Jambo na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii, msikilizaji. Miongoni ni pamoja na hali ya usalama kuendelea kuzorota mashariki mwa DRC baada ya waasi wa M23 wa kuteka miji kadhaa kama nyanzale na maeneo jirani. Somalia sasa mwanachama mpya wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Uchaguzi wa urais kufanyika Machi 24 nchini Senegal na Uswidi kuwa mwanachama mpya wa 32 wa jumuiya ya kujihamia nchi za magharibi NATO, lakini pia hali ya Israeli na kwengineko duniani. Naitwa Ruben Lukumbuka, na kwa moyo mkunjufu msikilizaji ni kukaribishe, andamana nami hadi tamati ya makala haya. Tuanzie nchini DRC ambako wiki hii serikali ya Kinshasa imekanusha ripoti kuwa imesaini ushirikiano wa kijeshi na Urusi. Maelezo zaidi na Hilary Ingati. Taarifa ya wizara ya habari imekanusha madai hayo na kusema hakuna tarehe wala ushirikiano wowote uliokubaliwa kati ya nchi hizo mbili. Hatua hii imekuja baada ya shirika la habari linalomilikiwa na, na serikali ya Urusi TASS kuandika makala kuwa Moscow ilikuwa imeingia kwenye makubaliano ya kijeshi na Kinshasa. Katika makala hayo ilielezwa kuwa makubaliano hayo yalikuwa ni pamoja na mazoezi na mafunzo ya pamoja, na wanajeshi wa nchi hizo mbili watakuwa wanatembeleana kwa kutumia ndege na manwari za kivita. Hata hivyo, DRC inasema iliwahi kuingia kwenye maelewano ya awali na Urusi mwaka 1999 tisa, lakini hakuna mkataba uliowahi kusainiwa. Kupitia kikosi cha Wagna, Urusi katika miaka hivi karibuni imekuwa ikitoa msaada wa kiusalama katika mataifa ya Afrika kama Jamhuri ya Afrika ya Kati, Mali, Niger na Burkina Faso. Tukiwa bado nchini humo, mahakama ya kikatiba mjini Kinshasa juma hili iliagiza kuwa waliokuwa wabunge wa maeneo yanayoshuhudia utovu wa usalama maeneo ya Ruchuru, Masisi mkoani Kivu Kaskazini na Kwamuth mkoani Mai Ndombe wawakilishi wa wananchi wao kwenye bunge la kitaifa hadi pale uchaguzi mpya utakapofanyika. RFI Kiswahili ilizungumza na Mumbere Bwana Pua, ni mbunge wa taifa aliyechaguliwa kutoka mjini Goma, na hapa anatoa mtazamo wake. Kwetu sisi kama wabunge ni kitu ambacho raia wa kongomani wanapokea vizuri, sababu ndani ya bunge la taifa tulikuwa hatujaenea bado, hiyo miji ambayo haikuchagua, sababu kulikuwa vita. Wakaaji wa hiyo miji hawawezi wakabaki bila watu ambao watawawakilisha ndani ya ubunge. Ni mtazamo wake Mumbere Bwana Pua, mbunge wa taifa akiwa DRC RFI. Msikilizaji, ama kuhusu hali ya usalama ni kuwa waasi wa M23 wiki hii waliendelea na mapigano kwenye maeneo ya Nyanzale na kufanikiwa kuviteka vijiji zaidi, hali ambayo ilisababisha maelfu ya watu kuyahama makazi yao, kukimbilia maeneo salama, huku kukiwa na taarifa za mauaji ya raia wengi waliokuwa wamebaki kwenye mji huo wa Nyanzale na vijiji vilivyoko viungani. Mashirika ya misaada yamekuwa yakiripoti kuwa hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya zaidi huko mashariki mwa DRC. MSF kupitia kwa mwakilishi wake huko DRC Emmanuel Lampart linazitaka pande zinazohusika kuhakikisha vituo vya afya na hospitali vinalindwa. Ni wazi kwamba ongezeko la majeruhi, lakini pia uwezo uliopo kwenye mji wa Goma limekuwa kubwa hadi kupita kiasi. Pia wimbi jipya la wakimbizi wa ndani wanaoongezeka kwa wakimbizi wengine walioko ni wengi sana, kandokando kando ya mji wa Goma ambapo sanize, watu wamepewa hifadhi. Kwa kweli tunahofia kutokea kwa magonjwa ya milipuko. Na jambo la pili, mapigano kati ya mahasimu yamekaribia sana makambi ya wakimbizi na sasa yameongezeka sana viungani mwa nchi kama Minova, Nyanzale na Kibirizi. Ni sauti yake Emmanuel Lampert, mwakilishi wa MSF nchini DRC. Na, na kabla kulikunja ya kulikunja jamvila yaliyojiri nchini humo ni kuwa mwendesha mashtaka jijini Kinshasa Ijumaa ya Machi 8 alitangaza hukumu ya kifungo cha miaka 20 dhidi ya mwandishi Stanis Bujakera aliyekamatwa na polisi tangu Septemba 8 mwaka uliopita, licha ya sauti nyingi kuibuka na wito wa kutaka kuachiliwa kwake kutoka DRC. Si, tuelekee kule Uganda ambako serikali wiki hii ilisema huenda ikalazimika kupitia upya sera yake ya kuwapa hifadhi wakimbizi ikiwa jumuiya ya kimataifa itaendelea kusalia kimya katika kuisaidia nchi hiyo kukabiliana na ongezeko la wakimbizi. Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa waziri wa misaada na kukabiliana na majanga, Hilary Onek amesema nchi yake inahangaika kupata kiasi cha dola za marekani milioni 800 na bilioni 1 zinazohitajika kwa mwaka ili kuwahudumia wakimbizi Oneka anasema ikiwa hali itaendelea kuwa mbaya na kama hawatapata fedha hizo kwa wakati, basi hawatakuwa na la kufanya zaidi ya kupitia upya sera yake kuhusu wakimbizi waziri huyo ameongeza kuwa sera yake ya sasa inawagharimu na, na kwamba wakati umefika kwa jumuiya ya kimataifa kuingilia kati kuisaidia nchi yake ili iweze kuhudumia idadi kubwa ya wakimbizi wanaoendelea kuwasili nchini humo. Kwa sasa nchi ya Uganda inatoa hifadhi kwa wakimbizi zaidi ya milioni moja na laki sita huku watu kati ya elfu tisini na laki moja wakiingia kila siku kutokea nchi za DRC, Sudani Kusini na Somalia. Msikilizaji, rais wa Kenya William Ruto Jumaa hili alisema kuwa jumuiya ya Afrika Mashariki lazima iweke taratibu za kuiwezesha kuwa na ushindani katika nyanja zinazoibukia za teknolojia, akidokeza kuwa eneo hilo kwa sasa ni kivutio cha kuvutia uwekezaji. Aidha, akihutubia bunge la Afrika Mashariki wiki hii, Ruto alizitaka nchi tajiri pamoja na wafadhili kutoa muda zaidi kwa nchi masikini kurejesha mikopo yake. Tatizo namba moja ni usimamizi wa madeni. Aina ya miundombinu ya madeni tuliyonayo ina muda mfupi sana wa malipo, ina muda mfupi sana wa umiliki, na hivyo inakuwa ni vigumu sana kufanya maendeleo yoyote ya mara Msimamo wetu ni kwamba tuongeze kipindi cha fedha zilizokopwa kwa maendeleo, siyo miaka mitatu, labda miaka kumi. Tunapaswa kuongeza rasilimali na muda wa madeni, sio miaka 15, lakini labda kati ya miaka 40 hadi 50. Ni sauti yake William Ruto, rais wa Kenya, nchini Tanzania. Maadhimisho ya kimataifa ya wanawake yalifanyika wiki hii huku wito ukitolewa kwa wanawake kujikita kwenye uwanja wa kisiasa na kuanza kuwania kwa wingi nafasi za uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka huu kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Jokate Mwegelo ni katibu mkuu wa Umoja wa Wanawake Tanzania kwenye chama tawala nchini humo. Akijitokeza mwenzetu mwanamke anagombea, tusimkatishe tamaa, tumpigie kura, tuungane naye, tumtie moyo, kwa sababu kadi tunavyokuwa na viongozi wengi wanawake, tunaona maendeleo yanapatikana, na takwimu za haraka haraka zinaonyesha viongozi wanaofanya vizuri zaidi ni wakinamama. Wakinamama oye! Basi wanapewa nguvu ya kutosha, ili waweze kushinda, na sio kushinda kikawaida, kushinda kwa kishindo. Jokate Mwegelo, katibu mkuu wa Umoja wa Wanawake Tanzania. Alhamisi ya tarehe 7 Machi mwaka huu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alizitaka pande hasimu nchini Sudan kukubaliana kusitisha mapigano wakati wa mfungo wa mwezi wa Ramadhani, akionya kuwa mzozo wa kibinadamu kwenye taifa hilo unaelekea kuwa mbaya zaidi. Antonio Guterres: natoa wito kwa pande zote nchini Sudan kuheshimu maadili ya Ramadhan kwa kuheshimu usitishaji wa uhasama wakati wa mwezi mtukufu. Kusitishwa huku kwa uhasama lazima kupelekee kunyamazishwa kwa mitutu ya bunduki nchi nzima, na kuweka njia thabiti kuelekea amani ya kudumu kwa watu wa Sudan. Maadili ya Ramadhan lazima yashinde. Wito wake anautoa wakati huu juhudi za kidiplomasia zikionekana kuto kuzaa matunda huku jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF wakiendelea kupigana. RFI Nairobi, 89.9 FM. Na, na kama nilivyokujuza katika muktasari msikilizaji, ni kwamba Somalia sasa imekamilisha mchakato wa mwisho wa kujiunga rasmi katika jumuiya ya Afrika Mashariki baada ya kukabidhi nyaraka zote hitaji kwa uongozi wa EAC mwanzoni mwa juma hili. Carol Korir na taarifa zaidi. Baada ya Somalia kuidhinishwa kujiunga na jumuiya hiyo Novemba mwaka jana, mchakato huo sasa umekamilika, leo katika sherehe ya kukabidhi nyaraka za Somalia kukubali kuwa mwanachama rasmi iliyofanyika jijini Arusha. Ujumbe wa Somalia uliokwenda Arusha uliongozwa na waziri wa Somalia wa Biashara Jibril Haji Abdi. Katibu mkuu wa jumuiya hiyo Peter Mathuki akipongeza Somalia kwa hatua hiyo muhimu, sasa atahitajika kukabidhi nyaraka hizo kwa Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa The maana kubwa katika uchumi ni nikimaanisha gharama ya usafirishaji wa bidhaa kutoka world. Nchi za Afrika Mashariki kwenda nje na kutoka nje. Katika hatua nyingine, jumuiya ya Afrika Mashariki imekanusha kutoa chapisho kwenye mtandao wa kijamii wa X kuwa nchi wanachama zimezindua sarafu. Kwa mujibu wa taarifa ya katibu mkuu Peter Mathuki, akaunti hiyo ni gushi. Um, ilikuwa ni habari um, za kupotosha, ila ni habari ya kuleta Tumaini kwangu mimi kama katibu mkuu nakiri, hii inakuambia kuwa watu wanawaza mbele kutushinda, kuhusu haswa taratibu za kuchosha maswala tunaozungumzia kuhusu kuainisha mfumo na viwango fulani. Watu wenyewe wanaona bora tuwe na sarafu moja ili kufanikisha biashara. Nchi wanachama wa EAC ziliahidi kuzindua sarafu ya pamoja kufikia mwaka 2024 lakini mpango huo umeahirishwa hadi 2031. Na, na, na sasa tuende katika kanda ya Afrika magharibi na kaskazini, tuimulike nchi ya Senegal ambapo serikali ya, ya nchi hiyo wiki hii ilitangaza kuwa uchaguzi mkuu uliokuwa umeahirishwa sasa utafanyika mwishoni mwa mwezi huu tarehe 24 Machi. Umoja wa Afrika wenyewe ulikaribisha na kupongeza tangazo hilo la serikali ya Senegal kuwa uchaguzi huo utafanyika sasa, baada ya taifa hilo kujikuta kwenye sintofahamu ya kisiasa baada ya uchaguzi wa februari 25 kuahirishwa Victor Moturi na maelezo zaidi mbali na umoja wa afrika umoja wa ulaya na marekani pia zimepongeza hatua hiyo ya senegal wakati huo kampeni za uchaguzi huo zikitarajiwa kwanza siku ya jumamosi wiki hii Sal alitangaza tarehe mpya ya uchaguzi wa Machi 24 iliyodhibitishwa na mahakama ya katiba, hatua ambayo inayotarajiwa kumaliza mvutano wa kisiasa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat amesema hatua ya Senegal kutangaza uchaguzi huo wa haraka itasaidia kutatua changamoto za kisiasa nchini humo kwa amani. Aidha, mkuu huyo wa tume ya AU amesema tangazo la rais sal kuwa ataondoka madarakani wakati muhula wake utakapofika tamati Aprili tarehe mbili imethibitisha kuwa nchi hiyo inasalia kuwa mfano mzuri wa kuigwa kwenye suala la demokrasia barani Afrika. Lakini je, wadadisi wa mambo wanalitazamaje swala hili? Mali Ali anaangazia hili akiwa Ufaransa. Kwa kweli kuahirishwa kwa mara nyingine, sitegemei, lakini kile ambacho tunaweza tukashuhudia labda ni kasoro ambazo zinaweza kutokea katika uchaguzi huu ambao kama ukiangalia vizuri ume, umeandaliwa umeshukuliwa, hatua hii ya kuandaliwa mwezi huu wa tatu tarehe ishirini na nne kwa shinikizo ambalo lilofanyika. Kwa hiyo mi nadhani, kwa hiyo mambo mengi yalikuwa yameshafanyika, ila tu tunatakiwa tufuatilie sana hisia za watu sababu matokeo sana ndiyo huwa yana, yanaleta yana, yana vurugu kwa kweli, lakini uchaguzi unaweza ukafanyika tarehe hiyo ambayo ni mwezi huu wa tatu. Kumeshuhudia maandamano na maafa tangu rais Macky Sall kutangaza kuahirishwa kwa uchaguzi huo wa urais uliopangwa kufanyika tarehe 25 Februari mwaka huu Msikilizaji, watu wenye silaha waliwateka zaidi ya wanafunzi 200 kaskazini mwa nchi ya Nigeria, kwenye mji wa Kuriga. Mamlaka na mmiliki wa shule ambayo wanafunzi hao walichukuliwa wamethibitisha. Ni wiki ambayo rais wa Ghana, Nana Akufo-Addo alisema ah, hatosaini kuwa sheria mswada wa kuharamisha mapenzi ya jinsia moja uliopitishwa wiki iliyopita na bunge hadi pale mahakama ya upeo itakapotoa uamuzi wa wake kuhusu uhalali wa mswada huo. Awali wizara ya fedha ilionya kuwa nchi hiyo huenda ikapoteza mabilioni ya dola za pesa kutoka Benki ya Dunia iwapo mswada huo utasainiwa kuwa sheria. Mswada huo unapendekeza adhabu ya kifungo hadi miaka mitano kwa watu wanaoshiriki vitendo vya kishoga RF. ni wiki ambayo Ijumaa ya Machi 8 wanawake duniani waliadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake. Katika ripoti aliyoandaa mwandishi wetu Carol Korir, ni kwamba wanawake katika nchi zinazoendelea wanalazimika kubeba mzigo mkubwa kuwa walezi wa watu kwenye jamii hasa wanaougua magonjwa yasiyoambukizwa ambayo husababisha vifo vya watu milioni 41 duniani kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Kwengineko duniani, tuanzie huko Ufaransa, ambako wiki hii nchi ya Ufaransa imekuwa taifa la kwanza duniani baada ya bunge kupiga kura kuunga mkono haki ya kutoa mimba katika katiba, hatua ambayo imepongezwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini humo Gabriel Attal, ni waziri mkuu wa ufaransa hii ufaransa ya 2024 imefunguka zaidi kuliko inavyofikiriwa hii ni ufaransa ya 2024 ambayo inathubutu kufanya kile ambacho hakuna watu wengine duniani wamefikiria hii ni ufaransa ya 2024 ambayo inajua jinsi ya kukusanyika kuhamasisha na kusimama kwa kile kilicho hatarini hii ni ufaransa ya 2024 ambayo inabadilisha katiba yake na hivyo itaweka muhuri kwa uhuru wa kimsingi. hii ni ufaransa ambayo inaweza kusema kwa fahari kwa dunia nzima, ndiyo siku hii. Ni uhuru kwa Ufaransa bila shaka, lakini bado kuna mengi yamesalia kukamilika. Kwa upande wake, Rais Emmanuel Macron aliitaja hatua hii ya bunge kama ushindi na tunu kwa Ufaransa, huku akitumia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake kuahidi kufanya kampeni ili uavyaji au utoaji mimba iwe ni haki ya msingi kwa wanawake kwenye Umoja wa Ulaya. Emmanuel Macron: La France est devenue aujourdhui... Ufaransa kwa leo imekuwa nchi ya kwanza duniani ambayo katiba inalinda haki ya utoaji mimba kwa mazingira yoyote. Hatutapumzika hadi pale ahadi hii itakaposambaa kote duniani. Tutaendesha mapambano haya katika bara letu lote, Ulaya yetu ambayo makundi ya watu wanashambulia haki za wanawake kabla ya kushambulia haki za walio wachache wanaoonewa, wote uhuru wote. Hii ndio maana ningependa kuandika uhuru huu wenye ulinzi wa kutoa mimba kwa uhuru katika hati ya msingi ya Umoja wa Ulaya. Ni sauti yake Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Msikilizaji, Marekani wiki hii ilitangaza mpango wa kujenga bandari ya muda katika pwani ya Gaza karibu na bahari ya Mediterranean kusaidia kutoa misaada ya kibinadamu kwa raia wa Gaza walioathirika wa na uvamizi wa Israeli. Ni tangazo alilotoa rais Joe Biden ambaye hata hivyo alisema hakuna mwanajeshi wa Marekani atakayeruhusiwa kuingia Gaza wakati huu, wakati wa ujenzi wa bandari hiyo. Marekani inaongoza juhudi za kimataifa kuhakikisha misaada zaidi inafika Gaza. Leo naagiza jeshi la Marekani kuongoza huduma za dharura kwa kujenga kituo cha muda karibu na Western bahari ya Mediteranean katika pwani ya Gaza ambayo itapokea meli za misaada zitakazobeba chakula Gaza, dawa, maji na kutoa makazi ya muda. Kituo hiki kitachangia utoaji wa huduma za kibinadamu kuingia Gaza kila siku. Na shati Israeli wajibiki, shati Israeli, Israeli iruhusu misaada kuingia Gaza na kuhakikisha wafanyakazi wa misaada hawashambuliwi. Ni sauti yake Joe Biden, rais wa Marekani. Tumalizie na kilichojiri katika jumuiya ya NATO. Msikilizaji, ni kwamba nchi ya Uswidi siku ya Alhamis ya wiki hii ilitangazwa kuwa mwanachama mpya wa 32 wa jumuia kujihami ya nchi za magharibi NATO, hatua iliyofikiwa baada ya karibu miaka miwili ya kidiplomasia. Na msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo, ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante na kwaheri.