karibu msikilizaji katika makala ya mtazamo wako kwa iliyojiri wiki hii tunakukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rf kiswahili kwa muktasari tu msikilizaji ni kwamba wiki hii zoezi la kuwaandika wapiga kura katika daftari la wapiga kura eneo la mashariki mwa drc lilianza li kufanyika maswala ya uchaguzi wa mwaka uliopita nchini kenya na wadukuzi kutoka israeli kuingilia mawasiliano binafsi ya washirika wawili wa rais wiliamu ruto mkutano wa viongozi wa afrika huko adisababa ethiopia na kufifia kwa matumaini ya kupatikana kwa watu zaidi waliokwama kwenye vifusi katika mitetemeko ya ardhi huko uturuki na siria pamoja na mambo mengine hayo ni baadhi tu miongoni mwa mengi utakayoyasikia naitwa ruben lukumbuka kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji andamana nami hadi tamati tuanze na, na ripoti hii ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la amnesty international wikihii ripoti inayoainisha vitendo vya ubakaji na mauaji vilivyotekelezwa na waasi wa m23 wanaosaidiwa na serikali ya rwanda mashariki mwa drc amnesty international ikivitaja vitendo hivyo kuwa ni uhalifu wa kivita na dhulma dhidi ya binadamu mwandishi wetu emmanuel makundi anaangazia taarifa hiyo kwa kina kwa mujibu wa mashuhuda wa vitendo hivyo wanasema kati ya novemba 21 hadi 30 mwaka uliopita wapiganaji wa kundi hilo waliwaua wanaume zaidi ya 20 na kuwabaka wanawake na wasichana 66 kwenye mji wa kishishe ulioko umbali wa kilometa 1 kaskazini mwa jiji la goma jimboni kivu kaskazini katika ripoti yake shirika hilo limeongeza kuwa mauaji haya yalikuwa ni sehemu ya kampeni ya kundi la m23 kuwaadhibu na kuwadhalilisha raia iliyowatuhumu kutoka makundi ya simu ya fdelr na maimai waathirika wa vitendo hivi waliiambia amnesty international kuwa wapiganaji wa m23 walipita nyumba kwa nyumba na kuuwa karibu kila mtu mzima waliyempata na kuwabaka kwa makundi wanawake na wasichana alin ambaye jina lake si halisi tunalificha kwa usalama wake alibakwa na kundi la wanaume novemba 29 sambamba na wanawake wengine sta waliokuwa wamejificha kwenye nyumba yake arin anasema walivunja geti la nyumba yake na kuwakusanya pamoja kabla ya kuwaita wanaume saba waliokuwa ndani na kuwapiga risasi na kisha kutubaka wakitutuhumu kuwa ni wake wa wapiganaji wa kundi la fdelr mwingine ni eujini ambaye aliliambia shirika hilo kuwa alibakwa novemba 30 nje ya kanisa ambalo alikimbilia kuomba hifadhi baada ya makabiliano ya waasi wa m na kundi jingine hasimu huku wakiwaua waume zao na watoto wawili wakidaini fdelr muhanga mwingine aliyekuwa kwenye kanisa hilo anasema aliyehesabu miili 80 ya wanaume ambao walikuwa wamepigwa risasi na wapiganaji wa m siku chache baada ya kutekelezwa kwa mauaji kwenye mji wa kishishe na bambo serikali ilijitokeza na kulaani na kuwapa kuwachukulia hatua wahusika huku tayari karibu miezi mitatu imepita bila hatua yoyote kuchukuliwa imesema ripoti ya amnesty international katika hatua nyingine uongozi wa juu wa kundi la m23 umekanusha madai kuwa wapiganaji wake walihusika kwenye mauaji hayo huku serikali ya rwanda ikiendelea kukanusha kuwasaidia tukisalia huko drc wiki hii tume ya uchaguzi seni ilizindua zoezi la usajili wa wapiga kura siku ya alhamis ya februari 16 katika maeneo yenye usalama mdogo mashariki mwa nchi hiyo mwandishi wetu wa goma cube gorombi alifika katika kambi zinazo wahifadhi wakimbizi wa ndani na kutuandalia ripoti ifuatayo hapa ni kanyaruchinya ambapo nimekutana na mama huy ameandikishwa kwa ajili ya kupiga kura cha kujulisha wakimbizi wasiwe na wasiwasi wachunge watapata sawa vile mimi gisi nilipata ni kuchunga saa wanakuita unaingia ndani unasema mashina wanakuandikia mzuri kisha wanakutuma kumashini mashini natosha karte yako fika mule ndani nimepana karte eete e ilikuwa nayo wameipasula njo wananipatia ingine karte ruboneza mwindo kiongozi wa serikali katika maeneo ya kibati wilayani nyeragongo ameutoa uthibitisho wa kuwandika raiya wa kawaida na hao waishipopulasion bajiarore sababu mimi nimishakamata karte yangu basikue na wasi mwenye hiko na karte ya zamani watamwarole na mwenye hana karte kutakuwa watemwanyaje venye vatamtemwanye kama ni mkaaji wa kimbizi vote batakoaarore vasogoa na evikare hangi batundi mtaalamwa sherika la raia mkwanikivu kaskazini amekuwa na haya ya kujulisha vile vile Oru, jiuroza, ni tena wa kweli eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ni la tatu la uandikishaji wa piga kura baada ya kinshasa na hukatanga chube katika hatua nyingine kule kivu kusini mwandishi wetu william basimike wiki hii alisema wakazi wa eneo hilo walisusia shughuli mbalimbali kupinga hali ya ukosefu wa usalama katika jimbo jirani la kivu ya kaskazini huku hayo yakijiri namna hiyo wiki hii kulitokea na ripoti kwamba jeshi la rwanda rdf liliwatuhumu wanajeshi wa drc frdc kuvuka eneo lake la mpaka na kufyatua risasi kwenye eneo la ruzizi a pilih jimboni kivu kusini taarifa ambazo hata hivyo hivodr ilikanusha nchini burundi maafisa wa idara ya usalama waliokamata wanaharakati watano wa kutetea haki za binadamu siku ya jumatano ya februari 15 ambapo vyanzo vya polisi na wanaharakati vilisema wanne walikamatwa wakati wakijaribu kupanda ndege kuelekea uganda benson wakoli anakuja na taarifa zaidi nikuajiza aliwatajwa wnaharakati hau kuwa ni sonia ndikumasabo rais wa chama cha wanasheria wanawake nchini burundi pamoja na mratibu wake maria emarusabe pamoja na sleivana inamahoro mkurugenzi wa shirikisho la amani na utetezi wa haki za binadamu apdh aliyekuwa mwanasheria wa taasisi yake nikoa amesema hii ni mara ya kwanza kwa watetezi wa haki za binadamu kukamatwa na kwamba hadi sasa hakuna anayefahamu walikamatwa kwa sababu gani shirika la itea limekuwa ni miongoni mwa mashirika yanayoendelea kurodesha matukio ukiukaji wa haki za binadamu nchini burundi aidha licha ya ripoti za matukio ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo umoja wa mataifa na marekani mwaka uliopita walitangaza kuanza kutoa tena misaada kwa nchi hiyo na kuiondolea vikwazo mwanasiasa wa upinzani nchini uganda bobi win jumatano wa februari 15 wiki hii aliikashifu tume haki za binadamu nchini humo kwa kile anasema kushindwa kusimamia ukweli baada ya mwenyekiti wake kudai kuwa uchunguzi waliofanya hauoneshi wafuasi wake kutekwa kama anavyodai kutoka kampala mwandishi wetu kenneth lukwago alitutumia ripoti ifuatayo mzozo huo unafuatia kauli ya mwenyekiti wa tume ya haki za kibinadamu mariam wangadia ambapo alipinga kilio cha bobi win na chama chake juu ya kutoweka kwa ghafula kwa wafuasi wake I to be part nakataa kuwa sehemu ya wale wananchi ambao wameamua kulitupilia mbali neno kukamatwa na kulibadilisha kutekaji nyara ama kutoweka uchunguzi wetu inaonyesha ya kwamba serikali inawakamata watu tu serkai i świście katka u Tikali Nyara The state does not abduct saa chache tu baada ya taarifa ya bi wangadia bobi win alimpokea mfuasi wake aliyemwambia kwamba alishikwa na watu wenye shilaa na kuteswa sana ndugu mwesigwa, yetu mwesigwandi aliyenusirika hivi karibuni katika kutekwa na unavyoona aliteswa vibaya sana ni wakati wa aibu kwa mwenyekiti mariamu wangadia maneno kama haya hayapasi kutoka kinywani mwake hivyo tunaendelea kudai kuachiliwa kwa wale wanaoshikiliwa kinyume cha sheria Those are being held huku bobi na chama chake wakiendelea kulalamika kile wanachoita utekaji nyara tume ya haki za kibinadamu imeungana na mashirika ya usalama kupinga msimamo wao kenneth lukwago kampala r huku hayo ya kijiri namna hiyo siku ya alhamis rais yoeri museveni mwenyewe aliendelea kusisitiza nchi yake kutokukubaliana na vitendo vya ushoga akiwasifu waumini wa, wa madhehebu ya dini kwa kuunga mkono serikali kauli ya rais museveni imekuja wakati huu kukiwa na wito kwa wabunge kupitia upya sheria iliyopo inayokataza watu kujihusisha na mapenzi ya jinsia moja katika nchi hiyo ili itiliwe mkazo zaidi nataka niwapongeze waamini wa uganda kwa kukataa ushoga tumekuwa tukiwaambia hawa tafadhalini hili tatizo la ushoga sio kitu cha kukifanya cha kawaida na kukishangilia hata hivyo wao hawasikii na hawataki kusikia mtazamo wa watu wengine wanataka kugeuza jambo lisilokuwa la kawaida liwe la kawaida lakini ni vizuri mmechukua msimamo kama kanisa na mmewaambia kntba kwamba tafadhalini kama mnataka ushoga basi nyinyi endeleeni haya yanajiri wakati ambapo taarifa za mashirika ya kutetea haki za binadamu zikisema serikali inapanga kupitisha sheria kali zaidi kuhusu ushogar97 fm wiki hii ripoti zilieleza kuwa wadukuzi kutoka israeli waliingilia mawasiliano binafsi ya washirika wawili wa, willi wa rais william ruto wakati wa uchaguzi mkuu mwaka uliopita maelezo zaidi na victa abuso uchunguzi wa pamoja uliofanywa na wanahabari na ripoti hiyo kuchapishwa katika magazeti ya hare ya israeli na the guardian la uingereza zinasema mdukuzi huyo aliingia kwenye mawasiliano ya washirika hao kwa lengo la kukusanya taarifa za kiintelijensia kumhusu ruto lakini pia kusambaza ujumbe wa kisiasa wa kupotosha dhidi yake waliolengwa katika udukuzi huo ni pamoja na denis tumbi na vi chirchir washauri wa kisiasa wa ruto na uchunguzi zaidi unasema mawasiliano yao ya simu barua pepe na telegram yaliingiliwa yakiongozwa na mdukuzi ambaye amefahamika kwa jina la tal hanan tukisalia nchini kenya wiki hii rais williamu ruto aliagiza jeshi na polisi kuanza operesheni kuanzia tarehe kumi na nne mwezi huu za kuwapokonya silaha na kukabiliana na uwezi wa mifugo katika kaunti za turukana na baringo aidha rais ruto aliweka neno everybody mwenye ako na bunduki ambayo sio halali ambayo hajapatiwa na serikali they must i <clears throat> na tumesema kwa sababu wale watu wamekuwa wajeuri wamekuwa na kiburi mingi tutakuwa na polisi pale tutakuwa na wanajeshi pale so tunataka kuwaambia watu wenye wanapenda amani kama huko na bunduki ambayo hujapatiwa leseni na serikaliurudisha kwa miaka mingi uwezi wa mifugo wameendelea kutatiza usalama katika kaunti hizo mbili na hata kuwaua maafisa wa usalama suala ambalo pia linaelezwa linachochewa kisiasa kule msumbiji kampuni ya uchimbaji madini gemild group ilitangaza kusitisha kwa muda shughuli zake za kuwaondoa wafanyakazi kutoka kwenye mgodi wake wa nairoto jimboni cabo delgado katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo baada ya kushambuliwa na wanajihadi wa kiislamu na katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini huku adisababa ethiopia ambako alhamis ya wiki hii ni kwamba wanadiplomasia wakuu wa serikali za burkina faso guini na mali wenyewe walianza harakati za kutaka mataifa yao yarejeshwe katika umoja wa afrika kabla ya ufunguzi wa mkutano wa viongozi wa afrika huku adisababa namali bilali nini kilitokea mpaka mataifa hayo yakasimamishwa wanachama katika umoja wa afrika na juhudi hizo je unaona kwamba zitafua dafu mataifa yote matatu yamesimamishwa wanachama wa au na ecoas baada ya kutokea mapinduzi ya kijeshi tangu mwaka u220 na hawawezi kushiriki katika mkutano wa kilele wa mwishoni mwa juma unaotarajiwa kufanyika katika makao makuu ya umoja wa afrika licha ya hivyo mawaziri wa mambo ya nje abdulahi diop wa mali morisanda kuyate wa ginea na olivia ruamba wa burkina faso wamesafiri hadi adisababa na wamekutana na waziri wa mambo ya nje wa komoro dohir Dohi dulkamel ambaye nchi yake itakabidhiwa urais wa zamu wa au kutoka kwa senego mawaziri hao watatu walikuwa wametangaza kampeni yao ya pamoja ya kidiplomasia wiki iliyopita katika mji mkuu wa burkina faso wagadugu wizara ya mambo ya nji ya mali ilisema ujumbe huo wa pamoja utaendelea na mashauriano na rais wa komoro azali asumani mkuu wa kamisheni ya au musafaki mahamat afisa mkuu wa ecoas na mawaziri wengine wa mambo ya nje nchi ya tunisia iliyaonya mataifa yenye nguvu duniani kutoingilia maswala yake ya ndani kauli inayokuja saa chache tangu utawala wa marekani hueleze kuguswa na mzozo wa kisiasa unaoendelea pamoja na kukamatwa kwa wakosoaji wa serikali jupita mayaka na maelezo zaidi rais right said amesema tunisia ni nchi huru na inajitawala akisisitiza kutambua changamoto zinazoikabili akidai anafuata sheria kwa yale anayoyafanya alikuwa akijibu madai ya marekani upinzani unasema kukamatwa kwa watu hao kuna lenga kuwanyamazisha na kwamba nchiyo inaelekea kuwa taifa la utawala wa kiimla ambapo alivunja bunge na kutangaza kuitawala nchi kwa amri kabla ya kura ya maoni kuhusu katiba mpya ambao raia wachache walijitokeza kushiriki wiki hii kule gabon shughuli za mashauriano ya kisiasa kwa ajili ya kuandaa mazingira bora ya uchaguzi huru na wahaki katika nchi hiyo zilikwama licha kuzinduliwa mwanzoni mwa jumahili katika ikulu ya rais waziri wa mambo ya ndani wa gabon lambert noel mata alijitokeza na kueleza sababu za kukwama kwa mashauriano hayo vikao bado havijaanza baada ya uh, padimare, uzinduzi na rais wa jamhuri mbele ya viongozi mbalimbali wa kisiasa uliofuatiwa na hotuba ya waziri mkuu aliyoagiza kwamba pande mbili yaani wanasiasa wa upinzani na wale wa utawala watawasilisha orodha ya wajumbe 30 kutoka kila upande wataushiriki kwenye vikao hivyo baadhi ya vyama vya kisiasa vimeona kwamba idadi ya watu 3 ni chache na kuwasilisha ombi kwa rais wa jamhuri ambaye anataka mazungumzo hayo yaushirikisi orodha iwe ya watu arobain na sasa tumepokea orodha ya utawala waliokubaliana na baadhi ya vyama vya upinzani rais ameongeza muda wa ziada kwa wapinzani iliyo wakubaliane na kuwasilisha orodha ya majina waliokubaliana kwenye wizara ya mambo ya ndani ni sauti yake lambert noel mata waziri wa mambo ya ndani wa gabon kwingineko duniani ijumaa ya februari 17 rais wa marekani joe biden alisema atazungumza kwa simu na mwenzake wa china si jinping kuangazia tukio la hivi karibuni kuhusu puto la nchi hiyo lililotunguliwa katika eneo lake idara zetu za usalama zinaendelea kuchunguza matukio yote matatu mpaka sasa tujui vifaa hivi ni vitu gani hasa lakini hakuna kiashiria kuwa ni sehemu ya mpango wa china kufanya udukuzi kutumia maputo au kama ni kutoka nchi nyingine nataka niwe wazi hapa hakuna ushahidi kwamba kuna ongezeko la vitu katika anga yetu na ndio maana nimeiagiza timu yangu ija na mapendekezo ya hatua za kuchukua ya namna bora ya kushughulikia hili kutofautisha vitu ambavyo ni hatari kwa usalama wa watu na nchi na vile ambavyo alisema lengo la mazungumzo hayo ni kupata ukweli na taarifa za kina kutoka kwa utawala wa beijing kuhusu puto hilo wakati huu idara za usalama zikiendelea kulifanyia tathmini alhamis ya februari 16 umoja wa mataifa ulitoa wito wa kupatikana kwa zaidi ya dola bilioni moja kuwasaidia maelfu ya watu kupata huduma muhimu za kibinadam kusini mwa uturuki kufuatia tetemeko la ardhi lililosababisha zaidi ya watu 41 kupoteza maisha mpaka sasa stefan dri ni msemaji wake katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteresfedha hizo zitatumiwa kwa kipindi cha miezi mitatu kuwasaidia watu milioni 520 kwa ikisha kwamba watu wanapata chakula wanakuwa salama wanapata maji wapata na sehemu ya kuishi wito kama huu pia ulitolewa kwa ajili ya nchi ya siria ambayo inahitaji dola milioni 0 i baada ya tetemeko la ardhi kuwaua watu zaidi ya 5 nchini humo ukule ulaya mawaziri wa ulinzi kutoka jumuiya ya nato pamoja na marekani walikubaliana kuongeza kasi ya kuisaidia nchi ya ukraini na silaha zaidi wakati huu urusi ikizidisha mashambulio mashariki mwa nchi hiyo loyd austin ni waziri wa ulinzi wa marekani tulichukua hatua kwa haraka had- haraka ambayo ilihitajika kwa wakati husika na mara zote imetutaka tuchukue hatua kwa yale tuliyoahidi kwa ukrain urusi haijashinda kiev haijaanguka na marafiki wa ukrain hawakurudi nyuma dunia ilivutiwa na uvumilivu wa watu wa ukrain na uthubutu wa majeshi ya ukrain hata katika nyakati ngumu ukrain imeonyesha kuwa itashinda tutaiunga kupigania uhuru wake kadiri itakavyowezekana na kilichotokea huko ukrain kwenyewe ambapo washirika wa nchi hii wenyewe walisema wapo mbioni kuhakikisha wanaipa nchi hiyo silaha ifikapo tarehe 25 mwezi huu ni kwa taarifa hiyo msikilizaji kutoka brussels ubeljiji so ndio nami nafikia tamati ya makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka kwa