karibu msikilizaji katika makala ya yaliyojiri wiki hii ya kwanza kabisa ya mwaka huu mpya wa 22 tukikukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hapa rfi kiswahili miongoni mwa yale yaliyoandaliwa katika makala haya ni pamoja na watu tisa walipoteza maisha jijini kampala uganda wakati ulimwengu ulipoukaribisha mwaka mpya ule mashariki mwa darc waasi wa, wa, wa kundi la m2 hatimaye walikubali kukabidhi kambi kubwa ya kijeshi ya rumangabo kwa kikosi cha jumuiya ya afrika mashariki mwishoni mwa juma lakini pia hatua ya rais wa tanzania samia suluhu hasan ya kuondoa marufuku ya mikutano ya vyama vya kisiasa kwenye nchi hiyo na ziara ya mjumbe wa ecoas wa togo fauri nyasimbe huko mali bamako ambako utawala wa kijeshi hatimaye ulikubali kuwasamehe wanajeshi wa ote divoir waliokuwa wamezuiliwa kwa miezi kadhaa na kauli ya rais wa ukraine volodmir zelenski kuhusu nchi za maghribi na vilevile hatua yake ya kutupili ya mbali usitishwaji wa vita dhidi ya vikosi vya urusi ambapo putin alisema usitishwaji huo ni kutokana na krismasi ya warusi naitwa ruben lukumbuka na kukaribisha kwa moyo mkunjufu kuungana nami hadi tamati tuanzie kule uganda ambako watu tisa wenye umri kati ya miaka kumi na ishirini walipoteza maisha jijini kampala baada ya kutokea kwa mkanyagano wa watu wakati wa kuukaribisha mwaka mpya usiku wa kuamkia tarehe mosi januari mwaka huu katika jumba la biashara la fredom city mor polisi walisema watu watano walipoteza maisha papo hapo huku wanne wakifariki wakikimbizwa hospitalini kwa kukosa pumzi katika mkasa ambao pia ulisababisha majeruhi ya watu kadhaa siku hiyo msemaji wa jeshi la polisi katika nchi hiyo luk owoyesijire alisema ilikuwa ni dakika t kabla ya saa st usiku wakati tangazo lilitolewa twende juu kutazama fataki lakini tulipokuwa tunaenda tukiwa katikati wakasema tushuke na baadhi ya watu walikuwa wameshafika juu na wakalazimiswa kurudi katika hiyo hali watu wakakosa hewa ya kupumua na kusababisha vifo vya wenzetu nilipoteza rafiki yangu na siku moja baadaye polisi nchini humo walimkamata abi musinguzi mfanyabiashara aliyekuwa ameandaa sherehe za mwaka mpya katika maduka hayo ya Freedom city yai ambapo watu hao walipoteza maisha maelezo zaidi ni katika ripoti ya mwandishi wetu wa kampala kenneth lukwago aliyetutumia tarehe pl januari mwaka huu <tinyo> hicho ni kilio cha akinamama waliokuwa kwenye chumba cha kuhifadhia maiti katika hospitali kuu ya mlago kuchukua maiti za watoto wao kwa ajili ya mazishi polisi wanasema wamemkamata mratibu wa hafula hiyo abe msinguzi maarufu kama abiteks huyu hapa ni msemaji wa polisi fred enanga gathered... uchunguzi wetu unaonyesha kwamba mkuu wa hafula hiyo bila kujali anawataka watu kutoka nje haraka ili kutazama fataki sasa umati ulikuwa umejaa sana na wengi walinaswa na kukanyagwa kwenye njia ynyembamba ya kupita ilizungumza na mratibu wa hafla hiyo habe msinguzi kabla ya kukamatwa na polisi kulikuwa na watu wapatao wa elfu saba au elfu nane kawaida napokaribia usiku wa manane watu hutoka nje kuangalia fataki lakini safari hii kwa bahati mbaya kulikuwa na mkanyagano huo david serukenya ni mbunge wa eneo ambapo mkanyagano huo ulitokea ili kuidhinisha hafla kama hiyo tena inapaswa kutegemea idadi ya watu na hakikisha kwamba polisi na waratibu watatoa usalama wa kutosha na huduma za dharura kulingana na polisi uchunguzi unaendelea huku polisi ikisema kwamba inaonekana waandaji wa hafla hiyo walizingatia zaidi faida badala ya usalama wa watu kenneth lukwago keneth lukwagokampala namna sasa tuelekee kule drc ambako wiki hii mtandao unaopinga vitendo vya kigaidi nchini humo na ambao unayaleta pamoja mashirika ya kiraia zaidi ya 150 juma hili ulikaribisha ripoti ya wataalamu wa umoja wa mataifa ambapo waliitaka nchi ya rwanda kuwekewa vikwazo mwandishi wetu william basimike alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake aliyotutumia siku ya jumatano wiki hii mauwaji ya makobola ni mojawapo ya matukio mengi ya kutisha ya vita vilivyoripotiwa mashariki ya kongo tangu zaidi ya miongo miwili mwanamke huyu ni mkazi wa kijiji cha kabondozi wilayani fizi aliyeponyokea chupuchupu mauwaji pale zaidi ya miongo miwili baadaye waasirika wa mauaji katika vijiji kadha mashariki ya kongo wanasubiri kutendewa haki huyu pia ni miongoni ambaye hakutaka jina lake litajwe kwa nini opinion pnional isikamate azimio kuwe tiblneional ili watu hao nao wapate kuwazibia mwanzo wa wiki hii mtandao hidi ya ugaidi nchini kongo unaojumuisha mashirika i1a 50 ya kiraia umepongeza ripoti ya hivi punde ya wataalamu wa umoja wa mataifa profesa obedi nyamangioku ni msimamizi wa shirika la mwalo likiwa mojawapo ya mashirika hayo justie transitionel ifanyike na ni muhimu gvment yetu isukume mamo mbele kwani oni imesha autorize azibu ifike na watu wasirudhilie hiyo maovu tena mashirika hayo ya kiraia yameomba mahakama ya kimataifa ya uhalifu icc kujihusisha na kesi za ukiukaji mkubwa wa haki za kibinadamu ili kushtakiwa husika na pia kukomesha kutoadhibiwa kwa waasi wa m23 ambao serikali ya kongo imesema wanaungwa mkono na nchi jirani ya rwanda william basimike bukavu kiswahili tukisalia nchini humo licha ya waasi wa m23 kudai kuwa wameondoka katika maeneo ya kibumba kishishe na rumangabo katika wilaya ya ruchuru mashirika kadhaa ya haki za binadamu yalisema bado wapiganaji hao waliendelea kuonekana kwenye miji hiyo ijumaa ya januari 60 wapiganaji hao wa m 23 walithibitisha kuwa wamekabidhi funguo za kambi kubwa ya kijeshi ya rumangabo kwa maafisa wa kikosi cha jumuiya ya afrika mashariki eacrf kama kutekeleza kile walichokisema azma yao ya kufanikisha mchakato wa amani wa lwanda katika kulikunja janvila yaliyojiri wiki hii huko drc ni kwamba vuguvugu vugu la vijana wanaopigania maendeleo na demokrasia lucha wiki hii vuguvugu vugu hilo yan lilisema linapanga kufanya kampeni kuhamasisha raia kutomrejesha madarakani rais feliks chisekedi wakimtuhumu kushindwa kutimiza ahadi nyingi mno alizotoa wakati wa kampeni na hata wakati akiwa madarakani bienvenu matoumo ni mmoja wa wanachama wa vuguvugu vugu hilo lucha jijini kinshasa na nndio maana minasema tutavitayarisha kwa uchaguzi shishi htutatia wakandideti hapana hiyo si siyo kazi yetu lakini tutaitia j... kwa mstari kusema population ichague watu wenye wiko na projects watu wenye wataonesha kama watatia uh, mambo ya kuchagua mambo ya kumeliore maisha yetu na tutaendelea kupiga tutaendelea kusimulia na wengine wote juu mambo iende vizuri ni sauti yake bnvenu matumo mmoja wa wanachama wa vuguvugu la lucha jijini kinshasaksangani tarehe pili januari mamlaka za afya nchini burundi zilitangaza kuwepo mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu katika jiji la bujumbura wagonjwa zaidi ya kumi wakiripotiwa kulazwa hospitalini alhamis ya januari 6 mwaka huu raiya wa kenya walijitokeza wakiwa na maoni mseto baada ya mahujiano ya televisheni yaliyofanywa siku ya jumatano ya januari a na rais william ruto pale alipozungumza na vyombo vya habari ambapo alitetea uamzi wake wa kuondoa ruzuku kwenye mahindi na umeme wakenya wengi wanashangaa mbona mimi niliondoa ile sbsid ile uamuzi wa kuweka bsid ilikuwa ni uamuzi wa kisiasa ilikuwa ni uamuzi wa kujaribu kutafuta kura haikuwa ni uamuzi ambayo ni kia, ya kiuchumi ile sbsidi nayo ya unga ilifeli ili hiyo sbsidi wakati iliwekwa bei ya eh, bidhaa haikurudi chini ongezeko ya kutum, matumizi ya kwa industries haikuongezeka hakuna watu walioajiriwa zaidi hiyo subsidy ili not the hiyoiiii watu wengine hapa katikati katikatiaidhai ruto alizungumzia kuhusu deni la taifa ambapo alisema wameweka mkakati wa kupunguza kasi ya kukopa akisisitiza serikali yake itakopa kwa mahitaji na kwa wakati katika mahojiano hayo na vyombo vya habari rais ruto aligusia pia kuhusu kuundwa kwa ofisi ya kiongozi wa upinzani akihoji ni kwa nini baadhi wanaipinga wakati itakuwa na tija katika kuikosoa na kuiwajibisha serikali kama ningekuwa mtu selfish mimi niko na haja gani na mtu ya kunipinga lakini mimi naelewa ya kwamba katika demokrasia hii powe watu kukorogwa ku, ku, ku, ku, na pawe ni rahisi nikisema ofisi ya kiongozi wa upinzani it it is is an institution it is not mi natafuta uwajibikaji ndio mimi nashughulika na, na, na nayo ni sauti yake william ruto rais wa kenya kule tanzania rais samia suluhu hassan juma hili alikutana na viongozi wa vyama 19 vya siasa ambapo walijadili maswala kadhaa ikiwemo kuondolewa kwa zuio la kufanya mikutano ya hadhara mwandishi wetu emanuel makundi alifuatilia kikao hicho kwa ukaribu na katuandalia taarifa ifuatayo moja ya suala kuu lililokuwa likilalamikiwa na vyama vya upinzani ni kunyimwa haki ya kufanya mikutano ya hadhara jambo ambalo rais samia amelitolea kauli hii ni haki kwa sheria zetu ni haki ya vyama vya siasa kufanya mikutano yao ya hadhara kwa hiyo uwepo wangu leo mbele yenu ni kuja kutoa ruhusa kwamba lile tangazo la kuzuia mikutano ya hadhara sasa linaondoshwa kuondolewa kwa makataa haya kumeonekana kutoa ahueni kwa vima hivyo ambapo pia rais samia aligusia kuhusu nia ya serikali kufufua tena mchakato kupata katiba mpya hivi karibuni nataka kuambia kwamba serikali inadhamiria kukwamua mchakato wa marekebisho ya katiba kwa jinsi tutakavyokuja kukubaliana hapo mbele mbali na mikutano ya hadhara na katiba mpya rais samia pia alitangaza kuendelea kwa mchakato wa marekebisho ya sheria ya vyama vya siasa na tume ya uchaguzi hata hivyo makundi freeman mbowe ambaye ni kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha chadema alisema wao kama upinzani wanakaribisha hatua wa hiyo lakini wanaipokea kwa tahadhari kilichofanyika leo ni kurejeshwa kwa haki iliyopotezwa kwa miaka mingi wala haktukipokei kwa mashangilio ila tunakipokea kwa tahadhari kwamba hatimaye waliokuwa wamefanya ubatili wa kutunyima haki ya kufanya mikutano wameona kosa lao na wamejirudi katika kosa lao hili ni jambo jema ni sauti yake frema mbowe kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini tanzania tanzaniakule somalia jumatano ya januari nne? watu 19 waliuawa kwenye mashambulio mawili ya bomu katikati ya nchi hiyo mashambulio ambayo magaidi wa al-shabab walikiri kutekeleza na kudai pia kushambulia kambi za jeshi katika miji ya mahasa na dadan ad na, na sasa tuangazie yaliyojiri wiki hii katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia nchini senegal ambako wabunge wawili wa upinzani walihukumiwa jela miezi 6 baada ya kupatikana na hatia ya kushambulia mwenzao wa kike katika majengo ya bunge mwezi desemba mwaka uliyopita wabunge hao mamadu nyank na masata samb walitozwa pia faini ya dola 150 kila mmoja kwa tukio hilo dhidi ya mbunge mwenzao ami ndiai hata hivyo wabunge hao wawili kupitia wakili wao abdi nar ndiae walipanga kukata rufaa tutakata rufaa mara moja na kuanzisha kesi upya ili kuomba kuachiwa huru kwa dhamana sanjari na hilo tunafikiri ni muhimu kuanzisha mchakato wa vipimo vya kiafya kuhusu ujauzito wa abi amin ndiae kwa sababu rahisi kwamba ni uongo ni sauti yake abdi nar ndiaye wakili wa wabunge wawili nchini senegal waliohukumiwa eez 6 mwenzao wa kike kule chad siku ya alhamis serikali ilisema ilifanikiwa kubaini jaribio la baadhi ya wanajeshi wake kutaka kutatiza usalama wa nchi wakishirikiana na mwanaharakati maarufu wa haki za binadamu nchini humo kuelekea uchaguzi wa wabunge siku ya jumapili nchini benin vyama saba vya kisiasa vinapambana kupata idadi kubwa ya viti bungeni katika uchaguzi uliopita kulizuka vurugu wakati wa kampeni kinyume na kipindi hiki ambapo utulivu unashuhudiwa immanuel ni mmoja wa wapiga kura ambaye anajiandaa kushiriki kwenye zoezi hilo kuna misafara inapita upo mwingiliano baina ya watu mbalimbali mbali. hakuna ghasia ambazo zinashuhudiwa au watu kujeruhiwa kama walivyoruhusu upinzani kushiriki kuna utulivu na ni kawaida hakuna hofu kwamba hakutakuwa na uchaguzi kila chama kinaeleza nini ambacho kitafanya kwa hivyo ni wajibu wako uh, kuamua ni nani ambaye utamchagua katika hali ya utulivu ni mmoja wa piga kura nchini benin emmanuel akizungumuza akiwa jijini porto novo novokwa muktasari msikilizaji ni kwamba serikali ya kijeshi ya mali ijumaa ya januari 6 ilithibitisha kuwa wanajeshi 49 wa nchi ya cote divoire waliokuwa wanazuiliwa katika nchi hiyo huko bamako wamepewa msamaha wa rais wa kiongozi wa kijeshi katika nchi hiyo asimi goita kwingineko duniani wiki hii rais wa ukraine volodimir zelenski siku ya alhamis alisema urusi inapanga kutumia ndege zaidi zisizo na rubani katika kutekeleza mashambulio dhidi ya wanajeshi wake huku kieve ikisisitiza ina taarifa za kiintelijensia kuhusu mpango wa moscow haya yanajiri wakati huu jeshi la urusi likikiri kupoteza wanajeshi zaidi ya 70 katika shambulio la roketi ambalo lilifanywa na wanajeshi wa ukrain siku hiyo ya alhamis kwenye mji wa donbas igor konashenkov ni msemaji wa jeshi la urusi uongozi wa kiev umetushambulia kwa mkombora sita iliyotengenezwa nchini marekani katika kambi ya muda mfupi ya wanajeshi wetu wa urusi katika eneo la makivka katika jimbo la watu Adonesk, kufatia, Ohio, wa donesk kufuatia mashambulio hayo wanajeshi wetu 6w3t karibuni urusi imekuwa ikitumia ndege zisizo na rubani zilizotengenezwa huko iran katika kutekeleza mashambulio katika ardhi ya ukraine <muchilis> nchini marekani bunge la kongress lilivurugwa kwa mara ya saba baada ya vikao vya bunge kuahirishwa bila ya kupata spika mpya wabunge wa republican wakigawanyika kuhusu mgombea wao kevin mcarthy mwandishi wetu victo abuso aliandaa ripoti ifuatayo baada ya wabunge kupiga kura mara tatu makathi alishindwa kupata ushindi wa kura m218 zilizohitajika ili kuwa spika baada ya wanachama wenzake wanaoelezwa kuwa wa msimamo mkali baadhi yao wanaoegemea upande wa rais wa zamani donald trump kuto muunga mkono hili halijawahi kutokea katika kipindi cha miaka mingi ya kumchagua spika nchini marekani kwa mgombea kutopata kura zote za chama chake baada ya kufanyika kwa kura ya katikati ya mhula mwezi novemba mwaka uliopita chama cha republican kilipata ushindi umembamba katika uchaguzi huo kwa kuwashinda wenzao wa Democratic kwa kupata viti 22viwili dhidi ya 21 na viwili wiki hii mabalozi wa israeli na palestina walitofautiana vikali kwenye kikao cha baraza la usalama la umoja wa mataifa kilichoitishwa kujadili hatua ya waziri wa usalama wa taifa wa israeli itamar ben gvir kutembelea eneo la msikiti wa al-aksa mjini jerusalem kitendo ambacho palestina na mataifa mengine ya kiarabu yamesema ni uchokozi balozi wa israeli kwenye umoja wa mataifa gilad erdan alisema ni haki kwa wa waisraeli kutembelea katika maeneo hayo matakatifu ukiangalia hali ilivyo wayahudi wanaruhusiwa kuzuru maeneo takatifu kama sehemu ya imani yao kila mwisraeli ana haki hiyo namaanisha kila mmoja israeli haitabadilisha uhalisia Israel, huo na haina nia ya kufanya hivyo ni sauti yake gilard erdan balozi wa israeli kwenye umoja wa mataifa na msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ndiyo nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka hadi tutakapokutana tena kwa mara nyingine panapo majaliwa nikutakie kila laheri na kwa heri kutoka nairobi