asante msikilizaji kwa kuungana nami ruben lukumbuka katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii tunakukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rfi kiswahili miongoni ni pamoja na makundi ya waasi wa mashariki mwa drc walisaini mkataba wa kusitisha vita mashariki mwa nchi hiyo na pia vikwazo vya umoja wa ulaya dhidi ya waasi wa drc ginara wa wapinzani nchini kenya raila odinga wiki hii alianza mikutano yake ya kisiasa uganda yapokea shehena ya kwanza ya chanjo za majaribio dhidi ya virusi vya ebola ufaransa na senegal zilitiliana saini mkataba wa kuimarisha mahusiano ya kidiplomasia iya yeah, marekani na urusi zilibadilishana wafungwa kwa hayo na mengine mengi kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji andamana nami hadi tamati makala hii inaanzia nchini drc ambako wiki hii umoja wa ulaya ulitangaza vikwazo dhidi ya viongozi wa makundi yenye silaha pamoja na mwanasiasa mwenye umaarufu huko uvira kivu kusini justin bitakwira ambaye pia aliwahi kuhudumu kama waziri wa zamani wa maendeleo vijijini nchini humo maelezo zaidi na minzlet ijai katika taarifa baraza la eu limesema limeamua kuwaongeza watu nane katika orodha ya watu waliowekewa vikwazo kutokana na hali inayoshuhudiwa nchini drc pamoja na kuongeza muda wa vikwazo vilivyopo kwa mwaka mmoja zaidi miongoni mwa nane hao ni pamoja na wanachama watano wa makundi yenye silaha ya m2adf codeco fdlr na maimai pamoja na mwanasiasa justin bitakwira na mfanyabiashara mmoja wa ubelgiji wengi wao wanatumiwa kwa kuhusika na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu Pamo na kuendeleza vita nchini drc huku wengine wakiorodheshwa kwa misingi ya kuchochea ghasya na kuanzisha vita na kujihusisha na biashara haramu jumla ya watu 1i7 sasa wako chini ya vikwazo vya eu ambapo wamepigwa marufuku ya kuingia barani ulaya na mali zao hata hivyo uh, justin bitakwira alikanusha tuhuma zilizotolewa dhidi yake na umoja huo wa ulaya mimi sijachukua mbunduki hata siku moja sijauwaka hata panya moja wanasema mimi nachukia batusi wanaojiita wanyamulingi na wachukia wapi sasa kama wanatafuta ni nani anayeuwa wapi katika kongo bitakwira haimo enoc ruberangabo sebineza ni mbunge wa zamani kutoka eneo la minembwe akaweka neno oroza hii ambayo imetokea watu hawa ndio wanaleta shida kwa kuchochea vita na ukabila hawa wakina vitakwira just vihonahai ambaye amewahi kuwa uh, mbunge mara nyingi wa uvira na amekuwa ministre mara nyingi pia huyu ndugu yetu vitakwira yeye mara nyingi amechochea chuki na ukabila na kuita wa maji maji ambao wanaua wenyemrenge ameirudilia mara nyingi haya yalijiri siku moja baada ya uchunguzi wa awali uliofanywa na tume ya umoja wa mataifa nchini humo monusco kubaini kuwa waasi wa mishiriit waliwaua raia mia m hahi m kati ya tarehe 29 na 293 mwezi novemba katika kijiji cha kishishe mkoani kivu kaskazini aidha ripoti ya monusco imeeleza kuwa waasi hao wa m23 waliwabaka pia wanawake na wasichana madai ambayo hata hivyo waasi hao waliyakanusha abdul aziz tioy ni mkurugenzi wa ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa ofisi ya pamoja ya haki za binadamu pamoja na monusco imetangaza ripoti ya matokeo ya uchunguzi wa mwanzo uchunguzi huu umebaini kuwa waasi wa, wa m 23 ndio wamehusika moja kwa moja na mauaji ya watu asiopungua wa 131 raia wa kawaida ilikuwa ni wakati wa operesheni za kulipiza kisasi tarehe 29 na, na tarehe 3 novemba hapo kishishe na bambo vijiji viwili katika wilaya ya ruchuru mkoani kivu kaskazini kunao wale ambao waliuawa kwa kupigwa risasi na wengine kwa kuchomwa visu na mapanga wanawake 2ww na, na wasichana walibakwa waasi wa m23 kwa upande wao walikanusha kuhusika na mauaji hayo na kusema wako tayari kuyakaribisha mashirika ya kimataifa kuchunguza ukweli wa mauaji hayo. katika kulikunja jamvila yaliyojiri wiki hii huko ni kwamba mazungumuzo ya kusaka amani ya mashariki mwa nchi hiyo yalitamatika wiki hii jijini nairobi yaliyopewa jina nairobi nir ambapo waasi walisaini makubaliano ya kusitisha vita na kukubali kujisalimisha nilifuatilia moja kwa moja mazungumzo haya na hivi ndivyo niliripoti uhuru kenyata ni rais wa zamani wa kenya na mratibu wa mazungumzo hayo ya kwanza mulisema muko na wenzenu wengine ambao hawakuwa na hatia lakini wameshikwa kwa sababu ya mambo madogo madogo na wale wote ambao hawana hatia wawachiliwe mara moja makwao jean-claude habiarima nambise almaarufu marufu mulumba ni mkuu wa kundi la kundila wapighanaji cmcfdp kutoka maeneo ya ruchuru anazungumzia maafikiano ya mazungumzo hayo wa mkataba huu si tumekipendekeza ingawa wanataka hasa hasa rudi iasi iweze kuwazungumzia wale wa rais ambao ni wanyanamemba wa iasi kuweza kuzungumza na watu wao na kuwatoa udongoni kongo jean jeancrisostom kijana ni mwanaharakati wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa kivu kusini yaliyeshiriki katika mazungumzo haya unajua sisi kama vile watarakazi wa, wa e, shirika za kiraia tunakuwa watu wenye tunachunguza sana hiyo e, tunaita e, mwenendo bora waongozi unajua amani ni kitu kikubwa sana makundi ya waasi kutoka nje ya nchi yaliyo mashariki mwa drci swala hili pia limepelekwa kwa wakuu wa nchi za jumuia ya afrika mashariki ili kila nchi husika ifanye na kundi lake serikali ya drc imesema itatekeleza makubaliano yote yaliyofikiwa huku mazungumzo mengine yakipangwa kufanyika mjini goma bukavu na bunia mwezi januari mwaka ujao ili kutathmini maendeleo ya kilichokubaliwa hii nchi ya uganda ilipokea shehena ya kwanza ya chanjo za majaribio dhidi ya ebola huku kukiwa na matumaini kwamba mlipuko huo ambao umesababisha maisha ya watu kadhaa unaweza kuisha hivi karibuni kama alivyoripoti mwandishi wetu wa kampala kenneth lukwago waziri wa afya dr jenruth acheng alipokea chanjo hizi kutoka kwa shirika la afya duniani dunianitunafuraha kuwa tumepata dozi ya kwanza elfu mo na miambili, na tutapokea zaidi bado tuko katika hali ya kukabiliana na ebola hadi baada ya siku 4 na mbili na ikiwa shirika la afya duniani itakubali ya kwamba tuko salama tutakuwa na tamko yao n1 januacanjo hizi zitatumika kuanza wiki ijayo katika wilaya za mbende na kasanda kulikokuwa na mlipuko mkubwa wa ebola hata hivyo afisa anayesimamia kazi katika ofisi ya who hapa uganda d charles njuguna ameonya kuwa chanjo za majaribio zisichukuliwe kama tiba so tulicho yeah, yeah, nacho hapa ni chanjo kwa ajili ya utafiti na siyo tiba kufanya jaribio and hapa and uganda chanjo itapewa wale waliyokatika hatari kubwa zaidi To those at risk. tangu mamlaka ya uganda ilipotangaza mlipuko wa ebola mnamo tarehe 2 mwezi wa septemba mwaka huu visa 42 vimethibitishwa na vifo 56 nchini kenya kiongozi wa muungano wa kisiasa wa azimio la umoja kenya raila odinga alizindua mikutano ya hadhara kukosoa uongozi wa rais ruto miezi mitatu baada ya kuingia madarakani odinga na wanasiasa wengine wamehoji sera za serikali ya ruto na kulaani mchakato wa kuwaondoa ofisini makamishina wanne wa tume ya uchaguzi iebc waliokataa kutambua ushindi wa rutoaawa warudishwe paleuo mpaka azuiliwe kuteua tume yengine ya, ya, ya uchaguzi ambayni yake ni kama kagosi yake kama amefanya io kutakwa kuna uchaguzikatika taifaletu pya kipika tutanjia nyosha nyo nyinyi mwelekeo njia ile ambayo itakuwa njia ya ukombozi tunataka vijana na kinamama wasimame imara imarawatetee uhuru ambaye tumepigania sisi kama wakenya wote katika hatua nyingine muungano wa azimio la umoja one kenya umefuta mpango wa kuandaa sherehe sambamba ya siku kuu ya uhuru maarufu kama jamhuri jamhuriday tarehe 12 mwezi huu jijini nairobi kiongozi wa muungano huo bungeni opio wandai alisema hafula hiyo ilisitishwa kwa sababu ya mazungumzo yajayo ambayo yatawaweka mbali viongozi wakuu wa chama hayo yalijiri wakati rais wa kenya william ruto alisikika akitoa kauli kwamba maandamano ya odinga yanalenga kulemaza uchumi wa taifa hilo na kuidhalilisha serikali yake nimemwambia profesa kindiki aulize hawa watu shedul ya maandamano ndio tuwapatie askari ya kuwachunga wasiharibu mali ya watu kama wanataka kufanya every day ama every week ama every month na kwa miaka ngapi hawa watu tunawajua kwamba hawataki uchumi wa kenya iendelee kwa sababu wamezoea kuweka watu kwenye umaskini ndio waweze kuwatawala ndio waweze kufanya yale mambo yanafanya ni sauti yake william ruto rais wa kenya mashirika ya umoja wa mataifa yanasema machafuko yanayoendelea kaskazini mwa nchi ya sudan kusini yamesababisha maelfu ya watu kuyakimbia makwao katika wiki kadhaa zilizopita carol coril na maelezo zaidi jimbo lililoathirika zaidi ni lile la na ripoti zinasema baadhi ya watu walioyakimbia makwao wamelazimika kujificha kwenye maeneo yenye madimbu ya maji na misitu tume ya umoja wa mataifa inayoshughulikia misaada ya kibinadam ocha inasema machafuko haya yamesababisha watu kuyakimbia makwao tangu katikati ya mwezi novemba hata hivyo tangu mwezi agosti tume ya umoja wa mataifa inayoshughulikia wakimbizi imesema kuwa watu zaidi ya elfu ishii 0 makwao huku wengine zaidi ya elfu tatu, wakikimbilia nchini sudan katika hatua nyingine inahofia kuwa idadi ya watu wasiofahamika wamepoteza maisha wengine wametekwa huku wasichana na wanawake wakibakwa tume ya umoja wa mataifa nchini sudan kusini imeitaka serikali jijini juba kusaidia kusitisha mapigano katika jimbo hilo la aanail wiki hii wanajeshi wa serikali nchini somalia na makundi yenye silaha walifanikiwa kudhibiti mji wa adan yabal kaskazini mashariki mwa mogadishu ambao umekuwa ukidhibitiwa na magaidi wa al-shabab kwa miaka 6 rais hasan sheikh mohamud wiki hii alisema magaidi hao waliondoka katika mji huo baada ya kujisalimisha mafanikio mengine kama haya yakionekana katika majimbo ya gal muduk na kule afrika kusini ni kwamba bunge liliakhirisha hadi wiki ijayo kujadili ripoti inayomtuhumu rais syril ramafosa kuficha mamilioni ya fedha katika makazi yake hatua ambayo huenda ikasababisha apigiwe kura ya kukosa imani naye mengi zaidi na vikt abuso kikao cha wakuu hawa wa nc kimekuja baada ya rais ramaposa kusema hatojiuzulu na kueleza kwamba anawaachia wakuu wa chama hicho kuamua hatima yake msemaji wa chama hicho pule mabe amesema rais asingeweza kusalia kwenye kikao hicho kwa kuheshimu kanuni za chama kamba mshukiwa hawezi kuwa kwenye kikao kinachomjadili kumekuwa na shinikizo za kumtaka kiunguzi huyo kuachia nafasi ya urais baada ya ripoti kuonyesha kwamba alishindwa kueleza ni kwa gani mamilioni ya dola ilipatikana katika shamba lake huko mpalampala huku akishukiwa kwamba fedha hizo huenda ni za uizi siku ya jumanne wabunge nao watapata nafasi ya kuijadili ripoti hiyo na ripoti zinasema kwamba kuna uwezekano wa kuwasilishwa kwa mswada wa kukosa imani rais ramaposa katika bunge hilo ambalo lina wabunge 4 ambalo chama cha nc kina wabunge 230 na katika eneo la afrika magharibi na kaskazini tukianzia huko nigeria ambako wiki hii vikosi vya jeshi vilishutumiwa kwa kuendesha mpango mkubwa wa utoaji mimba wa wanawake walionusurika katika makundi ya wanajihadi kaskazini mwa nchi hiyo kwa takriban muongo mmoja haya ni kulingana na uchunguzi wa shirika la habari la retes uliochapishwa jumatano uchunguzi ambao jeshi lilikanusha maelezo zaidi na mwandishi wetu ali bilali ambaye alifuatilia kwa karibu taarifa hiyo kwa mujibu wa uchunguzi huo jeshi la nigeria limekuwa likiendesha mpango wa utoaji mimba kwa siri kaskazini mashariki mwa nchi hiyo tangu mwaka 213 na kumaliza takriban mimba af 1 kwa wanawake na wasichana ambao wengi wao walitekwa nyara na kubakwa na wanajihadi nyingi za utoaji mimba zilifanywa bila ridhaa ya wanawake mara nyingi bila wao kujua wanaripoti waandishi hao wa habari ambao wamejikita zaidi kupitia ushuhuda wa wanawake na wasichana 33 wafanyakazi watano wa afya na wafanyakazi 9 wa usalama waliohusika katika mpango huo lakini pia hati za kijeshi za kumbukumbu kumbu za hospitali wanawake na wasichana walikuwa wajawazito kutoka kwa wiki chache hadi miezi minane wengine walikuwa na umri wa miaka kumi na miwili uchunguzi huo umebaini kulingana na ushuhuda uliokusanywa na waandishi wa habari askari waliwahakikishia wanawake kwamba vidonge na sindano zilikusudiwa kurejesha afya zao na kukabiliana na magonjwa kama vile malaria msikilizaji wiki hii ufaransa na senegal zilikubaliana kuimarisha mahusiano ya kidiplomasia kwa kutiliana saini mikataba sita tofauti ikiwemo kuimarisha sekta ya maendeleo ya kiuchumi na kibiashara amaduba ni waziri mkuu wa senegal katika hali hiyo hiyo hiyoinaokaribisha ushirikiano wa ufaransa kwa nchi za afrika katika mapambano dhidi ya ugaidi eneo la sahel na uhalifu unaovuka mipaka shida moja tu kati ya nchi zetu mbili i waziri mkuu ni kwamba hakuna shida hakuna hata moja <laughs> hata hivyo mwenzake wa ufaransa elizabeth lizabethb aliwatoa hofu raia wa senegal ambao wamekuwa wakikabiliwa na matatizo ya vibali vya kuishi nchini mwake pamoja na utoaji wa visa Que... ninakuthibitishia kuwa kumekuwa na kuongezewa muda katika kupata viza kwa namna ya kipekee kutokana na ugonjwa wa covid-19 ila tatizo ni kwamba kulikuwa kuna mipangilio mibaya ya vituo vyetu swala hili linarekebishwa na tunayo matokeo mazuri ya mwanzo tumejipanga kutoa huduma nzuri kulingana na matarajio ya wengi ni mkutano ambao ulifanyika huko chteu de champ surmarne yapata kilomita 20 kutoka paris mji mkuu wa ufaransa kwingineko duniani wiki hii urusi iliachia huru mchezaji wa mchezo wa kikapo britny grener baada ya kubadilishana na mfungwa mwingine raia wa urusi victo brut mfanyabiashara wa silaha aliyekuwa anashikiliwa nchini marekani hili liliwezeshwa na nchi ya falme za kiarabu rais joe biden hakusita kuweka nenokazi hii sio rahisi Raysha na mashahuriano huwa ni magumu sana, sana lakini ni jukumu langu kama rais kuhakikisha kwamba raia wote wa marekani wanakuwa salama popote walipo duniani ninafuraha kwamba leo tumeileta pamoja familia hii ni sauti yake joe biden rais wa marekani huku hayo yakijiri namna hiyo rais wa urusi vladimir putin alikiri kwamba wanajeshi wake wataendelea kupigana nchini ukraine kwa kipindi kirefu akisema kwa wakati huu hakuna kikosi kingine cha wanajeshi ambacho kitatumwa huko ukraine ukrainekuhusiana na ni lengo ni la kupata mafanikio ya kijeshi bila wakati shaka hili litachukua muda mrefu umetaja kuendelea kuchukua udhibiti hilo ni muhimu kwa urusi ni jambo la maanakt kauli yake inajiri wakati huu wanajeshi wa urusi wakianza kuondoka katika baadhi ya maeneo waliokuwa wanayakalia nchini ukraina wiki hii nchi ya peru ilimpata rais mpya dina bulwarte ambaye punde baada ya kuapishwa kuongoza taifa hilo la amerika kusini katika kipindi cha mvutano mzito wa kisiasa baada ya kuondolewa kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo pedro castio na kukamatwa bolwarte alianza kupata shinikizo za kuunda serikali ya pamoja nchini humo nchini indonesia bunge lilipitisha mswada wa sheria unaoharamisha watu nchini humo kushiriki tendo la ndoa nje ya ndoa halali kwa mujibu wa sheria hiyo mtu yeyote atakayekamatwa akishiriki tendo la ndoa nje ya ndoa halali atafungwa jela hadi mwaka mmoja na msikilizaji ni kwa taarifa hiyo kutoka indonesia ndio nami nafikia tamati ya makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka kwa heri