jambo na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii msikilizaji ni kujuze kuwa makala hii itakuwa maalum na kiasi kikubwa tutaangazia kumbukumbu ya miaka 30 ya mauaji ya kimbari nchini rwanda mwaka 1994 tunahoji mchakato wa maridhiano umefikia wapi miaka 30 baadaye hali iko vipi kwa sasa katika nchi hiyo na dunia imepata somo gani pia kuhusu mauaji hayo, tutarejelea kauli ya rais Emmanuel Macron iliyoonekana kuwa inalenga kutuliza hisia za waathiriwa. Tutaangazia yaliyojiri kule DRC kuhusu uteuzi wa Judith Tuluka Suminwa, mwanamke wa kwanza aliyeteuliwa kama waziri mkuu. Tutakwenda nchini Uganda ambapo wiki hii mahakama ya Uganda ilitoa uamuzi wa wake kuhusu sheria dhidi ya ushoga kabla ya kwenda Kenya, Tanzania pamoja na Senegal ambako Basiru Diomaye Faye aliapishwa kuwa rais mpya. Hatimaye tutakwenda Israeli na maeneo mengine duniani. mimi ni, ni, ni Ruben Lukumbuka, karibu makala hii ya mtazamo wako. kwa iliyojiri wiki hii inaanzia nchini Rwanda na kumbukumbu ya miaka 30 ya mauaji ya watu zaidi ya laki nane wengi wao watusi nchini humo. Kila mwezi wa Aprili wananchi wanafahamu fika kwamba ni mwezi wa kutafakari, mwezi wa huzuni na masikitiko. Aprili 6, mwaka 1994 ndege ya rais wa Rwanda Juvenal Habyarimana ilitunguliwa, shambulio lililoashiria mwanzo wa mauaji hayo ambayo yaliendelea hadi Julai 7 ya mwaka huo. Makumi ya maelfu ya watu walilazimika kukimbilia nchi jirani kutafuta hifadhi. Katika hafla ya kumbukumbu -kumbu hizi, msikilizaji, rais wa Rwanda Paul Kagame alimwalika rais mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron kuja mjini Kigali, lakini sasa Emmanuel Macron hatakwenda huko, bali atawakilishwa na waziri wake wa maswala ya kigeni Stephane Sejourne. Hata hivyo Macron atazungumza katika video iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii, video ambayo ujumbe wake tayari umeshafichuliwa, akisema Ufaransa ambayo ingeweza kukomesha mauaji ya halaiki na washirika wake wa Magharibi na Afrika haikuwa na utashi wa kufanya hivyo. Tamko hili liliripotiwa Alhamis ya juma hili na kupokelewa kwa furaha na rais wa chama cha Ibuka Ufaransa ambacho kinawaleta pamoja manusura wa mauaji hayo, mwanahistoria Marcel Kabanda. na, sasa, mwana, yam, tuko kwenye maadhimisho ya miaka 30 ya mauaji e, ya Watuthi. uh, nimefurahi kuona kwamba rais Emmanuel Macron amekuwa mwaminifu kwa ile ufuatiliaji aliyoanzisha tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tisa katika kuunda tume ya wanahistoria ambao ilitoa ripoti kuhusu majukumu ya Ufaransa na kuonyesha kuwa hitimisho lilikuwa nzito. Yaani hapo ni hatua nyingine zaidi aliyochukua, ni kwa heshima yake na kwa heshima ya Ufaransa aliyoiwakilisha. Nadhani inaenda mbali zaidi kuliko ripoti, inatutia moyo kwenda kwenye kumbukumbu ya thelathini. Wa tamko hili, nao muungano wa vyama vya kiraia nchini Rwanda ambao umekuwa ukifuatilia mauaji halaiki ya Rwanda kwa miongo kadhaa, ulitoa maoni yake kuhusu tamko hilo. Alain Gautier ambaye ndiye mwenyekiti wa muungano huo amesema, hii ni hatua ndogo. Rais wa Ufaransa alitakiwa kwenda mbali zaidi. Alain Gautier: oui, kuna hatua ya ziada ambayo kidogo imepigwa, lakini kwa waathirika hiyo haitoshi. Utambuzi tu kwamba zaidi ya jukumu zito na kubwa kulikuwa na ukosefu kamili wa nia ya kuingilia kati, kuogopa kutumia neno ushirikiano. Serikali ya Ufaransa ya mwaka 1994 ikiwa haikuwa na nia ya kuingilia kati, ingawa ilijua nini kinatokea na kile ambacho bado kitatokea, lazima iende mbali na kutambua ushirikiano wa serikali ya Kifaransa de l'etat français. Marcel Kabanda na Alain Gautier walizungumza na mwandishi wa RFI idhaa ya Kifaransa Esdras Ndikumana. RFI. Katika hafla ya kuadhimisha miaka 30 ya mauaji hayo, filamu inayoonyesha hali halisi pia itaonyeshwa kwenye kituo cha televisheni cha France tano kiitwacho Rwanda Kuelekea Apocalypse. Mkuu mpya wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI Juli Vandal alifanya mahojiano na Michael Stanke, mmoja watayari wa watayarishaji wa filamu hiyo. Na sasa tumakinike kufuata mahojiano hayo. wazo la sinema hiyo ni kueleza kwamba wazo la mauaji ya Watusi alikuwa sahihi wakati wa ghasia pamoja zilizojitokeza, lakini ilikuwa wimbi la unyanyasaji uliochangiwa na siasa za kibaguzi na upendeleo ambalo lilikuwepo tangu miaka ya hamsini, kwa namna ya pekee tangu mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na tisa. Wazo la sinema ndio iliyokuonyesha namna ambavyo hali ya hatari ilivyokuwa inakaribia ya nchini humo mpango wa kutekelezwa kwa mauaji ya kimbari na kuonyesha kwamba mauaji hayo yana kulinganishwa <tosilicu> na mauaji mengine yaliyotokea kwingineko duniani, mfano maangamizi makubwa dhidi <tosilicu> ya wayahudi wa Israel wakati wa Shoah. Umesema kwamba sera za ubaguzi zilianza miaka hamsini na zaidi sana mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tisa. Tarehe hii inalingana na nini? Na mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tisa ndipo yilipo ilipoanza tarehe iliyoitwa mwanzo wa mapinduzi ya kijamii ya watu wa Hutu, yalifanyika mabadiliko katika utawala wa Rwanda kwa sababu wakati huo jamii ya Watusi ndio ilikuwa yenye kutawala, huku ikiwa china watawala Belgiji. Katika mwaka huo kukawa na mabadiliko ya miungano kati ya mkoloni Belgiji na jamii ya Watusi walio wachache, wakaonyesha matamanio ya kufika uhuru kama ilivyokuwa kwa watu wengi barani Afrika. Miaka mitatu baadaye, mwaka elfu mwaka elfu mwaka elfu 1962 Rwanda ikapewa uhuru wake, lakini mwaka 1959 mkoloni wa Belgiji pamoja na kanisa Katoliki ambalo lilikuwa na ushawishi wake wakageuka umate jamii ya Wahutu, ndipo wakamweka madarakani Gregoire Kayibanda ambaye yeye ndiye mwasisi wa mapinduzi ya jamii ya Kihutu. Ni hapo ilipoanza ubaguzi dhidi ya Watusi. Filamu yako ya maelezo imechukuliwa kama yenye kukumbushia matukio ambayo yameshapita, na kuna vipindi vifupi vifupi humo ndani, kuna picha za kale zenye hisia na shuhuda nzito. Unafikiria pale Paul Kagame, rais wa sasa wa Rwanda hapo. Hata sisi wenyewe tulishangaa kuona Paul Kagame akikubali kuhojiwa na vyombo vya habari, lakini sasa hapo ilikuwa ni Mahojiano ambayo yalikuwa ya kisiasa yakahusu taarifa za Rwanda, lakini pia maswala ya kidiplomasia. hakubaliani kutoa na mahojiano kumuhusu yeye kama yeye. Kile ambacho tuliomba tulipohitaji kufanya mahojiano ilikuwa ni kutaka kufahamu zaidi, lakini alichokifanya alijaribu kutueleza maisha yake ya uhamishoni. Hilo ni jambo jipya sana, hiyo ilitushangaza sana, kwa sababu kumtaka mtu ambaye ni rahisi azungumze na watu wa tabaka la juu kama Paul Kagame ambaye alisimamia mauaji ya kimbari, sio jumuia ya kimataifa, bali Paul Kagame, yaani ni mtu muhimu kabisa katika tukio hili. Il est évidemment un personnage clé de cette histoire. Filamu yako ya maelezo imechukuliwa kama yenye kukumbushia matukio ambayo yameshapita, kuna vipindi vifupi vifupi humo ndani, kuna picha za kale zenye hisia na shuhuda nzito, na pia kuna Paul Kagame ambaye ni rais wa sasa wa Rwanda. Yaani, mchakato wa maridhiano upo tangu kuanzishwa kwa mahakama zinazofahamika kama Gachacha ambazo zinawashirikisha wananchi wa kila mahali tangu mwaka 2000 ili ia kesi za watu wengi kwenye milima ya Rwanda, bila kutaja mahakama ya kimataifa, kwa sababu walikuwepo watu wengi ambao walishukiwa kuhusika kwa njia moja ama nyingine katika mauaji. Na tangu wakati huo mamia kwa maelfu ya walihukumiwa ambao si waliopanga mauaji hayo, sababu vigogo ambao ni wahusika wakubwa ni makundi yenye silaha, askari wa jeshi. Kutokana na kazi hiyo, kuliwekwa utaratibu wa maridhiano ya kitaifa kiasi kwamba ilizinduliwa sheria kali kwamba kusiwe na Mnyarwanda Rwanda ambaye atasema kuwa yeye ni Mhutu ama Mtusi, kwamba wananchi wote wa Rwanda kwanza ni wanyarwanda kabla ya kuwa mhutu ama mtusi, na hivyo inasaidia katika njia ya maridhiano. Yaani, kuna mikutano mingi inafanyika kati ya watu walionusurika mauaji hayo ya kimbari. Unaona, ni nchi ambayo imepitia madhira mengi kutokana na mauaji hayo. Mwezi Aprili ni mwezi wa maridhiano ya upatanisho, mwezi wa huzuni, mwezi wa msiba. Yani, ni sera ya maridhiano, linabaki swala la je, kufahamu raia wamesameheana. Hayo ni mambo mengine. Leo sasa sasa, ni vigumu kufahamu kile watu wanafikiria mioyoni mwao ikiwa leo kuna kama kinyongo ama chuki ya wazi. Asante sana. Asante na kwa kupitia. Tumesikia hilo. Miaka thelathini baada ya mauaji ya kimbari, hali bado ni ya wasiwasi nchini Rwanda lakini pia kwengineko duniani, na wakati mwingine athari katika familia huonekana Hivi ndivyo familia ya Bi Natalie Dumay pamoja na mume wake waliasili watoto wanne nchini Rwanda, wakiwemo wavulana wawili mwaka wa elfu moja tisa mia tisini na nne, wakati mauaji halaiki yalipozuka. Natalie Dumay anakumbuka matukio aliyoyashuhudia alipowasili huko Rwanda. Na sasa tumsikilize, katika mahojiano na Robert Minangwa. Tulienda tukiwa bila hatia yoyote, moyo baridi, na ile nia yetu ya kumwasili mtoto kwanza. Tulikabiliana na uhalisia wa mambo yalikuwa yanapitika nchini tutakayemkuta, ya tukiwa tunafahamu kwamba hali ilikuwa ya wasiwasi, bali mauaji ya kimbari yalikuwa bado hayajaanza. Yani tulienda tukiwa na makubaliano ya kumwasili Antoine, basi mambo yaliharibika mara moja. Mama yake alikufa ya kutokana na ugonjwa, baba alipoona ya kwamba hataishi alikuja kumwacha kaka mkubwa mwenye umri wa miaka mitatu na nusu. Na vipi, ndugu mkubwa pia ulimchukua naye? Kaka hakuwa anaandaliwa tangu mwanzo, bali ilikuwa ya kawaida kumchukua pia kaka mkubwa. Kwa bahati mbaya, ya siku sita baadaye baba aliuawa pamoja na binti yake wa umri wa miaka kumi na mbili ambaye hatukujua alikokuwa. Miaka 30 baadaye, je, watoto hao walioasiliwa wameathiriwa kwa kile kilichotokea katika nchi yao ya asili? Kaka mkubwa aliona mauaji katika kituo cha kuwalinda watoto mayatima. Ilikuwa hivyo kwa sababu kwa bahati mbaya tulishindwa kuondoka naye, kwa sababu tulikuwa tumekubaliana kuchukua mtoto mmoja, na ikabidi tumchukue tukaondoka naye. Baada ya miezi miwili, tulienda kumchukua pia Thomas ambaye alikuwa na umri wa miaka mitatu na nusu. Yeye alijua kwamba babake ameuawa, Ikawa jambo baya kwake kuona babake mzazi. Yaani, alijaribu kujenga maisha yake, tatizo ni kwamba anakabiliwa na matatizo ya kiakili, na sasa ana umri wa miaka 34. Kwake hiyo ni ngumu. Ni sauti yake Natalie Dume, mwanamama raia wa Ufaransa aliyekubali kuwaasili watoto nchini Rwanda mwaka wa 1994. Kutoka Rwanda na sasa tuelekee huko DRC ambako kwa mara ya kwanza nchi hii imempata waziri mkuu mwanamke baada ya Rais Felix Tshisekedi kumteua Judith Suminwa Tuluka ambaye aliapishwa usiku wa Jumanne kuamkia siku ya Jumatano ya Aprili tatu kuchukua nafasi ya Jean Michel Sama Lukonde. Kutoka Kinshasa, mwandishi wetu Fredi Tendilonge alitutumia taarifa ifuatayo. Madame Judith Suminois Jidith Tuluka, Jidit Tuluka Suminwa ndiye sasa tongoza serikali mupya ya muula huu wa pili wa rais Tshisekedi. Mama huyu mwenye umri wa miaka 57 alizaliwa tarehe 1 Januari mwaka 1967 na, na ni muzaliwa wa jimbo la Kongo ya kati ambaye pia ni mwana uchumi wa yunivesiti huru ya Braxos. Baada tu ya kuteuliwa kwake Alikuwa na haya ya kusema: najua kwamba kazi ni kubwa, changamoto ni nyingi, ninafahamu wajibu mkubwa ambao nimepewa. Ilimwonyesha mkuu wa nchi kwamba ategemee uaminifu wangu kumsaidia kufanikisha maendeleo ya nchi yetu ya DRC. Jidit Tuluka alifanya kazi katika sekta za benki kabla ya kujiunga na mashirika ya Umoja wa Kimataifa, ikiwa ni pamoja na UNDP ambapo alikuwa mtaalamu wa kitaifa katika mradi wa kusaidia jamii mashariki mwa nchi. Mnamo Mechi 24 mwaka uliopita aliteuliwa katika serikali ya pili iliyoongozwa na waziri mkuu Sama Lukonde na alitumika kama waziri wa mipango, nafasi ambayo aliendelea kushikilia hadi alipoteuliwa waziri mkuu. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Jumatano ya Aprili tatu, mahakama ya kikatiba nchini Uganda ilikataa kubadilisha au kusimamisha utekelezwaji wa sheria tata inayopinga vitendo vya mapenzi ya jinsia moja ambayo adhabu yake ni kifo. Wanaharakati wa haki za binadamu walikuwa wamekwenda mahakamani kutaka sheria hiyo kusimamishwa. Na habari za wiki hii zinatupeleka hadi nchini Kenya ambapo madaktari katika nchi hiyo wiki hii kwa mara nyingine walikataa kurejea kazini, huku wakitupilia mbali ofa iliyotangazwa na serikali ili wasitishe mgomo wao. Wakati huo pia shinikizo la kujiuzulu kwa waziri wa afya Susan Nakumicha likiongezeka. Kuangazia zaidi taarifa hii, huyu hapa Jupita Mayaka. Hili limethibitishwa na mwenyekiti wa chama hicho Abidan Mwachi kupitia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X. Siku ya Jumanne, serikali ilitoa wito kwa madaktari hao kusitisha mgomo na kuahidi kutumia dola milioni 18.39 kuwaajiri madaktari wanafunzi wiki hii. Katika hatua nyingine, mahakama inayotatua migogoro ya ajira jijini Nairobi imetoa siku 14 kwa madaktari na serikali kupata suluhu ya mvutano unaoshuhudiwa. Kwa muktasari tu, msikilizaji, kule Sudan Kusini ni kwamba Rais Salva Kiir aliwaonya wabunge kutong'ang'ania madaraka, kauli aliyoitoa wiki kadhaa baada ya makamu wake wa kwanza Riek Machar kupendekeza kuahirishwa kwa uchaguzi ambao unapaswa kufanyika mwezi Desemba mwaka huu. Habari nyingine za wiki: Afrika magharibi na kaskazini. Wiki hii tukimulika nchi ya Senegal, ambako rais mpya wa jamhuri Basiru Diomaye Faye aliapishwa Jumanne ya Aprili pili kama rais wa tano wa Senegal na hivyo kumrithi Makisal baada ya uchaguzi ambao ulifanyika siku chache baada ya kuachiliwa kutoka gerezani. Ali Bilali moja kwa moja kutoka studioni hapa alifuatilia zoezi la kuapishwa kwa Diomaye Faye akipandisha mkono wake wa kulia juu mbele ya mamia ya maafisa wa Senegal na wakuu kadhaa wa nchi na viongozi wa Afrika katika kituo cha maonyesho katika mji mpya wa Diamaniadio karibu na Dakar. Bassirou Diomaye Faye alisema: devant Dieu, et devant la nation senegalaise mbele ya Mungu na mbele ya taifa la Senegal, naapa kutimiza kwa uaminifu jukumu la rais wa jamhuri ya Senegal, kuzingatia na kuhakikisha inazingatiwa, kutumia juhudi zozote za kufanikisha umoja wa Afrika. Basi rudi amaefaa alitoa hotuba yake ya uzinduzi kwa nderemo na vifijo kutoka kwa waliohudhuria, akiahidi mshikamano katika kudumisha umoja wa Afrika de kiwango cha changamoto za usalama pamoja na changamoto kadhaa ambazo tunatakiwa kukabiliana nazo, inatulazimu mshikamano zaidi. Ninathibitisha tena kujitolea kwa Senegal katika kuimarisha juhudi za amani usalama, utulivu na ushirikiano wa Afrika. Miongoni mwa viongozi waliohudhuria ni pamoja na mwenyekiti wa umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat, na nana Akufo ado rais wa Ghana huku mataifa ya Burkina Faso na Mali yakiwakilishwa na viongozi wa juu pamoja na Rwanda iliyowakilishwa na waziri mkuu Edward Ngirende. Nchini Gabon huko, mazungumzo ya kitaifa yalianza wiki hii mjini Libreville, ambapo kwa muda wa mwezi mmoja takribani watu 600 wanajadili mageuzi ya kina yanayopaswa kufanywa nchini humo miezi saba baada ya mapinduzi ambayo yalizuka kumwondoa Ali Bongo madarakani. Akihutubia mkutano wakati wa funguzi wa mazungumzo hayo Jenerali Oligingwema alikuwa na kauli hii: Mazungumzo haya ni muda ulio mwafaka, tutazungumza kwa uwazi na uadilifu wote, na majumuisho yatakuwa kama sheria ya nchi pa. yetu ayo baadaye yatapigiwa kura ya maoni ambayo itaruhusu watu kuamua kuhusu pendekezo la mageuzi ya katiba mpya. Mazungumzo haya ya kitaifa la... yanalenga kuifikiria nchi ya Gabon iliyo mpya, ndiyo maana tumeyaweka chini ya muhuri wa Mungu. Ni sauti yake, kiongozi wa mpito wa Gabon Jenerali Oligi Ngema, kwenye kipaza sauti cha ripota wa idhaa ya Ufaransa RFI Kwengineko duniani wajumbe wa tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu wiki hii walipitisha azimio linalotaka Israeli kuzuiwa kununua au kupewa msaada wa silaha kutokana na kuendelea na operesheni zake kwenye ukanda wa Gaza. Azimio hilo pia limetaka Israeli kuwajibishwa kwa visa vya uhalifu wa kivita kwa Wapalestina wanaoishi kwenye ukanda wa Gaza. Na msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka. Asante sana kwa muda wako na kwa heri kutoka Nairobi.