Jambo na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka na miongoni ni pamoja na huku Rwanda ambako maadhimisho ya miaka 30 ya mauaji ya halaiki yaliyotekelezwa dhidi ya wa watu takribani laki nane wengi wao wakiwa ni watuti, yanaendelea wiki hii mjini Kigali. Maandamano ya ukumbusho yalifanyika Alhamis ya Aprili 11 mchana maandamano ambayo yalikuwa kama ukumbusho haswa kwa jumuiya ya kimataifa kutofanya chochote katika kuzuia mauaji hayo ya halaiki ambapo tarehe 11 mwezi Aprili mwaka 1994 watu waliuawa huku kikosi cha kimataifa kutoka Ubelgiji kikiondoka nchini. Mbali na hayo kulikuwa na hitilafu katika mawasiliano kutoka ikulu ya rais wa Ufaransa, Champs-Elysees ambapo Rais Emmanuel Macron alikuwa atangaze wakati wa siku ya sherehe rasmi kuashiria kuanza kwa mauaji ya kimbari mnamo Aprili saba mwaka huu, ambapo alisema kwamba Ufaransa na washirika wake wengine wangeweza kukomesha mauaji ya kimbari lakini kwamba hakukuwa na utashi kutoka pande hizo. Kilichoshangaza ni kwamba wakati video ikirushwa siku ya Aprili 7 wiki hii, tamko hilo halikusikika. Tukiwa bado nchini Rwanda, ni kuwa Rais Paul Kagame na Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak Jumaanne ya tarehe 9 Aprili walisema wanatarajia kuanza kutekelezwa kwa mpango tata wa kuwasafirisha wahamiaji kutoka London kwenda Kigali hivi karibuni. Victor Abuso na maelezo zaidi. Hili limebainika baada ya ziara ya rais Kagame jijini London ambapo amekutana na kuzungumza na waziri mkuu Sunak kujadili mpango huu ambao umeendelea kupingwa na wanaharakati wa haki za binadamu. Tangu mwaka uliopita, Uingereza imekuwa ikitaka kuwasafirisha wahamiaji wanaowasili nchini mwake kwa usafiri wa boti ndogo ndogo kwenda kupewa hifadhi nchini Rwanda, lakini mpango huo umekwama kwa sababu za kisheria. Hata hivyo, kabla ya kuanza kutekelezwa kwa mpango huo, wabunge nchini Uingereza wanapaswa kupitisha sheria itakayowezesha serikali yao kuwahamisha wahamiaji haramu nchini Rwanda. Nchini DRC, wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO waliendelea kuondoka kwenye maeneo ya jimbo la Kivu Kusini tangu mwanzo wa juma hili, baada ya wanajeshi wa UN kutoka China kufunga kambi yao. Hii ni baada ya kikosi cha Wapakistani kuondoka, kama alivyoripoti mwandishi wetu wa Bukavu William Basimike Wakati wa hafla iliyofanyika katika kambi ya kikosi cha Wachina kule Amsar, kaskazini mwa mji wa Bukavu, mkuu wa tume ya amani ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo, MONUSCO, Bintu Keita, ameelezea umuhimu wa askari hao wa China akisema, kikosi hiki cha wahandisi wa China ambacho kazi zake zilikuwa ukarabati wa barabara, ukarabati wa vilalo, usawazishaji wa udongo, utunzaji wa makontena na kadhalika, kilikuwa na jukumu muhimu katika kuwezesha utekelezaji wa tume ya amani katika jimbo la Kibu Kusini ambalo linakabiliwa pia na tatizo la miundo mbinu ya barabara, kilifanya kazi Uvira, Baraka na Bunyakiri. Balozi wa China nchini Congo, Zaobin, amesema nchi yake inaunga mkono juhudi za Kongo kujaribu kurejesha amani na ameonya vita vikomesho mashariki ya Kongo. Raiya wa kawaida wanamtazamo gani kuhusu hili? Nazani wameshafanya kazi yayo, kazi yao hiyo miaka ishirini na moja hapo sasa, wanaweza kwenda. Hawakurejesha amani na hawakufanya kazi ya maendeleo, hatuna kumbukumbu nzuri -kumbu ya kusema tupigie MONISKO vigelegele. Kikosi cha wachina kinaondoka mwezi mmoja baada ya kikosi cha wapakistani kuondoka eneo la Kamanyola. Mpango wa MONISKO kuondoka Kongo unaendelea hadi kufikia mwisho wa mwaka huu. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Katika hatua nyingine, siku moja baada ya mashirika ya kiraia kwenye mkoa wa Kivu Kaskazini kudai kuwa wanajeshi wa MONUSCO wameondoka kwa makusudi kwenye kambi yao iliyoko maeneo ya Kimoka pembezoni mwa mji wa Sake, jeshi la Kongo FARDC lilikanusha madai hayo Luteni Kanali Guillaume Njike Kaiko ni msemaji wake gavana wa, wa mkoa huo, akizungumza kwa niaba ya FRDC kupitia Redio Ukapi, alikuwa na haya ya kusema. Kinyume na fununu zinazoenea kwamba MONUSCO imewaachia waasi wa M23 ngome zake zilizoko karibu na mji wa Sake ni uongo, sababu jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ili kufanya shughuli zake vizuri, lilikuwa limekubaliana na MONUSCO kwamba wanajeshi wao watakapoondoka, jeshi litaingia hapo. Kwa bahati mbaya, wakati tukijiandaa kuchukua ngome hiyo, adui alifanya haraka kuingia hapo haya yanajiri wakati huu tume hiyo ya Umoja wa Mataifa, UN ikiendelea na mpango wa kuwaondoa wanajeshi wake mashariki mwa nchi hiyo baada ya karibu miaka ishirini nam. Na sasa tuelekee nchini Uganda ambako viongozi wa dini ya Kiislamu wiki hii walimtaka Rais Yoweri Museveni kutimiza ahadi yake ya kuwaachilia huru wafuasi wa upinzani ambao wamesalia gerezani bila ya kufunguliwa mashtaka miaka mitatu iliyopita. Wito walioutoa wakati wa sala ya Idri Fitri ambayo ilisherehekewa kote ulimwenguni na waumini wa Kiislamu. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago alitutumia ripoti ifuatayo. Haji Kassim Nakibinge, mmoja wa viongozi wakuu wa dini ya Kiislamu nchini Uganda, alizungumzia swala hili katika msikiti wa Kibuli mjini Kampala. We'll continue... tumeyasema hapo awali it na tunataka kuyasema tena na kuiomba serikali ya Uganda kuachiliwa wafungwa wa kisiasa ambao wamefungwa kwa miaka mitatu iliyopita. Hakuna maana kuona watu wakiteseka kwa sababu ya uchaguzi na demokrasia all in the name of of tume ya haki za kibinadamu ayo ilichunguzwa swala hilo, inadai kuwa hakuna watu waliofungwa, lakini familia zao zimeendelea kusimulia jinsi walivyokamatwa na vikosi vya usalama. Maafisa wa serikali wakiongozwa na waziri mkuu pia walithibitisha kwenye bunge kukamatwa kwao kwa madai ya kupanga machafuko wakati wa uchaguzi uliopita. Sasa chama cha NUP kinachoongozwa na Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine kimewasilisha tena orodha ya watu 18 kwa rais Yoweri Museveni Bunge. Kaka na dada zetu ambao wamekuwa gerezani kwa muda mrefu zaidi ni wafungwa wa kisiasa na wasio na hatia yoyote. Tunaendelea kudai waachiliwe huru bila masharti. Iwapo mtu atafanya uhalifu, basi apelekwe mahakamani na kuhukumiwa au aachiwe huru. Wito huo mpya wa kutaka wafuasi wa upinzani waachiliwe huru umechochewa na ahadi ya rais Yoweri Museveni aliyetaka apewe orodha ya watu hao, akisema kwamba wale wasio na makosa makubwa kama kuhusika katika mauaji wataachiliwa. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. RFI Mombasa 105.5 FM nchini Kenya. Vuta ni kuvute iliendelea kati ya serikali na madaktari kufuatia mgomo wao unaoendelea. Alhamisi iliyopita, mkuu wa utumishi wa umma Felix Kosgey aliwapa madaktari saa 24 kusitisha mgomo wao na kwamba la sivyo wafutwe safari hii, akisema kuwa serikali iko tayari kufanya mazungumzo lakini kwa masharti kwamba mgomo unaisha. Emmanuel Makundi alifuatilia kwa ukaribu suala hili na ifuatayo ni ripoti yake. Kosgey alisema mkutano wa kamati ya kitaifa kuhusu sekta ya afya utaitishwa ndani ya saa 24 baada ya madaktari kutangaza kusitisha mgomo. Kosgey amesema hatua hiyo inafaa kuambatana na agizo la mahakama lililotolewa Machi 13 na baadaye kuongezewa mkazo Machi 20 ambapo iliwataka madaktari wa famasia na madaktari wa meno kurejea katika meza ya mazungumzo na serikali. Kamati hiyo iliundwa kusuluhisha mzozo wa muda mrefu kati ya wafanyakazi wa afya na serikali kuhusu malimbikizo ya mishahara, kuwapa kazi wanafunzi waliohitimu mafunzo na kuheshimu mkataba uliotiwa saini mwaka 2017. Tayari wahudumu hao wa afya wamekataa ofa ya shilingi za Kenya bilioni 2 na laki 4 kutoka kwa serikali, ambapo licha ya kauli ya Rais William Ruto kuwataka warejee akidai kwa sasa serikali yake haina fedha za wa kuwalipa, wameendelea kushikilia msimamo wao. Kule Tanzania, wiki hii rais Samia Suluhu Hassan alisema kuwa watu wanaokwepa kulipa kodi wanawanyima haki raia wa nchi hiyo kupata maendeleo, akitaka watu kujenga utamaduni wa kulipa ushuru kwa hiari. Wataalamu wa uchumi wana mtazamo gani? Charles Karisa anaangazia hili akiwa Kenya. Jambo la kwanza ni kuelimisha umma kujua umuhimu wa kulipa ushuru tu. Jambo lingine ni perception kwamba mimi nikilipa ushuru, kuna ufisadi ambao unaenea katika nchi tofauti tofauti, kwa hivyo hakuna haja, sioni haja ya kulipa ushuru. Jambo lingine pia nikizungumza ni kwamba kuna ishu ya evasion na avoidance. Watu wengi hawajui tofauti ya kuevade tax na kuavoid tax, maanake kuevade hairuhusiwi lakini kuavoid ni kupanga mikakati yako ama biashara uh, within sheria ambazo zimewekwa kauli ya rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania bi Samia Suluhu Hassan alitoa wakati huu nchi za ukanda zikiendeleza na harakati za kuhakikisha raia wake wanalipa kodi kwa ajili ya maendeleo Msikilizaji, nchini Sudan siku ya Jumatano ya Aprili 10 shirika lisilo la kiserikali la Ufaransa Action Contre la Faim lilichapisha ripoti ambayo inasema takriban watu milioni tatu na laki nne wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu nchini Chad kutokana na kuendelea kuwasili kwa idadi kubwa ya wakimbizi wa Sudani wanaokimbia vita. Nikumbushe kuwa Jumatatu ya Aprili 15 mwaka huu itakuwa ni mwaka mmoja kamili tangu kuanza kwa vita nchini Sudan, mzozo ambao umesababisha mamilioni ya raia kukosa makazi na maelfu kuuawa. Nalo shirika linalojihusisha na misaada ya kibinadamu Care International, wiki hii lilifahamisha kuwa wanawake na wasichana ndio waathiriwa wakubwa, ambapo wamekuwa wakibakwa na kukosa huduma za afya, swala ambalo shirika hili linasema ni kama vita dhidi ya wanawake. Maina Kingori ni mkurugenzi wa maswala ya kibinadamu kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na kati kutoka shirika la Care International akiwa Nairobi. Suala la Sudan limeonekana ni kama limesahaulika kidogo kwenye jumuiya ya mataifa, kwa hivyo ni muhimu sana. Jambo la kwanza ni Sudan irudiwe, yaani tuwe tunaongea kuhusu Sudan vile tunavyoongea kuhusu mikasa mingine duniani. Jambo la pili ni kuwe na msaada wa kutosha. Jambo la tatu ni ya kwamba wale watu ambao wanahusika wana katika ku, kupeleka msaada kwa wale watu ambao wana uhitaji wafunguliwe njia. Kuna shida ngumu sana kule Sudan katika mambo ya kuaccess zile populations ambazo zinaumia ziko, ziko, zi, zi, zi, zi. Jambo lingine kuwe na suluhisho la kisiasa la kudumu. Ni sauti yake Maina Kingori mkurugenzi wa maswala ya kibinadamu kwenye ukanda wa Afrika mashariki na kati kutoka shirika la Care International alipozungumza nasi akiwa jijini Nairobi. Na na sasa tuelekee katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, na moja kwa moja tuanzie nchini Mali, huko ambako uongozi wa jeshi Jumatano ya jumaa hili ulisitisha shughuli zote za kijeshi kwa muda usiojulikana, kwa kileo unachosema ni kudumisha hali ya usalama. Victor Abuso anaeleza zaidi. Agizo hilo limetolewa na kiongozi wa kijeshi Kanali Asimi Goita siku chache tu baada ya vyama vya siasa 80 na mashirika ya kiraia kutoa taarifa ya pamoja kutaka kufanyika kwa uchaguzi wa urais haraka iwezekanavyo na kumalizika kwa uongozi wa kijeshi. Msemaji wa serikali ya kijeshi Kanali Abdulai Maiga ametetea uamuzi huo akisema kwa sasa mazingira hayaruhusu kuendelea kwa mazungumzo ya kisiasa na shughuli zingine. Mwezi Machi, jeshi ilipiga marufuku mikutano ya kisiasa ya wapinzani na kudai kwamba ilikuwa inatishia usalama na utulivu wa nchi. Nam Abuso, wanaharakati pamoja na wanasiasa katika nchi hiyo wenyewe wamesema sheria hii ni ya kidikteta, na sasa wameahidi kuwa watatumia njia za kisheria kupinga hatua ya jeshi hilo chini ya Asimi Goita. Viongozi wa kijeshi wa Mali wenyewe walitangaza uamuzi huu wakidai kudumisha amani na utulivu kwa watu wa Mali na. na kule Togo, vyama vya upinzani viliwataka raia wa nchi hiyo kujitokeza kwa wingi kushiriki kwenye maandamano ya kupinga mabadiliko ya katiba kuhusu mfumo wa uongozi nchini humo ambapo sasa rais atachaguliwa na wabunge. Serikali ilipiga marufuku maandamano hayo kwa madai kuwa wanasiasa hao hawakuomba kibali cha kufanya maandamano kwa mujibu wa sheria. Profesa Komi Wolou ni kiongozi wa chama cha kisoshalisti, alisisitiza maandamano hayo yataendelea. Kiuhalisia, hakuna maneno mengine zaidi ya kusema kuwa haya ni mapinduzi ya kweli ya serikali, mapinduzi ya serikali yaliyoandaliwa nchini mwetu na bunge la kitaifa kwa baraka za mkuu wa nchi. Na tukikabiliwa na mapinduzi haya, tunaweza tu kupinga na kuandamana. Kwa hivyo maandamano yetu ya tarehe 12 na 13 yapo kwenye mpango. Ningesema nina wajibu wa kikatiba wa kupinga mapinduzi ya kijeshi, mapinduzi ya katiba ambayo ni hatari zaidi kuliko mapinduzi ya kijeshi. Unaelewa kwa nini tunaendelea na na maandamano tarehe kumi na mbili na kumi na tatu. Haya yanajiri baada ya serikali kutangaza kuwa uchaguzi wa wabunge uliocheleweshwa sasa utafanyika Aprili 29 mwaka huu. Kwa muktasari tu, kule Niger, ni kwamba wakufunzi wa kijeshi wa Urusi waliwasili wiki hii katika nchi hiyo wakiwa na mfumo wa ulinzi wa anga na vifaa vingine kama sehemu ya kuimarisha uhusiano wa kiusalama, uhusiano wa usalama kati ya Moscow na taifa hilo la Afrika Magharibi. Hii ni kwa mujibu wa televisheni ya taifa. Hatua hii imekuja baada ya kuondoka kwa wanajeshi wa Ufaransa nchini Niger. Kwengineko duniani tuanzie moja kwa moja huko Israeli ambako raia kwenye eneo la Gaza waliripoti majeshi ya Israeli kufanya mashambulio makubwa usiku wa kuamkia Ijumaa ya wiki hii, wakati huu hofu ya kuzuka mzozo mwingine kwenye eneo hilo ikiongezeka baada ya tishio la Iran kushambulia Israeli. Tayari Marekani na washirika wake kupitia kwa msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Miller walionya Teheran dhidi ya jaribio lolote la kuishambulia Israel. Matthew Miller. Uh, Secretary Blinken has Waziri Blinken amekuwa katika jitihada za kidiplomasia na amekuwa akizungumza kwa njia ya simu Turkish na wenzake kutoka Uturuki, Iran, China na Saudi Arabia kuhusu jambo hili ambalo amesema kwamba halina maslahi kwa mtu yoyote, na amewaomba wenzake waiambie Iran kwamba vitisho hivyo visiendelee. Huku hayo yakijiri, shirika la afya duniani WHO o wiki hii lilisema mashambulio ya Israeli yameharibu hospitali katika mji wa Khan Yunis, hali ambayo imewaacha wagonjwa kwenye hatari. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarric alithibitisha uharibifu huo. Timu zetu zimeripoti uharibifu mkubwa katika kila jengo walilotembelea. Walilotembelea mengi, walioweza kuyaona yalikuwa yameharibiwa, na barabara kugeuzwa kuwa njia za uchafu tracks. The team a timu iliyokagua gala la Umoja wa Mataifa na vituo vingine vya matibabu katika shule nane waliona uharibifu mkubwa katika mitaa na maeneo ya umma huko Khan Younis. Waliona kilipuzi ambacho bado hakijalipuka kinachosababisha hatari kubwa kwa raia na hasa kwa watoto. Na timu yetu pia ilipata bomu ambalo halikulipuka na pauni elfu moja likiwa kwenye sehemu kuu ndani ya shule. Katika hatua nyingine, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeitaka Israeli kuruhusu misaada zaidi ya kibinadamu kuwafikia watu wanaoendelea kuhangaika kwenye ukanda wa Gaza. RFI. Jumatano ya Aprili 10 Ujerumani ilikanusha madai ya nchi ya Nikaragua iliyowasilisha kesi kwenye Mahakama ya Kimataifa ya Haki kuwa imekuwa ikiunga mkono mauaji yanayoendelea huko Gaza wa kuiuzia Israeli silaha. Tania von Uslar Gleichen ni mshauri wa maswala ya kisheria kwenye wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani. Ombi la Nikaragua halina msingi katika sheria. Hakuna sababu za kisheria za kuhalalisha hatua za muda zilizoombwa. Ujerumani haijakiuka mkataba wa mauaji ya halaiki wala sheria ya kimataifa ya kibinadamu, siyo moja kwa moja au isiyo moja kwa moja. Tunasimamia haki za Israeli za usalama na ulinzi, huku tukisisitiza juu ya mipaka yake kuheshimiwa. Kwa uangalifu, tunaendelea kufanya tuwezavyo kuheshimu wajibu wetu kutoka kwa sheria ya kimataifa ya kibinadamu na mkataba wa mauaji ya kimbari. Msimamo huu wa Ujerumani unakuja wakati ikisalia miongoni mwa nchi zinazoongoza kuiuzia Israeli silaha za kijeshi zenye thamani ya dola milioni 353.7 kwa mwaka wa 2023 kwa mujibu wa takwimu za wizara ya uchumi. Na msikilizaji, ni kwa habari hizi za Israeli ndipo nami nafikia tamati ya yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Ruben Lukumbuka. Asante sana na uwe na siku njema.