thank mm-hmm. you asante kwa kuungana nami tena katika makala ya mtazamo wako kwa aliojiri wiki hii tunakumbusha baadhi ya ripoti za wandishi wetu uchambuzi kuhusu habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya jumahili hapa r kiswahili msikilizaji nitakumbusha kuhusu kundi la pili la wanajeshi wa kenya kuwasili nchini drc wiki hii uingereza nayo pia imesema wiki hii kuwa itaondoa wanajeshi wake kwenye jeshi la kulinda amani nchini mali ivory nayo pia ikiwa imetangaza nayo pia kufanya hivyo bila kusahau kule nchini marekani ambapo rais wa zamani donald trump ametangaza azma yake kuania tena urais karibu naitwa hilary ingati tuanze kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako kundi la pili la wanajeshi wa kenya wiki hii limewasili mjini goma mashariki mwa taifa hilo la afrika ya kati kuungana na kikosi cha pamoja cha nchi za jumuiya afrika mashariki kusaidiana na jeshi la frdc kulisaidia kabiliana na makundi ya waasi ili kuleta utulivu mashariki mwa nchi hiyo mengi zaidi ni katika ripoti ya mwandishi wetu victa buso ya tarehe 1 a 6 ya jumahili hili wanajeshi hao wa kenya wanaungana nawenza waliotangulia kuasili mjini goma wiki iliyopita kenya imesema inatuma wanajeshi wake 9 mashariki mwa drc jumuiya ya afrika mashariki katika mkataba wa pamoja ilikubaliana kwamba wanajeshi wa kenya watakuwa katika jimbo la kivu kaskazini na utashirikiana na wenzao ambao wapo kwenye kikosi cha kulinda amani cha umoja wa mataifa monusco pamoja na wale wa drc kuwashinda waasi hasa katika eneo hilo ambalo linatawaliwa na waasi wam23 wanajeshi wa uganda ambao tayari wapo mashariki mwa nchi hiyo tangu pita wao wanapambana na waasi wa adf huko kivu kaskazini na ituri wanajeshi wa burundi tayari wapo katika jimbo la kivu kusini na kazi yao ni kuadhibiti waasi wa red tabara huku wale wa sudan kusini nao wakipambana na waasi wa lords resistance army haijawa wazi iwapo tanzania itatuma wanajeshi wake lakini rwanda ambayo ni mwanachama wa jumuya ya afrika mashariki ilikubaliwa kwamba asitume vikosi vyake baada ya drc kuishtumu kuwaunga mkono waasi wa 3 madai ambayo inakanusha haya yanajiri wakati huu rais wa zamani wa kenya uhuru kenyata jumanne ya tarehe 1a ya wiki hii aliitimisha ziara yake mashariki mwa nchi hiyo ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako alitoa wito kwa makundi ya waasi kuweka silaha chini na kuzungumza na serikali matamshi aliyoyatoa baada ya kukutana na mamia ya watu ambao wamekimbia mapigano yanayoendelea hawa watoto hawa wakina mama hawa wazee ambao hawana shughuli na shida ambazo watu wanapigania tusikie huruma tuache vita na tuanze kuongea hatuwezi kusema tuongee kwanza alafu tutaangalia haya maneno hapana lazima tuwache vita tuje tuongee mumejionea nyinyi wenyewe maelfu na maelfu na maelfu jameni kama wana wa mungu tujue binadamu siyo mawe siyo mnyama wa mstuni kwa sababu yale tumeona leo ni kama kusema ya kwamba binadamu amekuwa mnyama wa mstuni kauli yake kenyatta ilipigiwa upatu na rais wa ufaransa emmanuel macron ambaye akiwa bali katika mkutano wa g20 alitoa wito wa amani ili kunusuru maisha ya watu kama mnavyojua mwezi septemba niliwaleta pamoja rais chisekedi na kagame kando na mkutano wa umoja wa mataifa kuhusiana na suala hili nimezungumza nao tena siku chache zilizopita na pia nimezungumza na rais ruto na nimemshukuru kwa kutoa wanajeshi wake kuna imani hasa kutokana na mchakato wa amani wa nairobi ambao sisi tunaunga mkono ili kuleta amani kwenye miji na hasa eneo la bunagana hii itafanya m 23 waondoke na zaidi kuhuisha mchakato wa kisiasa ambao katika kipindi hiki ni muhimu ili kumaliza mzozo uliopo Le de ces wito wake rais macro umekuja wakati huu jeshi la serikali ya drc mwishoni mwa wiki hii limetuma ndege mbili za kijeshi kwa kabili waasi wa m23 ambao kwa siku kadhaa sasa wamekuwa katika makabiliano makali na vikosi hivyo vya serikali ruben lukumbuka aliangazia taarifa hii kwa kina ijumaa ya wiki hii mbali na ndege hizo za kivita magari ya kijeshi yamelenga ngome za waasi wa m3 katika mji wa kibumba ulio umbali wa kilomita kutoka mji mkuu wa jimbo la kivu kaskazini wa goma afisa mmoja wa jeshi la daraci ambaye hakutaka kufahamika amethibitisha kutekelezwa kwa mashambulizi dhidi ya waasi wa m23 na kuongeza kuwa wanasonga mbele hatua hii ya jeshi la drci efrd inakuja wakati huu waasi wakiendeleza harakati za kulenga kuuteka mji wa goma hali ambayo inazua wasiwasi wasi kwa raia hasa baada ya ripoti kuwa walikuwa wameuteka mji wa kibumba siku ya jumatano kamanda wa jeshi la pamoja kutoka jumuiya ya afrika mashariki meji ya jenerali jeff nyaga alionya dhidi ya jaribio la waasi wa m23 kuhuteka mji huo na kusisitiza kuwa watalinda raia na mji huo kuna taarifa pia kwamba waasi wa m23 wameanza harakati za kutaka kuuteka mji wa masisi katika hatua nyingine alhamis ya wiki hii kulikuwa na maandamano ya raia jijini kinshasa na lubumbashi kuishutumu ugad nakwa kuwa na mkono wa utovo wa usalama mashariki mwa nchi hiyo na kutaka balozi wa nchi hiyo kuondolewa <coughs> tumechoka na mauwaji mashariki ya kongo benyebiko natutesa ni nhi zinazotuzunguka kutaja rwanda na uganda tutaacha kuandamana utapiganisha mpaka ile amani irudie gavmenti yetu imfukuze pia ambasader wa uganda wanazunguluka tena wanaenda kusaidia m23 pale uganda na puko penye kongo wakati wwote jeshi la frdc wameka akipiga waasi wam3 k wakionaa h la uganda kuunga mkono wale waasitumesema kama ni hivyo shati kabisa uganda nao watuke katika nchi letu na hata mipaka ya jamhuri hiyo ya uganda ifungwe hata hivyo msemaji wa serikali patrick muyaya amesema sasa uhusiano wa nchi hiyo na uganda ni mzurirgom98 tuelekee kule nchini burundi ambapo msichana mdogo ambaye kwa sasa anashiriki shindano la urembo la misath linalofanyika manila nchini ufilipino yuko kwenye mvutano na wizara ya vijana na utamaduni kwa kushutumiwa kudhalilisha utamaduni wa burundi kwa kupiga picha akiwa amevalia bikini rais wa uganda yueri museveni tarehe kumi na sita wiki hii amewataka raiya wa kigeni kuendelea kutembelea nchi yake licha ya kukumbwa na maambukizi ya ebola museveni akisema serikali yake imedhibiti maambukizi hayo ningependa kuihakikishia jumua ya kimataifa watalii na wanaopanga mikutano ya kimataifa pamoja na raia wa uganda kwamba serikali imewekwa mikakati ya kudhibiti maambukizi haya nchi iko salama na serikali inafanya kila kinachowezekana kuhakikisha kwamba maambukizi hayasambai nje ya uganda tangu kutangazwa kwa maambukizi katika wilaya y muvende mwezi septemba watu 55 wamepoteza maisha kutokana na maambukizi hayo kwa mujibu wa wizara ya afya nchini humo nchini tanzania baraza la mawaziri wiki hii limeahidi kuimarisha zaidi shughuli za uokozi wakati majanga yanapotokea kufuatia ajali ya ndege ya shirika la precision iliyotokea zaidi ya wiki moja iliyopita huko bukoba na kusababisha vifo vya watu 1umina tis gason misigwa ni msemaji wa serikali baraza la mawaziri limewaelekeza wataalamu wa ndani kushirikiana na wataalamu kutoka nje ya nchi katika kufanya uchunguzi kuhusiana na ajali hii na pia kupata chanzo cha ajali pamoja na kupata mapendekezo ya hatua zinazotakiwa kuchukuliwa eh, mara baada ya ajali kutokea baraza la mawaziri limetoa maelekezo haya kwa kuzingatia kwamba nchi yetu imetiliana saini katika mikataba mbalimbali ya kimataifa ambayo inasimamia usafiri wa anga na hatua zinazopaswa kuchukuliwa mara baada ya ajali ya anga kutokea ni sauti yake gason misigua msemaji wa serikali ya nchi ya jamhuri ya tanzania tulekee kule nchini kenya ambapo baada ya ripoti za kuongezeka kwa vitendo vya kihalifu katika jiji kuu la nairobi pamoja na wimbi la wezi wa mifugo wanaotumia risasi za moto katika maeneo ya bonde la ufa rais william ruto ametoa onyo akiaidi hatua kali kuchukuliwa hatuwezi kuruhusu wahalifu kuzidi nguvu miji yetu au eneo lolote la kenya yes. tumewapa vifaa mko na mkono wa sheria kama polisi yoyote atakuwa hatarini dhidi ya mhalifu lazima watumie bunduki zao ili kuwadhibiti na nawaambia tutawaunga mkono tutafanya kazi na nyinyi ili kuiweka nchi yetu salamni sauti yake rais wa kenya william ruto wakati akizungumzia suala la usalama katika baadhi ya miji nchini humo mkuu wa tume ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa vola tak wiki hii amehitimisha ziara yake nchini sudan ambako alitoa wito kwa vyombo vya usalama na serikali ya kijeshi kuheshimu haki za binadam wito wake tak unakuja wakati huu alhamis ya wiki hii maelfu ya raia wa sudan waliandamana kushinikiza kufanyika kwa haki baada ya kuuawa kwa waandamanaji wenzao waliojitokeza kupinga mapinduzi ya kijeshi nchini humo uongozi wa waasi kwenye eneo la tigrei nchini ethiopia umesisitiza kuwa vikosi vyao vitasalimisha silaha ikiwa wanajeshi wa serikali wataondoka kwenye maeneo yao kauli ya viongozi hawa imekuja baada ya mkutano wa juma alilopita ambapo mbali na suala la kusalimisha silaha walikubaliana kuhusu utaratibu wa kupelekwa kwa misaada ya kibinadam wachambuzi wa mambo wamekuwa na mtazamo gani kuhusu swala hili dr francis wambete ni mhadhiri wa chuo kikuu cha makerere nchini uganda ikiwa watafuata masharti yale walikubaliana huko afrika kusini ya kuweka silaha kando na vikozi vya kikeni viondoke kwa sababu najua eritrea ndiyo vikozi vya kikeni vinayozungumziwa huko mnafikiri amani itapatikana kwa sababu ukutekeleza k- k- makubaliano ndio huwa magumu sana katika mizozo kama hii hapa afrikah naa ya hayo waziri mkuu wa ethiopia abi ahmed amesema lengo lake ni kuhakikisha serikali yake inatekeleza kamilifu na kwa uwazi mkataba wa amani uliotiwa saini vikaribuni kati yake na waasi wa tigrei nchi ya uingereza wiki hii imesema itaondoa wanajeshi wake mia 3 kwenye jeshi la kulinda amani la umoja wa mataifa minusma nchini mali kufuatia hatua za nchi nyingine za magharibi kuchukua hatua kama hiyo victo buso alikuwa na mengi zaidi kuhusu taarifa hii siku ya tarehe kumi na tano ya wiki hii waziri Huppey, wa ulinzi james happey amewaambia wabunge kwamba wanajeshi wa uingereza unaondoka kwa sababu kuendelea kwa mapinduzi ya kijeshi nchini mali kunazuia jitihada za jumuiya ya kimataifa kuleta utulivu katika taifa hilo hatua hiyo uingereza inakuja baada ya ufaransa kuamua kuwaondoa maelfu ya wanajeshi wake katika taifa hilo kufuatia uongozo wa kijeshi katika nchi hiyo ya afrika magharibi kuanza kushirikiana na kundi la kibinafsi la usalama la wagna kutoka nchini urusi kuondoka kwa wanajeshi wa nchi hizo za ulaya kuna wasiwasi miongoni mwa wanadiplomasia wanaosema kwamba hali usalama itaendelea kuwa mbaya katika nchi hiyo na nchi jirani na vita dhidi ya makundi ya kijihadi huenda havitafanikiwa raia nchini queteoriolgini mwishoni mwa juma hili wanatarajiwa kushiriki zoezi la uchaguzi mkuu uchaguzi ambao huenda rais tuodera obiangwema akachaguliwa kwa muhula wa sita taifa hilo lenye watu takriban milioni 1 na l5 limeshuhudia marais wawili pekee tangu lilipopata uhuru wake m1968 kutoka kwa ureno wachambuzi wa mambo wana utazamaji uchaguzi huu na demokrasia barani afrika alhaji abdulkarim atik anaangazia hili akiwa nchini tanzania kweli ni kwamba haya mataifa makubwa ya magharibi wa kutumia ambrela ama mwavuli wa umoja w mataifa wanaadaa ulimwengu kwa sababu maeneo ambayo yana kiuko demokrasi wanayaachia ili mradi pawe na mirija yao wanayoipenyeza kuinyonya bara la afrika na kuwafanya wananchi wa afrika wanyonge wa afrika wawe wanyonge na wateseke watesekekwa pale kwa sababu ngwema amekubali ame ameridhika nchi yake inyonywe ukiridhika nchi yako inyonywe unalindwa ni mtazamo wake abdulkarim atiki mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akiwa nchini tanzania tuelekee kule nchini misri ambapo mkutano wa umoja mataifa kuhusu namna ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ulimalizika ijumaa ya wiki hii katika muji wa pwani wa sham el sheika nchini misri katibu mkuu wa mataifa antonio guteres ametaka mataifa tajiri na yale yaliyoendelea kuacha kulaumiana na kuwafikia mwafaka wa kuiokoa dunia njia ya pekee ya kujengeana kuaminiana ni kutafuta suluhu ya pamoja hasa kuhusu namna ya kuyasaidia mataifa yanayoendelea kwa kuwapa fedha wakati wa mazungumzo umekwisha na sasa tunataka hatua hakuna anayeweza kukataa madhara ambayo yanaonekana dunia inateketea na kuzama mbele ya macho yetu ni sauti yake ya katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guteres kama alivyozungumza katika mkutano wa umoja mataifa kuhusu namna ya kkabiliana na mabadiliko ya tabia nchi uliokamilika mwishoni mwa wiki hii kule nchini misri tuangazi aliyojiri wiki hii katika mataifa ya kule barani ulaya ambapo mkutano wa viongozi kutoka nchi zenye uchumi mkubwa duniani za g20 ulifunguliwa wiki katika jiji la bali nchini indonesia ajenda kubwa ya mkutano huu ilikuwa madhara ya vita kati ya urusi na ukrain rais wa indonesia joko widodo akifungua mkutano huo aliwataka viongozi wa nchi hizo kuepusha dunia kuingia kwenye vita baridi no other of hakuna kingine isipokuwa ushirikiano ili kuokoa dunia sote tuna jukumu sio tu kwa watu wetu bali kwa watu wa dunia kuwajibika hapa inamaanisha kwamba ni lazima tumalize vita vinavyoendelea nchini ukraini iwapo vita havitaisha itakuwa ni vigumu sana kwa dunia kupiga hatua kwa upande wake rais wa ukraini volodimir zelenski aliitaka urusi kuondoa wna jeshi nchini mwake ikiwa inataka mazungumzo ya amani nataka uvamizi huu wa urusi uishe mara moja kwa kuzingatia mkataba wa un na sheria za kimataifa na sio kama vile kufuata mapendekezo ya katibu mkuu wa umoja mataifa antonio guteresh ukraine haipaswi kuambiwa ichague kuhusu uhuru wake na mipaka tunaheshimu sheria na sisi ni watu wa dunia ukraine mara zote imekuwa ikishiriki ulinzi wa amani na dunia imeshughudia hio aidha rais zelenski amesema ni vigumu kuwaua raia wa ukrain wakati huu akiwapongeza wanajeshi wake wa kufanikiwa kuwafurusha wanajeshi wa urusi kwenye muji wa hason ikiwa bado na taarifa inayofungamana na maswala ya taifa la urusi na ukrainna watu wawili usiku wa kuamkia jumatano ya te 16 mwezi huu waliuawa baada ya kombora kulenga mpaka wa poland na ukrain huku viongozi wa dunia wakiahidi kuchunguza kilichotokea Ukraine, kwa upande wake nchi ya ukrain imesisitiza kuwa urusi ndiyo inawajibika na roketi iliyorushwa na kuanguka katika ardhi ya poland matamshi inayotoa wakati wakatihuu marekani ikisema huenda ilirushwa kimakosa na jeshi la ukrain <mulikana> rais wa zamani wa marekani donald trump usiku wa kwa mki jumatano ya wiki hii ametangaza kuwania tena urais mwak24 trump mwenye umri wa miaka 76 ameukosoa uongozi wa rais joe biden na kusema anataka kuifanya marekani kuwa nchi bora ili kuifanya marekani kuwa nchi kuu na yenye mafanikio tena usiku huu linatangaza kuwania urais nchi yetu ipo kwenye hali mbaya hii siyo kazi ya mwanasiasa pekee yake au mgombea urais bali ni kazi ya vuguvugu vugu. na hii haitakuwa kampeni yangu bali itakuwa yetu sote <laughs> ni sauti yake rais wa zamani wa marekani donald trump hapo akitangaza kuwania tena urais mwaka wa2 tusalie huko nchini marekani ambapo mwanasiasa mkongwe nancy pelosi ambaye amekuwa kiongozi wa chama cha demokratic katika bunge la waakilishi kwa karibu miaka ishirini ametangaza kuwa amewachia nafasi hiyo pelosi mwenye umri wa miaka 8 m 2 anaachia nafasi hiyo baada ya kuweka historia ya kuwa spika wa kwanza mwanamke katika bunge la kongress nchini marekani rafiki zangu kwa namna yoyote ile ambayo mmekuwa mkinitambua kama spika au kiongozi hakuna kitu cha heshima kinachozidi kuwawakilisha watu wa san francisco na jimbo la california na kuitetea katiba yetu kwa heshima kubwa sitagombea tena kuwa kiongozi wa chama changu cha democratic ndani ya bunge lijalo mda umefika kwa kiongozi kijana kuchukua nafasi ndani ya chama cha demokti ni sauti yake mwanasiasa mkongwe nchini marekani nancy pelosi ambaye pia amewahi kuhudumu kama spika tuangazie taarifa inayohusu nchi hiyo ya marekani na nchi ya china ambapo katika mazungumzo yaliyodumu kwa saa sta rais wa marekani joe biden na mwenzake wa china hijinping jumatatu ya wiki hii wameeleza matumaini kuwa nchi zao zinaweza kufanya kazi pamoja kuondoa tofauti zilizoko na kuepuka mivutano ya kila mara matamshi ya viongozi hawa waliyatoa saa chache baada ya kukutana ana kwa ana kwa mara ya kwanza kando na mkutano wa j20 mjinibarlii indonesia ambapo kwa kauli moja walikubaliana kuifanyia kazi vikwazo vilivyoko msikilizaji hivyo ndivyo tunahitimisha makala makala ya ya wako kumbuka kwamba haya taarifa ilikuwa nazo katika matangazo yetu ya juma hili ya parf kiswahili kwa hiri umekuwa nami hilari ngati hadi wakati mwingine