jambo na karibu kujiunga nami ruben lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii msikilizaji tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rfi kiswahili miongoni mwa yaliyotakayoyasikia ni pamoja na kutangazwa kwa williamu ruto kuwa rais mteule wa kenya kutamatishwa kwa mkutano wa nchi za sadek jijini kinshasa ambapo rais wa drc felis chisekedi aliteuliwa kuwa mwenyekiti wa jumuiya hiyo lakini pia kifo cha msanii wa rwanda ivan buravan na huko mali ufaransa ilitupilia mbali tuhuma za nchi hiyo kuwa inawaunga mkono wanajihadi tutaangazia pia siasa za marekani ukraine na kwingineko duniani kwa hayo na mengine mengi andamana nami hadi tamati msikilizaji kwa sehemu kubwa tutaangazia yaliyojiri nchini kenya wiki hii ambako jumatatu ya agosti 15 tume ya uchaguzi katika nchi hiyo iebc ilimtangaza naibu rais william ruto kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika jumanne ya wiki iliyopita mwenyekiti wa tume hiyo wafula kibukati alimtangaza william ruto kwa kushinda uchaguzi huo kwa asilimia 5 huku mpinzani wake wa karibu waziri mkuu wa zamani raila odinga akipata asilimia 48.85kufuatia sheria liliyopewa na katiba mimi wafula chebukati mwenyekiti wa tume uhura wa uchaguzi na mipaka ninatangaza that... kuwa Ruto, ruto william samoe amechaguliwa kuwa rais wa jamhuri ya kenya kenyamujibu wa kifungo 138 nambari 138 cha katiba katika uchaguzi wa rais wa agosti 9222 baada ya kutangazwa mshindi ruto aliahidi kuliunganisha taifa na kusema ushindi alioupata ni wa wakenya tuko hapa jioni hii kushuhudia siku muhimu shukrani kwa mamilioni ya wakenya ambao hawakubali kugawanywa kwa misingi ya kikabila hapa ndani na katika uchaguzi huu hakuna waliopoteza raia wa taifa hili wakiongozwa na wale milioni 14 waliojitokeza kupiga kura na ndio washindi wa kuu wa uchaguzi huu The kabla ya tangazo hilo jumatatu jioni msikilizaji kulishuhudiwa hali ya yasimtofahamu baada ya makamishina wanne kuyakataa matokeo hayo juliana cherera ni naibu mwenyekiti wa tumehio wa iebc ambaye aliwaongoza makamishina hao wanne katika ile tarakimu ambazo zimetolewa uh, yale mahesabu hayaingiani ni vipi unaweza kusema umepata asilimia 1.1 sote tulienda shule na tukiangalia ukta 1 ukiangalia katika valid votes hiyo ni kura 140 hizo kura tukiangalia jinsi mchakato umeendelea ni kura nyingi sana ambazo zinaweza kuleta tofauti sasa sisi tumesema kama hayo. mtu wa kwanza kujitokeza upande wa muungano wa azimio ni wakala mkuu wa odinga katika uchaguzi huu kanshori tunaamini kwamba wakiongozwa na wafula chebukati mwenyewe waliabalisha matokeo tunafahamu kwamba waliwaruhusu watu ambao hawafahamiki kuhitirafiana na matokeo na amelisha zoezi hili kwa njia mbaya sana ameficha matokeo na kuzua wasiwasi tunawaomba wananchi wa kenya wawe watulivu na wanastahili kuwa na matokeo bora tutaakikisha kwamba tunawachukulia hatua chebukati na wenzake kuakikisha kwamba uchaguzi unakuwa huru na haki wa kwa wananchi wa kenya na wanastahili kuwa na matokeo bora na siku mbili baada ya william ruto kutangazwa kuwa rais mteule wa kenya kinara wa muungano wa kisiasa wa azimio raila odinga alisema sasa ataelekea katika mahakama ya juu kupinga matokeo ya urais huku akisema tume ya uchaguzi ilikiuka misingi ya kisheria na kikatiba tumegundua hitilafu ambayo imefanyika katika ibc ambayo imejaribu kutaka kukiuka yale ambayo wakenya wenyewe walikuwa wamefanya tumeona yale ambayo imefanywa na yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi bwana uh, wafula shebukati kwa kujaribu kupendua ili uamuzi ya wakenya sisi wanakenya na wanaazimio tunapenda amani hatutakubali nataka kurudia hayi hatutakubali mtu mmoja ajaribu kuleta vurugu katika taifa letu wachambuzi wa maswala ya siasa za kenya wana mtazamo gani na hatua hii ya odinga huyu hapa ni edwin kegosi mtaalamu wa siasa na sera tutasubiri tuone wakitekeleza swala hilo kwa sababu lazima wawe na vigezo lazima wawe na sababu ambazo wataweka mbele ya mahakama kuu zaidi nchini kenya ili mahakama iweze kupiga tathmini na kuweza kuona kama maombi yao ya kutaka kubatilisha uchaguzi yana misingi ama hayana misingi kama yana misingi mahakama ya upeo zaidi yaweza kubatilisha uchaguzi huo kama hayana misingi mahakama ya upeo zaidi itaweza kukataliana na uchaguzi huo licha ya muungano huo kudai utaenda mahakamani asasi kadhaa za kiraia zilisema uchaguzi wa mwaka huu haukuwa na dosari kubwa za kutia wasiwasi nna kabla ya kulikunja janvilla yaliyojiri wiki hii nchini kenya ni kuwa seneta wa marekani chris kuns alikutana na kufanya mazungumzo kwa nafasi tofauti na viongozi wa kisiasa nchini humo rais mteule william ruto rais uhuru kenyata na mwanasiasa mkongwe raila odinga baada ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wiki iliyopita huku mazungumzo yao yakijikita katika maswala ya demokrasia na utawala bora aidha rais uhuru kenyatta aliahidi kuwa makabidhiano ya madaraka yatafanyika kwa njia ya amaniwiki hii jeshi la sudan kusini lilishambulia ngome za waasi wanaoongozwa na aliyekuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo jenerali paul malong huku wapiganaji wake kumi wakiripotiwa kukamatwa kwenye jimbo la bahel gazal tukielekea kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wiki hii viongozi kutoka jumuiya ya kiuchumi ya nchi za kusini mwa afrika sadek walikutana jijini kinshasa katika nchi hiyo kujadili maswala mbalimbali mbali. maelezo zaidi na vikta abuso ambaye alifuatilia taarifa hii kwa ukaribu wakuu wa nchi kwenye mkutano huo wa 420 wanajadiliana kuhusu namna ya kuimarisha ukuaji wa viwanda kilimo na masuala madini katika nchi zao mkutano huu unaofanyika kila mwaka huwaleta pamoja viongozi kutoka nchi 16 kujadili maswala mbalimbali ya kiuchumi usalama miongoni mwa mengine yanayokumba nchi hizo tukisalia huko dear ni kwamba wiki hii nchi ya burundi ilianza kuwatuma wanajeshi wake mashariki mwa nchi hiyo mpango ulioungwa mkono na nchi saba wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki jeshi la congo fr lilibainisha mwandishi wetu a bukavu william basimike na ifuatayo ni ripoti yake katika tangazo moja jumatatu msemaji wa operesheni za kijeshi zinazoitwa sukola ya pili kusini mwa mkoa wa kivu luteni mark elongo amehakikisha uwepo huo wa askari wa burundi wan- kikosi hiki cha burundi ambacho kwa sasa kiko katika kituo cha kijeshi cha luberizi kilingia kongo kulingana na mfumo wa kuunganisha vikosi vya mani vilivyotetewa na marais wa nchi za jumuia ya afrika mashariki c kikosikaziki chini ya uongozi wa jeshi la frdc kina dhamira ya kufuatilia makundi yeyote ya kigeni na ya ndani yenye silaha ili kurejesha mani iliyoahidiwa na mkuu wa majeshi ya kongo congo raislh Felix hata hivyo baadhi ya asasi za kiraia katika wilaya za uvira fizi na mwenga zinabaki katika hali ya subiri tuone majaliwa kanazi ni kiongozi wa uratibu wa asasi za kiraia katika mji wa uvira anaeleza sisi tuko wenye mashaka makubwa sana kuona kongo inaweza kuingia kwa masuala ya kusinyema acor na hizi nchi jirani jeshi la congo limetoa wito kwa raia wa kivu kusini kutulia na kushirikiana kwa uwazi na vikosi hivyo ili kukomesha uwepo wa makundi yenye silaha katika eneo hili la mashariki ya kongo, william basimike bukavu kiswahili huku hayo yakijiri namna hiyo tume ya umoja wa mataifa mataifaus iliripotiwa kuwa imeanza shughuli za kuwahamisha wafanyakazi wake nje ya jiji la butembo siku chache baada ya maandamano ya raia gavana wa kijeshi mkoani kivu kaskazini luteni jenerali ndima constan aliwataka wananchi kutulia kuondoka kwa monusko ni kitu kilichopangwa na utekelezaji wake ni jiji la butembo muda sio mrefu mtaona vyombo vya usalama na ulinzi vikiwasindikiza katika saa na siku za hivi karibuni kwa hivyo tulieni la, antuka, na sasa upande wa monusko wao walikuwa na kauli hii inayotolewa na kaimu msemaji wa tume hiyo huko drc ndeye kadilo monusko haiondoki jijini butembo, apele jini apele butembo. baada ya mazungumzo baina yetu na viongozi wa kimkoa na kitaifa tume inahamisha kwa muda wa wafanyakazi wake nje ya jiji la butembo alan siwaco ni mbunge wa bunge la mkoa wa kivu kaskazini aliyechaguliwa wilayani beni yeye amekuwa na maoni haya ndiyo gavana wa kivu ya kaskazini amesema ya kwamba hapa butembo kusea raia ya kwamba wa, hawa watu wajeshi ya monisco inafunga mbirago yake na kutoka uh, muji wa butembo na hiyo maelezo yake ilikuwa imefurahisha sana kabisa raia yote ya butembo hata raia yote kunako uh, jimbo la kaskazini ni kusema maoni yetu tunasema ya kwamba iliomba umoja ya mataifa ijue ya kwamba haikuomba kukazanisha minawaza umoja ya mataifa ingifanya haraka sana kwa kutosha hawa wajeshi ya monisco kunako hapana tumuji ya butembo me kunako jimbo mzima la kivu la kaskazini kwa sababu raia inasema ni wao wanaleta nguvu kwa adui ni mtazamo wake alansiwaco mbunge wa bunge la mkoa wa kivu kaskazini akiwa mjini goma mashariki ya drc ni wiki ambayo kule rwanda wapenzi wa muziki hususan wafuasi wake msanii mwenye umaarufu katika nchi hiyo burabio ivan buravan walikumbwa na majonzi na simanzi baada ya kupata taarifa ya kifo cha msanii huyo kilichotokea huko nchini india kutokana na ugonjwa wa saratani ivan buravan ni miongoni mwa wasanii wa afrika waliopewa tuzo ya rfi prix decouverte kina yoandaliwa na Radio france internationale ilikua munamo mwaka wa 218 na christopher karenzi akiwa kigali alitutumia ripoti ifuatayo msanii mnyarwanda burabio ivan buravan ameaga dunia akiwa na umri wa miaka 27 kifo cha msanii huyo aliyekuwa akipendwa sana nchini rwanda na kimataifa kimejulikana baada ya wasimamizi wake wa mziki walionyesha buravani kwanza kusumbuliwa sana na ugonjwa hii ni baada ya kuimba wimbo maarufu big time au wakati mgumu ilikuwa ni tarehe mb julai mwaka huu ruaka gasto ni mmoja wa watu waliomfahamu kimziki hapa nchini msanii huyu alikuwa mashughuli sana yani alikuwa kwa lengo la juu sana alikuwa na sauti nyororo yaani kwake kazi za sanaa juu mi ni kua namjatangu angali mdogo biroi donacie ni mkazi wa kigali anatathimini kuhusu msanii buravani uh, alikuwa anapendwa sana na wanyarwanda sio wanyarwanda tu warundi wanampenda wakongomani wanampenda kila mtu anampenda ilikuwa ni mtu anapenda cheka buravani alijulikana kimataifa baada ya nyimbo zake kupendwa sana hapa nchini hadi kupata tuzo maarufu prix de puvetrf 0 amemaliza safari yake hapa duniani mungu amlaze mahali pema peponi christoer karenzi kigalii r kiswahili msikilizaji kama ndiyo kwanza umejiunga nasi unasikiliza makala a ya yaliyojiri wiki hii hapa rfi kiswahili tukikukumbusha baadhi ya ripoti za wandishi wetu uchambuzi wa habari za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili uko nami ruben lukumbuka na kule afrika magharibi na kaskazini tuanzie nchini mali wanajeshi wa mwisho wa ufaransa waliokuwa katika operesheni barkan walianza kuondoka kwenye taifa hilo kuanzia siku ya jumanne hatua inayohitimisha rasmi uwepo wa vikosi vya ufaransa nchini humo kanali yve gastin ni kiongozi wa kamandi ya vikosi hivyo kwenye mji wa gao ningeweza kuelewa kuwa kuondolewa kwa, kwa kikosi cha barakani nchini mali kunausu ule mpango wa kukamilishwa kwa oparesheni pembezoni mwa gao hivi kambi hii tunaiwachia wanajeshi wa mali hujuavyo gao ni eneo ambalo linafungua mlango wa kupitia eneo la kaskazini hivyo ni muhimu kwa jeshi la mali liingie na kukabiliana na mashambulio yeyote tunaiacha kambi hii kama tulivyoitumia ni ngome imara ya ulinzi ni wazi kwamba kuondoka kwetu kwetukut kwa mlango matendo katika hatua nyingine ufaransa ilitupilia mbali tuhuma zilizotolewa na serikali ya kijeshi ya mali ambayo ilisema kuwa wanajeshi wa ufaransa waliwapa silaha wanajihadi wakati wa operesheni zao bruno barats ni kamanda wa opern barn kwetu sisi askari wa ufaransa ambao siku zote tumekuwa wazi kuhusu utawala wa mali tunaona kwamba ni matusi wa kumbukumbu ya wenzetu 9 waliokufa katika kupigania mali lakini pia ni matusi dhidi ya wanajeshi wa mali waliokufa wakipigana pamoja nasi tumefanya yote katika kupigana hadi mwisho yaani nashangaza kutushtaki tunaunga mkono magaidi kwa zaidi ya mwongo mmoja vikosi vya ufaransa vimekuwa nchini mali inayokabiliana na makundi ya kijihadi kabla ya kutofautiana na utawala wa mpito wa kijeshi wa bamaco nchinichad viongozi wawili wa asi waliokuwa wanaishi uhamishoni walirejea katika taifa hilo alhamis ya agosti 18 wakati nchi hiyo ikiandaa mazungumzo ya kitaifa yanayolenga kuandaa uchaguzi mkuu mpya baada ya miezi 18ne ya utawala wa kijeshi hata hivyo muungano wa vuguvugu la upinzani wa kittama lilisema wengi wa wanaorejea wana na jeshi nchini humo max lalngar ni mratibu wa vuguvugu hilo la upinzani wa la waittamla souvernt dudialogue uh, ecrte ritre important mais ce n'est pas suffisant. parce parceue nous avions pendant longtemps que il y une demand ueilb Les différentes parties prenantes à ce dialogue, le pouvoir s'est obstiné à maintenir le dialogue avec euh, un quota taillé à sa mesure, reprenant pour l'essentiel les anciens ténors du régime de fin. Et donc euh, oui, si cela est souverain, ce serait la souveraineté de ces 400 personnes contre le peuple tchadien, parce que étant dans une transition, on se serait attendu à ce que cette transition, que les décisions soient prises de façon consensuelle. Or c'est un dictat sans borne depuis le 20 avril 2021. Et donc, nous, Okitama et ses partenaires, qui se sont constitués à un large front à la date d'aujourd'hui, ont donné de la voix pour dire qu'ils ne seront pas partis de ces dialogues, qui, de ce fait, aussi du fait que les principaux politico-militaires n'y seront pas, eh bien, ces dialogues n'est nullement inclusif. Et donc, à défaut d'être dans la salle, nous serons dans la rue, waliorejea nchini chad ni pamoja na timan erdini na mahamad nurih wahusika wakuu kutoka makundi ya waasi katika mazungumzo hayo kwingineko duniani tukianzia nchini ukraine ni kwamba rais volodimir zelenski wikihia litupiliya mbali uwezekano wa kufikia suluhu na urusi akisema hilo litawezekana pale tu nchi hiyo itakapoondoa wanajeshi wake wakeleo hii watu wanatazama zaidi eneo la kraima na wako sawa kwa sababu sababukraima ni sehemu ya ukren na hatutaacha kuipigania hatutasahau kuwa urusi kuivamia ukraine kulianzia na kuchukua kraimia urusi imeleta ukandamizaji mkubwa wa kraima imesababisha matatizo ya kiuchumi na vita vita ya urusi dhidi ya ukraine Rusisa, kabirina, ni vita dhidi ukraine, ya ulaya protezi, na kwa kuwa ilianzia kraimia po basi lazima iishie kraimia kwa kuikomboa aidha katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteresh alionya kuhusu jaribio lolote la kushambulia kinu cha nyuklia cha zaporisia busara lazima ionekane ili kuzuia vitendo vyovyote ambavyo vinaweza hatarisha usalama wa kinu hiki cha nyuklia na eneo hili halipaswi kutumika kama kituo cha operesheni za kijeshi badala yake makubaliano yanahitajika haraka ili kulifanya eneo la zaporizia kuwa eneo la raia peke yake na kuhakikisha usalama wake na lazima tuseme ukweli kama ulivyo uharibifu wowote katika kinu cha zaporizia ni sawa na kujitoa muhanga alhamis ya agosti 18 volodimir zelenski alikutana na rais wa uturuki richep tayyip erdogan pamoja na katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteresh kuzungumzia mzozo unaoendelea tumalizie na kilichojiri nchini india ambako waziri mkuu wa nchi hiyo narendra modi aliahidi kuifanya nchi yake kuwa taifa lenye nguvu duniani katika kipindi cha miaka 2 mitano ijayo msikilizaji ni kwa taarifa hiyo kutoka india ndiyo inatamatisha makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante na kwa herimu