ibu msikilizaji katika makala ya yaliyojiri wiki hii tunakukumbusha baadhi ya ripoti za wandishi wetu uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rf kiswahili miongoni ni pamoja na tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 78 kwenye vipimo vya richa lilisababisha vifo vya maelfu ya watu ambao idadi yao hadi sasa inazidi kuongezeka huko uturuki na siria maazimio ya mkutano wa viongozi wa kikanda kuhusu usalama wa mashariki ya drc yalizua gumzo wiki hii ziara ya rais wa eritrea ya isayasafewerki nchini kenya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nji kutoka nchi tatu za afrika magharibi lakini pia ziara ya rais wa ukrain volodimir zelenski huko ulaya haya ni baadhi tu miongoni mwa mengi naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni msikilizaji andamana nami hadi tamati makala hii inaanzia huko nchini uturuki msikilizaji ambako wiki hii kulishuhudiwa tetemeko la ardhi kwenye nchi hiyo na huko siria huku vikosi vya uokoaji vya ndani na nje ya uturuki usiku kucha vikiendelea na zoezi la uokoaji na kutafuta watu zaidi wanaohofiwa kunaswa katika vifusi vya majengo baada ya tetemeko la ardhi mwanzoni mwa jumaheli kumbuka hadi sasa ni vigumu kutaja idadi kamili ya watu waliokufa kwa sababu juhudi za kutafuta watu kwenye vifusi bado zinaendelea kwa mujibu wa madaktari na maofisa wa serikali ya siria na uturuki ni kwamba idadi ya watu waliokufa huenda ikaongezeka hakan bilgin ni mkurugenzi wa shirika la madaktari wa dunia nchini uturuki kufikia sasa taarifa tuliyonayo ni kwamba kuna uharibifu mkubwa sana huko hataye ila hatuwezi kuelezea kwa kina ukubwa wa hasara iliyopo timu zetu zimesambaa kote mjini hapo na waokoaji wengine pia wanaendelea na kazi hadi siria kuna watu wengi wamekufa na bado tunafanya yote kuokoa maisha na kufukua vifusi nyakati zijazo mambo yote yatawekwa wazi nabuso siku ya jumatano ya tarehe 8 mwezi huu rais wa uturuki richep tayyip erdogan alitembelea eneo kulikotokea tetemeko hilo la ardhi na watu walionekana kuwa na hasira kulikoni vict abuso wakati rais erdogan akifanya ziara hiyo kumekuwa na hasira kubwa nchini humo serikali ikituhumiwa kushindwa kujiandaa vema kukabiliana na janga hilo ambalo limesababisha maelfu ya watu kupoteza maisha mataifa ya uturuki na siria yameendelea kutoa wito wa misaada ya kimataifa kuwasaidia watu na kutafuta mili zaidi iliyokwama kwenye vifusi vya majengo yaliyoporomoka nchini siria wizara ya elimu inasema shule 250 ziliharibiwa kutokana na janga hilo Rf. tukiwa bado barani ulaya huko ni kuwa rais wa ukraine volodmir zelenski alifanya ziara yake ya kwanza katika nchi ya uingereza na ufaransa tarehe nane mwezi huu wa februari ambapo aliwataka viongozi wa nchinchi alizozitembelea kuendelea kuisaidia nchi yake kwa zana zaidi za kijeshi ili kukabiliana na mashambulio ya urusi We will come out on top of mara zote tutamshinda We adui je mnahisia kwamba adui atashindwa kwa mara nyingine naliona na hili machoni penu na sisi tunafikiria kama ninyi tunajua uhuru utashinda Win. We know tunajua urusi itashindi really na tunajua ushindi wetu utaibadili dunia na haya yatakuwa mabadiliko ambayo dunia iliyyhitaji kwa muda mrefu aidha katika hatua nyingine marekani kupitia waziri wake wa mambo ya nje antony blinken hiyi alisisitiza nchi yake kusimama na ukraine hata wakati huu ambao mosco imezidisha mashambulio Now, na sasa tunapoadhimisha mwaka mmoja tangu rais putin kuivamia ukraine ni muhimu tuendelee kuiunga mkono support. vita vya putin vinaendelea kufeli amefeli kuiondoa madarakani failure. serikali iliyochaguliwa iliyochaguliwaiokrasia ya uanna amefeli kudhohofisha muungano wetu wa neto and and na to na kile unachosimamia leo tumeangazia hatua tutakazochukua tutakazochukuakuaiiauniausaii salama ili kujilinda kutokana na navamizihuwakati huo wakati huo huo waziri wa ulinzi wa ukraine oleksii resnikov alisema nchi washirika zimekubali kutoa ndege za kivita katika kukabiliana na mashambulio ya urusi kauli ya resnikov aliitoa wakati huu urusi ikijiandaa kwa mashambulio zaidi katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo nadhani tayari mmesoma kwamba siku ya ijumaa washirika wetu wa marekani walitupa silaha za masafa marefu zenye uwezo wa kufyatua risasi umbali wa kilomita 0 ni nataka niseme kwamba kila wakati tunawaambia washirika wetu kwamba tuna jukumu la kutotumia silaha za washirika wa kigeni kwenye ardhi ya urusi ila tu dhidi ya vikosi vyake katika maeneo inayoyashikilia ya ukraine kwa madhumuni ya kuondoa vikosi hivyo katika ardhi yetu yetuakizungumza wakati wa chakula cha usiku kilichoandaliwa ikulu ya champs yaa Paris, du matin, yo, Rais Zelensky, Rais Macron, nae, Notre volonté tumeonyesha utashi wetu katika kuisindikiza ukraine kupata ushindi na amani na pia katika ulaya nzima nimshukuru kansela pia kwa ujio wake ili tujadiliane hali hii tukiwa wote watatu kwa sababu mwaka mmoja sasa tumejaribu kufanya yote ili kuifanya kwamba urusi isishinde vita hii mwezi juni tena tulikutana na tukakubaliana kwa pamoja na kansela kwamba tuko tayari kufanya usalama wa nchi yako uwe mzuri na usalama wa bara la ulaya katika hatua nyingine wabunge walimpendekeza mkuu wa idara ya usalama kirlo budanov kuwa waziri mpya wa ulinzi baada ya waziri reznikov kutuhumiwa kwa rushwa kumbuka ziara ya zelenski kwenye nchi za ulaya inalenga kuzishawishi nchi hizo kubadili msimamo wao na kuisaidia nchi yake kwa ndege za kivita nana sasa tuje barani afrika tukianzia nchini kenya ambako rais william ruto wiki hii alisisitiza ya serikali yake kutolegeza kamba katika vita dhidi ya watu na makampuni yanayokwepa kulipa kodi kauli ambayo hata hivyo imetafsiriwa kuwa inawalenga wapinzani wake kwa majuma kadhaa sasa rais ruto amekuwa akirushiana maneno kuhusu kodi na wapinzani wake akidai swala la ulipaji kodi halitaangalia hadhi au nafasi ya mtu alionayo kwa jamii na mimi nimefurahi sana kwamba kenya sasa sote tumeunganisha mawazo yetu na tumekubaliana hakuna mkubwa hakuna mdogo hakuna hii na kona ile sisi wote ni sawa mbele ya katiba na sheria na sisi wote tutalipa ushuru kulingana na mapato yetu ile kitu pia nimeambia watu wa kra ni kwamba kila mkenya apatiwe nafasi ya kulipa bila ya kushurutishwa bila ya kuangaishwa kila mtu atapatiwa nafasi katika hatua nyingine kinara wa upinzani raila odinga alimkosoa ruto kwa kile alichosema anajificha nyuma ya swala la ulipaji kodi ili kuficha utepetevu mdogo wa utendaji wa serikali yake Na, tukisalia nchini kenya ni kuwa waziri wa mambo ya ndani githure kindiki alhamis ya februari 9 alikanusha madai ya polisi kutumwa kumkamata aliyekuwa waziri wa usalama fred usalamafred nyumbani kwake wiki hii hata hivyo mawakili wa waziri huyo wa zamani wamesisitiza kuwa kulikuwa na mpango wa kumkamata mteja wao kwa sababu za kisiasa na wamekwenda mahakamani kuzuia jaribio hilo dastan omari ni mmoja wa mawakili wa waziri huyo wa zamani mteja wetu waziri wa zamani wa usalama alitupigia akiwa na hofu tulifanikiwa kukusanya timu ya wanasheria zaidi ya mia mbili tulikwenda kwenye makazi yake maeneo ya karen na tukapata watu wa kushangaza hawakuweza kujitambulisha kwa vitambulisho vya kazi hawakuweza kutambua hati inayoitwa waranti ya upekuzi upinzani umeendelea kuishutumu serikali ya ruto kwa kuwalenga wapinzani wake waliohudumu katika serikali iliyopita na katika kulikunja janvila yaliyojiri nchini kenya wiki hii ni kuwa rais wa eritrea isaias afewerki alifanya ziara rasmi jijini nairobi ambako alikutana na mwenyeji wake william ruto huku rais afeworki akitumia fursa hiyo kusema hatuhuma kwamba wanajeshi wa nchi yake wametekeleza vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu kwenye eneo la tigray huko ethiopia ni za kutungwa na zenye lengo bayari mombasa 155 fm kule drc ni wiki ambayo wakazi katika mji wa sake ulioko kilomita 30 magharibi mwa goma walishuhudia sintofahamu baada ya makabiliano ya jeshi la congo efard na waasi wa m23 huku msemaji wa jeshi kule goma kanali guiloume njike kaiko akisema mapigano yalitokea kilomita takriban tano kaskazini mwa sake na kusababisha raia kukimbia kwa hofu kuelekea goma alhamis ya tarehe 9 mwezi februari benjamin kasembe ni mwandishi wetu wa goma mwenyewe alifuatilia kwa karibu hali hiyo ya wasiwasi iliyojiri na akatuandalia ripoti ifuatayo ange kisa ni mama mkimbizi aliyecimbia nyumba yake baada ya kurindima kwa mlio risasi tangu asubuhi ya alhamisi katika vijiji vya luhonga na kimoka nji kidogo na muji wa sake ulioko umbali wa kilometa 27 magharibi mwa muji huu wa goma hapa ashuhudia atakepa, benze, benze, kwa amirumia, mpidon, na ashuhudiaitakea notunakimbiaenzetu eemerumia amekufa hata hivyo wananchi hao wasiokuwa na malazi chakula au maji ya kunywa wanaosambaa kote kwenye barabara muhimu za mji huu wa goma ombilao ni kupata usaidizi kutoka serikali ya kongo kama wanavyoelezea hapa agi watusaidinakimbia sababumd imeanza kuingia mngini ya sake na sake njo ndio maana mi nimekimbia juu vale watu naywa wakakamata mungini vako wanakatakata vatu aidha mji huu wa goma unaozingirwa sasa na makambi ya wakimbizi raia wake wameanza pia kukumbwa na hofu kutokana na kupakwa gharama za maisha haswa wakati huu ambapo asilimia 8 ya vijiji vimekaliwa na kundi hilo la waasi wa m3 hadi asubu hi mji huu wa sake umeendelea kudhibitiwa na jeshi tifu kwa serikali ya kongo baada makandi, ya mapigano makali yaliyodumu kwa masaa kadhaa kwenye vijiji vya karenga Benjamin kasembe goma r kiswahili hali ni shwari katika jiji la sake kama inavyoshuhudiwa katika ripoti ya mwandishi wetu chube gorombi ambaye naye alipata nafasi ya kutembelea mji huo wa sake siku ya ijumaa ya tarehe kumi mwezi huu nikiwa jijini goma barabarani kuelekea sake nilikutana na jazon dida baba wa familia ya watoto sita mwenye umri wa miaka 45 mkazi wa sake amejulisha kilichopelekea kuondoka kijijini mwake pamoja na familia yake anaogopa yakemntmentra nawakila mbali asiko makombo na um, makombo na king familia hiyo ya jazon dida ilisema imeondoka makadhi yake bila kufahamu inakokwenda ikiwa na wasiwasi hatuje kwenye tutaishie make tunaenda kaa tutaenda musidi kivu na, na saa se tukienda ta goma se watatufungia na nini paka baba jazon amethibitisha kuwapoteza watoto wake wawili alipoondoka kijijini mwake huko sake na vatotoaisha potea na wamamaa tuezi kaa tutaisha mamake eh. na chakula ntuko nalia na niji ya chakula tunataa kufa na watoto wa na kulala nje hatuna hatunataa mabashe hatunanii tutupiganie yeah. sana yeah. vyeve papa journaliste haya yaripotiwa wakati raia waisho katika vijiji vinavyodhibitiwa na emy 23 wathibitisha kukabiliana na shida kadhaa goma kiswahili tukiwa bado huko mashariki mwa drac ni kwamba jumatano ya februari 8 gavana wa jimbo la kivu kaskazini jenerali constan dima alisema wanajeshi wa umoja wa mataifa kulinda amani monusco waliwaua raia 8 wakati msafara wao uliposhambuliwa na waandamanaji kwenye eneo la kambi ya wakimbizi kanyaruchinya jumanne usiku luteni kanali gilome njike kaiko ni msemaji wa jeshi la frdc katika mkoa wa kivu kaskazini tarehe 7 februari msafara wa monusko uliokuwa ukitokea rushuru ulisimamishwa na wakimbizi kwenye kambi ya kanyaruchinya ambao walitamani kuchunguza mizigo ya magari ya msafara huo baada ya askari wa monusko kukataa raia waliamua kuzuia barabara ili magari ya monusko yasipite hali hii iliwafanya askari wa monusco kuanza kufyatua risasi za moto na kwa bahati mbaya watu nane waliuawa na wengine 28 kujeruhiwa hata hivyo idadi hii iliyotolewa na jeshi la kongo inatofautiana na ile ya monusco ambayo ilisema ni watu watatu pekee ndio waliopoteza maisha na kwamba wanaendelea na uchunguzi rc tuelekee kule nchini rwanda ambako rais wa nchi hii paul kagame wiki hii alimshutumu mwenzake wa drc felix chisekedi kwa kuendelea kutoheshimu makubaliano kadhaa kuhusu namna ya kusitisha utovu wa usalama mashariki mwa nchi yake kagame akizungumuza na mabalozi jijini kigali alimshutumu chisekedi kwa kubadilisha makubaliano ya hivi maajuzi kuhusu kilichokubaliwa kwenye mkutano wa marais wa jumuiya ya afrika mashariki jijini bujumbura This has mtu huyu ameshindwa kuheshimu makubaliano kadhaa aliyoafikiana na watu na mnafikiri ataheshimu makubaliano aliyoafikiana nanyi hata juzi tulipokuwa jijini bujumbura pamoja naye na ujumbe wake tulijadiliana na tukaandika taarifa pamoja ili kuwaambia watu kila ambacho tulikuwa tumekubaliana baada ya taarifa kutolewa taarifa kinzani ilitolewa jijini kinshasa tukisalia nchini rwanda wiki hii ni kuwa mashirika ya kutetea haki za binadamu yanaendelea mpaka sasa kuitaka serikali ya rwanda kufanya uchunguzi ulio huru kuhusu kifo cha mwandishi wa habari john williams ntwali licha ya hukumu ya mahakama dhidi ya dereva anayedaiwa ndi alimgonga ambapo ametozwa faini ya dola za marekani 920 wiki hii sudan kusini ilimuita balozi wa kenya mjini juba samuel nandwa baada ya kupinga madai ya kenya kuvamiwa mipaka yake shirika la afya duniani who limesema ugonjwa wa kipindupindu umeua watu zaidi ya 1200 nchini malawi wakati huu chanjo zikiendelea kuadimika huku mataifa kadhaa ya afrika nayo na yakiripoti mlipuko wa ugonjwa huo waangazie yaliyojiri wiki hii katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini ambapo wiki hii mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa matatu ya afrika magharibi yaliyopitia mapinduzi ya kijeshi guinia mali na burkina faso mawaziri hao yani wanaohusika na mambo ya nje walitoa wito wa kurejeshwa katika jumuiya ya kiuchumi ya afrika magharibi ecoas na umoja wa afrika mengi zaidi na hilary ingati wanadiplomasia hao kutoka mali guini na bukina faso katika taarifa pamoja wamesema wamekubaliana kushirikiana ili kushinikiza kuondolewa vikwazo vingine ili kurejea kwenye miungano hiyo miwili aidha baada ya kikao hicho kilichofanyika jijini uguadugu nchini bukina faso mawaziri hao pia wamesema wamekubaliana kuendelea kuunganisha nguvu kusaidia kupambana na makundi ya kijihadi katika nchi zao wiki hii urusi kupitia waziri wake wa mambo ya nje sergei lavarov aliyekuwa jijini bamako na kufanya mazungumzo na viongozi wa kijeshi nchini mali iliahidi kuyasaidia mataifa ya ukanda wa saheli kupambana na wanajihadi tangu a2 mataifa hayo matatu yalipitia katika nyakati mbalimbali mbali za mapinduzi ya kijeshi kitendo ambacho kimeharibu uhusiano wao na mataifa ya magharibi ya sa ufaransa mkoloni wao wa zamani baada ya mapinduzi nchi hizo zimeendelea kushuhudia shinikizo la kurejesha uongozi kwa raia wiki hii waziri wa mambo ya nje wa urusi serge lavrov alifanya ziara kule bamako mji mkuu wa mali ambako ulebama alise- seema nchi yake itaendelea kuyasaidia mataifa ya afrika magharibi katika vita dhidi ya makundi ya kijihadi wakati huu moscow ikiendelea kutafuta uungwaji mkono barani afrika lavrov alikutana na waziri mwenzake wa mali abdullahi diop ambaye ameshukuru urusi kwa ushirikiano matendo yetu mweshimiwa waziri ni kama ambavyo tunafanya kazi pamoja katika kupambana na ugaidi narudia tena ni kupambana na ugaidi kupambana na magaidi na wafadhili kutoka nje kwa sababu magaidi hawako peke yao wakati mwingine ni ugaidi unaotengenezwa ili kuiumbisha nchi zetu ni sauti yake abdulahi diop waziri wa mambo ya nje wa mali akiwa mjini bamako na msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ndio naami nafikia tamati ya makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka kwa heri