ambo na karibu kujiunga nami ruben lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii tukikukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito kwenye matangazo ya juma hapa rfi kiswahili miongoni utasikia kuhusu kiongozi wa muungano wa azimio raila odinga alivyowasilisha kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi uliompa ushindi williamu ruto na kuwa rais mteule wa nchini kenya mlipuko wa ugonjwa hatari wa ebola huko diraci na muungano wa mashirika ya kiraia katika nchi hiyo kutangaza ama yalitangaza kusitisha ushirikiano wao na tume ya umoja mataifa iliyomo nchini monusco lakini pia ziara ya rais wa ufaransa emmanuel macron nchini algeria nalo na zoezi la sensa lililozinduliwa nchini tanzania pia tutaangazia siasa za marekani na kwingineko duniani kwa hayo na mengine mengi na kusihi kwa moyo mkunjufu andamana nami hadi tamati makala hii inaanzia nchini kenya ambako jumatatu ya wiki hii mrengo wa azimio la umoja kupitia kiongozi wake raila odinga ulifungua rasmi kesi katika mahakama ya juu katika nchi hiyo kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika agosti 9 ambapo william ruto alitangazwa kama rais mteule mwandishi wetu imaniel makundi amefuatilia hatua hiyo na alituandalia ripoti ifuatayo odinga ambaye alishindana huku akiungwa mkono na rais uhuru kenyata amesema kuwasilishwa kwa kesi hiyo kunatokana na msingi wa katiba walionayo na kwamba anaamini katika utawala wa sheria akimtuhumu mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi ibc wa fula chebukati kwa kukiuka katiba tumesema ushahidi tuko nazo vya kutosha kuonyesha yale maovu yalifanyika na tumesema vilevile hata wakuu wa wafanyakazi wa tume ya uchaguzi wakaongozwa na yule mwenyekiti wao waliefanya maovu mengi zaidi na ibu kubwa kwa demokrasia kwa wake, ya kenya kwa upande wake mmoja ya mawakili wa muda mrefu wa odinga orengo amesema timu yao ina ushahidi wa kutosha kuthibitisha kuwa ruto hakushinda kialali akiituhumu tume ya uchaguzi ibc kwa kujaribu kupindua uamuzi wa wananchi na kulikuwa na uwizi mkubwa sana na tunahakika haya yote tukiweka mbele ya koti uamuzi itatoka kwamba bwana ruto hakushinda lakini wataalamu wa maswala ya katiba wanazungumziaje hatua hii bobi mukangi ni wakili na mtaalamu wa maswala ya kikatiba jukumu kubwa la, la mahakama ni kuhakiki usawa wa matokeo kama yalivyotangazwa na inafanya hivyo kwa kuangazia mawili kikubwa cha kuonyesha kwamba uchaguzi haukufanyika kama ilivyodhamiriwa kikatiba na kisheria basi wana namna moja tu ya kuamru kuwe na marudio ya uchaguzi katika hatua nyingine kambi ya naibu wa rais william ruto imesisitiza mgombea wao kushinda kihalali ruto mwenyewe akisema yuko tayari kwa kesi itakayowasilishwa ambapo watu wengine wanne wamefungua kesi kama hiyo kupinga ushindi wake majaji wa mahakama ya juu sasa watakuwa na siku kina nne kuamua kesi hiyo hata hivyo ruto kwa upande wake ameendelea kwenye harakati ya kujiandaa kuchukua serikali mpya huku akiahidi kuongoza serikali itakayopingana na ukabila na akasema kwamba rais uhuru kenyatta atapata heshima zote kama rais mstaafu wakenya wa kutoka mlima kenya nyinyi ndio mashujaa wa uchaguzi huu ninyi ndio mumetusaidia kuzika ukabila katika siasa ya taifa letu la kenya kuna mambo mengi yaliandikwa siku nyingi lakini watu wa mlima kenya mimi nasema katika ibada hii ya kwanza na kwa unyenyekevu na heshima kubwa asanteni sana kwa kunipa nafasi niwe mmoja wenu na kuniunga mkono ili tuweze kutengeneza kenya yenye haina mipaka ya ukabila ruto baadaye alikutana na mawakili wake wakiwemo ahmed nasir Abdulahi, Katwa kigen kindiki kidhure na moses mozes wetangulahuko uganda mtoto wa rais jenerali muhozi kainerugaba jumanne ya agosti 23 aliyeanza ziara ya kikazi nchini ethiopia ziara inayokuja miezi michache kupita tangu kupitia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa twitter aandike kwamba anaunga mkono waasi wa, wa tigrai hivi karibuni rais museveni amekuwa akimtumia mtoto wake kutekeleza diplomasia yake baada ya kufanya hivyo rwanda na kenya francis wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anautoa mtazamo wake akiwa jijini kampala uganda nafikiri kwa sababu amekuwa akifanya safari za kidiplomasia na mara nyingi mambo ya ulinzi kwa sababu yeye ni seme amirijeshi mkuu wa majeshi ya ardhini kwa hivyo unavyojua kwamba ningi za afrika hizi hasa ethiopia zina matatizo ya kijeshi matatizo ya nini ya waasi na vita vya ndani hapa na pale nafikiri ni kujifunza mengi kuhusu mambo kama hayo yanayohusiana ya na, na, na, na mambo ya ulinzi ni mtazamo wake francis wambete mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini uganda wiki hii nchi ya tanzania iliendelea na zoezi la sensa ya watu na makazi zoezi ambalo linalenga kujua idadi halisi ya raio wake kwa ajili ya kupanga maendeleo sensa ya mwisho ilionyesha nchi hiyo kuwa na jumla ya watu zaidi ya milioni 43 tanzania bara na watu zaidi ya milioni moja visiwani zanzibar huku umoja wa mataifa ukikadiria kuwa kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini tanzania ilikuwa na jumla ya watu milioni siti0 al haji abdul karim atiki anaangazia hili akiwa jijini dar es salam nchini tanzania ukizingatia kwamba muda mrefu takriban miaka kumi haijafanywa hivyo ni jambo ambalo litaweza kuwapa wapangaji maendeleo wakafahamu vizuri tuko watu wangapi wangapi walemavu wangapi wazee bila shaka watahitaji misaada maeneo gani ambayo watu wanakuwa wamekaa mahali ambapo wanaharibu mazingira sasa ni jambo ambalo kwa kweli ni jambo jema kama litatumiwa vizuri tunategemea kwamba wafanyie kazi kwa kwamipango ya maendeleo zoezi la uhesabuji watu litadumu kwa siku saba na limekuwa likifanyika kila baada ya miaka kumi tuelekee nchini drc ambako ijumaa ya agosti 26 serikali ya kongo na uganda zilionesha kukubaliana kuongeza miezi miwili zaidi kwa majeshi ya updf ya uganda kuendelea kubaki nchini humo ili kushirikiana na majeshi ya kongo fr katika operesheni iliyopewa jina shujaa ambayo inalenga kutokomeza makundi yanayomiliki silaha haswa waasi wa adf maeneo ya mkoa wa ituri na kivu kaskazini mashariki mwa taifa hilo meja jenerali bombele lohola ni mratibu wa opereheni shujaa inayoendeshwa na frdc ikishirikiana na jeshi la uganda updfkila wakati una kutanaka ju ya makazi pia juu ya kufanyayamkazfaya tengeneza maoperethon ftre na walitupatia ruhusa ya kuendelesha hii maoperetheni ya kwetu na si banatupatia tena miezi mbili naduu ya kingali na tambatamba tamba na nadhani tutamfikisha kwa mwisho siwezi kuadikisha kama kwa hiyo miezi mbili anaweza malizika lakini kwa ili namna tuko nawapiga na siku chache inaweza fanya kama basikwwe tena na nguvu ya kuendelea tukisalia nchini drc wiki hii msikilizaji kulishuhudia mlipuko wa ugonjwa wa ebola mwandishi wetu wa beni ulikoshuhudia ugonjwa huo wa ebola erikson luhembwe alitutumia taarifa ifuatayo kurudi kwa ebola kunazua maswali germain kasokoso anajiuliza vaksi tulipatakaturowa mbele kw ebola tuliwaza ke inaisha kule aitarudia katea hii yenye tena narudia tenanarudia satuche kama ivaksi teetatusaidia kunini ni pia raia mashariki mwa kongo tena wanavileta tu wanapenda tu vamalize tu vatu pale utanja tena kuna mkono upala makashine unakuwa daktari michel ni mkuu kiongozi wa jimbo la afya jijini beni kama ulipata kumaishaya miezi sita unaweza tena kurejilea kusudi e, uweze tena kuweka ngufu katika mwili yako nia a yitu siwotu ni kwamba malali ishe na wale ambao wamalika kupata chanji ni wale tunaita makontakt na watu wengine ambao wanakuwa katika sosiete na huyu ni mmoja waliopata chanjo As, kama mtu apate chanjo kwa kujikinga vituo viwili vilifunguliwa kupokea erikson beni wahusikamwna kabla ya kulikunja jamvila yaliyojiri nchini drc wiki hii ni kwamba muungano wa mashirika ya kiraia kwenye miji ya beni butembo na lubero katika jimbo la kivu kaskazini wiki hii alitangaza kusitisha ushirikiano wao na tume monusko, ya umoja wa mataifa ya kulinda amani monusco makundi hayo yakiituhumu tume hiyo ya umoja wa mataifa kwa kushindwa kuwalinda raia dhidi ya makundi ya waasi andre biadunia ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa kivu kusini tawi la uvira unajua monisco ilipokuja drc ilikuja kwenye mwaliko wa serikali ya kongo na ilikuta hapa congo kunakuwa kama ni makundi tu ambayo inashikilia silaha liyapata ine lakini tangu monisco iko kongo inakuwa kama makundi sasa mia na zaidi sasa hatuwezi kwenda kushirikiana kila mara na monisco ijapokuwa kazi ambayo imemleta kongo ni yakuja kuleta usalama karibu na serikali ya kongo lakini tangu monisco alikuja usalama hauonekani kwa kusema tushirikiane haiwezekani wao wanapashwa kuondoka tu kauli yao ilitolewa wakati huo makundi yenye silaha yakiendelea kuua raia na kutatiza usalama licha ya uwepo wa vikosi vya kigeni nchini humo RFI FM. ni wiki ambayo maelfu ya raia kwenye miji kadhaa nchini sudan walihesabu hasara baada ya mali zao kuharibiwa na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini humo Huku kuongezeka kwa kina cha maji ya mto Nail kukizidisha hofu tukielekea huko ethiopia wiki hii siku chache tu baada ya kuzuka mapigano mapya kati ya wanajeshi wa serikali ya ethiopia na waasi wa eneo la tigray kaskazini mwa nchi hiyo utawala wa adisababa alhamis ya wiki hii ulisema utachukua hatua dhidi ya wapiganaji hao ikiwataka raia kuondoka kwenye ngome za wapiganaji hao katika hatua nyingine mkurugenzi wa shirika la afya duniani who tedros adanom megebriesus ambaye anatokea eneo la tigray alisema anashindwa hata kufahamu ikiwa ndugu zake wako hai nimeshtushwa sana na taarifa za kuzuka tena kwa mapigano nchini ethiopia raia wa ethiopia amhara tigrei zafar tayari amekwisha taabika vya kutosha wito wangu ni kusitishwa mara moja kwa mapigano na kuanza tena kwa mazungumzo ya amani kati ya serikali na tplf na wakati huo huo kuwepo hakikisho la kufikishwa kwa misaada ya kibinadamu kwa watu wanaohitaji ni sauti yake tedros adanom yesus mkurugenzi wa shirika la afya duniani who ama oms ukipenda na katika kuangazia yaliyojiri katika eneo la afrika magharibi na kaskazini kwa kuanzia huko algeria ni kwamba wiki hii rais wa ufaransa emmanuel macron alitoa heshima zake katika makaburi ya wapiganaji wa ulaya siku ya ijumaa ziara ya macron huko algeria inalenga kufungua kurasa mpya wa uhusiano na utawala wa Al-Giers. macron katika siku yake ya kwanza alitangaza kuundwa kwa tume pamoja ya wanahistoria kutoka nchi hizo mbili kufanya utafiti kuhusu madhila yaliyotokana na ukoloni pamoja na vita vya algeria un <todicomun> algeriatunayo kumbukumbu inayotugusa inayo na inatuhusu inayo sisi wala. sote ne mtambuka ina sheheni masikitiko makubwa na tunaishi wakati wa kipekee ambao utaturuhusu kutazama mbele yetu yale yote yaliyofanyika na kwa hali ya unyenyekevu mkubwa tujue kuupata ukweli maana hatuwezi kujitenga na historia yetu sababu haiwezekani ndiyo maana tumeamua kwa pamoja kuunda tume ya wanahistoria watakaotusaidia kutazama yote yaliyofanyika katika kipindi hicho cha kihistoria ziara ya emmanuel macron nchini algeria imekuja baada ya miezi kadhaa ya mvutano wa kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili ambapo ufaransa iliwahi kuwa koloni lake kabla ya kupigana vita mbaya zaidi ya kuikomboa nchi ya algeria LF. msikilizaji rais wa angola joao laurenso anatazamiwa kuendelea kuliongoza taifa hilo kwa miaka mitano ijayo baada ya chama chake cha mpla kuonekana kuongoza wakati huu asilimia 97 ya kura zikiwa zimehesabiwa baada ya uchaguzi wa siku ya jumatano ya wiki hii huko nchini mali uongozi wa kijeshi ulimteua kanali abdulae maiga kuwa kaimu waziri mkuu kuchukua nafasi ya shogel maiga ambaye amelazimika kupumzika kutokana na afya yake kuzorota hata hivyo uteuzi huu ulipokelewa kwa hisia mseto kote nchini humo ibrahima ture ni rais wa front wa chama kinachotetea mageuzi katika nchi hiyo ya mali tunafurahia kwa sababu kanali abdulahi maiga ni mtu anayesemewa vizuri katika ngazi za kisiasa utuuzi wake kuwa kaimu nafasi waziri mkuu kutaepusha kuendelea kwa ufa kati ya wanasiasa pamoja na serikali kwa sababu leo jambo muhimu la kipaumbele ni mageuzi ya kisiasa na taasisi katika masuala ya uchaguzi lakini pia kuwekwa kwa taasisi itayonda uchaguzi hivyo tunaona kwamba ni mtu sahihi anayestahili kuendelea kazi ya waziri mkuu dktari shogel kokala maiga ambaye hayupo kazi. Kwa muda. Miga, ni sauti yake ibrahima ture kutoka chama kinachotetea mageuzi katika nchi ya maali kwengineko duniani bunge la umoja wa ulaya wiki ijayo linatarajiwa kujadili mpango wa kutoa mafunzo ya juu kwa wanajeshi wa ukrain katika mataifa jirani alisema mkuu wa sera za kigeni kwenye umoja huo josep borel katika hatua nyingine rais wa ukrain volodimir zelenski aliitaka jumuiya ya kimataifa kuhakikisha usalama unazingatiwa katika kinu chake cha nyuklia cha zaporisia kunahisia kwenye anga za krimea kwamba udhibiti wake ni wa muda na kwamba ukreni itarejeshwa tunapaswa kufahamu kwamba urusi inaweza kufanya jambo la kuchukiza na hasa vurugu wiki hii huyo ndiye adui yetu kila wiki katika muda wa miezi sita iliyopita urusi imekuwa ikifanya jambo la kuchukiza na yenye kuvuruga wataalamu wa maswale ya nyuklia wa ukraini katika kinu cha zaporisia ijumaa ya agosti 26 walisema mtambo huo tayari umeunganishwa katika gridi ya taifa baada ya umeme kukatika alhamis ya wiki hii hali ambayo iliibua maswali kuhusu usalama wake akinukuliwa na vyombo vya habari huko kiev zelenski alisema ilibaki kidogo tu ili dunia ishuhudie janga lingine la kinyuklia kwa kile alisema ni njama za urusi kutaka kushambulia kinu chake. dunia lazima ielewe tishio ni nini urusi imeweka raia wa ukrain na wale wa nchi za ulaya katika hatari ya kupata mionzi nataka niwaambie raia kuwa tunafanya kila linalowezekana kuzuia hilo lakini hili halitategemea nchi yetu peke yake shinikizo kwa wanaokalia eneo la zaporisia linatakiwa kuongezwa shirika la iea na mashirika ya kimataifa yanapaswa kuchukua hatua sasa hivi kwani kila muda ambao urusi inakalia eneo hilo ni hatari kwa usalama wa dunia ni sauti yake volodimir zelenski rais wa ukraine alhamis ya wiki hii mkuu wa tume ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa michel bachelet alikiri kuwa katika shinikizo kubwa kwa kuchelewa kuchapisha ripoti ya uchunguzi kuhusu haki za binadam kwenye jimbo la shin jang huko china bachelet ambaye atamaliza kuhudumu kama mkuu wa tume hiyo ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa ifikapo agosti 31 mwaka huu alikiri kumekuwa na shinikizo kumtaka achapishe ripoti hiyo kuhusu waislamu wa eneo hilo pamoja na jamii ya wigur utaratibu wa kawaida huwa tunaipa nchi husika ipitie ripoti yetu na kutoa maoni yao kwa hivyo tutafanya hivyo je niko kwenye shinikizo ndio wakati wote tuko kwenye shinikizo sio tu wanachama lakini mashirika ya kiraia lakini kazi yetu inaongozwa na maadili ya haki za binadamu na ukweli kiukweli nimeshakuwa kwenye shinikizo kuchapisha au kutochapisha lakini sitachapisha au kuichapisha kuichapishaeti kutokana na shinikizo lolote lile hilo ilokuasi tumalizie makala haya na kilichojiri huko australia ambako wiki hii waziri mkuu wa nchi hiyo antony albanez alitangaza kuundwa kwa tume maalum ambayo itakuwa huru ili kuchunguza vitendo vilivyofanywa na mtangulizi wake scott morrison ambaye kwa usiri mkubwa alikuwa akiongoza wizara kadhaa peke yake taarifa hii ya australia ndiyo inatamatisha makala ya mtazamo wako kwa iliyojiri wiki hii studioni umekuwa nami ruben lukumbuka asante kwa heri