Namkaribu kwenye makala ya wimbi la siasa. Leo tunaangazia matukio yanayoendelea kushuhudiwa nchini Sudan. Siku ya Jumatatu, jeshi lilifanya mapinduzi na kuchukua madaraka na kuivunja serikali ya mpito ambayo ilikuwa inaongozwa na viongozi wa kiraia na kijeshi ambayo imekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa baada ya kuondolewa madarakani kwa aliyekuwa akiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir kufuatia maandamano ya wananchi, waziri mkuu Abdalla Hamdok alizuiwa pamoja na viongozi wa serikali ya mpito, huku mkuu wa jeshi Jenerali Abdel Fatah Al Burhan akitangaza hali ya hatari, awla ilan halat altawari fi jaminhabilad kwanza kabisa, hali ya dharura itatekelezwa kote nchini. Pili, taifa linasalia kufuata sheria ya serikali ya mpito ya mwaka 2019 na tutazingatia sheria za kimataifa zilizotiwa saini wakati wa serikali ya mpito. Siku ya Jumanne, Jenerali Al Burhan alijitokeza na kusema kwamba jeshi liliamua kuchukua uongozi wa nchi hiyo ili kumaliza sintofahamu ambayo imekuwa ikiendelea kwa wiki kadhaa sasa. Kumekuwa na maandamano ya wananchi, baadhi wakiunga mkono uh, uongozi wa kijeshi, lakini wengine wakitaka uh, uongozi wa kiraia katika taifa hilo. Nini hatma ya nchi ya Sudan? Wageni wangu hivi leo ni Muhamed Jawadu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, lakini wakili Ojuang Agina, yeye ni mchambuzi wa siasa za Sudan akiwa jijini Nairobi. Nianze nawe bwana Muhamed Jawadu, nini tathmini yako kuhusu hatua ya jeshi kuamua kuchukua madaraka nchini Sudan? Asante sana. kwa hakika mapinduzi ya Sudani ni pigo kwa demokrasia. Unaweza ukasema ni kama jitihada za uongozi unaotokana na wananchi, uongozi unaotokana na sanduku la kura e, ni kama zimepigwa mweleka. E, kitendo ambacho kimefanywa na jeshi e, la Sudani chini ya kiongozi wake Abdul Fattah al-Burhan. E, kwa kweli kimeleta kimeleta kimeleta msisimko mkubwa na kimeleta mkanganyiko mkubwa na maswali mengi, ikiwa kweli mataifa ya Afrika yanarejea kwa mbio kwenye karne ya miaka ya sabini e, ambako tulishuhudia mapinduzi makubwa sana katika nchi nyingi ambayo viongozi waliochaguliwa na watu walikuwa wakiondolewa. Naam, Wakili Ujonga Gina, na jeshi linasema kwamba lililazimika kuingilia kati uh, maandamano ambayo amekuwa wakiendelea. Unafikiri kwamba hili lilotokea lilitarajiwa? Haya mapande mawili siku zote zilikuwepo, na dhamirio lao za siku zote zilikuwa zinapingana haziambatani. Sasa kile kilitokea, waliona kwamba huenda uh, upande wa jeshi ilioonelea kwamba huenda ikashindwa kama serikali itaendelea kwa muda mrefu kuliko vile ishakuwa mamlakani. Kwa hivyo ndiye ikaanzisha hayo mbinu ya kushawishi watu yake, wafuasi wake waende kwenye barabara wa kupiga kelele ili wapate chanzo cha kusambaratisha serikali ya raia. Naam, Bwana Jawadu, kwa mtazamo wako nafikiri maandamano ya wananchi ambao walikuwa wamegawanyika, baadhi wakitaka serikali ya kiraia kuvunjwa na ile ya mpito, na wengine wakiunda wakiunga mkono jeshi uh, maandamano hayo yalichangia kwa kiasi gani uh, kinachoshuhudiwa kwa sasa nchini Sudan? Aa, kwa kweli maandamano ya wananchi kwa kiasi fulani yamechangia pakubwa jeshi la Sudani kupata sababu ya kufanya mapinduzi, na hili unaweza ukaliona kama ni jambo lililokuwa limepangwa. Ni kama jeshi lilishirikiana kwa kiasi fulani na makundi ya kiraia e, kutengeneza maandamano ambayo yatakuja kuhalalisha mapinduzi. Kwa hiyo unaweza ukasema kwamba e, kundi moja la, la wale ambao walikuwa wanaunga mkono jeshi na kupinga utawala wa, wa Abdullah na kundi la pili ambalo walikuwa wanapinga moja kwa moja demokrasia ya kijeshi ni kama makundi mawili ambayo yalikuwa yana kinzana, lakini kwa kundi linalounga mkono jeshi linaonekana e, lina nguvu, likaonekana lina lina hitaji mabadiliko na jeshi kapata sababu nam. Lakini unafikiri ulikuwa ni mpango wa jeshi kuchukua madaraka? Kwa sababu tunafahamu uh, serikali ya mpito ilipaswa kuwa madarakani hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu lakini hivi karibuni tu serikali hiyo ilipaswa kuwa mikononi mwa raia. Ukiangalia tukio lilivyokwenda na mvurugano uliokuwepo, lakini hata mapinduzi ya awali yaliyoshindikana e, utagundua kwamba ni kama jeshi lilikuwa lina mpango huo muda mrefu. Kwa hiyo mapinduzi haya na maandamano haya ni jambo ambalo halijatokea ghafla, ni kitu ambacho kimepangwa na kwa kweli ni jitihada zile zile kama nilivyosema za majeshi kutaka kuendelea kudhibiti siasa. Tumeona hivyo Niger, tumeona hivyo Gine, tumeona hivyo leo Sudani, tumeona hivyo wakati fulani Burkina Faso, miongoni mwa mataifa mengine ya kaskazini mwa Afrika ambako majeshi yamelewa siasa, yanapenda sana keki, yanapenda kupata kila ambacho wanapata viongozi wa kiraia ya, yanahisi kwamba pengine kwenye uongozi wa kisiasa ndio kuna, kuna mkate mkubwa. Na Wakili Jonagia, sasa hatma ya Sudan ni nini? Kwa sababu uh, jumuiya ya kimataifa na mataifa mbalimbali mbali duniani yamelaani kilichotokea, lakini pia kuna maandamano ambayo tunashuhudia kule Sudan, uh, katika jiji la Hatum, kuna baadhi ya wananchi ambao wanapinga mapinduzi haya. Hatuma ya taifa la Sudan ni mapambano, lazima yaendelee. Wana mapinduzi lazima wajikaramue, wajaribu kupindua serikali ya wanajeshi, na wachukue mamlaka na wafuate taratibu ya kuunda serikali. Wasijaribu kufanya vile walifanya wakati ule, tuliwaambia la dini ya kufuata, na wakasema watafuata njia yao wenyewe. Ma, wa, wa, wananchi katika nchi wa kadha wa kadha hawajawekelee manani ipasavyo ile muungano zao za wananchi kama vyama vyao vya siasa na kadhalika. Sasa jeshi peke yake ndio inabaki kama nguzo la taifa naam. Uh, muda wetu na yoyoma kwelikweli, lakini labda nikupe kauli e, e, ya mwisho Bwana Jawadu, jumuiya ya kimataifa inaweza kufanya nini sasa? Uh, kuwasaidia wananchi uh, wa Sudan ili hali ya kawaida irejee katika taifa hilo. Kwa sababu uh, serikali la mpito ilikuwa inaendelea uh, kuipeleka nchi ya Sudan kwenye hali ya kidemokrasia, jumuia za kimataifa zina nafasi fulani ya kuleta utengemavu na hali ya utulivu ndani ya Sudani, japo kwa kweli jumuia hizi kwa kipindi kirefu, tumeona zimekuwa zikiburuza miguu. Mapinduzi mengi yanayotokea duniani. E, hatuoni Umoja wa Mataifa ukitekeleza jukumu lake la msingi, hatuoni umoja pengine wa nchi za Umoja wa Ulaya ukafanya jukumu la msingi, hatuoni Umoja wa Afrika ukitekeleza jukumu hilo. Kwa hiyo ni kama wao, nafasi pekee walionayo itakuwa ni kushinikiza utawala wa kijeshi wa Sudani kuelekea kwenye uchaguzi wa kiraia, na wakienda mbali zaidi, wanaweza kutishia vikwazo au kuiondoa Sudani katika jumuiya mbalimbali, mambo ambayo kusema li hayajazaa matunda sana katika nchi ambazo tumeona wakifanya e, si tu Afrika lakini hata Asia. Tumeona majeshi pale Myanmar limechukua madaraka, leo ni, ni zaidi ya miezi kadhaa miez, ambayo e, tunasikia sauti tu lakini jeshi bado linadhibiti mambo, kwa hiyo ni kama jumuiya za kimataifa zimekuwa zinasema sema tu, zina kauli, zinatoa kauli lakini uwezo wake wa kutenda, uwezo wake wa kubadilisha mambo, uwezo wake wa kuwashurutisha waliopokonya haki za raia, uwezo wake wa waku, kuleta kila ambacho kinaendana na hiari ya watu wengi ni mdogo sana nam kwa kauli hiyo ya muhamed jawadu mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa dar es salaam nchini tanzania lakini pia tulikuwa naye wakili wajuangi na mchambuzi wa siasa za sudan akiwa nairobi tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa hivi leo mimi ni victor abuso kwa heri