Hujambo na karibu kujiunga nami Ruben Lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Tumekukusanyia mengi tu lakini kubwa ni mabadiliko katika baraza la mawaziri kule DRC, lakini pia hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo Maandamano yaliyoitishwa na upinzani nchini Kenya kupinga serikali iliyo madarakani na ugumu wa maisha, kupitishwa kwa sheria dhidi ya wapenzi wa jinsia moja huko Uganda, hatua ya kuachiwa huru kwa mwanahabari wa Ufaransa Olivier Dubois kule Mali. Msikilizaji, tutaangazia pia siasa za China na Urusi baada ya ziara ya Shi Jinping wiki hii, kadhalika mapigano nchini Ukraini na siasa za Marekani. Ni kukaribishe kwa moyo mkunjufu, ambatana nami hadi tamati. Makala hii inaanzia huko DRC ambako Alhamis ya Machi 23 mwaka huu rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi alitangaza mabadiliko kadhaa katika baraza lake la mawaziri, huku akimteua aliyewahi kuwa makamu wa rais wa zamani Jean-Pierre Bemba kama waziri wa ulinzi. Maelezo zaidi na Emmanuel Makundi. Bemba ambaye aliwahi kushtakiwa na kuzuiliwa kwa zaidi ya miaka kumi na mahakama ya kimataifa ya ICC kwa makosa ya uhalifu wa kivita anarejea serikalini kwa kuteuliwa kuhudumu katika moja ya wizara nyeti zaidi nchini humo. Katika mabadiliko hayo, rais Chisekedi amemrejesha Vital Kamerhe aliyewahi kuwa mwandani wake kisiasa kabla ya kufunguliwa kesi ya matumizi mabaya ya ofisi na kisha kuachiwa kutoka jela mwaka uliopita ambapo watahudumu kama waziri wa uchumi, uteuzi ambao wadadisi wa mambo wanasema umechukuliwa kisiasa. Wengine wapya ni pamoja na Antipa Mbusa Nyamwisi anayekuwa waziri wa maswala ya kikanda, Francois Kabulo mwana wa Kabulo anayekuwa waziri wa michezo, na Estashi Muhazi Mubembe kama waziri wa ugatuzi. Wengine waliobaki kwenye serikali yake ni pamoja na Waziri Mkuu Sama Lukonde, waziri wa uchumi Nikolas Kazadi, msemaji wa serikali Patrick Muyaya, waziri wa mambo ya nje Christopher Lutundula pamoja na waziri wa mazingira Eve Bazaiba. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ikulu ya Kinshasa, mabadiliko haya ya karibu mawaziri 57 yalikuwa ya haraka na muhimu, bila hata hivyo kutoa sababu za kina za kufanyika kwa mabadiliko hayo nam makundi. Mabadiliko hayo yalifanyika siku moja kupita baada ya rais wa chama cha The Elite Alliance for a New Congo Marie Jose Ifoku ambaye mwaka wa 2018 alikuwa mwanamke wa kwanza kwenye taifa hilo kuwania urais kutangaza pendekezo lake la kuwepo kwa kipindi cha mpito cha miaka miwili ili kutatua mizozo inayoikabili nchi hiyo ikiwemo kusogeza mbele uchaguzi mkuu. Marie Ifoku alisema: pendekezo letu kuhusu kipindi cha mpito ni pendekezo ambalo haliwezi kuathiri taasisi zetu wala katiba ya nchi yetu. Hapana, sisi tutamwomba rais wetu wa jamhuri kwamba kwa kuwa muhula wake utamalizika Januari 24 mwakani akubali kuufupisha muhula huo, akubali hilo. Sisi tumependekeza kuwa na kipindi cha mpito cha miaka miwili, kwamba tukianzia mwezi Juni tuende hadi Juni 2025 halafu mwezi Julai uchaguzi Ilivyokuwa Julai 2006. Tumesema tufanye mambo tofauti huku tukiambatana na katiba. Licha ya kauli yake kuibua maswali, Marie Foku aliwataka wadau ikiwemo vijana, wanasiasa na viongozi wa dini kumuunga mkono. Tukiwa bado huko DRC, wiki hii, wakati dunia ikiadhimisha siku ya kimataifa ya maji Machi 22 mwaka huu, wakazi wa eneo la Kivu kaskazini kuanzia mjini Goma, kwa miezi miwili sasa wanakabiliwa na uhaba wa maji, wakiwemo wakimbizi wanaoishi karibu na mji huo wa Goma, kama alivyoripoti mwandishi wetu Benjamin Kasembe ariko, ariko. Baadhi ya wakimbizi katika kambi mbalimbali zinazokuwa kando na muji wa Goma wanasema kuwa na hofu kutokana na kuendelea kusambaa kwa maradhi yanayosababishwa na kiwango kidogo cha maji kutoka mashirika ya kiutu kama wanavyoshuhudia hapa. Hatuna nama borne za, za maji mkartie, tunashutia kumatanki ile maji ya uchafu ndio njo tunazoweka kunya maraza mingi. Ile mai ya huku haifanane ni, ni ya kwetu kujirani ya huku inakwaga mubaya hii siweze kuikunya maji. Hatuipati kama inavyofaa, sababu tunapata maji ya uchafu. Sehemu zingine maji hayafike, wakati ingine nakuja mara moja kwa siku. il Simpenze ni afisa mkuu wa idara jimboni ihusikayo na usambazaji wa maji. Lengo letu ni kuweza kupatia raia wa Kongomani ambao wanapatikana ndani ya eneo ambalo wametupatia maji safi, lakini naiwe pia maji ya kutosha, sababu uhaba wa maji upo na hizo shida zote za ukosefu wa maji ndizo zimeacha serikali sasa inaweka hiyo sheria katika mji wa Goma pekee unaopakana na, na ziwa Kivu. Lita ishirini za maji zinaweza sasa kununuliwa kwa faranga mia moja za Kongo hadi mia tano. Hata hivyo, wakati baadhi ya shughuli za binadamu zikizidi kote duniani kwa upatikanaji wa maji safi, hali imekuwa ni tofauti katika maeneo mbalimbali nchini Kongo, ambako licha ya kuorodheshwa kati ya mataifa tajiri kwa kiwango cha maji kwa asilimia hamsini na mbili barani Afrika wananchi wameendelea kuhangaika. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili. Nchini Rwanda, Paul Rusesabagina, mpinzani wa serikali ya Kigali aliyefungwa jela miaka 25 kwa kosa la ugaidi Alitazamiwa kuachiwa huru Jumamosi ya Machi 25, ambapo ripoti zinasema Rusesabagina aliyejipatia umaarufu kwa kuwaokoa watu na kuwapa hifadhi katika hoteli aliyokuwa anaifanyia kazi wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 1994 atasafirishwa mjini Doha na baadaye kwenda nchini Marekani baada ya kuachiwa. Aidha, inaelezwa kuwa hatua hii imekuja baada ya Rusesabagina, ambaye ana ukaazi wa kudumu nchini Marekani, kumwandikia barua Rais Paul Kagame na kuomba msamaha. Rusesabagina alifungwa jela mwezi Septemba mwaka 2021. Wiki hii Umoja wa Mataifa ulieleza kuguswa na mwenendo wa haki za binadamu nchini Burundi kutokana na kuendelea kukamatwa kwa watetezi wa haki za binadamu na kuminywa kwa uhuru wa vyombo vya habari nchini humo, UN ikiitaka Bujumbura kuwaachia inaowashikilia. Mengi zaidi na Ali Bilali. Ofisi ya tume hiyo inasema inaguswa na mwenendo wa kukamatwa kwa wanaharakati nchini humo na inataka kuachiwa huru kwao. Mwezi Februari, maafisa wa usalama nchini Burundi waliwakamata watetezi watano wa haki za binadamu wakiongozwa na Sonia Ndikuma Sabo, Marii Emeru Sabe na wengine, na kufunguliwa mashtaka ya kutishia usalama wa ndani wa nchi hiyo. Marta Hurtado kutoka Human Rights Watch amesema wa wanaharakati hao wamefunguliwa mashtaka hayo kwa sababu ya uhusiano wao na mashirika ya kimataifa yanayotetea haki za binadamu. Aidha, ofisi hiyo imelaani kukamatwa na kufungwa jela kwa mwanaharakati floriani Irangabie ambaye mwezi Januari alihukumiwa kifungo jela cha miaka kumi na kutozwa faini ya dola mia tano kwa kile inasema alikamatwa tu wakati akifanya kazi yake. Mbali na kudai kuachiwa huru kwa wanaharakati na wanahabari wanaozuiwa, mashirika ya kutetea haki za binadamu na ofisi hiyo ya Umoja wa Mataifa inataka serikali ya Burundi kuhakikisha kuwa kuna mazingira salama kwa wadau hao kufanya kazi zao kwa utulivu. Kule Uganda, Jumanne ya Machi 21 wiki hii, bunge la nchi hiyo lilipitisha sheria kali zaidi dhidi ya watu wanaojihusisha na vitendo vya ushoga, hatua iliyofikiwa baada ya mjadala mkali ulioshuhudia vurugu Wakati mmoja ndani ya bunge. Katika hatua nyingine, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken walimtaka Rais Yoweri Museveni kutosaini mswada huo kuwa sheria ambayo inaharamisha vitendo vya ushoga katika taifa hilo, hali ambayo iliungwa mkono na viongozi kadhaa katika taifa hilo. RFI, Kampala. Nchini Kenya, kinara wa muungano wa upinzani Azimio Raila Odinga Jumatatu ya March 20 alisema watakuwa wanafanya maandamano kila siku ya Jumatatu na Alhamis hadi pale serikali itakapotekeleza madai yake, ikiwemo kushusha gharama ya maisha kwa wananchi. Odinga alisema haya baada ya yeye na wafuasi wake kukabiliana na polisi katika maeneo kadhaa ya jiji kuu Nairobi. Sisi tunataka kukomboa Kenya, ili Kenya hiyo ya Wakenya. Kuanzia wiki ijayo tutakuwa na mgomo na maandamano siku ya Jumatatu na siku ya Alhamisi. Katika hatua nyingine, rais William Ruto alimwonya Odinga na wafuasi wao kutotumia vibaya haki za kikatiba walizopewa akikosoa vurugu za siku ya Jumatatu ya Machi ishirini. Nitahakikisha kama rais kwamba nchi hii inaongozwa na sheria na hakuna kitakachofanyika zaidi ya sheria, zaidi ya katiba, na chochote kile nje ya sheria katika mambo tukayofanya kama nchi. Na wakati tukifurahia haki zetu, lazima tuhakikishe kuwa hatuingilii haki za wengine. Hakuna kati yetu aliye juu ya sheria. Licha ya kuwa siyo miji yote ya Kenya ambayo ilishuhudia maandamano, ile michache iliyoshiriki, serikali ilihesabu hasara, ambapo ilikadiria kiasi cha shilingi za Kenya bilioni mbili kilipotea. Kule Tanzania, wizara ya afya wiki hii ilitoa tahadhari kwa wasafiri wanaoingia au kutoka kwenye mkoa wa Kagera ambao juma hili kumethibitishwa kuwepo kwa mlipuko wa ugonjwa wa virusi vya Marburg, hatua inayolenga kudhibiti kuenea zaidi kwa maambukizo. Wataalamu wa afya wanazungumziaje ugonjwa huo? Daktari Davji Bimji Atela ni katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya zile symptoms ambazo zinafanana na zile za Ebola na mara nyingi huwa inaitwa hemorrhagic fever, ambao kutakuwa na zile misuli misuli ambayo zinakuwa na maumivu au muscle ache, na pia kutakuwepo na ile uh, diarrhea. Lakini ile ambayo inakuwa inaf, inafanya watu wanakufa haraka ni ile ya uh, kila shimo katika mwili huwa zinavuja damu. Tayari nchi za Kenya na Uganda zimetangaza kuchukua tahadhari, ikiwemo kufanya vipimo kwenye maeneo ya mipaka yao Raia wanaotoka Tanzania. Wiki hii nchi ya Marekani ilisema vikosi vya serikali ya Ethiopia na Eritrea pamoja na wapiganaji waasi wa TPLF kwenye eneo la Tigray walitekeleza makosa ya uhalifu wa kivita. Matamshi yaliyotolewa siku chache kupita tangu waziri wake wa mambo ya nje Antony Blinken kuzuru taifa hilo ambapo alisisitiza kwamba lazima wawajibishwe viongozi wa nchi hiyo ya Ethiopia kwa makosa waliyoyafanya. Tukiangazia yaliyojiri wiki hii katika eneo la Afrika magharibi na kaskazini, moja kwa moja kule Mali, ni kwamba mwandishi wa habari wa Ufaransa Olivier Dubois ambaye alikuwa anashikiliwa mateka na wanajihadi wa Kiislamu katika nchi hiyo aliachiwa huru Jumatatu ya Machi 20 sambamba na raia mwingine wa Marekani. Dubois alisafirishwa hadi mjini Niamey nchini Niger, ambapo baada ya kuwasili hakusita kuonyesha furaha yake ni kusema ah, tu kwamba ni furaha kwangu mimi kuwepo hapa attendipadis... niko huru wala sikutarajia. Ninatoa shukrani zangu kwa serikali ya Niger kwa juhudi hizi ngumu, na pia shukrani zangu kwa Ufaransa na wote waliojitoa ili niwe hapa leo. Ni karibu miaka miwili, nimekuwa huko. RFI kiungo wa dunia imenisaidia sana. Ni shukuru sana RFI, kwa kweli niliwasikiliza. Ninajihisi mwenye uchovu, naam, lakini inaendelea vizuri. Furaha ya Olivier ni kama ile ya baba yake Andre George Dubois ambaye kwa miezi kadhaa alikuwa akimtumia ujumbe wa matumaini kupitia idhaa za Radio France Internationale. Nilipokea simu kutoka kitengo cha wizara ya mambo ya nje kinachojihusisha na maswala ya migogoro, kuniambia kwamba mtoto wako kwa ameachiwa huru. Ilikuwa furaha kubwa. Sijui kama mnakumbuka, katika ujumbe wangu wa mwisho nilisema kwa ujio wa msimu wa masika mateso yake yatakuwa yamefikia mwisho, na imefika imefika na wakati wa masika <laughs> ni furaha kubwa. Tayari nimeona picha yake pale, ni amei, anaonekana yuko vizuri, si sana, lakini bora hivi zaidi. Dubois alikamatwa nchini Mali mwezi Aprili mwaka 2021 wakati akifanya ripoti zake kwenye mji wa Gao, kaskazini mwa taifa hilo Rf. huko Senegal, Rais Makisal alikataa madai kuwa itakuwa kinyume cha katiba iwapo watawania urais kwa muhula wa tatu mwaka ujao. Hii inakuja baada ya Rais Sal kufanya mabadiliko ya katiba mwaka wa 2016 ili kupunguza muhula wa uongozi kutoka miaka saba hadi mitano na hakuna anayepaswa kuongoza zaidi ya miaka miwili. Kiongozi wa chama cha upinzani nchini Afrika Kusini EFF Julius Malema wiki hii alisema mgomo walioufanya siku ya Jumatatu ya wiki hii, nchi nzima ulifanikiwa kufikia lengo na kutuma ujumbe kwa serikali ya rais Cyril Ramaphosa. Malema akionya kuhusu mpango wa serikali kutaka kubinafsisha shirika la umeme la nchi hiyo Eskom. Huko Ulaya ya wiki hii, tukianzia nchini Ufaransa ni kwamba rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron alitetea mageuzi ya mfumo wa pensheni nchini humo, kuongezeka umri wa wafanyakazi kustaafu kutoka umri wa miaka sitini na miwili hadi sitini na minne. Macron aliapa kutekeleza mageuzi hayo hata kama umaarufu wake wa kisiasa utashuka kushindwa kushawishi, lakini pia kwenye demokrasia yetu kuna dhamira ya kuweka kando ukweli. Nasema hili kama mwenye jukumu, sio kwamba nataka kuchaguliwa tena, kwa sababu kikatiba siwezi kuwania tena, lakini utafiti ni wa muda mfupi na masilahi ya jumla ya nchi. Nachagua faida ya jumla ya umma, na kama itabidi kuonekana siungi mkono na wengi, nakubaliana na hilo. Macron aliitoa kauli hii akizungumza jijini Brussels baada ya kumalizika kwa mkutano wa viongozi wa Umoja wa Ulaya ambao wamezungumzia masuala mbalimbali ikiwemo vita nchini Ukraine. Lf. Tukisalia huko Ufaransa, wiki hii, machafuko yaliyoshuhudiwa siku ya Alhamis yanatarajiwa kuendelea wiki ijayo, hatua ambayo imesababisha mfalme wa Uingereza Charles watatu kuahirisha ziara yake jijini Paris wiki hii. Rais wa China Xi Jinping na mwenyeji wake Vladimir Putin wa Urusi waliendelea na mazungumzo kuhusu ushirikiano kati ya mataifa yao na kusema ushirikiano huo ni thabiti. Katika mazungumzo hayo viongozi hao wawili walizungumzia pendekezo la China kuhusu kusaidia kupatikana kwa suluhu ya amani ili kumaliza mzozo wa Ukraine. Hata hivyo, nchi ya Marekani ilisema haioni kama China inayo uwezo wa kuwa mpatanishi ambaye haegemei upande wowote katika mzozo kati ya Urusi na Ukraine, kauli inayokuja baada ya Mosco kudai kwamba mpango wa Beijing unaweza kuwa suluhu ingawa itategemea utayari wa nchi za magharibi. Licha ya hayo, Rais Vladimir Putin wa Urusi alisema Tunaamini vipengele vingi vilivyoko katika mpango wa amani uliopendekezwa na Uchina vinafanana na vile vya Urusi na vinaweza kutumika kama msingi wa kupata amani ya kudumu pale vitakapokubaliwa na nchi za magharibi na Kiev. Hata hivyo hadi sasa hatujaona kama wako tayari. Kwa upande wake mshauri wa baraza la usalama la Marekani John Kirby alisema bado hakuna ushahidi kuwa China itaisaidia Urusi kwa silaha na kwamba wanaifuatilia kwa ukaribu. Sisi tunaamini kwamba jambo hili halipaswi kuwa na faida kwa China. China kumsaidia ndugu Putin kuua raia zaidi wa Ukraine, nchi ya China ambayo ina nguvu kiuchumi na ambayo ina ushawishi duniani, eti chafue taswira yake kwa kumsaidia Putin kuua watu zaidi nchini Ukraine, hatuamini. Haya yanajiri baada ya rais Xi Jinping kukamilisha ziara yake mjini Moscow wiki hii, ambapo aliahidi kusimama na Urusi. Wiki hii Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilieleza kusikitishwa na hatua ya bunge la Israeli kupitisha sheria kuhusu upanuzi wa makazi ya walowezi wa Kiyahudi kwenye ardhi ya Palestina, nchi wanachama sasa zikiitaka Israeli kusitisha mpango wake. Nicolas de Riviere ni balozi wa Ufaransa kwenye Umoja wa Mataifa. Tunasikitishwa na ongezeko la machafuko dhidi ya raia wa pande zote, ikiwemo vurugu zinazohusiana na ujenzi wa makazi ya walowezi. Tunatoa wito kwa pande zote kuepuka uchochezi. Tunazitaka pande husika kuheshimu sheria za kimataifa, ikiwemo sheria za kimataifa kuhusu haki za binadamu. Pia tunakashifu mashambulio ya kigaidi dhidi ya raia wa Israel. Tunasisitiza matakwa ya baraza kwamba Israel kwa haraka sana bila ya masharti wasitishe shughuli zote za ujenzi wa makazi ya walowezi kwenye ardhi ya Palestina, ikiwemo eneo la ukingo wa Magharibi. Ni sauti yake Nicolas de Riviere, balozi wa Ufaransa kwenye Umoja wa Mataifa. Na msikilizaji, muda umeniruhusu kuwa na hayo kwenye makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante na kwa heri.