asante kwa kuungana nami ruben lukumbuka katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii tukikukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma kuelekea mwisho wa mwaka huu wa hapa rf kiswahili miongoni ni pamoja na kundi la waasi wa, wa m 23 kuanza kujiondoa kwenye mji wa kibumba mashariki ya drc wiki hii uganda ilipokea shehena ya kwanza ya chanjo ya majaribio kutibu ebola na rais wa kenya william ruto wiki hii alitimiza siku mia moja ofisini tangu aingie madarakani septemba 13 mali na cote divoir zilikubaliana kuhusu wanajeshi 46 wa cote divoire waliokamatwa kule bamako nchini mali na ziara ya rais wa ukraine volodimir zelenski nchini marekani kwa hayo na mengine mengi kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji andamana nami hadi tamati makala hii inaanzia nchini rwanda ambako serikali ya nchi hii y alhamis ya desembar 220 ilikanusha kuwasaidia waasi wa, wa m 23 mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo ikihitaja ripoti ya wataalamu wa umoja wa mataifa iliyotolewa siku moja kabla kuwa ni ya uongo na ya uchochezi katika mahojiano ya kipekee na idha ya radio france international rfi msemaji wa serikali ya rwanda alan mukuralinda alikanusha tuhuma zilizoelekezwa kwa nchi yake tunasubiri kuangalia ushahidi wanaosema tufanyie uchunguzi na ndipo tutakapozungumza lakini kwa leo msingi ni kauli na ushuhuda ambao rwanda haijaona ni vigumu kuzungumzia lakini kile wanachosema kila siku rwanda haina haja ya m kuingilia usalama wake nam haina haja ya rwanda ili kukazia madai yake watetezi wa haki za binadamu kule drc mtazamo gani mwese ni mratibu wa shirika moja la kutetea haki za binadamu jijini kinshasa tumesikia mara kwa mara uh, uongozi wa kigali ukikanusha mara kwa mara kuwa hawako nchini ama sio wao ambao wanaua nchini congo ila uh, kama ripoti ya maexpert wa united nations imeonyesha hata kongo yenyewe imewahi kukamata mara kwa mara picha yani hiyo haitushitue tena uh, sababu hiyo ni ubwenge ambao wanatumia kwenye government ya kigali na wameitumia miaka mingi thelathini karibu haki ifanyike haya yalijiri baada ya wataalamu wa umoja wa mataifa kudai kwenye ripoti yao kuwa rwanda imekuwa ikishirikiana na waasi wa m wamishirinit mashariki mwa nchi hiyo ambapo picha zilizopigwa na ndege zisizokuwa na rubani ziliwaonyesha wanajeshi wa rwanda kwenye ardhi ya drc lakini msikilizaji siku moja kabla ya rwanda kukanusha ripoti hiyo ya umoja wa mataifa un msemaji wa ikulu ya ufaransa qe dors aliitaka kigali kuheshimu mchakato wa rwanda na ulewa nairobi unaolenga kumaliza uhasama huko kivu kaskazini ikiwa ni mara ya kwanza kwa nchi ya ufaransa kutaja uhusiano huu kati ya m 23 na rwanda krisula zakaropulu ni waziri wa ufaransa anayehusika na maswala ya maendeleo na ushirikiano wa kimataifa tunashuhudia kwa hali ya kusikitisha mashariki mwa drc mamia na maelfu ya watu wamekimbia makwao mbaya zaidi wanaishi katika hali ya usalama mdogo haivumiliki na haikubaliki kuna wanaowajibika na ufaransa haina tatizo lolote kuwataja m shtau lazima isitishe vita m-2. na kurejesha maeneo wanayokalia kwa viongozi wa serikali ya congo rwanda ambayo ni lazima kuitaja lazima isitishe msaada wake kwa msh 3 inafaa kumaliza kabisa mambo ya ujirudiarudia mara kwa mara katika ukanda ufaransa ina vikali msaada unaotolewa na rwanda kwa mhta jukumu la rafiki sio tukulani lakini se pia ni kusaidia kupatikana kwa suluhu ndicho tunachokifanya kwakuzungumza na viongozi wa kongo na wa ukanda tunaunga mkono mchakato wa angola na ule wa nairobi serikali ya kinshasa ilikaribisha hatua hiyo ya ufaransa kujitokeza namna hiyo wazi, wazi wazi kwa kuishutumu rwanda kuwaunga mkono wa asi hawa a m 23 anaotatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo ambapo kinshasa ilisema tuhuma hizo ni kama mafanikio ya kidiplomasia huku msemaji wa serikali ya kinshasa patrick muyaya akisema kwamba nchi yake inataka hatua zaidi kuchukuliwa tumeukaribisha uamuzi huo wa ufaransa tungeomba kauli kama hii itolewe mapema huenda isinge isingelisababisha madhara mengi tunayoyashuhudia hivi karibuni lakini sasa twatumai kuwa ufaransa itaenda mbali zaidi ili kwamba rwanda iheshimie baadhi ya mambo na iwajibishwe katika kurejesha amani katika eneo hilo la diara congo nadhani kwamba kitendo cha ufaransa kusema hivyo waziwazi kitasaidia kuondolewa kwa vikosi vya m 23 katika maeneo yote wanayoyadhibiti katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo siku ya jumatatu wiki hii ufaransa ilikuwa nchi ya hivi punde kuishutumu rwanda baada ya marekani na ubelgiji katika hatua nyingine waasi hawa wa, wa m23 wanaodaiwa kusaidiwa na serikali ya rwanda waliripotiwa kuanza kuondoka katika mji wa kibumba ulioko kilomita chache na mji wa goma ikiwa ni kutekeleza ahadi walioitoa ya kusitisha mapigano RFE. na msikilizaji tukirejelea taarifa kuhusu ukanda wa maziwa makuu ni kuwa serikali ya rwanda haikukaa kimya baada ya ufaransa kuishutumu kigali kwa kuwaunga mkono wa wa m 23 licha ya kuendelea kukanusha taarifa hizo mwandishi wetu wa maswala ya ukanda wa afrika mashariki na kati ali bilali anaeleza zaidi katika taarifa yake mamlaka ya rwanda imezungumzia mauaji ya kishishe mwishoni mwa mwezi novemba yaliyohusishwa waasi wa, wa mvt ambapo watu 131 waliuawa kwa mujibu wa uchunguzi wa awali kulingana na serikali ya kigali mauaji ya kishishe ni uzushi wa serikali ya drc ambao ulisambazwa bila kufanyiwa uchunguzi wowote na shirika linaloaminika siku mbili baada ya shutuma za kwanza dhidi ya rwanda zilizotolewa na ufaransa na matamko ya makansela kadhaa wa magharib kuitaka nchi hiyo kusitisha uungwaji mkono wwote kwa m23 mashariki mwa drc serikali ya rwanda inakanusha kwa mara nyingine tena kuwa na uhusiano wowote na waasi kigali inasema kuishutumu rwanda kwa kuunga mkono kundi la wasi la m23 la congo ni uongo na ni kufumbia macho ukweli halisi wa mzozo huo na matokeo yake kwa usalama wa nchi jirani badala yake taarifa hiyo imesema jumuya ya kimataifa inatakiwa kuwa na wasiwasi kuhusu mateso ya jamii za watu wanaozungumza lugha ya kenya rwanda na watuti wa kongo ambao kulingana nao wanakabiliwa na, na matamshi ya chuki yaliyoidhinishwa na serikali ya drc tukisalia nchini rwanda wiki hii ni kwamba mahakama ya juu nchini uingereza jumatano ilisema kuwa mpango wenye utata wa serikali ya uingereza kuwatuma wahamiaji na watafuta hifadhi nchini rwanda ni halali uamzi unaotolewa baada ya kupingwa na wahamiaji pia wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu Tatu, saba, FM. nchini uganda baada ya serikali kutangaza kuondoa masharti ya watu kutotoka nje kwenye wilaya za mubende na kasanda zilizokuwa kitovu cha mlipuko wa ebola wakazi wa maeneo hayo walionekana kufurahishwa na hatua hiyo kama alivyoripoti mwandishi wetu wa kampala kenneth lukwago siku ya jumanne ya desemba 20 tuelekee huko tanzania ambako wiki hii rais samia suluhu hasan alishuhudia kuanza kujazwa maji kwenye bwawa kubwa la kuzalisha umeme la julius nyerere lililopo rufiji mkoani pwani licha ya mradi huo kupingwa na wanaharakati wa mazingira kwa sababu ya kuwepo kwenye hifadhi ya taifa ya selu moja ya hifadhi kubwa ya wanyama duniani na kuorodheshwa na unesco kama eneo la urithi wa dunia rais samia suluhu hasan alisema serikali yake itaulinda mradi huo na nataka nitoa ahadi kwenu ndugu wa tanzania kwamba nitausimamia mradi huu hadi ukamilike kama ulivyopangwa kwa suala la ulinzi wa mazingira ni la muhimu zaidi kwamba mifugo yote ambayo imeingizwa katika bonde hili kinyume na utaratibu iondolewe lakini weledi na haki za binadamu pia zizingatiwe hakuna mkubwa atakaye tuharibia mradi huo msikilizaji mradi huo wenye thamani ya dola bilioni tat unatarajiwa kukamilika juni mwkwa 224 na hivyo kuzalisha megawati 2115 ya umeme wiki hii pia mwandishi wetu james shimanyula alifuatilia taarifa kuwa zaidi ya watu milioni 8 wapo kwenye hatari ya kuendelea kukumbwa na baa la njaa nchini somalia kutokana na uhaba wa chakula unaosababishwa na ukame ambao umechangiwa na ukosefu wa mvua za kutosha Shimanjula, katika ripoti yake anasema hali hiyo pia imesababishwa na kupanda maradufu kwa bei ya vyakula katika taifa hilo la pembe ya afrika wiki hii serikali ya ethiopia na waasi katika eneo la tigray walikubaliana kuunda kikosikazi cha pamoja kitakachofuatilia utekelezwaji wa mkataba wa amani baada ya mazungumzo mengine yaliyofanyika jijini nairobi uhuru kenyatta ni rais wa zamani wa kenya na mmoja wa wupatanishi wa mzozo wa ethiopia hakika tunapiga hatua na leo wawakilishi kutoka pande zote mbili wamekubaliana kuanza mchakato wa kuchukua hatua mbalimbali mbali, ili hali ya kawaida irejee katika jimbo la tigrei na amani nchini ethiopia tunaohakika tunaendelea vema na hili litaonekana katika siku chache zijazo pande hizi mbili zilikubaliana kusitisha mapigano mwezi novemba wakati huo maelfu ya raia kwenye eneo hilo la tigray wakiwa wamekimbia na wengine kuuawa namna sasa tuangazie yaliyojiri wiki hii katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia kule senegal ambako waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo antoine felix abdulay diome siku ya jumatano alifanya mazungumzo na mwenzake wa ufaransa gérald darmani ambaye alifanya ziara nchini humo na ambapo walijadiliana maswala kadhaa yanayohusu uhamiaji aidha wawili hao walijadili suala la ulanguzi wa dawa za kulevya kati ya nchi hizo mbili huku waziri géralde dermanin akisema tayari kuna ushirikiano kati ya nchi hizo mbili kuhusu swala hilo umetambua na hili ni jambo wote tumeliona ambaowatumetambua hili na ni jambo ambalo wote tumeliona kwamba hakuna dawa nyingi za kulevya zinazosafirishwa kati ya senegali na ufaransa lakini kinachotambuliwa ni kwamba utakuta kati wa senegali wawili wanaokujwa ufaransa mmojaatakuwa na hata kusafirisha dawa hizoni sauti yake gérald darmanin waziri wa mambo ya ndani wa ufaransa jumatano ya desemba 21 serikali ya gambia ilitangaza kwamba ilifanikiwa kuwazuia ama kuzuia jaribio la mapinduzi ya kijeshi ambalo lilikuwa limefanyika siku moja kabla wanajeshi wa gambia walithibitisha kuwakamata wanajeshi wanne wanaotuhumiwa kutaka kumpindua rais adama barro baba idra ni mhariri wa gazeti la the point nchini zambia anasema serikali inatakiwa kuliamini jeshi lake kikosi cha ecos kipo tangu pale jamei alipoondoka bado wapo kuna wanajeshi pia wa wasnego ambao wanalinda ekulu wao ndio wanahusika na usalama wa rahisi ni kama vile wanapuuzwa wanajeshi wa gambia hili linatuonyesha kwamba jitihada zinatakiwa kufanyika ili pawepo na maelewano pawepo majadiliano kati ya jeshi na serikali ili kuwaonyesha kwamba wanaaminika wanaaminikana endelea kutumiwa na hata kuwashirikisha baadhi katika usalama wa ikulu lakini hili haliwezi kuwa sababu kamwe ya kufanya mapinduzi katika nchi hii sababu tuliona kilichotokea miaka 2b iliyopita katika utawala wa jame ulioanza kupitia mapinduzi tangu kuanguka kwa utawala wa rais wa zamani wa nchi hiyo yaya jame usalama wa ikulu ya banjul unalindwa na wanajeshi kutoka nchini senegal nchini guini musa dadis kamara alifikishwa mahakamani kwa mara ya tano jumane ya desemba 20 mkuu huyo wa zamani wa nchi ni mmoja watuhumiwa 28, tisa, wa watuhumiwa wakuu wa mauaji ya septemba mwaka 28209 wakati mkutano wa upinzani uliposambaratishwa na kutokea umwagaji damu ambao uligharimu maisha ya watu zaidi ya 150 huku zaidi ya wanawake 1 wakibakwa akijitetea mbele ya mahakama wiki hii mkuu huyo wa zamani wa nchi musa dadis kamara alimnyoshea kidole rais wa zamani wa nchi hiyo alfa conde kuwa mhusika mkuu wa mauaji hayo nilisalitiwa na mtu wangu nilimwamini wa sekuba kuna te ndiye mtu ambaye nilishirikiana naye madarakani sikufanya chochote bila yeye lakini katika mchezo huu alishirikiana na profesa alfa konde. konde kesi hiyo iliendelea kusikilizwa wiki hii hadi jumatano ya desemba 21 kwengineko duniani wiki hii ni kwamba rais wa ukraine volodimir zelenski desemba 21 alilihutubia bunge la kongress nchini marekani wakati wa ziara yake ya kwanza nje ya nchi yake tangu mwezi februari wakati urusi ilipoishambulia nchi yake zelenski alisema kuwa nchi yake haitojisalimisha kwa urusi na kuongeza kuwa fedha inayopata kutoka kwa marekani siyo msaada bali ni uwekezaji wa kiusalama na demokrasia I would like to thank you napenda ni washukuru Thank sana kwa msaada wa kifedha ambao mmetupa na ule ambao mnafikiria kutuongezea fedha yenu sio msaada bali ni uwekezaji wa demokrasia wa adunia, na usalama wa dunia na tunatumia kwa kuwajibika ipasavyo kwa upande wake rais joe biden alisisitiza kuwa nchi yake itaendelea kusimama na ukraine kwa kutoa msaada wa kuisaidia nchi hiyo kuimarisha uwezo wake wa kujilinda huu mwaka umekuwa na mateso mengi na hasara kwa raia wa ukrain lakini nataka ujue hivi people. rais zelenski nataka ujue na wananchi wote wa ukrain wajue kwamba marekani wako pamoja nanye katika hili swala na tutasalia nauatutasalia nanyena na wakati volodimir zelenski alikuwa huko washington rais wa urusi vladimir putin yeye alienda huko belarus ambako pamoja na mwenyeji wake rais aleksandar lukashenko walikutana jijini minsk na kuwa na mazungumzo ambayo putin alisema ni yenye tija wakati mwishoni mwa juma hili dunia ikitarajiwa kusherehekea sikukuu ya noeli rais wa marekani joe biden alhamis ya wiki hii alitoa mwito wa umoja kwa raia wake akionya kuhusu chuki za kisiasa zilizoshuhudiwa tangu uchaguzi uliopita katika hotuba yake rais biden alisema anatarajia kuona mwaka ujao raiya wa nchi yake wanaungana kujenga taifa lao uviko 19 umetuathiri pakubwa tumepoteza muda mwingi baina yetu tumepoteza watu wengi zaidi ya watu milioni moja walikufa na hii ni marekani peke yake siasa zetu zimekuwa za chuki na ubaguzi na mara kadhaa tunajiona ni maadui badala ya majirani tumegawanyika lakini hata hivyo tunapiga hatua na mambo yameanza kuwa mazuri kwa hivyo ni imani yangu kwamba krismasi hii tutaitumia kujitathmini Quiet ni sauti yake joe biden rais wa marekani tumalizie makala haya na kilichojiri kule korea kaskazini ambako kwa mara nyingine tena ijumaa ya desemba 23 pyongyoung ilirusha makombora mawili ya masafa marefu na hivyo kukaidi onyo la jumuiya ya kimataifa kuhusu kuwekewa vikwazo zaidi kutokana na majaribio yake wachambuzi wa maswala ya kisiasa wana mtazamo gani hamdun marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anaotoa mtazamo wake akiwa jijini mwanza nchini tanzania anatuma ujumbe kwamba dunia haina mwenye nayo na hakuna haki ya ya wale wanaofikiri wana nguvu kudhibiti wengine wasifanye mambo ambayo wao wenyewe wanayafanya hao wenye nguvu ni utafuta usawa tu na haki kwamba si haki ya marekani wala hakipan wala uingereza wala ufaransa wala ujerumani mataifa wenye nguvu wala hurusi peke aka uchina lakini kila taifa lina uhuru wake alimradi tu alijaingilia uhuru wa taifa jingine kwa miezi kadhaa sasa pyong imekuwa ikifanya majaribio ya silaha zake hatua inayotishia usalama wa ukanda nam msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ndiyo nami nafikia tamati ya makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka nikutakieni crismas njema kwa wanaosherekea siku hiyo lakini pia kila laheri na sikukuu njema tunapoelekea kuukaribisha mwaka mpya wa elfu na ishirini na tatu