asante msikilizaji kwa kuungana nami katika makala hii inayojumuisha matukio ya mwaka wa 222 katika baadhi ya mataifa miongoni utapata ripoti za uandishi wetu uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito hapa rfi kiswahili naitwa ruben lukumbuka karibu msikilizaji ni mengi yaliyojiri lakini tofauti na miaka iliyopita mwaka m222 uligubikwa na habari za kusikitisha ikiwemo mapigano kule drc kati ya jeshi la serikali fr na waasi wa m 23 wanaodaiwa kusaidiwa na rwanda ingawa serikali ya kigali inaendelea kukanusha uchaguzi nchini kenya ambao ulimpa ushindi william samoi ruto kuwa rais wa nchi hiyo ugonjwa wa ebola kule nchini uganda na vita vya tigray kule nchini ethiopia matukio ya mapinduzi ya kijeshi huko guini mali na burkina faso lakini pia uvamizi wa urusi nchini ukraine hayo msikilizaji ni baadhi tu ya matukio ya a 222 22, ungana nami hadi tamati RF mwaka wa elub2hb ni mwaka ambao mamia ya wakazi wa eneo la bunagana mkoani kivu kaskazini lakini pia ruchuru na kiwanja walitafuta hifadhi katika miji ya mipakani na uganda na pia jijini goma kuanzia mwezi wa machi mwaka huu baada ya waasi wa kundi la m kuanzisha mapambano dhidi ya jeshi la serikali ya nchi hiyo frdc gueem ya congo itafute nguvu yoyote hii mavita za kuleta kila siku kila siku nazo ziweze zi kuisha kuishawakati mapigano hayo yaliendelea tarehe 25 mwezi march machi m222 frdc lilisema kuwa wapiganaji wa m 23 wanasaidiwa na jeshi la rwanda luteni kanali giloume njike kaiko ni msemaji wa jeshi la congo katika operan sukola ya pili De de RDF, Kongole, licha ya ripoti e, za wataalamu wa umoja wa mataifa zilizotolewa mwishoni mwa mwezi novemba mwaka e, wa 222 alhamis ya desemba 220 serikali ya rwanda ilikanusha kuwasaidia waasi wa, wa m2 ikiitaja ripoti ya wataalamu wa umoja wa moja mataifa iliyotolewa siku moja kabla kama ya uongo na uchochezi alan mukuralinda alifanya mahujiano maalum na rfi na yeye ni msemaji wa serikali ya rwanda tunasubiri kuangalia ushahidi wanaosema tufanyie uchunguzi na ndipo tutakapozungumza lakini kwa leo msingi ni kauli na ushuhuda ambao rwanda haijaona ni vigumu kuzungumzia lakini kile wanachosema kila siku rwanda haina haja ya m kuingilia usalama wake nam haina haja ya rwanda ili kukazia madai yake mbali na umoja wa mataifa wa kuthibitisha hilo ufaransa nayo kupitia waziri wake anayehusika na, na maswala ya maendeleo na ushirikiano wa kimataifa krisula zakarupulu tunashuhudia kwa hali ya kusikitisha mashariki mwa drc mamia na maelfu ya watu wamekimbia makwao mbaya zaidi wanaishi katika hali ya usalama mdogo haivumiliki na haikubaliki kuna wanaowajibika na ufaransa haina tatizo lolote kuwataja msh3 lazima isitishe vita, M23, vita na kurejesha maeneo wanayokalia kwa viongozi wa serikali ya congo rwanda ni lazima kuitaja lazima isitishe msaada wake kwa mh3 inafaaa kumaliza kabisa mambo ya kujirudiarudia mara kwa mara katika ukanda ufaransa ina vikali msaada unaotolewa na rwanda kwa h3 jukumu la rafiki sio tukulani lakini pia ni kusaidia CCC, kupatikana kwa suluhu ndicho tunachokifanya CCC, kwa kuzungumza na viongozi wa kongo na wa ukanda tunaomba mkono mchakato wa angola na ule la wa nairobi serikali ya kinshasa iliikaribisha hatua hiyo ya ufaransa kwa kupinga usaidizi wa jeshi la rwanda rdf kwa waasi wa hao wa m23 patrik muyaya ni waziri wa mawasiliano na msemaji wa serikali ya drctumeukaribisha uamzi wa huo wa ufaransa tungeomba kauli kama hii itolewe mapema lakini sasa twatumai kuwa ufaransa itaenda mbali zaidi ili kwamba rwanda iheshimie baadhi ya mambo na iwajibishwe katika kurejesha amani katika eneo hilo la diara congo nadhani kwamba kitendo cha ufaransa kusema hivyo waziwazi kitasaidia kuondolewa kwa vikosi vya m2 Tatu, katika maeneo yote wanayo yadhibiti katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo katika hatua nyingine waasi wa m 23 waliripotiwa kuondoka katika mji wa kibumba ulioko kilomita chache na mji wa goma ikiwa ni kutekeleza ahadi waliyoitoa ya kusitisha mapigano kuondoka ambako hata hivyo jeshi la congo lilisema kulifanyika shingo upande huku waasi hao wakizunguka tu kuruhusu jeshi la jumuiya ya afrika mashariki eac kudhibiti eneo hilo jeff nyaga ni mkuu wa kikosi cha pamoja cha jumuiya ya afrika mashariki nchini congo uh, sisi kama tunapenda kuwashukuru uongozi wote wa m23 ambapo ilihitaji wao kuondoka maeneo yote ambayo yanaendelea uyadhibiti pia tunapenda kutoa wito kwa wananchi ambao walikuwa wametoroka sehemu ya kibumba waweze kurudi manyumbani hata hivyo mwandishi wetu wa goma chubengorombi alitembelea eneo la kanyaruchinya ambako walikutana na baadhi ya wa wakimbizi waliotokea huko kibumba na hapa anaeleza niikiwa katika kambi ya kanyaruchinya nimekutana ni na baba huyu nikefika mubarabara wa soda wetu wa governema wakenishimamisha kenuuriza naenda wapi nikiwahelezea kaa minaenda kibumbakkekutana emyaturua kingari waketushimamishaia kule ewana walituambia se turudie tusiwakie kule kufikia kwenye viko vakakatala baba bizimana amejulisha kinachoendelea kijijini kibumba hakuna ta nyumba yenye nafungiwa vyote mirango walishabebachakula nayo mangombe viliko natia mimea mangombe zinakula nifasi ya mubaya sana mengine yote kulikuwa watu kama tatu njo weniliona amesema raiya kadhaa waliorejea kijijini kibumba walichapwa viboko ndiyo wamingi vamingi, vamingi jumwe vale watu tatu deja kwa ure mwenye arifungiwa deja ripijiwaka na mafimbo za mingi baba huyo amethibitisha kwamba ameikata tamaa ya kurejea makazi yake huko kibumba siwezi kurudia kule kama watu wale wakingari kule kama wanatoka Juni mateso njo tunarudiat wasirikari husemi tusaidie vrimet na ao waasi wamv watoke huku juu tunateseka sana amani kuwe u hapa tunateseka sana sanaimsikilizaji taarifa zaidi zinasema hali ya mapigano inaendelea kushuhudiwa kule mashariki ya kongo licha ya waasi hao wa m23 kutangaza kuwa wameondoka eneo la kibumba na hivyo kuzua sintofahamu zaidi <mulia> katika baadhi ya matukio mengine yaliyojitokeza nchini rwanda habari kubwa tuliyofuatilia ni kuhusu kesi ya paul rusesabagina mhusika wa filamu iliyoteuliwa na oscar hoteli rwanda rusesabagina alihukumiwa kifungu cha miaka 25 jela kwa makosa ya ughaidi kwa mujibu wa mahakama ya rwanda mwaka 221 katika kile ambacho wafuasi wake walikiita kesi ya uongo karinne kanimba ni bintiwake polruse saba gina A été babangu alitekwa nyara alikamatwa katika hali ya ukiukaji wa haki zote za kimataifa na haki za wanyarwanda wiki iliyopita umoja wa mataifa ulitangaza kwamba kesi hii haina maana ya kuwepo waliomba aachiwe huru mara moja na alipofidia kwa maovu yote aliyotendewa umoja wa ulaya umetoa azimio na kutaka achiwe huru babangu bunge lao pia uingereza hivyo hivyo kwetu hukumu hii haina maana kwetu hii ni kesi ya kisiasa ni kwa sababu tu babangu walijaribu kuikosoa serikali ya rwandafamilia yake inasema serikali ya rwanda, rwanda ilimrubuni kutoka texas kule marekani alikokuwa akiishi uhamishoni nchini uganda mamlaka za afya zilitangaza mlipuko wa ebola katika wilaya ya mubende katikati mwa nchi hiyo baada ya taasisi ya utafiti wa virusi nchini humo kuthibitisha kuwa kifo cha mwanaume mmoja kimesababishwa na ugonjwa huo wa ebola aina sudan mwandishi wetu wa kampala kenneth lukwago septemba 20, 2 222 alitutumia ripoti ifuatayo mkurugenzi mkuu katika wizara ya afya d diana atwine amethibitisha hilo na pia kufichua kuwa wanachunguza uwezekano wa watu sita kufariki kutokana na ugonjwa wa ebola katika wilaya hiyo 18... sampuli, sampuli kutoka kwake ilichukuliwa tarehe kumina 8ne mwezi huu na matokeo yalirudi jumatatu jioni stand. na kuthibitisha kuwa alikuwa na ebola ya aina ya sudan lakini hapo awali tulipata taarifa kutoka kijiji chake kuhusu vifo vya watu katika familia moja tumeanzisha ufuatiliaji wa watu waliokuwa karibu nao lakini tuna uwezo na ujuzi wa kudhibiti ebola na hivyo muwe watulivu d ekwaru obuku ni mtaalamu wa afya na kiongozi wa zamani wa chama cha madaktari hapa uganda ebola inaweza kuzuiwa kupita chanjo ya virusi vya ebola usiguze mwili au maji maji yoyote ya mwili mate ikiwa jasho mkojwa au damu uganda imekuwa na mlipuko damuuganda imekuwanamlipukae Da, na kisa cha mwisho kilikuwa cha msichana wa miaka tisa ambaye alisafiri kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya congo mnamo agosti 219nchini kenya tukio kubwa la mwaka 222 ilikuwa ni uchaguzi mkuu wa urais ambapo william samuey ruto alitangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi huo uliokuwa na ushindani mkali agosti gs emmanuel makundi na taarifa zaidi ni matokeo ambayo yanahitimisha rasmi safari ya zaidi ya mara tano ya kinara wa upinzani wa muda mrefu nchini kenya raila odinga ambaye ameshindwa na mmoja ya watu waliowahi kuwa wa wake kisiasa akizungumza baada ya kukabidhiwa cheti ruto alisema serikali yake haitakuwa na muda wa kutazama yaliyopita wala kulipiza kisasi kwa waliomdhalilisha hatuna muda wa kutazama hatuna muda kunyushiana kidonge lazima tuonwe tofauti na kufanya kazi pamoja kishi ya kenya inakuwa na josiaenye ustawi Kenya. kuhusu ikiwa atatekeleza kwa kiwango gani ya ahadi ambazo alizitoa wakati wa kampeni ruto alikuwa na majibu haya If I didn't in what I went out... kama nisingekuwa naamini kile ambacho nilijadiliana na wakenya basi nisingeomba wanichagui nataraji kutimiza kila ahadi tumezipanga kwa kuangalia kipi cha haraka muda mfupi na malengo ya muda mrefu hata hivyo ushindi wake unapingwa na upande wa muungano wa azimio uliodai kulikuwa na dosari wakati wa uhakika wa matokeo na kwamba hawakubaliani na yale yaliyotangazwa jumanne ya septemba 13 mwak 222 william samoey ruto aliapishwa kuwa rais wa tano wa jamhuri ya kenya siku hiyo mwandishi wetu carol corir alienda uwanjani kasarani na hivi ndivyo ilivyokuwa tangu saa kumi asubuhi wa kenya ulianza kumiminika kwenye uwanja huo na kabla saa kumi na mbili uwanjo huo ulikuwa umejalikuwa nikitaka ku, kuja hapa kusikia ile habari kutoka n kwa sisi tulifika tulifikahuku saa k nambasa o kulikuwa kumejaa katika hotuba yake rais ruto ameahidi kufanya kazi hadi alizitoa wakati wa kampeni I naahidi kuweka wazi milango yote ya mafanikio na kuhakikisha kuwa inasalia wazi ili maisha yetu ya kila siku yawe ya ushuhuda hadi mafanikio yawe sehemu ya kila moj wetu rais william ruto ni rais wa kwanza nchini asiyetoka kwenye familia tajika Kiongozi wa chama cha odm na mwenyekiti wa muungano wa azimio kenya raila odinga aliweka neno tumegundua hitilafu ambayo imefanyika katika ibc ambayo imejaribu kutaka kukiuka yale ambayo wakenya wenyewe walikuwa amefanya tumeona yale ambayo imefanywa na yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi bwana uh, wafula shebukati kwa kujaribu kupindua ile uamuzi wa wakenya anafanya hivyo bila kushauriana na wale wenzake sisi wanakenya na wanaazimio tunapenda amani hatutakubali nataka kurudia hayi hatutakubali mtu mmoja ajaribu kuleta vurugu katika taifa letu wakenya hawatakubali hatutakubali tutazidi kutetea nchi yetu na katiba letu kama wakenya ili kenya iweze kuendelea mbele na tarehe 22 disemba mwaka huo 222 rais wa kenya william ruto alitimiza siku mi1 akiwa kwenye usukani kuiongoza nchi hiyo kule ethiopia wasuluhishi wa mzozo kati ya serikali ya nchi hiyo na waasi wa tigray alhamis ya desemba 29 walitembelea mji wa mekele kwa mara ya kwanza tangu pande mbili zilipotia saini mkataba wa amani mwezi wa novemba jijini pretoria na katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tuliangazia pia tukio la kuonekana kwa mamluki wa urusi wa kikosi cha ulinzi vagnar nchini mali lakini pia mfululizo wa matukio ya mapinduzi ya kijeshi kwenye nchi za guini burkina faso na mali na vilevile vile jaribio la mapinduzi lililotibuka huko gambia kwengineko duniani tukimulika huko ulaya ni kwamba jeshi la urusi lilivamia ardhi ya ukraine kwa mara ya kwanza februari mwk wa hali iliendelea kuwa mbaya zaidi tangu tarehe hiyo ambapo serikali yake volodimir zelenski ambaye mwaka wa222 alifanikiwa kutembelea marekani serikali yake yani ilisema miji yake kote nchini imekuwa ikishambuliwa na makombora ya urusi ikiwa ni mojawapo ya mashambulio makubwa tangu kuvamiwa kwa nchi yake mwezi huo wa februari tarehe 1ui mwezi aprli m w 222 wafaransa wengi walijitokeza kumchagua rais wao ambapo emmanuel macron aliibuka mshindi katika uchaguzi ambao kiongozi huyo anawania muhula wa pili mwandishi wetu emmanuel makundi alikuwa mstari wa mbele kufuatilia kilichoendelea katika uchaguzi huo huko ufaransa na ifuatayo ni ripoti yake mambo hayakwenda vizuri kwa rais macron kama ilivyokuwa mwaka7 ambapo alimwacha kwa mbali marine le pen uchaguzi wa mwishoni mwa juma umempa macron ushindi wa asilimia 276 huku le pen akipata asilimia 23 na jean louk mélanchon akishika nafasi ya tatu kwa asilimia 22 Je la main napenda kuwanyoshea mkono wote wanaotaka kufanya kazi kwa ajili ya taifa la ufaransa wa wenzetu ambao walijizuia kutoa kura zao sikilizeni nitawashawishi siku zijazo kuwaonyesha kwamba mradi wetu unajibu kikamilifu kuliko kulewa mrengo wa kulia kwa woga wao na changamoto ya wakati Et au kwa upande wake jean luk mélanchon amewataka wafuasi wake kumuunga mkono macron na kutomchagua lepen aliyemtaja kama mwanasiasa mbaguzi kamwe hatuwezi kupoteza uaminifu wetu katika bon. demokrasia hampashwi kumpa kura hata moja mojab bon. lepen Le wakati mwingine huwa anasema jambo utafikiri kwamba asijasema hivyo naanza tena haifai kumpa hata kura moja marin lepentarehe saba mwezi mei rais wa fransa emmanuel macron aliapishwa rasmi kuhudumu kwa mhula wa pili kufuatia ushindi wake dhidi ya mrengo wa kulia lakini katika hutuba yake macron alisemarafiki zangu licha mizozo, ya mizozo kamwe hatujaachia licha ya mizozo tumetimiza ahadi zetu ili kumaliza kabisa tatizo la ufaransa ambalo lilikuwa ni ukosefu mkubwa wa ajira ilitakiwa kujikita zaidi katika suala la kodi sheria ya kazi bima ya ukosefu wa ajira tumetekeleza takwimu ya ukosefu wa ajira ipo chini sana tangu kipindi cha miaka kufuatia ushindi wake rais macron amekuwa rais wa kwanza nchini ufaransa kuhudumu kwa muhula wa pili baada ya kipindi cha miaka 2 tarehe nan mwezi septemba w222 malkia elizabeth wa wa uingereza alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 96 mwanaye prince charles ambaye baadaye alikuja kuitwa mfalme charles watatu ndiye alikabidhiwa usukani kuliongoza taifa hilo la uingereza msikilizaji michezo ya mpira wa miguu ilitikisa dunia mwaka huo wa 222 ambapo timu ya taifa ya argentina ndio mabingwa wa kombe la dunia mwaka huo wa 222 katika mchezo wa soka baada ya kuishinda ufaransa kwenye mikwajo ya penalti na kwa kuwa tumezungumzia michezo mwaka wa 222 ukielekea kutamatika mashabiki wa soka wadau wa michezo na viongozi wengine wa dunia waliendelea kutoa salamu za pole kwa nchi ya brazil na familia ya mwanasoka nyota wa zamani pele ambaye alifariki siku ya alhamis ya tarehe 29 akiwa na umri wa miaka 82na kufikia hapo msikilizaji sina la ziada naitwa ruben lukumbuka ni kutakieni heri ya mwaka mpya wa elfu22t uwe mwaka wenye mafanikio makubwa maranata