na karibu kujiunga nami ruben lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii msikilizaji tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa idhaa ya kiswahili radio france tumekukusanyia mengi tu utasikia kuhusu kutamatishwa kwa kampeni za uchaguzi wa agosti 9 nchini kenya drc wiki hii ilimfukuza msemaji wa monusco na pia ripoti ya umoja wa mataifa ikisema jeshi la rwanda lilivuka mpaka kuwasaidia waasi wa m23 wa muungano unaotawala huko senegal ulipoteza viti bungeni lakini pia wiki hii taiwan ilisema ndege za kivita za china ziliingia katika eneo lake kwa hayo na mengine mengi msikilizaji na kusihi andamana nami hadi tamati makala hii inaanzia nchini kenya ambako kampeni za uchaguzi ziimalizika jumamosi ya agosti 6 kuelekea uchaguzi wa wiki ijayo alhamisi ya agosti 4 na ijumaa ya agosti a wagombea wakuu wa urais williamu ruto na raila odinga wamekuwa wakiwarai wapiga kura huko mombasa kuwapigia kura wakiahidi kuimarisha shughuli za bandari baada ya kuwepo kwa malalamiko ya ajira kupungua baada ya bandari kavu kujengwa jijini nairobi na naivasha na hivyo kuzua mivutano ya kisiasa ripoti ya mwandishi wetu wa mombasa dayana wanyoni wiki hii ilitolewa na mwandishi wetu carol korir kinyanganyiro cha kutafuta kura za mombasa na pwani zimesababisha vita vya maneno kati ya wagombea wakuu wa urais rail odinga na william ruto katika kampeni zake hapa mombasa odinga amekuwa akitoa ahadi hii mambo ya bandari tumeongea mara mengi zaidi tunajua yale mbayo anaitwa kufufusha bandari hapa pili vilevile mambo ya dongo kundu tunajua mimi ndio ninipanga mambo ya dongo kundu mimi dio pale nitatekeleza mara moja ruto naye katika kampeni zake amekuwa akisema mojawapo jasira zake ni kuhakikisha shughuli za bandari hazitatatizwa yote ya port, ambayo imepelekwa kule naivasha na kule nairobi ikafanya vijana wa mombasa karibu elfu sb wakose ajira na ikafanya mombasa ikawa kama ni mahame inarudi hapa pwani kwa sababu hiyo ni haki ya watu wa pwani mwenyekiti kutoka mwamvuli la fast action movement lasalim karama ana ujumbe huu kwa wagombea slogan kubwa kwa sasa kenya mzima wanatumia ama wakija mombasa wanatutumia swala la poti na bado ukiritimba na ulazimishaji bado unaendelea sisi kama business community tunasema ya kwamba ubinafsishaji ule ni haramu na bado tuna mikakati ya kupambana na dhuluma hizi kupitia kwa njia na taasisi zote za kisheria bandari ya mombasa imesalia eneo muhimu kwa uchumi wa watu wa pwani tukisalia nchini kenya tangu kuanza tena usafirishwaji wa miraa kutoka kenya kwenda somalia nchi hiyo iliripoti kuwa imesafirisha miraa inayofikia thamani ya dola za marekani zaidi ya milioni moja na lakist 9huko nchini drc serikali ya kinshasa ilimtaka msemaji wa monusco mattias gilman kuondoka mara moja baada ya kusema kuwa waasi wa m2 wanamiliki silaha za kisasa na kwamba ni vigumu kuwatokomeza katika maeneo anayoyamiliki huku hayo yakijiri namna hiyo ripoti mpya ya wataalamu huru wa umoja wa mataifa alhamis ya agosti 4 ilisema wanajeshi wa rwanda waliwashambulia wenzao wa drc frdc na hivyo kuwasaidia waasi wa m23 kuchukua baadhi ya maeneo mashariki mwa nchi hiyo mwandishi wetu ali bilal alifuatilia kwa karibu ripoti hii na ifuatayo ni taarifa yake kwa mujibu wa matokeo ya uchunguzi wao uliodumu kwa miezi kadhaa hali hii ilifuatia mzozo wa muda mrefu kach nchi hizo mbili kuhusu waasi warc mara kadhaa imekuwa ikiituhumu rwanda kuwasaidia waasi hao ambao miezi ya hivi karibuni umefanikiwa kuchukua maeneo kadhaa madai ambayo hata hivyo utawala wa kigali umekana hata hivyo kwa mujibu wa ripoti ya wataalamu hao yenye kurasa 131 iliyowasilishwa katika baraza la usalama la umoja wa mataifa nchi ya rwanda ilifanya uvamizi katika ardhi ya kongo tangu mwezi novemba mwaka jana aidha ripoti hiyo imeongeza kuwa utawala wa kigali ulioaongezea wa nguvu waasi wa, wa m23 katika operesheni zao hasa pale walipotaka kuchukua miji muhimu kundi hili likianzisha tena uasi mwishoni mwa mwaka huko dohuo serikali ya kinshasa wiki hii ilisema imeshaanza mazungumzo kuhusu kuanza kuondoka kwa wanajeshi wa monusko nchini humo kauli iliyotolewa siku chache baada ya maandamano yaliyosababisha vifo vya watu 36 mwandishi wetu wa kinshasa fredi tendilonge alitutumia ripoti ifuatayo serikali kupitia msemaji wake patrik moyaya inasema ni baada ya mazungumzo na mashirika za kiraia ya goma na butembo ndio rais chisekedi alionai sa wafanye kikao cha ukaguzikwa mazungumzo na mashirika ya kiraia raia walipendekeza ombi lao la wazi ambalo ni kutaka kuondoshwa drc kwa vikosi vya umoja wa mataifa monusko kutokana na hayo serikali ilitakiwa kupanga mkutano na monusko ili kuchunguza tena mpango wao wa kujiondoa kama walivyokubaliana chini ya azimio 2556 la baraza la usalama licha ya kikao hiki raia wa mashariki wamesema watendelea kuandamana hadi pale monisco ataondoka nchini drc ifo tuhakikishe ya kwamba kweli kazi yenye balifanya imefanyika bamekufa juu balilomba monisco iende na kweli monisco ilienda Solisio yetu ni sa tutaona monisco inaenda njo tutaweza sasa pumuzika mashirika za kirahia kivu kaskazini zimesema zimechoshwa na mikutano ya viongozi wa umoja wa mataifa ambazo hazileti suluhisho yoyote jacque sizahera ni msemaji wa shirika la raia la amuka congo jade la akuja chukua vikosi yavo wa monisco apeleke kule kwa vaameriki wakila vatu vaende ku mapei yavo kwa atua hiyo rais chisekedi alizungumza na katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio mataifaanoniogutes na kumwelezea kutoizinishwa kwake pia alimwomba wahalifu hao wa monisco wadhibiwe vikali freditezilonge kinshasa r kiswahili julien paluku kahungia ni waziri wa viwanda na gavana wa zamani wa kivu kaskazini alikuwa miongoni mwa wajumbe wa serikali waliozuru mashariki mwa nchi hiyo alikuwa na kauli hii mbele ya waandishi wa habari wakaaji wote wauwa nahakika ya kwamba ni nchi mzima ambayo sasa iko nyuma ya provenca ya nord kivu ili tuweze kupata suluhisho ya kudumu na mipango ambayo imekamatika ni kufatana na yale ambayo walituelezea ya kwamba wanapenda monisco iweze ikarudi nyumbani na sisi kama government eh, kupitia uh, neno lake mkubwa wa nchi amesema eh, kutokana na kwamba tulikuwa tumesaini mkataba ya kusema watawarudi makwao mwaka elfubi ishiri na ine sasa watakaa yani pamoja na mnso ili ule muda uweze kufupishwa ni sauti yake julien paluku kahongya waziri wa viwanda nchini nchini uganda idadi ya watu waliopoteza maisha kufuatia mafuriko mjini mbale na maeneo ya karibu mashariki mwa nchi hiyo kutokana na mvua kubwa kunyesha ilifikia watu 2w irin na kasita ni msemaji wa shirika la msalaba mwekundu nchini uganda The we are about that are the tunazungumzia watu zaidi ya elfu moja ambao wameathirika na ambao wanahitaji msaada wengi hawana makazi kwa sababu nyumba zao zilifunikwa na maji ya mafuriko au kuharibiwa watu ambao wamepoteza mali yao ni elfu moja mia saba kuna sehemu hatujathibitisha kwa kuwa hazifikiki tukiweza kufika na kupata idadi ina maana idadi ya wanaohitaji msaada itaongezeka Need will grow. ni sauti yake irin na kasita msemaji wa shirika la msalaba mwekundu nchini uganda nchini in sudan kusini kundi jipya la waasi juma ya agosti p lilisema kuwa limedhibiti kaunti ya mayom kaskazini mwa jiji kuu juba na kuzua hali ya wasiwasi wakati huu nchi hiyo inapoendelea kukabiliwa na utovu wa usalama kama anavyoripoti mwandishi wetu wa maswala ya sudan kusini james shimanyula kundi hilo ambalo linajiita people's army of south sudan linaongozwa na mwanajeshi aliyeasi katika jeshi la sudani kusini meja jenerali stephen boy roinyang nipo kwenye uwanja wa mapambano hapa mayom tumeanzisha kundi jipya inalotambulika kama south sudan peoples army tunalenga kuiangusha serikali iliyopo madarakani ili tuwape wananchi wa sudan kusini fursa ya kuwachagua viongozi wao katika uchaguzi uhuru na wa haki nilipotaka kujua msimamo wa serikali waziri wa habari michael maquei na kutuelekeza kwa msemaji wa jeshi la taifa meja jenerali lal koang wanajeshi wetu wameanzisha msako mkubwa ukiwa na madhumuni ya kumnasa kiongozi wa waasi atalipia gharama kubwa kutokana na uasi aliyotekeleza wanajeshi waasi wanadhihirisha jinsi hali ilivyo ngumu miaka 1mo baada ya kutangazwa kama nchi huru wiki hii rais wa zambia hakainde hichilema alifanya ziara ya siku moja nchini tanzania huku akikubaliana na mwenyeji wake rais samia suluhu hasan kuimarisha uhusiano wa kibiashara baina ya mataifa yao mwandishi wetu wa dar es salaam stephen mumbi alitutumia ripoti ifuatayo baada ya marahisi hao kuteta ikulu jijini dar es salaam rais samia amesema makubalia na kwenzi uhusiano wa kirugu sambamba na kuimarisha usafirishaji wa bidhaa kutoka bandari ya dar es salaam bandari ya dar dares salamu na fasiliti ziliyoko tanzania ziwasaidie kupunguza ughali wa mafuta lakini tuna vikwazo vya kikodi na visivyo vya kikodi ambavyo vinafanya biashara zetu zisikue na zisiende kama tulivyotarajia maeneo mengine waliyokubaliana ni pamoja na kuimarisha reli ya tazara mradi wa umeme utokaunganisha nchi tatu za kenya tanzania na zambia usafirishaji wa mafuta huku rais chilema akigusia alichong'amua kwa wachimbaji wadogo wa madini kuna mamilioni ya wa watanzania ambao wanahitajika katika uchimbaji mdogo wa madini wanatengenezewa mazingira mazuri nadhani hivi ndio tumeanza kujifunza marais hao wamekubaliana kufufua tume ya pamoja ili kushughulikia changamoto za nchi hizo mbili stee m daressalamr kiswahi msikilizaji hatua ya waziri mkuu wa somalia hamza abdi bare kumtaja aliyewahi kuwa msemaji wa kundi la alshabab muktar robo kuwa waziri wa maswala ya dini iliibua hisia mseto miongoni mwa raia haji kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia hili akiwa jijini dar es salaam nchini tanzania ukiangalia dhamira nyuma ya uteuzi wake ni kujaribu kuona kwamba al wao wanasema wanapigania dini na kwa sababu huyu bwana amekuwa kwenye kwenye kundi lile na kwa sababu anajua labda ni vitu gani vio ulikuwa msimamo wao hujua hilo sasa wakimchagua kwenye nafasi hiyo ya yahili wa dini yanaweza kusaidia kurekebisha mambo ambayo alshababu wa wanalalamikia kwa washawishi waje wajiunge na, na serikali robo amekuwa akizuiliwa nyumbani kwake kwa karibu miaka mitatu katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia kule senegal ni kwamba muungano wa kisiasa unaotawala ulishindwa kupata idadi kubwa ya viti baada ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa wabunge uliofanyika wiki iliyopita aminata ture ni kiongozi wa muungano wa kiongozi huyo wa senegal matokeo ya chaguzi hizi yanafungua na kuleta ari mpya inayoimarisha demokrasia hivi muungano madarakani unaopongeza wananchi wote wa senegal na kuahidi maendeleo ya mabadiliko katika ujenzi wa senegal iliyoimara na yenye mafanikio katika taifa lenye kuzingatia haki kila mmoja atambue ushindi wake kama sisi na maisha yanaendelea muungano wa upinzani yewi askan w licha ya kuhakikisha rais sal anashindwa kupata idadi kubwa ya viti enye umeendelea kudai kuibiwa kura na viongozi wao walikutana siku ya ijumaa ya wiki hii DTA, fal, ni kiongozi wa muungano huo huokila mtu amefurahishwa na muungano huu wa upande wa upinzani mpango ambao nilikuwa nimeuweka ni kushindana na makisal katika idara mbalimbali kwa mbali. muungano huu sasa tuna wabunge 80 hivi ambao ina maana kwamba sera ya rais maial imekataliwa na wananchi wasl ambao tambui kile ambacho nakifanya katika nyanja za kiuchumi na za kijamii ni sauti yake fal kiongozi wa muungano wa upinzani nchini senegal Elf. ni wiki ambayo rais wa ghana nana akufo ado aliweka hadharani msimamo wake kuwa anataka kulipwa fidia kwa waafrika walioathiriwa na utumwa na kulazimishwa kuondoka katika makazi yao ado alisema for... tunaamini kwamba hatua ya kurejeshwa na kulipwa fidia ni sahihi sana hali hii imeendelea kuwaathiri waafrika wanaoishi ndani ya bara hili na wale walio nje kipindi chote cha utumwa kilimaanisha kwamba utamaduni wetu uliharibiwa lakini pia waafrika waliathiriwa kisaikolojia suala hili la kulipwa fidia kwa afrika na wale wanaoishi nje limesubiri sana rais ado alitoa wito kwa umoja wa afrika na waafrika wote waishiyo nje ya bara hilo kuungana ili fidia hiyo ipatikane kwa kile anachosema zaidi ya waafrika milioni 0 20 walilazimishwa kuwa watumwa na haki zao kukiukwa kabla na wakati wa ukoloni juma ya wiki hii jeshi la burkina faso lilisema limewaua kimakosa raia kadhaa katika operesheni zake za kijeshi dhidi ya makundi ya wanajihadi kusini mashariki mwa nchi hiyo kwingineko duniani marekani ilimuua kiongozi wa kundi la kigaidi la alqaida aiman al zawahiri mwanzoni mwa jumaa baada ya operesheni iliyotekelezwa na maafisa wa cia walipotekeleza operesheni jumapili iliyopita katika jiji la kabul nchini afghanistan rais wa marekani joe biden ndiye alitangaza kuuawa kwa al-zawahiri haki imetendeka kiongozi huyo wa kigaidi hayupo tena watu duniani hawafahi kuogopa tena marekani bado tunaweka ahadi yetu kuwatetea watu wetu dhidi ya wale wanaotaka kwa dhuru na sisitiza tena haijalishi itachukua muda gani ikiwa wewe ntishio tutakutafuta na tutakupata lakini kiongozi huyu al alzawahiri alikuwa nani haswa kwenye kundi la al alqaida mwandishi wetu immanuel makundi ana taarifa ya kina kumuhusu aiman alzawahir kama alivyokuwa akifahamika alikuwa ni mmoja ya watu wanaotajwa kuwa watengenezaji wazuri wa propaganda na itikadi za kundi hilo duniani kitaaluma zawahiri ni daktari bingwa wa macho na mtu anayetajwa kuanzisha vuguvugu vugu la kijihadi nchini misri akichukua hatamu ya uongozi kutoka kwa osama bin laden ambaye aliuawa katika operesheni za marekani mwaka2011 wataalamu wanasema al-zawahiri alikuwa mtu wa karibu sana na osama bin laden na anatajwa kuhusika pakubwa kupanga mashambulio ya septemba 11201 nchini marekani mwaka997 zawahir aliingia nchini afghanistan na kuishi kwenye mji wa jelalabad ambako osama bin laden ndiyo alikuwa makazi yake majasusi wa marekani wanasema al zawahir ndiye aliyekuwa muhusika mkubwa wa kupanga mashambulio katika balozi za marekani nchini kenya na tanzania ambapo watu 22 walipoteza maisha mawasiliano yake ya simu ya satelit yakithibitisha kuwa alikuwa na mawasiliano na bin laden rais wa marekani joe biden amesema kuwaa kwa al zawahir ni ushindi kwa dunia wachambuzi wa maswala ya usalama wanasema hata kama kundi la alqaida litachagua kiongozi mpya jambo ambalo linatarajiwa hata kuwa na ushawishi mkubwa kama watangulizi wake tumalizie makala haya na kilichotokea kule taiwan ambako ijumaa ya agosti a wiki hii taiwan ilisema ndege za kivita na manuari za kivita za china zilivuka mpaka na kuingia katika eneo lake hatua inayosema ni uchokozi mengi zaidi na vict abuso hili limethibitishwa na wizara ya ulinzi ya taiwan siku ya ijumaa wakati huu china ikisema itaendelea na mazoezi hayo licha ya kulaaniwa na marekani japan na umoja wa ulaya uamuzi wa beijing unakuja baada ya ziara ya spika wa bunge la marekani nancy pelosi katika kisia hicho na kupata fursa ya kuwahutubia wa bunge marekani inasema baada ya ziara ya pelosi china haikupaswa kuchukua hatua hii inayosema haikubaliki japan kwa upande wake inasema kwamba hatua ya bein ni tishio la kiusalama katika ukanda huo na inataka mazoezi hayo yasitishwe hata hivyo jeshi la china linasema litaendelea na mazoezi hayo mpaka siku ya jumapili ikiendelea kusisitiza kuwa taiwan ni sehemu ya nchi yake nam msikilizaji ni kwa taarifa hiyo kutoka taiwan ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii hapa rfi kiswahili naitwa ruben lukumbuka asante na kwa herini