Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Jumapili iliyopita, waziri mkuu wa Sudan Abdullah Hamdok alirejeshewa madaraka na jeshi baada ya mapinduzi kufanyika mwezi mmoja uliopita. Hii ilikuja baada ya Hamdok na jeshi kutia saini mkataba wa kisiasa na kukubaliana mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuachiliwa huru kwa wafungwa wa kisiasa. Hata hivyo, maandamano yameendelea kushuhudiwa nchini humo. Waandamanaji wanapinga mkataba huo. Inasikitisha, hatukutarajia hili kutoka kwa Hamdu. Alikuwa siku zote upande wetu na kuunga mkono harakati zetu, lakini ameturudisha nyuma kwa kuungana na Alburan ameachana na madai ya waandamanaji. Watu arobaini wameuawa. Iwapo Burhan atakubali kufunguliwa mashtaka, hatuna shida ya mazungumzo na jeshi, lakini tunapinga kabisa makubaliano haya kwa sababu hatuliamini tena jeshi. Tunachotaka sisi ni serikali ya kiraia kwa asilimia mia, sio Hamdog Burhan wala hametu watakaobadilisha mawazo yetu kujadili kinachoendelea katika taifa hilo hivi leo, naungana naye James Shimanyula. Yeye ni mwandishi wa habari wa siku nyingi, lakini mtaalam wa maswala ya Sudan na eneo la pembe ya Afrika. Bwana James, karibu sana. Kwanza, nini tathmini yako kuhusu uh, kilichotokea kule nchini Sudan, kule kurudishiwa madaraka ndugu yetu huyu ambaye anajulikana Abdallah Hamdok? Hakutasuluhisha matatizo ya Sudan kwa sababu wimbi kali, moto wa waandamanaji ambao uko mioyoni mio mwao, hima walionayo, vyote hivi vikiwekwa pamoja, wameapa wa kwamba wataendelea kuandamana kama alivyosema uh, jamaa anaitwa Yusuf ambaye ni mkuu wa e, chama cha Communist Party, chama kikongwe sana, hata kabla huyu Bashir aliyepinduliwa kuingia hapo. Burhan, mwanajeshi ambaye ni kiongozi sasa hivi, anajaribu tu kutuliza amani iwepo, lakini donda ambalo amegusa liko bado kwa waandamanaji, kwa sababu kama hamdoka ameongea Kiarabu akisema nimeona watu wanakufa staki, staki waendelee kufa lakini haisaidii chochote na, m -m -m. Unafikiri labda uh, makubaliano haya ambayo wawili hawa waliafikiana uh, je unaona labda kulikuwa na, ni kwa sababu ya shinikizo za ndani na nje ya nchi ya Sudan. Shinikizo ambalo limekuwepo ni kwamba Umoja wa Mataifa umetoa msukumo mkubwa karibu asilimia mia moja saka kudanganya ili kufanya huyu mwanajeshi aweze kulegeza kamba na kuweka sahihi ama saini akushirikiana na huyu eh, Hamdok. Na utakumbuka kwamba watu wengi wa Umoja wa Mataifa waliwekwa ndani, wengi sana, pamoja na madereva, karibu watu tisini na saba lakini sasa hivi wamebaki kama watu sita saba hivi kutokana na Hamdok kusema kwamba waachilie kadhalika kadhalika, baada ya muda mfupi yeye alipotia kidole chake kwenye eh, karatasi kwamba watashirikiana na huyu mwanajeshi. Kilichoko ni hiki, hakuna uwezekano wa serikali hii kudumu, ila kurudi kwa raia, raia hmm. Ina maana kwamba ule mkataba waliosaini miaka miwili na uh, miezi kadhaa iliyopita inatakiwa urejeshwe, ili wanajeshi wapeane kwa raia kiongozi raia, naye achague uh, mawaziri wake, wachukue mpaka miaka ingine karibu kumi na nane, ili baadaye ndio msimamo wa nini kitafanyika mbele uh, uwepo na uh, kabla tujaendelea mbele uh, wachambuzi wa mambo ya kule Sudan uh, kama wewe wamekuwa wakisema kwamba uh, lile baraza la mawaziri ambalo waziri mkuu Hamdok ataliteua uh, litakuwa ni kama kibaraka kwa uh, wanajeshi ama uongozi wa jeshi kule Sudan. Uh, kabla hujazungumzia hilo, tupate ripoti uh, ya mwandishi wetu Carol Korir. Hatua ya Hamdok kurejeshewa madaraka kwa kiasi kikubwa inaaminiwa ni kwa sababu ya shinikizo kutoka kwa jumuiya ya kimataifa. Kwa mujibu wa uchambuzi wa siasa za Sudan, Magdi Al Gizoli, mtaalam wa Sudan kutoka taasisi ya Rift Valley, anasema jeshi alikufuata hatua ya kuchukua madaraka licha ya kutangaza kumrejesha Hamdo katika nafasi. Tangu jeshi lilipotangaza kuchukua madaraka mwezi mmoja uliopita, Hamdo alikuwa kwenye kifungo cha nyumbani. Algizolu anaona kuwa hata baraza la mawaziri litakaloteuliwa na Hamdok litakuwa mikononi mwa jeshi na huenda likapata shinikizo mara kwa mara. Hata hivyo, hatua ya Hamdok kurejeshewa madaraka imepongezwa na Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika pamoja na Saudi Arabia na Misri, nchi ambazo zina uhusiano wa karibu na jeshi nchini Sudan. Marekani na Uingereza pia zimepongeza Abdalla Hamdok kurejeshewa madaraka. Nam, asante sana. Uh, mwenzangu Karokurir. Uh, Bwana Shemenyula, umesikia hicho ambacho uh, wachambuzi wanachokisema. Tathmini yako ni ipi kuhusu uh, uchambuzi huu? <laughs> Abusa, sasa wewe umeshanijibia, umeshajibu kabisa, sina la kusema. Ndilo nilikuwa nataka kusema kwamba hawa mawaziri watakaokuja wengi wamekuwa wamewekwa kizuizini na wameachiliwa vile tunavyoongea sasa hivi. Hata kama wakipewa kazi watakuwa narudi kuchukua usemi wa ulimi wako kwamba watakuwa tu vibaraka mm. Hata hivyo, ikiwa serikali ya Hamdok anataka iwe ngumu, akiwa kama waziri mkuu, lazima aweke watu wengine wenye samani kusema, wenye vichwa vigumu na ambao watamfanya mwanajeshi Uh, ashike adabu ya undani ingawaji yeye mwenyewe ni mtu wa majeshi, kujua kwamba vile vile atachezewa mchezo fulani na uh, huyu Hamdok. Hata hivyo kuna hatari moja, kulikuwa na huyu mwanajeshi ambaye alikuwa huko Dafuu, jina lake naongea na wewe na, na linaponyoka ambaye huenda akachafua mambo ikiwa mambo hayatakuwa mazuri. Na, na unafikiri matamanio ya waziri mkuu Hamdok ya kuhakikisha kwamba wakati wa kipindi chake cha uongozi hiki kuwe na mchakato wa kuwa na katiba mpya, lakini pia Sudan irejee kwenye ile njia ya demokrasia, unafikiri mambo haya mawili yatafanikiwa? Hacha nikuambie ukweli ndugu yangu, nikiwa nasoma Sudan kwenye kichwa changu, baada ya kuishi huko kwa miaka hiyo iliyopita naweza kukuambia kwamba mambo bado magumu kwa nchi ya Sudan. Tuwape miezi michache ama tuwape, sio miezi, kunradhi, tuwape majuma machache, tuone kama serikali ita itashikana pamoja, wanajeshi pamoja na Hamdoko na mawaziri wake, lakini ninatashwishi kwamba huenda kabla ya mwaka kwisha. Tafadhali unaweza kukumbuka nalosema, huenda kabla mwaka haujaisha kukatokea tukio ambalo halijawahi kutokea Sudan. Sitakutajia lakini hivyo tu, na muda wetu na nayoyoma kwelikweli. <laughs> Uh, uh, labda kama kuna jambo lingine ambao umependa kuzungumzia kinachoendelea kule Sudan. Bila shaka jumuiya ya kimataifa nayo uh, imejitokeza kuonyesha kwamba inaunga mkono kilichotokea, na ina matumaini kwamba labda mambo sasa yatakwenda vizuri. Umoja wa Mataifa bado na wasiwasi, lakini msukumo ambao Umoja wa Mataifa umetoa ama unatoa ama unaendelea kutoa ni wa hali ya juu sana, hivi kwamba uh, utachangia pakubwa katika kurekebisha hali ya msukosuko na machafuko na mauaji Sudan na msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho makala ya wimbi la siasa leo hii. Tumekuwa na James Shimanyula, yeye ni mwanahabari wa siku nyingi, mchambuzi wa siasa za Sudan, aliwahi pia kusoma na kuishi uh, kule Sudan. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi uh, kwenye makala ya wimbi la siasa. Shukran. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.