asante kwa kuungana nami ruben lukumbuka katika makala ya mtazamo wako kwa iliyojiri wiki hii msikilizaji tunakukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rfi kiswahili miongoni ni pamoja na kundi la waasi la m23 lnaendelea na mapigano licha ya kukiri kuwa tayari kutekeleza makubaliano ya luanda angola ya wiki hii uganda yasema maambukizo ya virusi vya ebola yameanza kupungua na kinara wa upinzani nchini kenya raila odinga wiki hii aliikosoa serikali kwa kukubali kuagizwa kwa mahindi yaliyotengenezwa na vinasaba maarufu kama gmo kule mali serikali ya mpito ilitangaza kusitisha shughuli za mashirika yote yanayofadhiliwa na ufaransa kinivilevile ziara ya makamu wa rais wa marekani kamala haris huko ufilipino na michuano ya kombe la dunia yaling'oa nanga nchini katar katari ambayo ni mwenyeji wa michuano hiyo ilipoteza mchezo wake wa ufunguzi mbele ya ekuado kwa hayo na mengine mengi kwa moyo mkunjufu ni kukaribishe msikilizaji andamana nami hadi tamati makala hii inaanzia nchini drc ambako wataalamu wa maswala ya usalama walionya kuhusu mpango wa kuwajumuisha jeshini waasi wa zamani kwa lengo la kumaliza machafuko mashariki mwa nchi hiyo hali ambayo wataalamu hao wanasema ilisababisha jeshi la nchi hiyo kuingiliwa mwandishi wetu victo abuso wiki hii aliandaa taarifa ifuatayo ifuatayowataalamu wa usalama na siasa wanaonya kwamba sara hiyo iwapo itafufuliwa tena sio ya kudumu na sio suluhu ya amani mashariki mwa nchi hiyo mpango huu ulianza kutumiwa mwak203 kufuatia makubaliano yaliyokuja baada ya kumalizika kwa vita vya pili vya kongo lakini ukasitishwa mwaka 213 baada ya kuonekana kwamba hausaidii kuleta utulivu kutekelezwa kwa mpango huu pia kunaelezwa kulifungua milango ya jeshi la drc kuvamiwa na hata kusababisha mgawanyiko ndani na vikosi vya usalama konye hili limekuja kipindi hiki ambacho rais feliks chisekedi amewaambia vijana kujitolea na kuungana na jeshi ili kuwakabili waasi wa m23 nam vikta katika hatua nyingine kundi la waasi la m23 lilisema liko tayari kutekeleza makubaliano ya angola huku likitaka kuwa na mazungumzo na mpatanishi katika mgogoro uliopo kati ya serikali ya kinshasa na waasi hao wanaoungwa mkono na rwanda rais wa angola juao la Ureso, pamoja na msuluhishi wa jumuiya ya afrika mashariki rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta kundi hilo lilitakiwa kusitisha mapigano siku ya ijumaa mwendo wa saa 120 za jioni kwa saa za afrika ya kati lakini kwa mujibu wa wakaazi wa eneo hilo mapigano bado yalishuhudiwa katika eneo la bwiza na maeneo mengine tukiwa bado huko drc watu 16 waliripotiwa kupoteza maisha katika eneo la migodi la kamituga jimboni kivu kusini baada ya kufukiwa na maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha mashariki mwa nchi hiyo mwanahabari wetu wa bukavu william basimike alitutumia ripoti ifuatayo washuhuda wanasema mvua kali zilizonyesha usiku zimesababisha maafa mengi katika eneo hilo lililogeuzwa kuwa mji kumepita miaka michache tu ansel menjungu ni mmoja wa watu mashuhuri mjini kamituga mbele yangu hapa kunakuwa mili ili 1ia isiyokuwa na wai ni kusema manyumba zimeenda vitu vya samani vimeharibika sana e, monyoko ya, ya, ya udongo ngambo zote kamituga mzima inakuwa katika kilio ofisi ya mea wa kamituga inahakikisha tukio hilo amisi baruti ni msemaji wa ofisi ya mea wa kamituga tumehesabu mili mpaka hii watoto na wale hata hivyo shirika la raiya kamituga linashotea kidole cha lawama ujenzi wa kiolela katika mji huo wenye milima mnamofanyika pia shughuli za uchimbaji madini kwa miongo kadzaa mashimo yakiwa bado hayajafunikwa william basimike Bukavu, kiswahili wiki hii rais wa burundi evarist ndaishimie katika mahojiano maalum na rf na vilevile franc 24 pembezoni wa mkutano wa nchi zinazozungumza kifaransa mwishoni mwa wiki iliyopita nchini tunisia alisema yuko tayari kuwakaribisha wataalamu wa umoja wa mataifa kutoka tume ya haki za binadamu ili kuchunguza madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu katika nchi yake A cause kutokana na watu hawa ambao wanataka kuandika ripoti yenye kuegemea upande mmoja nimeiomba tume ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa kuja nchini burundi tuketi tutathmini kwa pamoja hali ilivyo na tuangalie kile tunachoweza kukifanya ili kuboresha zaidi hali za ulinzi wa haki za binadamu hivyo hatuna hofu kwa tume ya haki za binadamu kuja burundi kujadiliana na sisi namna ya kudhibiti hali ya haki za binadamu nchini mwangu ni sauti yake evariste ndaishimie rais wa burundi alipozungumuza na rfi na televisheni ya france 24 fran24 <mulia> alhamis ya wiki hii wizara ya afya nchini uganda ilisema kwamba kwa kipindi cha wiki mbili zilizopita maambukizo ya virusi vya ebola yameanza kupungua huku baadhi ya wilaya zikikosa kuripoti kisa chochote tangu mwezi septemba ambapo visa 141 viliripotiwa na, na vifo 55 kwa mujibu wa wizara ya afya maelezo zaidi ni katika ripoti ya mwandishi wetu wa kampala kenneth lukwago kulingana na waziri wa afya dr jenruth acheng hali hii imebadilika kuna habari njema kutoka wilaya za muvende na kasanda kwa sababu jamii zilielewa ebola ni nini matokeo ni ya furaha sana kwa sababu hatujapata wagonjwa wapya wa ebola. We are not cases of ebola kwa upande mwingine wahuduma wa afya wanayoshughulikia wagonjwa wa ebola wanatishia kugoma dr kugomad brtsa ni katibu mkuu katika chama chao wamekuwa wakifanya kazi kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa na hawajapokea marupurupu ya kufanyia kazi kwa hali hatari kubwa na wakaamua ikiwa malipo, kwamba ikiwa hawatapata malipo basi hawataripoti taarifa kwamba maambukizi ya ebola yamepungua ni habari njema kwa wananchi wengi wa uganda ambao walikuwa na hofu juu ya uwezekano wa kupiga marufuku usafiri wakati wa sikukuu zijazo kenneth lukwago kampala r kiswahili nchini kenya hatua ya serikali kupitia waziri wa biashara na viwanda moses kuria kutangaza kuwa nchi hiyo itaingiza mahindi yaliyokuzwa kisayansi maarufu kama jmo na kusema kuwa itaongezwa kwenye orodha ya vitu vinavyowaua raiya wa, wa nchi hiyo kuna vitu vingi sana hapa nchini kenya vinaweza kukua ukiwa katika nchi hii was, basi so ni miongoni mwa watu watakaokufa na kwa sababu kuna vitu vingi vinapigania kifo hakuna ubaya tukiongeza gmo katika hiyo orodha na ndiyo maana tuliruhusu kama serikali gmo kuingizwa nchini hadi pale tutakapohakikisha kwamba kuna mahindi na chakula cha kutosha kwa sababu hilo ni jukumu la kwanza la serikali na najua hili litawaudhi baadhi ya watu hasa wanaopinga gmo na waagizaji lakini nitafanya hivi na tutafanya hivi kama serikali kauli ambayo ilizua mjadala nchini humo na sasa waziri huyo anapata shinikizo za kuomba radhi baada ya kiongozi wa upinzani raila odinga kuwataka wakenya kuyakataa mahindi hayo na kuishutumu serikali askofu mkuu wa kanisa katoliki kutoka jimbo kuu la nyeri antony muheria pia alilaani kauli ya waziri huyo kuria wakenya wanahitaji heshima wala sio kudharilishwa na katika suala hili wanahitaji kuombwa msamaha sio vema kufanya mzaa kuhusu kifo na kucheza na maisha ya wakenya ni jambo muhimu ambalo linahitaji majadiliano ya kina na sio kwa upande mmoja wa mwezi wetu kusema tunakubali au kukataa matumizi ya gmo au hata kuangazia umuhimu ambao utakuwepo kwenye kipindi fulani tunaomba kuwepo kwa muda mwafaka wa majadiliano kutoka kwa serikali wataalam wa kilimo na wataalam ya vyakula ili tupate njia sahihi tukisalia nchini humo kamati ya bunge nchini kenya jumaa hili ilianza kusikiliza ombi la kuwaondoa kazini makamishina wa wa tume ya uchaguzi wakiongozwa na naibu mwenyekiti wa iebc juliana cherera waliokataa matokeo yaliyompa ushindi mwembamba rais william ruto dhidi ya mwanasiasa mkongwe raila odinga wakati wa uchaguzi mkuu wa mwezi agosti kwa madai ya kukiuka katiba mchakato huo unapingwa na wabunge wa muungano wa azimio la umoja ambao unaongozwa na odinga ambaye pia amekuwa na kauli hii tukwa hapa kutoa onyo mtu asiudanganye uongozi huu kwambatu takaakimya na kuruhusu kurejelewa kwa utawala wa kiimla wa nyayo kwa jina lingine wanachokifanya ni kuigawa nchi kama hicho ndicho ambacho anakitaka tutawasaidia katika hilo kuwatesa na kuwadhalisha makamishina wa tume ya uchaguzi ikiwa hili litaendelea na kuungwa mkono na wale ambao wanaoamini katika hilo utakuwa mwanzo wa harakati kubwa dhidi ya ruto na wale ambao wanafikira kama zake tutaongoza kukataa msikilizaji siku moja baada ya msemaji wa serikali ya tanzania kuvionya vyombo vya habari dhidi ya kusambaza ripoti ya awali kuhusu uchunguzi wa ajali ya ndege ya precision yaai iliyoanguka huko bukoba akisema haikutolewa na mamlaka rasmi waziri wa uchukuzi nchini humo makame mbarawa yeye alithibitisha ripoti hiyo tofauti na taarifa za awali ambapo kijana mmoja alitajwa kama shujaa kwa madai kuwa aliuvunja mlango wa ndege hiyo waziri mbarawa sasa anasema mlango huo ulifunguliwa na mhudumu wa ndege kwakushirikiana na abiria ni kweli kuwa mlango wa ndege iliyopata ajali ulifunguliwa na mhudumu wa ndege kwa msaada wa abiria hata hivyo kama ripoti ya uchunguzi ilivyosema wananchi waliokuwa wanafanya kazi shughuli za uvuvi jirani na eneo la ajali walifika eneo la ajali dakika tano baada ya ndege kuanguka wananchi hao waliendelea na juhudi za kufungua mlango kwa nje hali hiyo ilisaidia kumpa ujasiri mhuduma wa ndege na abiria ndani ya ndege kufungua mlango huo baada ya kuona nje ya ndege kuwa kuna msaada ambao unaweza kuwasaidia na la pili kuhusu kuchelewa kwa vyombo vya uokozi eneo la ajali na kupelekea wavuvi kushiriki katika zoezi la uokozi napenda kutoa ufafanuzi kuwa katika zoezi lolote la uokozi pale ambapo kuna ajali au janga lolote hususan katika ajali zinazoto, zinazotokea majini ipo na taratibu za kimataifa juu ya uendeshaji wa zoezi la uokozi ni sauti yake makam mbarawa waziri wa uchukuzi nchini tanzania shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la amnesty international wiki hii liliutaka umoja wa afrika au kufanya haraka na kuunda mahakama maalum ili kuwafungulia mashtaka washukiwa wa visa vya uhalifu wa kivita katika ya cyasuanusi namna sasa tuangazie yaliyojiri wiki hii katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia nchini mali ambako utawala wa kijeshi katika nchi hiyo jumatano ya novemba 23 utawala huo ani ulitangaza kufunga shughuli za mashirika kadhaa ya kiraia yanayofadhiliwa na ufaransa yakiwemo yale ya misaada ya, ya kibinadamu wakati huu uhusiano wa nchi hizo mbili ukiendelea kuzorota kuzorotakule nchini afrika kusini ni kwamba mahakama ya rufaa jumatano ya wiki hii ilisema rais wa zamani jacob zuma alipewa msamaha wa matibabu kinyume cha sheria kutoka kifungo cha jela mwaka jana na kwamba anapaswa kurudi gerezani kukamilisha kifungo chake mengi zaidi na Jupiter mayaka zuma mwenye umri wa miaka a mnamo mwezi juni mwaka uliopita alipewa kifungo cha miezi 15 jela kwa kutoheshimu heshimu mahakama ili kujibu mashtaka kuhusu madai ya ufisadi yaliyokuwa yamkabili akiwa madarakani hata hivyo alitumikia kifungo chake cha miezi miwili pekee kabla ya mkuu wa huduma za magereza nchini humo kumpa msamaha huo licha maoni ya kamati ya matibabu ya huduma hiyo kwamba zuma hakutimiza masharti yanayohitajika tangu msamaa huo zuma ameonekana hadharani akimkashifu mridhi wake rais rira maposa akimta humo kuhusika pakubwa na rushwa wiki hii serikali ya ghana ilisema inafanyia kazi sera mpya ili kuweza kununua mafuta kwa kutumia dhahabu kuliko dola ya marekani alisema makamu wa rais mahamadu bawimia kupitia ukurasa wake wa kijamii wa twitter wengineko duniani kwa muktasari tu ni kuwa michuano ya kombe la dunia mwaka huu wa 222 kule qatar yaling'oa nanga wiki hii huku wenyeji hapo mwanzoni mwa wiki hii huku wenyeji wa mashindano hayo ambayo ni qatar ikiwa ndio taifa la kwanza na kupoteza mchezo wa ufunguzi mbele ya ekuador ambayo iliwatandika mabao mawili kwa sifuri wiki hii pia katar ilitupa karata yake mbele ya senegal na mechi hiyo msikilizaji imekuwa ikiendelea na kuwavutia mashabiki wengi kote duniani RFI FM. rais wa ukrain volodimir zelenski siku ya alhamis ya novemba 24 aliituhumu urusi kwa makosa ya uhalifu dhidi ya binadamu baada ya mosko kutekeleza mashambulio mapya jijini kiev matamshi aliyoyatoa wakati akihutubia kikao cha baraza la usalama la umoja wa mataifa mataifanataka uvamizi huu wa urusi uishe mara moja kwa kuzingatia mkataba wa un na sheria za kimataifa na sio kama vile kufuata mapendekezo ya katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteresh ukraini haipaswi kuambiwa ichague kuhusu uhuru wake na mipaka tunaheshimu sheria na sisi ni watu wa dunia kin mara zote imekuwa ikishiriki ulinzi wa amani na dunia imeshuhudia hivo matamshi ya zelenski yaliungwa mkono na balozi wa marekani kwenye umoja wa mataifa linda thomas grenfield ambaye aliikashifu urusi akiapa nchi yake kuendelea kusimama na watu wa ukraine inavyoonekana putin, putin amedhamiria kuharibu kabisa miundombinu ya nishati ya ukraine nia ya putin imedhihiri wazi kwa namna anavyotekeleza mauaji na ni wazi ni wazi kabisa anatumia maajira ya baridi kama silaha ili kusababisha madhara kwa raia wa ukraine ameamua kuwa kama anashindwa kuichukua nchi kwa nguvu atajaribu kuilazimisha nchi hiyo kusalimu amri kutokana na baridi ni lazima tukemee kwa nguvu na bila uoga ukiukwaji wa sheria za kimataifa za wazi kabisahuku hayo yakijiri namna hiyo raiya wa ukraine wenyewe wanaendelea kutaabika katika giza kutokana na ukosefu wa nishati uliosababishwa na mashambulio ya urusi kumega miundombinu yake mamlaka zikisema zinajaribu kurejesha huduma hiyo rosemry di carlo ni mshauri wake katibu mkuu wa umoja wa mataifa kuhusu maswala ya kisiasa na amani alijitokeza na kuonya kuhusu madhara yanayowanyemelea raia wa ukraine wakati huu msimu wa baridi ukianza nitasema tena mashambulio kulenga raia au miundombinu yanakatazwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa kama ilivyo kwa mashambulio dhidi ya miundombinu ya kijeshi ambayo itakuwa na athari za moja kwa moja kwa raia umoja wa mataifa unalaani mashambulio haya na kuitaka urusi kuacha mara moja pia tunaguswa na mashambulio ya jirani na kinu kikubwa zaidi cha nyuklia barani ulaya cha zaporisia licha ya kuwa hadi sasa kuna madhara yaliyoripotiwa hatujui bahati hii itadumu hadi lini niseme tu dunia haiko tayari kwa janga lingine la nyukia tangu mwanzo wa jumaa hili mosko imekuwa ikitekeleza mashambulio mfululizo kulenga miundo mbinu ya nishati huko ukraina Lf tumalizie makala haya na kilichojiri huko iran ambako mkuu mpya wa tume ya umoja wa mataifa ya haki za binadamu volkar tark hii alisema alikuwa ameomba kuenda nchini iran kufuatilia maandamano ya raia jijini teheran ambapo waandamanaji walishambuliwa na maafisawa usalama na hata kuuawa lakini hakupata jibu Dark, sasa anataka serikali ya iran kukomesha uvamizi dhidi ya waandamanaji ambao umesababisha visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu inaumiza sana kuona kinachoendelea katika nchi hiyo mateso ya watoto waliowawa na wanawake wakipigwa barabarani na watu wakihukumiwa jela kumekuwa na maandamano ya kuomba haki za binadamu wamejibiwa kwa nguvu na kuumizwa hili lazima likome njia hizi zinazotumiwa na viongozi hazifanikiwi zinazidisha hii changamoto kwa sasa tuko kwenye mgogoro mkubwa wa haki za binadamni sauti yake vola turk mkuu mpya wa tume ya umoja wa mataifa ya haki za binadamu mm-hmm na msikilizaji ni kwa taarifa hiyo kutoka iran ndio nafikia tamati ya makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka wa heri