karibu msikilizaji katika makala ya yaliyojiri wiki hii tunakukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma lakini pia uchambuzi wa habari hizo na matukio mengine duniani miongoni mwa yaliyo tumekuandalia ni pamoja na ziara ya kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis huko drc lakini pia waasi wa m23 waendelea na mapigano na kushika vijiji kadhaa wilayani masisi human right watch kuendelea kuhoji kuhusu haki za binadamu nchini burundi na ziara ya papa francis nchini sudan kusini siasa za nchini kenya lakini pia tutaangazia yaliyojiri kwenye ukanda wa afrika magharibi na kaskazini na vilevile vile mkutano wa umoja wa ulaya kuhusu ukrain na mambo mengine naitwa ruben lukumbuka na kwa moyo mkunjufu nikukaribisha msikilizaji aandamana nami hadi tamati makala hii inaanzie nchini drc ambako kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis aliwasili jijini kinshasa siku ya juman ya januari 31 ambapo alikutana na rais felix chisekedi na wanadiplomasia kadhaa na siku moja baada ya kuwasili kwake nchini humo kiongozi huyo aliisoma misa kubwa siku ya jumatano na baadaye aliongoza misa ya vijana kabla ya kuwa na mazungumzo na viongozi wa mashirika ya kiraia na wanadiplomasia mwanahabari wetu wa kinshasa fredi tendilonge alifuatilia kwa ukaribu ziara hii na akatutumia ripoti ifuatayo papa amefanya ibada hii maalumu huku raia wengi wa grc wakiwa na matumaini kuona amani imerudi mashariki mwa nchi ni ujumbe wa amani kwa maana ndugu zetu waliokuwa este wameteseka sana na vita na ivi papa mimekanyanga katika ka udongo wetu tunaimani kwamba amani takuwa papa kwa roma kucha kutuletea maneno ya mwimo kama tunangali hata Kichwa ya maneno ni kusema na sana umoja ili na baraka ya mungu ipate mungu kupitia yeye atatupatia amani ya kweli ili tuweze kuishi na amani na umoja katika kongo wetu katika uwanja wa ndege la jeshi la taifa la ndolo zaidi ya watu milioni moja toka eneo mbalimbali za congo walikuja kusikiliza ujumbe huu wa amani toka kwa kiongozi wa kanisa katoliki duniani naye papa akasema katika nchi iliyokatishwa tamaa na machafuko na vita mkristo lazima afanye kama yesu aliwaambia wanafunzi wake mara kwa mara amani na iwe naje nasi tumepaswa kuambia ulimwengu mzima ujumbe huu wa unabii wa amani papa francis alikuwa amepanga kuzuru goma lakini safari hiyo ilifutwa kutokana na utovu wa usalama katika jimbo la kivu kaskazini fredi tenzilonge kinshas r raia kwenye eneo la mashariki mwa drc walitoa hisia zao mseto kuhusu ziara hiyo baadhi wakitaka papa francis ashinikize kupatikana kwa amani ya kudumu kwenye eneo hilo mwandishi wetu wa beni erikson luhembwe alizunghumuza na baadhi ya raia hao hatukukwaka ile neema yee kufika mkongo inaweza kubadilisha nini hatuzani ila tunaambia mungu afanye mapenzi yake kufatana na hali ya mauaji niyetushaka aishi mungu atatenda pamoja na utumishi wake apapa ha, anakubali kujitoa na kufika kwetu hafike beni kwa sababu mabumu huku na huku hatujue nane mwenyee atajitokeza pale akumaliza vatu hatuombee kule na si tumwombee huku aombolezi na sisi kuya yake hatasaidia kwa nyuma ni kati ya waongozi wa dunia Atu aakuwa apime kuumbsia tuisa teseka bda yake numatasikia sasa ya pili yailiail nakuy tena goma goaakua te nafayakufo hao ni baadhi ya raia wa drc walipotoa maoni yao kuhusu ujio wake kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis nchini humo ukisalia huko drc ni kuwa wiki hii raia kwenye jimbo la kivu kusini waliandamana tarehe m februari kuitikia mwito wa asasi za kiraia kupinga uwepo wa vikosi vya jumuiya ya afrika mashariki ambavyo wanasema vimeshindwa kudhibiti usalama mashariki mwa nchi hiyo huku hayo ya kijiri namna hiyo rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta ambaye ni mratibu wa mazungumzo ya amani kati ya makundi ya waasi na serikali ameitisha uh, mkutano wa dharura na wadau wengine kujadiliana kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama hasa jimboni kivu kaskazini kufuatia kuendelea kwa mapigano kati ya waasi wa m 23 na wanajeshi wa frdc <muchas> msikilizaji mwanzoni mwa jumaa mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu pamoja na vyombo vya habari waliitaka nchi ya rwanda kufanya uchunguzi ulio huru na wakina kuhusu mauaji aliyekuwa mwandishi wa habari mashuhuri nchini humo na mkosoaji wa serikali william twali mwandishi wetu emmanuel makundi na taarifa zaidi john williams nhwali aliyekuwa mhariri wa jarida la the chrnils aliuawa januari 18 mwaka huu wakati gari lililokuwa kwenye mwendo kuigonga pikipiki aliyokuwa akitumia mhwali ambaye kabla ya kifo chake alishakamatwa mara kadhaa na serikali anamiliki pia televisheni ya pax na chanel ya youtube ambazo zilijipambanua kuwa huru na kufanya habari za kina kwa mujibu wa taarifa ya mashirika hayo zaidi ya ts yanataka kigali iruhusu uchunguzi huru na wa haki ambao utahusisha wataalamu wa kimataifa viongozi wakiitaka jumuiya ya kimataifa kuipa shinikizo rwanda ripoti mbalimbali zinaiweka rwanda katika nafasi ya 36 na duniani kati ya nchi 80 ambazo zinaaminya uhuru wa vyombo vya habari na wakosoaji wa serikali ya rais paul kagame ambapo baadhi wamefungwa na wengine kutoweka huko burundi shirika la kimataifa la haki za binadamu la human rights watch wiki hii lilisema hatua ya serikali ya nchi hii ya burundi kuendelea kumzuia mwandishi wa habari florian irangabie ni ishara kwamba serikali haijahachana na hatua ya kuwakandamiza wakosoaji wake mengi zaidi na ali bilali kwa mujibu wa clementine de mont joy mtafiti katika kitengo cha afrika cha human rights watch amesema kumuweka hatiani florian irangabie ni ishara tosha ya namna mfumo wa mahakama unavyoingiliwa na mamlaka ya burundi ili kuzima sauti za wakosoaji januari t mwaka huu mahakama ya kati ya mukaza ilimhukumu florian irangavie kifungo cha miaka kumijela na faini ya franka za burundi milioni 01 kwa kosa la kudhoofisha usalama wa taifa mawakili wa florian irangavie walikatarufaa kulingana na uamuzi wa mahakama human right watch inasema kuhukumiwa kwake kunawafuatia kipindi kilichotangazwa kwenye redio igichaniro alikiandaa agosto 2220 na ambapo alimhoji mtetezi wa haki za binadamu na mwandishi wa habari aliye ambao wote walikosoa rekodi ya haki za binadamu nchini burundi kulingana na human right watch kuhukumiwa kwa mwanahabari kunakiuka haki ya uhuru wa kujieleza namna sasa tuelekee nchini kenya ambako wiki hii mwanasiasa mkongwe na aliyekuwa mgombea wa urais raila odinga yeye na rais william ruto wiki hii waliendelea kutupiana maneno ya kisiasa kuhusu mshindi wa uchaguzi wa urais wa mwaka uliopita katika mkutano wa pili wa hadhara siku ya jumapili ya januari 29 katika jiji la nairobi odinga aliendelea kusisitiza kutomtambua ruto kama kiongozi wa nchi hiyo akiendelea kusema yeye ndiye aliyeshinda uchaguzi huo na sasa anataka wataalam kutoka jumuiya ya nchi za madola na umoja wa mataifa kufanya uchunguzi ulio huru kuhusu matokeo ya uchaguzi wa mwaka uliopita tunasema sisi ya kwamba sisi kama wanaazimio tunataka ukweli julikani ni ukweli tutajulikana ikiwa kama watakubali tuingie katika ile saba ya idc tukague nimeona yule anaitwa dci anasema tunataka kufanya uchunguzi e bwana dci huwe ni mwajiri ya bwana ruto huweze kufanywa uchaguzi ye uchaguzi ya nini huwe ni pagasi ya ruto naye rais ruto alimshutumu odinga kwa kuwagawa raia wa nchi hiyo na kutatiza uongozi wake hawawezi kutupeleka katika zao ya vyeo yao ya biashara zao ya mambo ya familia zao ya mambo ya binafsi yaomajibizano hayo yanatarajiwa kuendelea kushuhudiwa katika siku na miezi ijayo iwapo suluhu ya kisiasa haitapatikana wiki hii watu zaidi ya 21 waliripotiwa kuuawa nchini sudan kusini katika shambulio la majambazi wa mifugo tukio ambalo lilijiri wakati huu kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis akianza ziara kwenye taifa hilo akiwa na ujumbe wa amani mwandishi wetu wa maswala ya sudan james shimanyula anawasili katika taifa ambalo rais salvakir na makamu wake rieki machar si wageni machoni mwa papa francis ambaye mwaka219 aliwataka wasitishe mapigano nchini mwao ambapo hata alithubutu kubusu miguu ya wawili hao kama ishara ya amani na upendo hata hivyo miaka minne baadaye licha ya kuwa kiufundi inaweza kus usemwa kuwa vita imemalizika bado kunashuhudiwa machafuko ya mara kwa mara yanayochochewa na wanasiasa hasimu jambo ambalo papa francis anatarajiwa kulikemea na kutaka amani ya kudumu aidha anakuja wakati ambapo mazungumzo ya amani yaliyokuwa yakiratibiwa huko rome kati ya waasi na serikali yamevunjika kutokana na pande husika kutofautiana ziara yake ikitajwa huenda ikafufua tena mchakato wa mazungumzo papa akutana na rais salvakir pamoja na makamu wake na kisha kukutana na mashirika ya kiraia wiki hii serikali ya somalia ilisema wanajeshi wake wamewaua wapiganaji zaidi ya 130 wa kundi la kiislamu la al-shabab akiwemo kamanda wa juu wa kundi hilo baada ya operesheni iliyotekelezwa kwa pamoja na nchi shirika ikiwemo marekani namna sasa tuangazie yaliyojiri wiki hii katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia nchini mali ambako ujumbe wa upatanisho wa kimataifa ulikutana siku ya jumatano huko kidal na makundi yenye ya silaha yaliyotia saini makubaliano ya amani ya maka w215 kusikiliza malalamiko yao wakati mvutano ukiongezeka dhidi ya serikali ya bamako na hivyo kujaribu kuokoa makubaliano ambayo yapo hatarini hataye ag mohamed kutoka muungano wa makundi ya waasi anaona kuwa ni muhimu kuokoa makubaliano hayo ni mkataba pekee tulionao hii leo pamoja na serikali ya bamako kutekelezwa kwake kutatuzuia kuwa katika wimbi la mizozo ya kisiasa ya mali pia kutaimarisha msimamo wetu wa watetezi wa vuguvugu la azawad muda woote serikali itaudharau mkataba huu vuguvugu litajua wazi kwamba serikali haiutaki ni sauti yake ataye ag mohamed kutoka muungano wa makundi ya waasi nchini mali mvutano kati ya serikali ya bamako na makundi ya waasi ambao walikubali kutia saini mkataba wa amani mwaka wa 215 ulianza tangu mwezi oktoba mwaka jana nchini gabon wiki hii upinzani ulionekana kuendelea kusambaratika baada ya kushindwa kukubaliana kuhusu uteuzi wa orodha mbili za wanachama ambao watashiriki katika uchaguzi wa rais mpya wa tume ya uchaguzi katika nchi hiyo kabla ya kumalizika kwa muda uliokuwa umewekwa pierre claver maganga musavu ni mwanasiasa wa upinzani nchini gabon anaeleza nini kinachowakwamisha De PG40, noz- wenzetu wa chama cha pg4 waliwasilisha samahani kwetu kwa kuwa walitakiwa kuitikia wito wa mahakama ya katiba na kuomba wapewe muda sababu kama tutashindwa kupata suluhu ya pamoja waziri atalazimika kuamua kwa nafasi yetu jambo ambalo kwetu tutakuwa tumeshindwa kuwajibika ni sauti yake pierre klaver maganga musavu mmoja wa miongoni mwa wanasiasa wa upinzani nchini gabon nchini cote d'ivoire huko kesi ya rufaa iliyowasilishwa na spika wa zamani wa bunge guillaume soroau na washirika wake waliohukumiwa jela kwa kosa la kudhoofisha usalama wa serikali mnamo maka219 ilianza tena kusikilizwa wiki hii jijini abijan raoul gohi b ni wakili wa upande wa utetezi serikali haiwezi kuwa mshirika wa kiraia katika kesi hii kwa sababu maajenti ni askari walioajiriwa na serikali ya coe duvoir ina maana kwamba ikiwa wamefanya makosa ni chini ya wajibu wa serikali na kama watahukumiwa kwa aina yoyote ile serikali lazima iwe na mshikamano na kesi hii wakati kesi hiyo wa ikisikilizwa mara ya kwanza juni mwaka wa ef221 mesuro alihukumiwa kifungo cha maisha jela huku washirika wake wakipewa kifungo cha hadi miaka 20 kwengineko duniani wiki hii tukianzia kule ufaransa ni kwamba januari 31 shughuli za masomo usafiri na huduma nyingine za umma zilitatizika baada ya maelfu ya wafanyakazi kuitikia wito wa mashirikisho ya wafanyakazi yaliyoitisha maandamano kupinga sera ya pensheni ya serikali ya rais emmanuel macron hilary ingati na maelezo zaidi maandamano haya yameongozwa na vyama vya wafanyikazi wa umma na ni ya pili chini ya kipindi cha wiki mbili waandamanaji wameongeza shinikizo kwa rais macro kuhachana na mpango kuongeza umri wa kustafu kutoka miaka st miwili hadi stminn mmojawapo ya mageuzi anayotaka kutekeleza katika muhula wake wa pili kwa mujibu wa maofisa wa usalama zaidi ya watu milioni moja wameshiriki maandamano haya katika miji mbalimbali licha ya maandamano hayo rais macro ameendelea kusisitiza kuwa mpango huo ni muhimu kwa taifa kutokuwa na nia ya, ya kulegeza msimamo wake wiki hii viongozi wa umoja wa ulaya wanaokutana mjini kieve huko ukraine wanajaribu kutafuta mwafaka kuhusu kuongeza makataa kwa mafuta kutoka urusi pamoja na kuwa na bei ya pamoja ya nishati kwenye nchi zao majadiliano haya ni sehemu ya mkakati wa nchi za magharibi kuongeza shinikizo zaidi dhidi ya urusi ursula von der leyen ni mkuu wa kamishen ya umoja wa ulaya sisi na washirika wetu wa ulaya kwa pamoja tutatangaza udhibiti wa bei zaidi kwa mafuta ya urusi na hadi kufikia februari ishirin nanne mwaka moja tangu uvamizi ulipoanza tunatarajia tutakuwa na kikwazo cha kumi kufanya kazi katika hatua nyingine nchi ya urusi imetupilia mbali matamshi ambayo ilitolewa na waziri mkuu wa zamani wa uingereza boris johnson ikiyaita ya uongo ambapo akihojiwa na shirika la habari la uingereza johnson alisema rais vladimir putin alimtishia kurusha kombora licha ya kutakiwa kujadiliana na jumuiya ya kimataifa kuhusu Ukraine. shirika la afya duniani who ama oms ukipenda lilisema ugonjwa wa virusi vya korona bado ni tishio kwa dunia na unabaki kuwa janga la dharura kimataifa tedros adanmgebeesus ni mkurugenzi wa wh Committee... siku ya ijumaa kamati ya dharura iliketi kujadili kama bado janga hili ni la dharura kamati imenishauri kwamba kwa mtazamo wao COVID-19 uviko 19 bado ni janga la dharura kwa afya duniani hata hivyo ni ukweli usiopingika kwamba tuko katika hali nzuri ukilinganisha na mwaka mmoja uliopita hatuwezi kudhibiti virusi lakini tunaweza kutambua mapungufu na kuboresha mifumo ya afya ni sauti yake tedros adanom mgebreyesus mkurugenzi wa shirika la afya duniani who tumalizie makala haya na kilichojiri huko israeli ambako waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken alitoa wito wa utulivu kati ya israeli na palestina baada ya kushuhudiwa kwa mauaji ya waisraeli saba wiki iliyopita katika eneo la mashariki mwa mji wa jerusalem walipopigwa risasi na raiya wa palestina blinkn alisema uh, tunatoa wito kwa pande steps, zote kuchukua hatua za makusudi na za haraka huhakikisha kwamba utulivu unarejea na kusitisha machafuko machafukohuakikisha kwamba kuna mazingira ya usalama kwa waisraeli na wapalestina suala ambalo kwa sasa halipo baada ya mauaji hayo israeli iliapa kuchukua hatua ikiwa pamoja na kubomoa makaazi ya wapalestina katika eneo hilo lakini pia kuwapokonya vibali vya kuishi mashariki mwa jerusalem hata hivyo blinken alisisitiza suluhu ya kudumu kati ya israeli na palestina kwamba ni kuundwa kwa mataifa mawili jirani yanayojitegemea msikilizaji ni kwa taarifa hiyo ndio nami nafikia tamati ya makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii naitwa ruben lukumbuka wa heri