kribu msikilizaji katika makala ya yaliyojiri wiki hii tunakukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hapa rfi kiswahili msikilizaji makala hii itaangazia ziara ya rais wa ufaransa emmanuel macron kwenye nchi nne za afrika wiki hii uchaguzi mkuu wa urais nchini nigeria ambao ulimpa ushindi bola tinubu rais mteule sasa msimamo wa serikali ya kenya kuhusu mashoga hali ya usalama ya mashariki mwa drc lakini pia ziara ya rais wa uganda yoeli museveni nchini afrika kusini pamoja na mashambulio ya wanajihadi kule burkina faso ni miongoni mwa mengi utakayoyasikia naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni kukaribishe msikilizaji andamana nami hadi tamati nianze kwa kuangazia ziara ya rais wa ufaransa emmanuel macron kwenye mataifa kadhaa ya afrika ikiwemo gabon angola congo brazaville na drc wiki hii ambapo kabla ya kuianza safari hiyo rais macron alielezea taifa lake nini anakuja kufanya barani afrika hususan kwenye mataifa hayo huku licha ya hotuba hiyo chanya kule drc hotuba hiyo ilipokelewa kwa hisia mseto na raia pamoja na viongozi wa afrika mwandishi wetu ali bilali aliandaa taarifa ifuatayo emmanuel macron amesema ufaransa inafungua ukurasa mpya ambapo kwa sasa ufaransa haitaki kushiriki kwenye mashindano ya nguvu kupeleka vikosi vya kijeshi barani afrikasehemu ambayo kutakuwa na vikosi vyenye zaidi ya wanajeshi 1 au zaidie1wa ufaransa kutapunguzakiasi cha wanajeshi wetu ambapovitu hivyo havitafungwa itageuzwa vingine kwa vio vya mafunzovigineavituo lakini ushirika kuhusu swala la mzozo mashariki mwa drc manuel macron amesema lofensi nor de laimashambulio yasi t waliochinia vikwazo vya baraza la usalama la umoja w ma ni vita vinavyotorejesha miaka ya kumi nyuma na, na vina madhara po makubwa kwa wananchi naomba nikumbushe kwamba umoja L'unité, na uhuru wa nchi ya haujadiliwi na huo ndio msimamo wetu na pia msimamo huo hajabadilikaupande wake waziri wa mambo ya nji wa drc christophe lutundula amesema msimamo wa ufaransa dhidi ya rwanda lazima uwe wazi la de bois. Je pense bila kupepesa manenonadani kwamba msimamo wa, kwa msima wa ufaransa dhidi ya rwanda lazima la uwe wazi la ufaransa umeitaka rwanda kusitisha uungaji mkono wake kwa m23 la ufaransa lazima porti, pia izingatie namna rwanda imepokea manier, ujumbe huu na kulitekeleza mashirika kirai ya kiraia barani afrika kama vile balen sitoyen la huko burkina faso yamesema lazima ufaransa ielewe kwamba upepo umebadilika katika hotuba yake rais macron aligusia swala la usalama wa mashariki mwa nchi ya drc ambapo alisema anaunga mkono juhudi za upatanishi za viongozi wa ukanda wa afrika mashariki rais macron anatembelea drc jumam ya machi 4 ambako mashirika ya kiraia zaidi ya 150 yalitia saini siku ya alhamis y azimio kumtaka rais huyo wa ufaransa kulaani nchi ya rwanda na kuunga mkono taifa hilo kuchukuliwa vikwazo kutokana na madai ya kuwasaidia waasi wa m23 madai ambayo hata hivyo rwanda imekuwa ikihakanusha wakili george kapyamba ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na mwenyekiti wa shirika la akaj lenye makao yake jijini kinshasa ni wa organization wa sociét civile congolaise tunamwomba mweshimi wa emmanuel macron president wa france angalie ile maneno sababu wakongomani bikobenye kusirika sana sababu aina muzuri nchi enye tuko tunapartage nao ile tunaitaka mufranais valeur commune ya kulinda haki za binadamu nangaria ile magumu yote iko ikonafikia wakongomani wa wenye kukaa pale western ya congo abafanye kitu banacha biko banaangharia tupaka rwanda hivi iko ikonaendelea na ile kazi yake mubaya ya kuua wakongomani kuharibisha bitu ya congo huku uhayo ya, ya Kongo. Uhuku, kijiri namna hiyo rais wa angola juao laureno ambaye pia ni mwenyekiti wa kongamano la kimataifa la eneo la maziwa makuu icjlr alisema ah, kulikuwa na mawasiliano na uongozi wa waasi wa m23 lakini hayajazaa matunda serikali ya kinshasa imezungumzia hatua hii kama anavyoeleza msemaji wake patrick mwyaya ilikuwa ni kuepusha kulegalega kwa mambo kama tulivyoshuhudia huko nyuma ili wasiseme o hatukuwa tunafahamu hatukufahamishwa na ndicho rais lorenso alichokifanya na tunasubiri tuone ishara za kwanza sababu ilikuwa inatarajiwa kuona wanaondoka kuanzia februari 28 hadi machi 30 huku mchakato ukifanyika kuhakikisha vikosi vya jumuia ya afrika mashariki vinachukua nafasi sisi tunamtumainia rais lorenzo ili hatimaye maamuzi yaliyochukuliwa na marais wa jamhuri yaanze kutekelezwa kikamilifu ili kuruhusu kurejea kwa amani mashariki ma diarci katika hatua nyingine mwanasiasa wa upinzani martin fayulu alijitokeza na kuutuhumu utawala wa kinshasa kwa kushindwa kuchukua hatua thabiti kukabiliana na waasi wa m23 ikiwemo kufunga mipaka na kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na jirani yake rwanda ni vigumu sana mtu aje kusaidia taifa ambalo limekataa kutangaza vita dhidi ya mvamizi wake inayokataa kufunga mipaka yake na mvamizi huyo na kusitisha uhusiano wa kidiplomasia taifa ambalo linakataa kulipa uwezo wa kutosha jeshi lake ukiangalia mwenendo wa wanaongoza nchi yetu kwa changamoto kinachoendelea nchinidrc ni kile kitu isipokuwa pekee mienendo ya watu wanaodhihirisha kuwa wako vitani wanaonekana kuridhika pamoja na kufurahia inaonyesha uzembe dhidi ya watu walioachwa pekee yao kuathiriwa na vurugu inaonyesha vya kutosha ushirikiano wao na ukosefu wao wa uwezo katika usimamizi wa hali ni sauti yake martin fayulu kinara wa upinzani nchini drckule rwanda rais paul kagame alisema anaamini ujio wa rais wa ufaransa emmanuel macron nchini drc ni fursa ya nchi hiyo ya ulaya kusaidia kupata suluhu ya changamoto za kiusalama katika ukanda wa maziwa makuuad kagame aliwashutumu waandamanaji waliojitokeza jijini kinshasa kupinga ujio wa emmanuel macron nchini humo ningekuwa na fursa ya kuzungumza na wale waandamanaji ningewambia kwamba wanaandamana kwa sababu ambazo hazina msingi wangefanya hivyo dhidi ya serikali yao na dhidi ya rais wao ili mambo yaende vizuri kuhusu ziara ya macron sioni kama ni tishio unaona ni ziara ambayo inania njema nafikiri kwamba nazuri kwa sababu wanataka kuwa na msaada kuhusu hali ya usalama kwenye ukanda wetu naamini kwamba rais macron na ufaransa wanacha kuchangia To offer in that ni sauti yake paul kagame rais wa rwanda wiki hii rais wa burundi evariste ndaishimie aliyehitimisha ziara yake ya siku mbili nchini congo brazaville mwanzoni mwa juma ambapo pamoja na mwenyeji wake rais denis assungwesou walijadiliana kuhusu ushirikiano baina ya nchi zao na usalama wa kikanda haswa kwenye nchi ya drc mwandishi wetu benson wa coli alifuatilia kwa karibu ziara hii na kutuandalia ripoti ifuatayo katika taarifa ya pamoja iliyotolewa kwa vyombo vya habari ni kuwa viongozi hao wamesisitiza dhamira yao ya kuakisha utekelezwaji wa mpango wa afrika kunyamazisha ya silaha barani afrika ifikapo mwaka20 kuhusu mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo viongozi hao wamehimiza washikadao wote wanaohusika kutatua mzozo wa kutumia njia za amani huku rais ndaishimia akithibitisha kuwa nchi za kikanda zinatoa ushirikiano mkubwa kutatua mzozo huo Sote, mano wakiwasaidia ndugu zetu wa drc kurejesha amani na usalama ili kwamba waanze kufanya kazi kwa ajili ya maendeleo ya nchi yao naye rais wa kongo brazaville denis asungweso ametoa wito wa kutekelezwa kwa maazimio mbalimbali yaliyochukuliwa katika majiji ya rwanda nairobi na bujumbura haifai kuchukua maazimio bila kuyatekeleza na maazimio yaliyochukuliwa yanapotekelezwa na kuungwa mkono na wananchi ninaamini kwamba tutafikia malengo hatimaye kuhusu ushirikiano kati ya burundi na kongo brazaville marais hao wawili walioomba mawaziri wao wa mambo ya nje kuamusha tena kazi ya tume ya ushirikiano ya pamoja kati ya nji mbili na sasa tuyangazie yaliyojiri wiki hii nchini kenya ambako rais wa ruto na kinara wa upinzani raila odinga kwa pamoja waliukosoa uamuzi wa mahakama ya juu wiki hii ambao ulitaka ofisi ya kusajili asasi za kiraia kutoa usajili kwa shirika linalotetea watu wanaojihusisha na ushoga wa uamzi ambao uliamsha hisia kali miongoni mwa raia na viongozi wa dini rais ruto alisema mimi nataka niwaeleze ya kwamba katika taifa letu la kenya hatuwezi kwenda barabara ati ya wanawake kuoa wanawake wenzao ati na wanaume Uo, wanaume wenzao hiyo haiwezekani katika taifa letu la kenya jameni kwa hivyo musikue na wasiwasi itafanyika kwingine lakini haitafanyika kenya kwa hivyo kinamama mimi nataka niwahakikishie wa wanawake wenzenu wa competition siwezi kuruhusu wanaume wawaletee ati wameenda kutafuta wanaume sasa nyinyi mtatoa wanaume wapi kama wanaume wameenda kujipanga na wanaume wenzao tangu kutolewa uamuzi huo raiya wa kenya walitumia mitandao ya kijamii kuikashifu mahakama ya juu wakiitaka serikali kutoruhusu masuala ya ushoga nchini mwao lakini kabla ya kuupata msimamo wa rais ruto viongozi wa dini walionesha kutoridhishwa na kukerwa haswa na uamuzi uliotolewa na mahakama ya juu kama anavyoripoti mwandishi wetu james shimanyula uamuzi wa mahakama ya juu umepokelewa kwa pongezi tele na eriki gitari ambaye kwa miaka 11 amekuwa akitaka kundi hilo lihalalishwe uamuzi wa mahakama ya juu ya kenya kuidhinisha kusajiliwa kwa tume control, ya haki ya wapenzi wa jinsia moja ni ya kihistoria na nimefurahia sana kwamba wheel kumi haki hata hivyo uamuzi huu umewaghadhabisha viongozi wa madhehebu mbalimbali ya dini akiwemo askofu antoni moheria wa kanisa katoliki nchini kenya vitendo vya ushoga haviwezi kukubalika ni vya kishetani na lazima atoechukuliwa haraka kwa sababu mungu amelaani vitendo hivyoje je wana sheria wanaotazamaje uamuzi wa huu huyo hapa wakili danstan omari kwa sasa ushoga ni kinyume cha sheria hapa nchini ushoga hautalalishwa kamia kwa miaka i20 ijayo ukweli ni huu wakati mipira ya kondomu na upangaji uzazi wa jamii ulipoanza kulikuwa na kilele kama zilizoko na msukumo wa makanisa kama uliopo kwa sasa kwa hivyo hebu makanisa ya kutoka usingizini hata hivyo, si nchi zote afrika ambazo zimeweka sheria kali dhidi ya ushoga afrika kusini ikiwa taifa pekee ambalo linaruhusu vitendo hivyo ikiwemo ufungwaji wa ndoa hadharani licha ya matukio ya wiki hii rais wa uganda yoeri museveni alikuwa ziarani nchini afrika kusini na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake si- ramafosa na kwa pamoja walizungumzia usalama wa mashariki mwa drc na kuahidi ushirikiano kuyashinda makundi ya waasi mwanasiasa wa upinzani Mwana nchini tanzania god godbles lema ambaye amekuwa akiishi uhamishoni nchini canada tangu mwaka wa 2020 kwa sababu za kiusalama wakati wa uongozi wa hayati john magufuli alirejea nyumbani jumatano ya machi mosi wiki hii na kulakiwa na wafuasi wa chama chake cha chadema jijini arusha lema alisema amerejea tanzania kuendeleza harakati za kisiasa na nimerudi kwa sababu ya wito wa kupigania nchi ningeweza niseme nisirudi kule ni pazuri hakuna vumbi kuliko hapa mara elfu mj lakini nilisema nitarudi nikaanza mipango ya kurudi mwenyewe magufuli alivyoondoka tu nikampigia rais kikwete simu nikamwambia mweshimiwa mwenda zake kashatembea ongea na mama mi nataka kurudi nyumbani go bleslema anakuwa mwanasiasa wa pili kurejea nyumbani baada ya tundulisu naye kufanya hivyo hatua iliyokuja baada ya rais wa nchi hiyo samia suluhu hassan kuondoa marufuku ya mikutano ya kisiasa kwa vyama vya upinzani watu zaidi ya 200 walipoteza maisha katika kipindi cha siku 48 na zilizopita kutokana na mapigano kati ya vikosi vya usalama na wapiganaji wanaoungwa mkono na serikali ya mogadishu katika jimbo la somaliland nchini somalia katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia nchini nigeria wiki hii ni kuwa asiwaju bola ahmed tinubu ndiye alitangazwa na tume ya uchaguzi katika nchi hiyo kuwa mshindi wa uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita na sasa tinubu atachukua uongozi wa taifa hilo kutoka kwa muhamadu buhari ambaye anamaliza muda wake ambapo tinubu anafahamika sana kwa namna alivyobadili jiji la legos kule nigeria namhilary ingati asiwaju bola tinubu ni nani hasa mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 70 na gavana wa zamani wa jimbo la lagos kwa kushinda uchaguziu anatimiza ndoto yake ya miaka mingi ya kutaka kuwa rais wa nchi hiyo kabla ya kuwa gavana alikuwa mwanarakati wa kisiasa kwa kipindi kirefu na hata kukimbia nchi yake wakati wa ya utawala wa kijeshi chini ya dikteta sani abacha wafuasi wake wanamfahamu kwa jina la jagban kutokana na umahiri wake wa kisiasa na mchango wake wa kusaidia chama chake cha apc kuingia madarakani mwaka 21 na kumaliza uongozi wa miaka 16 wa chama cha pdp tinubu ni mwislamu alizaliwa katika kabila la yuruba linalopatikana kusini magharibi mwa nigeria alisomea uhasibu nchini marekani na kuajiriwa nchini humo katika kampuni mbalimbali aliwahi kuwa mwekazina katika kampuni ya mafuta ya Exo-Mobil. wagombea wawili walioshindwa kwenye uchaguzi wa nigeria ambao ni mgombea mkongwe wa chama cha pdp atiku abubakar na napte obi wa chama cha leba sasa wanasema wanaelekea mahakamani kupinga ushindi wake ahmed tinubu na hapa atiku abubakar anaeleza kwa nini wanaenda mahakamani The was free nor fair. uchaguzi wa mwishoni mwa wiki iliyopita haukuwa huru haki uchunguzi wetu wa awali unaonyesha kwamba ulikuwa ni uchaguzi ambao hakuendeshwa vizuri tangu kurejea kwa uongozi wa kidemokrasia katika nchi yetu huu ni ubakaji wa demokrasia baada ya kushauriana chama, na wakuu wa chama tumeafikiana kuwa uchaguzi uliofanyika ulikuwa na udanganyifu mkubwa na ni lazima upingwe na kila mmoja wetu kwa wadarisi wengi wa siasa za nigeria wanaona licha ya dosari zilizoshuhudiwa kesi yao ya kupinga matokeo ya uchaguzi ina nafasi finyu ya kukubaliwa na mahakama katika nchi hiyo haya yanajiri wakati tinubu akitoa wito kwa waliokuwa washindani wake kumuunga mkono na kuijenga nchi yao kwa pamoja kule gabon mkutano wa ngazi ya juu kuhusu ulinzi wa misitu ya kitropiki hujulikanao kama One forest summit ulizinduliwa siku ya jumatano ya machi mosi jijini libreville katika nchi hiyo ambapo miongoni mwa ajenda za mkutano huo ilikuwa ni pamoja na ulinzi wa misitu ya bonde la congo katika eneo la afrika ya kati equatoriol guinea cameroon jamhuri ya afrika ya kati na gabon kwengineko duniani mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa tajiri duniani g20 ulimalizika wiki hii jijini new delhi bila ya maafikiano ya pamoja kuhusu uvamizi wa urusi nchini ukraina waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alielezea alichomwambia mwenzake wa urusi sergei lavrov walipokutana pembezoni mwa mkutano huo jumaa ya februari 28 katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za nato jens stoltenberg alisema ukrain itakuwa mwanachama wa kudumu wa jumuiya hiyo hata hivyo akisisitiza kuwa swala lililoko mbele ni kuhakikisha taifa hilo linakuwa huru kutokana na uvamizi wa urusi tumalizie makala haya na kilichojiri huko marekani wiki hii ambako mkurugenzi wa shirika la upelelezi la marekani fbi christoher uray alisema ofisi yake inaamini mlipuko wa uviko 19 kwamba kwa sehemu kubwa ulisababishwa na majaribio ya kimaabara kwenye mji wa wuhan nchini china msikilizaji ni kwa taarifa hiyo kutoka washington ndio nami ninafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii hapa rf kiswahili naitwa ruben lukumbuka asante sana kwaherini