msikilizaji kuungana nami ruben lukumbuka katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii tukikukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rfi kiswahili miongoni ni pamoja na jeshi la kenya lilipelekwa huko mashariki mwa drs wakati huu waasi wa m23 wakidhibiti miji miwili muhimu ruchuru na kiwanja maandamano yaliyofanyika wiki hii huko goma raia kipinga kile walichokiita uvamizi wa rwanda lakini kule ethiopia pande zinazohasimiana zilifikia makubaliano ya amani usafirishaji wa nafaka kutoka nchini ukrain umeanza tena pia tutaangazia matokeo ya uchaguzi wa wabunge uliompa ushindi waziri wa zamani wa israeli benjamin netanyahu ambaye anarejea tena madarakani kwa hayo na mengine mengi kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji andamana nami hadi tamati makala hii inaanzia nchini in kenya ambako jumatano ya novemba pli rais william ruto alitangaza nchi yake kutuma wanajeshi mashariki mwa nchi ya drc kama sehemu ya kikosi cha pamoja cha jumuiya ya afrika mashariki ili kukabiliana na makundi ya waasi kwa muda sasa waasi wameendelea kutekeleza mashambulio mashariki mwa kongo ikiwemo mkoani kivu kaskazini ituri na hivi punde kutekwa kwa miji ya ruchuru na kiwanja baada ya kutamalaki huko bunagana swala linaloonekana kumgadhabisha ruto kama majirani wanaoshirikiana kwa njia tofauti hatma ya drc imeshikana na yetu sisi sote tunanufaika kutokana na ufanisi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na usalama wake ni jukumu ambalo tumejitolea kwa nguvu zetu kufanikisha kenya kwa sasa itaungana na vikosi kutoka nchi za burundi uganda na sudani kusini katika vita dhidi ya waasi ambayo rais ruto amewataja kama magaidi And it is ni jukumu letu kabilana na wadifu magaidi pamoja na makundi mengine yote yenye niya mbaya yakiwemo yale yenye silaha ambayo yanayumbisha ukanda wetuna ya kutunyima region, nafasi ya kutumia fusa zilizoko kwenye ukanda wetu kwa ufanisi ukuaji na kwa maendeleohata hivyo jeshi la kenya halijaweka wazi idadi kamili ya wanajeshi wake iliyowatuma nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Rf. alhamisi ya novemba 3 usiku rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo felis chisekedi alilihutubia taifa na kutoa wito kwa vijana mashariki mwa nchi hiyo kuunda makundi ya kiusalama au sungusungu na kujiunga na jeshi la taifa ya frd baada ya waasi wa m23 kuteka miji miwili katika mkoa wa kivu kaskazini siku chache zilizopita na kusisitiza tuhuma kuwa waasi hao wanaungwa mkono na nchi jirani ya rwanda madai ambayo hata hivyo nchi hiyo imekuwa ikikanusha rais chisekedi alisema la qui nous est par nos voisins... vita ambavyo tumelazimishiwa na jirani yetu vinahitaji kujitolea taifa linahitaji kujitolea kwa wazalendo wote kujibu shinikizo kutoka kwa vijana na waomba wajipange kwenye makundi ya kiusalama ya raia ili kushirikiana na jeshi kutekeleza majukumu yao aidha naposisitiza wito huu kwa vijana kujiunga na jeshi na wasihi wasitoe matamshi ya kutisha au kuchochea au kuanyanyasa watu wanaozungumza kinyarwanda ili kutompa nafasi adui ambaye anataka kututawalikatika hatua nyingine nchi za marekani na uingereza jumaa hili zilirejelea tena wito wao na kueleza kuguswa na taarifa kuwa rwanda inaendelea kuwasaidia waasi wa m23 wakitaka kuwepo kwa hali ya utulivu mwandishi wetu emmanuel makundi na taarifa zaidi katika taarifa yake wizara ya mambo ya nje ya marekani imerejelea kauli aliyoitoa waziri antony blinken wakati alipofanya ziara kwenye nchi za rwanda na drc ambapo alionyesha wazi kuguswa na ripoti kuwa rwanda inashirikiana na, na waasi hao haya yanajiri wakati huu serikali ya kinshasa kupitia kwa waziri wake wa mambo ya nje christopher lutundula akitoa masharti ya kurejea kwenye meza ya mazungumzo na utawala wa kigali kwetu sisi kama kutakuwa na maendeleo chanya yaani moja kuondolewa kwa waasi wa m2 katika maeneo anayo yadhibiti kurejea manyumbani kwa raia wetu aliukimbia. tatu mwisho wa kutoa msaada pia kuungwa mkono kwa waasi wa m23 na rwanda kama hilo halifanyiki hakuna sababu ya kuwa na mazungumzo hata hivyo tunaendelea kuwa na imani katika juhudi za upatanisho unaofanywa na, na rais laurenso wa angola ambaye ameteuliwa na umoja wa afrika nasi tuko tayari kumsikiliza jumaa hili katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres kwa nyakati tofauti alifanya mazungumzo na rais wa rwanda paul kagame na mwenzake wa drc feliks chisekedi kujaribu kuwapatanisha huku akitoa mwito kwa rais wa angola kuharakisha mchakato wa rwanda huku hayo yakijiri namna hiyo mamia ya raia waliandamana kwenye mji wa bukavu jimboni kivu kusini wakipinga kuzorota kwa hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo tangu kundi la m lichukue miji kadhaa juma lililopita maandamano hayo kwa sehemu kubwa yalikuwa ya utulivu kuitikia mwito wa mashirika ya kiraia kama alivyoripoti mwandishi wetu wa bukavu william basimike waandamanaji hawo wenye hasira kubwa walikuwa na picha za rais wa urusi vladimir putin na maandishi ya kumtaka aje kuisaidia kongo kurejesha usalama kwenye mabango mengine wameandika kongo si kiwanja cha kuuza taifa letu liko hatarini lazima tusimame hakuna kongo bila bunaghana na wengine wamesema wako tayari kupigania kongo kwa njia zozote ili kuipa kongo heshima yake ya zamani kama anavyoeleza abigail chibalonza akiwa miongoni mwa waandamanaji wale wa m3 baende mbali juu ushpke tutavala na masilaa ko tayari ni adrien zawadi ni kiongozi wa ofisi ya uratibu wa asasi za kiraia mkoani kifu kusini aliyesoma madai ya waandamanaji tunalomba wakuu viongozi wa nchi yetu waweze kufunga mipaka za nchi yetu na rwanda na uganda tunalomba umoja wa mataifa kitoke katika unafiki iweze kuhukumu nchi kama rwanda na uganda na tunakataa hiyo maforce za east africa community sababu kati ya hizo manchi kuna wale wanaotutatiza rwanda na uganda mbele ya naibu gavana wa kivu kusini mark malago waandamanaji hao hawa wamesema hawaelewe kwa nini nchi ndogo kama vile rwanda inatatiza kongo kila mara mark malago amewaonya kuunga mkono jeshi la frdc akiahidi kufikisha malalamiko yao kwa mamlaka husika pia waandamanaji hao wamepinga shinikizo lolote la majadiliano kati ya serikali ya kongo na waasi wa M20. 3 wakizitaka kwanza nchi za rwanda na uganda kujadiliana pia na waasi wa fdlr na adf william basimike bukavswiki hii waziri mpya wa ulinzi nchini kenya aden dwale alisema nafasi ya kenya katika misheni za ulinzi na kulinda amani katika ukanda ni suala ambalo uongozi wake utaupa kipao mbele dwale aidhá alibainisha kuwa kenya itazingatia jukumu la kuimarisha amani katika ukanda wa afrika mashariki na maziwa makuu ni lazima tudumishe na kuimarisha uhusiano wetu na the, washirika wetu katika eneo so hili ili tupate ujirani ulio salama na wenye utulivu na kama waziri wa ulinzi naamini vikosi vyetu vilishiriki katika operesheni za kijeshi ndani in ya nchi yetu na katika ujumbe wa kulinda amani ni lazima wawe na vifaa vya kutosha the ili kuwawezeshakut Misa majukumu yao the the ni sauti yake aden dwale waziri mpya wa ulinzi wa kenya jumanne ya wiki hii serikali ya sudan kusini iliwatuma wanajeshi zaidi ya 3 kwenye jimbo lenye utata la abyei ambako mapigano yanaendelea kati ya watu wa jamii ya ngog dinka na twik dinka wasimamizi wa kikosi cha kulinda amani abiey cha umoja wa mataifa na utawala wa raia walisema watu wapatao 36 wameuawa mwandishi wetu wa maswala ya sudani kusini james shimanyula alitutumia ripoti ifuatayo msemaji wa jeshi la serikali ya sudani kusini lal ruai koang anaeleza muda ambao vikosi hivyo vya kijeshi vitakuwa aba vikosi vitakuwa huko kwa muda kwani vimepewa jukumu la kuzima vitendo vyote vya kihalifu vitakavyotendwa huko ahmed idris rajab msema yi wajex la <laughs> sudan ali sudan inaeeza masiitiko yake kuhusu kutoweoa amani abe finana, kamwe suala la umiliki wa bei haliwezi kutatuliwa bila serikali zote mbili kukutana na kubalian mwelekeo mbao utakubaliwa na jamii a kimataifamapigano yanayoendelea aba ni kati ya makabila mawili ngoko dinka na twik dinka ambayo kwa miaka mingi yamekuwa yakizozana kuhusu sehemu za kulisha mifugo na maji matha ama aqua pobe mwakilishi wa bara la afrika katika umoja wa mataifa kwenye kitengo cha kuleta amani ya kudumu anasema That amid the tension... tunasikitika kumekuwa na mashambulio saba dhidi ya kikosi maalum cha umoja wa mataifa na mauaji yametokea pande zote za ngok dinka na dinka maelfu ya raia wameachwa bila makao makaoo kuhusu nchi ambayo ina haki ya kumiliki jimbo la kuzalisha mafuta la ab lilianza mwezi wa tano mw28 wakati ambapo ab iliwasha moto na kusababisha zaidi ya watu 60 kutorokea sudani na sudani kusini mskilizaji nchini ethiopia tume ya umoja wa mataifa kuhusu haki za binadamu ilisema inataka kuanza kurejeshwa nyumbani kwa maelfu ya watu walioathiriwa na mapigano ya miaka miwili kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa tigray baada ya pande hizo mbili wiki hii kukubaliana kusitisha mapigano katika mkutano ambao ulikuwa ukifanyika huko afrika kusini RFI shirika la afya duniani linaonya kuwa mabadiliko ya tabia nchi yaliyosababisha ukame na mafuriko katika nchi za pembe ya afrika yanasababisha magonjwa kama kipindupindu na homa ya manjano lakini pia utapya mlo haswa kwa watoto kwa ukosefu wa lishe bora <tune> Na sasa tuangazie yaliyojiri wiki hii katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia nchini mali msikilizaji wakati dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya kupinga ukatili na dhulma dhidi ya waandishi wa habari novemba pili lilitimia miaka tisa tangu kuuawa kwa waandishi wa habari wa rifi katika eneo la kidal kaskazini mwa nchi ya mali juseln dupont na claude verlan Pili mwaka novemb1 kumekuwa na uchunguzi wa mara kwa mara lakini mpaka sasa chama cha marafiki wa waandishi hao wenzetu kimekuwa kikiomba haki itendeke kama anavyoeleza mwenyekiti wa chama hicho daniel washukiwa watatu waliwawa wa na jeshi la ufaransa miaka hii ya nyuma jaji aliona kuwa ni muhimu kupata taarifa kuhusu washukiwa hao watatu picha zao alama na vidole vidoledn lakini pia kompyuta na simu walizokuwa wakitumia zilizochukuliwa mahali pa tukio jaji alitafuta kufahamu mazingira ya mauaji haya dhidi ya wanajihadi wanaohusika mauaji ya jisl na, na claud jaji aliomba pia maelezo kuhusu bae akbakabo kwa sababu huyu naye aliojiwa na vyombo vya usalama machi Mb, a par les en mars 2013. hayo yakijiri namna hiyo mwaka huu wa 222 wanahabari estesablasmdi mwandishi wa habari kutoka eneo la kaskazini mwa camern naye heninsoa tiana miranto rakotomalala kutoka madagascar ndiyo washindi wa thuzo hiyo guselin verlan ya mwaka wuyu 222 baada ya kupewa tuzo hiyo cécile megy mkurugenzi wa rfi aliweka neno toleo hili, hili la tisa uh, linatofautiana na zingine uh, zote kiasi kwamba watainiwa wote kutoka nchi za afrika zinazotumia lugha ya kifaransa na ambao walituma mwimu yao kuwania tuzo hili wote tuliwakusanya katika jumba letu lar madn na fulfude nchi kumi na mbili zinazozungumza lugha ya kifaransa ziliwakilishwa shughuda zinaonyesha kuwa mtandao walioujiwa kuwania tuzo hilo wote ni kutoka bara la afrika baadhi kutoka afrika ya kati afrika ya magharibi pia sahel wakielezea hali hey, za nchi zotukiwa bado huko senegal ni kwamba chama cha walimu katika vyuo vikuu vinavyomilikiwa na serikali ya nchi hiyo kilitangaza mgomo wa walimu mwezi mmoja kupita tangu serikali kukataa kufanya majadiliano yoyote na chama hicho kujadili hoja mbalimbali mbali kwenye orodha ya madai ya waalimu hao david celestin fier ni katibu mkuu wa kamati inayotetea maslahi ya waalimu katika vio vikuu nadhani heshima yetu kama wanachuo haipaswi kupotezwa na watu wanaofuatilia maslahi yao binafsi sisi hatukubadilisha msimamo wetu wala kanuni zetu tunatetea heshima ya vyuo vikuu vya senegal tangu zaidi ya miaka miwili hawakuonyesha utayari au utashi wa kujadiliana nasi tulipotangaza mgomo ndio tumeitishwa haraka kwanza tunataka waheshimu sheria ya elimu na watekeleze makubaliano tuliyoyafikia ya miaka miwili iliyopita tumejaribu yote lakini hawatusikii muda umefika ili raia wa senegal waelewe kwamba rais wa jamhuri amedanganywa kuaminishwa kuwa mambo yanaenda vizuri kwenye vio vikuu wakati mambo hayaendi katika hatua nyingine siku ya alhamis kiongozi wa upinzani katika nchi hiyo ya senegal usman sonko alifikishwa mahakamani kwa mara ya kwanza alhamisi ya wiki hii katika kesi ya u- ubakaji inayomkabili kule zimbabwe chama tawala zanupf mwishoni mwa juma kilimuidhinisha rais marson mnangagwa kuwa mgombea pekee wa chama hicho kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao rais mnangagwa alitoa wito huu wakati wa kongamano lililoandaliwa na chama chake cha zanu pf huko harare hararetuzidi kuwahamasisha na kuwahimiza wananchi wetu kujiandikisha na kujitokeza kwa wengi kuipigia kura pf siku ya uchaguzi msichoke kuhubiri umoja msichoke kuhubiri amani na muschoke kuhubiri upendo na maendeleo kati ya wananchi wetumwaka wa 218 na mnangagwa alishinda uchaguzi wenye utata ambapo mpinzani wake mkuu nelson chamisa wa chama cha mdc alidai ulikumbwa na uwizi wa kura kwengineko duniani wiki hii muungano wa siasa wa mrengo wa kulia wa aliyekuwa waziri mkuu wa israeli benjamin netanyahu ulishinda idadi kubwa ya viti bungeni hatua inayomruhusu kurejea tena madarakani victa abuso na mengi zaidi matokeo ya mwisho ya uchaguzi huo wa wabunge yanaonyesha kwamba muungano wa netanyahu umeshinda viti 624 kati ya 120 vilivyokuwa vinawaniwa chama cha netanyahu cha likud katika muungano huo kimefanikiwa kupata viti 3vwl netanyahu amewaambiwa wafuasi wake kwamba sasa ataunda serikali thabiti na ya kitaifa wapinzani wake chini wa, ya muungano unaoongozwa na waziri mkuu wa sasa lapid umefanikiwa kupata viti na tayari kiongozi huyo amekubali kushindwa na kuagiza ofisi yake kuanza mchakato wa makabidhiano ya madaraka netanyahu ambaye amepata ushindi katika kipindi hiki ambacho amefunguliwa mashtaka ufisadi anatarajiwa kuagizwa na rais isac hezog kuunda serikali kuanzia wiki ijayo huko nchini brazil luis inaio lula da silva alipata ushindi dhidi ya rais jair bolsonaro katika duru ya pili ya uchaguzi wa urais uliyofanyika mwishoni mwa juma ililopita kulingana na tume ya uchaguzi ni kuwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo lula da silva alipata asilimia 5.8 ya kura ikilinganishwa e, na asilimia 49.20 yaliyopata rais anayeondoka ya madarakani jair bolsonaro <tune> tumalizie makala haya na kilichojiri huko iran ambako alhamis ya novemba 3 mamia ya raiya wa iran waliandamana kwa mara nyingine katika kile kinachoonekana ni kukaidi zuio la serikali wakati huo watetezi wa haki za binadamu wakisema msichana mwingine wa miaka 1 na8ne aliuawa na polisi ni maandamano ambayo serikali ya marekani na washirika wake imeyakashifu ikitaka utawala wa teheran kuheshimu haki za watu kuandamana na uhuru wa maoni kwa zaidi ya wiki sita sasa nchi ya iran imeshuhudia maandamano ya raia wakipinga ukatili wa polisi baada ya kuawa kwa masa amini na polisi maalum wa nchi hiyo na, msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ya iran ndiyo nami nafikia tamati ya makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka Harry