mbo na karibu kujiunga nami ruben lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii tukikukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rf kiswahili miongoni ni pamoja na kufunguliwa kwa kesi dhidi ya felicien kabuga ambaye anatuhumiwa kushiriki na kupanga mauaji ya kimbari ya 1994 nchini rwanda kesi ambayo imesikilizwa wiki hii huko heige uholanzi rais oeri museveni wa uganda wiki hii alisema hakuna mpango wa nchi hiyo kufungwa kwa sababu ya mlipuko wa ebola na ziara ya rais wa zamani wa ufaransa francois hollande katika eneo la mashariki ya drc lakini vile vile kesi ya mauaji ya watu zaidi ya 1 ilifunguliwa wiki hii huko gini dhidi ya aliyekuwa kiongozi dikteta wa zamani wa nchi hiyo tutaangazia pia yaliyojiri huko marekani na kimbunga yn lakini pia kura ya maoni iliyosimamiwa na urusi katika ardhi ya ukrain na matukio mengine duniani kwa hayo na mengine mengi ni kwa moyo mkunjufu msikilizaji andamana nami hadi tamati makala hii inaanzia huko rwanda a msikilizaji ambako alhamis ya septemba 29 mahakama ya umoja wa mataifa heig huko uholanzi ilianza kusikiliza kesi inayomkabili mtu aliyekuwa tajiri wa huko rwanda felicien kabuga ijumaa ya tarehe 3 mwezi septemba viongozi wa mashtaka walielezea namna alivyoshiriki pakubwa katika kupanga na kufadhili mauaji ya kimbari ya mwaka wa 19 94 katika nchi hiyo kabuga mwenye umri wa miaka 87 yeye alikataa kufika mahakamani wiki hii na badala yake akaamua kusalia ndani ya chumba anachozuiwa wakati kesi yake ilipoanza rashid s rashid ni kiongozi wa mashtaka miaka 28, 28 baada ya tukio hili kesi hii inalenga kumwajibisha feliian kabuga alivyoshiriki kwa makusudi kupanga mauaji hayo kimbari kabuga alikuwa na ushawishi mkubwa sana kwa wafanyabiashara wanasiasa na wanajeshi wa rwanda kati ya mwezi februari na machi mwaka 94 kabuga alihutubia mkutano wa kisiasa jini kigali na kama atakavyoeleza shahidi wetu aliwaita watusi maadui na kuwafananisha kama nyoka na kuonya kwamba ukimwona nyoka usipomuua hata kungata na baadaye alichangisha fedha ambazo zilitumiwa kununua silaha zilizotumiwa kwa shambulia watusi nchini rwanda m220 kabuga kupitia mawakili wake alipinga mashtaka dhidi yake na kuanza kwa kesi yake kunatazamwa hasa nchini rwanda huku mashahidi zaidi ya 50 wakitarajiwa kuanza kutoa ushahidi wao kuanzia wiki ijayo wiki hii rais wa uganda yoeri museveni alisema hakuna mpango wa nchi hiyo kufungwa kwa sababu ya mlipuko wa maambukizi ya ebola ambayo yamesababisha vifo vya watu 24 vitano vikithibitishwa na 19 vikiaminiwa kusababishwa na virusi hivyo aidha museveni alisema nchi hiyo ina uwezo wa kulishinda janga hilo This, this enemy we can fight. adui huyu tunaweza kupigana naye kwa sababu haambukizi kwa njia ya hewa kwa hivyo shughuli katika makanisa magari au maeneo ya burudani zinaweza kuendelea kwa sababu hakuna hatari yoyote lakini pia kirusi hiki hakiambukizwi kupitia maeneo ngumu ya ngozi lakini tunaweza kuambukizwa tu kwa maeneo ya laini kama pua masikio na macho kwa hivyo kazi kubwa tulionayo ni kunawa mikono Is hands. katika hatua nyingine chama cha wauguzi katika nchi hiyo kimetishia kufanya mgomo kushinikiza serikali kuwapatia vifaa kinga dhidi ya ebola wakati huu rais mseveni akisema kuwa mbinu zote zimechukuliwa ili kuhakikisha pambano dhidi ya janga la ebola linafanikiwa kutoka kampala mwandishi wetu kenneth lukwago alitutumia ripoti ifuata hayo ripoti ya hivi punde kutoka kwa wizara ya afya inaonyesha kuwa watu isiitatu waliokuwa na dalili za ebola wamefariki lakini ni watano pekee ambayo wamethibitishwa kufariki kutokana na ugonjwa huo na kulingana na chama cha madaktari hapa uganda wane ni madaktari chama hicho kinasema kwamba wanachama wake wataacha kuhudumia wagonjwa wa ebola ikiwa mahitaji yao haya d samuel oledo ndiye kiongozi wa chama hiki madaktari wote wanne waliomtibu mgonjwa waliambukizwa na virusi vya ebola wawili kati yao ni magonjwa mahututi waliambukizwa kwa sababu ya kutokuwa na vifaa vya kujikinga wizara inakubali kuwa madaktari wameambukizwa lakini inasema sio kwa sababu walikosa vifaa vya kinga d bosco sendi ni afisa wa afya katika wilaya ya mwende. maambukizo na kujikinga ni vitu viwili tofauti unaweza kuwa na vifaa vya kujikinga lakini ukaambukizwa kutokana na njia nyingine lakini inaweza kukuambia tuna vitu vya kutosha vya kujikinga juhudi za kuhamasisha wananchi jinsi ya kujiepusha na maambukizi ya ebola zinafanyika katika maeneo tofauti nchini keneth lukwago kampala tuelekee nchini kenya ambako wiki hii kulikuwa na maoni mseto hasa miongoni mwa raia baada ya rais william ruto kutangaza majina ya watu anaowapendekeza kupitishwa na bunge kuwa mawaziri wake katika serikali mpya baadhi wameunga mkono huku wengine wakionyesha wasiwasi kwa baadhi ya walioteuliwa maimuna mwidau ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa mombasa nchini kenya baraza kwanza limeteuliwa likiangazia sehemu mbalimbali za nchi kwa hakika ameangalia uh, wanasiasa ambao wengine wana tajriba zao lakini pia ni wanasiasa kutoka sehemu mbalimbali uh, jambo la pili ameangalia suala la jinsia lakini katika zile ahadi alizozitoa hajafikisha ile asilimia kwa wale ambao wana masuala ya kesi zilioko mahakamani na, na masuala mengine hizo zitaendelea awe ni waziri asiweni lakini hizo kesi katika hatua nyingine alhamis ya septemba 29 rais william ruto alifungua uh, rasmi vikao vya bunge la nchi hiyo akiahidi uh, serikali yake kutengeneza mazingira rafiki yatakayovutia uwekezaji kukuza uchumi na kutoa ahueni ya maisha kwa raia edwin kegoli ni mtaalamu wa maswala ya sera na siasa anazungumzia uh, hotuba iliyotolewa bungeni na rais william ruto cha msingi ni kwamba ameweza kuzungumzia mambo ambayo yanahusiana na national Savings. nssf vile vile amezungumzia mikakati ambayo anataka bunge iweze kuidhinisha ikiwemo uh, kuainisha haswa mambo ya cdf na vile vile kuweza kutengeneza mikakati ama ya the hustlers yathe ndiposa iweze kuwa na kuwa uh, kuvilevile kuweza kuthibitisha kwamba taifa letu ni taifa ambalo lina msingi wake katika demokrasia mbali na kuzungumzia kuhusu kufufua uchumi rais ruto pia aligusia kuhusu kuboresha mfumo wa upatikanaji haki <mulia> jumatano ya septemba 28 mwaka huu rais wa zamani wa ufaransa francois hollande aliitembelea hospitali ya panzi huko bukavu katika eneo la mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo ambako alikutana na wanawake waliobakwa katika maeneo yenye utovu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo wanawake hao wanaomba jumuiya ya kimataifa kusaidia kurejesha amani katika nchi yao maelezo zaidi ni katika ripoti aliyotutumia mwandishi wetu wa bukavu william basimike wanawake hawa wanaopewa matibabu katika hospitali ya panzi ya mshindi wa tuzo ya nobel mnamo mk218 daktari denis mukwege wamesema wanachoka kuishi katika hali ya wasiwasi na ukosefu wa usalama kila leo wakiitaka ufaransa ambayo kwa sasa inasimamia baraza la usalama la umoja wa mataifa ijihusishe katika kuleta amani mashariki ya kongo tulinabo marcelin ni miongoni ameongea kwa niaba ya wanawake wote hao mbele yaranis holand kwa mama tuko tunabakwa hovyo watoto wanabakwa manake wanatulunguzia hata manyumba tunaporwa mali rais wa zamani wa ufaransa francois holand ameahidi kujihusisha zaidi ili diplomasia inayofanyika na nchi yake katika ukanda wa maziwa makuu barani afrika ifikie lengo lake la kuzuia uingiliaji wa, wa nchi za nje unaokwamisha juhudi za usalama mashariki ya kongo. ni imani yangu kwamba uwepo wangu hapa unaweza kuchangia natumaini kuwa ufaransa inaweza kutumika ili kuleta suluhisho la kudumu na kurejesha usalama nchini kongo na pia kujihusisha na ujeuri unaofanyika nchini drc kumepita wiki moja tangu pale rais wa ufaransa emmanuel macron amekutana mjini new york na marais felix chisekedi wa congo na paul kagame wa rwanda kujadili suala la usalama mashariki ya congo mjini bukavu francois holland akisindikizwa na mkewe jilie geye wameambatana na daktari denis mukwege na kuzindua jengo la huduma mpya ya upasuaji katika hospitali yake ya panzi william basimike bavur tukisalia nchini drc vidie chimanga aliyekuwa mshauri wa rais felix chisekedi aliyekuwa amezuiwa katika gereza la makala wiki iliyopita baada ya kuonekana kwa mkanda wa video akidaiwa kuomba rushwa kutoka kwa wawekezaji wa madini aliachiwa huru wakili wake theodor ngoi anasema kwamba mteja wake kuwa huru inamaanisha kuwa hakuwa na kosa lolote atufahamu namna suala hili la ufisadi lilivyojitokeza hapa kwa sababu hakuna mwekezaji wala mkataba ambao ulionekana na hivyo mteja wangu hakuhusika lakini pia anashutumiwa alimkosea heshima rais kwa kutamka mambo kwa siri lakini pia mhusika mwenyewe anayetajwa hakujitokeza kulalamika kwa hivyo hakuna kabisa aliyejitokeza ni sauti yake theodor ngoi wakili wake vidie chimanga aliyekuwa mshauri wake rais wa drc felix chisekedi na, na kabla ya kulikunja jamvi la yaliyojiri wiki hii huko drc ni kuwa zaidi ya familia 3 zimekimbia makazi yao kutokana na mapigano kati ya makundi yenye silaha na majeshi ya burundi na kongo dhidi ya makundi hayo chini ya mpango wa jumuiya ya nchi za afrika mashariki zilizoanza tangu mwezi mmoja katika nyanda za wilaya ya uvira fizi na mwenga mkoani kivu kusini tuelekee huko sudan kusini ambako kumeshuhudiwa mapigano mapya yaliyoanza tarehe 23 mwezi septemba kati ya makabila mawili yanayoishi katika majimbo yenye utajiri wa mafuta la apnil na unity Rf na katika eneo la afrika magharibi na kaskazini pia ni kuwa nchini burkina faso wiki hii vikosi vya kijeshi vilitangaza kumwondoa madarakani luteni kanali paul henri sandaogo damiba kama kiongozi wa kijeshi wakimtuhumu kwa kushindwa kukabiliana na mashambulio ya kijihadi na kurejesha amani katika nchi hiyo aptn kisera faruk azaria sorgo ndiye alizungumza kuhusu mpango wa mapinduzi kupitia televisheni ya burkina faso huko wagadugu rtbkutokana na, na la kuendelea kuzorota pita, kwa hali ya usalama mara kwa mara tulikubaliana kupanga mikakati inayolenga kuimarisha usalama katika kipindi cha mpito kanali damiba alitupilia mbali na kaamua kufanya mambo yake ya kijeshi ambayo iliharibu zaidi mambo yote hali ikawa mbaya kuliko wakati wa utawala wake rais christian cabore na kufuatia hali hiyo septemba mwaka 32220 tumeamua kumvua madaraka luteni kanali damiba pamoja na wananchi wote wa burkina faso jumuiya ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi ecoas mda kwa upande wake imelaani hatua hiyo huku marekani nayo katika taarifa ambayo imetolewa hivi leo imetoa wito wa kuwepo utulivu katika nchi hiyo siku ya alhamis ujumbe kutoka jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi ecoas uliwasili nchini mali kujaribu kutatua mvutano wa kidiplomasia kati ya bamako na ivory coast nchini gini kesi dhidi ya kiongozi wa zamani dikteta musa dadis camara na wanajeshi wake kumi ilianza kusikilizwa siku ya jumatano ya wiki hii jijini conakry kufuatia mauaji ya watu 156 waliopigwa risasi huku wanawake 19 wakibakwa katika uwanja wa michezo tarehe 28 septemba mwaka 29 wakati wakipinga mpango wa kiongozi huyo kuwania madaraka waathiriwa ambao wamekuwa wakisubiri haki baada ya miaka 13 walifurika mahakamani kushuhudia kuanza kwa kesi hiyo asmau dialo ni raice wa muungano wa watu walioathiriwa na tukio hilo waadhiriwa wamefurahi sana na wameridhika kuona kwamba wameiona siku kwa ambayo wamesubiri kwa muda mrefu umeona wote wakiwa na kicheko mdomoni sababu wamejiuliza je siku hii itakuwepo hakuna mtu ambaye angeweza kuamini kuwa, kuwa dadii angelikuja muda wote nilikuwa nikisema bila kuwepo kwa dadii hakuna kusikilizwa kesi yoyote leo ameonekana mbele ya mwendesha mashtaka mpole munguani, yaani yes, ni muhimu sana tunaelewa kwamba haki itatendekakesi hiyo imepangwa kusikilizwa tena mwezi ujao baada ya kuakhirishwa wiki hii kwa mara ya kwanza huyu hapa ni mmoja wa mawakili wake musa dadis kamara Musa rais musa dadis kamara, ake, kamara ni mmoja wa wale ambao tangu zamani waliomba mara kadhaa kufanyika kwa kesi hii kwa muda wa miaka kumi na mitatu rais dadis hakuacha kuonyesha kuwa hana hatia yoyote miaka kumi na mitatu hakuacha kuomba kufanyika na kusikilizwa kwa kesi hii kwa muda wa miaka kumi na mitatu aliomba kurejeshwa nchini ili kukabiliana na mahakama tume ya umoja wa mataifa inayohusika na utoaji wa misaada ya kibinadamu ocha huko jamhuri ya afrika ya kati imesema watu zaidi ya 80 wameathiriwa na mafuriko makubwa ambayo yamekuwa yakiendelea katika nchi hiyo ya jamhuri ya afrika ya kati tangu mwezi juni huku jiji kuu bangi likiathirika zaidi wedasty kalima ni mkurugenzi wa tume ya umoja wa mataifa inayohusika na utoaji wa misaada ya kibinadamu ocha nchini humotuna wasiwasi lakini pia tumejiandaa kwa sababu washirika wetu kutoka mashirika ya misaada wameonyesha utashi wa kubaki karibu na raia lakini pia kuisaidia serikali ambayo inayatambua mahitaji ya wananchi na ambayo ni nyingi mno pia kuna maeneo ambako ni vigumu kuingia zaidi sana eneo la kaskazini mwa nchi Bakaga, mfano wilayani bakaga huko ambako mvua zimenyesha sana nasi na hatuna uwezo wa kutosha kuwasaidia watu ambao kwa kweli wanahitaji sana hali hii inahofiwa huenda ikaendelea mpaka mwezi oktoba kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha tuangazie hali iliyojiri wiki hii huko marekani ambako kimbunga kilichopewa jina ian kimeendelea kusababisha madhara makubwa katika jimbo la florida na mpaka sasa kimesababisha idadi ya watu isiyofahamika kupoteza maisha rais joe biden ameonya kuwa hali itaendelea kuwa mbaya hili linaweza kuwa, sana, kuwa hi hili linaweza kuwa janga baya sana la kimbunga kuwahi kutokea florida taarifa tunazozipata kuhusu watu waliopoteza maisha sio nzuri tutaendelea kushuhudia mvua kubwa na mafuriko na hili limeendelea kuathiri mamilioni ya watu na maelfu ya wengine wakitafuta hifadhi katika shule na makazi ya kijamii mamilioni ya watu wamepoteza makazi yao huku mafuriko makubwa yakishuhudia katika maeneo mengi ya jimbo hilo kwa mujibu wa mkurugenzi wa ofisi ya maswala ya dharura nchini humo dean criswell ni kwamba huenda kimbunga hicho kikadumu kwa siku kadhaa na hivyo madhara yanatarajiwa kuwa makubwatumalizie makala haya na kilichojiri huko ukraine ambako alhamis ya septemba 29 rais wa urusi vladimir putin alitangaza uh, uhuru wa majimbo mawili ya ukraine zaporisia na kerson wakati huu wanapojiandaa kutangaza kuwa sasa maeneo hayo ni maeneo ya urusi baada ya wakazi wa majimbo hayo kushiriki kwenye kura ya maoni ambayo imelaaniwa na ukrain na mataifa ya magharibi majimbo mengine mawili ambayo urusi sasa inadai ni sehemu ya ardhi yake ni donetsk na luhansk ambayo putin anasema raia wake wameamua kuwa sehemu ya urusi ni kwa taarifa hiyo msikilizaji kutoka ukrain ndio nami nafikia tamati ya makala yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante na koheri