Ni kusabahi popote pale ulipo msikilizaji, na nikukaribishe katika makala ya yaliyojiri wiki hii, tukiangazia habari kubwa ulimwenguni kwa wiki nzima. Tutaangazia uhusiano kati ya DRC na Rwanda, lakini pia siasa za Burundi, kisha tutaangalia ushirikiano wa mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, wakati pia tukitupia jicho hali ya kibinadamu nchini Sudan. Kwingine kwa Afrika, tutaangalia siasa za Senegal baada ya kuachiwa kwa Sonko. Kule Nigeria ya tutaangalia yanayojiri baada ya wanafunzi kutekwa, na kwingineko ulimwenguni ni hali kule Haiti baada ya waziri mkuu kukubali kujiuzulu, hali kule Gaza na pia siasa za Marekani baada ya Biden na Trump kushinda uteuzi wa vyama vyao. Iliyeshika usukani ni Jupita Mayaka kwa niaba ya Rumel Kumbuka, ambaye yuko pwani ya Kenya anakula upepo wa bahari. Karibu msikilizaji popote pale ulipo. Nchi ya Angola ambayo ni mpatanishi katika mgogoro kati ya nchi ya Rwanda na DRC juma hili imesema Rais Paul Kagame yuko tayari kukutana kwa mazungumzo na Rais Felix Chisekedi. Mwenzangu Minslet Ijai aliyezungumza na Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa kwenye nchi za Maziwa Makuu, akiwa nchini Tanzania. Mtizamo wangu, meza ya mazungumzo, hata iwe ngumu namna gani, ndiyo inayoweza kuleta amani. Mimi naona njia ipo, kama dhati ya kuleta amani rais Kagame anayo na bila shaka anayo, na Chisekedi kaona pamoja na harakati zote za kutumia silaha, lakini bado mashariki hakuna amani. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba kwa kweli hawa marais wawili wameweza kumeza, wanasema kuuma jongoo kwa meno ili amani ipatikane. Uh, moja ya kikwazo cha uh, kwa mazungumzo yao ya Kagame na Tshisekedi ni masharti ya pande zote mbili uh, DRC kutaka Rwanda yache ufadhili kwa M23, lakini Kigali kutaka Kinshasa nayo yache ufadhili kwa FDLR. Unaona mwafaka katika hili? Wao wenyewe wakiwekeana masharti ni sawa, lakini vile vile mazungumzo haya hayawezi kuwa matamu bila ya kupatikana mpatanishi. Kwa hiyo hatua ya kusema kwamba wako tayari kuzungumza ni hatua kubwa. Tayari wamesha kwenda, safari ya maili elfu moja inaanza kwa hatua moja, lakini hatua moja ya, ya maana sana. Kwa hiyo e, kwanza tuwapongeze marais wote hawa wawili kusema kwamba wanakubali kuzungumza. Hayo masharti yatatafutiwa dawa yake. Na kutokana na hali kule mashariki mwa DRC, baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika limetaka kuharakishwa kwa mchakato wa kutumwa kwa vifaa vya kijeshi kutoka Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADC kuisaidia nchi hiyo kukabiliana na, na waasi wa M23. kadhalika mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kaskazini Yameitaka serikali kufuatilia kwa karibu mwenendo wa kundi hilo na kutafuta suluhu inayofaa. Mashirika hayo yanataka viongozi wakuu wa kijeshi kupiga kambi mashariki mwa nchi hadi pale watakapochukua maeneo yote yanayokaliwa na waasi. RFI Goma, 98.0 FM. Tuelekee nchini Rwanda. Mwendesha mashtaka wa Ufaransa wa mashtaka ya kitaifa ya kupambana na ugaidi anayehusika na uhalifu dhidi ya binadam, ikiwa ni pamoja na faili za washukiwa wa mauaji ya kimbari wanaoishi Ufaransa alitembelea Rwanda. Lengo lilikuwa kuashiria ushirikiano kati ya mamlaka ya nchi hizo mbili na kuharakisha majaribio nchini Ufaransa. Tukisalia nchini Rwanda, Victoire Ingabire hataweza kugombea katika uchaguzi wa urais Julai 15 baada ya uamuzi wa mahakama uliotolewa Jumatano, Machi kumi na tatu, Victor Ingabire amebaini masikitiko yake kutokana na uamuzi huo, akisema kuna uwezekano wa kukata rufaa. Nimekata tamaa kubwa kwa sababu nilitarajia sheria iheshimiwe, lakini ni aibu kwamba mahakama kuu ya Rwanda inaamua kutotumia sheria. Ninaendelea kupigania kuanzishwa kwa demokrasia nchini Rwanda, kwa utawala wa sheria nchini Rwanda, kwa heshima ya haki za binadamu katika nchi yangu. Ukiwa katika nchi isiyokuwa na sheria, unafikiri unaweza kupata uchaguzi ulio huru na wa haki? Kwa sababu kwa sasa uchaguzi tuliokwenda kushuhudia utakuwa na upande mmoja, kwa kuwa iwapo pinzani utaendelea kutengwa. Hii sio demokrasia. Mpaka sasa mbunge Frank Habineza wa chama cha kijani ndiye mpinzani pekee anayefahamika dhidi ya Rais Kagame ambaye wania kwa mhula wa nne. Nchini Burundi, chama kikuu cha upinzani CNL kinashuhudia mgawanyiko baada ya kiongozi wake Agathon Rwasa kuondolewa madarakani na nafasi yake kuchukuliwa na Nesta Girukwishakae, ambaye ni mkurugenzi mkuu kwenye kampuni ya umma. Katika mahojiano maalum na idhaa hii, Rwasa amesema hatua hiyo inarudisha nyuma demokrasia ya Burundi. Nilipokea kama upuuzi tu upuuzi kwa sababu walioyafanya hayakuzingatia sheria, hayakuzingatia hata kanuni za chama, na inashangaza waziri wa mambo ya ndani anayehusika na vyama kutoa ruhusa ya watu kufanya kitu kama hicho hali akiwa mwenyewe ametukatalia kufanya kongamano letu. Kwa hiyo nasema ni kipuuzi, na inaonyesha kwamba kwa kweli demokrasia nchini Burundi imebaki tu ni kaulimbiu, haipo, imeshakufa. Ni wajibu wa Warundi wote kusimama imara na kuitetea demokrasia mpaka iwe isimame kwenye miguu yake. Ni sauti yake Agathon Rwasa, kiongozi wa chama cha upinzani nchini Burundi cha CNL. RFI Bujumbura. Sita, moja, FM. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan Alhamisi juma hili alikuwa mwenyeji wa rais wa Uganda na Kenya ambapo walijadiliana kuhusu kuharakishwa kwa mchakato wa kukusanya maoni ya raia wao juu ya rasimu ya katiba ya shirikisho la kisiasa la Afrika Mashariki. Lakini je, ni kwa nini viongozi hawa watatu? Jawadu Mohamed ni mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa Tanzania wakati wa kwanza kupata maoni ya wachache na baadaye e, pengine watakapokutana kwenye hadhara ya Afrika Mashariki kwa viongozi wote, wawe tayari wana msingi wa kuanzia, na kwa kweli huu ni ufanisi, na hili linaonyesha namna gani viongozi hawa wana misingi mingi ambayo wanakubaliana nayo, na kuna uwezekano mkubwa kile ambacho wanakuja kukijadili baadaye kikawa na uwezo wa kuwafikiwa na wote, baada ya kuwa wameweka ambao kwa kweli pia ndio waasisi wenyewe. Na wabunge wa Jumuia ya Afrika Mashariki walikutana nchini Kenya na wafanyabiashara tofauti wa ukanda kujadili vikwazo vya kibiashara ambavyo vimeendelea kuhujumu biashara kati ya nchi wanachama. Miongoni mwa sheria zilizopitishwa katika EAC ni umoja wa forodha, na bunge hilo sasa limeahidi kufanyia kazi kwa haraka sarafu ya pamoja. Katika kisiwa cha Pemba visiwani Zanzibar, watoto wanane na mtu mzima mmoja walipoteza maisha baada ya kula nyama ya kasa, huku watu wengine 78 wakikimbizwa hospitalini. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Stephen Mumbe, anaangazia hili. Nyama ya kasa wa baharini inachukuliwa kuwa ni tamu sana visiwani Zanzibar, lakini mara kwa mara husababisha vifo kutokana na chelonitoksism, aina ya sumu inayopatikana katika samaki huyo asipotengenezwa vizuri kwa mujibu wa mganga mkuu wa wilaya ya Mkoani, Dr. Haji Bakari amesema aliyefariki dunia siku ya Ijumaa baada ya kula samaki huyo siku ya Jumanne ni mwanamke mmoja na watoto wanane. Uchunguzi wa kimaabara umethibitisha kuwa waathiriwa wote walikuwa wamekula nyama ya kasa wa baharini. Mamlaka visiwani Zanzibar wamewataka watu kuepuka kula kasa wa baharini. Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja, watu saba akiwemo mtoto wa miaka mitatu walifariki dunia kisiwani Pemba baada ya kula nyama ya kasa na wengine watatu kulazwa hospitalini. Steven Mumbi, Dar es Salaam. RFI Kiswahili. Tuelekee nchini Uganda ambapo chama cha upinzani NUP chake Bobi Wine kinaituhumu serikali kuingilia maswala ya ndani ya chama hicho wakati huu kikiendelea kuweka mikakati ya kuingia madarakani mwaka 2026. Mbunge wa chama hicho Francis Katongole Katabazi amesema Rais Yoweri Museveni ndiye wakulaumiwa kwa vyama vya upinzani kukosa kuungana. Vyama vyote tulikuwa navyo kama DP Democratic Party, UPC, hizo nzee, the, the old ones mm -hmm. zote ameingia huko na ame he's divided the parties. Kiongozi wa DP ni waziri wa wa justice Uganda ni mm -hmm. nchi tajiri, lakini viongozi sitawita viongozi wale yeah. wako upande unaongoza ni matajiri sana wako na hela mm -hmm. yani hawajui ni, ni ngapi wako nayo Msikilizaji, kule Somalia vikosi vya usalama vimesema vimewaua washambuliaji wote watano ambao walitekeleza shambulio katika hoteli moja mjini Mogadisho. Msemaji wa polisi Kasim Roble alisema Ijumaa kuwa wanajeshi watatu waliuawa na watu 27 kujeruhiwa katika shambulio hilo. Wawakilishi kutoka serikali kuu ya Ethiopia na wale wa jimbo la Tigrey wiki hii walianza mazungumzo mjini Addis Ababa kujaribu kumaliza ucheleweshaji wa utekelezaji wa makubaliano ya amani Pretoria. Tuelekee kule Sudan ambapo shirika la kimataifa la mpango wa chakula duniani linasema kuanzia wiki ijayo litasitisha utoaji wa msaada wa chakula kwa wakimbizi wa Sudan waliokimbilia nchini Chad ikiwa halitapata fedha kuratibu shughuli zake. Kwingineko Afrika, msikilizaji, raia wa Senego, hasa wafuasi wa vinara wa upinzani Osman Sonko na Bassirou Diomaye Faye ambaye waliachiliwa huru Alhamisi wanasubiri kwa hamu kauli ya viongozi hao kuhusu mwelekeo wa kampeni za uchaguzi wa Machi 24 mwaka huu. Wawili hao waliachiliwa huru kutoka katika gereza la Cap Manuel, maelfu ya watu wakijitokeza kuwa laki Ali Bilali, ilikuwaje? Hao ni wafuasi wa kiongozi wa upinzani Usman Sonko walijitokeza kumlaki wakati akiondolewa gerezani kufuatia sheria ya msamaha iliyopitishwa na bunge kwa makosa yaliyofanywa wakati wa vurugu za maandamano. Usman Sonko akiwa na mgombea mwenza Bassirou Diomaye Faye waliachiliwa siku kumi kabla ya uchaguzi wa urais. Waliondoka katika gereza la Cape Manuel kwa gari lililokuwa na vioo vya giza, muda mfupi kabla saa sita usiku. Mara tu walipoondoka gerezani, msafara wa makumi ya magari ulichukua barabara kuelekea Cite Keur Gorgui, wilaya ya Dakar, ambako Ousmane Sonko anakoishi na hivyo kusababisha msongamano mkubwa wa magari na maandamano ya moja kwa moja njiani. Mamia ya watu waliokuwa na mabango yenye kung'aa yaliyo na rangi za Pastef kwenye mikono yao na bendera ya Senegal mikononi mwao Waliingia barabarani na kushangilia, wakipiga honi zao au wakipiga kelele kwa furaha ya kuachiwa kwa wapinzani hao. Basi rudi Diomaye Faye alikamatwa mwezi Aprili kwa kudharau mahakama baada ya kuchapisha maneno kwenye mtandao wa Facebook. Usman Sonko alikamatwa mwishoni mwa Julai baada ya shutuma za wito wa uasi, miongoni mwa mambo mengine. Kule nchini Chad, waziri mkuu mteule Sukse Masra ametangaza kuwa atawania kiti cha urais katika uchaguzi wa mwezi Mei mwaka huu, kushindana na Rais Mahamat Edris Debi Etno. Tuelekee nchini Mali. Mtangazaji na mwanaharakati Rasbath kuhukumiwa kifungo cha miezi kumi na nane jela baada ya kufunguliwa mashtaka kufuatia maoni aliyotoa kuhusu kifo cha waziri mkuu wa zamani Sumeilu Maiga na viongozi wakuu watatu nchini Libya wamekubaliana kuhusu umuhimu wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa ambayo baadaye itaangazia uchaguzi unaostahili kufanyika nchini humo. Benson Wakoli na taarifa hiyo, watatu hao ni pamoja na viongozi wa Baraza Kuu la Uongozi, Muhammad Menfi na Muhammad Takala, ambao wote wapo kwa serikali ya Tripoli, na spika wa bunge la seneti Aguila Salim. Kupitia taarifa, wanasema wanautaka ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini mo na jamii ya kimataifa kuunga mkono mapendekezo yao, wakati wakiwa tayari wameunda kamati ya kuangazia masuala mtambuka. Menfi aliingia madarakani wakati serikali ya umoja wa kitaifa chini ya waziri mkuu Abdulhamid Aldeiba iliingia madarakani mwaka 2021 lakini kwa sasa bunge halitambui uongozi wake. Wamesema hayo baada ya mkutano kule Kairo nchini Misri, kufuatia mkutano na katibu mkuu wa mataifa ya kiarabu Muhamed Abul Gait. Juhudi za kumaliza mzozo wa kisiasa nchini Libya zimekuwa zikigonga mwamba tangu mwaka 2021 baada ya jaribio la kuandaa uchaguzi kutibuka kutokana na maadili ya wagombea wa kiti cha urais. Ni taarifa yake, Benson Wakoli waziri mkuu wa guini amadu uri ba amedokeza kuwa wanajeshi walionyakua madaraka katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili ishirini na moja watachelewesha kurejea kwa utawala wa kiraia hadi angalau mwaka elfu mbili na ishirini na tano kufahamu zaidi huyu hapa emmanuel makundi katika mahojiano yake na idhaa yetu ya kifaransa waziri mkuu ba amesema wanahitaji kwanza kutatua mdororo wa kiuchumi unaoikabili nchi hiyo pamoja na kupata maridhiano ya kitaifa kuhusu kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba Waziri mkuu huyo amesema inatarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu. Kauli yake anaitoa licha ya mwezi uliopita serikali ya mpito ya kijeshi kushuhudia maandamano makubwa ya kwanza ya raia kupinga kupanda kwa gharama ya maisha nchini humo. Maneno ya waziri mkuu ba yanafuta kauli iliyotolewa na Jeneral Mamadi Dumbuya ambaye wakati akiingia madarakani mwezi Septemba mwaka 2021 aliahidi kurejesha utawala wa kiraia ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Sasa tuelekee moja kwa moja hadi nchini Nigeria, ambapo shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF linaonya kuhusu kiwango kikubwa cha utapia mlo na ukosefu wa mahitaji muhimu ya kibinadamu kaskazini magharibi mwa nchi. Kina cha taarifa hiyo na Victor Abuso. MSF inasema hali hii imechangiwa na utovu wa usalama kaskazini magharibi mwa nchi hiyo ambapo watu wenye silaha wameendelea kuvamia watu kwa ua na kuwateka. Mpaka sasa shirika hilo linasema kwamba limewatibu zaidi ya watoto laki moja na elfu sabini wanaosumbuliwa na, na utapiamlo na wengine zaidi ya elfu thelathini na mbili wamelazwa hospitalini wakiwa na hali mbaya. Utovu wa usalama umesababisha wakazi wa kaskazini mwa Nigeria kuishi maisha magumu kwa sababu hawawezi kujihusisha na shughuli za kiuchumi. Na sasa MSF inataka Umoja wa Mataifa unaotoa misaada kutambua hali hiyo na kuchukua hatua haraka. Tangu mwaka elfu mbili na tisa mashirika mbalimbali yamekuwa akijitokeza kuwasaidia watu zaidi ya milioni mbili waliokimbia makazi yao, lakini kuna uhaba mkubwa wa mahitaji ya kibinadamu hasa chakula, dawa, maji safi na makazi ya muda. Katika hatua nyingine, msikilizaji, utakumbuka utekaji nyara wa wanafunzi uliofanyika nchini humo. Sasa rais Tinubu amewaagiza maafisa wa usalama kutotoa malipo yoyote au kikombozi kwa watekaji wa wanafunzi 250, tukio lililofanyika wiki iliyopita wakiwa shuleni katika kijiji cha Kuriga jimboni Kaduna. Kule Zimbabwe, maafisa wanasema nchi hiyo itaagiza mahindi yaliyobadilishwa vinasaba mwaka huu huku taifa hilo la kusini mwa Afrika likianza kuchukua hatua kuepusha kile ambacho kinaweza kuwa moja ya njaa mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa. <tune> Tuangazie taarifa zingine ulimwenguni, ambapo waziri mkuu wa Haiti Ariel Henry Jumatano juma hili alikubali kujiuzulu nafasi yake wakati ambapo makundi yenye silaha yakiendelea kujaribu kuudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo. Haiti inataka amani, Haiti inataka utulivu Haiti inahitaji maendeleo endelevu. Haiti inahitaji kujenga upya taasisi za kidemokrasia. Ninawaomba Wahaiti wote watu watu watulie na wafanye kila wanaloweza kwa ajili ya amani na utulivu, waridhiane haraka iwezekanavyo kwa manufaa ya nchi. Ninataka kuwashukuru watu wa Haiti wanaopigania yaliyo mema. Nataka kuwashukuru wote katika timu ya serikali, mmetumika kwa uadilifu, hekima na weledi. Iune. Tayari Washington imesema iko tayari kumpa hifadhi Ariel. Tuangazie taarifa za kule Gaza ambapo nchi wafadhili, mashirika ya misaada na yale ya hisani wameongeza kasi ya kufikisha chakula na maji kwa kutumia njia ya anga, bahari na barabara kwenye eneo la Gaza, wakati huu mwanadiplomasia wa juu wa umoja wa Ulaya Joseph Borrell akisema chakula kinatumika kama silaha ya kivita kwenye eneo hilo. Hali ya Gaza inaendelea kuwa mbaya sana. Maisha ya wa Wapalestina yapo hatarini kila siku, kila kitu kinaharibiwa kwa hatua, iwe ni vyuo na vitu vingine. Maelfu ya watu wanakabiliwa na baa la njaa. Ikumbukwe kwamba janga hili la kibinadamu limesababishwa na watu, kwa hivyo ni muhimu sana kwa Israeli kuacha kuzuia misaada ya kibinadamu kuwafikia walengwa. Na meli ya kwanza iliyokuwa ikisafirisha chakula cha msaada baharini kutoka Cyprus siku ya Ijumaa ilianza kupakua shehena ya chakula kilichohitajika sana huko Gaza, wakati huu Hamas ikitoa pendekezo jipya la kusitisha vita kwa wiki sita. Nchini Urusi, raia wanaendelea kupiga kura kumchagua rais katika zoezi hili la siku tatu litakalokamilika Jumapili, uchaguzi unaotarajiwa kumpa Vladimir Putin nafasi nyingine ya kuongoza taifa hilo kwa miaka sita zaidi. Msikilizaji, sasa tuangazie siasa za Marekani, ambapo rais Joe Biden na mtangulizi wake Donald Trump Jumanne wiki hii walishinda uteuzi wa vyama vyao katika kinyanganyiro cha urais wa mwaka huu, hatua hii ikianzisha mojawapo ya kampeni ndefu zaidi za uchaguzi mkuu katika historia ya Marekani. Basi, muda umeniruhusu. Kuwa na hayo, ni kutakia wikendi njema. Mimi ni Jupiter Mayaka, ni kuacha utafakari methali hii kuwa, mchovya asali hachovi mara moja. Kwa heri.