msikilizaji kwa kuungana nami ruben lukumbuka katika makala ya mtazamo wako kwa iliyojiri wiki hii tukikukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hapa rf kiswahili miongoni ni pamoja na mkutano wa viongozi wa nchi za afrika na marekani huko washington ambao ulitamatishwa wiki hii kule drc watu zaidi ya 1 walifariki dunia katika mafuriko makubwa aliowahi kushuhudiwa jijini kinshasa baada ya mvua kali kunyesha wananchi wa kenya waliadhimisha miaka 59 na tisa ya uhuru kutoka kwa mkoloni uingereza wiki hii ziara ya waziri wa mambo ya nje wa ufaransa katika eneo la afrika magharibi hali ya mapigano iliendelea kushuhudiwa huko ukrain ambapo jeshi la urusi limekuwa likijiimarisha mara kwa mara na kuwaacha wakazi wa maeneo kadhaa kubaki bila umeme kwa hayo na mengine mengi kwa moyo mkunjufu msikilizaji nikukaribishe andamana nami hadi tamati makala hii inaanzia nchini marekani ambako wiki hii ulitamatika mkutano wa viongozi wa nchi za afrika huko washington ambako rais wa marekani joe biden aliwaambia viongozi wa afrika kuwa washington inataka kuboresha uhusiano wa muda mrefu na bara hilo huku akisisitiza swala la uongozi bora aidha biden amewatangazia marais 49 na tisa wa afrika waliohudhuria mkutano huo kuwa nchi yake itatoa msaada wa dola bilioni 55 na tano kwa mataifa ya afrika kwa kipindi cha miaka mitatu ijayo ikiwa ni pamoja na ushirikiano wa kibiashara wa dola bilioni 15 To trade with... tunawekeza ili kuwezesha biashara kubwa zaidi ya kikanda ndani ya afrika ikiwa ni pamoja na kuwekeza katika miundo mbinu leo tumetia saini mkataba wa kwanza wa usafirishaji wa kikanda na serikali ya marekani na benin pamoja na niger mkataba huu utawekeza dola milioni mi5 kujenga na kutengeneza barabara kuweka sera zitakazopunguza gharama ya usafirishaji kurahisisha kusafirisha kwa haraka bidhaa za mili kutoka bandarini hadi nchi jirani kwa sababu afrika inapofanikiwa kwa kili, wote pia na kwa kuwa tumezungumzia marekani rais wa drc felix chisekedi akiwa huko washington alitoa wito kwa serikali ya marekani kudumisha shinikizo kwa nchi jirani ya rwanda kuacha kuwaunga mkono waasi wa, wa m 23 katika eneo la mashariki mwa nchi yake kauli aliyoitoa wakati wa mkutano baina ya viongozi wa nchi hizo mbili na waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken chisekedi alibainisha maamuzi yaliyochukuliwa huko luanda na nairobi kwamba yanapaswa kutekelezwa kwa ajili ya kupatikana kwa amani ya mashariki ya nchi yake tina asalama ni msemaji wake rais wa, wa drc felix chisekedi aliyeambia rf kiswahili kuwa marekani ilisema iko mstari wa mbele katika kufanikisha juhudi za kimataifa ili kurejesha amani huko dirc ni kusema kwamba kidiplomasia tutaacha mambo uh, um, um, ya kidiplomasia kumekuwa hiyo makutano ya luanda ambayo imewaambia wale waasi wa m waache silaha amerika imekwisha tayari kukondane na kusema kwamba uh, 2 napa kuacha silaha na pia wale wamekuwa nyuma wake wa, waache kupatia silaha wale wa waasi wa23 sasa yye amekuja hapa kuendelea hiyo diplomasia ngufu ili hiyo wanaita pia piaa rais chisekedi alilazimika kukatiza ziara yake siku ya alhamis wiki hii huko washington na kurejea nchini kujiunga na wananchi wake katika msiba wa kitaifa ambapo watu zaidi ya 1 walikufa kufuatia mafuriko makubwa jijini kinshasa siku ya jumanne wiki hii mwandishi wetu wa kinshasa fredi tendilonge hapa anaeleza kilichotokea baada ya mafuriko hayo makubwa jijini kinshasa niko eneo la mungafula ambako nimekutana na mishel sengambo ambaye alifiwa na mkewe na watoto watatu yuko kwenye mshitukoanimefiwa na, na mke wangu na watoto watatu ambao wote ni wanafunzi mporomoko wa udongo uliangukia ukuta wa nyumba na ni hapo nyumba ilianguka na kuwafunikaua katika mtaa wa bandalungwa hali bado ni ngumu hapa wenyeji ujenga kando ya muto makelele watu huvuka ngambo kwa bote ya zedone ambaye ni mwokoaji wenye mai inapitia bato esha banafunga majengo mubaya unajua najwake maji anatafutaka njia yake njia ionekane dieteme li anasilika na anafanya badeganaonekana waanga wa eneo hii wapoteza nyumba zao na kila kitu kama tunatoka tunasikia navyo tena suzani yetu ya lupango nanguka a namnukufanya Jiji hii. Leo, lina zaidi ya milioni RFI, RFI. wiki hii rais wa rwanda paul kagame alitoa wito kwa mataifa yanayoendelea kuzidisha juhudi katika kukusanya rasilimali na ushirikiano ili kufikia maendeleo yanayokusudiwa matamshi yake aliyatoa wakati akihutubia mkutano wa ushirikiano wa kimaendeleo unaofanyika jijini jiniva wiki hii huko uswiz ambapo pia alisisitiza juu ya udharura wa kurejea kwenye ajenda ya 230 ya malengo ya maendeleo endelevu ushirikiano wa maendeleo ambao unajumuisha zaidi na uliowazi kwa ubia wa kiubunifu na ambao hutoa kwa watu wanaohitaji zaidi ni njia mojawapo ya kujenga mifumo dhabiti kitaifa kikanda na mataifa sasa zaidi ya hapo awali tunahitaji kuwa makini na kuzidi kujitolea kwa ahadi zetu za kutimiza malengo ya maendeleo endeleu kuhusu machafuko yaliyoko huko mashariki ya drc rais paul kagame wa rwanda alinukuliwa na vyombo vya habari akisema kinachoendelea katika nchi hiyo jirani hakimuhusu yeye wala nchi yake na siyo shida ya rwanda I want to say clearly, this problem... nataka niseme wazi so, kwamba tatizo hili halikuanzishwa na rwanda wala siyo tatizo la rwanda ni tatizo la kongo na wao ndio wanafaa kulishughulikia inaonekana jukumu lote limewekewa rwanda kama unataka kumwajibisha mtu yeyote basi labda utarudi kwenye historia wakati mipaka ilipokuwa inachorwa na watu wengine wakaachwa sehemu ya pili ya mpaka siwezi kuwajibika na ukweli ni kwamba kuna wakongomani wenye asili ya kinya rwanda nchini kongo ambao wananyimwa haki yao kama raia hilo sio tatizo langu As That's not my rais kagame anaendelea kushutumiwa kuwaunga mkono waasi wa, wa m 23 madai ambayo hata hivyo kiongozi huyo amekuwa akiyakanushakule burundi sera za uhamiaji kwa raia wa mataifa mengine barani afrika zimeimarika kwa kiasi kikubwa huku nafasi ya uwazi wa visa nchini humo ikipanda kwa nafasi ya 32 mwaka huu na kuwa nchi ya pili iliyo na uwazi wa hati ya kusafiria katika jumuiya ya afrika mashariki kwa muktasari tu msikilizaji mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita icc wiki hii ilitupilia mbali rufaa iliyowasilishwa na kamanda wa zamani wa kundi la waasi la uganda lo lra dominic ongwen kupinga hukumu aliyopewa mwaka uliopita mahakama hiyo ya icc sasa imehalalisha hukumu aliyokuwa amepewa ya miaka 2hiri mitano gerezani nchini kenya rais williamu ruto wiki hii alisema shughuli zote za serikali zitafanywa kwa njia ya kidijitali kuanzia miezi kadhaa ijayo lakini pia serikali yake inapanga kujenga miundombinu ya mtandao wa intanet katika miji mbalimbali ya nchi hiyo We tunalenga kuhamishia asilimia 85 ya huduma ambazo zinasalia za serikali katika mfumo wa dijitali so ili kila mkenya popote alipo hatahitajika kuabiri basi kwenda kutafuta huduma za serikali au hata kupanga foleni kupata huduma za serikali katika kipindi cha miezi sita baada ya kumaliza kuweka huduma 5 za serikali kwenye mfumo 5, wa dijitali wakenya watakuwa na uwezo wa kupata huduma hizo wakiwa nyumbani kwao na katika maeneo yao ya kazi wakitumia intaneti kwa sababu huduma za serikali zitakuwa zinapatikana katika mfumo huu rais ruto aliitoa kauli hiyo wakati wa maadhimisho ya miaka 59 ya uhuru wa nchi yake iliyosherehekewa desemba 12 mwaka huu katika hatua nyingine rais william ruto ameendelea kutetea pendekezo lake la kutaka kiongozi wa upinzani kutengewa nafasi rasmi kwenye katiba na shughuli zake kugharamiwa na serikali ruto alisema kuwa hatua hiyo itachangia pakubwa kuhakikisha serikali iliyo madarakani inawajibika ipaswavyo huku akipuzi akipuziliya mbali madai kuwa pendekezo hili linalenga kudhohofisha upinzani kwa upande wake kiongozi wa muungano wa azimio la umoja One kenya raila odinga katika taarifa yake alipuzilia mbali pendekezo hilo na kusisitiza kuwa mabadiliko yoyote kwenye katiba ni sharti yafanywe kupitia kura ya maoni na sio kupitia bunge <coughs> wiki hii watafiti wawili kutoka ethiopia na kituo cha kutetea haki za binadamu cha katiba institute nchini in kenya waliifungulia kesi kampuni ya mtandao wa facebook jijini nairobi kwa madai ya kuchochea machafuko katika jimbo la tigray mtandao huo wa facebook inadaiwa ulishindwa kuzuia machapisho ya uchochezi yaliyosababisha mauaji ya watu marsi mutemi ni wakili aliyewasilisha kesi hiyo hiyonawakilisha abraham mareg na fiseha tekle ambao wamepitia matatizo makubwa kutokana na namna kanuni zilivyobuniwa na udhibiti mbaya wa maudhui mwaka uliopita babake abraham aliuwawa kufuatia jumbe mbili zilizochapishwa kwenye mtandao wa facebook zikitaka wawe abraham aliripoti jumbe hizo kwenye usimamizi wa facebook mara kadhaa na hata hadi kufikia disemba 8 mwaka huu moja ya jumbe hizo ulikuwa ungali kwenye mtandao huo sauti yake wakili marsi mutemi aliyewasilisha kesi dhidi ya kampuni ya mtandao wa kijamii wa facebook kwa madai ya kuchochea machafuko nchini ethiopia mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani who tedros tedro sadanommegebreesus siku ya alhamis a wiki hii aliwashutumu wanajeshi wa eritrea kwa kumuua mjomba wake katika eneo lenye vita la tigrai nchini ethiopia gebreesus alisema kuwa zaidi ya watu ha waliuawa kiholela katika kijiji kimoja Saturday, last Saturday, siku ya jumamosi nilifahamishwa kuwa mjomba wangu aliwawa na jeshi la eritria na nikazungumza na mama yangu na alisikitika sana kwa sababu alikuwa mdogo kutoka kwa familia yao na alikuwa langu kwa hiyo sikuwa katika hali nzuri lakini jambo njema nimekutana na wewe na natumai makubaliano ya amani yatadumu na mauaji hayo yataisha kwani hakuwawa peke yake kijijini zaidi ya watu5 waliwaa wakiholelat hadi kufikia sasa eritrea bado haijazungumzia mauaji hayo tukimulika yaliyojiri katika eneo la afrika ni kwamba shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF, na kamati ya kuwalinda wanahabari ilisema idadi ya wanahabari wanaofungwa jela duniani imeongezeka wakiwemo wale kutoka barani afrika huko cameroon na eritrea zikitajwa kuwa miongoni mwa nchi ambazo zina wanahabari gerezani mwaka huu pekee wa 222 wafungwa 533 wamefungwa jela kote duniani mudhoki mumo ni mwakilishi wa cpj katika nchi zilizo kusini mwa jangwa la sahara kuna mambo kadha ambayo yamechangia idadi hii kubwa ambayo ni pamoja na vita na migogoro inayoendelea maeneo mbalimbali duniani na pia kudorora kwa viwango vya demokrasia duniani kama cpj tumehesabu jumla ya waandishi hamsini na sita waliokuwa wamezuiliwa kufikia tarehe moja disemba mwaka huu tunatoa wito wa kuachiliwa kwao hii ni kwa sababu kazi yao ni muhimu sana kwa mifumo yetu ya kidemokrasia na pia kwa jamii uh, kwa jumla barani afrika na kote duniani ni sauti yake mudhoki mumo mwakilishi wa kamati ya kuwalinda wanahabari barani afrika katika nchi zilizo kusini mwa jangwa la sahara na katika eneo la afrika magharibi na kaskazini tukimulika kwanza mali ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa ufaransa katherine colona alikosoa hatua ya utawala wa kijeshi katika nchi hiyo ya mali kusitisha shughuli zote za mashirika yasiyo ya, ya kiserikali na ambayo yanafadhiliwa na ufaransa ufaransa inasema hatua hiyo inaonekana kulemaza juhudi za misaada ya kibinadamu kuwafikia takribani watu l7 waziri katherine akisema mamlaka za mali zinafaa kuwajibika kwa matendo yao kule jamhuri ya afrika ya kati wiki hii wanajeshi wa mwisho wa ufaransa walioonekana waliokuwa nchini jamhuri ya afrika ya kati kulinda amani wameondoka mengi zaidi na hilary ingati hatua hii imekuja baada ya ufaransa hapo awali kutangaza kuwaondoa wanajeshi wake nchini humo kufuatia hatua serikali ya bangi kushirikiana na urusi kwenye maswala ya usalama kwa kuruhusu kikosi cha mamluki wa vagna ripoti zinasema wanajeshi hao wa mwisho wa ufaransa wapatao47 waliokuwa wamesalia wameondoka siku ya alhamis na wameonekana wakiabiri ndege ya kijeshi jijini bangii wanakuwa wanajeshi wa mwisho 10 waliokuwa wamesalia nchini humo baada ya kumalizika kwa operesheni sagaris iliyokamilika mwakaw walf- baada ya kutumwa kwa kwa kikosi hicho kusaidia kumaliza vita wenye kwa wenyewe msikilizaji kule burkina faso ni kwamba wakati wa mkutano wa viongozi wa afrika na marekani ulifikia mwisho siku ya alhamisi wiki hii rais wa ghana nana akufo ado alidokeza kuwa nchi jirani ya burkina faso imekuwa ikishirikiana na kikosi cha ulinzi cha wagner kutoka urusi taarifa ambayo tangu mwanzo burkina faso imekuwa ikikanusha mataifa ya magharibi pamoja na marekani yameendelea kushutumu uwepo wa kikosi hicho cha vagnar kutoka urusi katika nchi ya mali hatua ambayo imesababisha kuharibika kwa mahusiano kati ya utawala wa mali na ufaransa kwengineko duniani msikilizaji tukianzia huko ukraine ni kwamba tume ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa katika ripoti yake wiki hii kuhusu vita vya urusi katika nchi hii ya ukrain tume hiyo yaani inaonyesha kuwa kwa kipindi cha wiki moja ya vita mnamo mwezi februari mamia ya raia waliuawa mengi zaidi na jupita mayaka mkuu Tank, wa tume hiyo volkatak amesema mauaji yaliyoshuhudiwa tangu kipindi hicho ni makosa ya uhalifu wa kivita dhidi ya binadamu katika wiki ya kwanza ya vita hivyo tume hiyo imesema raia 441 waliuawa katika majimbo matatu ya ukraine kati ya februari 24 hadi 6 mwezi aprili miongoni mwa watu waliouawa ni wanaume 341 wanawake 7wwi wavulana ishirini na wasichana wanane mauaji yaliyotokea katika vijiji mb katika miji ya kiev chenhiv na sumi ripoti hii imekuja siku moja ya baada ya ukraine kutaka kuundwa kwa mahakama maalum kuwafungulia mashtaka wanajeshi na maafisa wa urusi kwa kuhusika na mauaji hayo wakati ripoti hiyo ikizinduliwa vita vinaendelea na leo wanajeshi wa ukraine wameshambulia mji wa doneski unaodhibitiwa na wanajeshi wa urusi msikilizaji ni wiki ambayo mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi za umoja wa ulaya walisema wameshtushwa na madai ya viongozi wanne wa, wa bunge la umoja huo akiwemo naibu rais eva kaili kukamatwa na kufunguliwa mashtaka ya kupokea rushwa kutoka kwa nchi ya katar ili kuchochea maamuzi yanayotolewa na bunge hilo josep borel ni mkuu wa sera za kigeni za umoja wa ulaya Is a kuna zoezi ambalo linaendelea na taarifa zake zinatia wasiwasi zinatia hofu sana kwa sababu tunakumbwa na mambo fulani uhalisia wa mambo ni kwamba suala so hili linatia hofu na kama rais wa zamani wa bunge la ulaya lina shtushwa la jambo hili eva kaili mmoja wa washukiwa wa kashfa hiyo ambaye amekuwa mbunge wa bunge hilo kwa miaka minne amesimamishwa kazi kama naibu rais wa bunge hilo na kufukuzwa kwenye chama chake cha pasok nchini ujerumani nam msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ndiyo nafikia tamati ya makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka kwa heri