwa taifa aidha ninatangaza siku saba za maombolezo ambapo bendera zitapepea nusu mlingoti hayati mzee ali hasani mwinyi atazikwa tarehe pili huko unguja visiwani zanzibar mwinyi alimrithi rais wa kwanza wa tanzania baada ya uhuru julius nyerere wachambuzi wa mambo wanazungumziaje kiongozi huyu abdalah kanju ni mchambuzi wa maswala ya siasa nchini tanzania, tanzania. Hali, uh, ilikumbwa na matatizo mengi sana matatizo ya uh, kutikisi kwa uchumi eh, ali hasani mwinyi kutokea zanzibar na alichukua hatua za makusuri kabisa uh, kufungua uchumi kutokana na mashinikizo mengi sana kutoka katika uh, jumuia za kimataifa ikiwepo na mashauriano ya uh, kutekeleza sera hizo hayakuwa rahisi lakini yee kama raisi aliweza kuwashawishi pia watu wengine akuweza kukubali kwa sababu moja kati ya sera nzuri sana ambazo aliitambulisha ali ilikuwa ni udinafsishaji wa mashirika na moja kati ya sana hapa Ni sekta mazishi ya mwinyi yanafanyika siku ya jumamosi ya machi p mjini unguja zanzibar baada ya raia wa tanzania bara kutoa heshima zao za mwisho <mucho> msikilizaji mzee ali hasan mwinyi aliyefahamika kama mzee ruksa kabla ya kuwa rais wa pili wa jamhuri ya muungano wa tanzania alikuwa rais watatu wa zanzibar baada ya kujiuzulu kwa mtangulizi wake abud jumbe mwinyi ali bilali anatueleza maisha yake kwa ufupi kabla ya kuwa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania alikuwa rais wa watatu wa zanzibar baada ya kujiuzulu kwa mtangulizi wake abdu jumbe mwinyi januari 1984 urais wa zanzibar alimfanya kuwa makamu wa rais wa tanzania hivyo aliteuliwa kugombea urais wa kitaifa wakati julius nyerere alipoamua kutogombea tena kwenye mwaka wa 1985 mwinyi alizaliwa kivule kwenye mkoa wa pwani wa tanzania bara lakini wazazi wake walihamia unguja alipokuwa mdogo kuanzia mwaka 1933 alipokea elimu ya msingi na sekondari kwenye shule za mangapwani na dole sekonday school alikohitimu 92 baada ya masomo ya ualimu aliendelea kwenye chuo kikuu cha durham nchini uingereza wakati wa urais wa kitaifa wa mwinyi sera za ujamaa zilianza kugeuzwa badala yake sera za soko huria zilianzishwa masharti ya kuingiza bidhaa kutoka nchi za nje yalipunguzwa na uanzishaji wa biashara ya watu binafsi ulihamasishwa tukisalia nchini tanzania wiki hii ni kuwa chama kikuu cha upinzani cha chadema katika msururu wa maandamano yaliyoanzia jijini dar essalam ishamwanza na mbeya jumatano ya februari 28 na chama hicho kilifanya maandamano jijini arusha kushinikiza mchakato wa katiba mpya kupinga miswada ya sheria za uchaguzi na vile vile kulalamikia kupanda kwa gharama ya maisha mwenyekiti wa, wa chama hicho freman mbowe alisema maandamano hayo yataendelea hadi matakwa yao yatakaposikilizwa tutaendelea kuandamana kwa sababu wenzetu walioko ndani ya serikali hawajui uchumba wa maisha ya wananchi wetu wenzetu wa chama cha mapinduzi na serikali yake wameendelea na kiburi hawa hawako tayari kutusikiliza tumekaa nao vikao vingi vya maridhiano tukitafuta namna bora ya kuzungumza twipate katiba mpya itakayojana umoja wetu na mshikamano kama taifa wenzetu hawa hawako tayari kutusikiliza maandamano yataendelea kuna siku wataelewa lakini je maandamano haya yameonesha matunda yoyote dhidi ya utawala wa rais samia suluhu hasan abdala kanju ni mchambuzi wa siasa za tanzania akiwa dar es daressalam inafaida kwa sababu hata sisehemu wenyewe namna ambavyo watakuwa wanafanya pamoja na sera zao maamuzi yao yatakuwa anazingatia kwamba iwapo kama tutakosea kwa namna hii hata wapinzani pia wanaweza kuinzia barabarani kuandamana na na kufanya wananchi pia wao macho kwamba labda serikali inakosea maanaake ni kwamba ili ni, ni, ni zoezi ambayo haliwezi tena kurudi nyuma mtazamo wake abdalah kanju mchambuzi wa maswala ya siasa aki wa na sasa tuje hapa kenya msikilizaji ni wiki ambayo waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed alifanya ziara rasmi siku ya jumatano ya wiki hii kwa kuzitembelea kenya na tanzania ziara yake ikilenga kuimarisha uhusiano kati ya nchi yake na nchi hizo mbili na je ziara ya abi inchini kenya na tanzania ina umuhimu gani eric irungu ni mwanadiplomasia na mhadhiri wa chuo kikuu cha zetec nchini kenya ethiopia ni nchi ambayo imeonyesha hari ya kutaka kujiunga na jumuiya ya afrika mashariki kwa hivyo ninatarajia kwamba uh, kuna baadhi ya mambo ambayo wanazungumzia yanayohusiana na hili ombi la kutaka kuingia katika jumuia ya afrika mashariki kuendekea tanzania ni kwamba pia kuna vigezo fulani ambavyo nadhani wangetaka kuhakikisha kwamba wanaweza kupata ule msimamo mzuri wa tanzania katika kuwaunga mkono katika lile ombi lao la kutaka kuji, kujiunga na uh, jumuiya ya afrika mashariki pia nadhani wana kama nchi ambayo wanaweza kutumia vigezo fulani mtazamo wake eric irungu mwanadiplomasia kutoka kenya msikilizaji mawaziri wa mazingira na wadau mbalimbali kutoka zaidi ya nchi 180 walikutana jijini nairobi nchini kenya kwenye mkutano wa sita wa umoja wa mataifa kuhusu mazingira unea ili kujadili namna ya kuendelea kupambana na mabadiliko ya tabia nchi 99kule jamhuri ya kidemokrasi ya congo upande wa mashtaka siku ya alhamis ulisema umekamilisha uchunguzi wa kifo cha mwanasiasa wa chama cha upinzani cha ensemble pour la rpublique chake moise katumbi na waziri wa zamani wa uchukuzi cherubin akendé ambaye alikutwa amefariki akiwa katika gari lake julai 13 mwaka uliopita kulingana na firmin mvonde mwendesha mashtaka wa umma mjini kinshasa yeye alisema kwamba kifo hicho kilikuwa kitendo cha kujiua feu herubn mwena zake sheruben okende alijuua tumefanya uchunguzi wa kina na matokeo yote yanatupa nafasi ya kueleza kuwa uikuwa na sababu za msingi tuliamuru kufanya msako kwenye ofisi yake binafsi tulikuta ratiba yake binafsi wakati huo tukiwa na mkewe ambaye alithibitisha kile tulichokikuta siku tatu kabla ya kifo chake sheruben okende aliandika na hapa na nukuu nimefika mwisho mkewe hakuficha kwamba kabla ya kifo chake alionekana ni mwenye wasiwasi sana na huu ni ushuhuda wa wengi waliohojiwa tutaendelea na uchunguzi kufahamu kwa muda huo aliyokuwa na wasiwasi nini hasa kilitokea akiwa amekatishwa tamaa na ucheleweshaji wa mahakama ya kongo mke wake cheribin okende aliamuru kumzika mume wake ili kuhitimisha maombolezo bila kungoja hitimisho la ripoti ya uchunguzi wa maiti kutoka kwa mwendesha mashtaka katika mahakama kuu ya kinshasa gombe vuguvugu linalotetea vugu demokrasia la lucha lenyewe lilisema pia kwamba matokeo ya uchunguzi wa mahakama hiyo ni ya kuhudhunisha na ya upuzi kabisa huku chama cha ensemble pour la chaoulabi kikimtaka mwendesha mashtaka kuweka ripoti hiyo ya uchunguzi wa maiti hadharani Rf. tukisalia nchini DRC, maelfu ya wakimbizi wa ndani waliokimbia machafuko katika vijiji mbalimbali wilayani masisi huko kivu kaskazini wanakabiliwa na uhaba wa chakula na ukosefu wa bidhaa muhimu katika makambi yao hali inayotajwa kuwa sababu kuu ya vifo katika baadhi ya familia zenye uhitaji wa chakula mwandishi wetu wa goma benjamin kasembe alitembelea kambi ya shabindu nje kidogo na mji wa goma na hii hapa ripoti yake ikiwa baadhi wamejenga nyumba ndogo za hema wengine wametumia vya ndarua kama mabati kama wakimbizi wengine faida jeane ahangaika sasa baada ya mwanao kufariki na njaanilikimbiaka na mtoto wangu na alikuwa msichana wa kabambi alikuwa anasoma masomo yake lakini saa tulikimbiaka naye tukiona amekufia huku tukikosa ginza ya kumuzika hata hivyo pamoja na ukosefu wa usalama pembezoni mwa kambi hii ya shabindu familia zaidi ya elfu ishirini zinazohifadziwa hapa zimesema kuishi katika hali ya wasiwasi wasi. tunasumbuka watoto nasie tunasumbuka tunakosa bashe tunakosa chakula tunakosa kama tufanye namna gani ima muhima ni afisa mkuu wa kambi hii ya shabindu inje kidogo na muji wa goma olie vatu wapunguke vakotena wanaongezeka tena wapya tu siku, kila kila siku siku shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka msf limetahadharisha juu ya hatari ya kuenewa kwa kipindupindu katika makambi ya wakimbizi benjamin kasembe goma goar kiswahili kutoka drc tumulike yaliyojiri kule burundi msikilizaji serikali ya nchi hiyo wiki hii lilaani vikali shambulio ililoliita la kigaidi ambalo lilisababisha vifo vya watu 90 wakiwemo raiya wa 8 na wengine kadhaa kujeruhiwa shambulio ambalo lilitekelezwa na kundi la waasi wa red tabara katika kijiji cha buringa tarafa la gihaga usiku wa jumapili kuamkia jumatatu ya wiki hii waasi hao wa red tabara walikiri kuhusika na shambulio hilo na kusisitiza kuwa wamewaua wanajeshi sita na kubomoa jengo la chama tawala katika eneo hilo kwa mara nyingine tena serikali ya burundi iliilaumu serikali ya kigali huko rwanda kwa kuwapa hifadhi waasi hao na kuomba iwakabidhi viongozi wao ili wahukumiwe kwa mujibu wa sheria sherianiyo nzima ni katibu mkuu na msemaji wa serikali kundi la kigaidi lenye silaha red tabara wana limeshambulia wana familia iliyokuwa msibani wana buringa watu t wameuawa wakiwemo wanawake watano na mwanajeshi mmoja aliyekuwa amekuja kusaidia watu watano wamejeruhiwa wakiwemo wanawake watatu kuhusu vitu vilivyoharibika gari lililokuwa limebeba maiti liliteketezwa kwa moto kuna gari lingine na pikipiki moja viliteketezwa ofisi ya chama sddfdd eneo hilo lilibomolewa serikali ya burundi inarudi tena kuituhumu serikali ya rwanda inayowapa mafunzo na silaha waasi ared tabara na inarudi tena kuiomba kwa msisitizo serikali ya rwanda kuwakabidhi viongozi wa kundi hilo walioko rwanda ili wahukumiwe na vyombo vya sheria shambulio kama hilo katika kijiji jirani miezi miwili iliyopita lilisababisha vifo vya raia 20 na wanajeshi wasiopungua s ripoti mpya ya wataalamu wa umoja wa mataifa ilionyesha kuwa wapiganaji wa rsf nchini sudan wamekuwa wakiendesha mauaji ya kikabila na ubakaji ripoti ikisema vitendo hivyo ni sawa na uhalifu wa kivita ripoti hiyo inasema wapiganaji wa rsf wenye asili ya kiarabu wamekuwa wakiwaua kinyama raia weusi katika jimbo la darfur <tune> Na, na sasa tuende katika kanda ya afrika magharibi na kaskazini tuimulike nchi ya senegal ambako wiki hii rais makisal aliweka wazi mpango mpya wa kuwaachia wafungwa zaidi wa kisiasa kwa lengo la kujaribu kupata maridhiano ya kitaifa kuhusu uchaguzi victa abuso na maelezo zaidi Raisal amesema msamma huo utasaidia kuliunganisha tena taifa hilo ambalo wiki kadhaa zilizopita lilishuhudia machafuko yaliyosababisha vifo vya watu watatu na mamia kukamatwa kufuatia maandamano yaliyoandaliwa na wanaharakati na upinzani kupinga hatua kurishwo kwa uchaguzi wagombea wa wawili tu kati ya 19 walioidhinishwa kuania urais ndio uliokubali mwaliko wa rais sa kushiriki kwenye mazungumzo hayo ya kitaifa ambayo pia yamesusiwa na mashirika kirai ya kiraia kwa muktasari tu kule guini ni kwamba kiongozi wa kijeshi jenerali mamadi dumbuya alimteua amadu uriba kuwa waziri mkuu mpya wiki moja baada ya kuivunja serikali alhamis ya februari 29 umoja wa mataifa kupitia kwa msemaji wake stephane de jarich ulieleza kuguswa na hali iliyoshuhudiwa jumaa nchini chad ambako kinara wa upinzani na mkosoaji mkubwa wa utawala ya yayadiala aliuawa na vikosi vya usalama mjini njamena stefan diarich aliweka neno mwakilishi maalum wa katibu mkuu katika nchi za afrika ya kati amesema anafuatilia kwa wasiwasi mkubwa matukio yanayotokea njamena mji mkuu wa chad anatoa wito kwa wahusika wote kuonyesha utulivu na kujizuia hasa wakati huu ambapo chad inaingia katika hatua za mwisho za mpito kisiasa abari anasisitiza utayari wake na ule wa umoja w mataifa kuendelea kuunga mkono juhudi za serikali na watu wa chad kwa ajili ya kuandaa uchaguzi jumuishi na wa kuaminika pamoja na kudumisha hali ya amani kabla wakati na baada ya uchaguzi wa rais ambao umepangwa kufanyika mei s mwaka hu yaya mkosoaji mkubwa wa rais mahamad debbi alikuwa anatuhumiwa kuhusika na tukio la juma hili ambapo ofisi za idara ya usalama wa taifa zilishambuliwa tukio ambalo limekashifiwa na watetezi wa haki za binadamu nchini humo kwengineko duniani tuanzie huko marekani ambako wiki hii rais joe biden na mpinzani wake donald trump walizuru eneo la mpaka wa nchi hiyo na mekxiko ambapo kila mmoja alimlaumu mwingine kwa wimbi la wahamiaji wanaoingia nchini humo kinyume cha sheria rais biden akiwataka wabunge wa republican kuunga mkono mswada wake kuhusu kudhibiti wahamiaji joe nimepokea taarifa kutoka well kwa maafisa well wetu wa wahamiaji well as wanaofanya kazi nzuri kwenye mazingira magumu sana wanahitaji fedha na vifaa zaidi pamoja na rasilimali watu agents, more officers, more judges, ili kuendelea kuulinda mpaka wetu kwa upande wake trump amesisitiza kuwa ongezeko la uhamiaji ni sababu ya utawala mbovu wa biden marekani inalemewa na uhalifu wa uhamiaji uh, uh, ambao umeshindwa kushughulikiwa na biden mnaposikia ugumu wa crime, uhalifu wa uhamiaji long suala so we'll you know la wahamiaji haramu limekuwa ajenda ya kisiasa kwa wagombea wote wawili ambao wanatafuta uungwaji mkono kuchaguliwa kwenye uchaguzi ujao wiki hii rais wa ufaransa emmanuel macron alitangaza hatua mpya za kuendelea kuisaidia ukraine kwa silaha na fedha katika vita yake dhidi ya urusi akizungumza jijini paris alipokutana na viongozi wenzake kutoka barani ulaya macron alionya kuwa mataifa ya maghribi yanaweza kuamua kutuma vikosi vyake vya ardhini kuisaidia ukraine ili kuishinda urusi kwenye vita hivyo emmanuel macron mimi naamini kuhusu ulaya naamini kuhusu ulaya yenye ulinzi nafikiri ni ardhi yetu ni bara letu tunayo bahati ya kuona watu duniani ambao wako tayari kutusaidia tutakosea kuona kwamba tunawategemea kama tukichukulia kuwa vita hivi ni hatima yetu kile ambacho ninachoamini kwa sababu ni jambo la usalama kama ulaya je tunaweza kuagiza mjumbe wetu kwenye kura ya marekani jibu langu ni hapana kwa vyovyote vile tusisubiri kuona mwisho wa matokeo tuamue sasa sababu resulta. mambo yako wazi wazinam msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ndiyo nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante sana kwa muda wako hadi tutakapokutana tena panapo majaliwa uwe na wakati mwema