karibu msikilizaji katika makala ya yaliyojiri wiki hii tukikukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hapa rfi kiswahili miongoni mwa ale tumekuandalia ni pamoja na kundi la waasi la m23 kule mashariki mwa drc kuripotiwa kuteka maeneo mengine baada ya mapambano makali kwenye mji wa kichanga na huko darc ndege ya jeshi la kongo efr ilirushiwa kombora huko goma lakini pia safari ya rais wa kenya williamu ruto nchini ufaransa wiki hii nchini uganda rais yoer museveni aliadhimisha miaka 37 tangu alipoingia madarakani kwa kutumia vita vya msituni na mwanasiasa mwenye umaarufu sana nchini tanzania tundu lisu alirejea nyumbani wiki hii katika afrika magharibi ufaransa ilimwitisha balozi wake wa burkina faso halade halad vile, vile kuendelea kwa mapigano huko ukraine na mambo mengine kwa hayo na mengine mengi msikilizaji ni kuandamana nami hadi tamati naitwa ruben lukumbuka na makala hii inaanzia nchini drc ambako alhamisi ya januari 26 waasi wa kundi la m23 waliripotiwa kuuteka mji wa kichanga ulioko kwenye umbali wa kilomita 1 na mji wa goma mashariki mwa drc mwanahabari wetu wa goma chube ngorombi alitutumia ripoti ifuatayo raia wa kichanga wakiwa mafichoni kwa kuhofia mlipuko ya risasi kijijini humo walisema kwamba ni tangu saa kumi jioni baada ya mapigano makali kati ya m 23 na frdc ndipo mi 23 walidhibiti kijiji cha kichanga hapo hapo masasi ilikuwa nyingi kabisa wachache walibaki ndani ya muji adui yamekwisha kuingia hapa mjini kichanga na raia kabisa wanakosa wapi kwa kuelekea yeah. kulingana na mashahidi wapiganaji wa m 2 huko na mapigano yaendelea katika maeneo mengine haswa magharibi mwa kichanga just baimuke ni msemaji wa shirika la raia wilayani ifanye yenye tawelizafanya kuokua watu kule sino watu wanateseka sana uko aleksi baunga mchaguliwa wa masisi amejulisha sikitiko lake la kukatwa sasa kwa barabara ya masisi goma wakongomani tunapenda tupate usalama kusema waendelee kusapoti jeshi adui anakuja kuharibisha mali yetu ya kongo na kuendea baada ya rwanda kushutumu ndege ya kivita ya kongo drc kwa kukiuka anga yake kishasa ilikanusha ikishutumu rwanda kwa kushambulia kifaa hicho ambacho kwa mujibu wa serikali ya kongo ni sawa na kitendo cha vita wiki hii serikali ya kinshasa iliyakanusha madai yaliyotolewa na utawala wa rwanda kwamba ndege ya kivita ya nchi hiyo ilikiuka anga angake ambapo zilisambazwa vidio zikionyesha ndege aina a sukoi 25 ikirushiwa kombora kutokea nchi jirani ya rwanda serikali ya drc ililaani rwanda kwa kuishambulia ndege yake ikisema ilirushiwa kombora ikitua kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa goma ikiwa katika anga la nchi yake kitendo inachosema ni cha uchokozi na vita nini hatima ya mzozo huu dominic wabala ni mtaalamu wa maswala ya usalama na mizozo akiwa jijini nairobi nchini kenya sasa kidogo naona ni, ni kama rwanda inajaribu kujitetea kuonyesha kuwa hawana makosa lakini ni ile nchi nyingine demokrasia ya kongo ndio iko na makosa kule inavyoona itabidi tutatarajia msukosuko um, kati ya hizi nchi mbili kurushiana maneno kule na kule kulaumiana wanajeshi wata, wajibizana kwa kwa silaha hayo yatafanyika ni mtazamo wake dmni wabala ni mtaalamu wa maswala ya usalama na mizozo akiwa jijini nairobi wiki hii shirikisho la kimataifa la kutetea haki za binadamu fedh liliitaka serikali ya rwanda kuchunguza mazingira ya kifo chenye utata cha mwanahabari john william twaly ambaye polisi walisema alifariki katika ajali ya barabarani julia duble ni naibu mkurugenzi wa shirika hilo fedh kanda ya afrika ni mtu ambaye alitishiwa maisha na ambaye hakujihisi kuwa salama pia alikamatwa na kuwekwa mahabusu na alikuwa mwenye kuchunguza habari na kesi nyeti sana mtu kama ntwali mmoja wa waandishi wa habari huru wa mwisho katika nchi hii ambapo uhuru wa kujieleza na haki za kimsingi zimebanwa na zimewekewa mipaka ni muhimu mwanga uonekane kuangaziwa kuhusu mazingira ya kifo chake kabla ya kifo chake ntwali alikuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya kigali kupitia habari zake za uchunguzi nchini uganda rais oeri museveni aliadhimisha miaka 37 tangu alipoingia madarakani kwa kutumia vita vya msituni vilivyodumu miaka ian na kusababisha vifo vya zaidi ya watu lak 1 mengi zaidi na mwandishi wetu wa kampala kenneth lukwago rais yoweri museveni ameongoza maadimisho haya wilayani kakumiro magharibi mwa jiji kuu kampala na kusifia hatua ambazo uongozi wake umepiga licha wapinzani kulalamika kuwa ameendelea kuwanyanyasa wanyanyasanrm imewataka wananchi kuachana na siasa ambazo ambazomsingi wake ni ubaguzi imehakikisha kwamba amani imerejea na maana tunasherehekea tunasherehekeaidai kubwa ya raia wa uganda kuwa hawajazaliwa wakati rais museveni aliposhika madaraka je wanazungumzia vipi uongozi wake hatuna uongozi uganda tuna ufugaji kumekuwa na mabadiliko lakini mabadiliko haya hayakuwa ya msingi watu wamenyanyaswa wameuawa wamefungwa bila makosa hata wengine hatujui wa mahali wako umekuwa uongozi wa kidikteta ule uhuru watu walionao hapa uganda ugandafanya wapindalo watu wangefaa jivunia maisha nimepesi mstafu greg mwgisha mutu mshirika wa zamani wa rais museveni ambaye kwa sasa ni mpinzani wake anamshtumu kwa kusahau sababu za vita ya ukombozi walivyopigana pamoja tulikuwa tunasubiri eti historia ya nchi itageuka tukashika madaraka kiongozi mkuu akapoteza lengo akalewa madaraka wachambuzi wa siasa wanaona huenda rais museveni asiondoke madarakani licha waumri wake kuwa mkubwa na kuongoza kwa muda mrefu jumaa nne ya januari 24 mwaka huu benki ya maendeleo ya afrika ilisema katika ripoti yake kuwa pato ghafi la bara la afrika linatarajiwa kukuwa kwa asilimia nne kati ya mwaka huu na mwaka ujao na kwamba kwa sehemu kubwa chumi nyingi zitasalia katika hali ya kawaida miezi mitano tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu nchini kenya wiki hii kinara wa upinzani nchini humo raila odinga alifufua madai yake kuwa yeye ndiye alikuwa mshindi halali akiwataka wafuasi wake kutoitambua serikali ya rais william ruto <tipu> tunawataka watu wetu kusema hapana kwa serikali ya uda utawala huu wa bahati mbaya na sera zake zisizo na osawa lazima ukataliwe na ukataliwe kuanzia leo hata hivyo rais ruto alitupilia mbali madai ya odinga akimtaka kuendelea na maisha mengine na kusisitiza yeye hatukubali mbinu zake za kutaka kuingia serikalini kama ilivyokuwa kwa mtangulizi wake Awa watu hakuna kitu wanataka hii ni watu wanapanga tu mambo ya nusu mkate sijuu wanatafuta hanshik mimi nataka niwaambie mapema mchana my friends sahau mambo ya handshik <laughs> na musituambia ya kwamba ati We can see hanhk si tunawajua hii ukora yenu ya kila siku tunajua hata hivyo odinga hakuweka wazi mbinu watakazotumia kuishinikiza serikali iliyoko madarakani Rf. tukisalia nchini kenya rais wa nchi hiyo william ruto wiki hii alitembelea ufaransa ikiwa ni ziara yake ya kwanza katika taifa hilo la bara ulaya baada ya kuingia madarakani mwezi septemba mwaka uliopita maelezo zaidi na victa abuso ziara ya rais ruto nchini ufaransa inalenga kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili uhusiano ulioanzishwa wakati wa rais aliyepita uhuru kenyatta viongozi hao wankuzungumzia mradi wa ujenzi wa barabara kutoka nairobi kwenda mausamit uliotiwa saini mwaka 2019 mkataba wa mradi huo wa kima cha u bilioni16 utakaojengwa na kampuni za ufaransa haujaanza kutekelezwa baada ya ripoti kuibuka kwamba serikali mpya ya ruto inataka mazungumzo mapya kuhusu mradi huo kabla ya kuelekea nchini sn kwenye mkutano wa usalama wa chakula barani afrika ruto pia ameratibiwa kukutana na wawekezaji wa ufaransa kule tanzania jumatano ya januari 25 mwanasiasa wa upinzani katika nchi hiyo lisu antipas ambaye amekuwa akiishi uhamishoni baada ya jaribio la kumuua alipopigwa risasi na watu wasiojulikana mnamo mwaka wa 217 alirejea nyumbani na kupokelewa na wafuasi wa chama cha demokrasia na maendeleo cha chadema jijini dar es salam mwandishi wetu wa dar es salaam stephen mumbi alitutumia ripoti ifuatayo tundu antipasi lisu amewasili jijini dar es salam akipokelewa na mamia ya wafuasi wa chama hicho akitokea bsl ubeligiji hatua hiyo inakuja baada ya rais wa tanzania samia suluh hasan kufuta katazo la mikutano ya hadhara ililowekwa na mtangulizi wake kwa vyama vya siasa pter msigwa na johni heche ni wabunge wa awamu ya tano waliopoteza viti vyao awamu iliyopita kwa jinsi ambavyo uma wananchi unavyohuona umeitikia vizuri na hii inadirisha chama chetu chadema kiko imara ishara yake ni kwamba wana mapenzi ya dhati na chama chetu na kwamba tunabeba matumaini makubwa sana akizungumza na wafuasi wa chama hicho jijini humu lisu amesema huu ni mwanzo mpya nilisema tukitoka airport stop ya kwanza kuzungumza na watanzania kwenye mkutano wa hadhar nilipotangaza kurudi nilisema nitafurahi kwa maandalizi yoyote mtakayo itakayowapendeza kuniandalia tayari chama hicho kimeanza mikutano wa kwanza wa hadhara jumamosi iliyopita jijini mwanza tangu ilipopigwa marufuku mwaka e216 stehen mumbi dar essalam wiki hii nchi ya sudan kusini iliripotiwa kuwa ni miongoni mwa mataifa ya afrika kama burundi uganda na libya ambayo sasa inakabiliwa na tatizo la biashara haramu ya binadamu waziri wa afya nchini malawi kumbise chiponda wiki hii alisema zaidi ya watu 1 wamefariki nchini humo kutokana na ugonjwa wa kipindupindu wakati huu maambukizi yakifikia watu zaidi ya 3 na sasa tuangazie yaliyojiri wiki hii katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukiangazia nchini burkina faso ambako aliyekuwa balozi wa ufaransa katika nchi hiyo luk halade alilazimika kurejea nchini mwake alhamis ya januari 26 siku moja baada ya paris kumwagiza arudi nyumbani kufuatia ombi la utawala wa uwagadugu anne-claire legendre ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya ufaransa ambasadr aletankatika rappele... mazingira yaliyopo sasa ni kuwa balozi wetu ameitwa kuja kutoa maelezo na kuzungumzia kwa kina hali ya kisiasa na nini kinachohitajiwa kufanywa kuhusu mahusiano ya pande zote mbili hivi kuwepo kwake hapa kutasaidia kuwa na mikutano pamoja naye na kuhusu kutumwa kwa balozi mwingine kama ambavyo wakuu wa bukinafaso waliomba tumesema kwamba tutaongea nao z diplomasia kwa diomiwa ia awmwezi desemba mwaka jana burkina faso ilimtaka balozi huyo luk halade kuondoka kutokana na matamshi aliyo kuhusu kuzorota kwa usalama wa taifa hilo waandishi wa habari nchini cameroon mwanzoni mwa juma walikutana na waziri wa habari kutaka haki itendeke baada ya mauaji ya mwanahabari mwenzao martinez zungu aliyetoweka siku ya jumanne na mwili wake kupatikana baadaye karibu na mji mkuu ya yaunde kule senegal viongozi kutoka nchi za afrika walikutana kuanzia tarehe 25 mwezi huu hadi 26 jijini dakar wakisisitiza kuwa bara lao lina uwezo wa kujitegemea kwa chakula kuliko kutegemea misaada ya uajizaji wa kutoka nje rais wa senegal makissal aliwaambia viongozi wenzake kuwa bara hilo lina utajiri wa kutosha ambao nchi hazijaweza kuutumia kikamilifu Lefe kombine, wakati nchi zetu zinapoendelea kuteseka wadjimati, na mabadiliko ya tabia nchi na janga hili ripoti kuhusu shida ya chakula mnamo mwaka wa 222 kote ulimwenguni inasema shida hiyo iliwapata watu milioni2a na, na kwamba kuna hatari ya kutokea kwa uhaba wa chakula duniani ongezea ukosefu wa mbolea ongezeko la bei ya chakula hii ikionyesha kwamba katika bara letu kuna udharura uliopo wa kukomesha utegemezi wa chakula kutoka nje hapo zamani afrika haikuwa anategemea kupata chakula kutoka nje ni sauti yake makisal rais wa senegal kwengineko duniani wiki hii kule marekani serikali ilisema kwamba itatuma vifaru vyake 31 na moja aina ya m1 abraham vyenye uwezo mkubwa wa mapambano nchini ukraine ikiungana na ujerumani kutuma magari zaidi kuusaidia utawala wa kiev kukabiliana na uvamizi wa urusi tangazo hili lilitolewa na rais joe biden saa chache baada ya ujerumani kutangaza kwamba itatuma vifaru 14 aina ya leopard leopad kwa nchi ya ukraine joe biden alisema That's what this is about. huu ndio msingi kuisaidia ukraine kujilinda na kulinda ardhi yake hili siyo tishio kwa urusi na ikiwa majeshi ya urusi yatarejea nyumbani basi vita itaisha leo hii hatutaruhusu kamwe nchi moja kuchukua ardhi ya nchi nyingine kwa nguvu kwa hivyo marekani inasimama pamoja na washirika wetu na tutaendelea kufanya kila linalowezekana kuiunga mkono ukrain putin alitarajia marekani na ulaya kulegeza kamba hakuwa sahihi hakuwa sahihi tangu mwanzo na hata sasa anaendelea kukosea tuko na umoja marekani iko na umoja na dunia iko na umoja akizungumuza na wanahabari wiki hii katibu mkuu wa jumuiya ya nato jens stoltenberg alisema ana imani na ujerumani huku akithibitisha nchi wanachama kutuma vifaru zaidi We have no that hakuna ishara kama rais putin amebadili lengo lake anataka kuidhibiti ukrain na inapanga mashambulio mapya hata hivyo baadhi ya wa washirika wetu wameanza kutoa vifaru vya kivita ikiwemo ufaransa iliyosema itatoa vifaru vya kawaida na uingereza iliyosema itatoa vifaru vyake vya kisasa vya kivita aina yachaln t na pia leo tumekuwa na majadiliano mazuri kuhusu swala la vifaru vya kivita vya ujerumani na ninauhaki Uh, solution, uh, katika hatua nyingine mosco ilirusha makombora zaidi katika jiji kuu kiev na kusababisha kifo cha mtu mmoja wiki hii na katika hutuba yake rais wa ufaransa emmanuel macron alisema kuna mambo mengi muhimu kwa nchi hizo za magharibi na marekani kushirikiana kuliko tofauti walizo nazo wakati huo huo rais wa ukrain volodimir zelenski aliyataka mataifa hayo kutuma vifaru kwa haraka lakini ujerumani yenyewe ilisema kwamba vifaru vyake viwili aina ya lepard i vitawasili ukraine mapema mwezi aprili <muchos> wiki hii rais wa uturuki richep tayip erdogan aliionya nchi ya sweden kuwa isitegemee kupata uungwaji mkono wake katika maombi yake ya kujiunga na naito baada ya tukio la kuchomwa kwa kurani nje ya ubalozi wa uturuki ulioko mjini stockholm tumalizie makala haya na kilichojiri huko israeli ambako mamlaka nchini palestina alhamis ya wiki hii zilisema polisi wa israeli waliwaua kwa kuwapiga risasi raiya wake 9 na kurusha mabomu ya machozi katika hospitali moja ya watoto na taarifa taarifa zaidi ataarifa palestina hata hivo imekanushwa na jeshi la israeli ambalo limesema lilijibu mashambulizi kutoka kwa magaidi wakati wa operesheni ya ukabilianana magaidi ambapo watu 0 pia wamejeruhiwa vibaya jeshi la israeli pia limeongeza kuwa lilishambuliwa wakati wa operesheni hiyo ya kuwatafuta wanachama wa kundi la kijihadi ambao wamekuwa wakitekeleza mashambulizi nchini nchiniisraeli na kuwaua maafisa kadhaa wa jeshi waziri wa afya waes sema wanajeshi wa israeli mbali na kutekeleza mauaji hayo pia walirusha mabomu ya kutoa machozi katika awadi ya watoto mauaji hayo yametokea katika kambi moja a wa wakimbizi katika muji wa kaskazini wa jenin afisi ya rais wa palestina imesema mashambulizi ya leo yamefanyika wakati jamii kima ya kimataifa inaendelea kusalia kimya dhidi ya madhila yanayofanyiwa wapalestina namni kwa taarifa hiyo kutoka israel ndiyo nami nafikia tamati ya makala ya mtazamo wako wa yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka kwa <muchasimu>