sante kwa kuungana nami ruben lukumbuka katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii msikilizaji tunakukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hapa rf kiswahili miongoni ni pamoja na mazungumzo ya kusaka amani ya mashariki ya drc yaendelea kufanyika jijini nairobi chini ya jumuiya ya afrika mashariki uganda wiki hii ilisema maambukizo ya virusi vya ukimwi yanathibitiwa ipasavyo kinara wa upinzani nchini kenya raila odinga wiki hii aliikosoa hatua ya wabunge kuhusu walee makamishna wanne wa iebc miongoni mwao bicherera lakini pia kesi ya mauaji ya septemba 28 nchini guinia isikilizwa na ziara ya rais wa ufaransa emmanuel macron nchini marekani kwa hayo na mengine mengi kwa moyo mkunjufu ni msikilizaji andamana nami hadi tamati kwa kuanza kabisa msikilizaji makala haya ni kujuze kuwa sehemu kubwa itaangazia yaliyojiri huko drc na pia hali ya mivutano iliyoshuhudiwa kati ya nchi hii ya drc na jirani wake wa rwanda wiki hii mazungumzo ya amani kati ya makundi ya waasi serikali ya drc na wadau wengine yalianza rasmi siku ya jumatano jijini nairobi nchini kenya baada ya kufunguliwa mwanzoni mwa juma serikali ya kinshasa ilitoa kauli kali kabisa ikisema safari hii hakuna msamaha wala kujumuishwa jeshini kwa makundi hayo bila kufuata mpango wa kukubali kupokonywa silaha na kuingizwa katika jamii mpango ambao unaitwa dd mpatanishi katika mazungumzo haya rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta aliweka neno na ndipo tumejumuika kama wenzenu wa afrika mashariki kuja kutafuta namna na kusaidiana pamoja nanye tuweze tupate hiyo amani s ya congo hatuwezi kuiongelea nchi ya kongo ni ya wakongo na hatuko hapa kuongea juu ya hata nchi moj, moja ya ardhi yenu vile itachukuliwa ama itatawaliwa na mtu kutoka pahali pengine isipokuwa kongo lakini ndio tuweze kufika hapo lazima wakongo wenyewe waanze kuheshimiana waanze kushirikiana naye e, profesa serge chibangu ambaye alimwakilisha rais uh, felix chisekeri alikuwa na haya ya kusema kusemadira yenyeo ya kurejesha amani katika eneo la mashariki ya nchi na wazo la rais wa jamhuri moja ya matarajio tunayosubiri katika mazungumzo haya awamu ya tatu ya nairobi ni kuyaona makundi yenye ya silaha yanarudia maazimio yao ya kusitisha mapigano kuweka chini silaha na kuruhusu misafara ya misaada iendelee kuwapelekea misaada wakimbizi wa ndani na watu ambao ni waathiriwa wa ukosefu wa usalamajean krisostom kijana ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa kivu kusini aliniambia Eh, sisi kama vile shirika la raia tunakuwa na matumaini makubwa sana eh, ya kwamba hiyo makwe, mkutano inaweza kuzaa matunda na matunda kwetu ni amani iweze kurudi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mazungumzo haya yamewashirikisha wasimamizi wa asasi za kiraia lakini pia watetezi wa haki za walemavu kama anavyoeleza bikavira kutoka shirika la paf huko kivu kaskazini sisi kama pafe hukuya kuzuria mkutano huu ilikuwa kusema na sisi watu ambao ni walemavu tuweze kushiriki kwa amani kwa sababu hii hali ya kivita inaleta watu walemavu wengi inawaongeza inawazidisha sisi walemavu tunakuwa mara mingi wasirika wa vita na zaidi mwanamke mlemavu wakati wengine wanakimbia ni mwanamke mlemavu ambaye anabakwa wakati wengine wanakimbia ni ule mwanamke mlemavu ambaye anapata mimba ambayo hakugojelea na wakabaatika hiyo kukimbia kwenye makampi wengine watafikia kupata machakula lakini wao wanashindwa kukimbilia hiyo chakula sababu ni watu wengi sana ambao wako ndani ya makambi washiriki wa mazungumzo haya yanayofahamika kama nairobi ya tatu wengi wao walidhihirisha matumaini ya kufikia mwafaka kama anavyoeleza john banyene mwenyekiti wa mashirika ya kiraia kutoka kivu kaskazini nawaza wakati tunakuja huku tunakuja eh, na watu eh, wenye kutoka ndani ya vikundi venye kumiliki silaha lakini hofu letu kubwa ni kwa sababu tunaangalia eh, hivyo vikundi vyenye kumiliki silaha una vikundi vimoja ambavyo havikukuja huku kwa sababu najua kulikuwa eh, hiyo eh, minisomea ya lwanda eh, ambamo wakubwa viongozi walisema eh, ya kwamba m ih is, tau mapigano na sisi kama vile raia eh, kikundi ambacho kinatukosesha usalama sana kwetu kwa leo ndani ya, uh, ya jimbo ya kivwa ya kaskazini kuna adf na mishirii na tatu hiyo ingali hofu kubwa kwetu sisi kama vile wakaai enoc ruberangabo sebineza ni kutoka jamii la watusi alieleza kwa nini wamekuwa wakishambuliwa katika maeneo yao huko minembwe ile wanayoisema ni kwamba sisi ni wageni ni chuki ambayo imeanza zamani sana Uh, sisi wakituita wageni kwa kwa ukarimu kwa kutuita wageni na sisi ni wakongo wa sawa wengine wanasiasa wamechochea chuki tangu zamani mpaka leo chuki hiyo ni chuki ya ukabila sisi hatuwezi jua kwa sababu ya chuki hiyo na kinachosemekana kwetu wale wanaotushambulia ni kusema watufyeke kongo sisi tuzimike kongo sababu hawatupende kongo nam tukisalia huko jamhuri ya kidemokrasi ya kongo wiki hii ni kwamba watu zaidi ya 1 waliuawa katika kijiji cha kishishe na maeneo mengine kama yalivyoripoti mashirika ya kiraia ngaruye mhozi emmanuel ni mbunge mchaguliwa wa wilaya ya ruchuru watu wengi sana waliuawa na kwa sasa miili ya watu mia moja makumi mbili na mbili imekwisha kuogotwa mahali wa, waliwaua kuna watu wengi wanawake watoto wengi miili inaogotwa siku kwa siku naye shabwito munyamu shemuhimakiri ni msemaji wa wa shirika la kiraia katika eneo hilo la kishishe alithibitisha iliwaua watu na muda wako katika mtongoji la kishishe wamejaribu kupambana na frdc palushebere kumlima ya matete mpaka sasa mapambano iko jeshi la serikali frdc liliwashutumu waasi wa m kwa kuhusika na mauaji hayo likisema kundi hilo limekiuka makubaliano ya rwanda kama anavyoeleza msemaji <coughs> <coughs> wa jeshi hilo generali silvin ekengemashambulio haya yaliyoanzishwa na vikosi vya ulinzi vya rwanda yanaonyesha nia za kisiri za mamlaka ya kigali licha ya makubaliano yaliyofikiwa katika mkutano wa rwanda hakuna hata kundi moja rwanda. iwe vikosi vya rwanda wala waasi wa kigaidi wa m 23 lililokubali kurudi nyuma na badala yake wamekuwa akiongeza idadi ya wapiganaji na kujiimarisha kivifaa kutoka rwanda hata hivyo msemaji wa m 23 willi ngoma yeye aliyakanusha madai hayo awapende zungumza na sisi banafana kitu hiyo vitendo itndonafana ili watucafule dunia yote yote yote yote sisi sisi tuko watu wabaya lakini dunia kweli kama hata binadamu raia raia tuwezi mpiga kumfanyia kitendo yote mbaya. Sisi kabisa tunakamata mwami yetu sasa maneno hile yote fanika, ni maneno ni ambayo uei na watu wa yatura a ndio njobiko pale na hiyo fasi wanafanya maneno ya vitendo hiy ya kuua watu sisi hatuwezi hua mwanadamu hata moya bwana waisa changa kabisa pamoya wote viko kikundi kumi waesacicha ngufu pamoya ili watushambulie katika hatua nyingine ubalozi wa ufaransa nchini humo kupitia ukarasa wake wa twitter ubalozi huo yaani umeyataja mauaji hayo ya kishishe kuwa ni uhalifu wa kivita na kwamba vitendo hivi havipaswi kuachwa bila kuadhibiwa ubalozi huo ukienda mbali na kuwataka waasi wa aam wa 23 wajiondoe mara moja bila ya kuchelewa katika eneo hilo tukielekea kule rwanda wiki hii rais wa nchi hii paul kagame alimshutumu mwenzake wa drc felis chisekedi kwa kutumia mzozo wa mashariki mwa nchi yake ili kuchelewesha uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwaka ujao rais kagame alilaani kile alichokisema nchi yake kuendelea kushutumiwa ra kuendeleza mgogoro wa mashariki mwa drc lakini ikasema nchi yake iko imara kauli ambayo aliitoa mbele ya wabunge jijini kigali jumatano ya wiki hii This can be shida hii inaweza so, kutatuliwa iwapo nchi moja inayoelekea kwenye uchaguzi mkuu mwaka ujao haitojaribu kuandaa mazingira ya dharura ili uchaguzi huo usifanyike sio kwamba alishinda uchaguzi ule wa kwanza kama tunavyofahamu so, kwa hivyo iwapo anajaribu kutumia njia nyingine ya kutaka uchaguzi huo kuahirishwa asitumie kisingizio cha nchi yetu sisi tuna shida zetu nyingi na hatutaki kuongeza kwenye shida za watu wengine We matamshi hayo msikilizaji yalipokelewa kwa masikitiko makubwa upande wa drc ambapo msemaji wa serikali ya kinshasa patrick muyaya akizungumuza katika mkutano na waandishi wa habari alhamis jioni alimtaka rais wa rwanda paul kagame kwanza kuhakikisha nchi yake inaruhusu uhuru wa watu kujieleza au kuandamana na kufanikisha demokrasia katika nchi yake kabla ya kuzungumzia mambo yanayofanyika kwa jirani wake kwanza nadhani kwamba rais kagame siyo mtu sahihi kuzungumzia maswala yanayohusu uchaguzi nchini mwetu kabla ya kuzungumza kuhusu uchaguzi tuangazie kwanza uhuru wa watu kujieleza je kuna uhuru wa kujieleza nchini rwanda pili je uhuru wa watu kuandamana upo rwanda hapana tatu alifikaje madarakani na njia gani aliitumia munakumbuka kura ya maoni ya mwaka 21 5ambapo watu walisema ndiyo kwa asilimia 999 kwa rais hadi maisha yake yote ni bora aangalie kwanza je wanyarwanda wako huru kujieleza je wako huru kuandamana atizame kama anaweza kuvumilia upinzani wowote kwa wazo lake binafsir imekuwa ikiishutumu rwanda kuwaunga mkono wa asi wa m23 madai ambayo hata hivyo kigali imeendelea kuyakanusha tuelekee nchini kenya ambako wiki hii rais william ruto alizindua hazina ya kuwasaidia wafanyabiashara wadogo wadogo na raia wa mapato ya chini maarufu kama hasla ambapo wakenya hao wanaweza sasa kujisajili kutumia namba ya simu na kuomba mkopo ambao utarejeshwa baada ya majuma mawili ikiwa na riba ya asilimia 8tamwezesha mwananchi wa kawaida asiyekuwa na anwani ama anwania na hati miliki ya shamba ama kitu kingine chochote mwenye hana logbook, mwenye hana ndugu ambaye anajulikana yule mwananchi wa kawaida pia na yeye anaweza kupata pesa ama mkopo kwa bei ama riba ya chini na anaweza kuendesha biashara yake ama anaweza kujisimamia kwa njia ile amepanga mwenyewe chini ya mpango huo wakenya pia watapata njia ya kuweza kuhifadhi asilimia tano ya mkopo wanayostahili kupata kwa matumizi ya siku za baadaye tukisalia nchini humo kamati ya bunge ilianza kusikiliza ombi la kuwaondoa kazini makamishina wanne wa tume ya uchaguzi iebc wakiongozwa na naibu mwenyekiti juliana cherera ambao walikataa matokeo yaliyompa ushindi mwembamba rais williamu ruto dhidi ya mwanasiasa mkongwe raila odinga wakati wa uchaguzi mkuu mwezi agosti kwa madai ya kukiuka katiba hata hivyo mchakato huo unapingwa na wabunge wa muungano wa azimio raila odinga ni kiongozi wa muungano huo wa azimio la umoja nchini kenya uongozi huu uliokuja madarakani kwa uziwa kura sasa unataka kuwafukuza makamishina tume ya uchaguzi waliosimamia ukweli tumesema kwamba hili hatualikubali na rea wa kenya hawatukubali inafahamika duniani kwamba walipoteza uchaguzi hatuwezi kukubali hili kufanyika kuwaondoa makamishina hawa na kuwaweka wale wanaowapendelea kwa hivyo tutakuwa na mkutano ya hadhara kuanzia siku ya jumatano jini nairobi lakini pia katika miji mingine ya kisumu na kuru na mombasa tumea uchaguzi ni kama refari ambaye hauwezi kuchaguliwa na mchezaji kwa muktasari tu kule tanzania ni kwamba watuhumiwa kumi na mmoja wa mauaji ya mwanamazingira nchini humo n lota wiki hii walihukumiwa adhabu ya kifo lota raia wa afrika kusini aliuawa akiwa mwenye umri wa miaka 5 1 na alikuwa akipigania uindaji haramu wa ndovu aliwawa agosti 217 kwa kupigwa risasi baada ya gari lake kutekwa jijini dar es daressalam <muchas> balozi wa ethiopia nchini kenya basha de bele alisema wiki hii kuwa kundi la waasi wa tigray front tplf litasalimisha silaha zake nzito siku ya jumamosi baada ya mazungumzo yaliyofanyika kati ya maafisa wa juu wa jeshi na makamanda wa tplf <muchilis> tuangazie yaliyojiri wiki hii huko afrika kusini msikilizaji ambako hatma ya kisiasa ya rais wa nchi hiyo syril ramafosa ipo njia ya panda kufuatia madai ya kuficha fedha za wizi zinazokadiriwa kuwa dola milioni 4 katika shamba lake miaka miwili iliyopita baada ya jopo lilokuwa linachunguza kashfa hiyo katika ripoti hiyo kueleza kuwa baadhi ya maelezo ya rais huyo si ya kweli mahakama nchini nigeria ilimfungulia mashtaka mwanafunzi wa chuo kikuu aminu adamu kwa kumharibia jina mke wa rais wa nchi hiyo muhamadu buhari Bi aisha buhari baada ya kuchapisha maandishi kwenye ukarasa wake wa twitter akieleza mwonekano wa mke wa rais aisha buhari kingsley agu wakili wake aliweka neno nenobwana amin wadamu mnamo novemba 18 alichukuliwa kutoka nyumbani kwake duse katika jimbo la jigawa yo, na kupelekwa abuja ambapo amekuwa wa wakizuiliwa hadi novemba 29 baada ya kufikishwa mahakamani kwa sasa yuko katika gereza la suleija tumeomba dhamana lakini mwendesha mashtaka wa polisi ameiambia mahakama kuwa anania ya kuipinga na hivyo mahakama imemweka gerezani hadi pale omi la dhamana litakaposikilizwa anashtakiwa kwa kosa la kumwharibia mtu ni sauti yake kingsley agu wakili wa mwanafunzi aminu adamu alipozungumza na ahmed abba mwenzetu kutoka idhaa ya rfi hausa kwengineko duniani wiki hii rais wa ufaransa emmanuel macron alielekea nchini marekani ambako alilakiwa na mwenyeji wake joe biden huko washington katika ziara ambapo maswala muhimu yakiwemo vita vya ukraine na uhasama wa kibiashara yalijadiliwa ya rais wa marekani joe biden na emmanuel macron wa ufaransa waliapa kuendelea kuisaidia ukraine katika vita dhidi ya urusi huku biden akisema atakuwa tayari kuzungumza na mwenzake wa urusi vladimir putin iwapo ataashiria dalili za kutaka kusitisha vita na msikilizaji ni wiki ambayo umoja wa mataifa ulitoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kuchangia fedha maradufu kwa ajili ya misaada ya kibinadamu mwaka ujao wakati huu mzozo wa ukraine mabadiliko ya tabia nchi na migogoro katika maeneo kadhaa duniani yakiendelea yakisababisha mamilioni ya watu kuwa katika hali mbaya mwandishi wetu emmanuel makundi na maelezo zaidi katika ripoti yake ya mwaka ya tathmini kuhusu hali ya kibinadamu duniani umoja wa mataifa unakadiria kuwa watu zaidi ya milioni mi339 watahitaji msaada wa dharura kwa namna moja au nyingine kuanzia mwaka ujao mkuu wa ofisi ya misaada ya kibinadamu kwenye umoja wa mataifa martin griffits amewaambia waandishi wa habari mjini jeniva kuwa mwaka ujao utakuwa ni mwaka mbaya zaidi na mgumu katika mpango wa utoaji wa misaada ameongeza kuwa matokeo ya ripoti hii mpya yanamaanisha kuwa mtu mmoja kati ya watu 2nwt atahitaji msaada mwaka mwa ukilinganishwa na mtu mmoja kati ya95 aidha umoja w mataifa umehitaji hali hii inayotarajiwa mwakani kama ya kuogopesha na kwamba hatua za haraka lazima zichukuliwe kuhakikisha kuna kuwa na fedha za kutosha un sasa inataka mataifa kuchangia kiasi cha dola za marekani zaidi ya bilioni na moja, ikiwa ni ongezeko la maradufu kutoka bilioni 41 zilizoombwa mwaka 2220 huku ni nusu tu ya kiasi kilichotakiwa kilipatikana nam ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala ya mtazamo wako kwa iliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka kwa heri