Jambo na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Miongoni ni pamoja na rais mteule wa Senegal Bassirou Diomaye Faye, wiki hii alikutana na rais anayemaliza muhula wake Macky Sall. Chama kipya cha aliyekuwa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma chazuiwa kushiriki uchaguzi wa mwezi Mei, na kamati ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa yaitaka Uingereza kuachana na mpango wake wa kuwahamisha wahamiaji kwenda Rwanda. Rais wa DRC Felix Chisekedi ahitimisha ziara yake huko Mauritania, huku akiutaka umoja wa Afrika kujitolea zaidi kuhusu swala zima la utafutaji wa amani eneo la mashariki mwa nchi yake. Rais Yoweri Museveni alizindua benki almaarufu Salam Limited jijini Kampala. Tutaangazia siasa za Kenya, kule Tanzania na yaliyojiri huko Israeli na kwengineko duniani. Naitwa Ruben Lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni kukaribishe msikilizaji aandamana nami hadi tamati ya makala haya. Makala hii inaanzia kule Rwanda, ambako wiki hii kamati ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa iliitaka Uingereza kuachana na mswada tata wa kuhamisha wahamiaji kwenda nchini Rwanda, mswada ambao huenda mwezi ujao ukawa sheria. Taarifa zaidi na Emmanuel Makundi. Katika mapitio yake, kamati hiyo inasema inasikitishwa na mpango huo uliofanywa na baadhi ya nchi na hasa Rwanda, licha ya kuwa mahakama ya juu nchini humo ilitoa uamuzi ikisema mkakati huo utakiuka sheria za kimataifa. Aidha, kamati hiyo imeitaka Uingereza kuuondoa muswada huo au kuubatilisha iwapo utapitishwa. Waziri Mkuu Rishi Sunak anataka kuwahamisha maelfu ya omba hifadhi wanaoingia nchini mwake kwa kutumia boti kila mwaka ambapo ilifikia makubaliano na Kigali ambayo itawapokea kwa kupewa kiasi cha fedha ili kuwapa hifadhi. Wito wa kamati ya haki za binadamu umekuja wakati huu muswada huo ukirudishwa katika bunge la kitaifa baada ya wawakilishi kuufanyia marekebisho kwa kile walisema unaenda kinyume na sheria za kimataifa. Hata hivyo unatarajiwa kupitishwa na wabunge watakaporejea mwezi ujao. Na, na kwa kuwa tumezungumzia Rwanda, msikilizaji, mazungumzo ya amani kati ya Rais Paul Kagame na mwenzake wa DRC Felix Chisekedi yanayoratibiwa na Angola yametiliwa shaka wiki hii kufanyika baada ya Rais Kagame katika mahojiano na jarida la Jeune Afrique kusema kwamba hakubaliani na kikao kinachowekewa masharti. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kwa kauli hizi za Kagame? Abbas Mwalimu anazungumza akiwa Tanzania. Nadhani alichokiongea Rais Kagame bado hatuwezi tukasema ni hoja za moja kwa moja, kwa sababu bado, hata kwa mfano, Umoja wa Mataifa umekuwa ukilalamika mara kwa mara kwamba nchi ya Rwanda imekuwa ikiwaunga mkono wale waasi waliokuwa kule DRC. Kwa hiyo bado inaonyesha hata shutuma, yeye akiendelea kustoa, bado vidole vinaelekezwa kwake, kwa nafikiri kuna haja sasa kama yenyewe Rwanda imekuwa ikishutumiwa iidhirishie dunia kwamba haihusiki na chochote. Rwanda imekuwa ikituhumiwa na jumuiya ya kimataifa kutuma wanajeshi wake kule DRC pamoja na kuwasaidia waasi wa M23, tuhuma ambazo hata hivyo Rwanda inaendelea kukanusha. Kutoka Rwanda tuelekee DRC ambako wiki hii rais wa Sudani Kusini Salva Kiir, ambaye pia ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, alikutana na kufanya mazungumzo na rais uh, Felix Tshisekedi jijini Kinshasa kujadili hali ya usalama na kisiasa kwenye ukanda, hasa uhusiano kati ya Kinshasa na Kigali. Victor Abuso anaeleza zaidi. Ziara hii ya rais Kir imekuja baada ya kutembelea Rwanda na Burundi wiki kadhaa zilizopita, na akiwa jijini Kinshasa ametoa wito kwa rais Tshisekedi kutekeleza mikataba ya amani ya Nairobi na Luanda ili kusaidia kuleta amani ya kudumu mashariki mwa DRC na kurejesha ushirikiano wa karibu na nchi jirani ya Rwanda. Aidha, Kir amesema ataendeleza harakati za kuhakikisha kwamba suluhu ya kudumu inapatikana kati ya Rwanda na DRC na utulivu unarejea eneo la mashariki inaloshuhudia mapigano kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali. Hata hivyo, Rais Tshisekedi katika kikao na Rais Kir ameendelea kumshutumu rais wa Rwanda Paul Kagame kuwa kikwazo cha kupatikana kwa amani ya kudumu kwa serikali yake kuunga mkono utovu wa usalama unaoendelea mashariki mwa DRC, madai ambayo Kagame amekuwa akikanusha mara kwa mara. Wakati huo ripoti zikisema kwamba viongozi wa Rwanda na DRC wameonyesha utayari kukutana kwa ajili ya mazungumzo. nam Victor Abuso. akihitimisha ziara yake huko Nouakchott nchini Mauritania, Rais Felix Tshisekedi aliwaambia waandishi wa habari kwamba anatumai kuwa Umoja wa Afrika AU utajitolea kwa hali zote ili kuhakikisha amani ya kudumu inapatikana eneo la mashariki mwa nchi yake. Katika hatua nyingine, hali ya ukosefu wa usalama mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imezidi kuwa mbaya tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa mwishoni mwa mwaka jana. Matamshi yake mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa nchini humo Bintu Keita alipohutubia Baraza la Usalama siku ya Jumatano. Aidha, Keita ameitaka serikali kuimarisha idara zake za usalama na taasisi za umma ili kuwa na uwezo wa kukabiliana na changamoto za usalama mashariki mwa nchi hiyo. Operesheni za kijeshi lazima ziende sambamba na uwekezaji endelevu kutoka kwa mamlaka za Kongo katika mikoa, taifa na walinzi wa kijamii. Hili lazima pia liendane na mabadiliko ya kina katika sekta ya usalama na utekelezwaji wa operesheni za unyanganyaji wa silaha maridhiano ya kijamii na ustawi chini ya mpango wa PDDRS. Ni sauti yake Bintu Keita, mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO. Huku hayo ya kijiri namna hiyo, chama cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila cha PPRD katika mahojiano maalum na idhaa hii kilikanusha ushirikiano wake na kundi la M23 baada ya kuonekana kwa watu wanne ambao walikuwa vigogo ndani ya chama hicho cha PPRD wakiandamana na Corneille Nanga, rais wa chama cha AFC kwenye mji wa Kiwanja, pale alipohutubia umati wa watu, ambapo wanasiasa hao wa zamani wa chama cha PPRD walijitambulisha kila mmoja. Wakili Ferdinand Cambere ni katibu mkuu wa chama hicho cha PPRD jijini Kinshasa, alikuwa na haya ya muhimu ni ya kuuliza. Hii vitu inakuwa sasa ngambo ya mashariki kwetu, haitakuwa kila mtu batakuwa naona, kisha banasema baliona pia mtu wa PPRD ni unafiki kuendelea kuona kama mtu ambaye amevala sasa sara za kijeshi uendelee kusema ni, ni PPRD, ijapokuwa wakati yeye ametoka na amejiunga na vikundi vingine. Uwataje kwa ile jina, usitaje PPRD. O, unafiki kabisa. Taja hiyo kundi, taja mumekuwa nao, je, hapana kutaja PPRD. PPRD ana mwenendo yake ya kufanya upinzani na kukanusha kama iki dikteta itaendelea kutuma watu ndani ya kukua na piganisha utawala. Ni sauti yake, Wakili Ferdinand Kambere, katibu mkuu wa chama cha PPRD anayehusika na maswala ya kisiasa, akiwa Kinshasa. RFI Kisangani 105 FM. Kutoka DRC na sasa tuje nchini Kenya, ambako mamlaka zilianza kukabidhi miili ya watu waliofariki kutokana na njaa baada ya kupokea maelekezo ya mchungaji mwenye utata Paul Mackenzie aliyewaagiza kufunga chakula hadi kufa ili waende kumwona Yesu. Hatua hii ilikuja ikiwa ni mwaka mmoja tangu kugunduliwa kwa makaburi ya pamoja kwenye msitu wa Shakahola pwani ya Kenya. Undani wa taarifa hii na Carol Corer. Zoezi hilo limeanza ambapo miili saba ilikabidhiwa kwa familia tatu kwa ajili ya mazishi, baada ya kupewa ushauri wa kisaikolojia na wanachama wa kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu. Hii inajiri baada ya mchakato wa uchungu wa utambuzi wa miili ambao umechukua mwaka, kwa sababu ya miili mingi iliyokuwa imeharibika, uwepo wa idadi kubwa ya kesi na ukosefu wa vifaa vya kufanya vipimo vyote vya vinasaba, yani DNA. Katika ripoti iliyotolewa na tume taifa ya kutetea haki za binadamu wiki iliyopita iliwalaumu maofisa wa serikali kwa kuzembea kazi na kushindwa kuzuia mauaji haya. Tayari mchungaji Makenzi ameshtakiwa kwa makosa ya ugaidi na mauaji pamoja na washirika wake, mashtaka ambayo hata hivyo amekana. Nchini Uganda, rais Yoweri Museveni Jumatano ya Machi 27 alizindua benki ya kwanza ya kibiashara ya kiislamu isiyo na riba inayofahamika kama Salaam Bank Limited, kampuni tanzu ya benki ya Jibuti, ambayo itakuwa taasisi ya kwanza kutoa ufadhili wa Kiislamu nchini Uganda. Na, na kabla ya kulikunja jamvi la yaliyojiri wiki hii huko Uganda, ni kuwa jenerali Muhoozi Kainerugaba, mtoto wa rais Yoweri Museveni, ambaye juma lililopita aliteuliwa kuwa mkuu mpya wa majeshi, ameapa kupambana na vitendo vya rushwa ndani ya jeshi, akisema vitendo hivyo vimechelewesha jeshi la nchi hiyo kuwa la kisasa. Team... timu mpya itahitaji kupata ubora kwa wanajeshi wote. Hili linaweza kufanyika kwa kupiga vita vitendo vya rushwa na ubadhirifu wa rasilimali. Natoa wito kwa maafisa wote na wanajeshi wote wa UPDF kuungana kukomesha laana hii kutoka kwenye jeshi letu tunalolipenda. Kuna wakati wizi kupitia malipo ya mishahara ilikuwa tatizo kubwa kwa kikosi hiki, lakini tulifanikiwa kuifunga sura hiyo. Ninaamini kuwa ufisadi na ubadhirifu wa rasilimali pia itakuwa ni sura tunayoifunga kutoka kwa UPDF. Jenerali Muhoozi Kainerugaba alitoa hakikisho hilo baada ya kuchukua hatua za uongozi wa jeshi la UPDF. Nchini Tanzania, ripoti ya mdhibiti na mkaguzi wa hesabu za serikali ya mwaka wa 2022/2023 imeonyesha ongezeko la deni la taifa kwa asilimia 15 kutoka shilingi trilioni 71.31 mwaka 2021 hadi 2022 hadi trilioni 82.25 mwezi Juni mwaka 2023. Hata hivyo, Charles Kichere amesema kipimo cha deni la serikali kinaonyesha linastahimilika. Mheshimiwa Rais, kufikia tarehe 30 Juni 2023 deni la serikali likuwa ni shilingi trilioni 82.25, sawa na ongezeko la asilimia 15 kutoka shilingi trilioni 71.31 kwa mwaka wa 2021/2022. Deni hilo linajumuisha deni la ndani la shilingi trilioni 28.92 na deni la nje la shilingi trilioni 53.32. Kipimo cha deni la serikali kinachotumia pato la taifa kinaonyesha kuwa deni hili ni himilivu. Hali kadhalika, wiano wa kulipa madeni na uwezo na mauzo ya nje ni asilimia 12.7, chini kidogo ya kiwango cha ukomo cha asilimia 15. Kichera amesema haya wakati akimkabidhi Rais Samia Suluhu ripoti ya ukaguzi ambayo pia wiki hii imeonyesha mashirika kadhaa ya umma kuendelea kupata hasara kiuendeshaji. Kumekuwa na hisia mseto kuhusu tangazo la mjumbe maalum wa Marekani kwa nchi ya Sudan, Tom Perriello ambaye mwanzoni mwa juma hili alisema wanatarajia kuanzisha tena mchakato wa mazungumzo ya amani baada ya mwezi wa Ramadhani. Wadadisi wa mambo wanaizungumzieje kauli hiyo? Dr Hassan Kanenje ni mtaalamu wa maswala ya usalama na utatuzi wa mizozo kutoka shirika la Horn of Africa. Changamoto zile ambazo zinaendelea kisiasa Marekani ana sahizi pia changamoto za kivita kule mashariki mwa kati na mambo mengine katika kanda hii ya Afrika, inafanya ikuwe vigumu sana kujua juhudi kama hizi zinaweza sahizi kufuadafu ama kufaulu. Itabidi kuwe na na juhudi zi ambazo zitakuwa zinahusisha African Union, IGAD, mmoja wa mataifa na basi mataifa nyingine kama mataifa ya Guba, Saudi Arabia na labda Marekani, zote zikija pamoja huenda zikachangia pakubwa, kwa sababu wanaweza kuwa na vikwazo ambazo watalazimisha hizi pande zote mbili kuweza kuzungumza. Lakini Marekani peke yake ikifanya kivyake itakuwa ni vigumu sana bila kuwahusisha watu wengine ni mtazamo wake Dr Hassan Kanenje, mtaalamu wa maswala ya amani na utatuzi wa mizozo kutoka shirika la Horn of Africa. Na, na sasa tuende katika kanda ya Afrika magharibi na kaskazini, tuangazie yaliyojiri maeneo hayo na moja kwa moja tuimulike Senegal, ambapo rais mteule Basiru Diomane Faye siku ya alhamis alikutana na rais anayemaliza muda wake Macky Sall, mkutano uliofanyika siku chache tangu atangazwe mshindi. Hata hivyo, katika kikao hicho Fai aliambatana na Usman Sonko, kinara wa upinzani anayetajwa kumsaidia pakubwa kushinda uchaguzi huo, hatua ambayo imeibua maswali kuhusu uwepo wa Sonko. Hamduni Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Sonko bila shaka ana nguvu zaidi kuliko Fae, na kushinda kwa Fae bila shaka ni kuungwa mkono wa Sonko, na inajulikana dhahiri shahiri mapema kwamba Sonko na Fae walikuwa pamoja na wako pamoja muda wote, na hata kutiwa ndani wakati wawote. Mtu mkubwa bila shaka ni, ni, ni, ni bwana Fae e, kikatiba na kiutaratibu, japokuwa akiuhalisia anaweza kuwa bwana Sonko bila shaka tumeona haya mambo ya leo katika mataifa mengi. Urusi imekuwa na Medvedev pamoja na Putin, huyu anakuwa waziri mkuu, huyu anakuwa rais, huyu anakuwa rais, huyu anakuwa waziri mkuu na, na, na, na, na kadhalika. Kwa hiyo ni mambo ambayo yanakuwepo. Diomaye Faye ambaye anaingia madarakani akiwa na umri wa miaka arobaini na minne amesema kuchaguliwa kwake kuna maanisha kuwa raia wa nchi hiyo wamefanya maamuzi mazito ya kutaka mabadiliko na kuahidi kuongoza kwa unyenyekevu kuongoza maridhiano ya kitaifa na kupambana na rushwa. Ndio maifai kwa kunichagua kwa rais wa jamhuri, wananchi wa Senegali wameamua kuachana na mfumo wa za zamani. Najitolea kuongoza kwa unyenyekevu katika uwazi, kwenye vita dhidi ya rushwa kwa ngazi zote. Ninajitolea kikamilifu katika ujenzi wa taasisi zetu na ujenzi wa msingi wa nguzo yetu ya kuishi pamoja. Ningependa kuambia jamii ya kimataifa na washirika wetu wa pande mbili na upande mwingine kwamba Senegal daima itaishikilia nafasi yake, itasaidia kuwa nchi rafiki na mshirika salama na yote, na na nasi, wa kutegemewa na mshirika yeyote anayeshirikiana nasi kwa ushirikiano mwema na waheshima na ni taji kwa pande zote. Faya ametoa kauli hii wakati huu dalili zote zikionyesha kuwa ameshinda uchaguzi huo, na kinachosubiriwa ni tangazo la tume ya uchaguzi nchini Senegal. Mahakama nchini Ufaransa Jumatano ya Machi 27 zilimhukumu kifungo cha miaka 30 jela aliyekuwa mbabe wa kivita nchini Liberia, Kunti Kamara, baada ya kumkuta na hatia ya makosa ya dhuluma dhidi ya binadamu wakati wa vita ya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Taarifa zaidi na Hilary Ingati. Kamara mwenye umri wa miaka 49 hivi sasa, awali alikuwa amehukumiwa kifo wakati kesi yake iliposikilizwa kwa mara ya kwanza jijini Paris mwaka 2022. Katika ushahidi uliowashtua wengi, Kamara anadaiwa kula moyo wa mwalimu mmoja wakati wa vita hivyo, ambapo ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu ulitekelezwa. Aidha, amepatikana na kosa la kukiuka haki za binadamu kwa kushindwa kuwazuia wapiganaji wake waliokuwa chini yake kuwabaka wasichana wenye umri mdogo. Mwaka 1994 watu zaidi ya laki mbili waliuawa wakati wa machafuko yaliyotokea katika taifa hilo la Afrika Magharibi kati ya mwaka 1989 na mwaka 2003. Nchini Chadi, wagombea urais kumi waliozuiwa na mahakama ya katiba Jumaapili iliyopita kuwania uongozi wa nchi hiyo tarehe 6 mwezi Mei walilaani hatua hiyo wanayosema ni ya kidikteta, na hivyo kuapa kuendeleza harakati za kuhakikisha kuwa wanapigania haki zao dhidi ya uongozi wa kijeshi unaoongozwa na Mahamat Idris Deby, ambaye pamoja na waziri mkuu wake Sukse Masra wameruhusiwa kuwania nafasi hiyo. Na, na sasa tumulike kinachoendelea katika nchi ya Israeli ambako wanajeshi wake wiki hii waliendelea kukabiliana na wapiganaji wa Hamas kwenye eneo la ukanda wa Gaza, ishara kuwa pande hizo haziko tayari kusitisha vita kama walivyotakiwa na azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lililosainiwa mapema wiki hii. Balozi wa Palestina kwenye Umoja wa Mataifa Riyad Mansour alilipongeza azimio hilo lililosainiwa na mataifa mbalimbali mbali, la kusitisha mapigano huko Gaza na akaweka neno hili, linastahili kwa sheria ya mwisho wa uhalifu dhidi ya watu wetu. Taifa limeendelea kushambuliwa sana, taifa linaharibiwa, taifa limekuwa ni kama la kuhamishwahamishwa kwa miaka sasa. Hatujawai kushuhudia tunachokiona sasa. But never at this scale since the Nakba. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya Marekani kupitia kwa msemaji wake Matthew Miller iliionya Israeli dhidi ya uvamizi wowote katika mji wa Rafa. Na, msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana kwa muda wako, nikutakie sikukuu njema ya Pasaka.