jambo na karibu kujiunga nami ruben lukumbuka katika makala ya yaliyojiri wiki hii msikilizaji tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa rf kiswahili tumekukusanyia mengi tu utasikia kuhusu kutamatishwa kwa ziara ya waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken kule drc na nchini rwanda lakini pia kushambuliwa kwa gereza kuu la kakwangura mjini butembo ambapo wafungwa zaidi ya 8 walitoroshwa na waasi wa adf uchaguzi mkuu uliofanyika nchini kenya agosti 9 na ripoti ya human rights watch nchini mali lakini pia kuzuka upya kwa moto wa nyika huko ulaya kwa hayo na mengine mengi msikilizaji kwa moyo mkunjufu na kusihi andamana nami hadi tamati makala hii inaanzia katika ukanda wa maziwa makuu huko drc kwanza ambako waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken jumanne jioni aliwasili nchini drc ikiwa ni nchi ya pili aliyoitembelea katika safari yake barani afrika ambapo ziara hiyo ilianzia nchini afrika kusini kabla ya kuhitimishwa huko nchini rwanda katika mahojiano maalum na mwandishi wa rfi romain chanson blinken aligusia ripoti ya wataalamu wa umoja wa mataifa kuhusu madai kuwa rwanda inawasaidia waasi wa mm2tunasumbuliwa na ripoti za kuaminika kwamba rwanda inawaunga mkono waasi wa m23, m23. tunatoa Tuna wito kwa wadau wote kwenye ukanda kuacha kutoa msaada kama huu kwa kundi hili au kwa kundi lingine ili kuleta amani na usalama kwenye ukanda huu akiwa rwanda blinken na hata ilitarajiwa kwamba angegusia suala la kuachiwa huru kwa paul rusisabagina ambaye amehukumiwa kifungo cha miaka 3 jela lakini utasikia nini kilichoendelea na, na kabla kulikunja jamvi la yaliyojiri huko drc ni kuwa kiongozi wa zamani wa chama cha rais feliks chisekedi jean-mark kabund ambaye sasa ni mpinzani aliwekwa katika kizuizi cha muda na kupelekwa katika jela kuu la makala wiki hii baada ya kufunguliwa mashtaka ya dharau na maneno ya kashfa dhidi ya rais wa jamhuri kitendo cha kumkamata kabund kililaaniwa na wakili wake emmanuel kahaya Le sur le point de a tenu le... chanzo cha yote yeah, ni, yeah, ni mkutano yeah, yeah. na vyombo vya habari aliyohufanya na kutangaza the kuwa the atagombea urahisi uh, katika uh, uchaguzi mkuu ujao uh, hapo mwakani kinachosikitisha uh, kama mbunge uh, lana, sheria za bunge zinaeleza uh, wazi kwamba badala ya kufungwa bunge anapewa kifungo cha nyumbani jean-marc cabund alifukuzwa kutoka chama cha rais mwezi julai na kisha akazindua chama chake cha alliance for change alliance pour le changement katika matamshi ya kifaransa na katika hotuba yake alimkashifu rais chisekedi kutokuwa na uwezo wa kuliongoza taifa hilo ijumaa ya agosti 120 cabund alijikuta mbele ya jaji mkuu wa nchi hiyo lakini baadaye aliruhusiwa na kuamliwa kuwa chini ya kizuizi cha nyumbani tukisalia katika nchi hiyo drc wiki hii polisi waliuawa baada ya waasi wa adf kudaiwa kuvamia gereza la kakwangura mjini butembo mashariki mwa nchi hiyo na kuwatorosha wafungwa 8 j4 usiku mwandishi wetu wa beni eriksson luhembwe alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake jeshi la congo larudi utambulisho wa wahusika wa shambulizi la gereza jijini butembo jioni jumaatano msemaji wa jeshi asema ni adf na siyo wapiganaji maimai waliohusikaugereza kuu la central... butembo lilishambuliwa na magaidi wa adf na washirika wao wakawaokoa wa bwana mmoja mmoaait adf aliyekamatwa hapa na wanawake 1na wa adf tulichelewa kujibu kwa sababu adui alikuwa na silaha nzito na wapiganaji zaidi ya 80 waliotekeleza operesheni katika dakika 15mmoja wa raia waishio kando kando na gereza asema ilivamiwa zaidi ya saa 1 eisi ianza nasikia wanapika maroketi mbilisia masasi zinalia sana sana zimefaa kmadse mupaka ma4ata na kiongozi wa kiraia jijini butembo asikitikia serikali kutokufuatwa wasi haomae6 wakiwa na watu 8 wanaongoza bila kufuatiliwa tunajiswali kwa nini wa adf ambao wanaanza kuingia katikati ya jiji walifuata barabara inayoelekea isare wakaendelea mara moja katika eneo la mbuga ya wanyamapori waasi walirudi hadi bonde la mwarika walikotokea kilomita 50 njiani wakipora na raiya tano kuwawa na msikilizaji tukirejelea ziara ya waziri wa mambo ya nji wa marekani antony blinken baada ya kutembelea drc alienda huko kigali nchini rwanda ambako aliviambia vyombo vya habari kuwa alimweleza rais wa nchi hiyo paul kagame kuhusu nchi yake kuguswa na ripoti za vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo aidha blinken mbali na kuzungumzia swala la raiya wa rwanda paulo rusesabagina aliitaka rwanda kutotuma wanajeshi wake nchini drc wala kuwasaidia waasi wa, wa m 23 ujumbe wangu wa wiki hii kwa rais chisekedi na kagame umekuwa ule ule ufadhili au ushirikiano na kundi lolote la waasi mashariki mwa drc unahatarisha jamii husika na usalama wa ukanda na kila nchi ya ukanda lazima iheshimu mipaka ya nchi nyingine tumeona pale ambapo misingi hii haifuatwi imesababisha mambo gani tunajua rwanda ina hofu tena hofu inayoeleweka hasa kwa watu wanaozungumza kenya rwanda kushambuliwa drc marekani itaendelea kulaani matamshi aina yoyote ya chuki na tunaomba rais kagame na chisekedi wafanye hivyo hivyokwa upande wake waziri wa mambo ya njhi wa rwanda vincent biruta yeye aliitaka marekani kutoingilia uhuru wa nchi hiyo au taasisi za taifa hilo kile serikali inajua hadi sasa ni kwamba paul rusesabagina ni raia wa rwanda na alikamatwa akashtakiwa na kuhukumiwa sambamba na watu wengine ishirini kwa hivyo rwanda itaendelea kuheshimu sheria zake na uamuzi wa mahakama zetu na tunawataka washirika wetu waheshimu uhuru wa rwanda sheria na taasisi zake akiwa jijini kigali blinken alisema nchi yake itaendelea kushirikiana na rwanda kwa maendeleo na usalama usalamatukija nchini kenya wiki hii wakenya walijitokeza kushiriki uchaguzi wa ngazi mbalimbali mbali. na sasa anaungana na mwandishi wetu hilary ingati ambaye ni miongoni mwa wanahabari wetu waliotumwa hapa na pale lakini ingati yeye alizunguka katika mitaa ya nairobi kufuatilia uchaguzi huu na ingati kiujumla nini mtazamo wako kuhusu uchaguzi huu wa kenya kitathmin kivyangu mimi uchaguzi ulifanyika kwa njia ya utaratibu kulikwepo na utulivu mambo yalikwenda vizuri lakini kumbuka katika ripoti zangu ambazo nimekuwa nikituma tangu siku ya kwanza kupiga kura ndivyo hata tuma yenyewe ilikubali kwamba ama iliitikia kulikuwepo na changamoto kidogo nakumbuka siku zote hauwezi kosa changamoto katika e, matukio kama haya changamoto zilikwepo nimekuharifu kwamba labda kuna mifumo ile elektroniki katika maeneo mengine ilikuwa inakataa katika maeneo mengine labda e, unapata kwamba jina lako walipatikani lakini wewe ulikuwa umeidhinisha ama umejisajili kama mpiga kura kwa hivyo ilikuwa inabidi wale maofisa watume warejl katika e, e, daftari kuweza kuangalia kama jina lako lipo na unazungumzieje namna ambavyo watu walivyojitokeza kushiriki uchaguzi huu watu walipiga kura japokuwa jinsi ambavyo nimesema hapo awali idadi ilikuwa ni ndogo zaidi idadi ilikuwa imeshuka sana sana sana pakubwa si kama kawaida nimekuambia watu milioni kumi na nne pekee ndi waliopiga kura kulingana na tathmini au kulingana na hesabu za tume na kumbuka nimesema kwamba waliojisajili wote walikuwa milioni ishirini na mbili kwa hivyo unaangalia hii yote ni tofauti ya kura au watu milioni kumi wamesusia kama wanahabari hatujui walikwenda wapi na je umeona kumekuwa na utofauti wowote kulingana na chaguzi zilizopita changamoto ilikuwa kwamba uchaguzi huu idadi ya watu ambao walijitokeza kupiga kura au kushiriki ilikuwa ni ndogo zaidi kulingana na chaguzi zingine tuseme kama mwaka kamaa idadi ya watu walikuwa chini kabisa kumbuka kwamba tume ya uchaguzi iliisajili wapiga kura ilioni b lakini cha ajabu msikilizaji nar shangaze kwamba ni wakenya au wapiga kura milioni kumi nanne ambao walijitokeza kupiga kushiriki zoezi la mwaka huu aswa tuseme e, wanasiasa walikuwa labda wameweka matumaini yao katika vijana angalia takwimu ambazo zimetoka zile ambazo vijana walishiriki kura hii ziko chini kabisa ni mwandishi wetu hilary ingati akizungumzia namna ambavyo wakenya wiki hii walivyojitokeza kushiriki uchaguzi wa ngazi mbalimbali mbali. hapo agosti 9 mwaka huumsikilizaji wiki hii umoja wa mataifa ulisema watu zaidi ya milioni moja nchini somalia hawana makaazi maalum wengi wakikimbia nchi hiyo au kuhamahama kutafuta chakula wakati huu nchi hiyo ikishuhudia ukame rf kiswahili wiki hii ilizungumza na muhamed abdi ni mwakilishi mkazi wa baraza la wakimbizi la nchini norway hapa anazungumza akiwa mjini mogadishu somalia na ni kweli kunawezekana hali hii iwe mbaya zaidi kwa jili ka miwili yaliyopita mvua hainyenyesha ingawaje tunatarajia miezi ya kumi na kumi na moja mbua inyenyeshe lakini isipoonyesha hali itakuwa mbaya zaidi na watu wengi wataathiriwa hatujapata fedha za kutosha eh, takriban watu milioni tatu eh, kupita juu wamesaidiwa na mashirika kama yetu ni sauti yake muhamed abdi mwakilishi mkazi wa baraza la wakimbizi la nchini norway akiwa mjini mogadishu huko somalia na msemaji wa waasi wa eneo la tigray nchini ethiopia wiki hii alitupilia mbali uwezekano wa kufanya mazungumzo na serikali ikiwa raia wa eneo hilo la tigry wataendelea kuwekewa vikwazo na kushambuliwa kauli inayotishia kudumaza hatua zilizopigwa hivi e karibuni na katika kanda ya afrika magharibi na kaskazini kama ilivyoada tukianzia nchini mali ni kwamba wiki hii shirika la kimataifa la haki za binadamu la human rights watch liliutaka utawala wa kijeshi nchini humo kubadili mwelekeo wake kuhusu ukiukwaji wa haki za binadam human rights watch iliyorodhesha matukio kadhaa ya ukiukwaji wa hivi karibuni wa haki za binadam jehana henry ni mtafiti katika shirika hilo ya tumekuwa na ukandamizaji wa hivi karibuni wa serikali ya kipindi cha mpito tunafahamu tukio maarufu la januari la daktari etienne fakaba soco mhadhiri wa uchumi alizuiliwa kwa kipindi cha miezi sita kwa kosa la maoni yake kuna pia ukamataji wa viongozi wa kisiasa kama vile omar maliko ambaye alikamatwa januari 6 mwaka jana ni sauti yake jehanh mtafiti kutoka shirika la haki za binadamu la human rights binadam huko guini jumatano ya agosti 1 serikali ilitangaza kukifungia chama cha fndc kufanya shughuli zake nchini humo kwa kile ilichoeleza kuwa mbinu zinazotumiwa na chama hicho zinaweka hatarini umoja wa kitaifa chama hicho kimekuwa kikiitisha maandamano kupinga uongozi wa kijeshi katika nchi hiyo hatua ambayo inazua vurugu na umwagaji wa damu usman gawale dialo ni msemaji wa serikali haiwezekani kumwachia mtu yoyote yule asababishe machafuko nchini ukiangalia maandamano ya vurugu yaliyofanyika na kusababisha vifo vya watu watano inaonyesha wazi hofu ya serikali iliyokuwa nayo kuacha maandamano kuendelea sababu tunafahamu ni wapi nchi imetoka haifai kujisahulisha na kuona kuwa ginea ni nchi yenye amani na kuacha kila aina ya kujieleza ya kijeshi inasema milango ipo wazi kwa mazungumzo lakini fndc haipo miongoni mwa mashirika yaliyosajiliwa na serikali nchini humo huko chad kundi la waasi la fact lilitangaza kususia mkataba wa amani uliosainiwa huko doha nchini qatar kwa mujibu wa msemaji wa kundi hilo isa ahmad ni kwamba wamechukua hatua hiyo baada ya wasimamizi wa makubaliano hayo kushindwa kutilia maanani madai yaoisa ahmd kundi laf linatupilia mbani makubaliano haya ambayo hayazingatii madai yetu ikiwa ni pamoja na kuachiliwa kwa wafungwa wetu baada ya kusainiwa kwa makubaliano heshima ya usawa katika ngazi ya wajumbe wa, wa mazungumzo ya kitaifa ya umoja kuanzishwa kwa mkakati mpya wa maandalizi ya mazungumzo ya kitaifa ya umoja hayo ndiyo baadhi ya mambo yaliyosababisha utupilia mbali makubaliano hayo hata hivyo tuko tayari sio kwamba tumevunja mazungumzo tuko tayari kujadili na kutatua matatizo ya chad kwa njia ya mazungumzo hata hivyo upande wa makundi mengine wao wamesema ni fursa ya kipekee kuelekea kwenye amani ya kudumu nchini chad msikilizaji kama ndio kwanza umejiunga nasi unasikiliza makala ya yaliyojiri wiki hii hapa rfi kiswahili tukikukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu uchambuzi wa habari za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili kwengineko duniani alhamis ya agosti kumi na mbili mwanasheria mkuu wa marekani mrik garland wiki hii alisema aliamuru msako katika makazi ya rais wa zamani donald trump katika mji wa florida hata hivyo garland hajaeleza ni kwa nini uvamizi huo ulifanyika na sasa wanataka mahakama ya florida kuweka wazi kibali kilichotolewa ili kuufanya msako huo merik garland anaeleza kinachoendelea kuheshimu sheria ndio msingi wa idara hii ya haki na demokrasia na tunatimiza jukumu letu bila uoga wala ubaguzi na hili ndilo ambalo nalifanya wamarekani wote wapo sawa mbele ya sheria kazi yetu tunaifanya kwa maslahi ya wananchi na tunafanya hivyo ili kulinda haki za wamarekani na kwa kanuni za kazi hii siwezi kueleza ni kwa nini tulifanya msako huo kwa wakati huu katika hatua nyingine jumane a agosti 9 marekani ilishutumu iran kwa kupanga kumuua aliyekuwa mshauri wa taifa wa maswala ya usalama john bolton ili kulipiza kisasi baada ya kuuawa kwa jenerali kasem suleiman 2020 maelezo zaidi na victa abuso wizara ya sheria nchini marekani imemshutumu sharam posafi mmoja wa wanachama wa jeshi la mapinduzi la iran kwa kutoa dola laki lakitatu kwa raia wa marekani ili kumuua bolton katika mji wa maryland au washington dc bolton wakati alipokuwa katika nafasi hiyo ya mshauri wa masuala ya usalama ya taifa wakati wa uongozi wa rais donald trump alikuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya teheran hata hivyo tehran imekarusha madai ya washington na kusema hayana msingi wowote huku marekani ikionya kwamba iran italipia gharama kubwa iwapo itawalenga raiya msikilizaji nchini ufaransa moto mkubwa wa nyika uliripotiwa kuharibu makumi ya makazi na kusababisha maelfu ya watu kuhamishwa katika eneo la gironde kusini magharibi mwa nchi hiyo wakati huo zaidi ya wazima moto 1 wakijaribu kuzima moto huo ambao umeunguza zaidi ya hekari 60 na, na sasa tumalizie makala haya na kilichojiri huko taiwan ambako nchi hiyo ilisema mazoezi ya kijeshi yanayoendelea kufanywa na china siyo ya kawaida na kwamba yanalenga kujiandaa kuivamia nchi hiyo tangu juma lililopita china imefanya mazoezi mfululizo kuonesha kuchukizwa na ziara ya spika wa bunge la marekani nancy pelosi kwenye kisiwa hicho joseh wu ni waziri wa mambo ya nje wa taiwan china, china inatumia mazoezi haya kama sehemu ya mkakati wake kuivamia taiwan mwenendo wa china dhidi ya taiwan ni kiini macho nia ya yake ya kujipanua ni zaidi ya taiwan kwa hivyo ni muhimu nchi zote zinazopenda uhuru duniani kote zifanye kazi pamoja kutafuta njia za kujibu upanuzi huu na utawala wa kimabavu wa china haya yanajiri wakati huu rais joe biden wa marekani akisema haamini ikiwa china inataka kuivamia taiwan nam msikilizaji ni kwa taarifa hiyo kutoka taiwan ndiyo nami nafikia tamati ya makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka asante na kwaherini