karibu msikilizaji katika makala ya yaliyojiri wiki hii tukikukumbusha baadhi ya ripoti za waandishi wetu uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rfi kiswahili msikilizaji sehemu kubwa ya makala hii itaangazia uvamizi wa urusi kule ukraine mwaka mmoja ulitimia siku ya ijumaa ya februari 24 huku vita vikiendelea wasiwasi wasi kule sake karibu na mji wa goma kutokana na mapigano ya waasi wa m23 na jeshi la serikali frdc katika vijiji kadhaa wilayani masisi ambako waasi waliripotiwa kuushika mji wa mushaki siasa za kenya lakini pia ziara ya waziri wa ufaransa nchini kenya na tanzania pamoja na mashambulio ya wanajihadi kule burkina faso ni miongoni mwa mengi utakayoyasikia naitwa ruben lukumbuka kwa moyo mkunjufu ni kukaribisha msikilizaji andamana nami hadi tamati makala hii inaanzia barani ulaya nchini ukrain huko ambako februari 24 mwaka huu ilitimia mwaka mmoja kamili tangu urusi ilipoivamia jirani yake ukrain katika vita vinavyoelezwa kuwa vikubwa zaidi barani ulaya tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia mwandishi wetu vikta abuso na mengi zaidi miezi kadhaa kabla ya uvamizi huo urusi ilianza mazoezi ya kijeshi katika mpaka na ukraine huku jitihada za kimataifa za kidiplomasia kuzuia uvamizi huo zikigonga mwamba ilipofika februari 4 wanajeshi wa urusi waliingia ukrain wakiwa kwenye magari ya kijeshi na kuanza mashambulio yaliyozua wasiwasi na kusababisha wakazi wa maeneo wa mashariki kuanza kukimilia katika mataifa jirani rais vladimir putin katika hotuba yake yaliyoitoa kwa taifa na nakufuatiliwa kote duniani alieleza uvamizi huo kama operesheni ya kijeshi katika nchi yaliyosema ni sehemu ya urusi na kuhoji uhalali wake kama taifa mwaka mmoja baadaye maelfu ya watu ameuawa na zaidi ya milioni milioninn wamekimbia nchi ya ukrain kwa mujib wa umoja wa mataifa na licha y mataifa magharibi yakiongozwa na marekani kuwekea vikwazo vya kiuchumi urusi imeendelea kuishambulia ukran kwa kipindi hiki cha mwaka mmoja ukran imekuwa ikishinikiza washirika wake ambao ni nchi za magharibi kuipa silaha za kuishinda urusi msaada ambao imekuwa ikipokea lakini pia imekuwa ikipata msaada wa fedha uvamizi wa urusi nchini ukraine umesababisha wakimbizi zaidi ya milioni nane ambao wamekimbilia katika mataifa ya bara ulaya miongoni mwao wakiwa wa afrika zaidi ya ma4 wengi wao wakiwa ni wanafunzi kutoka nigeria camerun na jamhuri ya kidemokrasi ya kongo waliopewa hifadhi nchini ufaransa sylvie coffie ni mwandishi wa rfi kifaransa alikuwa na wanafunzi hao jijini paris na ripoti yake inasomwa studioni na carol corir mwaka moja baada ya kusubiri pepe dukali ra wa cameron mwenye umri wa miaka 21 amepata kibali cha kuishi nchini ufaransa na sasa ataendelea na masomo yake yaliyoadhiriwa na vitanimepoteza mwaka inaumiza ila nina subra nyingi unajua inabidi usubiri kwa sasa najifundisha mauzo ya kutumia mtandao ambayo ni tofauti kabisa sasa, na nilichokuwa nimesomea ukraine uhandisi kwenye matibabu kwa kweli si rahisi taarifa ya wizara ya vyuo vikuu vya ufaransa inazuia wanafunzi wa kigeni waliokimbia vita nchini ukraine kusomea udaktari ange jore biani raia wa co divoir yeye alikuwa anasomea maswala ya ununuzi na sasa amepata barua ya kumtaka au ndokee ja nilipewa notisi ya kuhama ambayo sikuielewa inaumiza nimeshaanza masomo unipo kwenye mwaka wa pili kwa hivyo inanikera kukaribishwa kwa wanafunzi kutoka afrika nchini ufaransa kuna changamoto mbalimbali mbali, kama anavyoelezea abdul assis mundi raiya wa cameron nchini humo humoni vigumu kuwa mkimbizi kutoka ukraine ukrain na mwafrika tunatambua raia wa ukraine ukrain ukrain ndio wanaotambuliwa kuwa en wakimbizi en ni en ubaguzi en bila en shaka kama unakimbia vita kuna kila haki ya kupewa ulinzi haijawa hivi kwa kuwa sisi ni waafrika Si mapigano yanapoendelea baadhi ya wanafunzi wataendelea na masomo yao bila kulipa ada katika mwaka ujao wa masomo msikilizaji lakini kabla ya kufikia maadhimisho haya ya mwaka mmoja tangu urusi ivamie ukraine rais wa marekani joe b alifanya ziara ya kushtukiza nchini poland siku ya jumanne ukraine na ambako kwenyewe pia alifanya safari ya kushtukiza na huko aliahidi nchi yake kutoa kiasi cha dola milioni ilio 0 kununua silaha kwa ajili ya kiev no one, no one hakuna anayeweza kubadili ukiukaji wa haki za raia wa ukran ambao unatekelezwa na urusi ukiukaji huu ni wa juu sana lakini pia kuna njia ya kusimama na raia wa ukraini na dunia marekani na mataifa ya ulaya hayalengi kuharibu au kudhibiti urusi hatupangi kuvamia urusi anavyosema rais putin ila mamilioni ya raia wa urusi wanachotaka ni kuishi kwa amani na majirani wao na sio maadui urusi Ukraina, tarehe maaduiusiivamiaehe Februari, mwaka wa tukija sasa barani afrika wiki hii tuanziye nchini kenya ambako kinara wa upinzani katika nchi hiyo raila odinga wiki hii alitangaza kuitisha maandamano ya nchi nzima ndani ya siku 14 zijazo ikiwa matakwa ya muungano wao wa azimio hayatatekelezwa ikiwemo kushusha gharama ya maisha kwa raia Adi maandamano ni halali kwa hivyo tunaambia hawa watu ya kwamba watu wetu wakifanya maandamano polisa ni jukumu ya ku, kuwasindikiza wakikisa kwamba wako na usalama hiyo ndi serikali ambayo imestarabika sisi kama wanaazimio tumesema tunataka amani katika taifa la kenya natutaki mtu yeyote popote atishe mkenya hata hivyo licha ya tishio la upinzani rais william ruto alipuzilia mbali madai ya azimio akisema nchi yao inaongozwa na utawala wa sheria na hakuna takaye mtishia mwingine si wanajifanya ati wao ndio wa majogoo wa nairobi nairobi gani mimi nataka niwaambie watupatie nafasi tunaelewana jameni kwa hivyo hawa jamaa watulize boli ama mnasemaje ati, ati wanataka kututisha na maandamano watafanya maandamano mpaka watachoka kwa sababu tunawambia kukubali tangu kuingia madarakani kwa serikali mpya ya rais ruto odinga na wandani wake wametangaza kutoitambua wa serikali hiyo kwa kile anasema hawakushinda kihalali tukisalia nchini kenya wiki hii waziri wa ufaransa anayehusika na maswala ya biashara za nje olivier Becht. alisema nchi yake itaendelea kuisaidia kenya katika kuboresha miundombinu ya afya na sekta nyingine ili kuchochea ustawi wa raia wa nchi hiyo kutoka eldoret mwandishi wetu florence kivuva alitutumia ripoti ifuatayo katika ziara hiyo waziri huyo ametangaza kuwa ufaransa imetoa karibu euro milioni 30 kununua vifaa vya matibabu ili kuokoa maisha katika hospitali ya rufaa ya moi mjini eldoret uh, I think we have a, a very nadhani tuna uhusiano mzuri sana kati ya kenya na ufaransa maana hata changamoto tunazopitia ni sawa sidhani kama kuna huduma nzuri zaidi duniani kuliko kuokoa maisha na njia moja ya kusaidia mtu ni kuokoa maisha nilitaka kusema asante kwa timu yote inayotoa huduma za afya Uh, aidha amesema ufaransa itawasaidia wakulima kwa kuwekeza kwenye kiwanda cha mbolea hatua ambayo imepokelewa vyema na serikali ya kenya kupitia waziri wake wa mambo ya nje alfred mutuarais wetu william ruto amesema ya kwamba anataka bei yaftiz ikuje chini ile ndio nditc ziara hii imelenga kuimarisha na kuendeleza ushirikiano wa karibu kati ya ufaransa na kenya55alhamis ya februari 23 wiki hii serikali ya ufaransa ilisaini hati ya makubaliano na serikali ya tanzania katika kuimarisha uwekezaji katika sekta ya nishati kutoka mkoa wa kagera iliyopo kaskazini magharibi mwa nchi hiyo pamoja na usafiri wa anga katika viwanja vya ndege vya dar essalaam kilimanjaro na zanzibar hili lilitangazwa na waziri wa ufaransa anayeshughulikia biashara za nje na uchumi olivier becht France, is a very kwa ufaransa tanzania ni mshirika muhimu sana na tunataka kuendeleza ushirikiano huu na ndio sababu nimetembelea nchi hii tunapowekeza uh, kwenye miundo mbinu tunafanya hivyo uh, kwa ajili ya watu uh, hapa lakini pia kwa ajili uh, ya kampuni za ufaransa uh, lakini pia kwa sababu good za kibinadamu waziri bect aliyasema hayo alipozungumza na mwandishi wetu wa dar es essalaam stephen mumbi pembezoni mwa kongamano la kibiashara baina ya tanzania na umoja wa ulaya huko dar es salam na sasa tuelekee nchini drc wiki hii ijumaa ya februari 24 mwaka huu waasi wa m23 waliripotiwa kuhuteka mji wa mushaki katika wilaya ya masisi baada ya kuripotiwa kwa mapigano makali kati yao na wanajeshi wa serikali frdc na kuzua hali ya wasiwasi katika maeneo kadhaa hadi huko sake ambapo baadhi ya wa wakaazi waliripotiwa kuyakimbia makaazi yao mwandishi wetu wa goma benjamin kasembe kwa haraka alielekea kwenye mji wa sake na kutwandalia ripoti ifuatayo ni baada ya masaka zaya mapigano baina ya jeshi la congo na waasi wa m23 wa wajumaa ndipo waasi hao wamefaulu kuhudhibiti mji huo wa mshaki kama wanavyoshuhudia raia hao waliokuwa wakikimbia mlio wa mliowa risasimuot Uh, tunatokelea tu rubaha tunafika mushaki tuna vakutana vale vam vikwako havasumbwe mutu ni kupita tu vanakuuliza una Toko wapi unaenda wapi wakiwa wamebeba mizigo raia wa muji wa sake uliooka umbali wa kilomita takribani isiri7ba magharibi mwa muji wa goma ambao wameanza pia kukimbia kuelekea goma hapa waonesha wasiwasi wao pia tunaona waemeetr wamefika karibu yetu hapa mshaki na hapa sake mshakinaapase walishakuwa karibu ndio vile tuko naona tunakamatiwa na huzuni ya mingi sana Telesforo mitondeke ni mratibu wa hasasi za kiraia wilayani masisi aelezea zaidia sasa mishirintatu ina kontrole hiyo route principal goma masisi apartir ya, ya mushaki na kuna wamoja ambao wanaendelea kukamata direksion ya milima fulani fulani ya mfuni karuba kudhibitiwa kwa mji huo wa kimkakati na waasi wa m 2hittu wilayani masisi kumeutenga sasa mji wa goma na mtaa huo unaotegemewa kwa asilimia kubwa na wananchi wa mji huo unaokadiria zaidi ya watu milioni moja benjamin kasembe sake tukiachana na hali ya mapigano kule mashariki mwa drc msikilizaji huko lubumbashi mkoani ho katanga shirika la kiraia la usticia sbel linalofanya shughuli zake mjini lubumbashi huko kuhusiana na masuala ya haki za binadam lilitoa wito kwa tume ya uchaguzi seni kuongeza muda wa miezi miwili wa zoezi la kuwasajili wapiga kura kwenye eneo hilo la hoka tanga wakili timothe mbuya ni mratibu wa shirika hilo kulikuwa na mambo mengi yasiyoendeka vyema na seni ilitakiwa kurekebisha na kukemea kwa wakati unaofaa kwa mfano inahusu watu kutoa rushwa ili kuingia katika ofisi ya usajili uchache wa mashine za kuandikisha wapiga kura na hitilafu za kiufundi wizi wa vitambulisho vya mpiga kura ndiyo maana justicia inamwomba mwenyekiti wa seni kuongeza muda wa usajili wa wapiga kura na polisi walioko katika ofisi za seni wabadilishwe kwa wakati ili kuzuia utoaji wa hongo kwenye kuingia katika ofisi ni sauti yake wakili timothe mbuya mratibu wa shirika la kiraia la haki za binadamu usiia sbe lenye makao yake mjini lubumbashi huko katanga mashariki mwa kule e sudan kusini alhamisi ya februari 23 rais wa nchi hiyo salvakir alisema anawataka raia wa nchi yake zaidi ya milioni bli wanaoishi katika mataifa jirani za kenya na uganda kuanza kurudi nyumbani na kuaahidi kuwa serikali yake itawapa usalama katika eneo la pembe ya afrika wataalamu wa hali ya hewa katika nchi za pembe ya afrika yani wanaonya kuwa kwa msimu wa sita eneo hilo halitaendelea kushuhudia uhaba wa mvua suala wanalosema linaleta hofu zaidi wakati hu mvua ambayo hunyesha kati ya mwezi mach na mei ikisubiriwa baadhi ya maeneo ya ethiopia kenya somalia na uganda yanatarajiwa kuathirika zaidi na kusababisha ukame ambao utasababisha baa njaa na kufariki kwa mifugo katika eneo hilo tuangazie yaliyojiri katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia huko nigeria msikilizaji ni kuwa wananchi wa nchi hii jumamosi ya februari 25 wajitokeza kuchagua rais na wabunge wao lakini siku moja kabla ya kufanyika kwa uchaguzi huo uhaba wa noti mpya naira uliendelea kuwatatiza wananchi hata kwa wale ambao hufanya miamala ya simu hali inayoathiri uchumi wa taifa hilo na raiya wengi wakionekana kuchoshwa ripoti ya mwandishi wa arfi amelie toule aliyeko abuja inasoma studioni na benson wa koli nyusi za raia kwenye foleni kwenye benki mbalimbali nchini nigeria waliojana na wa wasiwasi ni ishara tosha kwamba raia nchini nigeria wamechoshwa na uhaba wa kutafuta sarafu mpya gloria mamaduu anasema amepanga foleni kwa saa nane kutafuta dola 1 jana asingeweza kutoa dola mbl pekee nilipanga foleni hadi saa 12 jioni nataka haya yote yakome hali hii inazidi raia mwingine mwingineo williams anayestafu iye ana maoni tofauti kuhusiana na kinachoendelea na anaunga mkono w matumizi ya pesa kutumia njia simu kwa sasa mtandao upo chini sana nchini nigeria huwezi kutuma pesa vitu havikufanyika kwa mpangilio hali hii inatuumiza sisi hili, raia hili. katika taifa hili agabo alex rom anasema anaunga mkono mabadiliko haya kutokana na mienendo ya awali ya wanasiasa wanafunzi wamegoma kwa miezi kuna uhaba wa mafuta hatujaona kiongozi akitetea masilahi yetu maana tumeona pale awali wanasiasa wenye pesa hutoa pesa hizo kwa raia wakati wa uchaguzi jumamose hii raia nchini nigeria wanapiga kura kumchagua rais mpya baada ya mihula miwili a rais muhamadu bohari kukamilika juma 4ne ya februari 21 waziri wa majeshi ya ufaransa sebastien le cornu aliahidi nchi yake kuisaidia kijeshi nchi ya cote d'ivoire wakati huo utawala wa paris ukisaka mikakati mingine ya kusalia kwenye nchi za afrika magharibi baada ya majeshi yake kufukuzwa nchini mali na burkina faso sebastien le alisema a i jeshi la halina chochote cha kuangalia leo kama ilivyokuwa miaka kumi iliyopita jeshi hili la Coast, halitabaki vile vile miaka kumi ijayo nadhani kuna maendeleo chanya na hili linalifanya kwa jeshi mara linalostawisha usalama wa kanda nzima ni wazi hiki ni kitu cha thamani sanau majeshi ya ufaransa yalikuwa kwenye nchi hizo Kaliwa kusaidia vita dhidi ya makundi ya kijihadi lakini uhusiano wake na mataifa hayo umekuwa ukizorota kutokana na kuongezeka kwa ushawishi wa urusi kwenye nchi hizo nchini burkina faso wiki hii mabaki aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo capten tomas sankara pamoja na washirika wake wengine kumi na mbli yalizikwa tena katika eneo walikouawa katika jiji la uwagadugu mwezi oktoba mwaka 1987 hata hivyo mazishi hayo yalisusiwa na familia ya sankara kama alivyoeleza dada yake blandin sankara ni kwa uchungu tulio nao leo kitu pekee ninachoweza kusema ni kufungia nafsi za wafu wetu katika damu huo, katika damu ya uchungu huo mahali uliwa, ni kutulazimisha nafawa kwenye damu za ndugu zetu kwa kutoa heshima wanajaribu kugawanya familia 13 sijui kama ni viongozi lakini ni fuko la biyashara. ni kama wanataka kuchukua kumbukumbu yatoma mazishi hayo ambayo pia hayakuhudhuriwa na wananchi yalifanyika upya baada ya agizo la kiongozi wa kijeshi nchini humo ibrahim taore mwaka uliopita kwengineko duniani nchi 9 wanachama wa baraza la usalama la umoja wa mataifa ikiwemo marekani walikosoa ukimya wa umoja wa mataifa kuhusu majaribio ya silaha za nyuklia yanayoendelea kufanywa na utawala wa korea kaskazini matamshi ya marekani alikuja baada ya wiki hii pekee pyongyang kufanya majaribio mawili ya makombora yake ya masafa marefu ni kwa taarifa hiyo msikilizaji ndio nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka hadi tutakapokutana tena panapo majaliwa asanteni sana na kwahereni