bo na karibu kujiunga nami ruben lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii msikilizaji tunakukumbusha tu baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hapa rfi kiswahili miongoni ni pamoja na kuhapishwa kwa rais mteule william samuei ruto na kuwa rais wa tano wa nchi hiyo ya kenya ziara ya aliyekuwa mkuu wa ofisi ya rais wa drc felix chisekedi na kiongozi wa chama cha unc vital camere eneo la mashariki mwa drc lakini pia huko cote divoir nchi hii iliitaka mali kuwaachilia huru wanajeshi wake wasiopungua 46 pia tutaangazia hali iliyoko ukraine na hali kadhalika mambo yanavyoendelea kwengineko duniani kwa hayo na mengine mengi karibu msikilizaji andamana nami hadi tamati makala hii inaanzia nchini kenya ambako jumanne ya septemba 13 maelfu ya wakenya walijumuika kwenye uwanja wa kimataifa wa kasarani kwa hafla ya kumwapisha william ruto kuhudumu kama rais wa tano wa kenya katika sherehe ambayo pia ilihudhuriwa na viongozi wa nchi mbalimbali na wengine kutoka tabaka mbalimbali carol mbali. korir alihudhuria sherehe hiyo na kutuandalia taarifa ifuatayo saa kumi asubuhi wa kenya walianza kumiminika kwenye uwanja huo na kabla saa kumi na mbili uwanjo huo ulikuwa umejaii nikitaka ku, kuja hapa kusikia habari kutoka nini waa hiyo ni ishara tosha ya kwamba wakenya walikuwa na hamu sana ya kuona rais wao watano wengi wao wakielezea furaha zao kupitia nyimbo One rais anayeondoka huru kenyatta alipowasili naye akapokelewa kwa shangwe wanajeshi baada ya kushusha bendera ya rais mstaafu na kupandisha bendera ya rais mpya yenye rangi ya njano wakasindikiza na heshima ya mizinga 21 katika hotuba yake rais ruto ameahidi kufanya kazi hadi alizitoa wakati wa kampeni I naahidi kuweka wazi milango yote ya mafanikio na kuhakikisha kuwa inasalia wazi ili maisha yetu ya kila siku yawe ya ushuhuda hadi mafanikio yawe sehemu ya kila moja wetu rais william ruto ni rais wa kwanza nchini asiyetoka kwenye familia tajika na katika mkesha wa siku ya kuhapishwa kwake rais william ruto alikutana na mtangulizi wake uhuru kenyata katika ikulu ya nairobi kukamilisha mchakato wa makabidhiano ya madaraka na huu ndio ujumbe wake uhuru kenyata ujumbe wa mwisho kwa wakenya akiwa ikulu mbele ya mungu na wananchi wenzangu nitakabidhi madaraka kwa rais wetu mpya katika uwanja wa michezo wa moi kasarani na kwa hiyo awamu ya nne itakuwa imemalizika na kuanza kwa awamu ya tano familia yangu administration na mi mwenyewe naungana na, na wakenya wote kumtakia kila laheri na kumpongeza rais mteule kwa kupokea madaraka kwa wakenya ili kutuongoza kwa hivyo rais mteule hutokuwa rais wa wale waliopigia kura Not bali wa wakenya wote you, lakini anapoondoka madarakani e kenyatta atakumbukwa kwa lipi profesa harman manyora ni mchambuzi wa siasa za kenya akiwa jijini nairobi utamaduni wa kisiasa utamaduni wa kidemokrasia ambapo mtu anayeondoka anamkabidhi anayeingia roho safi anaosema vijana sasa mimi hilo nalifurahia nafikiri wakenya wengi watalishangilia kwa sababu hii tuwe na utamaduni wa kwamba siasa si uadui kwamba baada ya mshindi kupatikana wale walishindwa wanakubali ni sauti yake profesa haman manyora mchambuzi wa siasa za kenya akiwa jijini nairobi RFC. Na msikilizaji siku ya alhamis kiongozi wa muungano wa siasa wa azimio la umoja kenya raila odinga alijitokeza kwa mara ya kwanza na kusema uamzi wa mahakama ya juu kutupilia mbali kesi ya kupinga ushindi wa ruto haukuwa sahihi ingawa aliukubali na kuhoji umuhimu wa wakenya kupiga kura kwa kile alichosema mshindi anaamliwa na mtu mwingine mamluki wanakuja kutoka venezuela na wao ndio wanapiga kura alafu unaonyesha mahakama ile ndiyo sahihi ya bwana josea mago hii mashine ilitoa kura sahihi kule mt elgon dakanane baadaye imetoa kura kule nyeri inawezekanaje mahakama inasema hiyo sivhoja haya si vihoja judiciary of this country we can lead cont million march to the judiciary iaryna i nyumbani ni sauti yake raila odinga kiongozi wa muungano wa siasa wa azimio la umoja kenya akizungumuza pale alipokuwa huko mombasa pwani ya kenya kule e tanzania wiki hii wizara ya afya ilitangaza mlipuko wa ugonjwa wa surua katika halmashauri saba baada ya wagonjwa has na wanne kuthibitishwa kuwa na ugonjwa huo ndani ya mwezi julai na agosti ugonjwa huo uliripotiwa huko arusha bukoba temeke kigamboni na ilala umi mwalimu ni waziri wa afya nchini tanzania kwa kipindi cha mwezi julai hadi agosti tumethibitisha kuwa na wagonjwa wa suruha 54 hata hivyo tunamshukuru mungu hakuna kifo kilichotolewa taarifa kutokana na ugonjwa huo 48 walikuwa na umri usiozidi miaka 15 na wagonjwa sita walikuwa na umri wa zaidi ya miaka 15 umi pia alisema serikali inaendelea kufuatilia mwendelezo wa ugonjwa huo ili kuweka mikakati ya kudhibiti jumatano ya septemba 1 serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ilisema uganda imelipa awamu ya kwanza ya fidia ya dola milioni325 za marekani iliyoagizwa na mahakama ya umoja wa mataifa kuilipa kwa kuvamia mashariki mwa nchi hiyo wakati wa vita vya pili vya kongo namsikilizaji kwa kuwa tumezungumzia drc ni kuwa aliyekuwa kiongozi kwenye ofisi ya rais felix chisekedi na kiongozi wa chama cha unc vital camere wiki hii aliahamasisha raia wa mashariki mwa nchi hiyo kuchangia katika juhudi za upatikanaji wa amani na usalama kwenye eneo hilo ambapo makundi wa ya waasi yameendelea kuyumbisha usalama kauli hii aliitoa wakati wa ziara yake ya kwanza katika mji wa goma miezi kadhaa tangu waachiliwe huru mwandishi wetu wa goma chube ngorombi alitutumia ripoti ifuatayo baada ya kuwasili jijini goma vitale kameri alikutana na raia lakini pia wana siasa kwenye uwanja wa afya huko alithibitisha kwamba dhiara yake mashariki mwa kongo haiambatane na siasa lakini ataka raiya kuchangia kuleta amani na vijana kuondoka katika makundi ya wasi lakini pia kujiepusha na ukabila na on dit que il cherche à faire politique et ce va pas. Mais d'hyapa ce que la souveraineté, l'intégrité, le territoire, kuwasili kwake vitale kamere jijini goma kumezua maoni kadhaa miongoni mwa raia alifungiwa kwa ajili ya kuiba mali ya nchi asiibe tena asaidie kwa kuleta amani ya nchi politika yake iwo ya kusaidia wakongomani na kuleta amani ndani ya este ya congo nasema vital kamere tunafurahia ujio wake kwa kuona anapenda populasio ya kongo anaitetea kwa mara ya kwanza aliyekuwa kiongozi wa ofisi ya rais wa congo ametembelea mashariki mwa kongo diarasi baada ya na ya nchi hiyo, na na sheria hiyo huko baada ya kuondoka jijini goma mwanasiasa huyo atajielekeza jijini bukavu kisha atajielekeza kindu na kisangani bengorombi kisanganinamna baada ya goma huko kamere alielekea mjini bukavu huko kivu kusini na baadaye ataenda kindu na kiisha kisangani kabla y kurejea jijini kinshasa katika kuitamatisha ziara yake ya mashariki mwa drc tukisalia nchini humo wiki hii ripoti zilisema makumi ya watu wamepoteza maisha kwa kuteketea na wengine zaidi ya 20 kujeruhiwa baada ya lori lililokuwa limebeba mafuta kugongana na lori lingine jumatano usiku na hivyo kulipuka katika jimbo la congo central katika kijiji cha mbuba umbali wa kilomita 120 kutoka jiji kuu kinshasa wakati wenyeji walipokwenda kuchota mafuta gu bandu ni gavana wa jimbo hilo la congo central ajali hii ilitokea katika awamu mbili lori lilianguka uh, na kwa kawaida ajali kama hii inapotokea inachukua muda mrefu kupata donc, msaada kwa sababu lori hilo lilikuwa linasafirisha mafuta uh, na tabia ya raia haikuwa nzuri uh, wao walikwenda kuchota mafuta hayo hayokwa ajili ya matumizi hadi wakati msaada unakuja mlipuko ulikuwa umeshafanyika na hili lilitokea san usiku hapo jana mwezi oktoba mwaka wa 2018 na zaidi ya raia 50 walipoteza maisha katika kijiji hicho cha mbuba baada ya lori lingine la mafuta kuanguka na kulipuka9 kule burundi mwaka wa masomo msimu wa 222223 ulizinduliwa wiki hii chini ya kauli mbiu ya wazazi kuhimiza watoto kupenda shule hususani watoto wa kike bila kuwatenga walemavu ali bilali alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake baada yalekizwo ya miezi miwili hatimayi ndiyo mwaka mpya wa masomo 222 kuelekea 223 umezinduliwa katika sherehe rasmi zilizofanyika kwenye tarafa ya matongo mkoani kayanza katikati ma msimu huu wa mwaka wa masomo unakuja wakati huu kukiwa na changamoto kemkem ikiwa za umaskini unaowakumba baadhi ya familia na hata baadhi ya maeneo wazazi kushindwa kununua vifaa vya shule kutokana radufu, na bei za vifaa hivyo kuongezeka maradufu na katika baadhi ya kaya kujikuta katika ugumu wa kupeleka watoto wao shule siku chache kabla ya kuanza kwa mwaka wa masomo waziri wa elimu ya kitaifa na utafiti wa kisayansi daktari françois hajarimana aliamuru kufungwa kwa shule 39 za kibinafsi za kitalu msingi na sekondari kutokana na hatia ya kufanya kazi bila ihni ya serikali sababu zingine zikiwa ni kuwa na vifaa vichafu vya mapokezi au visivyofaa serikali ya burundi ikizingatia umuhimu wa shule imeweka kila mazingira kuboresha elimu na kuhakikisha hali ya utoaji elimu inakuwa rafiki wiki hii jumuiya ya kimataifa ilitoa wito kwa serikali ya ethiopia na waasi wa watg kutumia fursa iliyopo kurejesha amani ya kudumu na kumaliza vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kwa karibu miaka miwili sasa msikilizaji kama ndiyo kwanza umejiunga nasi unasikiliza makala ya yaliyojiri wiki hii hapa rfi kiswahili tukikukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu uchambuzi wa habari za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma <mukilisaji> Na katika ukanda wa afrika magharibi tukianzia huko guinia ni kwamba wiki hii jopo la wanasheria katika vuguvugu la kiraia la fndc lilimshtaki rais wa mpito nchini humo mamadi dumbuya mbele ya mahakama kuu ya jijini paris nchini ufaransa kwa kushindwa kuchukua hatua dhidi ya wahusika wa mauaji na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu kabla na wakati wa vurugu zilizojitokeza pale alipofanyika mapinduzi ya kijeshi dhidi ya utawala wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo alfa conde wakili vincent brengart ni mmoja wa wanasheria hao na hapa anaeleza ni kwa nini mawakili hao wagini walienda kumshtaki bwana dumbuya katika mahakama ya paris badala ya kumshtaki kwenye mahakama za guini kama mtu ambaye aliongoza mapinduzi ya kijeshi nchini gini na leo ni kiongozi wa baraza la kitaifa kwa ajili ya maendeleo ya nchi ameshtakiwa kwa kushindwa kuzuia vurugu pia tunapinga mauaji na vitendo vya kuwatesa watu lakini pia utawala wake wa kijeshi uliendeleza vitendo hivyo kunao watu ambao mahakama ya ufaransa itawaita kutoa ushuhuda wao kuna ushirikiano na mahakama za guini lakini pia baadhi ya vikwazo vya kisiasa ni sauti yake vnt brenart ni wakili jijini paris nchini ufaransa wiki hii mahakama ya ufaransa iliamuru kuachiliwa huru kwa mwanasiasa wa mali ambaye pia ni naibu rais wa benki kuu ya maendeleo ya afrika magharibi boad mustafa ben barka ambaye tangu siku ya jumatatu ya wiki hii alizuiliwa na vyombo vya usalama katika jiji la paris kupisha uchunguzi kuhusu hati ya kukamatwa kwake na ambayo ilikuwa imetolewa na utawala wa kijeshi wa bamako marcel sekaldi ni mmoja wa mawakili وanaomtte a ben brكa kulikuwepo na ishara nyekundu ambayo ilikuwa imetolewa na interpol kutokana na hati ya kukamatwa kwa mwanasiasa huyo ambayo ilitolewa na bamako na hiyo ilisababisha shida nyingi kwanza sio kwamba bwana ben barka alikimbia kila mtu anafahamu kwamba yeye ndiye makamu wa kwanza wa rais wa benki ya maendeleo ya afrika magharibi hilo ni wazi yeye alikuwa alume nchini togo ni jirani na mali ilitosha tukumwiti wala hawakufanya hivyo hati ya kukamatwa ambayo ilitolewa na bamako ilikuwa ni ya kisiasa yaani hati hiyo haikuwa halali ndiyo maana ufaransa ilikataa kuitekelezani sauti yake marcel sekaldi mmoja wa mawakili wa naibu rais wa benki kuu ya maendeleo ya afrika magharibi boad ben barka mwanasiasa pia huko mali na msikilizaji tukisalia huko mali ni wiki ambayo rais wa uh, mpito wa nchi hiyo asimi goita kanali asimi goita alizindua uh, wiki ya maridhiano ya kitaifa na upatanisho wa kitaifa wa wananchi ambapo wawakilishi wa asasi za kiraia na wadau wengine walikutana kuzungumzia juu ya mustakabali wa taifa hilo mazungumzo hayo ya kitaifa kule mali yalianza siku ya alhamis ya septemba 15 na yatamalizika siku ya jumatano ya septemba 21 wiki ijayo na sasa tuangazie yaliyojiri kwingineko duniani kuanzia moja kwa moja huko uingereza ambapo maombolezo ya malkia elizabeth wa pili aliyefariki dunia wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka 96 yanaendelea kuelekea mazishi yake jumatatu wiki ijayo mfalme charles watatu alikuwa bungeni kupokea risala za rambirambi kutoka kwa wabunge akiwa bungeni mfalme charles watatu aliweka neno ninaposimama mbele yenu hivi leo bila shaka rahisi uzito wa kihistoria ambao unatuzingira na kutukumbusha kuhusu bunge letu ambalo ina mchango mkubwa kuhusu kuulinda utamaduni wetu wa kujitolea kama wabunge bunge ni silaha hai ya demokrasia yetu na hili linatukumbusha kuhusu uzito a hii niliyoitwa kuitumikia baadaye mfalme charles aliongoza waombolezaji kumwaga mama yake katika jiji la edinburg nchini sotland alikofanyiwa pia misa katika kanisa kuu la mtakatifu wiki hii rais wa ukrain volodimir zelenski alitembelea mji wa izium uliochukuliwa na vikosi vyake katika mapambano dhidi ya urusi namflorenc kivuva katika ziara yake hiyo bwana zelenski alikutana na wanajeshi wake wa kaskazini mashariki mwa nchi hii na je kuna chochote alichokisema rais zelenski katika ziara yake alikutana na wanajeshi wa nchi yake na kuwapongeza kwa kuwashinda wanajeshi wa urusi katika mji huo wakati wa ziara hiyo bendera ya ukrain ilipandishwa tena huko kiongozi wa nchi hiyo akisema bendera hiyo itapandishwa katika miji yote na vijiji kote nchini humo baada ya ushindi huo wanajeshi wa ukrain wanasema kwa sasa wanalenga kuikomboa wa miji katika jimbo la donbas ambalo linathibitiwa na wanajeshi wa urusi wiki iliyopita rais zelenski alisema wanajeshi wa ukraine walikuwa wamechukua tena eneo la ardhi lenye ukubwa wa mradi kilomita1 na sasa imefikia eutatu naye mkuu wa umoja wa ulaya ursula von der leyen alisema rais wa urusi vladimir putin anastahili kupelekwa kwenye mahakama ya kimataifa ya kushughulikia makosa ya uhalifu wa kivita icc kutokana na uhalifu ambao vikosi vyake vinaendelea kutekeleza nchini ukraine tumalizie makala haya na yaliyojiri huko azerbaijan jumanne ya septemba kinatat ambako watu iamj waliuawa huko armenia katika makabiliano makali na azarbaijan haya akiwa ni makabiliano mabaya zaidi kuwahi kutokea kati ya nchi hizo mbili ndani ya miaka miwili iliyopita nam msikilizaji ni kwa taarifa hiyo kutoka azerbaijan ndio tumefikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante na kwaherini