jambo na karibu msikilizaji katika makala yaliyojiri ya wiki hii tukikukumbusha baadhi ya ripoti za waandishi wetu uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hapa rfi kiswahili miongoni mwa yaliyo tumekuandalia ni pamoja na mkutano wa waasi wa kundi la m23 na mpatanishi wa jumuiya ya afrika mashariki eac rais wa zamani wa kenya uhuru kenyata uganda wiki hii ilisema hakuna tena ebola katika nchi hiyo na mvutano kati ya drc na rwanda kuhusu swala zima la wakimbizi lakini vile vile ziara ya waziri wa maswala ya maendeleo wa ufaransa kule burkina faso shambulio la wanajeshi wa mali mwanzoni mwa juma na mapigano yanayoendelea kule ukraine kwa hayo na mengine mengi msikilizaji na kusihi kwa moyo mkunjufu jumwika nami hadi tamati naitwa ruben lukumbuka tuanzie kule mombasa pwani ya kenya ambako wiki hii rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta ambaye pia ni mratibu wa mazungumzo ya amani nchini drc kati ya serikali na makundi ya waasi alhamis ya januari 120 alisema kundi la m23 lilikubali kuendelea kuachia maeneo inayoyashikilia mashariki mwa nchi hiyo florence kivuva alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake kenyata ametoa kauli hii baada ya kukutana na viongozi wa 23 mjini mombasa nchini kenya ambapo alijadiliana nao kuhusu operesheni zinazoendelea za wanajeshi wa jumuia ya afrika mashariki katika taarifa iliyotolewa na ofisi yake kenyatta alisema katika kuonyesha ishara njema na utayari wa kufanyakazi kuelekea kupata suluhu ya kudumu jimboni kivu kaskazini viongozi wam23 wamekubali kuendelea kuachia maeneo zaidi wanayoyakali aidha taarifa hiyo imeongeza kuwa waasi hao wamekubali kuendelea kuheshimu makubaliano ya usitishaji mapigano na kushirikiana na vikosi vya jumuiya ya afrika mashariki ambavyo vinaendelea kuimarisha usalama katika maeneo walioondoka mazungumzo haya yamefanyika licha ya serikali ya kinshasa kukataa kuketi katika meza moja ya mazungumzo na waasi hao ambao imewaorodhesha kuwa miongoni mwa makundi ya kigaidi uma liliopita wasi hao walitangaza kuondoka kwenye mji wa kibumba na kuachia kambi kubwa ya kijeshi ya rumangabo msikilizaji ni wiki ambayo eneo la maziwa makuu lilishuhudia mvutano kati ya majirani wawili drc na rwanda baada ya rais paul kagame wa rwanda kusikika akisema kwamba nchi yake haitawapokea wakimbizi zaidi kutoka nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kauli ambayo ilikuja kukosolewa baadaye hatuwezi kuzungumza nao kwa sababu ni magaidi hiyo ndio imekuwa kauli ya drc ikisema kwamba haiwezi kuzungumza na waasiwt kwa sababu ni magaidi kama raia wenu ni magaidi basi muyamalize huko lakini je wakimbizi zaidi ya elfu h ambao wako hapa rwanda na wengine ambao wanakuja kila siku tangu huu ulipoanza wanawake na watoto je hao ni magaidi siku moja baadaye naibu msemaji wa serikali ya kigali alan mukuralinda alitoa ufafanuzi zaidi na kusema kuwa kauli ya rais kagame ilitafsiriwa vibaya na wadau nadhani kwamba watu walishangaa kwa namna ambavyo rais alitumia maneno makali sababu inabidi kumwajibisha kila mtu leo kunao wakimbizi ambao ni wahanga wa migogoro ya kikabila na wako hatarini kuangamizwa watu wote kuanzia serikali ya kongo wanalifahamu hilona hali hii imedumu kwa muda mrefu sababu wakimbizi wa kwanza waliingia rwanda tangu mwaka wa rwandatangu mwakawa199 sasa inabidi mambo yawe wazi ni kwamba rwanda itaendelea kuwapokea wakimbizi hakuna siku rwanda itawafukuza wakimbizi hao bali inabidi swala hili lisije kusahaulikalicha ya serikali ya kigali kuweka wazi msimamo wake huo kuhusu kuendelea kuwapokea wakimbizi kutoka kwa majirani zake serikali ya kinsha sana yenyewe ilijibu siku ya alhamis ya januari 120 na kusema kuwa imegundua ujanja wa rais huyo wa rwanda wa kutaka kuishinikiza jumuiya ya kimataifa kulipa gharama za kila mkimbizi kutoka drc aliyeko rwanda kama ambavyo serikali yake ilikubaliana na uingereza kuhusu wakimbizi waliopelekwa nchini mwake patrick muyaya ni msemaji wa serikali ya kinshasa au hadi novemba mwaka e222 idadi tuliyopata inaonyesha kwamba wakimbizi 77 kutoka congo wapo nchini rwanda na wamekuwa wakishawishiwa na serikali ya rwanda wengi baadhi yao kwa bahati mbaya wamekuwa wakitumiwa kisiasa pamoja na kwamba alikuja kurekebisha kauli yake baadaye lakini rais kagame amefanya kwamba siri yake iwekwe wazi dili aliyonayo na serikali ya uingereza ili ya kupokea 140 kwa kila mkimbizi anataka sasa kuishinikiza jumuiya ya kimataifa ianze kulipia kila mkimbizi aliyeko huko sababu kwake yeye pesa ni muhimu kuliko mambo mengine RF kuledi arasi kuenyewe msikilizaji mamlaka kwenye jiji la kinshasa huu ni mji mkuu wa nchi hiyo wiki hii ziliendelea kuusafisha mji huo wa kubomoa vibanda vya wachuuzi maduka na masoko haramu katika barabara kuu ya lumumba ikiwa ni maandalizi ya kumpokea kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis ambaye anatarajiwa kuzuru nchi hiyo mwisho wa mwezi huu maelezo zaidi na mwandishi wetu wa kinshasa fredi tendilonge katika ripoti yake aliyotutumia siku ya jumatano ya januari 11 kwenye barabara kuu mabaki za magari zimeondolewa wachuuzi kukimbizwa maegesho ya magari yamefungwa na maduka haramu zimebomolewa kama baa la donacie yenye shughuli nyingi hakuna alama yeyote iliyobakiaafaa uh, yangu bana ivunja juu liuwa pembene ya barabara sasa sijui ndaishi je sina tena la kufanya umbali wa kilomita mbili kutoka uwanja wa ndege mashine kubwa ziliuzwa ili kuvunja soko haramu kwenye barabara albertin amelalamika kuhusu hilo ikiwa tutavamia barabara ni kwa sababu tayari wameuza maeneo ambayo masoko yanapaswa kujengwa tutapigania maisha ya familia zetu upande wa mamlaka haiwezekani kurudi nyuma tayari wamefurahishwa na matokeo kama inavyothibitishwa na letisia ben kabamba waziri wa mazingira wa jiji la kinshasa si umeona kwamba jiji linapumua sasa hatuna tena msongamano wa magari hata milima hizo za uchafu tulizokuwa nazo hapa na pale hatuwafukuzi kwa nguvu sababu walionywa tukifanya hivyo ni kwa ajili ya ujio wa papa tunaweka misingi ya vitendo vinavyopaswa kuwa endelevu ni kando ya ukumbi huu ambapo umati wa watu utalazimika kukusanyika ili kumkaribisha kiongozi wa kanisa katolika duniani papa francis ambaye atawatili kinshasa tarehe 31 mwezi huu frei tenilonge kinshasa rfi kiswahili wiki hii uganda ilitangaza kumalizika kwa maambukizi ya virusi vya ebola ambavyo vilizuka miezi minne iliyopita na kusababisha vifo vya watu 55 katika kipindi hicho ambapo jumla ya watu 143 waliambukizwa huku 8 7abaa wakipona kutoka jijini kampala mwandishi wetu kenneth lukwago alitutumia ripoti ifuatayo waziri wa afya wa uganda dr jenruth acheng alitangaza mwisho wa mlipuko wa ebola katika wilaya ya mowende moja ya wilaya katika kitovu cha mlipuko huo no... baada ya kukosa kusajili khisa chipya cha ebola tangu mgonjwa wa mwisho alipotoka hospitalini tarehe helaini novemba mwaka jana sasa natangaza mwisho wa mlipuko huo na kwamba uganda sasa namambukizi yoyote ya ebola uganda is now free of active Ebola kulingana na shirika la afya duniani who mlipuko wa ugonjwa huo unaisha wakati hakuna kesi mpya kwa siku42 mfululizo mkuu wa who dr tedros adnom ameipongeza uganda kwa kushughulikia mlipuko huo Even in the hata bila chanjo iliyoidhinishwa dhidi ya aina hii ya ebola uganda iliweza kutumia hatua to zake zilizothibitishwa za ebola afya ya umma kudhibiti mlipuko huo katika kipindi Chini, Lukwago, Kampala, RFI Mombasa, FM. wiki hii nchi ya marekani ilisema iko tayari kutoa donge nono la dola karibu milioni 10 kwa mtu au watu watakaofanikisha kukamatwa kwa mhusika mkuu wa upangaji shambulio la kigaidi katika hoteli ya dusit d2 miaka mn iliyopita nchini kenya meg whitman ni balozi wa marekani nchini kenya yeye alimtaja mtuhumiwa huyo kuwa mohamud abdi aden anayetajwa kuwa kiongozi wa kundi la al-shabab la nchini somalia Today, I am a leo hii na tangaza zawadi ya hadi dola za marekani milioni 10 kwa taarifa zitakazofanikisha kukamatwa au kushtakiwa katika nchi yoyote ile kwa muhamed abdi aden au mtu mwingine yeyote aliyetekeleza au kujaribu au kushiriki au kusaidia au kutoa hifadhi kwa wahusika wa shambulio la mwa219 kwenye hoteli ya ducit dito katika shambulio hilo la januari 15, mwaka 15219 watu 21 waliuawa wakiwemo raiya wa marekani mapigano ya kikabila ambayo yamekuwa yakiendelea kwa wiki kadhaa katika jimbo la pibor na jongley kule kaskazini mwa mji wa juba nchini sudan kusini yalisababisha vifo vya watu zaidi ya 5ms0 meja jenerali lul ruia koang ni msemaji wa jeshi nchini sudan kusini maelfu ya vijana wa jeshi kutoka greta jonglei walivamia jimbo la greta pibor kilichofanywa na jeshi letu ni kukabiliana na vijana hao makabiliano tuliofanya greta pibor ndiyo tumefanya jonglei mashambulizi mengi yanaripotiwa sasa katika kaunti mbili yirol na akobo lakini wanajeshi wetu hawako kila mahali kwenye vijiji ambavyo vinashambuliwa kesho ijumaa kutakuwa na kufuzu kwa wanajeshi wa mwisho wapya wa jeshi letu mara tu sherehe za kufuzu zitakapomalizika tutakuwa kila mahali kulinda usalama mzozo huu unaelezwa kwamba huchochewa na mvutano wa sehemu ya kulisha mifugo katika nchi hiyo waasi wa tigrai kule ethiopia wenyewe walianza kukabidhi silaha zao nzito kuanzia siku ya jumanne wiki hii hii ikiwa ni sehemu muhimu ya makubaliano yaliyotiwa saini kwa zaidi ya miezi miwili iliyopita ili kumaliza mzozo wa miaka miwili kaskazini mwa nchi hiyo na sasa tuangazie yaliyojiri wiki hii katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukiangazia nchini senegal ambako rais wa nchi hiyo makisal mwanzoni mwa juma hili alitangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa baada ya vifo vya watu 39 vilivyotokana na ajali ambayo ilihusisha mabasi mawili ya abiria na ambapo pia watu wengine zaidi ya 1 walijeruhiwa katika hotuba yake kwa taifa rais makisal alizitaka mamlaka husika kuwachukulia hatua madereva wazembe na waleviajali kilia... hii inaonyesha kwamba kuna mambo mengi inayohitaji kufanyiwa kazi ili kukomesha hali hii hatuwezi kuhatarisha maisha ya wananchi wetu tumepoteza watu wengi katika ajali hii waziri mkuu atakutana na baraza la mawaziri katika mkutano ambao utahudhuriwa na wamiliki wa magari madereva watoa bima na idara za usalama ili kujadili juu ya hatua zinazopaswa kuchukuliwa dhidi ya madereva na hali ya magari yao na utoaji wa leseni tutachukua hatua zote kuhusu hali hiinchini mali wanajeshi watatu waliuawa na wengine watano kujeruhiwa siku ya jumanne baada ya kushambuliwa na wanajihadi katikati ya nchi hiyo maafisa wa usalama walithibitisha tarehe 1 januari serikali ya ufaransa ilisema itaendelea kushirikiana na kuisaidia nchi ya burkina faso katika vita dhidi ya makundi ya kijihadi na kwamba inaimani uhusiano uhusiano utaendelea kusalia licha ya mvutano wa kidiplomasia krisula zakaropulu ni waziri anayehusika na maendeleo ushirikiano wa kimataifa na frankohonilimekuja kuwaletea ujumbe, ujumbe ulio wazi unaohusu kuendelea kuimarika kwa uhusiano wa nchi yao ufaransa itaendelea kujitolea katika nyanja zote kiafya kiusalama kimaendeleo na si tumekubaliana na rais traure kuendelea kusalia katika hali hii tumeamua kuwa tutabaki hapa muda wowote serikali itatohitaji kwa makubaliano na mamlaka za nchi hii uhusiano baina ya nchi hizi mbili ulizorota zaidi ya wiki kadhaa zilizopita baada ya serikali ya uwagadugu kutaka balozi wa ufaransa aliyeko aondolewe kwingineko duniani wiki hii tukianzia kule ufaransa ni kwamba jumatano ya tarehe 11 mwezi huu serikali ilisema haitarajii mgomo na maandamano ya watumishi wa umma kufuatia mabadiliko ya muda kustaafu ambapo umri wa watumishi wa umma kustaafu umeongezwa kutoka miaka si na miwili hadi 6ina 4ne elizabeth borne ni waziri mkuu wa ufaransa mpango huu utazua mjadala mitazamo ya upinzani naomba niwafahamishe katika makabiliano ya hoja yafanyike bila upotoshaji na bila kuzua hofu katika kipindi cha majuma mawili mswada wa sheria uliorekebishwa kuhusu ufadhili wa usalama wa kijamii utawasilishwa kwenye baraza la mawaziri kabla ya kuwasilishwa bungeni kwa ajili ya mjadala nataka mazungumzo tumelionyesha hilo hivi karibuni tupo wazi kwa ajili ya majadiliano tunajua matokeo yake mapendekezo haya siyo ya mwisho tuko tayari kuboresha mradi wetu na hilo litawezekana tu kupitia mjadala wa wabunge wenye tija na wenye kujengayl e nsttif hata hivyo vyama vya wafanyakazi viliitisha maandamano makubwa alhamis ya wiki ijayo kuupinga mpango huo wa serikali ambao unapingwa na raiya wa nchi hiyokule marekani licha ya mwanasheria mkuu wa serikali kutangaza kuanzisha uchunguzi dhidi ya rais joe biden kutokana na baadhi ya ofisi zake binafsi kukutwa nyaraka za siri wabunge wa republican nao wamesema watamchunguza ni hatua ambayo inakuja baada ya wiki hii ikulu yake kuthibitisha kuwa mawakili wake wamepata nyaraka nyingine katika makazi yake ya delware kevin mccarthy ni spika wa bunge la congress nafikiri kongress na inahitaji kuchunguza jambo hili huyu ni mtu ambaye amekuwa kwenye utumishi kwa miaka zaidi ya 40 huyu ni mtu ambaye alitumia dakika 60 kueleza kuguswa na nyaraka zilizopatikana kwa rais donald trump sasa tunagundua kumbe yeye kam makamu wa rais alikaa na nyaraka hizi kwa miaka mingi katika maeneo tofauti sifikirii raiya yoyote wa marekani anaamini kuwa haki isitolewe kwa usawa lakini tunaona wenzetu katika kila uchaguzi kila kinachotokea wamekuwa wakitumia mbinu kudanganya au kupindisha ukweli wa manufaa yao jambo hili haliwezekani marekani kugunduliwa kwa nyaraka hizi kunamuweka pabaya zaidi rais biden kisiasa hasa baada ya kuanzisha uchunguzi dhidi ya rais donald trump kwa tuhuma zinazofanana wamesema wachambuzi wa siasa za marekani ni juma ambalo waziri mkuu wa kanada justin trudo alisema serikali yake itanunua silaha za ulinzi wa anga kutoka marekani na kuzitoa kwa nchi ya ukraine lengo ni kuwapa uwezo wa wanajeshi wa kiev kujilinda dhidi ya mashambulio ya urusi wakati huo huo ukraine na yenyewe ilisema wanajeshi wake wameendelea kupambana ili kuudhibiti tena mji wa solidar katika jimbo la donetsk lakini kwamba jeshi hilo linapata upinzani mkali kutoka kwa wanajeshi wa urusi maelezo zaidi na nav abuso naibu waziri wa ulinzi gana malyar amesema mapigano makali yanaendelea na licha ya upinzani mkali vikosi vya nchi yake vinapambana ili kusonga mbele wiki hii kundi la wapiganaji la wagna lilidai kushirikiana na wanajeshi wa urusi na vilikuwa vimedhibiti mji huo wa solda lakini ukraine inakanusha naye msemaji wa ikulu ya urusi amewasifu wanajeshi wa nchi yake kwa kuteka mji huo wakati huo akitangaza jenerali valeri gerasimova kuongoza vita nchini ukraine urusi imeongeza mashambulio wiki kwa lengo la kudhibiti kijeshi jimbo lote la donesk ambalo mwaka uliopita liliandaa kura ya maoni na kuamua kuwa eneo hilo ni ardhi yake nam ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka waheri