msikilizaji na karibu kujiunga nami ruben lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii ni makala yanayokumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hapa rfi kiswahili miongoni ni pamoja na kuteuliwa kwa mkuu wa majeshi ya drc wakati eneo la mashariki mwa nchi hiyo kuliripotiwa na mauaji ya watu 1 na wawili huko ituri rais wa uganda yoeri museveni wiki hii alipiga marufuku waganga wa jadi kuwatibu watu wagonjwa wa ebola lakini vilevile vile kule nchini mali rasimu ya katiba mpya ya mali ilikabidhiwa kiongozi wa kijeshi asimi goita pia tutaangazia yaliyojiri huko ukrain lakini pia hatua ya rais wa urusi vladimir putin kuyaidhinisha maeneo manne ya ukrain kuwa sehemu yake baada ya kura ya maoni iliyosimamiwa na urusi katika ardhi ya ukraine na bila shaka tutaangazia matukio mengine e duniani kwa hayo na mengine mengi ni kukaribishe kwa moyo mkunjufu msikilizaji andamana nami hadi tamati makala hii inaanzia nchini drc ambako wiki hii watu kumi na wawili waliripotiwa kuuawa usiku wa kuamkia ijumaa ya oktoba 14 mashariki mwa nchi hiyo ya drc katika kijiji cha masome kilomita 60 kusini mwa mji wa bunia jimboni turi uchunguzi ukianza kubaini waliohusika huku kundi la waasi wa codeco wa likikanusha mwandishi wetu wa beni ericson luhembwe alitutumia ripoti ifuatayo mauaji yalishuhudiwa kilomita kumi na mbili na mji wa komanda dtri claude banga ni msimamizi wa jimbo la afya maeneo ya komanda alipokea baadhi ya waliojeruhiwa raia kadhaa wamekiama kijiji hicho kwa kuhofia usalama wao kwa mujibu wa kiongozi wa kiraia gustave kakani uchunguzi ingali naendelea ndo tutapata idadi kamili moja ndo alifariki kwa ya komanda ni mara ya pili katika kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja kijiji hicho na kandokando kushambuliwa na wapiganaji bira frank kiongozi wa kienyeji maeneo hayo hayooktoba n raia wengine kumi na mmoja waliuawa maeneo ya chabi wilayani irumo na waasi katika mkoa mkoau huo, huo wa ituri uowarison luhembwe beni re kw haya yalijiri siku moja baada ya mkuu mpya wa majeshi katika nchi hiyo jeneral christian chiwewe alikabidhiwa rasmi majukumu ya kuliongoza jeshi la frdc baada ya kuapishwa siku ya alhamis mbele ya rais felix chisekedi jijini kinshasa jenerali mbala musense mkuu wa majeshi ambaye alimaliza muhula wake baada ya kuliongoza jeshi kwa miaka minne alisema hanashaka kuwa mrithi wake atafanikiwa katika jukumu kubwa la kuwalinda raia wa nchi hiyo hususan kurejesha usalama katika eneo la mashariki mwa during... katika kipindi hiki ambacho nchi yetu ni mhanga wa kukosekana kwa utulivu unaotokana na uvamizi kutoka nje ya nchi vikosi vya frdc vinapata usaidizi muhimu kutoka kwa wananchi wake wareka zote ambao nchi yetu haijawahi kupata hapo awali kwa vile unachukua nafasi yangu ya uongozi wa frdc na kuomba kufanya kila jitihada kujumuisha kuratibu na kutumia vema uongaji mkono huo wa kihistoria unaoonyeshwa na wananchi wanaohitaji usalama wao na tukiwa bado huko drc mwandishi wetu katika mji wa lubumbashi denis maiu wiki hii aliripoti kuwa mamlaka kwenye mji huo ilipiga marufuku maandamano ya chama cha udps na vijana wanaomuunga mkono gavana wa zamani wa katanga mois katumbi kwa kile mamlaka ilisema hofu ya kutokea vurugu baina ya pande hizo mbili na nane, FM. huko nchini uganda viongozi kutoka mataifa 11 ya afrika zikiwemo nchi za afrika mashariki walikutana katika jiji la kampala ambapo walijadiliana kuhusu mikakati ya kukabiliana na maambukizo ya virusi vya ebola ambapo hadi sasa virusi hivyo vinaendelea kusababisha maafa mwanahabari wetu wa kampala kenneth lukwago alitutumia ripoti ifuatayo mganga mkuu wa serikali ya tanzania dr aifelo sichalwe anaeleza umuhimu wa mkutano huu tutapata fursa ya kupata uzoefu wa nchi ambazo zimekuwa na mlipuko wa magonjwa haya kama zile za afrika ya magharibi ni nafasi nzuri ya kujifunza pia haja ya nchi za afrika kufanya kazi pamoja kuhusu magonjwa kama hayo ilisisitizwa na d ahmed ouma mkurugenzi kutoka kituo cha afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa There is need as Af- kuna haja ya nchi za afrika kushirikiana katika kupambana na magonjwa hatari mlipuko huu wa uganda inatupa fursa ya kuzingatia hilo siyo kweli pia kwamba hatuna rasilimali za kushughulikia mlipuko kama hii changamoto ni jinsi tunavyotumia rasilimali hizo inatumai kuwa uganda pia itatumia uzorefu kutoka nchi zingine haswa zile za afrika magharibi kudhibiti mlipuko huu kenneth lukwago kampala rf kiswahili katika hatua nyingine rais yoeri museveni aliwaagiza waganga wa kienyeji kuacha kuwapa dawa watu walioambukizwa virusi vya ebola ili kuzuia kuenea kwa maambukizi hayo aidha museveni aliwataka maafisawa usalama kuwakamata watu wote wanaoonyesha dalili za kuambukizwa ebola lakini wanakataa kwenda katika vituo maalum vya kujitenga waganga wa kienyeji na wale wanatoa matibabu ya kienyeji hawastahili kuwapokea wagonjwa wa ebola waacha mara mmoja kile wamekuwa kikifanya na hili tutaliweka kwa sheria viongozi wa dini pia hawastahili kuwapokea wagonjwa walio na dalili za ebola ambao wanatafuta maombi iliwapone tafadhali viongozi wa dini mkiwaguza wagonjwa hawa mtapata ebola ni sauti yake rais wa uganda yoeri museveni nchini kenya viongozi wa upinzani walilaani hatua ya serikali ya rais william ruto kuondoa marufuku ya ukuzaji na uingizwaji nchini humo kwa vyakula vilivyoimarishwa kisayansi maarufu kama gmo wakisema hatua hiyo ni hatari kwa afya ya wananchi wa taifa hilo raila odinga ni kiongozi wa upinzani kutoka muungano wa azimio hii jemo si kitu mpya nchi mingi ya ulaya ujerumani imekataa ufaransa imekataa yale yote ni nchi ambayo zimeendelea kiusayansi umekataa kwa sababu gani kwa sababu wanahakika ya kwamba itadhuru maisha ya watu yao sasa unasikia wengine tikanisa nasema hapa ati wanataka kufanya ut- utafiti utafiti gani ambayo kanisa ya kenya itafanya kuliko yale ambayo imefanyiwa na nchi zile ambazo zimeendelea kiusayansi utafiti gani utafanya hapa hiyi ni takataka mpaka sisi kama wa kenya tuseme tumekataa Tumikata? kwa sababu ni kitu ambaye inahatarisha maisha ya wananchi wanaharakati wa chakula katika nchi hiyo pia wamepinga hatua ya serikali ambayo inasema mpango wake ni kuhakikisha kuwa ina chakula cha kutosha ili kukabiliana na baa la njaa tukisalia nchini kenya ni wiki ambayo ofisi ya mwendesha mashtaka ilichukua uamzi wa kufuta na kufungua upya baadhi ya kesi za wanasiasa ambapo baadhi ya kesi zilizoondolewa zinawahusisha wanasiasa waliopendekezwa na rais william ruto kuwa mawaziri lakini je hatua hii ina shinikizo lolote kisiasa javas bigambo ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini kenya kinacholeta uh, wasiwasi ni kwamba mkuu wa mashtaka hajapeana sababu mbalimbali kwa mahakama ama kwa umma kwamba ni jambo gani haswa ambalo limefanya aweze kutupilia mbali mashtaka hayo na iwapo kwamba madai ya wanasiasa kuwa mashtaka hayo yalikuwa ni mashtaka gushi ndiposa anayatupilia mbali kwa hivyo iwapo mkuu wa mashtaka hatajieleza vizuri basi inaonekana kuwa mashtaka yote ambayo atisi yake imekuwa ikishikilia kwa wanasiasa na pengine pia hata kwa watu ambao si wanasiasa ni mashtaka ya kulimbikiziwa ni mtazamo wake javas bigambo mchambuzi wa maswali ya siasa akiwa jijini nairobi nchini kenya msikilizaji tarehe kumi na nne mwezi wa oktoba wananchi kule tanzania walifanya kumbukizi ya maadhimisho ya miaka 23 tangu kifo cha muwasisi na baba wa taifa hilo julius kambarage nyerere maadhimisho haya yanafanyika kipindi ambapo wanasiasa na raia wameendelea kutaka mazuri ya kiongozi huyo kuwasisiwa huku baadhi wakizituhumu mamlaka zilizoko kwa kupuuza baadhi ya mambo aliyoyasimamia jawadu mohamed ni mchambuzi wa maswala ya siasa hapa anatoa mtazamo wake akiwa nchini tanzania alipendelea sana muungano wa jumuiya ya afrika mashariki lakini la pili e, mwalimu anakumbuka kama mwana falsafa na moja ya wabobezi waliopigania uhuru na mapambano ya ukombozi wa bara zima la afrika e, lakini kwa watanzania e, kusema kweli wanamkumbuka mwalimu kama kiongozi ambaye alipendelea sana kuliona taifa lake likiwa limestawi taifa ambalo halizungumzi makabila taifa ambalo lina miundo mbinu bora taifa ambalo linajitosheleza katika limlakini taifa ambalo limeshikamana sana ni mtazamo wake jawadu muhamed mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini tanzania shirika la kimataifa la kutetea haki za watoto la save the children lilichapisha ripoti iliyoeleza kuwa zaidi ya watoto 1ln14 katika nchi ya sudan kusini wanakabiliwa na utapia mlo ambao wamechangiwa na mafuriko ya mara kwa mara na mzozo kati ya jamii katika taifa hilo hilowikihi nchi 26 za afrika zilipiga kura ya ndio kuunga mkono azimio la umoja wa mataifa kukataa kura ya maoni iliyofanywa na urusi ambayo ilichukua kwa nguvu maeneo manne ya ukrainegeorg ajo na maelezo zaidi katika mataifa hayo 19 ambayo hayakushiriki katika shughuli ya upigaji kura ni pamoja na eritria ambayo hapo awali ilipiga kura ya kukataa azimio la umoja wa mataifa la kulaani uvamizi wa urusi nchini ukraine nchi zinazodhaniwa kuwa washirika wa urusi barani afrika zikiwemo mali jamhuri ya afrika ya kati ethiopia drc afrika kusini sudan uganda na zimbabwe pia ni miongoni mwa nchi nyingine za afrika ambazo hazikushiriki haya yalijiri katika mkutano wa dharura wa baraza kuu cool la nchi wanachama 193 ambapo ilipitisha zimio hilo kwa kura 143 za ndio huku nchi tano zikipinga na 35 zikikataa zikiwemo china india pakistan na afrika kusini licha ya juhudi za kidiplomasia za marekani <mulia> na katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukiangazia nchi ya mali ni kuwa jumanne ya wiki hii kiongozi wa kijeshi katika nchi hiyo kanali asimi goita alipokea rasimu ya katiba ikiwa ni hatua muhimu kwa utawala wa kijeshi nchini humo kujaribu kurejesha utawala wa kiraia mwandishi wetu benson wakoli na mengi zaidi mapendekezo ya rasimu hiyo ya katiba baada ya jeko wazi kwa umma na rasimu hiyo imewasilishwa kwa a baada ya makataa ya awali kukamilika miezi miwili iliyopita mwenyekiti wa kamati liyokuwa ikiandika rasim hiyos akidai muda waokuhudumu ulikuw meongezwa kura maoni kuhusu mapendekezo iliyomo katika rasimu hiyo ya katiba inatarajiwa kufanyika mwezi machi mwaka ujao wakat raia katika taifa hilo wakishinikiza kufanyika kwa uchaguzi mwezi februari mwaka wakishinikizakufanyikakwa uchaguzzbua kufikia mwezi machi mwaka huo jumanne ya oktoba 11 mwaka huu serikali ya cote divoire ilisema wanajeshi wake 46 ambao wanashikiliwa katika nchi ya mali kwa miezi mitatu sasa wanaendelea vema wakati huu kukiwepo na matumaini kuwa juhudi za kidiplomasia zinazoendelea kati ya mali na te divoire ili kuachiwa huru kwa wanajeshi hao kwamba huenda zikafua daafu amad kulibai ni msemaji wa serikali ya yate divire ili kuwa mfanyakazi wa umma kwanza unatakiwa kuwa raia cote d'ivoir wanajeshi ni mawakala wa serikali na ni watumishi wa uma kitengo chao ni maalum zaidi unaweza kufikiria kuwa sio kwenye jeshi la ode divoir ndio tunaweza kuwa na watu wasiokuwa raia wanajeshi hao ni raia wa code divoir ni sauti yake amadukulibali msemaji wa serikali ya ivoryt <mulia> huko nchini chad kinara wa zamani wa upinzani saleh kebzabo alisema haki za watu kuwa huru na haki za binadamu zitakuwa ajenda ya serikali yake kuhakikisha zinaheshimiwa matamshi aliyoyatoa saa chache baada ya kuteuliwa kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo ya chad hata hivyo baadhi ya wanasiasa upande wa upinzani akiwemo bric gued mbaye wao wanaona kwamba hakutakuwa na maridhiano ya kitaifa ikiwa baadhi ya makundi muhimu yameachwa nje ya, ya mazungumzo yaliyofanyika hivi karibuni la no pa, kipindi cha mpito hakitafanikiwa ikiwa wanasiasa na wanajeshi wako nje pia ikiwa vyama vya siasa vya ndani ambavyo bado vimekataa kushiriki mazungumzo ya kitaifa havitakaribishwa tena kwenye meza ya mazungumzo ili tusonge mbele kwa sababu mazungumzo mapya lazima yahitishwe sioni kipindi cha mpito kikifika mbali lakini najua kepzabo ana ushawishi kwa watu hawa na ndio maana anamwalika achukue hatua mara moja kuwahalika kwenye mazungumzo ili chadi ielekee okay. katika maridano ya kweni sauti yake bric gedembaye mwanasiasa a upinzani nchini chad kwingineko duniani oktoba 12 mwaka huu nchi za maghribi ambazo zinaiunga mkono ukraine zilijadili kipaumbele kipya cha kwanza kuhusu kuisaidia kiev na silaha zenye uwezo wa kudungua ndege na makombora yanayorushwa na urusi james stoltenberg ni katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za kujihami za magharibi naito nakaribisha uamuzi wa wanachama wa nato kutoa silaha za ulinzi wa anga ambazo ni muhimu sana na nakaribisha pia tangazo la ujerumani kuamua kuipa ukraine silaha hizo na nafikiri sote tumeona kwa nini zana hizi zinahitajika kwa sababu mashambulio dhidi ya miji ya ukraine na miundo mbinu ya nishati ni jambo alipaswi kupuuzwa wakati huu tukikaribia majira ya baridi kwa hivyo yote haya yanaonyesha ni kwa nini mfumo huu wa ulinzi ulinziwa unahitajika haraka haya uh, yamejiri wakati wa mkutano wa mawaziri wa ulinzi kutoka jumuiya ya nato ambao wamekutana wiki hii huko brussels ubelgiji wiki hii kiongozi wa urusi aliyeteuliwa kusimamia jimbo la herson nchini ukraine vladimir saldo aliwataka raia katika eneo hilo kuondoka kufuatia ongezeko la mashambulio kutoka kwa jeshi la ukraine mengi zaidi na victa abuso kiongozi huyo amewataka wakazi wa jimbo hilo kujiokoa kwa kukimbilia nchini urusi kwenda kupumzika au kusoma huku akiomba msaada wa nchi yake ili kuaondoa watu hao kauli hii imeungwa mkono na naibu waziri mkuu wa urusi marat hunulin kupitia taarifa aliyoitoa kupitia televisheni ya taifa wanajeshi wa ukrain wameendeleza mapambano kuchukua maeneo ambayo yalitangaza na urusi kuwa ni ardhi yake na tayari wamedhibiti maeneo ya kaskazini magharibi mwa jimbo la keson mbali na keson na baada ya kuandaa kura ya maoni urusi sasa inadai kwamba majimbo mengine ya zaporisia donesk na luhansk ni maeneo yake hatua ambayo hata hivyo imepingwa na umoja wa mataifa kwa miezi kadhaa sasa urusi imekuwa ikitishia kutumia silaha za nyuklia ikiwa maeneo iliyo hivi karibuni yatavamiwa nchini e ufaransa mwakilishi wa chama cha cfdt katika mazungumzo ya nyongeza ya mishahara katika kampuni ya total energy alitangaza kwamba maafikiano yamepatikana usiku wa alhamis kuamkia siku ya ijumaa ya oktoba 14 lakini bado hayajatiwa saini kwa nyongeza ya asilimia sb ya mshahara hata hivyo chama cha a upande wake kimefunga mlango wa majadiliano na kuahidi kuendeleza harakati za mgomo tumalizie makala hayana kilichojiri huko marekani ambako uamuzi wa kamati ya bunge kutoa amri ya kuhojiwa kwa aliyekuwa rais wa zamani wa marekani donald trump kuhusiana na vurugu za januari 60 mwaka uliopita uamzi huo yani uliibua maswali ikiwa kiongozi huyo ataheshimu wito huo liz cheny ni mbunge wa chama cha republican cha kwake donald trump kamati yetu sasa inayo taarifa zote muhimu ili kujibu maswali mengi ya msingi ambayo bunge linataka kufahamu tuna ushahidi wa kutosha kuagiza watu mbalimbali wafunguliwe mashtaka lakini bado kazi kubwa imebaki tunatakiwa kutaka ushahidi chini ya kiapo kwa muhusika mkuu wa tukio la januari 6 tunao wajibu wa kupata majibu kutoka kwa mhusika wa moja kwa moja aliyechochea ili tuchukue hatua mapema kuilinda jamhuri yetuhata hivyo ombi la kutaka kusikilizwa kwa trump litapelekwa bungeni jambo ambalo huenda likabadili mwelekeo wa siasa za nchi hiyo RF msikilizaji ni kwa taarifa hiyo kutoka huko marekani ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante na kwaheri